ผู้เขียน หัวข้อ: [เรียกน้ำย่อย] Mazda 2 SkyActiv เวอร์ชันไทย โดย J!MMY  (อ่าน 31167 ครั้ง)

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: [เรียกน้ำย่อย] Mazda 2 SkyActiv เวอร์ชันไทย โดย J!MMY
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 14:11:51 »
เรื่องราคาMazda เขาไม่เคยขายถูกน่ะตั้งแต่Mazda 3 ตัวแรก

ราคาก็แพงกว่าCivic และaltis อยู่แล้ว

ส่วน2 ตัวนี้ก็เครื่องดีเซล 1.5 ราคาไปเทียบกับ 1.5ด้วยกันก็ไม่ถือว่าแพงน่ะ

ออฟไลน์ Anvers30

Re: [เรียกน้ำย่อย] Mazda 2 SkyActiv เวอร์ชันไทย โดย J!MMY
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 14:19:16 »
เก็บเสียงดีกว่า 3 มากๆ เหรอเนี่ย :P

สงสัยต้องไปลองขับจริงจังซะแล้ว หลังจากอด 3 ดีเซล ก็มี 2 ดีเซลมาปลอบใจ แถมดูเหมือนว่าจะทำได้ดีซะด้วย ;)

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 14:20:11 »
ใครรวยๆ อยากได้รถคันเล็กๆ ไม่ต้อง PREMIUM มาก
มีคุณภาพคับแก้ว ขับดี ประหยัด เก็บเสียงดีกว่ารุ่นพี่
น่าจะมีไว้สักคันนะครับ

รถเล็กๆจากความฝันที่ยิ่งใหญ่
และความกล้าหาญของ MAZDA ครับ

ปล.
คุณ J!MMY ให้ Fiesta หลบเลยหรอครับ 555

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 14:42:08 »
แองกรี้เบิร์ดจูเนี่ยร์มาแล้วจ้าาา  :D  รู้สึกกรุ่นๆกลิ่นดราม่าเตรียมปะทุชอบกล ใครไม่ชอบก็ไม่ว่ากันเพราะรสนิยมคนเราไม่เหมือนกันแต่ไม่เห็นถึงขั้นต้องย้ำว่าไม่ซื้อไม่เอาชั้นปฏิเสธยังงั้นยังงี้กันเลยนี่  :-[ มีตัวเลือกในตลาดมาให้ดูหลายๆแบบท้าทายให้ยี้ห้ออื่นๆเอาของใหม่มาเปิดตัวบ้างไม่ชอบกันหรือ? ไม่ชอบมาสด้าแต่ชอบฮอนด้าชอบโตโยต้า ถ้ามาสด้าขายดียี่ห้อที่คุณๆชอบกันเค้าก็จะเอาของใหม่ๆที่น่าสนใจมาให้คุณใช้เหมือนกัน แต่นี่มีแต่เตะตัดขาเหมือนไม่อยากให้มาสด้ามันขายไม่ดี ร้อนใจถ้ามันทะลึ่งขายดีขึ้นมา เรื่องยอดขายผมไม่สนใจเพราะไม่ใช่ธุรกิจตัวเองกระทู้รายงานยอดขายไม่สนใจจะเข้าไปดู แต่ติดใจว่ายิ่งการแข่งขันสูงย่อมตามมาด้วยข้อเสนอดีๆจากค่ายรถหลายค่าย ทุกๆคนก็ได้ผลประโยชน์ร่วมกันจากการที่แต่ละค่ายต่างแข่งขันกันเอาใจลูกค้า ไม่ชอบหรือไง? BRIOกับ HRVของฮอนด้านี่ก็เป็นผลพวงมาจากการที่รถค่ายรองอย่างนิสสันเอามาร์ชเอาจู๊คมาขายแล้วเป็นที่ถูกใจของตลาด กรณีนี้ก็ไม่ต่างกัน อยากใช้รถเดิมๆแต่ซีวิคอัลติสCRVแคมรี่แอคคอร์ดซ้ำไปซ้ำมาหลายๆสิบปีอีกเหรอ? พอใจแค่นั้นจริงๆเหรอ?  :-\ 

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ peterW

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 14:49:06 »
อยากลองขับจัง.......

