ผู้เขียน หัวข้อ: อุบัติเหตุ Fd เอารถไม่อยู่ บนทางด่วน  (อ่าน 24313 ครั้ง)

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
อุบัติเหตุ Fd เอารถไม่อยู่ บนทางด่วน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 22:06:29 »
  :(

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: อุบัติเหตุ Fd เอารถไม่อยู่ บนทางด่วน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 22:13:01 »
เพื่อนกันรึเปล่าครับ 2 คันนี้ เหมือนวิ่งไล่กันมาตลอดเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Harem

Re: อุบัติเหตุ Fd เอารถไม่อยู่ บนทางด่วน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 22:17:05 »
เบรคช้าไปจบเลย

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 22:22:56 »
ผมเคยใช้เจ้านี่อยู่ 3ปี บุคคลิกเบรคแย่มากๆ  ขนาดผมเปลี่ยนผ้าเบรคยังแปลกๆ
ไม่กล้าจี้ใครทั้งนั้น

แต่ในคลิปคงกดช้าไป
ปล สงสารคนโดนชน เพราะความเห่อหะมอยแท้ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 22:24:39 โดย aobness »

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 22:59:36 »
วิ่งตรงๆความเร็วสูงๆไม่สนุกหรอกคับอันตรายปล่าวๆพลาดมาก็เสียหายหนัก
ผมเล่นแต่หลังถนนโล่งๆซัดออกไปเลย3เกียรพอรู้กันจบ ไม่มีใครเดือนร้อน

ออฟไลน์ The1Chay

• Newbie
  • *
    • Twitter.com/The1chay
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 23:00:40 »
โดนแซง ต้องแซงคืน ?
คุณกำลังเดินทางนะครับ ไม่ใช่กำลังแข่งรถ

ปล1.สงสารคนโดนชนนะครับ
ปล2.ใจเย็น ๆ กันหน่อยนะครับ
The1Chay

ออฟไลน์ Pranhirun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 23:23:22 »
ดูจากที่มาเต็มขนาดนั้น คงไม่ได้มองระยะไกลเลยสินะ
Honda Civic EK 1.6VtiL 1997 (Sold)
Honda Civic FD 2.0EL 2008 (Sold)
Volkswagen Passat B5.5 TDi 2003 (Sold)
Nissan X-Trail T32 2.5V 2015 (For my family)
Mercedes Benz C300 W205 2015 (For my wife)
Toyota Camry ACV40 2.4V 2008 (For my work)

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 23:27:39 »
จะขับไรเร็วนักหนา

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 23:32:45 »
ขับเร็วได้ แต่คันที่ชนมันคงมองแค่โฟกัสที่แซงไง ช่วยไม่ได้

จะขับเร็วแล้วมองให้ไกล ไม่ใช่มองที่ศักดิ์ศรีโง่ๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 23:34:28 »
มาจากเว็บต้องห้ามนะแจ๊ะ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 23:42:33 »
เรียนถามนิดนึง

ทำไมผมเห็น Civic FD เวลาเบรคเร็วๆ แล้วหักหลบ เหมือนรถมันจะหมุนปัดบ่อยๆ ครับ

ผมจำได้เลย อีกคลิปนึง เป็นรถ FD กับรถตู้ ก็หมุนแบบนี้เปียบเลยครับ

อันนี้คือ เป็นปัญหาที่รถไม่มี ABS หรือว่ารถรุ่นนี้ ช่วงล่างถ้าหักหลบเร็วๆ มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 23:56:30 »
ต้องประนามไอ้รถกระบะ อัลติส ที่ไม่ขับชิดซ้ายกันอีกด้วย ส่วนซีวิคนั่นก็ชัดเจนที่..ทำไปได้

มาจากเว็บต้องห้ามนะแจ๊ะ
YouTube ไม่ต้องห้ามครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 00:05:51 »
ไมผมไม่รู้สึกว่าแข่งเลยอะฮะ. เหมือนเขาขับเพลินเฉยๆเงยหน้ามาอีกทีข้างหน้าจอดสนิทแล้วเลยกดเบรค. ระยะคงไม่พอแน่แล้วถ้าไม่หักเข้าช่องนี่มีจบทื่อกว่านี้เจ็บหนักพังเยอะแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 00:13:56 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 00:53:46 »

เห็นได้ชัดว่า Civic ทำตัวเอง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 01:29:48 »
ผมเคยใช้เจ้านี่อยู่ 3ปี บุคคลิกเบรคแย่มากๆ  ขนาดผมเปลี่ยนผ้าเบรคยังแปลกๆ

ปล สงสารคนโดนชน เพราะความเห่อหะมอยแท้ๆ

Civic FD นี้เบรกไม่ดีเหรอครับ ?? ผมเห็นโฉมนี้บนถนนเยอะมากๆ งั้นผมก็ใช้ทางร่วมกับรถเบรกไม่ดีเปล่า ?? อันตรายมากนะครับ

