ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan NP300 NAVARA กับ All new Mitsu Triton ตัวไหนดีครับ  (อ่าน 29830 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
Nissan NP300 NAVARA กับ All new Mitsu Triton ตัวไหนดีครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 11:52:36 »
 ;) พอดีผมอยากได้ กระบะ 4WD สี่ประตู สักคัน ตอนนี้ ที่มาแบบสดใหม่ ก็มีสองตัวนี้ ครับ Nissan NP300 NAVARA VL 4WD ATกับ All new Mitsu Triton 4WD AT
รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ เพื่อประกอบการตัดสินใจ ..
การใช้งาน ก็ แบบเดินทางท่องเที่ยวบ่อยๆ แต่ไม่ลุยมาก รถเดิมไม่เน้นแต่งครับ ^^

*** โดยส่วนตัว ชอบหน้าตา นาวาร่า ครับ แต่ไม่เคยลองขับ ***

ออฟไลน์ news

• Newbie
  • *
Re: Nissan NP300 NAVARA กับ All new Mitsu Triton ตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 12:01:08 »
ชอบ Nissan NP300 NAVARA มากกว่าทั้งภายในภายนอก สวยกว่า มิตซูเยอะเลย

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
Re: Nissan NP300 NAVARA กับ All new Mitsu Triton ตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 12:04:06 »
ถ้าถามในนี้ ข้อมูลทดลองขับออกมาแล้วว่า Triton ดีกว่าครับ
แต่อย่างที่ท่านผู้การบอก ถ้าแต่งช่วงล่างเพิ่มได้ Navara น่าสนใจครับ
ส่วนตัวผมว่า แต่งช่วงล่างคงไม่ยาก เข้าไปคุยกับคนในคลับดูครับ  ;D

ถ้าเน้นเบาะนั่งสบายอย่างเดียว ไป Triton ครับ Navara จะไม่ค่อยตอบโจทย์ แต่ก็พอนั่งได้นะ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 12:10:15 »
โดยส่วนตัว จขกท.ชอบ นาวาร่า ก็จัดนาวาร่าไปเลยครับ แอร์หลังเท่+ใช้งานได้
C-segment บ้านเรายังไม่มีคันไหนที่ทำแอร์หลังเลยครับ ผมก็ชอบนาวาร่ามากกว่านะ
ดูในรูปในเวปก็งั้นๆ ไปเห็นตัวจริง เฮ้ย มันก้สวยไม่เลวเลยนี่นา ห้องโดยสารยิ่งสวยครับ
สวยกว่าPPVหลายๆรุ่นซะอีก เบาะนั่งก็ไม่หนีกันมาก ฟิลลิ่งการนั่งแต่ละคนไม่เหมือนกัน
คนปกติธรรมดานั่งตัวไหนก็สบายไม่ต่างกัน(หนักไม่เกิน80โลน่ะนะ ไม่ได้โจมตีแอดมิดนะคับ อิอิ)
ซื้อรถอยากให้ซื้อตัวที่เราชอบครับ เงินเรา ซื้อมาก็รถเรา เอาที่ถูกใจเราดีที่สุดนะครับ

ออฟไลน์ prayalone

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 12:19:40 »
เพิ่งไปจอง NP300 KC V 4WD 6MT มาเมื่อวาน
ถ้ามิตซูบิชิทำ Cab 4WD ก็คงจะต้องเอามาคิดด้วยเหมือนกัน(ผมก็แฟนมิตซู) แต่ดันทำ 4WD แต่ 4ประตู กับ Single Cab

