ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็นพี่ ๆ ครับ Subaru XV กับ HR-V เป็นพี่ ๆเลือกตัวไหนดีครับ......  (อ่าน 19159 ครั้ง)

ออฟไลน์ >-New_skylab-<

• Newbie
  • *
พอดีกำลังจะจบ  กะซื้อรถคันแรกขับกระบะ D-max 4 ประตูรุ่นแรกมาก่อน
ก่อนหน้านี้ก็เล็ง HR-V ตั้งแต่มันเป็น Vezel พอเปิดตัวมาก็ โดนมากขนาดไม่เล็กอย่างที่กลัว
แต่พอ เห็นราคา Subaru XV (sport) ใหม่แล้วก็เริ่มปันใจ  ขนาดรถที่ใกล้กัน ช่วงล่าง เครื่องยนต์  แหะ ๆ แต่ก็แอบหวั่นเรื่องศูนย์บริการ (ขอนแก่น)

โจทย์คือ ขับเอง(90%) ที่เหลือนั่งเต็มที่ 4 คน+ผู้สูงอายุที่บ้าน(2ท่าน)  ขับต่างจังหวัด
- กะใช้นาน 5 ปี+  ราคาขายต่อคงไม่ซีเรียสมาก
- งบ 1,100,000 บาท
- อยู่ขอนแก่น และ จว.รอบ ๆ  (อาจไปอยู่เชียงใหม่ 3 ปี)
เอายังไงดีครบ >__< หรือพี่ ๆ มีรุ่นอื่นแนะนำไหมคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 01:23:32 โดย >-New_skylab-< »

ออฟไลน์ ฉลาดเพราะหญ้าดี

• Newbie
  • *
ถ้ามีรถสำรอง ผมเลือกน้องซู ถ้ารถคันแรกเลือกน้องวีเซล

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
ถ้าเอาเรื่อง  การขับขี่ก็  XV  แหละครับ   แต่ถ้าเอารวมๆก็  HR-V  ตัว  Top โล้ดครับ
ปล. อยู่ขอนแก่นเหรอครับ  เรียน มข. เปล่าน้าา555

ออฟไลน์ Nikle_pk

เลือกมีความสุขกับการขับเลือกXV
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

• Newbie
  • *
ถ้าเอาเรื่อง  การขับขี่ก็  XV  แหละครับ   แต่ถ้าเอารวมๆก็  HR-V  ตัว  Top โล้ดครับ
ปล. อยู่ขอนแก่นเหรอครับ  เรียน มข. เปล่าน้าา555
ครับเรียน มข. ^^

ออฟไลน์ Activehybrid

hrv ตัวเลขต่างๆ ถือว่ายอดเยี่ยมกระเทียมดอง แถมยังสดใหม่ สวย ถ้าจะติคงแค่ราคา แต่ก็นะรถมันลงตัว ราคานี้ฮอนด้าขายได้ขายดีสบายๆ

xv ส่วนลดแบบนี้ได้รถขับ4สูบนอนยกสูง มันออกแนวเสียมิได้ ต้องซื้อ xv แล้วกัน  ตัดใจจากhrvเถอะครับ

ออฟไลน์ Notez

• Full Member
ผมว่าสองคันนี้ เปนรถประเภทเดวกันแต่มาจากความสุดขั้วของแต่ละด้าน

HR-V การขับขี่ใช้งานได้ทั่วไป เด่นที่ option เต็มพิกัด ทั้งแอร์แบคข้าง หลังคาพาโนรามิค info tainment เต็มรูปแบบ อัตราเร่งไวกว่า XV ซะอีก ทั้งที่เครื่องแค่ 1.8

XV ช่วงล่างสุดจริง พูดเลย ขับช้าสะเทือนหน่อย แต่เกิน 80 ไป ขับไปเหอะ ช่วงล่างมันจัดการทุกอย่างให้คุณเอง ระบบขับสี่เค้าเทพจริง ทั้งนุ่มหนึบ ดูดถนน 170-180 ยังนิ่งสนิท แต่ option กะ ภายในก้อแทบโล้นสนิทเหมือนกัน พวงมาลัยหนักไปหน่อย ไม่ค่อยไวมาก แต่ขับเร็วแล้วมั่นใจสุดๆ

มันต่างกันมากจนเหมือนเลือกไม่ยาก แต่เลือกยากชิบ

ออฟไลน์ bubball

คิดว่าชอบขับรถไม๊ ถ้าชอบไป XV เพราะ HRV ถึงแม้ตัวเลขจะดีแต่มันขับไม่มันเท่าไหร่หรอก

แต่ถ้าไม่ได้เน้นขับสนุก ชอบลูกเล่นแพรวพราวภายในสวยงาม เลือก HRV เพราะ XV ภายในกับลูกเล่นจะธรรมดาเน้นใช้งานง่าย

