ผู้เขียน หัวข้อ: (อัปเดทรูปหน้า 2 ครับ) X-trail 2015 รีวิวคร่าวๆครับ ทั้งภายนอก และ ภายใน  (อ่าน 82684 ครั้ง)

ออฟไลน์ tickreturn

• Newbie
  • *
การออกแบบภายนอกครับ ดูแตกต่างจากรุ่นก่อนมากทีเดียว
จากรูปเป็น 2.0 V นะครับ
ทุกอย่างภายใน อุปกรณ์ต่างๆเหมือนกับ 2.5 ทุกอย่าง ยกเว้น หลังคาพาโนรามิก เครื่อง 2.5 ถุงลมนิรภัย และ ล้อ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2014, 20:45:57 โดย tickreturn »

• Newbie
  • *
Re: X-trail 2015 รีวิวคร่าวๆครับ ทั้งภายนอก และ ภายใน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 20:54:08 »
มาดูกระจังหน้า
ไฟหน้า
และไฟท้ายครับ

• Newbie
  • *
Re: X-trail 2015 รีวิวคร่าวๆครับ ทั้งภายนอก และ ภายใน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 20:55:52 »
ไฟเลี้ยว
กระจกมองข้างไล่ฝ้าได้
และ ที่เปิดประตูครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 20:58:56 »
จุดขายอีกจุดของรถคันนี้คือ Auto lift gate ครับ
ระบบเปิดปิดประตูท้ายแบบอัตโนมัติ
ในภาพข้างๆกล้องจะเป็นจุดเซนเซอร์ สามารถยื่นมือเข้าไปใกล้ๆไม่ต้องกด ประตูจะเปิดเองอัตโนมัตินะครับ
สามารถเปิดประตูจากในตัวรถได้ หรือกดจากกุญแจได้เลย และยังสมารถเปิดแบบธรรมดาได้ด้วยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 21:01:48 »
มาดูภายในบ้างครับ
ห้องโดยสารของรุ่น 2.0 V และ 2.5 จะเป็นสีดำ ส่วนรุ่นที่ต่ำกว่าจะเป็นสีเบจครับผม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 21:06:53 »
ในรุ่นนี้จะมี หน้าจอแสดงผล 7 นิ้ว
สามารถกดดูแผนที่
เชื่อต่อสมาร์ทโฟนผ่าน nissan connect ได้ สามารถเล่น facebook และ goolgle map ได้ครับ

ต่ำลงมาจะเป็นบริเวณที่ใช้ในการควบคุมแอร์ แบบ Dual zone ระบบปรับอากาศอัตโนมัติแยกซ้ายขวาได้ครับ

ผมลองปรับมาที่ 28 ขึ้นไปจะมีลมอุ่นๆออกมาครับ

ตรงนี้จะสะดวกมากเพราะผมจะขี้ร้อน แต่แม่ผมจะหนาวง่ายมาก ทำให้สะดวกดีเหมือนกัน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 21:11:06 »
เกียร์ครับผม
บริเวณเกียร์จะเป็นสี piano black
กลางคืนจะเป็นไฟสีส้ม

ถัดมาเป็นเป็นที่เสียบายชาร์ต
USB และ  AUX ครับ

ถัดมาอีกจะเป็นที่วางแก้วน้ำครับ
สามารถเปิดปิดลมแอร์ที่จะปล่อยมาที่แก้วน้ำได้ด้วย

ลืมไปครับ ด้านบนหน้าจอ จะมีช่องแอร์สอง่องครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 21:16:01 »
พวงมาลัยครับเป็นแบบ multifunction
รุ่นนี้จะมี cruise control
ปุ่มควบคุมเสียง และในรุ่นนี้สามารถรับ และ วางสายโทรศัพท์ผ่าน bluetooth ได้ครับ

ใกล้ๆที่ปัดน้ำฝนจะมีปุ่ม start ครับ

### เตือนนิดหน่อย xtrail รุ่นนี้จะยที่ปัดน้ำฝนด้านนอกรถขึ้นมาตรงๆไม่ได้นะครับ
จะต้องดันตัวควบคุมก้านปัดน้ำฝนขึ้นมาสองครั้งห่างกัน 0.5 วิ ที่ปัดน้ำฝนด้านนอกจะขึ้นมาค้างให้เองครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 21:22:33 »
หน้าจออัจฉริยะ (nissan เค้าว่างั้น)
แสดงผล 3 มิติ ขนาด 5 นิ้ว
สามารถเลือก display ให้แสดงผลต่างๆขณะขับขี่ได้
ควบคุมได้จากพวงมาลัยครับ

