ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเลือกระหว่าง CR-V, CX-5,X-TRIAL ด้วยครับ มีครอบครัว เด็กเล็ก 2 ผู้ใหญ่ 4  (อ่าน 12258 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
ขอไป H-1 ครับ

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
ใจจริงอยากแนะนำ ฟรีด กะ innova มากกว่า แม่นาง เอ๊กเทรล

มองกันด้วยความจริงในระยะเวลาอีก 2 ปีที่ลูกต้องนั่งคาร์ซีท
คนแรก ตอนนี้ 9 เดือน อีก 1 เดาว่าน่าจะนั่งคาซีลแบบ อ่างปรับระดับหมุนได้ อีกไม่ถึง 2 เดือนน่าจะเปลี่ยนเป็น เบาะแบบ ในรูปตย. อีกไม่นานนี้
และอีกคนก็จะมาใช้ต่อของพี่  ซึ่ง ต้องขนคาร์ซีท 2 อัน
แล้ว มี condition ไปพร้อมกันแทบทุกเย็นครับถ้ามีออกไปข้างนอก ใกล้ไกลไม่ทราบ แต่ว่า ผมเดาว่าอยู่บนถนนซัก 1 ชม.
ต้องมีนั่งประกบเด็กน้อยอีก พี่ 1 น้อง 1  ซึ่งน้องน่าจะแม่จ๋าประกอบ ส่วนพี่ก็น่าจะเป็น ยาย หรือ ย่า
ตอนนี้เวลานั่งคันเก่าก็เดาว่า
พ่อขับ ตา หรือ ปู่นั่งหน้า
แม่ดูน้องอยู่ข้างหลัง พร้อมกันกับ ยาย หรือย่า

พอมา แม่นาง เอ๊ก  จับผดส.ยังไง
หน้าเหมือนเดิม
กลางเป็น (พี่กับยาย หรือ ย่า)  หรือ (แม่กับน้อง) หรือ (พี่กะน้องและแม่)
หลังเป็น (แม่กับน้อง) หรือ (พี่กับยาย หรือย่า)  หรือ (ยาย หรือย่า)

ซึ่ง แน่นอน xtrail ตอบโจทย์ 7 ที่นั่ง แต่....

ข้างหลัง มันไม่สบายเอาซะเลยแถมคาร์ซีท เด็กโตก็ขนาดประมาณรูป ต้องติดคาร์ซีทแบบนี้ไปอีก 1ปีกว่าๆ

ส่วนเรื่อง ของจิปาถะ พวก ผ้าอ้อมอะไรประมาณนี้ ไม่น่าเป็นห่วงข้างหลังพอ
ส่วน รถเข็นเด็ก จับยัดกล่อง ผูกบน rack จบ
และต้องนั่งแถวสามแบบนี้ไปอีก 2 ปีกว่า  กว่าจะนั่ง แบบ carseat แยกส่วนได้ ซึ่งตอนนั้น เด็กน้อยทั้งสองคงมีความสุขกะเบาะหลังแน่นอน

ที่ผมเกรินมา ผมกลัวจะซื้อมาแล้วไม่ตอบโจทย์จริงๆ ครอบครัวผมก็เป็นแบบนี้ แต่ยังไม่มีอีกคน 
แถมคาร์ซีทเด็ก ใหญ่เท่ากะผู้ใหญ่ 1 คน
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Ty ESC

เด็กสองบนคาร์ซีทมีผญ.มากกว่า3
ยังไงก็ต้องรถตู้ครับ

คารซีทนี่ มันใหญ่มากครับ
พอมันใหญ่ก็จะขวางเข้าออกยาก
พับเบาะให้คนเข้าไปเบาะแถว3ยากลำบาก

ขนาดผมใช้H1มันใหญ่แล้วนะเวลาวางคาร์ซีทแล้วให้ผญ.มุดเข้าไปยังติดเลย
จะให้สะดวกต้องให้คนแถวหลังขึ้นไปแล้วค่อยวางกระเช้าบนแท่น

