ผู้เขียน หัวข้อ: ##### ทำไมหลายคนประทับใจ WRX STI จัง ทั้งที่รถแรงกว่านี้ก็หลายคันให้เลือก ######  (อ่าน 16927 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tig

• Jr. Member
  • **
1 หลายคันทั้งค่ายยุโรปและญี่ปุ่น ก็มีรถที่แรงกว่า sti ก็หลายคันอยู่ แต่ดูเหมือน sti จะได้อ้างอิงเสมอ
2 เซลเคยบอกว่ามีลูกค้าที่ขับ cayane ประจำ ยังต้องซื้อSti ไปขับเลย
3 สำหรับรถแรง ๆ ม้ายุโรป กับม้าญี่ปุ่น เอาจริงๆแล้วมันเทียบกันได้ไหม๊ครับ
4 คุ้มไหม๊ครับ กับ sti กับม้าญี่ปุ่น 300 ตัว กับรูปลักษณ์ และภานในที่แสนธรรมดา

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member
มันสวยแบบมีเสนห์  อิอิ
[/url][/img]

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
รถบางรุ่น...คุณมองแต่กระดาษ คุณก็ยี้ ไม่เห็นมีอะไรเลย

พอมาลองขับเท่านั้นแหละ...คุณอาจตกหลุมรักได้

(เช่นที่ผมกำลังตกหลุมรัก เจ้าเปี๊ยกเท่ Hustler ในตอนนี้อย่างมาก ทั้งที่มันก็ขับแย่กว่า WRX STi หลายร้อยเท่า!!)

ออฟไลน์ wip

ออฟไลน์ JeansZ

ต้องไปลองขับถึงจะรู้ครับ เช่น BMW M5 E60 ของ​เพื่อน​ผม ตอนแรก​เห็น​แล้ว​คิด​ว่า​น่าจะเหมือนกับ E60 ทั่วไป แต่​พอได้​นั่ง พบ​ว่า มัน​คือ Lamborghini 4 ประตู ติด​ตรา BMW นี่เอง โดยเฉพาะเสียงเครื่องยนต์นี่​เหมือนเครื่อง Lamborghini V​10 5.2 เลย

ส่วน Subaru เครื่อง Boxer สำหรับผมแค่​ได้ยิน​เสียงเครื่องยนต์ก็ชอบแล้ว​ครับ มัน​มีเสียงเป็นเอกลักษณ์ของเครื่อง Boxer แล้ว​ถ้า​ยิ่ง​เป็นตัว WRX STI ที่​จัด​เต็ม​ทั้งเครื่อง เทอร์โบ ช่วง​ล่าง ยิ่ง​ได้​อารมณ์สปอร์ตเต็มๆ

อีกรุ่นนึงที่แค่ได้ยินเสียงกับเห็นรีวิวก็แอบชอบก็คือ Subaru XV 2.0 Diesel ที่เพื่อนผมถ่ายมาให้ดูจากอังกฤษ มัน​คือ Impreza เอามายกสูง ใส่​แร็กหลังคา เหมาะทั้งเป็นรถขับประจำและรถขับเล่นยามว่างหรือขับเที่ยว แล้ว​เครื่องยนต์ของ​มัน​คือ​เครื่อง EE20 ซึ่งเป็นเครื่อง Boxer เทอร์โบดีเซลเพียงรุ่นเดียวในโลก ใน​รอบ​เดิน​เบาเสียง​จะ​เหมือนเครื่องดีเซลทั่วไป แต่​พอ​เร่งเครื่อง​ไป​รอบ​สูงแล้วจะ​มีเสียงที่​เป็น​เอกลักษณ์ของเครื่อง Boxer เข้ามาผสม แต่น่าเสียดายที่ไม่มีขายในไทยครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ O_o"

