ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตปิดกระทู้ครับ  (อ่าน 12809 ครั้ง)

ออฟไลน์ napanku74

• Jr. Member
  • **
ขออนุญาตปิดกระทู้ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 19:22:09 »
ตัดสินใจได้แล้วครับ สรุป Jazz ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2016, 19:00:08 โดย napanku74 »

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
Re: ช่วงล่าง New Vios กับ New City
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 19:32:14 »
ถ้าถามถึงช่วงล่างจากที่สัมผัสมาให้ city เหนือกว่าหน่อย
แต่อย่าลืมนะครับว่า ระบบความคุมการทรงตัวต่างๆ ฮอนด้าให้มาเต็ม เห็นวิ่งบนทางด่วนบ่อยๆ มีไว้ไม่ได้ใช้ดีกว่าพอจะใช้แล้วไม่มี
แล้วบางเหตุการณ์ V control อาจจะช่วยไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ rtong

• Hero Member
Re: ช่วงล่าง New Vios กับ New City
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 19:46:48 »
   รถ secmentเดียวกัน ช่วงล่างไม่ต่างกันมากหรอกครับ
เรื่องศูนย์บริการก็ชื่อดีพอๆกันทั้งคู่ตามประสาเจ้าตลาด  ขึ้นอยู่กับศูนย์แต่ละแห่งมากกว่า
แต่ vios เองก็ไม่ได้เปลี่ยนเครื่องและเกียร์  ข้อดีคือช่างคุ้นชินมานับ10ปีซ่อมที่ไหนก็ง่าย
vios ได้เปรียบตรงส่วนลดที่จูงใจกว่า city ได้ออฟชั่นดีกว่าโดยเฉพาะ vsc
    สรุปถ้าจะเลือก ให้พาท่านไปดู เอาคันที่ท่านชอบนั่นแหละดีที่สุด

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 20:34:25 »
ลองขับมาทั้งคู่ City ดีกว่าครับ และมีระบบช่วยเหลือ "จริงๆ" อย่าง VSA ชัดเจน

V-Control ของโตโยต้า เป็นเรื่องหลอกเด็กครับ... เป็นแค่ศัพท์เพื่อการโฆษณา ไม่ใช่ระบบอะไรเล้ย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 20:39:38 »
ช่วงล่างคานแข็งทั้งคู่ คงไม่ต่างกันมากเท่าไหร่ครับ ต้องลองขับเทียบกันดูครับ

แต่แอบเชียร์  City มากกว่าตรงมี vsa นี่แหละ แถมเติม e85 ได้ด้วย

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 20:41:25 »
ซื้อให้คุณแม่ขับ ถามคุณแม่ซักคำยังว่าระบบวิทยุ แอร์ แบบทัชสกีนใช้ไหวไหม

ออฟไลน์ Mortred

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 21:09:17 »
เอา city เถอะจะได้ไม่เป็นภาระคนในบอร์ด 55

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 21:22:48 »
ถามแกก่อนครับว่าชอบตัวไหน

ลองเปิดใจดู Honda ก็ดีครับ ยังไงก็เจ้าตลาดเหมือนๆกัน แต่ออฟชั่นมากกว่า

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 21:31:31 »
ถูกใจคำว่าแอร์ออโต้ปลอมๆครับ
คำนี้ที่ทีมงาน HLM ยังไม่เคยมาแตะต้อง
ที่จริงควรรีวิวระบบแอร์อย่างจริงๆจังๆด้วยครับว่าค่ายไหนแอบลดต้นทุน
ประเทศไทยเป็นเมืองร้อนก็จริง แต่จากการใช้งานเปรียบเทียบระหว่างรถมีแอร์ออโต้แท้ๆ กับแอร์ออโต้แบบปลอมๆ
รถมีแอร์ออโต้แท้ๆมันเหนือกว่ากันเยอะแบบทาบไม่ติด
มันเป็นoption สำคัญตัวนึงที่เกี่ยวข้องกับความสะดวกสบายโดยตรงเป็นอันดับต้นๆ ไม่ยิ่งหย่อนไปกว่า
สิ่งอื่นๆ เลยครับ

ออฟไลน์ lacked

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 21:41:28 »
ตอบเฉพาะช่วงล่างนะครับ นั่งบ่อยมากกับรถทั้งสองรุ่น
อาจจะไม่ครบทุกสถานะการณ์ ไม่ได้รู้สึกว่าแตกต่างอะไรกันเท่าไหร่เลยครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 21:48:16 »
พาคุณแม่ ไปดู ไปนั่ง ไปขับ ไปสัมผัสรถจริงเลยครับ

