โพลล์

เลือกรถที่ท่านชอบ ในรุ่นมาตรฐาน ในราคาให้ฟรี...

BMW F30
58 (54.2%)
Mercedes Benz C Class
37 (34.6%)
Toyota Collora Altis
4 (3.7%)
Honda Civic
1 (0.9%)
Mazda 3
5 (4.7%)
Nissan Sylphy
1 (0.9%)
Chevrolet Cruze
1 (0.9%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 103

ผู้เขียน หัวข้อ: รถยุโรป VS รถญี่ปุ่น  (อ่าน 12669 ครั้ง)

ออฟไลน์ keng

• Sr. Member
Re: รถยุโรป VS รถญี่ปุ่น
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 16:06:02 »
ความคิดเห็นผม ผมขอตอบว่ากิเลสล้วนๆครับ ไม่มีใครโง่หรือใครฉลาดกว่าใคร
ส่วนตัวเท่าที่เคยใช้มาทั้งรถญี่ปุ่นและเยอรมัน ก็ยังรู้สึกว่าพอใจกับรถเยอรมันมากกว่าครับ

ในอดีตผมเคยมีรายได้น้อยกว่านี้ก็ใช้รถญี่ปุ่นครับ แต่ก็คิดและหวังไว้ว่า
ถ้ารายได้สูงขึ้นแล้วจ่ายไหว ดูแลไหว ก็ขอเลื่อนขึ้นไปใช้รถเยอรมันดูบ้าง
ก็ซื้อตามกำลังทรัพย์ที่ผมหาได้ คุ้มค่ารึเปล่า ผมบอกไม่ได้ เพราะรถก็คือสินค้าฟุ่มเฟือยอย่างหนึ่ง
ถ้าผมต้องซื้อรถที่คุ้มค่า แต่ผมเองไม่ได้มีความชอบหรือพอใจ ซื้อเพียงเพราะรถรุ่นนี้มันคุ้ม
ผมขับไปก็คงไม่ได้มีความสุขเท่ารถที่ผมชอบหรืออยากได้
และรถที่ผมชอบราคามันก็ดันขัดแย้งกับความคุ้มซะด้วย
ถ้าจ่ายไหว ผมขอจ่ายให้กับรถที่ผมชอบและมีความสุขที่ได้ขับและครอบครองดีกว่าครับ
ขับแล้วมีความสุข สำหรับผมถือว่าคุ้มที่สุดครับ

ออฟไลน์ nut25784

• Sr. Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 07:31:51 »
เออ.....

ทำไมไม่เอา Nissan GT-R มาเป็นตัวเลือกเลยล่ะครับท่าน  เทียบแบบว่าเด็กยังรู้ว่าควรเลือกอะไร 

ออฟไลน์ XL_SiZe

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 11:20:39 »
เห็นว่ากันว่า
ต่างประเทศ ขายราคาพอ ๆ กัน ในกลุ่มเหล่านี้

คำถามคือ แสดงว่ามันกลุ่มเดียวกัน รถยุโรปบ้านเราแพงเพราะภาษี....
หลายท่านเข้าใจแบบนี้ รู้สึกแบบนี้ ผมจึงงงครับ ว่ามันไม่ดีกว่าหรือ...

ถ้าหลายท่านรู้สึกแบบนี้ เอาให้ฟรี ในรุ่นธรรมดา (บางคนบอก ยุโรปอ๊อฟชั่นเต็มอีกล่ะ เห้อ.....)
ถ้ามันจริง คำตอบมันก็ต้องกระจัดกระจายสิครับ

บางคนเข้าใจคำถามและวิเคราห์ด้วยเหตุผลได้ดี
บางคนยังมีคติเก่า ๆ ไม่เข้าใจจริงในคำถาม...

OK ครับ ขอบคุณในทุกคำตอบ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ GRIMDONUT

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 12:33:18 »
เห็นว่ากันว่า
ต่างประเทศ ขายราคาพอ ๆ กัน ในกลุ่มเหล่านี้

คำถามคือ แสดงว่ามันกลุ่มเดียวกัน รถยุโรปบ้านเราแพงเพราะภาษี....
หลายท่านเข้าใจแบบนี้ รู้สึกแบบนี้ ผมจึงงงครับ ว่ามันไม่ดีกว่าหรือ...

