ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับคนบ้านนอกแล้ว รถรุ่นไหนที่ดูหรูสำหรับเขาครับ  (อ่าน 20799 ครั้ง)

ออฟไลน์ holidayparty

• Newbie
  • *
พอดีผมกำลังจะเป็นเขยบ้านนอกครับ เมื่อวานไปทำเรื่องคุยเกี่ยวกับสินสอดกับผู้ใหญ่ฝ่ายหญิงที่ต่างจังหวัดมา เป็นหมู่บ้านค่อนข้างห่างไกลความเจริญพอสมควร ผมก็ขับ Volvo V40 ตัวล่าสุดไปครับ ตอนที่คุยธุระเสร็จแล้ว มีคนแถวๆนั้นที่มาร่วมเป็นสักขีพยานถามว่ารถผมรุ่นอะไร ราคากี่หมื่น ผมใจตกลงไปอยู่ตาตุ่มเลยครับตอนที่ถามเขากลับว่าลุงคิดว่าราคาเท่าไหร่ล่ะ แล้วได้รับคำตอบกลับมาว่า 4-5หมื่นมั้ง

ตัวผมเองก็ได้ลองนั่งฟังพวกเขาคุยๆกันนะครับ เขามักจะชอบพูดว่าถ้าถูกหวยจะเอาเงินไปซื้อกระบะ 4 ประตูบ้าง ฟอร์จูนเนอร์บ้าง ผมเองก็รู้สึกแปลกๆกับนิยามความหรูของคนที่นี่พอสมควรครับที่คิดว่าคนมีกระบะ 4 ประตูยกสูงดูมีฐานะ

อยากถามหลายๆท่านครับ ว่าต้องเป็นรถรุ่นไหน ถึงจะดูแพง ดูหรู สำหรับคนบ้านนอกครับ ขอสักท่านละ 4-5 รุ่นกำลังดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2015, 18:44:59 โดย holidayparty »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ต้องถามพวกเขาล่ะครับ ในเครือญาติของผมก็มีชาวต่างจังหวัดพอสมควร ใกล้ความบ้านนอกก็ว่าได้ ก็เข้าใจเหมือนกับคนในเมืองนะครับ

ทีหลังต้องใช้ XC90 ซะแล้วมั้งน่ะ มาได้ไง V40 ไม่กี่หมื่น หรือมอง V ผิด เป็น 940

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
PPV ทุกรุ่น
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ holidayparty

• Newbie
  • *
ต้องถามพวกเขาล่ะครับ ในเครือญาติของผมก็มีชาวต่างจังหวัดพอสมควร ใกล้ความบ้านนอกก็ว่าได้ ก็เข้าใจเหมือนกับคนในเมืองนะครับ

ทีหลังต้องใช้ XC90 ซะแล้วมั้งน่ะ มาได้ไง V40 ไม่กี่หมื่น หรือมอง V ผิด เป็น 940

เอาง่ายๆเลยครับ เขาไม่รู้จักวอลโว่อะครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

1. กระบะ 4 ประตูยกสูง
2. Fortuner, Mu-x, Mu 7
3. Benz ตัวไหนก็ได้ครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ udis

อยู่ในเมือง Volvo มันดูไม่แพงอยู่แล้วครับ และมันก็ราคาหลักหมื่นจริงเมื่อเก่าๆ รถคุณคงคล้ายๆรุ่นเก่าๆพวกนั้นมั้งครับ
และแน่นอน BENZ ทุกรุ่น! รุ่นเก่าก็ยังบอกว่า รวยมาตั้งแต่ต้นตระกูลครับ 555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2015, 19:14:47 โดย udis »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ตอบในฐานะเขยบ้านนอกเหมือนกัน

ตอนนี้เรนเจอร์ดูหรูสุดถ้ารถกระบะ ยิ่งวายแทค สุดๆคนมองตรึม
PPV ดูดีสุด ในบรรดารถทั้งหมด ไม่ว่า เทรล ฟอมิว ปาเจ ราศรีจับ
SUV คงเป็น บีเอ็มX3