แต่ไม่ได้อยากซื้อ   ถ้าซื้อจริง ก็ไม่ได้อยากได้รถขับสนุก (นานๆทีก็โอเค) เพราะผมขับแต่ในเมือง รถติด  อยากได้รถขับสบายๆ ชิวๆ มากกว่า

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 14:53:12 »
ถ้าเป็น 10 ปีก่อนนี่มีซี๊ด....ดดดดดดด วัยรุ่นมีโดน  แต่ตอนนี้ไม่ได้แว้วเมียอีก 1 ลูกอีก 2 คันแค่นี้เล็กเกินไป โดยเฉพาะเบาะหลังที่ต้องใช้ตลอด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 15:08:40 »
วิจารณ์ไม่มีใครว่าหรอกครับ แต่บางทีมาจิกๆกัดๆ เห็นชื่อไม่ได้ต้องมาแขวะ อันนี้ไม่ใช่วิจารณ์แล้ว

กลับเข้าประเด็น mazda 3 ผมขับทุกวันก็ว่าเก็บเสียงห่วยจริงๆ

น่าจับ 2 มาวิเคราะห์ว่าทำไมถึงเก็บเสียงดีกว่า 3 ซับเสียงเพิ่มตรงซุ้มล้อ หรือว่า ประตู หรือเปล่า

น่าสนใจ

ออฟไลน์ NeoZeLon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 15:17:39 »
คหสค.ผมนะ ต่อให้ขับดี ออฟชั่นครบ ราคาถูก แต่คนไทยก็ยังเลือกเจ้าตลาดอยู่ดี และจะยิงเหตุผลไปโทษศูนย์บริการแย่ มีน้อย อะไหล่แพง
Honda Jazz GK 2014
Honda Accord G8 2008

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 16:46:36 »
มันไม่ได้ว่าไม่ได้หรืออะไรหรอกครับ ผมเห็ยสาวกมาสด้าหลายๆที่อวยเว่อร์เกินไปเองครับ จนคนอื่นหมั่นไส้

รถดีสุด คนอื่นมันแต่โง่ซื้อรถตลาดหรือคำพูดอื่นๆบลาๆๆ  มันเป็นการเสียดสีครับ ทำไมรู้ว่าดีก็คือดี ไม่ซื้อๆไปจะมาโม้มาพูดทำไมว่าคนอื่นฉลาดน้อย หลงการตลาด

ออฟไลน์ ferero000

• Full Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 16:54:01 »
มันไม่ได้ว่าไม่ได้หรืออะไรหรอกครับ ผมเห็ยสาวกมาสด้าหลายๆที่อวยเว่อร์เกินไปเองครับ จนคนอื่นหมั่นไส้

รถดีสุด คนอื่นมันแต่โง่ซื้อรถตลาดหรือคำพูดอื่นๆบลาๆๆ  มันเป็นการเสียดสีครับ ทำไมรู้ว่าดีก็คือดี ไม่ซื้อๆไปจะมาโม้มาพูดทำไมว่าคนอื่นฉลาดน้อย หลงการตลาด

เห็นด้วยกับข้อความนี้ครับ รถมันดีนี่ไม่เถียงเลย ดีใจด้วยเมืองไทยได้ใช้อะไรดีๆกับเค้าบ้าง แต่เห็นผ่านตาบางความเห็นนี้ ต้องจิกกัดยี่ห้ออื่นตลอด ใช้มาเป็นเครื่องมือข่มคนอื่นตลอด