แต่ถ้าให้ผมเทียบสองรุ่นนั้น 4ประตู AT ระหว่าง NP300 Navara กับ Triton
สิ่งที่ผมพอจะนึกขึ้นมา แจกแจงน่าจะได้
- NP300 ถูกกว่า
- AT 7 อัตราทด กับ 5 ของ Triton
- จากไปลองนั่งดูภายใน Navara ดูแพงกว่าเยอะเลย ทั้งคอนโซล มาตรวัด การออกแบบ วัสดุที่ใช้
- เรื่องนั่งสบายไหม ความรู้สึกผมมันพอกันไม่ได้ต่าง อยากให้ลองไปนั่งดูใช้ความรู้สึกตัวเอง แต่ละคนคงบอกไม่เหมือนกัน
- เรื่องหน้าตา ผมดันชอบtritonมากกว่านะ
- พวกระบบช่วย ระบบความปลอดภัยถือว่าเทียบเคียงกัน

ให้เลือก คงจะเอา....ตัดสินใจไม่ถูกเหมือนกัน

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 12:30:13 »
NP300 NAVARA เถอะจะได้ไม่เป็นภาระของลูกหลาน  :) ดีกว่า Triton ทุกด้าน

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 12:31:12 »
สำหรับกระบะค่ายมวยรอง แบบนี้อยู่ที่"แฟนใครแฟนมันแล้วหละ"
เนื่องจาก ออปชั่นติดรถเป็นรุ่นบน จึงได้มากแบบไม่น้อยหน้ากันแต่ NP300 NAVARA แอบเด่นกว่า
เรื่องมีแอร์หลัง ส่วน Triton แบบว่ายังนั่งสบายทั้งคันเหมือนเดิม
แล้ว จขกท.ยังเน้นขับ4 อีกคาดว่าคงไม่ แคร์เรื่องค่าน้ำมัน
ดังนั้นไปลองขับดีกว่าครับ ชอบตัวไหนก็จัดตัวนั้น
เอาราคาของทั้ง2ตัว และเทียบส่วนลดดู

ตอบเหมือนไม่ได้ตอบเลย Gru..... ;D
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ optionthailand

• Newbie
  • *
    • Option Thailand
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 12:38:15 »
 Nissan NP300 NAVARA ครับ  อีกเสียงครับ ถ้าไม่นับที่พิงหัวแล้วละก็  ภายใน หน้าปัด โคลนโซนหน้าสวยครับ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 13:16:24 »
โดยรวมสำหรับผมขอไปที่ np300 ครับ

แต่...

ถ้าเป็น4ประตูยกสูงตัวกลางๆ เกียร์ธรรมดา ผมอาจพิจารณา triton ครับ
ถ้าเป็นตัวท๊อป np300 ไม่ต้องลังเลเลย

ออฟไลน์ Marverick

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 13:34:15 »
 4WD 4 ประตู ... ตอนนี้เอา Navara เลยครับ

ออฟไลน์ mumu eak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 13:39:22 »
สำหรับผม สิ่งที่ต่างจนเห็นได้ชัดของ 2 ตัวนี้คือความสบายในห้องโดยสารครับ

จริงอยู่ว่าคอนโซล และลูกเล่นต่างๆ NAVARA จะเหนือกว่า แต่เบาะหลังนั่งไม่สบายเอาซะเลยครับ
ผมเลือก Triton อย่างไม่ลังเลเลยครับ

แต่ถ้าคุณ จขกท. ไม่ค่อยมีผู้โดยสารตอนหลัง ผมว่าไป NAVARA ก็โอเคนะครับ

JONNY

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 13:46:34 »
เพื่อน 4X4 ไทรทันจะมากกว่าหรือเปล่าครับ ถ้ามีทริ๊ปกัน

ออฟไลน์ thchalerms

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 13:54:20 »
เห็นอัตราสิ้นเปลือง new triton plus จาก Jimmy แล้ว ผมต้อง หันหลังกลับมามองอย่าง รวดเร็วเลยอ่ะ