ถ้าให้ผมแนะ PPV ดีกว่าครับ มีหน้ามีตาทุกที่ๆไป

ออฟไลน์ nuvut9

• Full Member
กระบะ 4 ประตู ครับยิ่งใหญ่ยิ่งสูงยิ่งหล่อ ยิ่งเท่

ผมขับ RANGER WT 3.2 กลับบ้านแฟนที่ต่างจังหวัดมีแต่คนชม รถหล่อ เท่มาก หรูมากๆ
เอาไปพูดลับหลังด้วย ลูกเขยบ้านนี้อย่างรวยอ่ะขับรถราคาแพงมาก ขนาดนั้นเลย

สังคมมันต่างกันครับแล้วรถเก๋งแถวนั้นเค้าก็มองกันเหมือนๆกันหมดถ้าไซส้ขนาดกลางค่อนมาทางเล็ก
ถ้าเป็นเก๋งคั้นใหญ่ก็ดูหรูขึ้นมาหน่อยสำหรับแถวนั้นแต่ยังไงก็สู้ ฟอร์จูน หรือ กระบะ 4 ประตูยกสูงคั้นใหญ่ๆไม่ได้หรอกครับ

แถวบ้านแฟนผมมองกระบะเรนเจอร์ตัว WT เกรดเท่าฟอร์จูนเลย
ข้างบ้านแฟนเค้าก็กลับมาจากกรุงเหมือนกันออก NAVARA ใหม่ป้ายแดงมาเลย
แต่คนก็ยังมองเรนเจอร์ WT เกรดสูงกว่าอยู่ดีเพราะรถคั้นเตี้ยกว่า แถมดีไซสืไม่โดนคนบ้านนอกเท่า เรนเจอร์
โดนคนแถวนั้นทักเลยไหนๆจะไม่ชื้อ วีโก้ ดีแม็ก แล้วทำไม่ไม่เอาฟอร์ดเลยเสียดาย ขนาดนั้นเลย 55+

หลังๆผมไม่เอาเก๋งกลับเลย ปรกติเอา CIVIC FD กลับ

ออฟไลน์ choomodify

VIGO เท่านั้น !!! ครับ โดยเฉพาะ 4WD , Pre Runner ยิ่งดี

ยี่ห้ออื่นรุ่นอื่น ไม่ใช่ไม่ดี แต่ในสายตาของพวกเขา มองว่า ViGO คือ ของแพงครับ

ออฟไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
กระบะสีประตูยกสูงอีกเสียงครับ มันดูดีและใช้ประโยชได้มากกว่า ยิ่งตอนนี้ ranger ขับไปมีแต่คนมอง

ออฟไลน์ johnlee

ผู้นำชุมชนแถวบ้านผม ทำทุกิย่างเพื่อให้ได้ขับ ฟอจูนเนอร์ครับ เขาบอกมันที่สุดของรถแล้ว เอาเบ้นซ์มาแลกก็ไม่ยอม
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ bookish1

• Jr. Member
  • **
เอาจริงๆ กระบะเดียวนี้ราคาแพงกว่า C segment ซะอีก

ออฟไลน์ Hot Hatch

• Jr. Member
  • **
ตอบในฐานะ คนพึ่งเป็นเขยบ้านนอกมาไม่ถึงปีครับ

ต้องกระบะ 4 ประตู หรือ PPV เลยครับ

ผมเคยเอารถเก๋งไป ใส่ยาง 235/35 R 20 ไป เค้าบอกว่ารถยางแบบ ขับมาได้ไง !!

