ผู้เขียน หัวข้อ: Teana เหมือน Sylphy แล้วแป๊ก .... ถ้าถึงคิว Mazda 6 ล่ะ ?  (อ่าน 11526 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ยอดขาย Teana ย่ำแย่เหลือทน สาเหตุใหญ่ๆ
ก็เรื่องความที่มันเหมือน Sylphy มากเหลือเกิน
กับเรื่องความสบายที่หายไป

แล้วถ้าถึงคิว Mazda6 เข้ามาขาย. ด้วยความ
ที่มันเหมือน Mazda3 มากๆ พี่ๆเพื่อนๆคิดว่า
Mazda6 ยอดขายจะเป็นยังไงครับ

ปล.เพิ่งเจอรถกัมพูชามาวิ่งแถวบ้าน
มันสวยมากเลยครับ ทีแรกก็นึกว่า 3
แต่มันใหญ่กว่า พอใกล้ๆอ้าว 6 นี่เอง
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
Re: Teana เหมือน Sylphy แล้วแป๊ก .... ถ้าถึงคิว Mazda 6 ล่ะ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 15:17:43 »
ยี่ห้อไม่ใช่รถตลาด ก็คงขายออกแค่แฟนพันธ์แท้ครับ

ออฟไลน์ beebird

Re: Teana เหมือน Sylphy แล้วแป๊ก .... ถ้าถึงคิว Mazda 6 ล่ะ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 15:20:35 »
รักนะ แต่อย่ามาเลยครับ ให้อยากๆไปงั้นแหละดีแล้ว บ้านเราตลาด D-Seg นี้มันเหนื่อยจริงๆครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 15:30:31 »
แป๊กแน่นอนครับ ไม่ใช่เพราะมันหน้าตาเหมือนน้องๆหรอกครับ แต่เพราะมันยังมีแฟนพันธ์แท้อยู่ไม่เยอะต่างหาก  teanaก็จัดอยู่ในข่ายเดียวกัน

แฟนๆของสองค่ายนี้รวมตัวกันอย่างหนาแน่นในHLMครับ  ข้างนอกหาไม่ค่อยเจอ ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2015, 16:27:58 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 15:45:40 »
Teana 2 รุ่นก่อนหน้าปัจจุบัน ผมเห็นบ่อยมากนะ
แต่พอเป็นตัวปัจจุบัน....เจอ Subaru XV ยังเยอะกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 15:49:02 »
เก็บไว้บนหิ้งหน่ะดีแล้ว

;D ;D ;D

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 15:54:39 »
ชะตากรรมไม่น่าต่างกัน mazda 6 ผมว่าท้ายไม่ลงตัวเท่า Mazda 3 ด้วยเหนื่อยแน่แต่ผมว่ามาสด้าคงไม่ซีเรียสมากยังไงมาเลก้เป็นฐานผลิตส่ง โซนออสเตรเลียอยู่ละ นำเข้ามาขายไทยหน่อยขายได้เยอะก้สั่งเยอะ น้อยก้สั่งน้อย

คงไม่ได้ทำตลาดยืนยาวแบบ Camry Accord Teana ราคาก้คงมาประมาณ D segment ตัวทอปๆ

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 15:55:59 »
ผมว่าคัมรี่ใหม่หน้าเป็นแบบวีออสเลยครับ หนักกว่าอีกยังไม่มีคนบ่น

ออฟไลน์ aod

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 16:14:21 »
ผมว่าคัมรี่ใหม่หน้าเป็นแบบวีออสเลยครับ หนักกว่าอีกยังไม่มีคนบ่น

ไม่ใช่รถตลาด ทำอะไรก็ผิดครับ  ;D

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 16:18:59 »
แป๊กมั้ยไม่รู้ แต่รู้ว่ามันไม่คุ้มที่จะนำเข้ามา ทั้งที่อยากให้เข้าก็เหอะ

ยอดขาย d-segment แลดูมันไม่ชวนให้ได้กำไรอะไรเลย

ออฟไลน์ Elextons

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 16:26:56 »
ถ้า ทำรุ่นใหญ่ก่อน