รถที่ดีประทับใจ ไม่จำเป็นต้องแรงม้าเยอะๆเสมอไปหรอกครับ  ;D ;D ;D

ความชอบ ความถูกใจ ความพอดี ของแต่ละคนมันไม่เท่ากันนะครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
" เมื่อไหร่ที่ขับรถแล้วคนขับและรถรวมเป็นหนึ่งเดียวกันจะเข้าใจเอง"  ออันนี้มีคนบอกมาน่ะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ @MIN

• Sr. Member
  • Life is beautiful
1 หลายคันทั้งค่ายยุโรปและญี่ปุ่น ก็มีรถที่แรงกว่า sti ก็หลายคันอยู่ แต่ดูเหมือน sti จะได้อ้างอิงเสมอ
ในราคา  3.45  ล้านบาท , ยังไม่เห็นคันที่แรงกว่านี้นะครับ  ถ้ามีช่วยบอกด้วยครับ ผมไม่รู้จริงๆ ครับ

WRX STI  0-100 กม./ชม. - 5.84 วินาที
อ้างอิงจากกระทู้นี้ครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,41860.msg702234.html#msg702234

2 เซลเคยบอกว่ามีลูกค้าที่ขับ cayane ประจำ ยังต้องซื้อSti ไปขับเลย
อันนี้ผมว่า เซลขี้โม้ ไปหน่อยครับ  :D :D

3 สำหรับรถแรง ๆ ม้ายุโรป กับม้าญี่ปุ่น เอาจริงๆแล้วมันเทียบกันได้ไหม๊ครับ
สำหรับ subaru เทียบได้เลยครับ มาตรฐาน subaru จะสูงกว่ารถญี่ปุ่นด้วยกันครับ

4 คุ้มไหม๊ครับ กับ sti กับม้าญี่ปุ่น 300 ตัว กับรูปลักษณ์ และภานในที่แสนธรรมดา
เรื่องรูปลักษณ์ ภายนอก ภายใน ..  ถาม 10 คน  ก็ 10 ใจ  คิดไม่เหมือนกันหรอกครับ แล้วแต่ความชอบแต่ละคนครับ
ถามว่า คุ้มค่า คุ้มราคามั้ย ... ผมว่าแพงเกินไป น่าจะสัก 2.5-2.8 ล้านครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ crucifixzz

ในราคา  3.45  ล้านบาท , ยังไม่เห็นคันที่แรงกว่านี้นะครับ  ถ้ามีช่วยบอกด้วยครับ ผมไม่รู้จริงๆ ครับ

WRX STI  0-100 กม./ชม. - 5.84 วินาที
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,41860.msg702234.html#msg702234

อันนี้ผมว่า เซลขี้โม้ ไปหน่อยครับ  :D :D

สำหรับ subaru เทียบได้เลยครับ มาตรฐาน subaru จะสูงกว่ารถญี่ปุ่นด้วยกันครับ

เรื่องรูปลักษณ์ ภายนอก ภายใน ..  ถาม 10 คน  ก็ 10 ใจ  คิดไม่เหมือนกันหรอกครับ แล้วแต่ความชอบแต่ละคนครับ
ถามว่า คุ้มค่า คุ้มราคามั้ย ... ผมว่าแพงเกินไป น่าจะสัก 2.5-2.8 ล้านครับ

ช่วยตอบให้ Golf R Mk7 ราคา 4ล้านบาท กินยาวๆเลยครับแม้แรงม้าจะน้อยกว่าก็ตาม แต่Lost ในระบบส่งกำลังน้อยกว่า

ออฟไลน์ trumpetx

พอนั่งอยู่หลังพวงมาลัย จิตวิญญาณมันจะมาเองครับ

ออฟไลน์ Mr.Boogie

มันคือ Feeling ครับ ความชอบส่วนบุคคล  ;)

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
มันคือความใช่ มันคลิก
ไม่ได้แรงที่สุด ไม่ได้เกาะถนนที่สุด ไม่ได้มันส์ที่สุด แต่มันลงตัวที่สุดสำหรับผม และอีกหลายๆคนที่หลงรัก
แต่อย่าเชื่อคำคนอื่นๆบอก ส่วนน้อยที่ได้ใช้จริง ต้องไปลองเอง ชั่งใจตัวเองว่าคุ้มไหม