แถมยังบอกด้วยว่า ทำไมไม่ใส่ล้อเลส (น่าจะหมายถึงล้อชุบโครเมียม แต่เค้าคงนึกว่าทำจากสแตนเลส)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2015, 20:07:00 โดย Hot Hatch »

ออฟไลน์ deathsheep

ด้วยความที่อยู่บ้านนอกขอตอบเลยว่า

PPV  SUV

และรถทุกคันที่ไม่ใช่ตราญี่ปุ่นครับ

ออฟไลน์ Impulse

ตอบในฐานะคนบ้านนอกเลยครับ  BENZ M-CLASS หรูสุดๆ เพราะ มันเป็นรถเจ้าของสวน เจ้าของที่
ส่วนรถในฝันที่ชาวบ้านอยากได้ที่สุดและมีแรงเอื้อมถึงผมยกให้ Forturner ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2015, 20:01:48 โดย Impulse »

ออฟไลน์ Terng

อะไรสูงๆใหญ่ๆที่มีแค่ 4 ล้อ หรืออะไรที่มีดาวสามแฉกครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออนไลน์ frame@kk

กระบะยกสูง 4wd คันใหญ่ๆ
ppv/suv คันใหญ่ๆ สีดำได้ยิ่งดี
ตราดาว รุ่นไหนก็ได้มีดาวก็พอ

ออฟไลน์ YenChar

Fortuner นี่ จริงแท้แน่นอนครับ
ญาติผมแกขับฟอร์จูนเนอร์รุ่นแรก ปีราวๆ 05 ภาพลักษณ์ไม่ต่างกับเก๋งหรูๆเลย
ใครๆก็รู้จัก ถึงแม้เราจะมองมันเป็นแค่วีโก้รุ่นอัพเกรดก็ตาม แต่กับสายตาชาวบ้านนี่ คนล่ะเรื่อง

รถอะไรก็ได้ คันใหญ่ไว้ก่อน นั่นหล่ะแพง

ออฟไลน์ AMG GT

Fortuner  กระบะ 4 ประตูยกสูง   Benz  ครับจะเก่าจะใหม่ก็ดูรวย

C-segment D-segment เนี่ยเค้ามองว่าเฉยๆเลยครับ  ทั้งๆที่แพงกว่า   ::)

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
คือคน ตจว ส่วนมาก เค้าไม่ได้มานั่งศึกษารถ หรือคิดมองรถราคาแพงๆคับ
แค่ PPV ก้อถือว่าดีสุด คุ้มสุดละคับ ส่วนบางคนเอากระบะ 4ประตูก้พอเพราะว่า ขนของได้ ละก็เน้นใช้งาน และประโยชน์ของมัน พวกเค้าเกบรถมากกว่าครับ

ออฟไลน์ wip

;Dเอ่ออออ...ในฐานะคนบ้านนนอกน่ะครับ บอกจังหวัดเลย ยโสธร  รถหรูต้องเบนซ์ครับ ที่ว่ากระบะ 4 ประตูหรือฟอจูนเนอนะ ไม่ใช่ครับ

วอลโว่ คนไม่ค่อยรู้จักครับ  ;D ;D

ถ้าไปคราวหน้าก็ขับเบนซ์ไปครับ รับรอง ;D ;D

ออฟไลน์ Vitz

• The power of dreams
รถอะไรก็ได้ที่ยกสูงแล้วคันใหญ่ๆหรือเป็นตราเบนซ์อ่ะครับ วันหยุดนี้ผมเช่าคัมรี่มา พอขับเข้าหมู่บ้านของยาย(อยู่ห่างจากตัวเมือง80km)คนแถวนั้นก็แบบเฉยๆไม่ได้สนใจอะไรเลย พอมีคนขับเบนซ์ w203 เข้ามาเท่านั้นห่ะ มองกันเป็นแถบเลย -  -"
呵呵呵

ออฟไลน์ Darkart

กระบะ Vigo Dmax ยกสูง Cab หรือ 4 ประตู 
PPV  Fortuner Mu-x
SUV รุ่นไหนก็ได้ คันใหญ่ๆ
Mercedes-Benz รุ่นไหนก็ได้
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Fortuner นี่ของจริงครับ