แล้วรุ่นเล็กออกมาหน้าตาเหมือนกัน

แบบนี้ไม่โดนด่า ชมอีกด้วยซ้ำ

แต่ถ้าออกรุ่นเล็กมาก่อน

แล้วรุ่นใหญ่ก๊อปหน้าตาไป

สังเกตว่า อันนี้ส่วนใหญ่ จะยี้ครับ

2007 Honda Civic FD 1.8E AT/AS
2014 BMW F30 320i

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 16:30:17 »
แป๊กแน่นอนครับ ไม่ใช่เพราะมันหน้าตาเหมือนน้องๆหรอกครับ แต่เพราะมันยังมีแฟนพันธ์แท้อยู่ไม่เยอะต่างหาก  teanaก็จัดอยู่ในค่ายเดียวกัน

แฟนๆของสองค่ายนี้รวมตัวกันอย่างหนาแน่นในHLMครับ  ข้างนอกหาไม่ค่อยเจอ ;D ;D ;D

ชอบ comment นี้จัง แต่
แฟนพันธุ์แท้รวมตัวกันหนาแน่นใน HLM ไม่ใช่ สองค่าย ครับ  มันต้องสามค่าย  Mazda + Nissan + Subaru  ข้างนอกหาไม่เจออีกเช่นกัน ;D ;D ;D
ไม่ใช่แบรนด์พวกนี้ไม่ไดีนะครับ  แต่มันเหมาะเป็นรถคันที่สอง  หรือ เบื่อแบรนด์ตลาดแล้ว  ลูกค้าแบรนด์ตลาด จึงกล้าเข้ามาลอง

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 16:40:06 »
cx-3 ก็พอครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 16:43:36 »
ถ้ามา ก็คงพอขายได้แหละครับ เพราะมาสด้าก็โฆษณาตัวเองเน้นความสปอร์ตอยู่ตลอด

ต่างจากนิสสัน ที่อยู่ในสายหรูมาตลอด(ในไทย) พอTeanaใหม่ ดันไม่พัฒนาต่อ แต่กลับเอา Altima มาแปะป้ายขายดื้อๆ แล้วพยายามหรู มันก็ได้แค่นี้แหละครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 16:44:00 »
แป๊กแน่นอนครับ ไม่ใช่เพราะมันหน้าตาเหมือนน้องๆหรอกครับ แต่เพราะมันยังมีแฟนพันธ์แท้อยู่ไม่เยอะต่างหาก  teanaก็จัดอยู่ในค่ายเดียวกัน

แฟนๆของสองค่ายนี้รวมตัวกันอย่างหนาแน่นในHLMครับ  ข้างนอกหาไม่ค่อยเจอ ;D ;D ;D

ชอบ comment นี้จัง แต่
แฟนพันธุ์แท้รวมตัวกันหนาแน่นใน HLM ไม่ใช่ สองค่าย ครับ  มันต้องสามค่าย  Mazda + Nissan + Subaru  ข้างนอกหาไม่เจออีกเช่นกัน ;D ;D ;D
ไม่ใช่แบรนด์พวกนี้ไม่ไดีนะครับ  แต่มันเหมาะเป็นรถคันที่สอง  หรือ เบื่อแบรนด์ตลาดแล้ว  ลูกค้าแบรนด์ตลาด จึงกล้าเข้ามาลอง

เห็นด้วยครับ

ตลาดมันเล็กเอามาก็ไม่คุ้ม

ตั้งไว้สวยๆดีละ อย่าเอามาเลย

เก็บพลังไปเล่นcx3 ทำราคา ทำดอกต่ำ ลุยในตลาดที่พอสู้ได้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 16:49:30 »
6 มา ผมว่าไม่นาจะขายได้เยอะนัก
คิดถูกแล้วที่ไม่เอามาขาย หรือ เอามาขายขำๆแบบจำนวนจำกัด จะคุ้มรึเปล่า

Teanaเป็นอะไรที่น่าสงสาร รถดี สวย ออฟชั่นล้นคัน ราคาก็ไม่ได้โอเวอร์
มาตกม้าตายตรงเหมือนSylphyเกินไป กับ เติมE85ไม่ได้