เปรียบเทียบออปชัน ราคาจ่าย ที่เท่ากัน คุณจะเห็นเลยว่า อะไร ให้ได้มากกว่ากันจริงๆ

บ้านผมก็ใช้Vios รุ่น2ครับ ทนทานดี ไม่มีงอแง แต่ไม่มั่นใจกับช่วงล่างเดิมๆ ของรถเลย

ส่วนผมใช้รถสัญชาติอเมริกัน ที่ดีเรื่องช่วงล่าง ออปชั่นเต็ม แต่ได้รถที่ชิ้นส่วนมีปัญหา รวมถึงเหนื่อยกับการบริการหลังการขาย
จนต้องไปรวมตัวกันออกThai PBS TV อิอิ  ;D
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Mortred

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 21:51:17 »
พาคุณแม่ ไปดู ไปนั่ง ไปขับ ไปสัมผัสรถจริงเลยครับ

เปรียบเทียบออปชัน ราคาจ่าย ที่เท่ากัน คุณจะเห็นเลยว่า อะไร ให้ได้มากกว่ากันจริงๆ

บ้านผมก็ใช้Vios รุ่น2ครับ ทนทานดี ไม่มีงอแง แต่ไม่มั่นใจกับช่วงล่างเดิมๆ ของรถเลย

ส่วนผมใช้รถสัญชาติอเมริกัน ที่ดีเรื่องช่วงล่าง ออปชั่นเต็ม แต่ได้รถที่ชิ้นส่วนมีปัญหา รวมถึงเหนื่อยกับการบริการหลังการขาย
จนต้องไปรวมตัวกันออกThai PBS TV อิอิ  ;D

จริงอ่ะ หมายถึง เฟียสต้าหรอครับแล้วออกรายการไปยัง ปัญหาที่เกียร์หรืออะไร

ออฟไลน์ Vitz

• The power of dreams
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 21:53:57 »
ถ้าไม่ยี้กับหน้าตาและวัสดุฮอนด้า ไป city โลด
呵呵呵

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 21:57:16 »
CITY จัดเต็มกว่าครับ
แค่ได้ VSA ก็เหนือกว่าจมแล้ว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 22:22:50 »
ถ้าจะเทียบแบบนี้ผมว่าเอา Vios S ตัวท็อปมาเทียบไปเลยครับ
ราคา 734,000 หักส่วนลดและของแถมรับรองถูกกว่า V+ ไปหลายอยู่
แต่โดยส่วนตัวผมเอา City ครับ แต่ผู้ใหญ่บางคนไม่ถูกกับจอสัมผัส ลองเล่นดูก่อนครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 22:56:31 »
ผมนั่งมาเเล้วทั้งสองรุ่นผมว่าcityดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 23:05:59 »
ไม่เเตกต่างอย่างมีนัยยะครับ

ชอบตัวไหนไปตัวนั้น แต่ถ้าเอาcity เอาตัวเริ่มต้นก็เพียงพอแล้วครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 23:11:40 »
พาเมียกับแม่ไปดู และรับรถเดือนที่แล้ว

ทุกอย่างที่ว่ามา VSA, EBD, TRC ฯลฯ ร่ายมาเหอะ ไม่เข้าหูเมียเลยสักนิด

มีอย่างเดียวที่หูผึ่ง และเลือก VIOS 1.5 G คือส่วนลด ส่วนแถมเยอะกว่า CITY
แต่เท่านั้นยังไม่พอ VIOS ดอกถูกกว่ากัน แบบคนละเรื่องเลย

ผมนี่อ้ากกเลย แต่ก็ตามใจคุณภรรยา VIOS ก็ VIOS ครับ

ตอบคำถาม ช่วงล่าง CITY ดีกว่านิดนึงครับ ไม่ได้มากมายแบบตัดใจให้เอาได้

ออฟไลน์ Cnx_man

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 23:15:41 »
Vios  แอร์ออโต้ปลอม เป็นอย่างไร

ช่วยขยายความได้ไหมครับ  "ผมงง" ไม่เข้าใจจริงๆ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 23:20:39 »

จริงอ่ะ หมายถึง เฟียสต้าหรอครับแล้วออกรายการไปยัง ปัญหาที่เกียร์หรืออะไร

ออกอากาศ ไทย พีบีเอส สถานีประชาชน ไปแล้ว เมื่อวันจันทร์ที่8ธ.ค. ที่ผ่านมาครับ  ;D
วันอังคารที่16 รวมตัวกันอีกครั้ง ช่วงเช้าที่ฟอร์ด ไทยแลนด์
ช่วงบ่าย รายการ สถานีประชาชน ทางช่อง ไทย พีบีเอสครับ  :D
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ paradorn1