ออฟไลน์ whoami

ตามบ้านนอกหรือคนที่ไม่ได้สนใจเรื่องรถยนต์ เค้าไม่รู้จักวอลโว่หรอกครับ

BMW ก็ยังไม่รู้จักทุกคน แต่ถ้าตราดาวไม่ว่าใครก็รู้ว่ามันเป็นรถหรู

แต่พวก PPV นี่จะดูดีมีฐานะมากตาม ตจว ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Fortuner, PJS, Mu7, Mu X พวกนี้เลยครับจัดว่าดูดีมากๆๆ รถแพงกว่านี้ ยี่ห้อหรูๆ เค้าไม่รู้จัก ไม่สนใจ

รองลงมาพวกกระบะ 4 ประตูยกสูงทั้งหลาย กลุ่มนี้ผมเคยเจอมากะตัว ดูดีและน่าสนใจกว่าขับ D-Segment
พวกรถ Eco-car, B C - Segment นี่ไม่สนเลยครับ ต่อให้คันเป็นล้านก็เหอะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

GreenG

• บุคคลทั่วไป
MU-7 ครับ :D

ออฟไลน์ soklong

บอกแบบในฐานะคนบ้านนอก(ทางเข้าหมู่บ้านยังเป็นลูกรัง)
อะไรก็ได้ที่เป็นตรา 3 แฉก ยี่ห้อนี้ดัง บ้านนอกแค่ไหนก็รู้จัก ถ้าโทรทัศน์เข้าถึง เพราะในละครพวกรวยๆชอบใช้  และก็เห็นในข่าวพระราชสํานัก
แล้วก็มี  Fortuner นี้ละ ที่สุดของรถนักการท้องถิ่น ยอดรถ ของ กำนัน อบต. และก็พวกเสี่ยต่างๆ เสี่ยกว้านซื้อที่ดิน เสี่ยร้านของการเกษตร ก็ชอบใช้
ส่วนกระบะ มันก็คือกระบะ เพราะมันมีเกือบทุกบ้าน เห็นกันทุกวัน   4 ประตูยกสูง ก็แค่ดูมีตังมากกว่าคื่นอื่นนิดหน่อย

ผมว่าคนที่นั้นเค้าดูรถคนจากคนใช้ อยู่ในฐานะอะไรมากกว่า เช่น พวก PPV พวกคนมีตังชอบใช้  มันเลยดูหรู  
รถเก๋งถ้าคันไม่เล็กๆ มันก็ดูดีกว่ากระบะ  เพราะพวกราชการชอบใช้ ให้ตายยังไง พ่อค้า ชาวไร่ ชาวนา ก็ไม่ออกรถเก๋ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2015, 22:11:16 โดย soklong »

ออฟไลน์ Dubee

ผมอยู่บ้านนอก พวกแอคคอร์ท คัมรี่ เทียร์น่า ฟอร์จูนเอร์ มิวเอ็ก ฯลฯ ไรพวกนี้หรูเหลือแหล่ละครับ (ขนาดรถผู้ว่ายังฝช้คัมรี่)
เบนซ์ บีองบีเอ็มอะไร ผมไม่มองว่าหรู มองว่าสิ้นเปลืองมากกว่าครับ แพงเกินเหตุ (จากมุมมองคนบ้านนอกคนนึง)

ออฟไลน์ kenny523

บ้านเกิดผม BENZ เก่าแค่ไหนก็ดูดีมีตระกูลครับ ppv เขาคิดว่าพวก อบต. แคมรี่็ฺไฮบริด =โตโยต้าทั่วไป    แอคคอร์คใหม่= ฮอนด้าบ้านๆ ติดไฟซิ่งกลางวัน  Volvo คุณนี่ไม่อยู่ในสายตาครับ 55555555