ว่าแต่เมื่อไหร่Nissanจะทำให้รถตัวเองเติมE85ได้ซะที มันยากตรงไหน ต้นทุนเพิ่มมากมายขนาดนั้นเลย น่าจะรู้ตัวแล้วนะครับว่ารถหลายรุ่นที่ขายไม่ค่อยออกเพราะเติมE85ไม่ได้ ผมว่ามีส่วนนะ คนซื้อไปเติมไม่เติมไม่รู้ แต่เลือกรถที่เติมได้ไว้ก่อน

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 17:00:31 »
แย่เช่นกันครับ ความเหมือนทีมาพร้อมกับการเปิดตัวรุ่นเล็กก่อน ชื่อชั้นก็ยังไม่เทียบเท่าอีก 2 แบรนด์ในคู่แข่งเดียวกัน
H.

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 17:25:17 »

สวัสดีใส้กรอกครับ บิ๊กไบท์ กับ ชีสไบท์

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 17:37:40 »
เห็น MB S Class กับ C Class ข้างบนแล้ว ผมนี่ อะหื้อไส้กรอกเลยครับ :D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 17:43:51 »
ถ้า ทำรุ่นใหญ่ก่อน

แล้วรุ่นเล็กออกมาหน้าตาเหมือนกัน

แบบนี้ไม่โดนด่า ชมอีกด้วยซ้ำ

แต่ถ้าออกรุ่นเล็กมาก่อน

แล้วรุ่นใหญ่ก๊อปหน้าตาไป

สังเกตว่า อันนี้ส่วนใหญ่ จะยี้ครับ

คริส แบงเกิล : @!#%$#&^*^%&%$#^$#@&^^%&%#%$$#%#

แต่ผมไม่ชอบดีไซน์เบนซ์ยุคนี้เลยแฮะ หน้ากลมๆมนๆเกินไป พาลนึกถึงสมัย W210 W220 W203

ออฟไลน์ Untouchable

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 18:20:36 »
ผมว่าปัญหาใหญ่สุดคือไม่ใช่ยี้ห้อตลาด

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 18:31:30 »
ขอนำเสนออีกทฤษฎีนึงครับ เพราะเราพูดกันเยอะพอสมควรแล้วเรื่องใครมาก่อนมาหลัง

เท่าที่สังเกตุตลาด D segment มานะครับ
ยอดรุ่นไหนจะวิ่งดีๆ ต้องได้รับความสนใจจากทั้งหนุ่มทั้งแก่ครับ

สังเกตุได้ว่า Teana รุ่นใหม่ในเว็บก็ไม่ได้โดนยี้ 100% มีแค่บางคนที่บ่น แนวรถไม่ใช่แนวแก่แบบรุ่นที่แล้ว ผลก็คือ เหลือ
กลุ่มตลาดเล็กนิดเดียว เพราะคนอายุไม่เยอะยังไม่มีกำลังซื้อ ยกตัวอย่างเช่น คนในเว็บนี้หลายๆคนชอบ แต่ไม่ได้ซื้อ อาจจะอายุน้อยหรือ...

ถูกดึงดูดไปหา Honda เพราะโลโก้ H แทบจะผูกขาดตลาดวัยรุ่นคนมีตัง แถมผู้ใหญ่ คนมีอายุก็ชอบอีก ผลคือG9 ยอดถล่มทลาย

ส่วน Camry รุ่นใหม่มีรูปโฉมที่ดึงไปทางคนมีอายุอย่างเดียว ขาดสเน่ห์สำหรับวัยรุ่น ตรงข้ามกับ ACV40 ที่ชอบทั้งเด็กทั้งแก่

ผมว่าคนชอบรถแนว Teana. Mazda 6 เยอะนะ โดยเฉพาะวัยรุ่น วัยเพิ่งจบ แต่วัยรุ่นบ้านเราไม่ได้มีตังแบบที่อเมริกา
ผลก็คือที่อเมริกาขายดี แต่เอเชียยอดไม่เดิน เพราะผู้ใหญ่ท่านกำตังและกำลังซื้อส่วนใหญ่ไว้ทั้งหมด แถมยังมอง H T
ก่อนเท่านั้น

