ผู้เขียน หัวข้อ: การที่กระจกรถโดนหินดีดแตกทุกปี ถือว่าเป็นความซวยส่วนตัวหรือว่าเป็นเรื่องปกติ  (อ่าน 6313 ครั้ง)

ออฟไลน์ LoveYouToo

• Full Member
คือว่ากระจกรถผมมักจะโดนหินดีดมาจากรถคันหน้า จนทำให้กระจกหน้าแตกอยู่เป็นประจำ >:( ใช้รถอยู่ 3คัน โดยทุกปีจะต้องมีกระจกแตก บางปีโดน2ครั้ง บางทีถือว่าโชคดีหน่อย พึ่งโดนหินแตกไป ไม่กี่วันต่อมาก็โดนอีกแผล :'((นับ 1แตก) ผมเลยสงสัยว่าผมซวยกว่าคนทั่วไปหรือไม่ หรือว่าเป็นอัตราการแตกที่อยู่ในเกณฑ์ปกติ :( ส่วนใหญ่ที่โดนหินดีดไม่ใช่ถนนหลวงไปต่างจังหวัดนะครับ แต่จะเป็นบนทางด่วน มอรเตอร์เวย์ หรือแม้แต่ถนนในสนามบินสุวรรณภูมิ และรถที่ดีดหินใส่ก็ไม่ใช่รถบรรทุกด้วย แต่เป็นรถเก๋งบ้างกระบะบ้าง

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
ถ้าโดนปีละ 1-2 ครั้ง ทุกปีทุกคันแบบนี้ ก็ถือว่า บ่อยกว่าคนอื่นอยู่นะ แต่มันขึ้นกับลักษณะการใช้งานด้วยครับ
ถ้าคนขับต่างจังหวัดบ่อยๆ บางคนขับทุกวัน ก็มีโอกาสโดนมากกว่าคนขับในเมือง หลายเท่าตัว

ออฟไลน์ oak7070

น่าจะเป็นเพราะการชอบขับรถจี้ตูดคันหน้ามากกว่าครับ  ยิ่งถนนต่างจังหวัดเศษหินจะเยอะด้วยครับ  ลองขับรถทิ้งช่วงจากคันหน้าให้ห่างขึ้นน่าจะเกิดเหตุการแบบนั้นน้อยลงครับ

ออฟไลน์ mamaman

1.เส้นทางที่คุณใช้ มีหินมาก
2.รถที่ ดีดหินใส่คนอื่นได้ ส่วนใหญ่เป็น กะบะ รถบรรทุก
3.คุณขับเร็ว ในจังหวะที่หินกระเด็นมา
4.ขับเร็วจี้ดาก ระองศา ที่หินเหินมาชนได้
5.ซวย เจอรถ ที่เร่งแซง เหยียบหินมาโดน ( อันนี้ป้องกันยากมาก )

ผมใช้ รถ สาม คัน
เจอ หินดีดใส่ บริเวณ เดิมทั้งสามคัน
เนื่องจาก เร่งแซงสิบล้อ แต่มันดีดออกข้างหลังแนวทะแยง ไม่ได้ดีดจาก ตูดรถมานะครับ

วิธีป้องกันตัวเอง

เว้นระยะห่างจาก คันหน้า ในพื้นที่
เห็นว่าปลอดภัยจึงแซง

วิธีป้องกันคนอื่น
ถ้ารู้ ว่ารถ ตัวเองสูง อย่าวิ่งเร็วหรือเร่งแซง ชาวบ้าน ในบริเวณ ถนนที่มีหินเยอะ

ในนี้ อาจมีหลายคนที่เหยียบหินไปทำกระจกคนอื่นแตกโดยไม่รู้ตัว

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
รถผมหน้าลายไปหมดละครับ วิ่งต่างจังหวัด ละก็รอบนอกเป็นหลัก ;D ;D ;D