ถ้าเป็นx trailวางคารซีทที่แถว2แถว3ที่โคตรแคบจะขึ้นยากมากๆ
ผมว่า ฟรีท ดีกว่าในโจทนี้

ออฟไลน์ sukhontha

ผมเป็นคนหนึ่งที่เคยประสบปัญหาเหมือนคุณ เลือกไม่ถูกระหว่าง 3 ตัวนี้ และก็หาข้อมูลเปรียยเทียบนับเดือน (จริงๆ) สุดท้าย ผมเลือก X-Trail แล้วก็พื่งถ่อยมาได้ อาทิตนึงเอง ด้วยเหตุผล

1. CX5: ตอนนั้นดู 2.0 High ไว้ ถ้าผมจะซื้อ ก็ซื้อเพราะ SkyActive ที่ประหยัด และช่วงล่างดี แต่พอผมเข้าไปนั่งแล้ว รู้สึกว่าภายในดูโบราณ และที่นั่งข้างหลังแคบไม่สบายเลย เลยตัดออกจากตัวเลอก
2. CRV: ดูตัว 2.0E MC ไว้ ถ้าผมจะซื้อ ก็เพราะภายในดูทันสมัย กว้าง สบาย และชอบไฟหน้าตัว Minor (สวยดี แต่ท้ายไม่ไหวๆ) และรองรับ E85 แต่ไม่ซื้อเพราะรู้สึกราคา 1.325 ล้าน ที่จ่ายไป เหมือนไม่ค่อยคุ้ม ถ้าเทียบ Option กับอีก 2 คัน และช่วงล่างก็เฉยๆ
3. X-Trail: จัดตัว 2.0V มา 1.35 ล้านเหมือนกัน รู้สึกได้รถใหญ่มาก ได้ Option ที่เยอะกว่ามาก (ยกเว้น Airbag 6 ลูกที่ CX5 กับ CRV มีมาให้) ได้เครื่อง Direct Injection (เหมือน CX5 กับ CRV เครื่อง 2.4 Earth Dream ที่ราคา 1.5 ล้าน) ที่ว่าประหยัด (ตอนนี้ขับมา อาทิตนึง ก็ไม่ค่อยรู้สึกประหยัดเท่าไหร่ ได้ 8.0 โล/ลิต ในเมือง) และชอบที่นั่งตรงกลาง (กว้างสบายมากกกก) ส่วนที่นั่ง แถวสาม ผมคิดเสียว่ามันไม่มี เพราะมันนั่งไม่ได้เลย ยกเว้นเด็กเล็กเท่านั้น...

สุดท้าย จัด X-Trail มาครับ

ขอบคุณมากครับ ขอถามซักหน่อยว่าการขับขี่ X-Trail ในเมืองหรือที่แคบๆ การเข้าจอดที่แคบๆ สะดวกไหมครับ

ผมใช้ t31  เข้าซอง  คล่องพอ ๆ กับรถเก๋งครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แนะนำพวก MPV ครับ นั่งสบาย ขึ้นลงง่าย

และไม่แนะนำ PPV นั่งเยอะผมว่าไม่โออ่ะ มึนๆเวียนๆด้วย เอาพื้นฐานเก๋งไว้ก่อนจะดีกว่า

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ถ้าเป็นแนวครอบครัว ผมให้ cr-v ครับ เปิดตัวมานานเริ่มไม่กั๊กออฟชั่นแล้ว

ออฟไลน์ MoO Cnoe

แนะนำ Freed ครับ แต่ขับขี่จะสู้กลุ่ม SUV ไม่ได้เลย
ฐานล้อซ้าย-ขวา แคบวิ่งทางไกลแกว่งนิดๆ
แต่ถ้าใช้แต่ในเมืองโอเคครับ เข้าออกสะดวก