ถ้าหลายท่านรู้สึกแบบนี้ เอาให้ฟรี ในรุ่นธรรมดา (บางคนบอก ยุโรปอ๊อฟชั่นเต็มอีกล่ะ เห้อ.....)
ถ้ามันจริง คำตอบมันก็ต้องกระจัดกระจายสิครับ

บางคนเข้าใจคำถามและวิเคราห์ด้วยเหตุผลได้ดี
บางคนยังมีคติเก่า ๆ ไม่เข้าใจจริงในคำถาม...

OK ครับ ขอบคุณในทุกคำตอบ  ;D ;D ;D

ปัญหาคือกระทู้นั้นที่บอกราคาพอๆกันคือเค้าไปเอาBMW116Dคันเล็กสุดตัวถูกสุดไปเทียบราคากับMAZDA3และAUDI A3ขนาดC-secmentไงครับมันเลยออกมาไม่ต่างกันมากซึ่งก็แน่นอนอยู่แล้วครับเพราะรถมันคนละsecmentกันเลยครับแต่ถ้ารถขนาดC-secment,D-secmentเท่ากันหรือที่ให้เลือกโหวตราคามันต่างกัน2-3เท่าเหมือนในบ้านเรานี่หละครับ
 ตัวอย่างAltisที่อเมริการาคาเริ่มขาย16,950$ แต่C-classเริ่มต้น38,400$ ก็ต่างกัน2เท่ากว่า หรือCamryราคาเริ่มต้น22,970$ ส่วนE-classราคาเริ่มต้นที่51,800$ราคาก็ต่างกัน2เท่ากว่าๆอีกเช่นกันครับ

ราคากลุ่มรถญี่ปุ่น ALTIS,CIVIC,MAZDA3,CRUZEอยู่ประมาน16,000-18,000$

ราคากลุ่มรถยุโรป C-Class,Series 3อยู่ประมาน32,000-38,000$

ผมเอาข้อมูลมาให้ดูเพราะกลัวสมาชิกท่านอื่นๆจะคิดว่าคนซื้อรถยุโรปในบ้านเราโง่เง่าซื้อรถราคาแพงๆทั้งที่เมืองนอกก็ราคาพอๆกับรถญี่ปุ่นซึ่งจริงๆแล้วเป็นความเข้าใจที่คลาดเคลือนจากความเป็นจริงอยู่พอสมควรครับเพราะในยุโรปและอเมริการาคาขายรถกลุ่มนี่รถยุโรปจะแพงกว่า2เท่ากว่าๆซึ่งสอดคล้องกับราคาบ้านเราทุกวันนี่ครับเช่นAltisประมาน1ล้าน C-class,serise 3ก็ประมาน2ล้านกว่าๆ ส่วนcamryประมานล้านกลางๆ E-class,serise5ก็ประมาน3ล้านกว่าๆ มันไม่ได้มีอะไรผิดแปลกแตกต่างแต่ประการใดครับ

**และราคาที่แพงกว่านั้นจากที่ผมเองก็ใช้รถมาตั้งแต่รถญี่ปุ่นตั้งแต่รุ่นเล็กๆjazz,fiesta,ไปถึงaltis,camry และเมื่อเทียบกับรถยุโรปC-Class,E-Class,Series3ก็ทราบทันทีว่ามันต่างกันมากๆจริงๆทั้งช่วงล่าง,อัตราเร่ง,ระบบเบรกและวัสดุภายในอื่นๆถึงแม้ไม่ต้องเอาราคามาเกี่ยวข้องเลยสักนิดก็ตามถ้าท่านใดเคยสัมพัสก็จะทราบเรื่องนี่ดีครับ ถ้าไม่เชื่อผมลองไปติดต่อโชว์รูมของรถทั้งสองกลุ่มนี่แล้วลองTEST DRIVEดูครับท่านจะทราบทันที**
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 13:48:26 โดย GRIMDONUT »
^^MY LOVE MB^^
[/img]