ออฟไลน์ Noom_mtb

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 13:56:14 »
ผมไม่เคยมองกระบะนิสสันเลย จนกระทั่ง เร็วๆนี้ กำลังหากระบะมาใช้ซักคัน
ผมไปฟอร์ด กับ อีซูซุก่อนเลย เหตุผลเรื่องห้องโดยสาร แต่พอนั่งจริงๆแล้ว
เรนเจอร์ทำได้ดีสุดครับ ลองขับแล้วยิ่งบอกเลย เรนเจอร์ตอบโจทย์มากๆ ชนิดที่พร้อมควักเงินจอง
แต่.......สิ่งที่เบรคไว้มี 2 อย่างคือ ชื่อเสียของยิ่ห้อนี้และผมตั้งใจจะลองให้ครบทุกยี่ห้อ(หลักๆ)ก่อนตัดสินใจ
จึงไปลอง np300 และ triton ใหม่ โดยลอง np300 ก่อน( ศูนย์มันอยู่ติดกันในรั้วเดียวกันเลยครับ เจ้าของเดียวกัน)

มองจากนอกตัวรถ np300 แล้วก็ดูมันใหญ่ดีแต่.....ความคาดหวังจากภายนอกมันถูกบั่นทอนด้วยการสัมฝัสตอนเข้าไปนั่งหลังพวงมาลัย
ก้าวแรกที่เข้าไปใน np300
อึดอัดกว่า เรนเจอร์ ค่อนข้างชัดเจน แต่ไม่ใช่แย่นะครับ อารมณ์แบบว่ามันโปร่งน้อยกว่า แบบรู้สึกได้อะ แต่ไม่ถึงขึ้นจะ clastrophobia ขึ้นนะครับ
อาจจะเพราะผม 182ซม + 105กก. ไซด์หมีควายดีๆน้องคอมมานด๋อยเช็งของเวปนี้นี่แหละ
แต่มันมีดีที่ เห้ย......แมร่งไม่ใช่รถกระบะอะ อารมณ์รถเก๋งมาเยอะมาก(ผมพึ่งก้าวลงจากรถ accord g9 เพื่อลงไปลอง navara np300 & new trioton) ให้อารมณ์รถเก๋งมาก มากๆๆๆๆๆๆ เอาหละ ถึงห้องโดยสารออกจะดูอึดอัดกว่าเรนเจอร์แต่ก็ไม่ได้แย่นัก เดี๋ยวผมจะแจงคะแนนเปรียบเทียบให้ดูตอนท้าย
ทดลองขับ np300
วันนั้นพอดีไม่มีรถทดลองขับ แต่โชคดีเจ้าของศูนย์ไม่ก็ผู้จัดการอยู่พอดี เลยให้เอารถที่จอดโชว์ในโชว์รูมอะ ถอยออกมาให้ผมลองสั้นๆ
สั้นๆแบบ สั้นมากๆ ราวๆ 2ร้อยเมตร T.T แถมถอดฟิวส์ด้วย ไม่ให้ไมล์ขึ้น (แล้วกรูจะกล้าซื้อรถจากมรึงม้ายยยยย) เอาเป็นว่า ผมต้องการ
ทดลองขับเพื่อจับอาการช่วงล่างว่ามันดีดดิ้นแค่ไหน ไม่ต้องใช้ความเร็วก็น่าจะพอทดสอบได้ ผมเล็งหลังเต่าแล้วรูดเลยครับ ผลคือ....
เออ......พอได้แฮะ ดีพอๆกะ fortuner ที่ใช้อยู่ แต่ยังค่อนข้างห่างกะเรนเจอร์นัก เดี๋ยวแจงคะแนนอีกที เรื่องความแรงไม่มีความจำเป็นต้องลอง
จิมมี่ลองมาให้หมดแล้ว

