ผู้เขียน หัวข้อ: อุบัติเหตุ Fd เอารถไม่อยู่ บนทางด่วน  (อ่าน 24317 ครั้ง)

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: อุบัติเหตุ Fd เอารถไม่อยู่ บนทางด่วน
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 15:19:17 »
ถ้ารักจะขับเร็ว ต้องเรียนรู้เบรก

มายืนยันอีกเสียงว่าฮอนด้าแจ๊สกัซีวิคเมื่อ ห้าปีที่ผ่านมา มีปัญหาเรื่องเบรกจริงๆ
แต่ไม่ใช่ว่าระบบเบรกไม่ดีนะ แต่ผ้าเบรกที่ให้มา เค้าเอาไว้ขับแบบสุภาพชนเท่านั้นครับ

ความเร็วต่ำ เบรกแข็ง แต่พอใช้ความเร็วเบรกเฟส แถมตั้งหน้าให้ลึกกว่าหลังพอควร หลายคนจึงรู้สึกเหมือนปัด

วิธีแก้(ถ้าอยากขับเร็วขึ้น) เปลี่ยนเบรกเกรดแข็งกว่านี้นิดนึงครับ
แต่ช่วงเบรกเย็นๆอย่าไปเบรกกระทันหันเชียว

ปัจจุบันผมใช้ฟรีด ผมเปลี่ยนเป็นยี่ห้อตัวบีขึ้นต้น เกรดรองเมทัลคิง 1 สเต็ปครับ แจ๋วเลย

ออฟไลน์ despinaauto lci

• Sr. Member
  • MONEY
Re: อุบัติเหตุ Fd เอารถไม่อยู่ บนทางด่วน
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 15:55:58 »
     ใช้อยู่ 6-7 ปี

เบรคแย่มากครับ เกือบชนหลายครั้ง  แบบในคลิปเลยครับ บนทางด่วนเพียงแต่ผมมีช่องลัดเลาะไปได้

อีกครั้งก็ ขับมาจะมาช่องจ่ายเงิน ขับมา 110 เบรคเอาไม่อยู่ นิดเดียวชนท้าย ขนาดเบรคมาแต่ไกล  เวลาคนอื่นมองจะเหมือนเราไม่ค่อยเบรคครับ แต่จริงๆกดเต็มที่

อีกครั้งขับแค่ 90 เปลี่ยนจากทางหลักมาทางรอง เจอสุนัขเบรคไม่อยู่ ชนทะลุกันชนเข้ามาเลย สงสารมาก
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 15:57:30 »
เบรคห่วยจริงครับ

แต่อันนี้คนขับ ขับ !! เองครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 17:15:12 »
ถ้าเอาหลักฐานไปยืนยัน ว่าขับแข่งบนถนนหลวง ประกันไม่รับเคลม
คนขับซีวิค คงต้องหมดเนื้อหมดตัว ไม่ได้ขับรถอีกเลย

เอาจริงๆก็น่าจะดี ลองติดต่อประกัน เอาหลักฐานให้ดู
ถ้าประกันไม่รับเคลม ไอ้คนๆนั้นคงต้องขายบ้านขายรถ
แล้วคนขับรถแบบนี้ก็จะหายไปจากถนน

GreenG

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 17:26:04 »
ถ้ารักจะขับเร็ว ต้องเรียนรู้เบรก

มายืนยันอีกเสียงว่าฮอนด้าแจ๊สกัซีวิคเมื่อ ห้าปีที่ผ่านมา มีปัญหาเรื่องเบรกจริงๆ
แต่ไม่ใช่ว่าระบบเบรกไม่ดีนะ แต่ผ้าเบรกที่ให้มา เค้าเอาไว้ขับแบบสุภาพชนเท่านั้นครับ

ความเร็วต่ำ เบรกแข็ง แต่พอใช้ความเร็วเบรกเฟส แถมตั้งหน้าให้ลึกกว่าหลังพอควร หลายคนจึงรู้สึกเหมือนปัด

