ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนยางใหม่ทั้งชุดเป็น ecopia จึงได้รู้ความลับ  (อ่าน 9797 ครั้ง)

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
เปลี่ยนยางใหม่ทั้งชุดเป็น ecopia ep 200 175/65R14 จึงได้รู้ความลับว่าที่โฆษณาว่าประหยัดกว่ารุ่นเดียวกัน
ก็เพราะหน้ายางแคบกว่า มองตาเปล่าส่วนที่สัมผัสพื้นจริงๆ เห็นได้ชัด จนลองเอาตลับเมตรวัดคร่าวๆ
ดูต่างกันเกือบ 3 ชม. เทียบกับ michelin xm1 175/65R14
ความรู้สึกที่ได้คือพวงมาลัยเบาขึ้น เสียงเงียบขึ้นมาก(คงเพราะใหม่ และจำความรู้สึกยางเก่าตอนซื้อใหม่ๆ ไม่ได้)
ส่วนความประหยัดยังไม่ได้วัด คิดว่าคงดีขึ้นนิดๆเพราะหน้ายางและคุณสมบัติของยาง(มีลูกกลิ้งตัวอย่างกลิ้งได้ไกลกว่า)
เพราะช่วงนี้กลับไปเติมเบนซิน 95 จากแก๊ส 91 คงยังเทียบกันไม่ได้

แต่ที่กลัวคือมันจะจับถนนดีแค่ไหน เบรกจะเป็นยังไง อันนี้ไม่มีโอกาสได้ลอง

ออฟไลน์ panerai

• Hero Member
Re: เปลี่ยนยางใหม่ทั้งชุดเป็น ecopia จึงได้รู้ความลับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 21:56:20 »
ไม่ได้จะเถียง จขกท น่ะครับ แต่ยางจะ under หรือ oversize ไม่น่าจะเห็นชัดเจนถึง 3  cm น่ะครับ มันมากเกินไป

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: เปลี่ยนยางใหม่ทั้งชุดเป็น ecopia จึงได้รู้ความลับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 21:58:34 »
จขกท เปลี่ยนมาเท่าไหร่ครับ

ผมเองก็เล็งๆ ตัวนี้เหมือนกัน :D

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 22:16:53 »
ที่ตัวเลขความกว้างเดียวกัน ขนาดควรจะเท่ากันนะครับ
รถทีทำงาน ใส่Ecopia 205 65 R16 นุ่มดีครับ แต่โยนตัวนี่ น่ากลัวเลยล่ะ  ;D
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 22:33:51 »
ขออนุญาตแลกเปลี่ยนนะครับ

ผมเข้าใจมาโดยตลอดว่า ขนาดยางที่ระบุเลขแรก ที่เรียกกันว่า "หน้ายาง" เนี่ย
ที่จริงมันน่าจะหมายถึง "ความกว้างในส่วนที่กว้างสุดของยาง" ครับ
และแก้มยางก็คำนวณจากตรงนั้นอีกที...

ซึ่งก็จะทำให้ ยางเบอร์เดียวกัน ไม่จำเป็นต้องมีหน้ายางสัมผัสพื้นเท่ากันเป๊ะๆ
เอาง่ายๆ ว่า มันมีทั้งยางที่ขอบกลมๆ กะยางที่ขอบเป็นสันๆ ในท้องตลาดนะ เท่าที่ผมเคยจับๆ

และผมเชื่อตามที่ จขกท. พิมพ์ครับ ว่าหน้ายางสัมผัสพื้นพวกซีรี่ส์ประหยัดน้ำมันมีแนวโน้มจะแคบกว่าด้วย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ opor

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 11:10:43 »
ขออนุญาตแลกเปลี่ยนนะครับ

ผมเข้าใจมาโดยตลอดว่า ขนาดยางที่ระบุเลขแรก ที่เรียกกันว่า "หน้ายาง" เนี่ย
ที่จริงมันน่าจะหมายถึง "ความกว้างในส่วนที่กว้างสุดของยาง" ครับ
และแก้มยางก็คำนวณจากตรงนั้นอีกที...