จากนั้น ถึงคราว triton ใหม่ที่จอดอยู่ในโชว์รูมบ้าง
เกริ่นนำก่อนว่า triton รุ่นปลัดคิกนั้นผมได้สัมผัสมาอยู่บ้าง และยอมรับเลยว่าเป็นรถกระบะที่ช่วงล่างนิ่มสบาย แต่เก้าอี้ rayam dog มากสำหรับหมีควายแบบผม แถมวัสดุพวงมาลัยสาก กัดมือมากเล่นหนังกำพร้าด้านแน่ๆถ้าต้องใช้บ่อยๆ  (ช่วงล่างนิ่มสบายจริงแต่ไม่เฟิมแบบเรนเจอร์นะ เรนเจอร์จะแนวนิ่มติดแน่ๆไม่ดีดเฟิมดี ผมชอบแนวนี้ ไม่ดีดๆเหมือน fortuner หรือ np300ที่ลองมาตะกี้)
ก้าวแรกใน triton
ยังไม่ทันเปิดประตูเลย มองแค่ภายนอกก่อน....เออ.....มองภายในแล้ว...ขอ stunt แป็บนึง.....บ้ายบายยยยยย love it or hate it. take it or leave it. i choose both to hate and leave it ครับ 5555555 จบกะไทรทั้น ขอกระจังหน้าปลัดคิดกลับมายังจะเข้าท่าซะกว่า 555 คหสต. นะครับ

ผมจะให้คะแนนดันต่อไปนี้โดยใช้บรรทัดฐานเปรียบเทียบกะ fortuner ที่ใช้อยู่นะครับ 10-0/ ดีสุด-ถร่อย โดยจุดประสงค์การใช้งานไม่ได้เน้นเพื่อการบรรทุกหนัก เน้นเพื่อเดินทางและขนของเล็กน้อยที่รถ fortuner มันขนไม่ได้ เช่น จักรยาน มอไซด์ atv โซฟา ทีวี อะไรพวกนี้ครับ
A. ทัศนะวิสัย เวลานั่งหลังพวงมาลัย มองไปข้างหน้า
B. ห้องโดยสารโปร่งโล่งสบาย
C. อาการของช่วงล่างเวลารูดหลังเต่าที่ความเร็วไหลๆ เกียร์ 2 ราวๆ 20กม/ชม
D. คุ้มราคา
E. relaibility ของศูนย์
F. interior

Fortuner        A=5,  B=5,   C=5,   D= 5,   E=5,  F=5     รวม 30/60 <---ตั้งไว้เป็น base line ตรงกลาง มิใช่เพื่อชี้วัดคะแนนของรถ
Ranger XLT   A=4,  B=8,   C=8,   D= 7,   E=0,  F=5      รวม 32/60
์NP300 V        A=4,  B=5,   C=6,   D= 6,   E=3,  F=7      รวม 31/60

คือถ้ามาองคะแนน มันไม่หนีกัน มีดีต่างกันอะครับ แต่ผมไม่ได้เทียบ ไทรตั้น ให้นะคับ เพราะผมคิดว่า
สำหรับผม ไทรตั้นต้องทำการบ้านอีกเยอะ หวังแต่เอาช่วงล่างที่สบายสุดเป็นตัวชูโรงอย่างเดียวไม่ได้แล้ว
ยี้ห้ออื่นเค้าพัฒนาจุดแข็งขึ้นมาหลากหลายจนคร่อมมิตซูมิดไปหมดแล้วครับ - คหสต. นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2014, 14:06:44 โดย Noom_mtb »

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 14:18:55 »
โดยส่วนตัว จขกท.ชอบ นาวาร่า ก็จัดนาวาร่าไปเลยครับ แอร์หลังเท่+ใช้งานได้
C-segment บ้านเรายังไม่มีคันไหนที่ทำแอร์หลังเลยครับ ผมก็ชอบนาวาร่ามากกว่านะ
ดูในรูปในเวปก็งั้นๆ ไปเห็นตัวจริง เฮ้ย มันก้สวยไม่เลวเลยนี่นา ห้องโดยสารยิ่งสวยครับ
สวยกว่าPPVหลายๆรุ่นซะอีก เบาะนั่งก็ไม่หนีกันมาก ฟิลลิ่งการนั่งแต่ละคนไม่เหมือนกัน
คนปกติธรรมดานั่งตัวไหนก็สบายไม่ต่างกัน(หนักไม่เกิน80โลน่ะนะ ไม่ได้โจมตีแอดมิดนะคับ อิอิ)
ซื้อรถอยากให้ซื้อตัวที่เราชอบครับ เงินเรา ซื้อมาก็รถเรา เอาที่ถูกใจเราดีที่สุดนะครับ