ออฟไลน์ AkE

HRV ตัว Top ผมรู้สึกเวลาวิ่งมันดูดีเกินราคา สมรรถนะก้ใช้ได้นะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้ามีรถสำรองก็ไป XV ถ้าคิดจะใช้คันเดียวก็ HRV อุ่นใจกว่า ใช้ต่างจังหวัดนี่ผมว่า XV นี่เท่ห์สุดๆเลยนะครับเอาสีเจ็บๆไปเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
เป็นผมเลือก XV เพราะชอบขับ4ของยี่ห้อนี้
ถนนโหดๆบ้านเรา ต้องใช้ระบบที่มั่นใจได้
เลือกง่ายครับ อยากขับแบบดูหรู นั่งภายในได้คุยอวดเพื่อนได้ ไป HRV
ชอบขับรถ เน้นสนุกกับการขับ ไม่ได้เน้นลูกเล่น XV

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ผมว่าเลือกไม่ยากนะ ตอนนี้ที่บานมี crv gen3 อยู่ 1 คัน และ xv อยู่อีก1คัน
สมรรถนะเครื่องยนต์ตัวเลขความประหยัดความแรง hrv อาจเหนือกว่านิดๆ เพราะขับ2 ดูได้จากในเวปนี้นะผมจำได้ว่าดีกว่ากันนิดเดียวจริงๆ แต่ฟิลลิ่งของเครื่องยนต์เวลาขับจริงผมรู้สึกดีกับคัน xv มากกว่า crv gen3 แต่ hrvยังไม่ได้ลองขับนะแต่เชื่อว่าตามสไตล์ไม่น่าต่างกันมาก

ช่วงล่าง ไม่ต้องพูดถึงมาก xv แน่นอน ความเห็นท่านอื่นๆคงพูดถึงไว้เยอะแล้ว

ความนั่งสบาย hrv อาจดีกว่าหน่อยๆ เพราะเบาะสูงกว่า วางขาได้ดีกว่านิดนึง

ศูนย์บริการ อยู่จังหวัดใหญ่ ไม่น่าจะมีอะไรต้องกลัว รถน้อย เข้าศูนย์ไม่ต้องรอนาน สะดวกวันไหนก็เข้าได้เลย ส่วนhonda ศูนย์เยอะ แต่รถเยอะกว่า ต้องนัดล่วงหน้า เข้าคิว คอยนานเอาจริงๆแล้วผมว่าsubaru สะดวกกว่า

ภาพลักษณ ผมว่า xv ดูเทห์กว่าไม่เหมืนใคร มีความเป็นสไตล์ของตัวเองสูงกว่า hrv พูดง่ายๆคือ ขับแล้วดูไม่โหลดีครับ

ราคาขายต่อ คุณลองดูราคาขายของอิมเพสซ่าปี95-97 เทียบกับ civic ปีเดียวกันซิครับ ราคาต่างกันเกินเท่าตัว
หรือเอาที่ใหม่ปีขึ้นมาหน่อยก็ลองดูราคาอิมหน้าแมวปี 08-09 ดูครับ ยังอยู่ช่วง 6แสนอยู่ ในขณะที่ civic ปี 08-09 เหลือ3แสนครับ แถมรถในตลาดยังมีเป็นร้อยคัน กว่าจะขายออกเหนื่อยแน่ครับ

ด้วยเหตุผลต่างๆทั้งปวง ส่วนตัวผมเลือกไม่ยากเลยครับ ไปxv แบบไม่ลองขับ hrv เลย
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ totui

• Newbie
  • *
ผมถามเพื่อนๆดูส่วนใหญ่มักจะประมาณ เชียร์ XV กันเยอะ
แต่เวลาออกกันจริงจะเอา HR-V

ออฟไลน์ sk-non

• Sr. Member
ผมเลือก XV ครับ

ถ้าต้องผ่านถนนเส้นประจำ
หลุม  รอยต่อถนนที่ ต้องเบรค หรือคอยหลบทุกๆวัน
ผมว่า XV น่าจะทำให้คนขับเหนือยน้อยกว่า (สบายตรูดกว่าว่างั้นครับ)

ออฟไลน์ dekdemo

ผมไป xv ครับ ถ้าราคาไม่ถึงล้าน แล้วผ่อนได้จริงๆ  ;D

ปล. ช่วงเสี้ยววิในเวลาคับขัน ถ้า xv ช่วยทำให้พ้นขีดอันตรายได้ดีกว่า ในระดับห้าดาวจริง ผมว่าคุ้มแล้วในราคา

