ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาน้ำมันแบบนี้ ระหว่าง SKYACTIVE-D 1.5 และ SKYACTIVE-G 1.3 เลือกอะไรกันครับ  (อ่าน 10747 ครั้ง)

ออฟไลน์ tsingtho

• Jr. Member
  • **
สมมติว่า เดือนนี้ Mazda เปิดตัว Mazda 2 ทั้ง 2 เครื่องยนต์ คือในแบบ
ดีเซล SKYACTIVE-D 1.5 และ เบนซิน SKYACTIVE-G 1.3
โดยที่อัตราการบริโภคน้ำมันจากข้อมูลการทดสอบจากเว็บ Mazda เป็น 26.4 กม/ลิตร และ 24.6 กม/ลิตร ตามลำดับ
(ในการใช้งานจริงๆ อาจต่างกันนิดเดียว)
ในขณะที่ราคาน้ำมันในปัจจุบัน แก๊สโซฮอลล์ E20 มีราคาถูกกว่า ดีเซล ซะอีก
แต่...ถ้าราคาของตัวเครื่องดีเซล สูงกว่าตัวเบนซินซัก 4-5 หมื่น ในแต่ละรุ่น
ผมว่า คนที่อยากลองรถเล็กเครื่องดีเซลก็คงคิดหนักเหมือนกันนะครับ  :D

ออฟไลน์ Blackforlife

• Sr. Member
  • FAST IS GOOD
สิ่งที่ต่างชัดเจนคือ แรงบิดครับ นั่นหมายถึงความสนุกด้วย
N/A  

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ถ้าไม่ชอบเรื่องเสียงก้เบนซินดีกว่าแต่ชอบแบบแตะๆแล้วดึงต้องดีเซลเท่านั้น

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
D เท่านั้น เน้นขับสนุก
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ดีเซลจะขับสนุก ต้อง เมนวลเท่านั้น
ไม่รู้มาสด้า SKYACTIVE-D 1.5 จะใส่เกียร์แบบไหนมา

MacH1

ออฟไลน์ vantipz

D เท่านั้นครับ ผมขับขึ้นเขาบ่อย G ไม่น่าตอบโจทย์

ออฟไลน์ neutrino

ต้องคิดให้ไกลด้วยว่า ราคาน้ำมันจะเป็นแบบนี้นานแค่ไหน

ออฟไลน์ leenawat_sri

• Full Member
ต้องคิดให้ไกลด้วยว่า ราคาน้ำมันจะเป็นแบบนี้นานแค่ไหน

เห็นด้วยคับ  สถานการณ์ตอนนี้ คาดเดาอีก ปีสองปีไม่ได้เลย ว่า E10 E20 E85 Diesel NGV LPG ราคาตะไปอยู่แถวไหน

ได่รถใหม่มา คิดจะติดแก้ส เลยต้องหหยุดไว้ก่อนดูท่าที

promt

ถ้าเอาราคาน้ำมันเป็นหลัก

ราคาน้ำมัน ตอนนี้ มันชั่วคราวครับ

อย่าพึ่งฟันธง เพราะจะทุกข์ใจไปหลายปี

ออฟไลน์ Staples

ผมไม่คาดหวังว่า 1.3 มันจะมาเร็วๆ นี้อะครับ ขนาด Mazda 3 1.8 ที่บอกจะมา ป่านนี้ยังไม่มาเลย

ออฟไลน์ Tig

• **
1 ดูจากอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันไม่ต่างกันมากครับ แล้วรคาเบนซินจะกลับมาแพงหรือป่าว ?
2 d 1.5 กับ g 1.3 น่าจะแรงพอกันครับ ผมว่าประมาณเท่า m2 1.5 ตัวปัจจบันนี้แหลัครับ เพราะเพราะว่าเครื่องดีเซลต้องใหญ่กว่าเครื่องเบนซินถึงได้แรงออกมาเท่ากัน ส่วนที่น่าจะแรงเท่ารุ่นปัจจุบันหรือแรงกว่านิดหน่อย เพราะเป็นเครื่องแบบ skyactive
3 ผมมั่นใจว่ายาวๆ นำ้มันดีเซลไม่น่าแพงกว่าเบนซินนะ ส่วนต่างที่ว่ามาก็น่าสนใจ
4 ดีเซลสำหรับรถเก๋งเล็ก เป็นอะไที่น่าสนใจ อะไรที่ใหม่ๆ ทำให้ทั้งรถ+ คนขับ น่าสนใจยิ่งขึ้น เป็นผมจะเลือก d 1.5 อย่างไม่ต้องสืบเลยละ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
ผมชอบแรงบิดเครื่องดีเซลมากกว่าครับ  ขับสนุกกว่า

ยิ่งสำหรับรถเล็ก น้ำหนักเบาแบบนี้ด้วยแล้ว...ผมว่าแรงบิดพาไปได้ไกลกว่า รถกระบะดีเซลทั่วไปเสียอีก

รถเครื่องเบนซินที่ผมขับแล้วสนุก คือ เครื่อง 1.8-2.0 ขึ้นไป ไม่ก็ต้องมีติด Turbo มา ....ถ้าต่ำกว่านี้ ผมเลือก Diesel นะ ถ้ามีทางเลือกให้