หรือว่าเป็นความประมาทของคนขับล้วนๆ ?? แต่ผมนี้สงสารรถที่ถูกชนจริงๆ สงสัยต้องทำบุญล้างซวยครั้งใหญ่

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 02:03:49 »
ดูแล้ว กดเบรคช้าไป

แล้วคันที่ถ่าย รุ่นไหนเหรอ

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 02:30:38 »

Civic FD นี้เบรกไม่ดีเหรอครับ ?? ผมเห็นโฉมนี้บนถนนเยอะมากๆ งั้นผมก็ใช้ทางร่วมกับรถเบรกไม่ดีเปล่า ?? อันตรายมากนะครับ

หรือว่าเป็นความประมาทของคนขับล้วนๆ ?? แต่ผมนี้สงสารรถที่ถูกชนจริงๆ สงสัยต้องทำบุญล้างซวยครั้งใหญ่

มายืนยันว่า "เบรคFD เดิมๆจากโรงงาน" ห่วยบรม

ความเร็วต่ำเบรคจิก วิ่งเร็วเบรควืดมาก
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 04:04:30 »
civic เบรคไม่ดีนะครับ แต่jazz โฉมแรกเลวร้ายกว่าเยอะ

เจ้าของคลิปก็มาเร็วครับ แต่ไม่หักหลบก็เบรคได้เต็มแรง
civic มองไม่เห็นระยะเบรค ไม่รู้ว่าสะบัดมาก่อนหน้ามั๊ย

ขับรถระวังด้วยครับ ผมเจอเคสแบบนี้บ่อย มาเร็วๆเพลินๆ รถติด  ที่เจอมี3แบบครับ รถติดเพราะสภาพจราจร  ติดเพราะอุบัติเหตุ  และติดเพราะด่านตำรวจ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 04:44:53 »
ดูแล้ว กดเบรคช้าไป

แล้วคันที่ถ่าย รุ่นไหนเหรอ
focus คับ ดูโฟกัสเบรคธรรมดาเอง แต่ซีวิคทำไมมันวืดไปซ่ะขนาดนั้น!!!
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 04:58:42 »
คนขับ FD สายตาสั้นครับ ???

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 05:15:50 »
ขับขี่ระมัดระวังกันครับ ถึงช้า ดีกว่าไม่ถึง แถมทำให้คนอื่นเดือดร้อนไปด้วยครับ  ผมว่าไม่ใช่เบรคไม่ดีหรอก แต่คนขับนะขาดสติมากกว่า  เพราะถ้าเบรคไม่ดีจนถึงต้องเกิดอุบัติเหตุทุกครั้งไป รถมันคงขายไม่ได้หรือไม่มีคนซื้อเลย หรือว่าบริษัทก็ต้องแก้ไขแล้วหละครับ  ขับรถก็ต้องรู้สมรรถนะของรถว่าได้เท่าไหร่ ไม่ใช่ขับอย่างเดียว ทำให้คนอื่นต้องลำบากไปด้วย  ขาดวินัยจริงๆ ครับ :)  แบบนี้ต้องยึดใบขับขี่และห้ามขับรถสัก 3 ปี เป็นอย่างน้อย

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 05:25:05 »

ไม่เชิงครับ ผมพยายามเรียนรู้เบรคเข้าใจว่าบุคคลิกนี้
ความเร็วสูงกดลึกจะเบรคไม่อยู่ ต้องกดโคตรลึกถึงจะอยู่ ลื่นนน ลุ้นๆ
คันผม abs ขยันมาก แป้นจะสะท้านบ่อยมาก
พี่ผมเอาไปขับรอบเดียวส่ายหน้าเลยขับได้ไงเบรคแบบนี้

แต่เบรคเทพก็คงไม่รอดครับ ในคลิปเค้าเบรคกัน พี่แกยังพุ่งตั้งใจแซง

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 05:43:54 »
ผิดประเด็นกันไปรึป่าวครับ จริงอยู่ fd เบรกไม่ดีจริง แต่เหตุที่เกิดเพราะความคึกคะนองของคนขับ fd โดยที่ไม่ดูสมรรถนะรถตัวเองเลย จะไปว่าเจ้าของคลิปก็ไม่ถูกอีกถึงวิ่งเร็วแต่ก็เบรกอยู่ ไม่เกิดเหตุอะไร ยังมีน้ำใจเหลือที่ให้ fd เข้าอีกด้วยซ้ำ (ถ้าปิดไม่ให้เข้านี่คงโดนสอยตูดแทน)

คลิปนี้คนขับ fd ผิดเต็มๆ แต่ดูแล้วพอมีฝีมือในการแก้อาการอยู่บ้าง ดูจากหักหลบได้สองสามทีแต่ดันประมาทกะเอาชนะเจ้าของคลิปให้ได้ไม่ลืมหูลืมตา