สำหรับผมโดนเพื่อนๆว่าทำไมขายรถใหม่ๆไปเล่นรถเก่า
ผมตอบ มีรถอะไรสมรรถนะเท่านี้ ราคาเท่านี่บ้าง ???? เพื่อนเงียบ ;D ;D

ออฟไลน์ carpenter

1. AWD ระดับตำนาน

2. Boxer

ไปลองขับดูครับ

ออฟไลน์ GRB0999

• Jr. Member
  • **
1. ที่ราคา 3.45 ล้านบาท เพราะภาษีรถประกอบ Japan ครับ ถ้าเสียภาษีเท่ากัน ราคาคงไม่เกิน 2.5 ล้านครับ
2. มีจริงครับ คนที่รู้จักหลายคน มีทั้ง พอร์ช ลัมโบ BMW M5 ครับ บอกว่า เอามาขับเล่นๆ ค่าดูแลรักษา ค่าของแต่งถูกกว่าเยอะครับ
    ขับได้ทุกวันไม่ต้องห่วงรถมาก
3. ต้องลองขับ สักอาทิตย์ ครับ แล้วจะรู้ว่าทำไม

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
Golf R mk7 ราคาตั้ง 4.4 ล้าน (อย่าลืมว่าเป็นราคาจากเกรย์ Yuma) ส่วน WRX STI ราคา 3.45 ล้าน (ราคาศูนย์อย่างเป็นทางการ) ต่างกันตั้ง 9 แสน 5 ถ้าให้ซื้อ Golf R ราคา 4.4 ล้านแถมจากเกรย์ด้วย ผมไป BMW Activehybrid 3 ดีกว่า

ออฟไลน์ bluelawn

Cayenne ดีกว่า sti ตรง ขนของได้เยอะกว่า นั่งสบายกว่า จอดพรมแดงได้ ที่เหลือเทียบ sti ไม่ได้สักนิด รถแพงรถแรงไม่ได้หมายความว่าขับดี ขับสนุกนะครับ ลองไปขับดูก่อน ขนาดผมเคยลองแต่stiหน้าหมู  ยังประทับใจโคตรๆ

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful

ช่วยตอบให้ Golf R Mk7 ราคา 4ล้านบาท กินยาวๆเลยครับแม้แรงม้าจะน้อยกว่าก็ตาม แต่Lost ในระบบส่งกำลังน้อยกว่า
Golf R Mark 7  ราคา  4.4  ล้านบาท
http://www.autospinn.com/2014/07/volkswagen-golf-r-mark-7-%E0%B8%84%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%81%E0%B8%A3%E0%B8%81%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2-%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%A7-%E0%B9%82%E0%B8%94/

แพงกว่า  1  ล้านบาทครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ IS2000

รถแนวนี้ถึงไม่ได้แรงมากแต่มันมีเส่นห์ในตัวของมันครับ เคยมีตัวหน้าเหยี่ยวก็ถือว่าเป็นรถที่ขับสนุกมากเลย ปัจจุบันผมมีอีโว8 และคิดว่าจะเก็บยาวด้วยเพราะขับทุกครั้งก็ยิ้มได้ตลอดแม้ว่าจะไปเทียบกับรถที่แรงกว่าหรือแพงกว่าก็ตาม
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
เป็นรถที่อยากลองมากที่สุดคันนึงเลยทีเดียว...