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 17:41:19 »
เสียงเงียบจริงครับ ทั้งเสียงเครื่อง ลม ยาง
น่าจะเงียบที่สุดในB-segแล้วครับ เทียบกับCity Viosตัวปัจจุบัน
ภายในห้องโดยสารอึดอัดไปนิดนึงครับ ถ้าใครชอบบรรยกาศโปร่งๆโล่งๆไม่ชอบแน่นอนครับ โดยเฉพาะเบาะหลัง ผมสูงแค่170ยังรู้สึกเลยว่าอึดอัดไปนิดนึง

ปล. ไม่ได้ลองขับครับ ลองนั่งไปกับเพื่อนเท่านั้น แต่อยากขับมากเลยครับ

ออฟไลน์ jimsixs

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 18:16:39 »
ขอแบ่งปันความเห็นนะครับ  :D
ผมขับไปรันอินจาก กทม-นครสวรรค์-พิษณุโลก-เขาค้อ-เพชรบูรณ์-กทม มา
เสียงเงียบดีครับ ข้างในข้างหลังค่อนข้างแคบ เครื่องเงียบดีอย่างที่ว่ากัน
ช่วงความเร็ว 100 ขึ้นไป เร่งแล้วมาไวดี ขับทางไกลสนุก 150-160 ไม่น่ากลัวเท่าไหร่
ขึ้นเขาค้อได้เรื่อยๆ ไม่หืดจับ เติมน้ำมันถังแรกแถวเส้น 12 ที่เลขไมล์ 654 เติมไป29 ลิตรกว่าๆ เต็มถัง
( ขาไปความเร็วเดินทางเฉลี่ย 130 กม./ชม. / ใช้ในเมืองไปสองร้อยกว่าโล )
กลับถึงบ้านระยะจากปั๊ม 532.9 กิโล น้ำมันเหลือเลยครึ่งถังมาขีดนึง
( ขากลับคามเร็วเดินทางเฉลี่ย 110 กม./ชม.)
ระบบ i-stop ทำงานได้ดี
พวงมาลัยเบาไปนิด สำหรับผม
ปัญหาที่เจอคือ เด็กปั๊มจะให้เติมโซฮอลล์ 91 บอกว่าพี่มาผิดตู้ 55

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 18:44:18 »
ต้องลองหาเวลาไปลองขับซะแล้วว่าจะสมคำร่ำลือไหม

ส่วนตัวคิดว่ามาราคานี้ควรได้ option เยอะกว่านี้หน่อย
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 18:46:20 »
ผมเนี่ยแหละติ วิจารณ์ ที่เลิกว่าไปไม่ใช่ว่ากระแสดี รถดี แต่ตอนนี้ทุกอย่างมันออกมาแล้ว คอยดูกันไปดีกว่า จะติไม่เลิกเพื่ออะไร ไม่มีประโยชน์ ไม่ได้เป็นเซลล์คู่แข่งหนิ
ผมไม่ได้ไม่ยอมรับว่า Mazda 2 เป็นรถที่ขับดีที่สุดใน Segment การขับขี่มันคือที่สุด แต่นอกนั้นมันแย่กว่าคู่แข่งหมด
และคนไทยส่วนใหญ่ไม่ได้ต้องการรถที่ขับดีที่สุดหรอก แต่ต้องการรถที่ใช้ดีที่สุด ดังนั้นคุณจะบอกว่ารถคุณขับดีที่สุด คุณเลยตั้งราคาแพงที่สุด มันใช่หรอ?