ผมเชื่อว่า Teana ถึงจะขายไม่ดี แต่อีกหน่อยตลาดมือสองน่าจะมีคนตามเก็บเยอะนะ คนที่ไม่มีตังในวันนี้ ก็รอซื้อมือสอง
ตอนนั้นคงอายุปาไป 40 กว่าได้มั้ง เพราะเค้ารู้ว่ารถมันดี แต่วันนี้เค้าไม่มีตังจะสอยมือหนึ่ง เศรษฐกิจก็ไม่ดีแบบนี้
ยากที่จะมีคนมาถอยมือหนึ่งรถอย่าง Teana Mazda 6

ถามว่าถ้าเป็น H T ล่ะ คนจะเทไปหาสองยี่ห้อนี้ เพราะเชื่อว่าจะเจ็บตัวน้อยกว่ายี่ห้อไม่ตลาด ไม่ว่าจะตอนซ่อมหรือตอนขายต่อ
สรุปเรื่องรุ่นเล็กรุ่นใหญ่ใครมาก่อนมาหลัง ผมว่ามันเป็นแค้ปัจจัยเล็กๆเอง ปัญหาอื่นๆ ดูใหญ่กว่านะ คหสต ครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 18:47:50 »
ปัญหาจริงๆหลักๆน่าจะมาจากภาพรวมใหญ่เลย
ที่ตลาดD segหดตัว ถูกทดแทนด้วยรถsegmentอื่น
เช่นSUV / utility Vehicleรถตู้

และตลาดD. Segญี่ปุ่นที่โดนC  segหนีตายขยายร่างพร้อมราคาค้ำอยู่ที่ล้านต้น
จนD segต้องเบ่งตัวให้ใหญ่ขึ้นอัดออปชั่นต้นทุนสูงขึ้น ราคาสูงขึ้น
แต่โดนC segยุโรปกดราคาสู้

แถมครอบครัวสมัยใหม่เล็กลง
คนยุคbaby boomerแก่จนบางคนเลิกขับรถหรือขับแจ๊สเก่าๆไม่แคร์
หนุ่มสาวยุคใหม่อยากได้รถแฟชั่นเล็กหลายคันมากกว่ารถใหญ่คันเดียว

มันเปนเทรนใหญ่ทั่วโลกเลยครับ
D Segจึงยอดหด

ทีนี้ พอยอดมันน้อยความคุ้มทุนน้อยราคายิ่งสูงอีกมันไม่คุ้มที่จะลงไปแข่งถ้าไม่แข็งพอ

ส่วนปัญหาโปรดักของนิสสันมันมาจากนโยบาย กับแนวทางผบห ไม่ฟังความคิดคนไทย
มาสด้าเคยเจบมาก่อนคงกลัว ไม่ตัดสินใจบุ่มบ่าม

ให้พี่โตพี่ฮอนเค้าเก็บยอดไปครับ
ดูสิครับถ้าD segมันสำคัญพี่โตคงไม่ใจเยนกว่าจะMCมาสู้
คงดูออกว่าทำไปก็ไม่ต่างมากเก็บยอดมาก็ได้อีกไม่กี่คันเพิ่มขึ้น
อัดโปรวีโก้ เดือนเดียวเท่าแคมรี่ขายทั้งปี

แคร์มั้ย ชิววววว

ออฟไลน์ nemus

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 18:59:07 »
เหนื่อยหน่อย พอได้ลุ้นแตะที่ 3

ต้องสู้กับค่านิยมล้วน ๆ

d-seg สมัยนี้ราคาขึ้นไปดัน premium c
คนที่ชม ที่พูดถึง เอาเข้าจริง ก็ไม่ซื้อ
ต่อให้ d-seg อัดอ๊อปชั่นแน่นๆ ก็เถอะ
ไป premium c กันหมด เพราะดูหรู ไฮโซ
ภาพลักษณ์ดีกว่า ในสายตาคนอื่น
ถึงเป็นตัวล่างสุด อ๊อปชั่นโล้นก็ตาม