วิธีแก้(ถ้าอยากขับเร็วขึ้น) เปลี่ยนเบรกเกรดแข็งกว่านี้นิดนึงครับ
แต่ช่วงเบรกเย็นๆอย่าไปเบรกกระทันหันเชียว

ปัจจุบันผมใช้ฟรีด ผมเปลี่ยนเป็นยี่ห้อตัวบีขึ้นต้น เกรดรองเมทัลคิง 1 สเต็ปครับ แจ๋วเลย

Freed กับ Jazz นี่ต่างกันไหมครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 17:29:46 »
เร่งแซงซ้าย คนขับมองพลาดไป ไม่น่าเกี่ยวกับระบบเบรกแต่อย่างใดครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 17:30:51 »
ถ้าเอาหลักฐานไปยืนยัน ว่าขับแข่งบนถนนหลวง ประกันไม่รับเคลม
คนขับซีวิค คงต้องหมดเนื้อหมดตัว ไม่ได้ขับรถอีกเลย

เอาจริงๆก็น่าจะดี ลองติดต่อประกัน เอาหลักฐานให้ดู
ถ้าประกันไม่รับเคลม ไอ้คนๆนั้นคงต้องขายบ้านขายรถ
แล้วคนขับรถแบบนี้ก็จะหายไปจากถนน

ผมไม่โลกสวยนะ และคนขับซีวิคก็ควรโดนแต่ ลองคิดตามนะครับ

1 เจ้าของคลิปไม่ได้โกรธแค้นอะไรซีวิคมากมาย หากไปทำอย่างนั้นจริง คนขับซีวิคอาจกลายเป็นหมาจนตรอก พร้อมทำอะไรคุณเจ้าของคลิปได้ทุกเมื่อ

2 ถ้าประกันไม่รับเคลมจริง ผมสงสารคนที่โดนชนท้ายนะ ถ้าคนขับซีวิคไม่มีปัญญาจ่าย ปัญหาการซ่อมอาจยืดเยื้อ ทั้งๆที่คนโดนชนไม่ผิดแม้แต่นิดเดียว แต่ถ้าฝ่ายโน้นมีประกันอาจง่ายขึ้น แนนำคนโดนชนเอาแค่เรียกร้องค่าแท็กซี่ไม่ก็รถเช่า ให้ซีวิคจ่าย น่าจะพอแล้ว

3 ยังไม่เห็นความเสียหายของซีวิค แต่ระดับนี้ น่าจะซ่อมกลับมาไม่เหมือนเดิม อาจไม่กล้าซิ่งอีก ก็ถือเป็นบทเรียนไป เท่านี้คงจำไปอีกนาน

promt

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 18:58:37 »
civic FD เจ้าจานบินนี่ เบรคและระบบควบคุมแย่จริงครับ

ผมก็เคยขับเองและคว่ำเอง ยืนยันว่าจริงเหมือนหลายท่านๆ ว่า
คันที่เอ่ยถึงในรีวิวนี่ของผมนี่ของจริง เจ็บจริง ไม่ใช้สแตนด์อิน
และยืนยันว่าไม่ได้ขับรถโดยประมาท
4 ปีมาแล้ว แต่ทุกภาพ ทุกช็อตยังอยู่ในหัวครับ