ถ้าคุณมา 8 แสนแล้วออพชั่นจัดเต็มก็โอเค มีกล้องมีเซนเซอร์ แต่นี่ออพชั่นคุณยังไม่เท่าตัวท็อปของรุ่นอื่นเลย
ยิ่งดูรายการ live ที่ไปงานเปิดตัว เห็นพิธีกรบอกว่าคนทางมาสด้าบอกว่า "จ่ายแพงเพื่อคุณภาพชีวิต รู้จักมั้ยคุณภาพชีวิต?" ผมขำก๊ากเลยตอนดู
ถุงลม 2 ใบเทียบกับ Jazz และ City ให้มา 6 ใบ แถม Honda ถูกกว่าเกือบ 5 หมื่น และ Mazda 2 จ่ายภาษีเข้ารัฐน้อยกว่าด้วยซ้ำ
เซ็นเซอร์ต้นทุนไม่กี่บาทยังไม่ติดมาให้เลย นี่ผมยังไม่ได้พูดไปถึงไฟหน้าซักแอะเลยนะ หรือคุณภาพชีวิตของผู้บริหาร Mazda คือเอาไปซิ่งกับกระบะดันรางได้แบบไม่อาย?
เพราะส่วนประกอบอื่นๆผมยังไม่เห็นถึงคำว่า "คุณภาพชีวิต" ตรงไหนเลย
ที่ตลกคือ หลังจากพูดประเด็นคุณภาพชีวิต ภาพก็ตัดไปเป็นพิธีกรนั่งเบาะหลังของ Mazda 2........ช่างเป็นภาพที่บ่งบอกถึงคุณภาพชีวิตได้ดีมากๆ :D  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2015, 18:48:21 โดย T!gerrazze »

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 19:13:24 »
ขอตอบแบบตรงๆๆนะครับผมเคยขับMazda 2ทั้งรุ่นเก่าและตัวSkyActiv ตอบเลยว่าผมชอบตัวใหม่มากกว่าครับมันรถทีขับแล้วรู้สึกชอบมากๆๆครับทั้งการออกแบบและเครีองยนต์ช่วงล่างบอกเลยว่านี้เปนรถทีดีสุดในกลุ่มB-segทีผมอยากทีเปนเจ้าของมากครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 19:28:31 »
อบากไปลองขับบ้างจัง เก๋งดีเซลถ้าจะแจ่ม
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 20:14:57 »
ผมเนี่ยแหละติ วิจารณ์ ที่เลิกว่าไปไม่ใช่ว่ากระแสดี รถดี แต่ตอนนี้ทุกอย่างมันออกมาแล้ว คอยดูกันไปดีกว่า จะติไม่เลิกเพื่ออะไร ไม่มีประโยชน์ ไม่ได้เป็นเซลล์คู่แข่งหนิ
ผมไม่ได้ไม่ยอมรับว่า Mazda 2 เป็นรถที่ขับดีที่สุดใน Segment การขับขี่มันคือที่สุด แต่นอกนั้นมันแย่กว่าคู่แข่งหมด
และคนไทยส่วนใหญ่ไม่ได้ต้องการรถที่ขับดีที่สุดหรอก แต่ต้องการรถที่ใช้ดีที่สุด ดังนั้นคุณจะบอกว่ารถคุณขับดีที่สุด คุณเลยตั้งราคาแพงที่สุด มันใช่หรอ?

ถ้าคุณมา 8 แสนแล้วออพชั่นจัดเต็มก็โอเค มีกล้องมีเซนเซอร์ แต่นี่ออพชั่นคุณยังไม่เท่าตัวท็อปของรุ่นอื่นเลย
ยิ่งดูรายการ live ที่ไปงานเปิดตัว เห็นพิธีกรบอกว่าคนทางมาสด้าบอกว่า "จ่ายแพงเพื่อคุณภาพชีวิต รู้จักมั้ยคุณภาพชีวิต?" ผมขำก๊ากเลยตอนดู
ถุงลม 2 ใบเทียบกับ Jazz และ City ให้มา 6 ใบ แถม Honda ถูกกว่าเกือบ 5 หมื่น และ Mazda 2 จ่ายภาษีเข้ารัฐน้อยกว่าด้วยซ้ำ
เซ็นเซอร์ต้นทุนไม่กี่บาทยังไม่ติดมาให้เลย นี่ผมยังไม่ได้พูดไปถึงไฟหน้าซักแอะเลยนะ หรือคุณภาพชีวิตของผู้บริหาร Mazda คือเอาไปซิ่งกับกระบะดันรางได้แบบไม่อาย?
เพราะส่วนประกอบอื่นๆผมยังไม่เห็นถึงคำว่า "คุณภาพชีวิต" ตรงไหนเลย
ที่ตลกคือ หลังจากพูดประเด็นคุณภาพชีวิต ภาพก็ตัดไปเป็นพิธีกรนั่งเบาะหลังของ Mazda 2........ช่างเป็นภาพที่บ่งบอกถึงคุณภาพชีวิตได้ดีมากๆ :D  