ออฟไลน์ Highway Star

รถมันมีเสน่ห์ในตัวมันเองครับ คุณอาจจะมองว่าม้ามันมี300ตัวมันก็ยังมีรถที่แรงกว่านี้อีก แต่อารมณ์นี่มันส์สุดๆทั้งเกียร์ธรรมดาทั้งระบบAWD  ส่วนที่บอกม้า300ตัวถ้าเทียบกับรถบ้านอาจดูเยอะมากแต่กับรถสปอร์ตอาจไม่เยอะ แต่คุณลองไปจูนกล่องรีแมพก็ได้ม้าเพิ่มอีกหลายสิบตัวแล้ว ถ้าชอบรถที่ขับดีจริงๆแต่ไม่เน้นภาพลักษณ์เลือกstเลยครับ แต่ถ้าเน้นภาพลักษร์ก็ไปหารถอื่นเพราะมาดมันคือเก๋งcsegแต่งซิ่งi

ออฟไลน์ choomodify

บอกได้คำเดียวว่า " ต้องลอง" ครับ แล้วจะอยากได้เดี๋ยวนั้นเลย

ออฟไลน์ Equcha

ผมว่าเสียงกับ Feeling นะ

ปล.ผมเก็บตังสอย S203 อย่างเดียวเลยครับ มันสวยที่สุดในความคิดผมแล้ว
ถึงจะไม่แรงสุด แต่หลายคนคิดตรงกันว่ามันขับสนุกกว่า แมว (ปล.หมูกับแมวแพง 555)

ออฟไลน์ aobness

ส่วนบุคคลมั่งครับ แล้วแต่คนครับถามคนที่ไม่ประทับใจก็มี
แลส่วนมากหนุ่มๆชอบมีเสน่ห์สุดๆ
ส่วนสาวๆคงมองต่าง

ออฟไลน์ H3T

ตันจงสามารถทำราคา
  WRX = 2.64 M
  STI = 3.45 M

ถูกมากแล้วครับสำหรับสาวกซู แต่คนทั่วไปก็ยังบอกว่าแพงอยู่ดี
 ข้อดีคือ ทน ไม่งอแง สมรรถนะช่วงล่าง จะด้อยก็ตรงวัสุภายใน ออปชั่น

ออฟไลน์ Yeahyeahs

ผมว่ามันก็แนวเดียวกับพวกรถเก๋งติดอาวุธเหมือน Skyline Impreza Evolution เมื่อก่อน หรือค่าย AMG ทั้งหลายแหล่ของ MB นั่นแหละ

คนชอบน่ะมีแน่ แต่เฉพาะกลุ่ม และถ้าถามคนส่วนใหญ่ เชื่อเถอะมีเงินเท่ากันไปซื้อคันอื่นดีกว่า

ออฟไลน์ crucifixzz

Golf R Mark 7  ราคา  4.4  ล้านบาท
http://www.autospinn.com/2014/07/volkswagen-golf-r-mark-7-%E0%B8%84%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%81%E0%B8%A3%E0%B8%81%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2-%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%A7-%E0%B9%82%E0%B8%94/

แพงกว่า  1  ล้านบาทครับ

ได้ราคามาแพงนะครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

เพราะมันเป็นรถแรงสมรรถนะสูงที่พอจะเอื้อมถึง ยี่ห้อมันก็ไม่โหล มีเอกลักษณ์เป็นของตัวเอง

ถ้าจะเอาแรงเท่าๆกัน แต่เป็นแบรนด์ยุโรป คงต้องมีเพิ่มอีกเป็นล้าน โดยเฉพาะอย่างยิ่งสมัยก่อน ที่รถยุโรปแรงๆมีราคาแพงกว่าสมัยนี้

หรือกลับกัน ที่ราคาเท่าๆกัน ก็จะซื้อได้แค่รถยุโรปที่ไม่แรงเท่า

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

ใครสักคนได้กล่าวเอาไว้ ว่าเป็นรถในฝัน ที่มีอยู่จริง

ออฟไลน์ zapdos191

ออกตัวตรงนี้ก่อนครับ ผมเป็นเจ้าของคันที่จขกท. ว่าอยู่ ณ ตอนนี้ ข้อมูลผมมีเต็มมือ ไม่รู้จะพูดยังไง 555+

ทำไมผมซื้อคันนี้???