ชอบ display โหมด chassis control เมื่อช่วงเย็นๆ ผมลองเลือกไปที่ดีสเพลให้แสดงโหมดนี้ดู
จากนั้นผมลองเข้าโค้งแบบเหยีบๆคนเร่งอยู่
ที่หน้าจอก็จะขึ้นว่า ระบบ ATC (ระบบช่วยป้องกันการหลุดโค้ง) กำลังทำงานอยู่นะ
ก็ช่วยให้เรามั่นใจขึ้นได้เหมือนกันครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 21:24:44 »
ปุ่มควบคุมด้านข้างพวงมาลัยครับ

กับช่องใส่ของด้านข้างคนขับ กว้างอยู่ครับ โอเคเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 21:27:57 »
ไฟภายในห้องโดยสารครับ
ที่บังแดด มีกระจก พร้อมไฟ มีทั้งด้านคนขับ และข้างคนขับครับ

แล้วก็ ที่เก็บของตรงกลางครับ
ด้านในมีที่เสียบสายชารต์ด้วย (เรียกแบบนี้รึเปล่า)
ในรถจะมีอยู่ 3 ที่นะครับ ตรงใกล้ๆเกียร์ ตรงที่เก็บของตรงกลาง ที่สุดท้ายจะอยู่ด้านหลังแถวๆเบาะแถวที่ 3 ครับ

ออฟไลน์ thchalerms

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 21:29:49 »
ดูการออกแบบ ความออ่นช้อย และแฝงไว้ซึ่งเหลี่ยมมุม ที่ลงตัว
เข้ากันได้ทั้งภายในและภายนอก
เห็นงานแบบนี้แล้ว เห็นความตั้งใจทำงานขอลนิสสัน เลยครับ
ขนาดผมไม่เคยใช้นิสสัน มาก่อนเลย ยังตกหลุมรักเลย นะนี่

สวยๆ ครับ อย่าลืมรีวีว อัตราสิ้นเปลือง แบบใช้งานจริง ไม่ใช่ดูตัวเลขที่หน้าปัทม์
มาให้ชมด้วยนะครับ
สนใจมากๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 21:32:34 »
ลืมที่ควบคุมระบบขับเคลื่อน 4 ล้อครับ
2WD คือขับเคลื่อน 2 ล้อ
Auto ระบบนี้จะควบคุมหล้อหลังและล้อหน้าให้สัมพันธ์กัน เพื่อให้เกาะถนนได้ดีที่สุด
Lock ใช้ขับบนเส้นทางที่ขรุขระครับ

จริงๆอันนี้ผมยังไม่ค่อยได้ใช้เท่าไรเพราะส่วนใหญ่ขับแต่ในเมือง 555

ลืมบอกไปครับ ปุ่มด้านข้างถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นปุ่ม hill discent control ระบบควบคุมความเร็วขณะลงทางลัดชันครับ
เวลาเราขับลงทางลาดชัน ระบบจะป้องกันไม่ให้รถไหลครับ รถมันจะช่วยหน่วงความเร็วลง โดยที่เราไม่ต้องเหยีบแป้นเบรคคับผม
อันนี้ก็ยังไม่เคยลองเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2014, 21:36:43 โดย tickreturn »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 21:40:05 »
ที่เปิดประตูจากด้านในครับ
รู้สึกรุ่น 2.0v ขึ้นไปจะเป็นลายๆแบบนี้นะครับ (ผมเรียกไม่ถูก)

ตรงบริเวณที่อยู่เหนือแอร์ที่คล้ายๆหนัง รู้สึกด้านในน่าจะเป็นโฟมนะครับ เพราะกดๆลงไปแล้วนุ่มไอยู่
ยิ่งที่พักแขนด้านคนฝั่งประตู โฟมนิ่มมากครับ กดลงบุ๋มลงไปเยอะเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 21:42:02 »
มาดูเบาะบ้างครับ
ด้านคนขับ สามารถปรับไฟฟ้าได้ 6 ทิศทาง กะมีที่ดันหลังเพิ่มด้วย
ส่วนด้านคนนั่งข้างคนขับปรับได้ 4 ทิศทางครับ