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 19:16:07 »
ขับขี่ระมัดระวังกันครับ ถึงช้า ดีกว่าไม่ถึง แถมทำให้คนอื่นเดือดร้อนไปด้วยครับ  ผมว่าไม่ใช่เบรคไม่ดีหรอก แต่คนขับนะขาดสติมากกว่า  เพราะถ้าเบรคไม่ดีจนถึงต้องเกิดอุบัติเหตุทุกครั้งไป รถมันคงขายไม่ได้หรือไม่มีคนซื้อเลย หรือว่าบริษัทก็ต้องแก้ไขแล้วหละครับ  ขับรถก็ต้องรู้สมรรถนะของรถว่าได้เท่าไหร่ ไม่ใช่ขับอย่างเดียว ทำให้คนอื่นต้องลำบากไปด้วย  ขาดวินัยจริงๆ ครับ :)  แบบนี้ต้องยึดใบขับขี่และห้ามขับรถสัก 3 ปี เป็นอย่างน้อย
แต่ผมว่าห้ามขับแค่3ปี  ผมว่าน้อยไปนะ ถ้าคุณเป็นคันที่ถูกชนท้าย  บางที่คุณอาจจะคอหักตายได้เลยทีเดียว

GreenG

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 19:29:03 »
civic FD เจ้าจานบินนี่ เบรคและระบบควบคุมแย่จริงครับ

ผมก็เคยขับเองและคว่ำเอง ยืนยันว่าจริงเหมือนหลายท่านๆ ว่า
คันที่เอ่ยถึงในรีวิวนี่ของผมนี่ของจริง เจ็บจริง ไม่ใช้สแตนด์อิน
และยืนยันว่าไม่ได้ขับรถโดยประมาท
4 ปีมาแล้ว แต่ทุกภาพ ทุกช็อตยังอยู่ในหัวครับ

ผมไปเจอคลิปนี้ครับ

ไม่รู้ผมคิดไปเองไหมแต่ผมว่า มันไม่ควรจะหลุดเลยครับ ดูแล้วไม่มีอะไรเลย คลิปนี้

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 19:30:41 »
ไม่เคยขับfd แต่ดูจากคลิปนี่ ต่อให้เป็นรถรุ่นอื่นผลก้คงไม่ต่างกัน

ออฟไลน์ Bier

• Full Member
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 20:18:54 »
จากที่ดูคลิปทั้งหมด แล้วเอามาประมวลผลแล้ว

รถ Focus เร่งความเร็วเพื่อแซงรถ ที่ขับช้าแช่เลนขวา โดยไม่มีการขับไปปาดหน้ากระทันหันรถคันอื่นๆแต่อย่างใด 
เมื่อเห็นไฟเบรคของรถคันหน้าจากระยะไกล ก็ทำการเริ่มเบรค แต่ประเมินช้าไปเสี้ยววิ และเห็นว่ารถข้างหน้าจอดสนิทอยู่
เลยกระทืบเบรคเต็มที่ ทำให้รถเสียหลักเบี่ยงไปทางขวาเล็กน้อย แต่ด้วยมีทักษะควบคุมพวงมาลัยที่ดี+เบรครถดี
ทำให้ควบคุมรถให้จอดอยู่ในเลนตัวเองได้อย่างปลอดภัย

รถ Civic เมื่อถูก Focus แซงซ้าย จึงกดคันเร่งสุดจน Tec เปิด เมื่อเห็นไฟเบรคของรถคันหน้าจากระยะไกล
ก็ยังไม่ทำการเริ่มเบรค เพราะเสียง Tec มันหวานและไพเราะมากๆ จนเท้าขวายกจากคันเร่งไม่ขึ้นและกะเร่งแซงแล้ว
ไปปาดหน้า Focus เข้าซ้ายเอา แต่ประเมินช้าไปหลายวิ และเห็นว่ารถข้างหน้าจอดสนิทอยู่เลยกระทืบเบรคเต็มที่
ทำให้รถเสียหลักเบี่ยงไปทางซ้าย แต่ด้วยมีทักษะควบคุมพวงมาลัยที่ดี+เบรครถห่วย ทำให้ควบคุมรถให้จอดอยู่ในเลนซ้ายสุด
โดยใช่ตูดรถคันข้างหน้า เป็นตัวช่วยเบรคให้รถหยุดสนิท ได้อย่างปลอดภัย

;)