คุณภาพชีวิตตรงไหน ถุงลมแค่ 2 ใบเนี่ย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ BOBBY_7

• Full Member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 20:43:19 »
น่าสนใจมากอยากรู้สมรรถนะของมัน
อยากรู้ แต่คงไม่ได้ซื้อไม่น่าจะเป็นอะไร เอาไว้บอกเล่าให้คนใกล้เคียงฟัง เพื่อเป็นข้อมูล

เรื่องเหตุผลการเลือกรถของแต่ละคน
  ....คงเหมือนเลือกนักฟุตบอล 11 ตำแหน่ง มันขึ้นอยู่กับว่าเราต้องการตำแหน่งไหน? > มาร่วมทีมในเวลานั้นๆ

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 21:07:45 »
ว่าเสาร์นี้จะเข้าไปดูพอดีเลย

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 21:20:57 »
เห็นข้างบนบอกว่า มาสด้า2 ขับดีอย่างเดียวอย่างอื่นแย่หมด

แต่ผมมองว่า มาสด้าดีทุกอย่าง  เสียแค่ห้องโดยสารแคบ กับออฟชั่นที่ขาดๆไปบ้าง แค่นั้น

สำหรับผม รถที่แรงด้วย และประหยัดด้วย และขับดีด้วย วัสดุในห้องโดยสารก็ดี  ดีไซค์ถือว่าสวยในสายตาคนส่วนมาก  มาสด้า2 ถือว่าตอบโจทย์ได้ค่อนข้างครบแล้ว

สรุป  ชอบใครชอบมัน ตอบโจทย์ใครก็โจทย์มัน   ก็อาจจะมีบ้างที่คุยทับกัน  ก็เสียเงินตั้งแพง จะไม่ให้พูดถึงข้อดีของรถตัวเองก็กะไรอยู่  แรงกว่า ประหยัดกว่า  ขับดีกว่า  ถ้ามันจริงก็ยอมๆเขาไป    ของเราห้องโดยสารกว้างกว่า ขับสบายกว่าก็คุยกลับไป  ก็แค่นั้น  แต่อย่าไปซีเรียสกันมากเกิน   ไม่ต้องไปด่าค่ายรถเขาหรอก เขาไม่ได้บังคับให้เราต้องซื้อ ไม่ชอบไม่ต้องซื้อเดี๋ยวขายไม่ได้ก็ลดราคามาเอง  หรือไม่ก็รีบปรับตัวรถปรับออฟชั่นเพิ่มเองแหละ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 21:46:36 »
ผมไปลองดูลองนั่งมาก็พบว่า รถมันเหมาะสำหรับคนสองคนด้านหน้าเท่านั้น ถ้าต้องมีคนโดยสารด้านหลังมันก็จะคับแคบและอึดอัด แม้กระทั่งคนตัวเล็กยังบ่น อย่างแม่ผมสูง 163 ตัวผอมๆ เข้าไปนั่งยังบ่นเลยว่าแคบมาก หัวจะชน เพราะงั้นผมว่าเค้าทำมาตามกลุ่มจริงๆครับ คือถ้ามีคนนั่งไปด้วยหลายๆคน ไม่สะดวกแน่ๆ รถดีจริง แต่ถ้าคุณไม่ใช่กลุ่มเป้าหมาย อาจจะไม่ชอบก็ได้ คันนี้เห็นได้ชัดมากๆถึงแนวทางของมัน
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ chaiya3163

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 21:55:10 »
อวยเว่อไปมั้ง  105 แรงม้า