ออฟไลน์ Ty ESC

เครื่อง2000บอกเซอร์ กับ1800สหกรณ์
ขับ4 ฟูลไทมช่วงล่างเฟิมๆ กับช่วงล่างจ่ายตลาด
แฮนดลิ่งหนักแน่นเฉียบคม กับพวงมาลัยไฟฟ้า

นำเข้าจากมาเลย์ประกอบน่าจะกากกว่าไทยนิดๆ
แต่ยังมีค่าภาษีที่สูงกว่า

ผมเลือกXVโลด

และบอกได้อย่างเดียวว่า HIVนี่ทำกำไรบานให้ฮอนด้าจริงๆ
ต้องยอมรับพลังแบรนด์Honda เจ๊งจริงๆ

ออฟไลน์ JeansZ

XV เท่านั้นครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ leenawat_sri

ลักษณะ เจ้าของกท. ที่ตั้งมา ผมว่าเหมาะกับ HRV.  มากกว่าคับ

แล้วไม่ต้องตัวท้อปหรอก

เพิ่งเรียนจบ เพิ่งทำงาน...  อย่าเอาที่มันราคาสูงมากเลยคับ

ผมเองถ้าให้ผ่อนผมออก e class ยังได้เลย แต่ก้อเลือกผ่อนXV ใช้
ผมทำงานมา10ปีแล้ว เงินเก็บไว้ไม่บูดคับ  รถเป็นแค่ยานพาหนะ  ราคาตก
เรื่องปลอดภัย จาก กระบะ ขึ้นมา hrv มันช่วงล่างดีขึ้นเยอะแล้ว

อยู่ ตจว. ใช่ไหมคับ เรื่อง0 สำคัญนะ แรกๆไกลแค่ไหนก้อไปเพราะเห่อรถ
หลังๆ  จะขี้เกียจชัวๆ

ผมเองขับรถมานาน หลายคันแล้ว เกือบตายเพราะรถก้อหลายครั้ง  
ผมเลยมาเลือก subaru คับเป็นรถขับไปทำงาน เพราะทรงตัวดีมากๆ จาก AWD แบบเขา

ปล.  ไม่ชอบ C-sedan บ้างเหรอคับ ขายเข้าเต้นง่ายด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 09:31:52 โดย leenawat_sri »

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
นาทีนี้ xv เลยคับ เพราะ รอรถไม่นาน 555
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ zapdos191

คนอื่นตอบหมดแล้ว เรื่อง XV ก็ตามนั้นครับ

แต่ผมจะมาบอกว่า ถ้าเรียนมข. ศูนย์ Subaru ก็อยู่ถนนหลังหอกาญจน์ฯนั่นแหละครับ ใกล้พอๆกับศูนย์ Honda ถนนมิตรภาพนั่นแหละ ดังนั้นมันไม่ค่อยมีอะไรน่าห่วงนะครับ เช็คระยะที่ขอนแก่นทำได้อยู่แล้ว แต่อะไรที่หนักหนาสาหัสกว่านั้น (ซึ่งถ้าเพิ่งออกรถไม่น่าเจออะไร) ยกเว้นใช้ไปซักปีแล้วศูนย์ขอนแก่นยังอยู่ ถึงตอนนั้นช่างก็น่าจะเก่งพอที่จะซ่อมเคสโหดๆได้แล้วครับ เพราะที่โคราชก็เปิดก่อนขอนแก่น ช่างที่นั่นก็เก่งใช้ได้นะครับ ระดับเปิดฝาสูบแก้อาการแล้วจบก็ทำมาแล้ว  8) 8)
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Auto

ถ้าไม่สะดวกเรื่องศูนย์ซ่อม  อยู่ตจว. ไกล ๆ  ให้ตัด Subaru ออกครับ เลือก Honda  
แต่ถ้าไม่มีปัญหาดังกล่าว  เลือก Subaru ดีกว่าเพราะรถมี Defect น้อยมาก  คุณภาพการประกอบชิ้นส่วนดีกว่า Honda แน่นอน  อีกทั้งการขับขี่เหนือกว่ากันมากรถใหญ่กว่า เครื่องยนต์ดีกว่า ราคาถูกกว่าถ้าเทียบกับสิ่งได้รับ
ราคาขายต่อตอนนี้ผมว่าไม่ร่วงไปมากหรอก เพราะแบรนด์นี้ราคาร่วงแล้วทรงไม่ค่อยร่วงไปเรื่อย ๆ  ตามปีเหมือนรถตลาด  อีกทั้งอะไหล่เซียงกงก็มี

ออฟไลน์ Auto

เครื่อง2000บอกเซอร์ กับ1800สหกรณ์
ขับ4 ฟูลไทมช่วงล่างเฟิมๆ กับช่วงล่างจ่ายตลาด
แฮนดลิ่งหนักแน่นเฉียบคม กับพวงมาลัยไฟฟ้า