ผมเคยใช้เจ้านี่อยู่ 3ปี บุคคลิกเบรคแย่มากๆ  ขนาดผมเปลี่ยนผ้าเบรคยังแปลกๆ

ผมเคยใช้ fd วิ่งเส้นชะอำหัวหิน ดึกแล้ว ถนนกว้าง 3 เลน วิ่งมาประมาณ 150 เลนขวา เจอเฟียสต้าวิ่งเลนกลาง วิ่งเร็วเหมือนกันแต่ผมเร็วกว่านิดนึง วิ่งกันปกติไม่ได้แข่งกัน ช่วงกำลังแซงเฟียสต้าไป เจอกระบะบ้านนอกออกจากซอยเลนซ้ายแล้วปาดมาขวาสุดเตรียมยูเทิน ความเร็วไม่เกิน 40 แน่ๆ แล้วผมวิ่งมา 150 กดเบรกมิดควันขึ้นเลยทีเดียว คือเห็นข้างหน้าและสามารถหักหลบได้แต่ปัญหามันติดเฟียสต้าทางซ้ายออกไม่ได้ ดีว่าช่วงสุดท้ายเฟียสต้าเบรคให้เลยปาดออกเลนกลางทัน ความเร็วสุดท้ายที่เห็นบนมาตรวัดยังเกินร้อยอยู่ คือเบรค fd เอาไม่อยู่แม้แต่นิดเดียว ผมใช้วีออสหน้าดิส หลังดรั้ม ยังรู้สึกดีกว่าใช้ดิส 4 ล้อของ fd อีก

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 06:09:48 »
คันที่โดนชนแย่เลย  เฮ้อ  ???   ใช้รถใช้ถนนต้องใช้สติระมัดระวังให้มากกว่านี้ คนอื่นเดือดร้อน
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Poj

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 06:12:06 »
วิ่งเร็วซะขนาดนั้น

ไม่เกี่ยวกับเบรคไม่ดีหรอกครับ

สติไม่ดีมากกว่า ไม่มีจิตสำนึก

อยู่ที่คนขับล้วนๆ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 06:33:17 »
พอดูกล้องหลังก็งงว่า FD จะเร่งขึ้นมาทำไมหรือ ???
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 07:05:34 »
เรื่องคลิปแล้วมาเถียงกันอีกละ ระวังนะ  ;D
คันที่ถ่ายนะ โฟกัส คันที่ชนนะซีวิค
กำลังดังในเว็บต้องห้าม
อีกอย่างความเร็วที่มองจากกล้องกับความเร็วจริงมันจะต่างกัน
อย่างความเร็วบนหน้าไมล์ผมเคยทดสอบหลายรอบละ
ผมวิ่ง 90 ความเร็วเวลาดูจากกล้องเหมือนวิ่งมา140ได้
ในคลิปที่ผมเคยลงที่ขับรถเจอคนเมาขับรถอยู่ข้างหน้าที่บนเขาป่าตอง
อันนั้นถ้าผมจะบอกว่าผมวิ่งแค่60เอง แต่ในคลิปเหมือนวิ่งเร็วมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 07:18:17 โดย sith(สิทธิ์) »

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 07:39:04 »

เห็นได้ชัดว่า Civic ทำตัวเอง

กระจ่างเลย. Kick downพอดีแล้วข้างหน้าเบรค. รถไรก็เจ็บครับแบบนี้

ออฟไลน์ CK5

• Full Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 08:00:02 »

มายืนยันว่า "เบรคFD เดิมๆจากโรงงาน" ห่วยบรม

ความเร็วต่ำเบรคจิก วิ่งเร็วเบรควืดมาก

City idsi ก็แบบนี้เลยครับ ขับคันอื่นสลับไปสลับมามาเจอคันนี้ ขับช้าๆ เบรคหัวทิ่ม ..แต่เร็วหน่อยเบรคไม่อยู่

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 08:18:03 »
เคยใช้รถบริษัท Honda jazz รุ่นก่อนปัจจุบัน  เบรคก็ไม่ดี

ไล่ระยะเบรค ไม่ได้สัมพันธ์กับระยะความลึกในการกดเลย

คือ กดเลีย มันไม่หน่วงเท่าที่ควร  พอกดลึกลงไปอีกนิด หัวทิ่มเลย
และ พอขับเร็ว  แล้วเบรคกระทันหันแบบไม่ได้เผื่อระยะไว้ล่วงหน้า กดสุดๆ เหมือนมันทื่อ เอาไม่อยู่  แล้วไหลไปเกือนชน

แต่ปัจจุบัน  ได้เปลี่ยนเป็น G9
อาการเหล่านี้ หายไปแล้ว  เบรคดีขึ้นเยอะเลย