ผู้เขียน หัวข้อ: [เรียกน้ำย่อย] Mazda 2 SkyActiv เวอร์ชันไทย โดย J!MMY  (อ่าน 31106 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
Re: [เรียกน้ำย่อย] Mazda 2 SkyActiv เวอร์ชันไทย โดย J!MMY
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 00:13:00 »
ผมว่าตอนนี้ทุกคนรอดูตัวเลขอัตราสิ้นเปลือง เจ้าMazda2 กันเยอะแน่นอน
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

• Sr. Member
Re: [เรียกน้ำย่อย] Mazda 2 SkyActiv เวอร์ชันไทย โดย J!MMY
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 01:10:57 »
ไปลองนั่งมาแล้ว แต่ยังไม่ได้ลองขับครับ

ผมสูง 175 หนัก 75 โดยประมาณ

เบาะหลัง นั่งได้ครับ ไม่ติดทั้งหัวและเข่า ไม่ได้แน่นจนอึดอัด
 ใครตัวเล็กว่าผม ไม่ต้องวิตก
ส่วนใครตัวใหญ่กว่า ก็ไปลองนั่งดูครับ

ตัวจริง SEDAN สวยใช่เล่น ไว้มีโอกาสจะขอลองขับสักตั้ง
ให้มันรู้ๆกันไป จะได้ไม่ต้องมานั่งเกรียน เฮ้ย! นั่งเทียนเคาะคีย์บอร์ด ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 06:10:05 »
ใครใช้ โตโยต้า Honda ก็จะบอกว่ายี่ห้ออื่นๆ แย่กว่าหมดนั่นแหละ
ทั้งที่ราคา options ก็ไม่ต่างกันมากนัก บวกประหยัดน้ำมันกว่ามาก

แต่ประเทศผู้ผลิต(๋Japan) ดัน ให้ เจ้าตัวนี้เป็น รถยอดเยี่ยมแห่งปี 2557  

สงสัยเค้าจะวิเคาระห์กันผิด สู้คนไทยบ่อได้ วิเคราะห์เยี่ยมกว่าเยอะ (หรือแผนการตลาดตีกันรถยี่ห้ออื่น)

ผมคนหนึ่งเนี้ยที่ว่ารถตัวเองแย่ เพราะเลือกพลาด
พลาดเพราะไม่มีให้ทดลองขับกลางคืน
ตอนนั่น ชอบหมด ช่วงล่าง พวงมาลัย ห้องโดยสาร อัตราเร่ง

มาพลาดที่แอร์ออโต้(หลอกๆ) ปรับอุณหภุมิอะไรไม่ได้ ปรับ๒๘ หนาวอยากกับแก้ผ้าอยู่บนดอย
ขับกลางคืนไม่ทนร้อนก็ต้องทนหนาว.... ชีวิตทรมาร อยากจะขาย แต่ไม่มีเงินออกรถใหม่

ไม่บ่น ว่า "แพง" กันแล้วหรอครับ ....

สำหรับผมไม่แพง แต่ไม่ลงตัวมากกว่า ขาดนิดๆหน่อย ๆ รอดู cx3
แสดงว่าแนวเดียวกับผมเลย
อยากให้ CX3 เปิดตัวเร็วๆ น่าจะตอบโจทย์ได้ดีกว่า mazda2

ใช่ครับ พูดกันให้เยอะๆ แอร์ออโต้หลอกๆ ของโตโยต้าจัญไรมากครับ ในรีวิวก็ไม่วิเคราะห์ให้อ่าน HLM
ควรเปิดโปงเรื่องนี้ครับ ไม่งั้นคนจะคิดว่า รุ่นท๊อปโตโยต้ามันดีที่มีแอร์ออโต้ แต่ที่จริงมันเป็นรุ่นที่จัญไรที่สุดครับ
หลอกลูกค้าหน้าด้านๆ มาเป็นทศวรรษแล้ว ถ้าไม่อยากใส่ฮีทเตอร์เพราะอ้างว่ากลัวแอร์รั่ว อย่าทำรุ่นแอร์ออโต้ออกมาครับ จัญไร

ออฟไลน์ forty-two

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 09:00:40 »
ทำไม 3 ต้องเก็บเสียงด้อยกว่า 2  :( :( :(