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 23:39:31 »
สำหรับผม New City 2014 สวยกว่า New Vios ครับ
อีเอ๋ยอีซุซุ แรกพบเร้าใจนัก พอได้ขับ ข้าประจักษ์ชักหวั่นไหว เสียงก็ดัง แรงก็น้อย ต้องค่อยไป แซงทีไรใจจะขาดประหลาดจัง

ออฟไลน์ berm

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 23:42:20 »
เรื่อง air auto นี่มันก็ปลอมทั้งคู่นะครับ เพื่อนซื้อ jazz v+

มาลองกดไปร้อนสุดที่ 28 องศาไม่มีลมร้อนนะครับ เปิด

ฝากระโปรงดูแล้วไม่มีท่อน้ำร้อนนะครับ จะบอกว่า hr-v

ก็เหมือนกัน รถคันละล้านนี่แหละ รุ่นที่จริงๆก็คือ jazz hybrid

jazz ตัว jp แล้วก็ civic accord และ cr-v ตัว e ขึ้นไป ที่เป่าลมร้อนได้

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 23:53:48 »
คู่นี้ผมเอา City ครับ
ยกเว้นว่าส่วนลดของ Vios มันเยอะจนพอที่จะกลบข้อเสียมันได้ครับ

แอร์ Vios นี่ยิ่งกว่า Auto ปลอมอีกเถอะครับ
ทิศทางลมสำหรับปรับขึ้นกระจกหน้า(ลมไล่ฝ้ากระจกหน้า)ยังไม่มีเลยครับ
อาย Corolla Altis หรือเปล่าก็ไม่รู้  Corolla Altis แอร์ Manual  แต่แอร์สามารถปรับขึ้นกระจกหน้าได้(ลมไล่ฝ้ากระจกหน้า)

Vios  แอร์ออโต้ปลอม เป็นอย่างไร

ช่วยขยายความได้ไหมครับ  "ผมงง" ไม่เข้าใจจริงๆ

แอร์ Auto ปลอมคือแอร์ Auto ที่ไม่สามารถคุมอุณหภูมิได้ครับ
อย่างเช่นข้างนอกอุณหภูมิ 12 องศา  ข้างในตั้งที่ 27 องศา
แต่ลมที่ออกมานั้นยังเป็นลมเย็น(เฉียบบบบ)  
แล้วทิศทางลมที่ออกมานั้นยังออกมาด้านหน้าเหมือนเดิม
ไม่ได้ปรับลงเท้าอย่างเดียวครับ

อย่าง Corolla Altis 1.8 E รุ่นที่แล้ว  แอร์ Auto ปลอมที่โคตรรรรห่วยบรม นรกแตกมากกกกกกกกกครับ
ตัวผมแทบแข็งครับ  ข้างนอกฝนตก อากาศเย็น ข้างในตั้งอุณหภูมิสูงสุด 28 ลมที่ออกมายังเย็นเฉียบบบบบบบบบ
แถมฝ้าขึ้นเต็มรถอีกครับ

ส่วนแอร์ Auto ที่เป็น Auto แท้ๆ(full automatic climate control)
ถ้าอุณหภูมิข้างนอก 12 องศา  ข้างในตั้งที่ 27 องศา
ทิศทางของลมจะปรับเป็นลงเท้าอย่างเดียว
ลมจะออกมาเป็นลมอุ่นถึงร้อนครับ  เพื่อให้คนในรถอยู่ในอุณหภูมิที่ตั้งไว้ครับ
อีกอย่างเวลา ฝนตก  ความชื้นสูง  ฝ้าก็แทบไม่มีครับ

รถที่มีแอร์เป็นแบบนี้ของ Toyota ที่ประกอบในไทยมีแค่
Wish , Prius และ Camry ครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 00:34:47 »

ออกอากาศ ไทย พีบีเอส สถานีประชาชน ไปแล้ว เมื่อวันจันทร์ที่8ธ.ค. ที่ผ่านมาครับ  ;D
วันอังคารที่16 รวมตัวกันอีกครั้ง ช่วงเช้าที่ฟอร์ด ไทยแลนด์
ช่วงบ่าย รายการ สถานีประชาชน ทางช่อง ไทย พีบีเอสครับ  :D

