ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยความแรง mazda2 ครับทำไมทำได้แค่นี้???  (อ่าน 17307 ครั้ง)

ออฟไลน์ cloud

• Sr. Member
สงสัยความแรง mazda2 ครับทำไมทำได้แค่นี้???
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 16:19:33 »
"แรงบิด250นิวตันเทียบเท่าเครื่องยนต์2,500cc"  นี่คือคำโฆษณาของmazda
ตอนนี้เห็นมีคนมารีวิว0-100 ได้11วินาทีซึ่งพอกันกับ jazz เลยซึ่งมีแรงบิดเพียง146นิวตัน/4,700รอบ
ก็เลยสงสัยครับว่าทำไม น่าผิดหวังจัง หรือผมเข้าใจอะไรผิดตรงไหน ช่วยอธิบายทีครับ อยากรู้จริงๆ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
Re: สงสัยความแรง mazda2 ครับทำไมทำได้แค่นี้???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 16:40:09 »
ไม่รู้สึกแปลกใจ สำหรับ รถ econobox แบบนี้ จะโฆษณาชวนเชื่อว่าแรง ขนาดไหน อัตราเร่งประมาณนี้ก็ธรรมดาๆประมาณนี้ครับ

ยังไงมันก็ไม่ใช่ Supermini ตัวแรงของจริงจากโรงงาน อย่าง VW Polo GTi (1.8 Turbo 190 ม้า ) หรือ Ford Fiesta ST (1.6 Ecoboost 199 ม้า)

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
Re: สงสัยความแรง mazda2 ครับทำไมทำได้แค่นี้???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 16:46:57 »
แรงบิดมากๆใช่ว่าจะทำ 0-100 ได้ดีเสมอไปนะครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 16:56:01 »
แรงม้าตากหากครับที่ทำความเร็ว
แรงบิทช่วยการลากจูง
ถ้ามาสด้า2คันนี้บรรทุก5คนขึ้นมา
มันจะได้เปรียบทันที่เมื่อบรรทุกเท่ากัน
อย่าง suppercar แรงม้ากับแรงบิทไม่ต่างกันเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 17:01:48 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 16:59:53 »
ไหนจะเรื่องทดเกียร์อีก

ถ้าเอาไว้ใช้ตอนต้นๆหมด ปลายก็มีหงอยได้นะครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 17:02:48 »
เป็นการสื่อสารไปคนละทางที่ทางมาสด้าบริษัทแม่จะเน้นอย่างนึงแต่มาสด้าประเทศไทยเน้นอีกอย่างนึง  :P การโฆษณาบ้านเรามันน่าเบื่อตรงนี้ที่ชอบออกตัวแรงเสมอๆซึ่งคราวนี้ดันออกตัวว่ามีแรงบิดเท่าเครื่อง2500cc ใช้ประโยคนี้ออกมาเป็นตัวชูหลักคนก็ต้องเข้าใจว่ามันต้องแรงแน่ๆเลย แต่พอวัดอัตราเร่งออกมาแล้วมันดันไม่ได้แรงอย่างที่คำโฆษณาว่าไว้มันก็บรรลัยสิ  :P เหมือนที่ฟอร์ดจะข่มมาสด้าว่า"ดีเซลไม่ใช่คำตอบ"อ้าวไอ้เวรรรฟอร์ดขายเรนเจอร์ดีเซลเป็นหลักใช่ไหม? โฟกัสดีเซลคือรถที่เคยทำชื่อให้เอ็งรุ่นนึงใช่มั๊ย? คนคิดแคมเปญโฆษณากับคนวางแผนการตลาดเปิดตัวไลน์รถมันไม่ได้คุยกันใช่ม๊ายยยย? ในอนาคตถ้าจะกลับลำเอาโฟกัสดีเซลมาขายอีกหรือจะกล้าฉีกแนวเอาอีโคสปอร์ตหรือเฟียสต้าดีเซลมาขายเอ็งจะทำยังไงกับคำพูดนี้?  :P