ผมชอบประโยคนี้ของท่านจริง  ๆ    ทำเอา Honda หมองราศรีไปเลย   
แต่ก็ตามท่านว่าแบรนด์ Honda ในไทยแข็งกว่าจริง ๆ ที่ดูจะสู้ได้อย่างอื่นเป็นรองเขาแทบทุกอย่าง 
ถ้าผมถามเพื่อนชาวญี่ปุ่น  ผมเคยถามเขานะเขายกย่องเกรดของ Subaru มากกว่า  ส่วน Honda  เขาจะยกนิ้วโป้งแล้วชี้ลงล่าง   หมายความว่าไงท่านก็ไปตีความหมายเอาเอง

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
ถ้าเน้นรถตลาด ศูนย์บริการเยอะ ซื้อง่าย ขายคล่อง  option เพียบ  airbag 6 ลูก พร้อมม่านถุงลม  ไฟ daylight  ไฟหน้าไฟท้ายแบบ led  หลังคากระจก  ....  ไป HRV  เลยครับ

แต่ถ้าเน้น สมรรถนะการขับขี่ ระบบช่วงล่าง ..  บอกเลยว่า  HRV  ยังห่างชั้นจาก XV  อยู่เยอะมากครับ    ไปลอง test drive ด้วยตัวเอง แล้วจะเข้าใจครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

• Newbie
  • *
ขอบคุณพี่ ๆ ทุกความเห็นครับ  ใจนิไป XV แหล่ะครับทั้งเครื่องยนต์ ระบบขับเคลื่อน ยิ่งราคาลงนิตาโตเลย
ชอบขับรถมากครับ  แต่ยังไงคงต้องไปลองขับอีกทีทั้งสองคันไม่รู้ว่าที่ขอนแก่นมี test drive ไหม ตัว XV
C-sedan ก็ชอบนะครับแต่ในตลาดตอนนี้ยังไม่โดนสักรุ่น >__<
ส่วนเรื่องผ่อน  น่าจะไหวครับ เพราะงานมั่นคงพอสำควร(มั๊ยนะ)

ออฟไลน์ leenawat_sri

XV ถ้าขับทางราบ การเกาะถนน แถวๆรถยถโรปขับหลังคับ

แต่ถ้าทางเขา  เอาลงเขานี่...เทพสุดที่ผมเคยคับมาแล้วคับจุดขาย subaru AWD เลยมั้ง

ถ้าใช้ที่ภาคเหนือ มีทางเขาเยอะ ประมาณลำปาง-เชียงใหม่ หรือทางลงเขาทางดอย

Subaru เทพมากคับ

ออฟไลน์ predo

• Jr. Member
  • **
ลองใช้ XV ดูครับ การขับขี่ไม่ผิดหวัง เบื่อค่อยเปลี่ยนเป็นรถตลาดก็ยังได้ ราคาลงเยอะแล้ว

ออฟไลน์ H.

มี 2 เหตุผลที่ HR-V จะนำ คือซันรูฟ กับ ศูนย์บริการ
H.

ออฟไลน์ cuptea

• Jr. Member
  • **
เป็นโอกาสที่ดีที่สุดเลือก subaru

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เน้นขับสนุก ศูนย์อยู่ไม่ไกลบ้าน ก็ XV ครับ

ถ้าเน้นสบาย กะใช้ 5 ปี แล้วขาย ไป HR-V ครับน่าจะปล่อยง่ายกว่าครับ

(การใช้ยาวเป็นเรื่องไม่จริงครับ สุดท้ายเราก็หวั่นไหวกับรุ่นใหม่และขายทิ้งในที่สุด นอกจากคุณจะจิตแข็งจริงๆ  ;D ;D)

Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
XV ลงมาราคาตอนนี้ ....นาทีนี้งบนี้ ผมเลือก XV ครับ

- ระบบขับเคลื่อน + การทรงตัว และเกาะถนน XV เด่นกว่าชัดเจน [CR-V ก็เคยขับมา 2 gen แล้วก็เทส HR-V แล้ว ... Honda เซ็ตช่วงล่างเอาใจคนทั่วไปมากกว่า เน้นการขับขี่]
(ตอนนี้ในบ้าน มีทั้ง X-Trail (T31) และ Mazda CX-5 2.5S ... ซึ่ง XV ทำได้ดีและมั่นใจกว่าทั้ง 2 คันขึ้นไปอีกครับ ในด้านการขับขี่ การยึดเกาะถนน)

- เบาะหลัง XV นังสบายกว่า HR-V .ชัดเจนครับ   ...แพ้ที่ ฟังชั่นการปรับเบาะ และพื้นที่ใช้สอย (ซึ่งเป็นจุดเด่นของ honda อยู่แล้ว)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 11:32:13 โดย hong_G »