ซึ่งก็จะทำให้ ยางเบอร์เดียวกัน ไม่จำเป็นต้องมีหน้ายางสัมผัสพื้นเท่ากันเป๊ะๆ
เอาง่ายๆ ว่า มันมีทั้งยางที่ขอบกลมๆ กะยางที่ขอบเป็นสันๆ ในท้องตลาดนะ เท่าที่ผมเคยจับๆ

และผมเชื่อตามที่ จขกท. พิมพ์ครับ ว่าหน้ายางสัมผัสพื้นพวกซีรี่ส์ประหยัดน้ำมันมีแนวโน้มจะแคบกว่าด้วย

ขอเสริมครับ
เครดิต
http://www.mmsvs.com/tyre_tip.html

ออฟไลน์ escudaeza

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 11:58:51 »
สรุปep200นี่ดีจริงไหมครับ
ลังเลมากๆเลย จะเปลี่ยนใส่สวิฟท์ eco
ถ้าเทียบกับyoko bluearth-a ae50 ตัวไหนดีกว่าครับ
 :'(
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: เปลี่ยนยางใหม่ทั้งชุดเป็น ecopia จึงได้รู้Ŧ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 12:24:55 »
ใช้มา35,000โล ดอกใกล้หมดแล้วครับ

ข้อดีคือ  1.หาเปลี่ยนง่าย ดอก 0% ที่ บีเร็ว ราคาตั้งมาก็ไม่แพง
            2. นุ่มดี เงียบด้วย แก้มยางก็สวยพอดูได้

ข้อเสีย   1.คือแก้มที่มันนุ่มบาง ทำให้ผมต้องเปลี่ยนเพิ่มอีก1เส้นเพราะตกหลุมอย่างจังที่ความเร็ว100Km/h เพราะบวม หลังจากนั้นจึงเติมลมยางเป็น36(จากเดิม32) แล้วมันจะนุ่มเงียบไหมเนี่ย
            2.การเกาะถนน สำหรับขาซิ่งไม่ถูกใจแน่นอน ทั้งเลื้อย เสียงเวลาเข้าโค้ง ระยะเบรคที่ไม่มั่นใจ ถ้าขับเรื่อยๆพอรับได้

ส่วนผมคิดว่าหมดชุดนี้จะไปลอง C1S หรือ F1 Direc5  ดูครับ  เพราะราคาใกล้เคียงกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2014, 12:26:58 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ che_dtracker

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 13:09:10 »
XM1 หน้ากว้าง 175 ผมว่าก็แคบแล้วน่ะ เทโค้งแรงๆ ทีเสียวเหมือนกัน
แต่ชอบตรงพวงมาลัยเบาดี ประหยัดน้ำมัน

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
Re: เปลี่ยนยางใหม่ทั้งชุดเป็น ecopia จึงได้รู้Ŧ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 16:49:59 »
ใช้มา35,000โล ดอกใกล้หมดแล้วครับ

ข้อดีคือ  1.หาเปลี่ยนง่าย ดอก 0% ที่ บีเร็ว ราคาตั้งมาก็ไม่แพง
            2. นุ่มดี เงียบด้วย แก้มยางก็สวยพอดูได้

ข้อเสีย   1.คือแก้มที่มันนุ่มบาง ทำให้ผมต้องเปลี่ยนเพิ่มอีก1เส้นเพราะตกหลุมอย่างจังที่ความเร็ว100Km/h เพราะบวม หลังจากนั้นจึงเติมลมยางเป็น36(จากเดิม32) แล้วมันจะนุ่มเงียบไหมเนี่ย
            2.การเกาะถนน สำหรับขาซิ่งไม่ถูกใจแน่นอน ทั้งเลื้อย เสียงเวลาเข้าโค้ง ระยะเบรคที่ไม่มั่นใจ ถ้าขับเรื่อยๆพอรับได้

ส่วนผมคิดว่าหมดชุดนี้จะไปลอง C1S หรือ F1 Direc5  ดูครับ  เพราะราคาใกล้เคียงกัน

ลืมบอกว่ารถผม vios ปี2006

คนที่ถามว่าใช้แล้วเป็นไง ตามความเห็นนี้เลยครับชอบแก้มยางมากกว่าของมิชลิน เทียบกับตัวอื่นผมไม่รู้ครับ (ใช้แค่สองค่ายไปมา พึ่งใช้รถมา 8ปีกว่าเปลี่ยนไม่กี่ชุดเองครับ)
ใช้มาสักพักแล้วนุ่ม เงียบมากถูกใจคนขับทั่วไปอย่างผม 80-90 โยกพวงมาลัยคล่องมือดี มีรู้สึกไม่มั่นใจแต่ขับประมาณเดิมก็ไม่มีอะไรผิดปกตินะครับอาจจะยังไม่ชิน เด๋วกลับจากต่างจังหวัดปีใหม่นี้คงได้ลอง 120-140