ก็ nissan sylphy/pulsar ไงครับ ที่มีแอร์หลัง ชอบ nissan ก็ตรงนี้แหละ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 14:28:18 »
ผมไปนั่งนิสสันมาแล้วครับ ภายนอกภายในมันดูดีกว่ามิสซูก็จริงน่ะ แต่บางทีความสวยความเท่ห์ มันก็กินไม่ได้กินไม่อิ่มน่ะครับ
ยิ่งผมดูคลิปเทสมิสซูของเว็ปนี้แล้ว ผมว่าฟิลลิ่งการโดยสารและการขับขี่ของไทรตันอาจดีกว่านิสสันครับ

ถ้าไม่รีบมาก รอดูโตโยต้าเดือนมีนาปีหน้าก็ได้ อีกไม่นาน เพราะเครื่องใหม่ ช่วงล่างใหม่ในรอบ 10 ปีครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 14:59:45 »
คงต้องไปลองนั่ง ลองขับดูก่อนนะครับ

ส่วนตัวผมว่า NP300 สวยกว่า ทั้งภายนอก ภายใน แต่แบบที่ท่านข้างบนว่าแหละครับ ความสวยมันกินไม่ได้ ไม่มีผลกับการขับขี่ด้วย

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 15:00:06 »
ส่วนตัวชอบ NP 300 มากกว่าครับ มีของให้เล่นเยอะกว่าครับ
แอบเล็งๆ ราคา Navara  NP300 รุ่น KC Calibre EL 6MT – 743,000 บาท คุ้มมากๆครับ ได้ของเกือบครบเลย จอ 7 "กล้องหลัง cruise control กระจกมองข้างปรับ/พับไฟฟ้า

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 15:50:47 »
หากดูข้อมูลดิบ  โดยยังไม่ปรับปรุง  ก็เป็นอย่างหนึ่ง  แต่หากปรับข้อมูลให้เป็นฐานเดียวกัน
โดย  ปรับฐานความอ่อน-แข็งของไมล์ให้เท่ากันทุกแบรนด์  คุณจะเห็นถึงสมรรถนะจริง ๆ ของแต่ละแบรนด์  ลองตามไปค้นการทดสอบของคุณจิมมี่ดูครับ  เส้นทางเดินทาง เส้นทางเดิม  บางคัน อาจจะบอก จี.พี.เอส.ด้วย

ผมให้คะแนน นาวาร่ามากกว่าไตรตั้น..เยอะครับ...

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 16:16:25 »
 ตัวท็อปไป navara เลย ติที่ช่วงล่าง ผมว่าต้นเหตุมาจากค่า K ของแหนบ และตัวโช๊คที่หยุดอาการเต้นของแหนบได้ไม่ดี

แก้ไขได้ด้วยชุดช่วงล่าง ซึ่งเดี๋ยวก็จะมีทยอยออกมาให้เลือกครับ

ยังมีอีกรุ่นที่น่าสนใจสำหรับกลุ่มๆหนึ่ง คือ DC S 4WD 6MT 8.33 แสน
   ได้ระบบความปลอดภัยครบ ในรุ่นเกียร์ธรรมดา 4WD ถึงแม้จะได้แค่ 163 ม้าก็ตาม

ออฟไลน์ Smart

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 16:50:09 »
ปัญหาของ Navara (รุ่นก่อนหน้า) ที่ผมเจอมีอย่างเดียวครับ คือ วงเลี้ยวกว้างมากกกกกก...อย่างอื่น perfect ทุกอย่าง.... ถ้าไปลอง test drive ทดลองหาจุดที่เป็น U-turn ถนนในเมืองดูครับว่าพอรับได้ป่าว
 :)