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 21:44:51 »
สีดำก็สวยอยู่นะเนี่ย วันก่อนไปดูที่โชว์รูมมาเห็นตัวสีเขียวขี้ม้าเข้มๆ สวยมากๆเลยครับ เป็นรถอีกรุ่นหนึ่งที่อยากได้มากแบบจริงจัง
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 21:46:56 »
เบาะแถวที่สองครับ
รู้สึก nissan จะเรียกระบบนี้ว่า EZ Flex นะครับ
เบาะเลื่อนหน้าหลังได้ ยอมรับเลยว่านั่งสบายมาก
ผมสูง 178 ระหว่างขา กับ เบาะด้านหน้ายังเหลือที่เกือบคืบกว่าๆเลย
แต่เบาะแถวสองนี้จะลดที่ลงถ้าใช้เบาะแถวสามเป็นที่นั่งนะครับ
เพราะต้องเลื่อนขึ้นมาให้แถวที่สามมีที่วางขาด้วย

ตรงกลางมีแอร์ให้ด้วยครับ พี่สาวบอกเย็นเข่า 555

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 21:54:34 »
เบาะแถวสามครับ
ถ้าถามผมว่าแคบมั้ย สำหรับตัวผมที่สูง 178 หนัก 73 ตอบว่าแคบครับ
แต่ถ้ามีเพื่อนๆมา 7 คนแล้วผมจำเป้นต้องขึ้นไปนั่ง
ถามว่านั่งได้มั้ย ตอบเลยว่า นั่งได้ครับ แต่อึดอัด ขาผมต้องยกชันเข่าขึ้นมา

จริงๆอย่างที่หลายๆท่านบอก คือ มีไว้แล้วไม่ได้ใช้ ก็ดีกว่า เมื่อถึงเวลาที่จำเป็นต้องใช้กลับไม่มี
ที่บอกว่ามีแล้วไม่ได้ใช้ก้คือ ถ้าไม่อยากใช้ ก็พับลงไปเพื่อให้วางของได้เพิ่มขึ้น ก็ถือว่าโอเค
แต่ถ้าวันไหน อยากไปทานข้าวกับเพื่อนที่ทำงาน ระยะไม่ไกลมากนัก และไม่อยากเอารถไปหลายคัน
ผมบอกเลยว่า ได้ใช้แน่ๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 21:58:43 »
อันนี้ตอนพับเบาะ ถ่ายจากด้านหลังรถครับ
ถือว่ากว้างดีครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 22:00:44 »
ที่วางของสำหรับแถวที่สามครับ
ผมว่าเค้าสนใจรายละเอียดเล็กน้อยดีครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 22:11:03 »
มาถึงด้านหลังบ้างครับ
ที่เก้บของตรงนี้สามารถตั้งแบบนี้ได้ครับ
ด้านในจะเป็นถาดเอาไว้วางของได้

ส่วนที่ผมชอบอีกอย่างก็คือ ตรงที่เก็บยางอะไหล่ ผมว่าเค้าออกแบบแน่นหนาดีครับ
ไม่ใช่ยกพลาสติดขึ้นมาเฉยๆ แต่ต้องดึงสลักที่เป็นผ้าขึ้นมาทั้งสองข้างพร้อมกัน ด้านในจะมียางอะไหล่เก็บอยู่ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 22:14:56 »
ส่วนด้านซ้ายของรถจะเป้นที่เก็บแม่แรง กะอุปกรณ์ฉุกเฉินครับ

ส่วนเวลาปิดประตูท้ายลง ไม่จำเป็นต้องดึงลงครับ
กดปุ่มในรูปได้เลย ประตูจะเลื่อนลงมาปิดเอง พร้อมกับล็อคทันทีครับ
(ถ้าจำไม่ผิดจะมีระบบป้องกันการหนีบนะคับ)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 22:17:41 »
ลืมจุดขายอีกอย่างเลย
กล้องรอบคันครับ around view ผมว่ามีประโยชน์มากๆครับ สำหรับผมนะ 555

ถ้าตอนอยู่กับที่ จอด้านขวาจะฉายกล้องด้านหน้ารถครับ
แต่เค้าเข้าเกียร์ถอย กล้องจะปรับเป็นกล้องด้านหลังทันที