ผมก็สงสัยมาสด้าเหมือนกันว่าทำไมมาสด้าถึงทำรถที่ด้านความแรงยังคงไม่ประทับใจเช่นนี้? ทั้งที่ในเครื่องยนต์ดีเซลในระดับวิศวกรมันไม่น่าจะยากเย็นอะไรเลยทีจะทำให้แรงม้าแรงบิดอัตราเร่งมันออกมาได้ดีกว่านี้ จะบอกว่าเน้นแต่การประหยัดน้ำมันไม่สนใจความแรงก็คงไม่ได้แล้วเพราะรีวิวรถทั่วทุกมุมโลกต้องมีการวัด0-100และควอเตอร์ไมล์มาประกอบเสมอๆ ยังมีMX5อีกรุ่นที่ยังโดนครหาเรื่องพลกำลังที่น้อยไปในรถยุคนี้อยู่ จะบอกว่าทำรถแรงไม่ได้ก็ไม่ใช่เพราะในCX5เบนซินก็ทำอัตราเร่งออกมาได้โหดร้ายทารุณกันเห็นๆ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ hispza

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 17:16:59 »
เป็นการสื่อสารไปคนละทางที่ทางมาสด้าบริษัทแม่จะเน้นอย่างนึงแต่มาสด้าประเทศไทยเน้นอีกอย่างนึง  :P การโฆษณาบ้านเรามันน่าเบื่อตรงนี้ที่ชอบออกตัวแรงเสมอๆซึ่งคราวนี้ดันออกตัวว่ามีแรงบิดเท่าเครื่อง2500cc ใช้ประโยคนี้ออกมาเป็นตัวชูหลักคนก็ต้องเข้าใจว่ามันต้องแรงแน่ๆเลย แต่พอวัดอัตราเร่งออกมาแล้วมันดันไม่ได้แรงอย่างที่คำโฆษณาว่าไว้มันก็บรรลัยสิ  :P เหมือนที่ฟอร์ดจะข่มมาสด้าว่า"ดีเซลไม่ใช่คำตอบ"อ้าวไอ้เวรรรฟอร์ดขายเรนเจอร์ดีเซลเป็นหลักใช่ไหม? โฟกัสดีเซลคือรถที่เคยทำชื่อให้เอ็งรุ่นนึงใช่มั๊ย? คนคิดแคมเปญโฆษณากับคนวางแผนการตลาดเปิดตัวไลน์รถมันไม่ได้คุยกันใช่ม๊ายยยย? ในอนาคตถ้าจะกลับลำเอาโฟกัสดีเซลมาขายอีกหรือจะกล้าฉีกแนวเอาอีโคสปอร์ตหรือเฟียสต้าดีเซลมาขายเอ็งจะทำยังไงกับคำพูดนี้?  :P

ผมก็สงสัยมาสด้าเหมือนกันว่าทำไมมาสด้าถึงทำรถที่ด้านความแรงยังคงไม่ประทับใจเช่นนี้? ทั้งที่ในเครื่องยนต์ดีเซลในระดับวิศวกรมันไม่น่าจะยากเย็นอะไรเลยทีจะทำให้แรงม้าแรงบิดอัตราเร่งมันออกมาได้ดีกว่านี้ จะบอกว่าเน้นแต่การประหยัดน้ำมันไม่สนใจความแรงก็คงไม่ได้แล้วเพราะรีวิวรถทั่วทุกมุมโลกต้องมีการวัด0-100และควอเตอร์ไมล์มาประกอบเสมอๆ ยังมีMX5อีกรุ่นที่ยังโดนครหาเรื่องพลกำลังที่น้อยไปในรถยุคนี้อยู่ จะบอกว่าทำรถแรงไม่ได้ก็ไม่ใช่เพราะในCX5เบนซินก็ทำอัตราเร่งออกมาได้โหดร้ายทารุณกันเห็นๆ  :-X
ลองไปขับ 2 ใหม่ดูครับ แรงดึงของมันทำให้ผมคนนึงยอมจ่ายเงินซื้อมาครอบครองแล้วครับ