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 17:22:18 »
อันนี้คงแล้วแต่ชอบเลยครับ ให้เปรียบสองตัวนี้ดีแย่ต่างกันไป
 ดีไซน์นาวาราดูจะลงตัวกว่าทั้งภายนอกภายในแถมออฟชันก็มาเต็ม ส่วนไทรทันดีไซน์กับวัสดุอาจสู้ไม่ได้แต่การจัดแพคเกตห้องโดยสารดีกว่าเบาะไทรทันจะนั่งด้านหลังได้ดีกว่า การขับพละกำลังกับอัตราสิ้นเปลืองก็พอกันถ้าเกียร์ออโต้แต่ถ้าเกียร์ธรรมดามิตซูดีกว่าเล็กน้อย การบังคับควบคุมมิตซูจะนุ่มกว่าแต่เกาะ ส่วนนาวาราก็เกาะแต่จะเด้งกว่า วงเลี้ยวไทรทันก็ทำได้แคบกว่า ถ้าเน้นขับคนเดียวและเน้นขับมันส์ตัวไหนก็ได้แต่นาวาราน่าเลือกกว่าถ้ามีผู้โดยสารด้านหลังไทรทันจะดีกว่ามีพื้นที่มากกว่าเบาะหลังนาวาราจะแคบ อันนี้ก็แล้วแต่ชอบนะครับ คู่นี้นี่คิดยากนะ แต่ถ้าเป็นผมเอานาวาราละกันแล้วไปทำช่วงล่างอีกหน่อยเพราะเน้นขับคนเดียวชอบดีไซน์กับวัสดุนิสสันมากกว่าและไม่ชอบกระจังหน้าไทรทันเลยจริงๆ   

ออฟไลน์ JAAP01

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 17:59:22 »
เจอวิ่งบนถนนแล้วครับ np300 มันดูเตี้ยดีแท้ เหมือนป้อมๆพวกมะขามข้อเดียวอะคับ  ;D มันเหมือนกับขอบกระบะมันเตี้ยเลยทำให้ดูไม่สง่าเท่าไร เวลาวิ่งเหมือนรถท้ายห้อยหน้าเชิดๆตลอดเวลาลองสังเกตดูได้นะครับเวลาวิ่งบนถนนมันต่างกับดูจากรูปมาก แต่ไฟ DRL สวยดี ส่วน NEW TRITON ยังไม่เห็นเวลาวิ่งบนถนนเลยยังบอกไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2014, 18:37:10 โดย JAAP01 »

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 18:28:15 »
หน้าตาของ Triton ผมรับได้นั่งสบายมากติดใจเบาะมากๆผมไปหา Triton
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 19:26:58 »
ผมไม่เคยมองกระบะนิสสันเลย จนกระทั่ง เร็วๆนี้ กำลังหากระบะมาใช้ซักคัน
ผมไปฟอร์ด กับ อีซูซุก่อนเลย เหตุผลเรื่องห้องโดยสาร แต่พอนั่งจริงๆแล้ว
เรนเจอร์ทำได้ดีสุดครับ ลองขับแล้วยิ่งบอกเลย เรนเจอร์ตอบโจทย์มากๆ ชนิดที่พร้อมควักเงินจอง
แต่.......สิ่งที่เบรคไว้มี 2 อย่างคือ ชื่อเสียของยิ่ห้อนี้และผมตั้งใจจะลองให้ครบทุกยี่ห้อ(หลักๆ)ก่อนตัดสินใจ
จึงไปลอง np300 และ triton ใหม่ โดยลอง np300 ก่อน( ศูนย์มันอยู่ติดกันในรั้วเดียวกันเลยครับ เจ้าของเดียวกัน)