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 14:30:15 »
เราคงต้องว่ากันด้วยแบรนด์ระดับตลาดและพรีเมี่ยมของแต่ละสัญชาติครับ
ไม่งั้นก็เถียงกันไม่จบกลุ่มระดับราคามันแบ่งกับชัดเจนอยู่แล้ว
เช่น Toyota ก็ว่ากันกับ VW แต่ละประเทศการให้ความสำคัญตัวรถที่ออกมาคนละแบบครับเน้นกันคนละจุด

เช่น Lexus RX350 กับ X5 30d M Sport ผมชอบช่วงล่าง X5 มากกว่าเรื่องสวยงามแล้วแต่มองผมชอบทั้งคู่
อารมร์ในห้องโดยสารผมกลับมองว่า Lexus ใส่ใจคนนั่งมากกว่าครับถึงจะไม่มีลูกเล่นยามค่ำคืนเท่า X5
วัสดุดู้วยตาพอกันท่าสัมผัสจะตัดสินใจได้เลยว่า Lexus ดูทนทานและดูมีราคากว่าเอาแค่เนื้อพลาสติกก็พอครับ

เครื่องยนต์ V6 NA ของ Lexus ผมว่าลื่นไหลมากๆและเงียบทำงานดีซิ่งหาไม่ได้กับเครื่องเทอร์โบของเยอรมัน
อย่างน้อยเรื่องความสมูทของอัตรเร่งมันก็มีดีกันคนละแบบจริงๆของแบบนี้บางทีต้องลองเองครับ

ออฟไลน์ GRIMDONUT

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 14:43:06 »
เราคงต้องว่ากันด้วยแบรนด์ระดับตลาดและพรีเมี่ยมของแต่ละสัญชาติครับ
ไม่งั้นก็เถียงกันไม่จบกลุ่มระดับราคามันแบ่งกับชัดเจนอยู่แล้ว
เช่น Toyota ก็ว่ากันกับ VW แต่ละประเทศการให้ความสำคัญตัวรถที่ออกมาคนละแบบครับเน้นกันคนละจุด

เช่น Lexus RX350 กับ X5 30d M Sport ผมชอบช่วงล่าง X5 มากกว่าเรื่องสวยงามแล้วแต่มองผมชอบทั้งคู่
อารมร์ในห้องโดยสารผมกลับมองว่า Lexus ใส่ใจคนนั่งมากกว่าครับถึงจะไม่มีลูกเล่นยามค่ำคืนเท่า X5
วัสดุดู้วยตาพอกันท่าสัมผัสจะตัดสินใจได้เลยว่า Lexus ดูทนทานและดูมีราคากว่าเอาแค่เนื้อพลาสติกก็พอครับ

เครื่องยนต์ V6 NA ของ Lexus ผมว่าลื่นไหลมากๆและเงียบทำงานดีซิ่งหาไม่ได้กับเครื่องเทอร์โบของเยอรมัน
อย่างน้อยเรื่องความสมูทของอัตรเร่งมันก็มีดีกันคนละแบบจริงๆของแบบนี้บางทีต้องลองเองครับ
ถูกต้องเลยครับกลุ่มระดับราคามันแบ่งกันชัดเจนอยู่แล้วครับผมก็ไม่เคยคิดว่ามีประเด็นใดๆเลย แต่สมมุติฐานของจขกท.นี่คือเค้าคิดว่าราคารถกลุ่มนี่ราคาที่ต่างประเทศมันพอๆกันแต่ที่บ้านเราแพงกว่ามากเพราะภาษีซึ่งผมก็เอาข้อมูลมาแจ้งให้จขกท.และท่านอื่นๆทราบว่าราคามันไม่ได้พอๆกันราคาที่ต่างประเทศมันก็สูงกว่า2-3เท่าแบบในบ้านเรานี่หละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 14:44:37 โดย GRIMDONUT »
^^MY LOVE MB^^
[/img]