จะแรงกว่า 120 แรงม้าขนาดไหน

แล้วเครื่อ 1800 จะด๋อยกว่า 105 แรงโม้ให้มันรู้ไป

ไปหาอ่านในเว็บสังคมคุณตะพาบก็ได้

มีเปรียบเทียบแรงโม้ต่อน้ำหนัก เกียร์ต่อเกียร์ ไว้ให้ดูเสร็จสรรพ

อวยแค่แรงบิด เท่าเครื่อง 2500

แรงบิด ทดเกียร์เอาก็ได้ครับ

แต่แรงโม้ จะเอาที่ไหน

ออฟไลน์ Jetz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 22:05:36 »
ใครใช้ โตโยต้า Honda ก็จะบอกว่ายี่ห้ออื่นๆ แย่กว่าหมดนั่นแหละ
ทั้งที่ราคา options ก็ไม่ต่างกันมากนัก บวกประหยัดน้ำมันกว่ามาก

แต่ประเทศผู้ผลิต(๋Japan) ดัน ให้ เจ้าตัวนี้เป็น รถยอดเยี่ยมแห่งปี 2557 

สงสัยเค้าจะวิเคาระห์กันผิด สู้คนไทยบ่อได้ วิเคราะห์เยี่ยมกว่าเยอะ (หรือแผนการตลาดตีกันรถยี่ห้ออื่น)

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 22:22:42 »
หลังๆกระทู้เริ่มร้อน การแลกเปลี่ยนข้อมูลกัน
การแชร์กัน มันเป็นเรื่องดี แต่ตัวอักษรมันไม่สามารถสื่ออารมย์ได้
อ่านไปอ่านมา เหมือนมันจะออกแนวร้อนๆ ว่าไหม
หรือผมวิตกไปเอง

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 22:27:51 »
อวยเว่อไปมั้ง  105 แรงม้า

แล้วเครื่อ 1800 จะด๋อยกว่า 105 แรงโม้ให้มันรู้ไป

ไปหาอ่านในเว็บสังคมคุณตะพาบก็ได้

มีเปรียบเทียบแรงโม้ต่อน้ำหนัก เกียร์ต่อเกียร์ ไว้ให้ดูเสร็จสรรพ

เขาก็ไม่ได้โม้นะ  ก็บอกว่า 105 ม้า ไม่ได้บอกว่า 120 ม้าสักหน่อย   แต่มันเป็นบุคลิคของเครื่องดีเซล ที่ประหยัดน้ำมั แรงม้ามาที่รอบต่ำ   และแรงบิดสูง   ซึ่งมันทำให้การขับใช้งานทั่วไปมีความคล่องตัวสูง รู้สึกว่ามันทันใจ ไม่ต้องลากรอบจนเสียงกวาด แต่ถ้าจะเอาไปแข่งทำความเร็วสูงๆ  หรือจับเวลา 0-100  เครื่องเบนซิลอาจจะดีกว่าไม่เถียง  แต่อารมณ์แบบเหยียบแล้วไปเลย กับเหยียบแล้วมีเชนเกียร์ ลากรอบมันคนละอารมกัน
แล้วถ้าไอ้เครื่องดีเซลตัวนี้มันจะไม่มีอะไรดีเลย มาสด้าเขาคงไม่เอามาลงให้มันหนักรถเปล่าๆหรอก  มันเป็นจุดเด่นของเขาเขาก็ต้องเอามาเป็นจุดขายเป็นเรื่องธรรมดา     ไม่ใช่รถตลาด พอจะมีจุดเด่นอะไรเหนือกว่ารถตลาดสักหน่อยก็หาว่าอวย  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2015, 22:40:20 โดย Koong »

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 22:34:49 »
อวยเว่อไปมั้ง  105 แรงม้า