มีไว้ใช้งานครับ อย่าคิดมาก

ชี้แจงเพิ่มเติมครับ

ไม่ได้แตกทุกคันทุกปีนะครับ แต่เวียนกันแตก แต่เฉลี่ยแล้วใน 1ปี จะต้องมีสักคันที่กระจกแตก
แตกตอนเดินทางไปต่างจังหวัด 2ครั้ง(รถบรรทุก คนละเลน) แตกบนมอร์เตอร์เวย์ 2ครั้ง(กระบะยกสูง คนละเลน) ทางด่วน 1ครั้ง(SUV เลนเดียวกัน) และแตก 1ครั้งในสนามบินสุวรรณภูมิ(เทียน่า เลนเดียวกัน)

ปกติผมไม่ได้ขับจี้คันหน้าครับ เมื่อดูจากระยะที่ผมเว้นกับรถคันหน้าแล้ว ออกจะมากกว่าค่าเฉลี่ยของคนทั่วไปสักเล็กน้อยด้วยครับ เพราะผมมักโดนคันหลังกดดันให้ชิดระยะกับคันหน้า(ไม่ได้ขับช้าแช่แต่ขับตามกันเป็นขบวน) ยกเว้นตอนออกตัวไฟแดงนะครับ ยอมรับเลยว่าขับค่อนข้างจี้และเร็ว เพราะต้องการให้รถด้านหลังผ่านไฟแดงได้เร็ว

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
ผมว่าดวงซวยมากกว่าคนอื่นครับ  :'( :'(

ผมขับรถมา 18 ปี ใช้รถ 7 คัน .. โดน 1 ครั้ง เท่านั้นครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ HYDE--

ส่วนใหญ่ หินจะมาจาก รถใหญ่ครับ ถ้าเจอรถใหญ่ ก็รีบหลบทันที หลบไม่ได้ก็ทิ้งระยะให้ไกลๆ เลย

ออฟไลน์ Nikle_pk

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Buffy

ผมว่า คุณไปเจอความบังเอิญที่มีสัดส่วนน้อยมากครับ

ถนนเส้นนั้นเวลานั้น รถขับตามหน้าขณะนั้น หินที่กระเด็นขนาดเท่านี้ แรงปะทะจากการเร็วรถคุณ

ทุกอย่างลงตัวกันเหมาะเจาะพอดี

ออฟไลน์ kreaninw

ของผม Mazda 3 ถอยมาอาทิตย์แรก โดนหินดีดใส่ กระจกหน้าร้าวไปครึ่งบานเลยครับ

ออฟไลน์ maggie

คิดซะว่าเป็นเรื่องปกติก็ได้ครับจะได้สบายใจ ตัวผมเองขับรถมา16-17ปี ปะยางทุกปี ปีละ2-3ครั้ง โดนตะปูตำตลอด บางปีโดนไป6-7ครั้ง เมื่อ2ปีก่อนทางไปทำงานต้องผ่านแยกมไหสวรรค์ตอนเริ่มขุดอุโมงค์ เส้นเดียวโดนไป 3 ดอกปีนี้2558 เพิ่งผ่านมาได้8วัน โดนไปแล้วครับ 1 ดอก ปะจนชิน สนิทกะร้านปะยางไปแล้ว

ออฟไลน์ dekdemo

คุณพ่อของผม แนะให้ผมคอยฉีดน้ำหน้ากระจกบ้าง หากรถวิ่งตอนกลางวันตากแดดนานๆ ผมถามว่าทำไม พ่อบอกว่า ช่วยคลายความร้อนให้กับกระจก เพื่อลดความเสี่ยงกระจกแตกจากหินดีดใส่

ไม่ทราบว่าจริงหรือไม่ ผมก็คอยหมั่นทำเสมอ

ออฟไลน์ mamaman

คิดซะว่าเป็นเรื่องปกติก็ได้ครับจะได้สบายใจ ตัวผมเองขับรถมา16-17ปี ปะยางทุกปี ปีละ2-3ครั้ง โดนตะปูตำตลอด บางปีโดนไป6-7ครั้ง เมื่อ2ปีก่อนทางไปทำงานต้องผ่านแยกมไหสวรรค์ตอนเริ่มขุดอุโมงค์ เส้นเดียวโดนไป 3 ดอกปีนี้2558 เพิ่งผ่านมาได้8วัน โดนไปแล้วครับ 1 ดอก ปะจนชิน สนิทกะร้านปะยางไปแล้ว