ออฟไลน์ Jetz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 17:21:13 »
ท่านจะเห็นความแตกต่าง ตอนขึ้นเนิน ขึ้นเขา อย่างชัดเจน  สำหรับที่มีแรงบิดสูงๆ จะชิลๆ  รถที่มีแรงม้าสูง แต่แรงบิดไม่เยอะ (พวกเบนชิน) ต้องเพิ่มคันเร่งมากขึ้น เหนื่อยกว่าแน่ ๆ

ออฟไลน์ cloud

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 17:22:42 »
แรงม้าตากหากครับที่ทำความเร็ว
แรงบิทช่วยการลากจูง
ถ้ามาสด้า2คันนี้บรรทุก5คนขึ้นมา
มันจะได้เปรียบทันที่เมื่อบรรทุกเท่ากัน
อย่าง suppercar แรงม้ากับแรงบิทไม่ต่างกันเลย

ขอบคุณครับขออนุญาติถามเพิ่ม
แล้วแรงดึงล่ะครับมันคือแรงบิดเยอะยิ่งหลังติดเบาะไม่ใช่หรอครับ  
แปลว่าถึงจะหลังติดเบาะก็แปลว่าไม่ได้เร็วเหรอครับ  jazz146นิวตันคงไม่ดึงมากแต่เร็วเท่ากัน11วิ
ต้องขออภัยด้วย ผมความรู้น้อย

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 17:26:00 »

ลองไปขับ 2 ใหม่ดูครับ แรงดึงของมันทำให้ผมคนนึงยอมจ่ายเงินซื้อมาครอบครองแล้วครับ

ก็ลองดูแล้วแรงเครื่องก็งั้นๆจริง ทั้งๆที่มาสด้าโฆษณาเครื่องเป็นจุดขายแท้ๆ ที่น่าทึ่งมีแค่ดีเซลที่ทำรอบได้มากถึง 5500 รอบเท่านั้น แต่มันก็ไม่มีประโยชน์อยู่ดีเพราะไม่ใช่ช่วง power band

สิ่งที่ดีที่สุดของมาสด้า 2 ผมมองว่าคือช่วงล่างเดิมๆที่ซับแรงสะเทือนได้ดีมากและเกาะถนนดีพอสมควรกับหน้ายางเพียงแค่ 185 แต่กลับไม่มีการโฆษณาออกมา

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 17:27:04 »
แรงบิดมันมาที่ 1500-2500 เองคับติดเบาะแปปๆเองก้อหมดแล้ว
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 17:29:01 »
mazda มาอีกกระทู้แล้ว หวังว่าจะไม่มีมาม่า

อยากตอบท่าน จขกท. ว่า ถ้าดูจากการจับเวลา ดูจากกระดาษ มันไม่ได้เร็วกว่าคู่แข่งครับ

แต่ถ้าได้ขับ จะรู้สึกว่าแรง ขับสนุก ดึงกันมันส์เลย

เหมือนพวกกระบะดีเซลตัวใหม่ๆทั้งหลาย เวลาเราขับจะรู้สึกคึกคักมาก สนุกมากๆ ทั้งๆที่จับเวลามา ก็ไม่ได้ต่างกับเก๋ง 2.0 เท่าไร

เพราะในความเป็นจริง เราไม่มีใครขับรถกดสุดคันเร่งกันตลอดหรอกครับ ดังนั้นรถที่แรงบิดดีๆ มันจะรู้สึกดีกว่า อารมณ์ว่าเห้ย กดแค่ครึ่งคันเร่งเอง ดึงยังกับ Kickdown

ของแบบนี้ต้องไปลองครับ อย่านั่งดูแต่ตัวเลขแล้วคิดไปเอง

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 17:37:31 »
แค่นี้ก็หรูแล้ว ลองเทียบกับคู่แข่งที่ทำดีเซลด้วยกันอย่างvolk เทียบที่พิกัดsegmentเดียวกัน

volk polo mk5 1.6 TDI ดีเซลตัวปัจจุบัน 0-100  ก็ประมาณ10-11วิ

เครื่องดีเซลจะให้แรงขนาดไหนกันครับ อยากแรงไปเบนซินดีกว่านะ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 17:51:32 »
เค้าบอกแรง ไม่ได้บอกเร็ว
555