มองจากนอกตัวรถ np300 แล้วก็ดูมันใหญ่ดีแต่.....ความคาดหวังจากภายนอกมันถูกบั่นทอนด้วยการสัมฝัสตอนเข้าไปนั่งหลังพวงมาลัย
ก้าวแรกที่เข้าไปใน np300
อึดอัดกว่า เรนเจอร์ ค่อนข้างชัดเจน แต่ไม่ใช่แย่นะครับ อารมณ์แบบว่ามันโปร่งน้อยกว่า แบบรู้สึกได้อะ แต่ไม่ถึงขึ้นจะ clastrophobia ขึ้นนะครับ
อาจจะเพราะผม 182ซม + 105กก. ไซด์หมีควายดีๆน้องคอมมานด๋อยเช็งของเวปนี้นี่แหละ
แต่มันมีดีที่ เห้ย......แมร่งไม่ใช่รถกระบะอะ อารมณ์รถเก๋งมาเยอะมาก(ผมพึ่งก้าวลงจากรถ accord g9 เพื่อลงไปลอง navara np300 & new trioton) ให้อารมณ์รถเก๋งมาก มากๆๆๆๆๆๆ เอาหละ ถึงห้องโดยสารออกจะดูอึดอัดกว่าเรนเจอร์แต่ก็ไม่ได้แย่นัก เดี๋ยวผมจะแจงคะแนนเปรียบเทียบให้ดูตอนท้าย
ทดลองขับ np300
วันนั้นพอดีไม่มีรถทดลองขับ แต่โชคดีเจ้าของศูนย์ไม่ก็ผู้จัดการอยู่พอดี เลยให้เอารถที่จอดโชว์ในโชว์รูมอะ ถอยออกมาให้ผมลองสั้นๆ
สั้นๆแบบ สั้นมากๆ ราวๆ 2ร้อยเมตร T.T แถมถอดฟิวส์ด้วย ไม่ให้ไมล์ขึ้น (แล้วกรูจะกล้าซื้อรถจากมรึงม้ายยยยย) เอาเป็นว่า ผมต้องการ
ทดลองขับเพื่อจับอาการช่วงล่างว่ามันดีดดิ้นแค่ไหน ไม่ต้องใช้ความเร็วก็น่าจะพอทดสอบได้ ผมเล็งหลังเต่าแล้วรูดเลยครับ ผลคือ....
เออ......พอได้แฮะ ดีพอๆกะ fortuner ที่ใช้อยู่ แต่ยังค่อนข้างห่างกะเรนเจอร์นัก เดี๋ยวแจงคะแนนอีกที เรื่องความแรงไม่มีความจำเป็นต้องลอง
จิมมี่ลองมาให้หมดแล้ว

จากนั้น ถึงคราว triton ใหม่ที่จอดอยู่ในโชว์รูมบ้าง
เกริ่นนำก่อนว่า triton รุ่นปลัดคิกนั้นผมได้สัมผัสมาอยู่บ้าง และยอมรับเลยว่าเป็นรถกระบะที่ช่วงล่างนิ่มสบาย แต่เก้าอี้ rayam dog มากสำหรับหมีควายแบบผม แถมวัสดุพวงมาลัยสาก กัดมือมากเล่นหนังกำพร้าด้านแน่ๆถ้าต้องใช้บ่อยๆ  (ช่วงล่างนิ่มสบายจริงแต่ไม่เฟิมแบบเรนเจอร์นะ เรนเจอร์จะแนวนิ่มติดแน่ๆไม่ดีดเฟิมดี ผมชอบแนวนี้ ไม่ดีดๆเหมือน fortuner หรือ np300ที่ลองมาตะกี้)
ก้าวแรกใน triton
ยังไม่ทันเปิดประตูเลย มองแค่ภายนอกก่อน....เออ.....มองภายในแล้ว...ขอ stunt แป็บนึง.....บ้ายบายยยยยย love it or hate it. take it or leave it. i choose both to hate and leave it ครับ 5555555 จบกะไทรทั้น ขอกระจังหน้าปลัดคิดกลับมายังจะเข้าท่าซะกว่า 555 คหสต. นะครับ