เรื่องหน้ายางวัดจริงๆเฉพาะรอยเปื้อนที่สัมผัสถนนมันต่างกันจริงๆ +-ลมยางกับรอยเปื้อนที่คลาดเคลื่อนคงไม่มาก ส่วนวิธีคำนวณผมไม่ชัวร์ครับ

ราคาสี่เส้น 9960 ได้บัตรโลตัสมา 400 0%10เดือน เทิร์นยางไม่ได้ เข้าไปก็พยายามจะให้ผมเปลี่ยนล้อให้ได้ บอกว่าเก่าแล้วมีคราบขี้เกลือ ยางขนาดนี้จะหายากแล้ว ผมจะจ้างให้ขัดออกให้ก็ไม่รับ หะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2014, 16:56:24 โดย lacked »

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 20:45:15 »
เรื่องหน้ายาง  ถ้าลมยางอ่อนก็จะกว้างกว่าลมยางแข็งครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 19:19:06 »
พึ่งเปลี่ยนรถแม่มาครับ EP209 195/60R15 ใส่ Tiida 1.8

ก่อนตัวนี้ใส่ GR90 ครับ

เปลี่ยนที่ ACT 2950 รวมเทริน กสิกร 0 10เดือนครับ

เปลี่ยนมาแล้วเงียบครับ นิ่มดี

อ่อ GR100 แพงกว่า 500 ครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 23:23:31 »
ผมก็ใช้ ตระกูลecopia ep 850 โอเคเลยครับ
นุ่ม เงียบ วิ่งบนถนนต่างๆ เกาะถนนดี รีดน้ำ ไม่เหินน้ำ 
เข้าโค้งสบายๆ การเบรกทำได้ดีทั้งถนนแห้งและเปียก 
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 00:54:43 »
เปลี่ยนยางใหม่ทั้งชุดเป็น ecopia ep 200 175/65R14 จึงได้รู้ความลับว่าที่โฆษณาว่าประหยัดกว่ารุ่นเดียวกัน
ก็เพราะหน้ายางแคบกว่า มองตาเปล่าส่วนที่สัมผัสพื้นจริงๆ เห็นได้ชัด จนลองเอาตลับเมตรวัดคร่าวๆ
ดูต่างกันเกือบ 3 ชม. เทียบกับ michelin xm1 175/65R14
ความรู้สึกที่ได้คือพวงมาลัยเบาขึ้น เสียงเงียบขึ้นมาก(คงเพราะใหม่ และจำความรู้สึกยางเก่าตอนซื้อใหม่ๆ ไม่ได้)
ส่วนความประหยัดยังไม่ได้วัด คิดว่าคงดีขึ้นนิดๆเพราะหน้ายางและคุณสมบัติของยาง(มีลูกกลิ้งตัวอย่างกลิ้งได้ไกลกว่า)
เพราะช่วงนี้กลับไปเติมเบนซิน 95 จากแก๊ส 91 คงยังเทียบกันไม่ได้

แต่ที่กลัวคือมันจะจับถนนดีแค่ไหน เบรกจะเป็นยังไง อันนี้ไม่มีโอกาสได้ลอง
175 มม. คือส่วนกว้างที่สุด
หน้าสัมผัสต่างกับเจ้าอื่น 30 มม. คงไม่ใช่ครับ วัดใหม่อีกที

ผมใช้ Ecopia EP200 21560R16 ซื้อที่บีเร็ว 4350 ต่อเส้น
แรกๆ เติมลม 34 แข็งมากและร่อน เลยลดมา 31 ค่อยยังชั่ว

ตอนนี้ ขับมา จะ 50000 โลยังหนึบอยู่เลยครับ

อัตราสิ้นเปลือง เมื่อเปลี่ยนยาง ตอบไม่ได้จริงๆ ว่าดีขึ้นไหม่ เพราะของใหม่ดีกว่าเดิมตลอด