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 17:55:42 »
เอาง่ายๆ นะครับ ลองเทียบใน Mazda ด้วยกันเองก็แล้วกัน CX-5 ตัว 2.5 เบนซินมี 256 Nm กับ 2.2 D ที่มี 420 Nm อัตราเร่งเป็นยังไงก็เห็นๆ กันอยู่ ต่อให้ไม่มีระบบ AWD มาเอี่ยวก็ไม่น่าจะทันตัว 2.5 ได้

ถ้าเอาแบบง่ายๆ ก็เป็นแบบที่หลายๆคนข้างบนพูดนะครับ แรงม้า รอบที่ลากได้ (ซึ่งพันไปถึงอัตราทดเกียร์ด้วย) แบนวิดธ์ของเครื่อง ถ้าเครืองดีเซลลากรอบได้พอกับเบนซิน แล้วมีแรงบิดมากกว่า อันนั้นกินเบนซินแน่ๆ แต่ในโลกความจริง มันไม่ใช่ไงครับ (ปล. อย่าลืมว่า แรงม้า = แรงบิด x รอบเครื่อง นะครับ)

ส่วนลึกๆ นั้น ถ้าสงสัยว่าทำไมเครื่องดีเซลถึงมีข้อจำกัดตรงนั้น ก็ต้องเข้าใจเรื่องการ combustion ลักษณะการจุดระเบิด การลามของเปลวไฟ ลักษณะแรงดันที่เกิดขี้นในกระบอกสูบ ฯลฯ

ส่วนขับแล้วอันไหน น่าใช้กว่ากัน ก็แล้วแต่คนนั่นแหละครับ อย่างผมลอง CX-5 ทั้งเบนซินและดีเซลมา ยังไงก็ยังชอบเบนซินมากกว่า เพราะเหมาะกับลักษณะการใช้งานของผมากกว่า แต่แน่นอน ดีเซลประหยัดกว่าค่อนข้างเยอะนะครับเมือเทียบระยะทางต่อปริมาณน้ำมันที่ใช้ไปนะ

ออฟไลน์ Tui99

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 18:04:14 »
ทำไมช่วงนี้มีกระทู้เกี่ยวกับมาสด้า 2 เยอะจัง...
หวังว่ากระทู้นี้จะไม่ดราม่าเหมือนกระทู้ก่อน ๆ นะครับ

ผมว่าโมษณามาสด้า น่าจะเน้นเรื่องของเครื่องยนต์ดีเซล และการประหยัดน้ำมันมากกว่าความแรงนะครับ

ปล. ตอบไม่ตรงประเด็น ขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 18:09:58 »
แรง​บิดเท่า​เครื่อง 2.5 แต่มันมาที่รอบต่ำครับ และค่อยๆหายไปเมื่อรอบสูงขึ้น หมาย​ความ​ว่าตอนออกตัวจะพุ่งกว่าตอนเร่งความเร็วครับ แรงม้า​มีความสำคัญต่อ​การ​เร่งความเร็วใน​ช่วง​รอบ​สูง ซึ่ง Mazda 2 มี 105 แรงม้า ยัง​น้อยกว่า 120 แรงม้า​ของ Jazz หรือ 125 แรงม้าของ Ecoboost ครับ แต่ดีเซลได้เปรียบเรื่องการบรรทุกและ​การ​ปีน เคย​มี​คนเปรียบเทียบไว้​ว่า

เครื่อง​เบนซิน คือ​นัก​วิ่ง วิ่ง​ได้ดี แต่​พอ​แบก​น้ำหนักหรือปีนเขาแล้วแผ่วเลย
เครื่อง​ดีเซล คือ​นัก​ยกน้ำหนัก+นักปีนเขา เก่ง​ด้าน​การ​ยก​และ​การไต่ แต่วิ่งสู้นักวิ่งไม่ได้
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 18:25:11 »
"แรงบิด250นิวตันเทียบเท่าเครื่องยนต์2,500cc"  นี่คือคำโฆษณาของmazda
ตอนนี้เห็นมีคนมารีวิว0-100 ได้11วินาทีซึ่งพอกันกับ jazz เลยซึ่งมีแรงบิดเพียง146นิวตัน/4,700รอบ
ก็เลยสงสัยครับว่าทำไม น่าผิดหวังจัง หรือผมเข้าใจอะไรผิดตรงไหน ช่วยอธิบายทีครับ อยากรู้จริงๆ