ผมนึกว่า ครูซ ซะอีก
ครูซมีคู่แข่งแล้ว คู่แข่งมาแรงกว่า

เฟียสต้าเอาที่ 1 ไป
รถอเมริกามันมีปัญหาอะไรกับเกียร์ทุกเจ้าเลยเหรอเนี่ย

ออฟไลน์ Deu1sch

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 07:26:55 »
ผมใช้ vios คุณแฟนใช้ City

จะเข้ามาบอกว่า City ดีกว่าครับ จากความรู้สึกผม

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 07:56:26 »
ถูกใจคำว่าแอร์ออโต้ปลอมๆครับ
คำนี้ที่ทีมงาน HLM ยังไม่เคยมาแตะต้อง
ที่จริงควรรีวิวระบบแอร์อย่างจริงๆจังๆด้วยครับว่าค่ายไหนแอบลดต้นทุน
ประเทศไทยเป็นเมืองร้อนก็จริง แต่จากการใช้งานเปรียบเทียบระหว่างรถมีแอร์ออโต้แท้ๆ กับแอร์ออโต้แบบปลอมๆ
รถมีแอร์ออโต้แท้ๆมันเหนือกว่ากันเยอะแบบทาบไม่ติด
มันเป็นoption สำคัญตัวนึงที่เกี่ยวข้องกับความสะดวกสบายโดยตรงเป็นอันดับต้นๆ ไม่ยิ่งหย่อนไปกว่า
สิ่งอื่นๆ เลยครับ

ถูกใจ ;)  ถ้ากรุณาฟังผม นิวซิตี้มันเจ๋ง กว่านิววีออสมากๆ  ไม่ว่าจะเป็นเรื่องพื้นฐานจนถึงเรื่องเทคโนโลยี  การประกอบภายในตัวรถดูเกียร์ธรรมดาตัวล่างเลย นิวซิตี้ภายในดูหรูกว่านิววิออสมาก   หรือถ้าเรื่องไฮเทคตัวล่างของนิวซิตี้ใช้ระบบโทรศัพท์แฮนด์ฟรีฝ่านวิทยุได้  ซึ่งนิววิออสไม่มี  คนส่วนใหญ่เขาไม่สนใจเรื่องพวกนี้ครับ เอาแค่ขับได้ใช้ทนก็พอ ยอดพี่โตถึงเป็นอันดับ1 มาตลอดครับ ;D  อันนี้ยังไม่นับ ระบบช่วยออกตัวเวลาขึ้นเนิน ระบบ
vsa ABS อีกนะครับเนี้ย ซึ่งนิวซิตี้มีแต่วิออสไม่มี ลองหาอ่านดูแล้วคุณจะรู้ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2014, 08:09:32 โดย puo »

ออฟไลน์ snif

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 08:41:39 »
city ดีกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 09:36:35 »
ถามตัวคุณว่า ซื้อรถ หรือ ซื้อของแถมโปรโมชั่น ดพราะไม่มีอะไรที่ vios ดีกว่า city เลยในชั่วโมงนี้ ทั้งเทคโนโลยีติดรถ ออฟชั่นความปลอดภัย และ ความประหยัดน้ำมัน city ประหยัดกว่าและเติม e85 ไดด้วย

ปล อย่าใฟ้ของแถมส่วนรถมามีอิทธิพลเหนือรถที่เป็นสินค้าหลักที่เราจะซื้อมาใช้เลยครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 09:38:47 »
City ช่วงล่างและสมรรถนะดีกว่าแบบรู้สึกได้ครับและระบบต่างๆทันสมัยกว่าด้วยครับ แต่ vios ไม่ได้เลวร้ายอะไรนะครับถ้าไม่คิดอะไรมาก

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 10:31:20 »
สำหรับ vios ที่ช่วงล่างดีสุดคือรุ่นบริตนี่ย์ครับ แม่ผมก็ใช่อยู่สิบปีแล้ว รถเดิมๆไม่มีอะไรจุกจิกครับ รุ่นนี้อะไรหลายๆอย่างก็ดูดีกว่า city พอสมควร
แต่ถ้าเป็น vios 2 รุ่นหลังๆมานี่ ผมไม่เชียร์ ถึงมันจะไม่ได้แย่อะไร แถมเครื่องเกียร์ที่กว่าเก่าๆก็ยังแจ๋วอยู่ แต่ถ้าว่ากัน ณ วันนี้ แนะนำให้ไป city ดีกว่าครับ เพราะคุ้มค่าคุ้มราคากว่า vios มากมาย