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 10:44:48 »
อยากซื้อชอบก็ชื้อครับ เดี๋ยวนี้อ่านกันแต่วิจารณ์ชาวบ้านรู้จริงหรือเปล่าก็ไม่รู้ ซื้อมาขับเองแต่เอาความเห็นคนอื่นมากำหนดชะตาชีวิตโลกนี้ไม่ได้มีคำตอบเดียว คำตอบเรากับคำตอบคนอื่นมันเหมือนกันที่ไหน ที่เค้าว่าแรง เราอาจจะว่าไม่แรงก็ได้ ต้องแยกให้ออกระหว่าง "ความเห็น" กับ"ความจริง" ครับ

ออฟไลน์ xtrarach

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 10:52:47 »
เห้ออ. น่าเสียดาย ทำรถกว้างกว่านี้ซะหน่อยก็ไม่ได้
อย่างน้อยก็ให้ข้างหลังมี leg-room กว่านี้หน่อยน่าจะจับลูกค้าได้อีกมาก

อยากได้โคตร แต่มันปลากระป๋องเกินไปข้างหลัง
พอไม่ใช่ขับคนเดียวตลอดเหมือนเมื่อก่อนก็ต้องตัดทิ้งไป

จากใจคนใช้ 2 รุ่นเก่ามา3ปี

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 13:33:41 »
ผมเนี่ยแหละติ วิจารณ์ ที่เลิกว่าไปไม่ใช่ว่ากระแสดี รถดี แต่ตอนนี้ทุกอย่างมันออกมาแล้ว คอยดูกันไปดีกว่า จะติไม่เลิกเพื่ออะไร ไม่มีประโยชน์ ไม่ได้เป็นเซลล์คู่แข่งหนิ
ผมไม่ได้ไม่ยอมรับว่า Mazda 2 เป็นรถที่ขับดีที่สุดใน Segment การขับขี่มันคือที่สุด แต่นอกนั้นมันแย่กว่าคู่แข่งหมด
และคนไทยส่วนใหญ่ไม่ได้ต้องการรถที่ขับดีที่สุดหรอก แต่ต้องการรถที่ใช้ดีที่สุด ดังนั้นคุณจะบอกว่ารถคุณขับดีที่สุด คุณเลยตั้งราคาแพงที่สุด มันใช่หรอ?

ถ้าคุณมา 8 แสนแล้วออพชั่นจัดเต็มก็โอเค มีกล้องมีเซนเซอร์ แต่นี่ออพชั่นคุณยังไม่เท่าตัวท็อปของรุ่นอื่นเลย
ยิ่งดูรายการ live ที่ไปงานเปิดตัว เห็นพิธีกรบอกว่าคนทางมาสด้าบอกว่า "จ่ายแพงเพื่อคุณภาพชีวิต รู้จักมั้ยคุณภาพชีวิต?" ผมขำก๊ากเลยตอนดู
ถุงลม 2 ใบเทียบกับ Jazz และ City ให้มา 6 ใบ แถม Honda ถูกกว่าเกือบ 5 หมื่น และ Mazda 2 จ่ายภาษีเข้ารัฐน้อยกว่าด้วยซ้ำ
เซ็นเซอร์ต้นทุนไม่กี่บาทยังไม่ติดมาให้เลย นี่ผมยังไม่ได้พูดไปถึงไฟหน้าซักแอะเลยนะ หรือคุณภาพชีวิตของผู้บริหาร Mazda คือเอาไปซิ่งกับกระบะดันรางได้แบบไม่อาย?
เพราะส่วนประกอบอื่นๆผมยังไม่เห็นถึงคำว่า "คุณภาพชีวิต" ตรงไหนเลย
ที่ตลกคือ หลังจากพูดประเด็นคุณภาพชีวิต ภาพก็ตัดไปเป็นพิธีกรนั่งเบาะหลังของ Mazda 2........ช่างเป็นภาพที่บ่งบอกถึงคุณภาพชีวิตได้ดีมากๆ :D  