แรงบิดอาจจะเท่าเครื่อง 2.5 ลิตรจริงๆ ครับ ใช้แค่แว๊บเดียวก็หมดแล้ว power band ไม่ได้กว้างขนาดนั้นนิ๊ครับ แล้วระยะเวลาตั้ง 11 วินาที แรงกว่าแจ๊สซักวินาทีที่ 1-3 หรือ 1-5 เท่านี้ นอกนั้นแจ๊สกินไงครับ

ถ้าไม่อยากผิดหวัง ก็จับเวลาแข่งกันเฉพาะช่วงที่มาสด้า 2 แรงดีที่สุดครับ ชนะแน่นอน ^^

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 18:29:51 »
มันไม่เร็วหรอกครับ เครื่องดีเซลรอบไม่ได้สูง   
แต่มันแรง  จะเห็นผลตอนเร่งแซง    ตอนนั่งกันเต็มรถ  ตอนขึ้นเนิน ขึ้นสะพาน
เหมือนคำที่รถบรรทุกพูดกัน   หนักเบาวิ่งได้เท่ากัน   
จุดเด่นจริงๆมันน่าจะอยู่ที่ความประหยัด และความสบายในการเร่งแซง มากกว่า

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 18:42:49 »
ลองนั่ง4คนแล้วแข่งกันสิครับ ทิ้งแจซไม่เห็นฝุ่นแน่ๆ  หลักการก็คล้ายรถกระบะดีเซลเครื่องโตม้าเยอะแต่วิ่งจริงๆก็ไม่ได้เร็วกว่ารถเก๋งมากมาย เวลารถเปล่าแรงบิดต่างกันอาจไม่เห็นผลมากนักแต่ในความจริงดีเซลยุคปัจจุบันจะให้เความรู้สึกดีกว่าเพราะกดไม่เกินครึ่งคันเร่งก็ไปแล้วแต่เบนซินต้องเรียกรอบอย่างเดียว

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 19:00:20 »
คือผมขับทั้งเบนซินและดีเซล

พอจะสรุปได้ว่า กรณีมาสด้า2ดีเซลนั้น

แรงบิดมันเท่า2500จริงๆ แต่มันแค่แวบเดียวครับ

เครื่อง2500 เบนซิน แรงบิดมันได้ยาวนะ 3000-7000รอบนี่ได้แน่ๆ ไม่่รวมการแต่งเพิ่ม

แต่ดีเซลรอบมันไม่ได้กว้างขนาดนั้น
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ top3245

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 19:39:06 »
ยืนยันอีกคนครับ
ว่าเรื่องอัตราเร่ง ให้ดูที่แรงม้า
ส่วนการลากจูงและขึ้นทางชัน ให้ดูที่แรงบิด

ซึ่ง mazda 2 มันมี 105 แรงม้า อัคราเร่งจึงเป็นอย่างที่เห็น

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 20:14:46 »
มันจะไปแสดงผลตอนที่ขับสัก 100 110 ที่รอบ 1800-1900(มั้งครับ)
ผลคือ ประหยัดขรี้แตรกเลย ไงครับ

ออฟไลน์ Hsung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 20:46:13 »
ที่หลังเวลาจะสื่อสารกับผู้บริโภค ก้ใช้คำที่มันเข้าใจได้เลย

ไอ้ที่บอกนั่งสี่แล้วมาลองอัดกัน อยากถามหน่อยว่า ห้องโดยสารเล็ก แคบแบบนี้

ยังอยากจะนั่งกันสี่คนเหรอครับ จริงๆ แรงบิดเป็นผลพลอยได้ คือไม่เค้นเครื่องเมื่อรถลอยตัว