คนที่เอา d-seg จริงๆ ก็ลังเล ศูนย์กับอะไหล่ ยังเป็นเรื่องที่กลัวอยู่
เลยเพลย์เซฟ ไป 2 ขาประจำกันเยอะ
ยกเว้นรถมีเอกลักษณ์ชัด เด้งออกมา
ประเภทขาใหญ่เค้าไม่เหมือน แบบตอน j32

ส่วนเรื่องหน้าตาเหมือนกับรุ่นเล็กในค่าย อยู่ที่ มาร์เก็ตติ้ง แล้วล่ะ
จะพรีเซ้นท์ไงให้ต่าง

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 19:01:53 »
แป้กชัวร์ครับ ถ้าจะมาควรออกก่อนมาสด้าสามครับ ไม่งั้นก็ชะตากรรมหนักหรือพอกับเทียนา คนซื้อเก๋งdsegหลายคนจะต้องมองถึงความภูมิฐานหรูหราหน้าตาจะไปเหมือนรถที่ถูกกว่าไม่ได้มันดูไม่หรู ส่วนคนที่ชอบคือวัยรุ่นหรือวัยกลางคนที่ชอบสปอร์ตกำลังทรัพย์ก็อาจไม่ถึงแต่คนที่กำลังทรัพย์ถึงอาจไม่ซื้อก็ได้ แถมหลายคนที่เชียร์ให้มาแต่ถ้าพอมาสด้า6มาจริงๆก็ช่วยอุดหนุนเค้าด้วยนะครับ อย่าให้รู้นะว่าไปซื้อแคมรี แอคคอร์ดหมด

ปล ผมก็อยากให้มานะ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 19:26:23 »
เสริมอีกนิดว่า ตอนนี้โดยรวมยอดขายรถหายไปครึ่งนึงนะครับ
แม้แต่โตโยต้าก็เครียดครับ แต่ในตลาดยังมีบางรุ่นที่ยืนพื้นได้ สร้างยอดเป็นกอบเป็นกำได้
เพราะตัวรถโดนใจตลาดจริงๆ เช่น Altis Yaris HRV เป็นต้น ซึ่งส่วนหนึ่งก็ไปดึงกำลังซื้อมาจากรุ่นอื่นที่อ่อนแอกว่าด้วย

Teana ถ้าผมจำไม่ผิด รุ่นที่แล้วทำยอดได้ต่อเดือน 800 คัน แบบว่าเฉลี่ยๆ เท่าที่จำได้นะครับ
สภาวะตลาดตอนนี้หารสอง เท่ากับ รุ่นใหม่ควรจะขายได้ 400 แต่เนื่องจากเป็นรถไม่ตลาด
คนในภาวะเศรษฐกิจไม่ดีเค้าไม่ซื้อรถตลาด น่าจะหดไปอีก 200-300
สรุปเหลือแค่ 100 เศษๆ

อ้อยังมีที่ว่าแฟน Teana เก่า เมินรุ่นใหม่ ผมให้ลบไปอีก 50
ดังนั้นยอดน่าจะสวิงระหว่าง 60-70 คัน ไปถึง 120-130 คันต่อเดือน ก็อย่างที่เป็นอยู่ประมาณนั้น

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 19:44:12 »
6 มา ผมว่าไม่นาจะขายได้เยอะนัก
คิดถูกแล้วที่ไม่เอามาขาย หรือ เอามาขายขำๆแบบจำนวนจำกัด จะคุ้มรึเปล่า

Teanaเป็นอะไรที่น่าสงสาร รถดี สวย ออฟชั่นล้นคัน ราคาก็ไม่ได้โอเวอร์
มาตกม้าตายตรงเหมือนSylphyเกินไป กับ เติมE85ไม่ได้

ว่าแต่เมื่อไหร่Nissanจะทำให้รถตัวเองเติมE85ได้ซะที มันยากตรงไหน ต้นทุนเพิ่มมากมายขนาดนั้นเลย น่าจะรู้ตัวแล้วนะครับว่ารถหลายรุ่นที่ขายไม่ค่อยออกเพราะเติมE85ไม่ได้ ผมว่ามีส่วนนะ คนซื้อไปเติมไม่เติมไม่รู้ แต่เลือกรถที่เติมได้ไว้ก่อน