แล้วถ้ากดปุ่ม camera อีกที จอด้านซ้ายจะปรับเป็นกล้องด้านซ้ายให้เราครับ
เผื่อไว้จอดข้างฟุตบาทจะได้ไม่โดนล้อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2014, 22:19:49 โดย tickreturn »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 22:39:38 »
สำหรับผมที่ได้ใช้งานจริง ผมชอบนะครับ
เหมือนๆกับที่พี่ J!IMMY รีวิว
รถไม่ได้พุ่งออกไปไวมาก แต่ก็ลื่นได้ดี ยิ่งในช่วงกลางๆถ้ายังเหยียบอยู่ ผมว่าพุ่งไปได้ไวทีเดียว
แถมพวกระบบความปลอดภัยต่างๆที่มีมาให้ ผมลองไปอย่างนึงแล้วรู้สึกว่า เฮ้ย มันเจ๋งหว่ะ
ซึ่งมันใช้ได้จริงๆ ผมก็ว่ามันโอเคอยู่นะ
อีกอย่างถ้าคิดจะใช้เป้นรถครอบครัว ผมว่าคุ้มครับ
เพราะตอบโจทย์ผมคือ ผมไม่อยากได้รถที่ต้องให้พ่อกับแม่ผมต้องปีนขึ้นไปนั่ง
หรือรถที่ต้องให้พ่อกับแม่ผมต้องย่อตัวขึ้นนั่งเช่นกัน
อยากให้พ่อกับแม่สามารถหันหลัง แล้วนั่งลงไปในรถได้สบายๆ
เบาะแถวสามสำหรับผม ได้ใช้แน่นอนครับ เพราะหลานๆผมมีหลายคน
ตอนที่ถอยรถมาวันแรก ลองให้หลานคนนึงนั่งแถวกลาง กับพี่สาว และ แม่ผม
ส่วนอีกสองคนนั่งแถวที่สาม ผมลองถามดู เค้าก็บอกว่าโอเค นั่งได้เลย
(แถมหลานสาวยังชี้ไปที่เก็บของที่เหลือด้านหลังแล้วบอกว่า หนูจะเอาไว้เป็นที่วาดรูปด้วยนะ 555)
... แค่นี้ก็มีความสุขแล้วครับ

ออฟไลน์ tanink

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 22:44:13 »
 :) :) ขอบคุณครับบ

ออฟไลน์ jakkajee

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 23:36:33 »
ขอบคุณมากครับ

เคลิ้มมมมมม

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 05:55:40 »
ขอบคุณครับ

รถสวยมาก ถ่ายรูปเก่งด้วยครับ อยากได้มากเลย
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ sam99

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 09:44:48 »
ขอบคุณครับ ผมก็ได้รับรถตั้งแต่วันที่9แล้วครับ คิดว่าคุ้มครับที่ซื้อมาใช้

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 11:42:35 »
เป็นรถที่ก่อนเปิดตัวผมมองข้ามเพราะหลงรักCX5

แต่พอเปิดตัวเห็นoptionและราคาเริ่มหันมาสนใจมันนิดๆ

ช่วงmotor expoไปเจอตัวจริง ไปเห็นภายใน ไปลองนั่ง เห้ย ชอบเลย เบาะนิ่มเหมือนteana

กลายเป็นเบาะหลังCX5นั่งไม่สบาย แคบ เบาะแข็งและชันเกินไป ยิ่งถ้าคิดถึงตอนไปเที่ยวไกลๆมีพ่อแม่อายุมากนั่งไปด้วยนี่คงต้องxtrail only

แต่ถ้าใช้งานคนเดียวเฟี้ยวเงาะคงขอเป็นCX5 อิอิ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 15:17:17 »
ขอบคุณครับ..ยินดีด้วยสำหรับรถ  ผมเองก็ชอบ..ถึงจะชอบอย่างไร  ผมก็คงใช้ ที 31 ต่อไปครับ

ส่วนคนอื่นที่ขับเอามัน สนุก  ก็คงต้องมองตัวที่เน้นช่วงล่างแบบสปอร์ต.....กระด้างนิด ๆ

คนที่ห่วงครอบครัวก็ต้องเซ็ทแบบคอมฟอร์ด  นุ่มสบาย   ก็ต้องนิสสันนี่แหละ.....