เคยสงสัยมั้ย ว่าตะปู ยาว 4 นิ้ว มาปักยางรถเราได้ไง
เคยสงสัยมั้ย ว่าลวดเชื่อมยาว  5 นิ้วมันตั้งบนถนนได้ยังไง

ไอ้พวก ร้านปะยางมันชอบ วางเรือใบครับ พวกxxxxxxx

ออฟไลน์ maggie

เคยสงสัยมั้ย ว่าตะปู ยาว 4 นิ้ว มาปักยางรถเราได้ไง
เคยสงสัยมั้ย ว่าลวดเชื่อมยาว  5 นิ้วมันตั้งบนถนนได้ยังไง

ไอ้พวก ร้านปะยางมันชอบ วางเรือใบครับ พวกxxxxxxx

หนักสุดที่เคยโดนคือเมื่อราวๆสิบปีก่อนคุณลุงผมขับ w124 ขับๆอย่ดีๆ ก็มีเสียดังโครงๆๆๆ แล้วรถก็เป๋ พอจอดรถเข้าซ้ายเจอล้อหลังซ้ายแบนติดถนน ถอดล้อออกมาเจอประแจตัวเบอเร่อ ทะลุยางแล้วก็ทะลุแม็กเข้าไปอีก เหตุการณ์นี้ทำผมงงสุดเลย มันเข้าไปได้ไง เสียดายรูปหายไปแล้ว ไม่งั้นได้เอามาโชว์แน่ๆ

ออฟไลน์ Lancer

อยู่ที่ว่าวิ่งที่ไหนครับ ถ้าใช้งานปกติทั่วไปแล้วจะโดน มันก็ไม่แปลกครับ รถเยอะ วิ่งเร็ว วิ่งนาน โอกาสก็เยอะ
อย่างผมนี่วิ่งโซนที่มีรถบรรทุกวิ่งเยอะ ถึงจะเว้นหรือไม่เว้นข้างหน้าก็โดนได้ ลายไปหมดเลยครับหน้ารถ อาทิตย์ละเกิน 5 เม็ด(ที่กระจก) แต่โดนเม็ดเล็กๆซะส่วนใหญ่

แต่ถ้าคุณแค่วิ่งไปจ่ายตลาดแล้วยังโดนดีดแตกเป็นประจำๆๆๆๆๆๆ อันนั้นคือ ซวยของจริงครับ  ;D

ออฟไลน์ Eak

• Jr. Member
  • **
ผมขับเส้นมอเตอร์เวย์พัทยา นิสส้นทีด้า 4ปีเจอไป 13 บานครับ เปบี่ยนจนสนิทกับช่างเลย

ผมขับเส้นมอเตอร์เวย์พัทยา นิสส้นทีด้า 4ปีเจอไป 13 บานครับ เปบี่ยนจนสนิทกับช่างเลย

โห! มีคนโดนหนักกว่าผมอีก เส้นทางที่ใช้มีผลมากจริงๆ เพียงแต่ของผมเกิดเหตุคนละสถานที่
ผมก็เคยโดนแถวพัทยาเหมือนกันครับ มาจากกระบะดีแมก โดนทีแรกนึกว่าโดนยิง เพราะเสียงดังที่สุดเท่าที่เคยโดนมา ตอนแรกเป็นแค่หลุมเล็กๆ ขับรถต่อไปอีก 2-3 km ร้าวไปครึ่งบานเลยครับ

พออ่านโพสคุณ maggie สบายใจขึ้นทันทีเลยครับ ขอบคุณนะครับ
ผมคงจะซวยคนละด้านกับคุณ maggie เพราะตั้งแต่ผมขับรถมาในระยะเวลาพอๆกับคุณ maggie รถผมไม่เคยมีปัญหายางรั่ว ยางแบน เลยอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2015, 17:06:47 โดย LoveYouToo »