1. ชอบ Subaru
2. ชอบรถที่เกาะถนน - ผมไปเทสรถที่ค่อนข้าง High performance มาก็ 2-3 คัน ในราคาใกล้ๆกัน ตอนนั้นเป็น WRX ธรรมดา แต่ตอนออกกลายเป็น STi ด้วยเหตุผลทางด้านอารมณ์ล้วนๆครับ ไอ้รถยี่ห้ออื่น ไม่ได้ใกล้เลยครับเรื่องการขับขี่ โดยเฉพาะในโค้ง คนละเรื่อง
3. ชอบรถที่ค่อนข้างเป็นเอกลักษณ์ - MB BMW มันหลุดไปจากความคิดผมทุกรุ่นทุกแบบตั้งแต่ต้นแล้วครับ ยิ่งไปลอง ผมรู้สึกว่ายิ่งไม่ใช่
4. ได้รถที่เป็น Flagship ของค่ายในราคาที่พอกัดฟันได้ ถ้าเราได้ Flagship แล้วไม่มีทางได้มองคันอื่นแน่ๆครับ ส่วนค่ายอื่น ตัว Flagship มันราคาไปถึงโลกพระจันทร์แล้ว
5. ผมไม่ชอบรถที่ภายในยุ่งยาก จุกจิก และดึงสมาธิจากการขับไปเยอะ - พวก NAVI ระบบ Infotainment ทั้งหลาย ผมไม่ค่อยชอบครับ ยิ่งเยอะยิ่งยาก ตอนนี้ผมขับรถปิดวิทยุ(ซึ่งเสียงก็ห่วยๆอยู่แล้ว)แล้วฟังเสียงเครื่องยนต์คำรามด้วยซ้ำ ไพเราะกว่าเสียงเครื่องเสียงหลายขุมมาก
6. ประวัติการซ่อมบำรุง ค่อนข้างไม่มีปัญหาจุกจิก เมื่อเทียบกับรถอื่นๆ
7. อีก 10 ปีข้างหน้า ถ้ารถมันยังเดิมๆอยู่ ราคาตกน้อยกว่าค่ายอื่นอย่างเห็นได้ชัดมาก ยิ่งสภาพดีๆ ราคาตกน้อย ถึงน้อยมากครับ ดูเหมือนตาเหยี่ยวตอนนี้ 10 กว่าปีแล้ว รถทำสภาพดีๆ ล้านกว่าบาท ก็ยังขายกันเยอะแยะ
8. ชอบที่เค้าใส่ใจรายละเอียดคนขับค่อนข้างมาก ไปจนถึงรายละเอียดเล็กๆ มากๆที่เอาใจคนขับ ทำให้ขับได้สบาย และรู้สึกปลอดภัย

นึกออกใหญ่ๆประมาณนี้ครับ ส่วนรายละเอียดอื่นๆ หาก จขกท. สงสัย หลังไมค์มาเลยครับ อยากรู้อะไร ผมจะตอบให้ทุกคำถาม

ปล. แนะนำไปลองขับซักรอบนะครับ เสรีไทย ออกมอเตอร์เวย์ไปกลับซักรอบ ตอนจังหวะขึ้นสะพาน หรือลอดสะพานกลับรถสังเกตุอาการรถดีๆครับ เอาง่ายๆเข้าด้วยความเร็วที่คุณเคยขับรถคันเดิมในโค้งประมาณนี้ แล้วจับอาการรถ สังเกตุความแตกต่าง ผมเชื่อว่าใครก็สัมผัสได้จริงๆนะ มันต่างกันเยอะ รับประกันแล้วจะนึกออกครับ
ปล.2 รถพวกนี้ ถ้าไม่ได้ลองขับจริงๆ เห็นแต่หน้าตา มันตอบไม่ได้ครับ เพราะอะไรแบบนี้แหละ ที่คนเข้าไม่ค่อยซื้อซูกัน เห็นหน้าก็บายแล้ว 5555+
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Ty ESC

5555
มาขำ แค่เห็นหน้าก็บายแล้ว

เปนงั้นจริงๆ