ผมเห็นด้วยเลยครับ
ราคาแพง ออฟชั่นกั๊ก แล้วดันมาบอก เพื่อคุณภาพชีวิต ตลกคร้าบบบบ
เครื่อง ช่วงล่างอาจจะ ดี แต่ภาพรวมมันก็ยังไม่ใช้  เหมือน เวลาให้คะแนน จะต้องมีหลายๆ หัวข้อ ผมมั้นใจว่า 2 มันไม่ได้เต็มทุกหัวข้อครับ
ผมไม่ได้เจาะจงยีื้ห้อ เพราะบางรุ่นก็ดี บางรุ่นก็ห่วย ว่ากันเป็นรุ่นๆ ไป

บางคนก็ ซื้อมาแล้ว หรือ กำลังจะซื้อ  เสียเงินแพง รถคันนี้ต้องดี ต้องเทพ ฟังความเห็นคนอื่นไม่ได้ ก็ข้ามความเห็น คนที่ไม่ตรงกับคุณแล้วกันครับ อ่านเฉพาะที่ตรงกับคุณ จะได้สบายใจ จบ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 22:10:26 »
ผมเนี่ยแหละติ วิจารณ์ ที่เลิกว่าไปไม่ใช่ว่ากระแสดี รถดี แต่ตอนนี้ทุกอย่างมันออกมาแล้ว คอยดูกันไปดีกว่า จะติไม่เลิกเพื่ออะไร ไม่มีประโยชน์ ไม่ได้เป็นเซลล์คู่แข่งหนิ
ผมไม่ได้ไม่ยอมรับว่า Mazda 2 เป็นรถที่ขับดีที่สุดใน Segment การขับขี่มันคือที่สุด แต่นอกนั้นมันแย่กว่าคู่แข่งหมด
และคนไทยส่วนใหญ่ไม่ได้ต้องการรถที่ขับดีที่สุดหรอก แต่ต้องการรถที่ใช้ดีที่สุด ดังนั้นคุณจะบอกว่ารถคุณขับดีที่สุด คุณเลยตั้งราคาแพงที่สุด มันใช่หรอ?

ถ้าคุณมา 8 แสนแล้วออพชั่นจัดเต็มก็โอเค มีกล้องมีเซนเซอร์ แต่นี่ออพชั่นคุณยังไม่เท่าตัวท็อปของรุ่นอื่นเลย
ยิ่งดูรายการ live ที่ไปงานเปิดตัว เห็นพิธีกรบอกว่าคนทางมาสด้าบอกว่า "จ่ายแพงเพื่อคุณภาพชีวิต รู้จักมั้ยคุณภาพชีวิต?" ผมขำก๊ากเลยตอนดู
ถุงลม 2 ใบเทียบกับ Jazz และ City ให้มา 6 ใบ แถม Honda ถูกกว่าเกือบ 5 หมื่น และ Mazda 2 จ่ายภาษีเข้ารัฐน้อยกว่าด้วยซ้ำ
เซ็นเซอร์ต้นทุนไม่กี่บาทยังไม่ติดมาให้เลย นี่ผมยังไม่ได้พูดไปถึงไฟหน้าซักแอะเลยนะ หรือคุณภาพชีวิตของผู้บริหาร Mazda คือเอาไปซิ่งกับกระบะดันรางได้แบบไม่อาย?
เพราะส่วนประกอบอื่นๆผมยังไม่เห็นถึงคำว่า "คุณภาพชีวิต" ตรงไหนเลย
ที่ตลกคือ หลังจากพูดประเด็นคุณภาพชีวิต ภาพก็ตัดไปเป็นพิธีกรนั่งเบาะหลังของ Mazda 2........ช่างเป็นภาพที่บ่งบอกถึงคุณภาพชีวิตได้ดีมากๆ :D  

ผมเห็นด้วยมากๆเลยครับ
ควรให้option มากกว่านี้ครับ  ของดีมันควรให้เป็นข้อดีของรถ ถ้ามันขายแพงขึ้นก็เท่ากับว่าข้อดีมันก็เสียไป

สรุปคือ ขายแพง ของที่ควรให้น้อยกว่าที่ควรเป็นมากครับ

แต่ผมว่าไม่ใช้แค่2  mazda3 ก็เป็น      ส่วน cx5เป็นน้อย   นั่นแหละที่จะเกิดคำถามว่า ทำไมรถmazdaที่ผลิตที่ไทยของใช้น้อยแล้วราคาแพง