ผมจะให้คะแนนดันต่อไปนี้โดยใช้บรรทัดฐานเปรียบเทียบกะ fortuner ที่ใช้อยู่นะครับ 10-0/ ดีสุด-ถร่อย โดยจุดประสงค์การใช้งานไม่ได้เน้นเพื่อการบรรทุกหนัก เน้นเพื่อเดินทางและขนของเล็กน้อยที่รถ fortuner มันขนไม่ได้ เช่น จักรยาน มอไซด์ atv โซฟา ทีวี อะไรพวกนี้ครับ
A. ทัศนะวิสัย เวลานั่งหลังพวงมาลัย มองไปข้างหน้า
B. ห้องโดยสารโปร่งโล่งสบาย
C. อาการของช่วงล่างเวลารูดหลังเต่าที่ความเร็วไหลๆ เกียร์ 2 ราวๆ 20กม/ชม
D. คุ้มราคา
E. relaibility ของศูนย์
F. interior

Fortuner        A=5,  B=5,   C=5,   D= 5,   E=5,  F=5     รวม 30/60 <---ตั้งไว้เป็น base line ตรงกลาง มิใช่เพื่อชี้วัดคะแนนของรถ
Ranger XLT   A=4,  B=8,   C=8,   D= 7,   E=0,  F=5      รวม 32/60
์NP300 V        A=4,  B=5,   C=6,   D= 6,   E=3,  F=7      รวม 31/60

คือถ้ามาองคะแนน มันไม่หนีกัน มีดีต่างกันอะครับ แต่ผมไม่ได้เทียบ ไทรตั้น ให้นะคับ เพราะผมคิดว่า
สำหรับผม ไทรตั้นต้องทำการบ้านอีกเยอะ หวังแต่เอาช่วงล่างที่สบายสุดเป็นตัวชูโรงอย่างเดียวไม่ได้แล้ว
ยี้ห้ออื่นเค้าพัฒนาจุดแข็งขึ้นมาหลากหลายจนคร่อมมิตซูมิดไปหมดแล้วครับ - คหสต. นะครับ

ละเอียดดีแท้...
ส่วนตัวชอบนาวาร่า เพราะที่บ้านศูนย์นิสสัน เคลมง่ายกว่าแบรนด์ครับ (เกี่ยวมั้ย)

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 19:58:07 »
Triton ดีกว่านะในหลายๆจุดเลยครับ แต่ถ้าคุณชอบ NAVARA ยังไงก็คงไป Navara รถไม่ใช่ทำไรก็ผิด 555+

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 20:34:22 »
เบาะหลังนั่งสบายดีครับสำหรับไทรตัน 2ตัวนี้ ผมชอบไทรตันมากกว่านะ
แต่ถ้าภาพรวมกะบะตอนนี้ ผมยังชอบเรนเจอร์มากสุดอยู่ดี
หากรอไหว ปีหน้า เรนเจอร์ไมเนอร์ กะ วีโก้ใหม่ น่าดูชบ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 20:39:01 »
เอาที่ชอบเลยครับ

ส่วนตัวเลือก Triton ผมรับได้กับหน้าตาของมัน

jomyoot

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 21:10:53 »

ก็ nissan sylphy/pulsar ไงครับ ที่มีแอร์หลัง ชอบ nissan ก็ตรงนี้แหละ

ก็มันรถค่ายนี้ไง ค่ายอื่นขนาดD-segment ยังไม่มีให้เลย ผมก็อยากให้ จขกท. รอดูวีโกใหม่ กับ เรนเจอร์MC ดูครับ
ปล.....ไม่เห็นมีใครผู้ถึงน้องโปรยิ้มเลยแฮะ  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2014, 21:14:45 โดย jomyoot »

ออฟไลน์ nuvut9

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 02:44:57 »
รอดู RANGER MC ครับล้ำสุดๆเล่นซ่ะตัวเก่าล้าสมัยเลย