ออฟไลน์ YenChar

ขับรถมาเกือบ 10 ปี
โดน 2 ครั้ง ร้าวนิดหน่อย ยังไม่ได้ซ่อม

เคสคุณ ถือว่าซวยครับ แต่ก็แล้วแต่พื้นที่

ออฟไลน์ CCPX

• **
เว้นระยะจากคันหน้าพอประมาณ ก็มีที่กระจกเป็นหลุมลงไปนิดนึง ไม่ถึงกับร้าวครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เวนระยะก็ไม่มีประโยชน์ผมวิ่งเส้นเลี้ยงเมืองชลบุรีบ่อย เจอ 18 ล้อวิ่งขวาจนเป็นปกติหรือ

เจอบรรทุกวิ่งปิด4 เลนก็มี ส่วนใครวิ่งไปพัทยาต่อ นั้นสุดซวยครับ หินดินทั้งนั้น

แต่แปลกผมไม่ย้กเจอตร. ตามเส้นนี้เลย

ออฟไลน์ Darkart

เรื่องปกติ
วิ่งตามจังหวัดถนนเส้นไหนเจอสิบล้อ หกล้อ และกระบะเยอะ  จะเจอหินดีดใส่ได้ ยิ่งตอนเซงเจอบ่อยครับ
หรือถนนที่มีเศษหินอยู่ตามไหล่ทาง
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ udis

ผมไม่เคยโดนเลย สงสัยผมดวงดี แถวบ้านรถใหญ่เพียบครับ
ผมสังเกต เว้นระยะ และแซงให้ไว ให้ขาดตามหลายคนแนะนำครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
น่าจะเรื่องปกติครับ ยิ่งใช้เยอะยิ่งมีโอกสเยอะ

แต่ส่วนตัวไม่ค่อยโดนนะ

ออฟไลน์ Highway Star

ของผมนี่ก็เคยโดนนะแต่นานามาแล้วมันเป็นแค่เศษเล็กๆชั้นนอกที่หลุดมา ก็เลยไม่เปลี่ยนกระจก ใช้มาหลายปีแล้วหลังจากนั้นไม่เคยโดน

ออฟไลน์ bs

ในรอบ 3 ปีที่ผ่านมา
Jazz ge บานหน้า 3 บาน ด้านคนขับ 1 บาน
Commuter บานหน้า 1 บาน ครับ :'(
2003 toyota soruna vios 1.5 E mt            2008 honda click-i
2011 new nissan march 1.2 cvt 
2012 honda jazz ge 1.5 s at white
2013 honda click 125i >>> nv350

ออฟไลน์ neung23

รถผมวิ่ง กทม และ รอบนอกๆชานเมือง ออก ตจว ปีละครั้ง 5ปีไม่เคยโดน อย่างมากกันชนเป็นจุดๆโดนหินดีด

พี่ผมวิ่งเลี่ยงเมืองชลบุรี พนัสนิคม แหลมฉบัง ปีนี้ปีเดียว 3 แผ่นแล้วคับ -*-
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ jajaboss

ซวยครับ teana วิ่งปีละแสน 3 ปีไม่เคยโดนหินแตกเลย ถ้าไม่ใช่เพราะขับจี้ไปก็คงเป็นเพราะกระจกเปราะรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ yoyoyo

• **
คิดว่าขึ้นกับสภาพถนนว่ามีกรวด ก้อนหินมากน้อยแค่ไหน และจำนวนรถใหญ่ ที่วิ่งเป็นประจำ ครับ

ผมใช้เส้นกาญจนาฯ จากบางประอินมารามอินทรา มาเกือบ10ปี แล้ว ไม่เคยโดนหินดีดใส่กระจกถึงขนาดเป็นหลุมเล็กๆหรือแตกร้าวเลย

แต่ช่วงที่มีการปรับปรุง ถนนตั้งแต่ปีที่แล้ว Lancer คันเก่า โดนทีเดียวร้าวครึ่งบาน ส่วน Teana ถอยมาได้ไม่ถึงปี กระจกหน้ามีหลุมกระเทาะเล็กๆแต่มองเห็นชัด 12 แห่งแล้ว

ออฟไลน์ prayalone

• **
มีโดนเรื่อยๆนะ แต่มักเล็ก โดนกระจังหน้าเป็นส่วนใหญ่กระจกไม่เคยแตก