เรื่องประหยัดน้ำมันต่างหาก ที่ควรจะโฆษณา หรือบอกกล่าว อย่างจริงจัง

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 20:55:01 »
ทุกสถาบันรีวิวพูดตรงกันครับ ประหยัดและขับสนุก เลยได้ JCTY ไปครองไง
ส่วนแข่ง 0-100 แค่อยู่ในเกณฑ์เฉลี่ยก็เจ๋งแล้วครับ ที่เหลือคนขับใช้ฝีมือบู๊เอาเอง
ช่วงล่าง พวงมาลัยก็ให้มาดีแล้ว ปั้นต่ออีกหน่อยทิ้งรถตลาดที่ไม่ได้เน้นด้านการขับขี่ไม่เห็นฝุ่นครับ
แต่ถ้าคนที่ขับรถตลาดฝีมือดีกว่า เค้นสมรรถนะตัวรถได้ดีกว่า ก็ไปดูถูกไม่ได้เลยครับ หลักๆ อยู่ที่ฝีมือนะ

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 20:57:47 »
เรื่องคำโฆษณาต้องใช้วิจารณญาณครับ  ;D เค้าต้องการเรียกร้องให้เราสนใจเท่านั้น
ส่วน fact อาจจะไม่ 100% หรือขยายความไม่หมด กำลังดีเซลขนาดเท่านี้ก็ได้ประมาณเท่านี้แหล่ะครับ
ที่สำคัญคือเน้นประหยัดด้วยอะไรด้วย

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 21:00:13 »
(โดนเตือนไปกระทู้ที่แล้ว ไม่ได้จะมามาม่าต่อนะ)

แค่สงสัยว่า รถที่ทำมากะให้นั่งแค่เบาะคู่หน้า พอถามหาจุดเด่นเรื่องเครื่องยนต์ดันต้องนั่งเต็มคันรถแล้วมาแข่งกันซะงั้น ย้อนแย้งกันดี

บอกตรงๆไม่แปลกใจหรอกว่ามันจะขับสนุกที่สุดในรุ่น แต่ผิดหวังกับอัตราเร่งมันเหมือนกัน ดูจะ overrated ไป(ไม่)หน่อย

ส่วนเรื่องประหยัดนี่มันควรจะต้องประหยัดนะ ไม่งั้นไม่รู้จะยัดเครื่องดีเซลมาแล้วตัดออพชั่นทิ้งทำไมให้คนด่าเล่น

แต่รอรีวิว HLM ดีกว่า คนละคนขับก็ต่างกันอยู่แล้ว

ออฟไลน์ lacked

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 21:02:34 »
คงต้องนั่งสี่คน ท้ายใส่ข้าวกระสอบนึง แล้ววิ่งขึ้นดอยอินทนนแข่งกันดูครับ อาจจะเห็นผล
ผมว่าหลักๆ เขาขายเครื่องประหยัดน้ำมัน ในราคาน้ำมันที่ประหยัด โดยไม่ต้องดัดแปลงนะ
ไม่งั้นก็เรื่องอัตราเร่งแซงสิบล้อพ่วง ตามโฆษณา

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 21:03:55 »
ที่วิ่งได้แค่นั้นเพราะเกียรATคับ
ถ้าเป็นเกียรMT แล้วออกตัวกระชากคลัสที่4000รอบทุกเกียร
แบบไม่กลัวเกียรแตก แบบรถกระบะทำกันเวลาได้ต่ำ10วิแน่นอน

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 21:16:27 »
รถเล็กเครื่องเบนซินเวลาเดินทางไกลมันอึดอัดกว่ารถใหญ่ ส่วนหนึ่งเพราะแรงบิดน้อยด้วยครับ
มันอธิบายไม่ถูก ทั้งๆที่จับเวลา 0-100 มันก็ไม่อืดนะ สำหรับผมๆคิดว่า 2 ดีเซลน่าจะใช้งานได้ดีและสนุกทั้งในและนอกเมืองครับ
อันนี้มโนเอาเพราะยังไม่ได้ลองครับ