เขียนดีๆก็ได้นะครับ ที่นี่สังคมคุณภาพ ไม่จำเป็นต้องเขียนชวนหาเรื่องครับ

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 22:42:48 »
รอดูตัวเลขดีกว่าครับ ส่วนใครจะเลือกซื้อตัวไหนก็ตามเหตุผลของแต่ละท่านเลยครับ

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 23:19:27 »
นั่นสิ

เขียนดีๆก็ได้นะครับ ที่นี่สังคมคุณภาพ ไม่จำเป็นต้องเขียนชวนหาเรื่องครับ

นั่งรอดูตัวเลขด้วยคนครับ

เงินใครเงินมันครับ อยากซื้ออะไรก็ซื้อ ก็เลือกในสิ่งที่เหมาะกับตนเองนั่นแหละดีที่สุด

แล้วถามใจตนเองว่าต้องการอะไร แล้วคำตอบที่ได้มันจะชัดเจนที่สุด

เคลียร์นะ ไม่อยากเห็นมานั่งเถียงกันน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2015, 23:33:56 โดย Noctis Lucis Caelum »
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ beboylife

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 23:44:14 »
ใครใช้ โตโยต้า Honda ก็จะบอกว่ายี่ห้ออื่นๆ แย่กว่าหมดนั่นแหละ
ทั้งที่ราคา options ก็ไม่ต่างกันมากนัก บวกประหยัดน้ำมันกว่ามาก

แต่ประเทศผู้ผลิต(๋Japan) ดัน ให้ เจ้าตัวนี้เป็น รถยอดเยี่ยมแห่งปี 2557  

สงสัยเค้าจะวิเคาระห์กันผิด สู้คนไทยบ่อได้ วิเคราะห์เยี่ยมกว่าเยอะ (หรือแผนการตลาดตีกันรถยี่ห้ออื่น)

ผมคนหนึ่งเนี้ยที่ว่ารถตัวเองแย่ เพราะเลือกพลาด
พลาดเพราะไม่มีให้ทดลองขับกลางคืน
ตอนนั่น ชอบหมด ช่วงล่าง พวงมาลัย ห้องโดยสาร อัตราเร่ง

มาพลาดที่แอร์ออโต้(หลอกๆ) ปรับอุณหภุมิอะไรไม่ได้ ปรับ๒๘ หนาวอยากกับแก้ผ้าอยู่บนดอย
ขับกลางคืนไม่ทนร้อนก็ต้องทนหนาว.... ชีวิตทรมาร อยากจะขาย แต่ไม่มีเงินออกรถใหม่

ไม่บ่น ว่า "แพง" กันแล้วหรอครับ ....

สำหรับผมไม่แพง แต่ไม่ลงตัวมากกว่า ขาดนิดๆหน่อย ๆ รอดู cx3
แสดงว่าแนวเดียวกับผมเลย
อยากให้ CX3 เปิดตัวเร็วๆ น่าจะตอบโจทย์ได้ดีกว่า mazda2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2015, 23:47:38 โดย beboylife »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 23:46:46 »
จริงๆรถมาสด้าเป็นรถที่ดีนะครับ ผมเคยขับมาหลายรุ่น 3ใหม่ก็เคย 3ตัวแรกก็เคย

สำหรับผมยังไม่เคยไปรถยี่ห้ออื่นครับ ใช้แค่ฮอนกับโต

ถ้าคันต่อไป ผมเล็งมาสด้าไว้เลย ใช้เป็นคันที่2-3 เรื่องอะไหล่รอนานไม่ซีเรียส

ส่วนรถตลาดอ่ะมันก็มีดีของมันครับ คนเราชอบไม่เหมือนกัน คุณไม่มีสิทไปว่าเงินที่คุณไม่ได้จ่ายไม่ได้หรอก

ส่วนมาสด้า2 ผมก็ชอบนะทั้งๆที่ยังไม่เคยลองขับ เพราะผมชอบดีเซลเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว ส่วนเบนซินผมคงไม่มองครับ ถ้าจะเล่นไปซิตี้ดีกว่า

คหสต !!!