ออฟไลน์ Yoshio

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 21:13:40 »
ใช่น้อง Yoshio ที่อยู่เทียน่าคลับหรือเปล่า
ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัย ถ้าใช่พี่ว่าน้องก็ขับรถไม่เกเรนะ

ปล.น้องคงจำพี่ไม่ได้หรอก(มั้ง) ขับขี่ปลอดภัยครับ
ใช่ครับ ผม Yoshio ที่เล่น Teanaclub

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 21:34:55 »

Freed กับ Jazz นี่ต่างกันไหมครับ

ผมใช้แจ๊ส 09
พอลูกคนที่ 3 คลอด ผมเปลี่ยนเป็นฟรีดเมื่อ ปี 13

เครื่องเดียวกัน เกียร์เดียวกัน เบรกหน้าเหมือนกัน แต่เบรกหลังแจ๊สเป็นดิสก์ครับ

แค่เรื่องอารมณ์เบรกนี่ อารมณ์เดียวกันเลย เบรกแล้วเหวอๆ เหมือนท้ายมันจะแซงหน้า
แต่ฟรีดคงโทษไม่ได้เพราะ หลังดรั้มพ์ แต่แจ๊สดิ ดิสก์ 4 ล้อ แต่เอาไม่อยู่

แต่ผมแก้ปัญหาด้วยการจับเปลี่ยนผ้าเบรกครับ
เหมือนได้รถใหม่เลย

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 22:30:14 »
ดูคลิปทั้งหน้าและหลังหลายรอบมากๆ สรุปได้อย่างเดียวว่ารถเบรคไม่ดีไม่เกี่ยวเพราะ ขับนำหน้าไม่ได้มีคนบังเลยแม้แต่ตอนที่ Focus แซงขึ้นมาก็อยู่คนละเลนแต่มองไม่ออกเองว่าข้างหน้ารถจอดสนิทกว่าจะรู้ตัวก็สายเสียแล้ว

เอาจริงๆ สมัยเพิ่งหัดขับรถใหม่ๆ ผมก็มองไม่ค่อยออกนะ แต่พอขับไปได้ซัก 1-2 เดือนก็ไม่มีปัญหาละ

promt

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 22:43:55 »

ไม่รู้ผมคิดไปเองไหมแต่ผมว่า มันไม่ควรจะหลุดเลยครับ ดูแล้วไม่มีอะไรเลย คลิปนี้

ในคลิปแค่เบรคแรงแล้วเอาไม่อยู่ครับ อาการยวบๆๆๆ เกิดตอนเบรคแรงๆ
ไปดูในเม้นท์ เขาก็บอกว่าเขามองรถที่เกิดอุบัติเหตุด้านขวา แล้วหันมาเกิดตกใจรถข้างหน้า เลยเบรคแรงๆ
ยวบๆๆๆ เอาไม่อยู่ครับ

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 22:44:22 »
ทางหลวงไม่ใช่สนามเซอร์กิต รักจะขับเร็วไม่ว่า
แต่ถ้ารถเยอะๆ ก็ยกเถิดครับ เกรงใจผู้ร่วมใช้ถนนบ้าง
ยิ่งขับเร็ว สายตาต้องมองไปข้างหน้าให้ไกลๆไว้เลย
กรณีคลิปนี้คาดว่าคงเบรคเมื่อสาย
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 23:22:56 »
civic น่าจะมึนนะครับ  เห็นไฟเบรคแล้วไม่ยอมเบรคเนี่ย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 23:28:23 »
เพิ่งเห็นอันที่คู่กรณีลงมาชี้หน้าอีก แหมแข่งมาด้วยกันยังจะพาลยามพลาด คิดจะแข่งบนถนนหลวงมันจะหาความยุติธรรมอะไร ผมเห็นมีแต่คนขู่ว่าระวังคนขับซีวิคจะเล่นงานอย่างงั้นอย่างนี้ ผมออกความเห็นว่าคนพาลแบบนี้ไม่กล้าเจ็บตัวครับผมเจอคนสันดานแบบนี้สองครั้งแล้ว เก่งเหลิงเฉพาะขับรถเท่านั้นแหละ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 06:11:14 »
พอดูกล้องหลังก็งงว่า FD จะเร่งขึ้นมาทำไมหรือ ???
ผมคิดแบบนี้เหมือนกันไม่เห็นว่าข้างหน้าเบรคมีเร่งก่อนเบรคอาจจะมัวแต่มอง focus