แต่ X-Trail ก็เป็นทางเลือกที่โอเคครับ
CR-V, CX-5 นั่งไม่พอแน่ๆครับ

ออฟไลน์ Hsung

• Newbie
  • *
สะดวกสะบายที่สุด ต้อง innova ครับ จริงๆ xzora ก็ตรงสเปค แต่ตกเรื่องแบรนด์

CRV CX5 Xtrail มันเหมาะนั่งกัน 5 คน มากกว่าครับ คนมากกว่านั้นเบียดแน่ๆ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
    ไม่ได้อ่านทุก comment แต่รีบเข้ามาตอบเพราะง่วงนอน ทั้ง 3รุ่นที่กล่าวถึง ผมไปดูมาหมดแระ ลักษณะการใช้งานคล้ายๆกัน แต่ของผม 3ผญ 7ขวบคน 7เดือนอีกคน ในบางครั้งก็มี ผญ เพิ่มอีก 1 แต่ไปครบๆก็สัปดาห์ละครั้งไปกินข้าวเย็น ตีรวมๆ ผญ4 เด็ก2 (เมื่อเด็กมี car seat ก็เท่ากับว่าใช้ที่ 1 ที่)
     CRV ตัดออกเพราะไม่มีอะไรโดดเด่นโดนใจเท่าที่คิด แถมได้แค่ 5ที่นั่ง
     CX-5 ก็สวยดี แต่นั่งได้แค่ 5ที่นั่งเช่นกัน
ที่กำลังจะเข้าเส้นชัยคือ X-Trail แต่.........เมื่อมี car seat ต้องมี ผญ ดูแล งั้นแถว 3 หมดสิทธิ์ คนโตผมจับนั่งหน้าเพราะจะให้ใส่ seat belt (นั่งหลังแล้วเขาไม่ยอมใส่ อ้าง ผญ ก็ไม่ใส่ อันนี้เหตุผลส่วนตัว) เลยทำให้ ผญแถว 2 ได้ 2 หลุด(+1 car seat)เลยต้องไปแถว 3 อีก 1 ซึ่งนั่งกลับ ตจว ด้วยไม่ได้แน่ๆ (เรื่องมากจริงๆ บ่นตัวเองนะ  ;D) สุดท้าย ชีวิตหันเห ต้องไปมองพวก PPV กับ MPV แทนละครับ ตอนนี้รอออกมาครบๆค่อยว่ากัน มีเวลาเลือกเยอะพอควร  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ pick22000

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆท่านนะครับที่เข้ามาแนะนำผม ชขอบคุณมากๆๆครับ

ออฟไลน์ chettaphong

• Jr. Member
  • **
เข้ามาอ่านแล้วแนะนำ Freed ครับ แล้วซื้อเบาะเสริมเล็ก ๆ สำหรับใส่ที่นั่งตอนสองอีกหนึ่งอัน นั่งกันพอสบาย ๆ สำหรับเดินทางในเมืองครับ
อยากหนึบหน่อยก็เปลี่ยนโช๊ค เห็นเค้าเปลี่ยนกันราว ๆ สองหมื่น เหลือตังค์เติมน้ำมันอีกเพียบเลย เพราะถูกกว่า SUV

ส่วนบางคนมักแนะนำให้ใช้ Innova ความเห็น ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบเบาะพับแบบ Innova เวลาจะเข้าไปเบาะตอนสามครับ เพราะรู้สึกอึดอัดปีนลำบากสำหรับ
Freed เข้าออกสบายกว่าครับ แทรกตัวเข้าไประหว่างเบาะตอนสอง สบาย ๆ ครับ

ออฟไลน์ pick22000

• Newbie
  • *
สอบถามหน่อยครับ โปรปัจจุบันของhonda crvกับ nissan xtrial จะซื้อตอนนี้หรือรอเดือนหน้า motor expo ดีครับ