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ขับในเมืองรถติด ออกตัวบ่อย 1.5D ประหยัดกว่าครับ

np72

ออฟไลน์ vantipz

1 ดูจากอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันไม่ต่างกันมากครับ แล้วรคาเบนซินจะกลับมาแพงหรือป่าว ?
2 d 1.5 กับ g 1.3 น่าจะแรงพอกันครับ ผมว่าประมาณเท่า m2 1.5 ตัวปัจจบันนี้แหลัครับ เพราะเพราะว่าเครื่องดีเซลต้องใหญ่กว่าเครื่องเบนซินถึงได้แรงออกมาเท่ากัน ส่วนที่น่าจะแรงเท่ารุ่นปัจจุบันหรือแรงกว่านิดหน่อย เพราะเป็นเครื่องแบบ skyactive
3 ผมมั่นใจว่ายาวๆ นำ้มันดีเซลไม่น่าแพงกว่าเบนซินนะ ส่วนต่างที่ว่ามาก็น่าสนใจ
4 ดีเซลสำหรับรถเก๋งเล็ก เป็นอะไที่น่าสนใจ อะไรที่ใหม่ๆ ทำให้ทั้งรถ+ คนขับ น่าสนใจยิ่งขึ้น เป็นผมจะเลือก d 1.5 อย่างไม่ต้องสืบเลยละ

ตัว1.5ดีเซล แรงกว่าตัว 1.5เบนซินปัจจุบันมากๆครับ ดูจากคลิปได้ครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,42232.0.html

ออฟไลน์ johnlee

ผมไม่เชื่อว่า เบนซิน1300 จะประหยัดกว่าอีโค่คาร์ในปัจจุบัน เพราะผมขับอีโค่ ทำได้ 18-19 เอง ขับทั่วไปในชีวิตประจำวัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2015, 14:48:51 โดย johnlee »
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

keanetona

ถ้าราคาเท่ากัน ขอเทสไดรฟ์ก่อน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ต้องขอลองเทสก่อนครับ แต่ถ้าให้เลือกเลย ชอบดีเซลมากกว่า

ออฟไลน์ whoami

ถ้าต่างกัน 4-5 หมื่นยอมกัดฟันไปดีเซลครับ

ออฟไลน์ xtrarach

• **

ทำไมถึงคิดว่าเครื่อง diesel turbo ต้องใหญ่กว่าถึงจะสู้เบนซินได้หรอครับ
ถ้าดูแต่แรงม้า ม้าเบนซินเฉยๆมันสู้ ม้าดีเซลเทอโบที่มีโคตรแรงบิด หรือม้าเบนซินมี turbo ไม่ได้นะ
(ความเห็นส่วนตัว ผิดถูกขออภัย)

ออฟไลน์ jones

ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ chatphon

• **

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ระยะยาวต่อไปราคาน้ำมันจะไม่ใช่แบบนี้..
และการดูแลรักษาดีเซลก็ยังดูแลง่ายครับ..
เลือก Diesel ครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Nut_K

ขอเลือก diesel ครับ เทียบจาก BT-50 2.2 hi-racer 4 ประตูกับ City 1.5 SV ของผมแล้วภาพรวม City ประหยัดกว่าแค่นิดๆเองครับ ขนาด + น้ำหนักแทบไม่มีผลอะไรเลย

ยิ่งถ้าเครื่อง 2 ตัวนี้มาอยู่ในตัวถังเดียวกันแล้วน่าจะยิ่งเห็นผลชัดเจน เพราะคงไม่มีขับรถทางโล่งๆแบบที่ทาง Mazda เคลมได้ตลอดหรอกครับ

ออฟไลน์ Highway Star

ขอเลือกดีเซลละกันครับ ในทฤษฏีอัตราสิ้นเปลืองอาจจะต่างไม่มากแต่เชื่อว่าขับจริงดีเซลจะดีกว่าชัดเจนเพราะไม่ต้องกดคันเร่งจมลากรอบแตะนิดเดียวก็พุ่งแล้ว แถมความทนทานยังไงก็ดีกว่า แม้ว่าตอนซื้อจะแพงกว่าพอสมควรแต่ตอนขายยังไงราคาก็ดีกว่าแน่ๆครับ

ออฟไลน์ belkw202

Re: ราคาน้ำมันแบบนี้ ระหว่าง SKYACTIVE-D 1.5 และ SKYACTIVE-G 1.3
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 21:43:52 »
ขอเลือกเบนซินครับ
ตอนขับ cx5 2.2 ผมรู้สึกเฉยๆ เป็นเครื่องดีเซลที่ดี แต่ไม่ได้ว้าว
พอขับ 2.5 (แล้วที่บ้านก็เสียตัง) รู้สึกว่าเออมันต้องแบบนี้สิ
ก็เลยคิดว่า 1.3g อาจจะมีอะไรให้อึ้งได้ครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ SM.

ต้องอย่าลืมดูราคาที่ต่างกัน กับ ระยะทางที่ใช้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ยังไงก็ Diesel
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ [J]e[w]

ถ้าราคาต่างกันเป็นหลักแสนอย่างบีเอ็มผมจะไปเบนซิน
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!