ออฟไลน์ PRAIWAN6624

• **
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 09:27:05 »

มีชี้หน้า อาฆาตด้วยนะนั่น

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 11:53:24 »
ขัับ Mazda กับ Honda บ่อยอยู่ 2 ยี่ห้อ พูดเลยว่า Honda เบรคเวลาฉุกเฉินน่ากลัวมาก หัวใจจะวาย.... รู้สึก Mazda ระบบเบรคให้ความมั่นใจได้มากกว่าเยอะเลยค่ะ

GreenG

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 11:56:52 »

ในคลิปแค่เบรคแรงแล้วเอาไม่อยู่ครับ อาการยวบๆๆๆ เกิดตอนเบรคแรงๆ
ไปดูในเม้นท์ เขาก็บอกว่าเขามองรถที่เกิดอุบัติเหตุด้านขวา แล้วหันมาเกิดตกใจรถข้างหน้า เลยเบรคแรงๆ
ยวบๆๆๆ เอาไม่อยู่ครับ
ขอบคุณครับ

JONNY

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 17:41:01 »

บ้า-ไปแล้ว ตนเองพลาดเอง พาลหาเรื่อง

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 18:32:23 »

บ้า-ไปแล้ว ตนเองพลาดเอง พาลหาเรื่อง
คนขับ Civic นี้ Noob จริงๆนะ ดูทะเบียนไม่ค่อยชัดอ่ะ ใครรู้ทะเบียน Civic บ้างอ่ะ ขับรถโง่ๆยังมาชี้หน้าคนอื่นอีกไม่ไหวๆ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 18:47:59 »

คนขับ Civic นี้ Noob จริงๆนะ ดูทะเบียนไม่ค่อยชัดอ่ะ ใครรู้ทะเบียน Civic บ้างอ่ะ ขับรถโง่ๆยังมาชี้หน้าคนอื่นอีกไม่ไหวๆ

อ้าว ซะงั้น พลาดเองนะนั่น!

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 19:03:39 »
ยังไงก็ขับรถบนความไม่ประมาทและทำตามกฏหมายจราจรจะดีที่สุดครับ หนักก็จะกลายเป็นเบา
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 19:28:44 »
ไม่รู้จะบอกว่าอย่างไรดี  และที่ชี้หน้า(รถ)คนอื่นคงไม่คิดว่าจะได้โชว์.... ออกสื่อ
งานนี้คนซวยไม่ได้รู้อิโหน่อิเหน่  อุตส่าห์อยู่ข้างในตั้งไกล ซวยจริงๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 01:37:56 »
นักเลงอีก กำ !!!

ออฟไลน์ worapong072

• **
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 12:34:43 »
ไม่ขอคอมเมนต์เกี่ยวกับการขับขี่ในกรณีนี้นะครับ แค่อยากบอกว่า ใช้ แอคคอร์ด G7V6 อยู่ เบรกเดิมๆ ไม่เหมาะสมกับแรงของรถเลยครับ เบรคกระทันหันต้องมีลุ้นนิดๆ ส่วนนึงเพราะจานเบรกขนาด 282 มม ขณะที่เวอร์ชั่นญี่ปุ่นขนาด 300 มม พอเปลี่ยนเอาของโอดิสซี่มาใส่ จานขนาด 300 มม พร้อมคาลิบเปอร์ เบรกแล้วหนึบ อยู่แบบไม่ต้องลุ้นเลยครับ