อันนี้ผมไม่รู้ว่าจริงหรือไม่จริงนะครับ

Sylphy คนส่วนใหญ่ไม่เคยมองว่ามันสวยเลย รู้สึกผิดหวังด้วยซ้ำที่มันต่างจากตัวคอนเซ็ปท์มาก
Teana หลายคนชอบตั้งแต่เห็นรูปในเน็ตตอนเปิดตัวที่อเมริกา

ดังนั้นสำหรับสองรุ่นนี้ ถ้าเป็นคนที่เค้าสนใจจริงๆ ไม่ใช่แค่มองผ่านๆ เค้าจะเห็นชัดเจนว่ามัน
ต่างกันคนล่ะเรื่องครับ ไม่เหมือนรูปเบนซ์ข้างบนแน่นอน ที่ต่างกันแค่สเกลเอง

แต่ถ้าเป็นคนที่ไม่สนใจใคร่ชอบแต่แรก เค้าก็จะมองว่ามันดูคล้ายๆ กันไปหมด ยันไปถึง Almera เลย

ผมคิดว่าตลาด D segment มันหดตัวอย่างมากและส่งผลกระทบต่อนิสสันมากกว่าค่ายอื่นครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 19:51:55 »
แป๊กครับ

ผมไม่มองเรื่องความสวย หรือ การใช้งานนะ

แต่ผมมองเรื่องการตลาดล้วนๆ

ยุคก่อน ปี 80 - 90  มาสด้า 626 โดน Corona ถล่ม แถมเจอ Bluebird กระทืบซ้ำ จนแทบจะไม่มีที่ยืนอยู่แล้ว

พอช่วงปี 1991 - 1992 มาสด้าฮึดสู้ เข็น 626 Cronos นำเข้าจากญี่ปุ่นมาขาย

ถึงจะพอขายได้ แต่ก็โดน Corona ST/AT 171 // Acc G4 (ตาเพชร)  // Cefiro 12V และ 24V ประกบ ..... มาสด้าถึงขั้นตาเหลือก

พอหมด Cronos แล้ว มาสด้าก็ถอดใจ ไม่เอา 6 Series มาขายอีกเลย

--------------------------------------

แล้วยังคิดว่า Mazda 6 จะกล้าเข้ามาทำตลาดในบ้านเราอีกหรือครับ :P

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 20:23:23 »
ปี 2014 ที่ผ่านมา

Accord เฉลี่ย  720+ คัน / เดือน
Camry เฉลี่ย  570+ คัน / เดือน
Teana เฉลี่ย  310+ คัน / เดือน

ตกทั้งยอดขายทั้งปี ตกทั้งราคามือสองแบบฮวบๆเลยครับ

กลุ่มคนที่ซื้อ Mazda เน้นรถขับสนุก
ผมว่า Mazda6 ไม่น่าจะขับสนุกเท่า Mazda3 หรือ Mazda2 ครับ

การที่จะซื้อ Mazda6 เพราะต้องการห้องโดยสารที่กว้างขึ้น แต่ขับสนุกน้อยลง
ไม่น่าจะได้ยอดจากกลุ่มแฟนคลับ มาสด้า ซักเท่าไหร่นะครับผมว่า

หรือจะไปเน้นกลุ่มลูกค้าทั่วไป ต้องการนั่งสบาย กว้างขวาง Mazda6 คงไม่ใช่คำตอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2015, 20:25:57 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ baabeebuubae

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 20:55:57 »
ขายก็พอได้ครับ แต่ไม่มากไปเป็นสีสันให้เจ้าตลาด แต่ที่น่าห่วงคือความอินดี้ในการตั้งราคาครับ ตลาดกลุ่มนี่มันโดนเบียดจากรถเล็กยุโรป
ถ้ารออัตราภาษีใหม่แล้วทำ CO2 ได้ต่ำ ๆ ก็อาจมีช่องว่างบ้าง แต่ถ้าอินดี้ตั้งมาเกือบ 2 ล้านก็จบ.....ถึงแม้เทคโนจะดีล้ำหน้าบ้าง (จริงแล้วก็ไม่เท่าไร)
สรุป.......ไป 2 กับ CX3 น่าเล่นกว่า.........