ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเดิม เกียร์เดิม แล้วไงว๊าาาา  (อ่าน 14577 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hsung

• Newbie
  • *
Re: เครื่องเดิม เกียร์เดิม แล้วไงว๊าาาา
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 10:04:08 »
คือทุกคนในที่นี้ ไม่ได้รู้จักสนิทสนมกันนะครับ ไอ้ศัพท์แสงคนสนิทละไว้บ้างก็ดี

มารยาททางสังคมยังงัยก็ควรมีกันบ้าง คุยกันใช้ภาษาของคนที่เรียนหนังสือกันมันสุภาพกว่า

เข้าเรื่องดีกว่า การอัพเกรด ไม่ว่ายังงัยมันก็ดีกว่าอยู่แล้ว อย่างพี่โตเค้าอัพเกรดเฉพาะขนาดตัวถัง

ถามว่าพอมั้ย อืมถ้าดูจากยอดที่ขายได้ ผมก็ว่าเค้าก็พอใจนะ ยอดขายยังเป็นที่ 1 ทำไมจะต้องปรับปรุง

เพียงแต่ว่า ความคาดหวังขอผู้บริโภคสมัยนี้ มันมากขึ้น เพราะมีความรู้มากขึ้น มีข้อมูลภายนอกมห้รับทราบมากขึ้น

มันก็เลยรู้สึกว่า อะไรๆ ที่มันอยู่นิ่งๆ มันล้าสมัย ทั้งที่จริงอาจไม่ใช่ คือมันดีและยังใช้ได้อยู่แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
Re: เครื่องเดิม เกียร์เดิม แล้วไงว๊าาาา
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 10:18:42 »
เครื่องเก่า เกียร์เก่า   แต่ทำงานได้ดีมากๆ ทนทาน แถมประหยัดด้วย  การใช้งานโดยรวมๆก็อยู่ในแนวหน้า
ก็ไม่จำเป็นจะต้องเอาของใหม่มาก็ได้ครับ 
แต่ถ้าคุณจะใช้ของเดิมๆ  ก็เท่ากับว่าคุณลดต้นทุนตรงจุดนี้ไปแล้ว
ถ้ายัดอุปกรณ์ของรถ option ต่างๆเข้ามาทดแทนก็จะดูไม่ลดต้นทุนนะครับ

ออฟไลน์ Vitz

• Sr. Member
  • The power of dreams
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 10:25:22 »
ใช้เครื่องเดิม+เกียร์เดิม+ลดออฟชั่น+เพิ่มราคา แบบนี้บางทีผมว่ามันก็ไม่โอนะครับ
呵呵呵

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 10:31:29 »
ลดอีโก้ ลดอัตตา ลดตัวของผม ของคุณ ของใคร คุยกันด้วยเหตผลดีดี ไม่มีเสียดสีทางอารมณ์น้อ :-)  ;D

ผมชอบความทนทานของเครื่องยนต์ 1.5
ชอบเกียร์CVT แบบขั้นบันได สะดวกในการขับ โดยไม่ล่ะสายตา เพื่อมาเปลี่ยนเกียร์
ชอบคันเร่งสาย ไม่หน่วง กดแล้วพุ่งเลย
แบตเตอรรี่น้ำ ทนทาน การใช้งาน จอดมากกว่าขับ ตลอด4ปี
Vios ไม่งอแง ไม่จุกจิกแบบFiesta
และราคาขายต่อ ที่สบายใจกว่า

รอดูเทคโนโลยี รุ่นใหม่ ที่จะเข้ามาใน gen ต่อไปครับ  ;D
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Sofast

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 10:46:50 »
.
.
.
สงสัยอย่างเดียวทำไมพิมพ์ถามดีๆไม่ได้
ทำไมต้องวะต้องเว้ย เหมือนคนไร้การศึกษานะครับ

เอ่อ... คุณชายครับโลกนี้ของคุณชายช่างสวยงามอะไรยิ่งครับ
ต้องประทานอภัยด้วยนะครับท่าน ที่อาจจะไม่ได้พูดจ๊ะจ๊า
จนท่านอาจไม่พอใจนะครับ แต่การกระแนะกระแหนว่าคนนั้นคนนี้
ทำอย่างนี้เหมือนไร้การศึกษา ผมว่ามันล้ำเส้นเกินไปนะครับ
ผมกลับว่าท่านเอง การพิมพิ์แบบนี้ เราไม่ได้รู้จักกัน
แล้วพูดแบบนี้ ท่านไม่มีมารยาทนะครับ แต่โลกที่ท่านอยู่
อาจพูดอะไรสุภาพๆ ท่านเองคงไม่เคยสบถกับเพื่อน
ต้องขออภัยด้วย แต่ผมไม่ชอบคำพูดของท่าน เข้าใจนะครับ

55555++ตอบได้ฮามากโดนมากก

ออฟไลน์ laempiab

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 10:50:44 »
ชอบสังคมHeadlightmag ตรงที่เป็นสังคมแห่งการวิพากษ์อย่างสร้างสรรค์ครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 11:13:36 »
คงมีที่ประเทศไทยนี่กระมัง ชอบเทคโนเก่าๆ
ถ้าพูดถึงระดับโลก เขาคงเลือกเทคโนใหม่ๆ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 11:14:09 »
ท่านไปเจอสังคมของบางที่

ท่านอาจจะประสาทกลับยิ่งกว่านี้อีก

อย่าไปซีเรียสเลยครับ
ผมว่าที่นี่น่ะ ไม่โหดร้ายเท่าไหร่หรอกครับ

ต้องทำใจครับ สังคมที่อยู่กันร้อยพ่อพันแม่

รถผมก็เครื่องเดิม เกียร์เดิม
สำหรับมุมของผมนะ อยู่ที่ฝีมือการขับมากกว่าครับ
รถอะไรมันก็ซิ่งได้ถ้าใจพร้อม

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 11:32:31 »
ถ้าเรื่องที่เค้าแขวะเค้าพูดมันเป็นเรื่องจริงก็ก้มหน้ายอมรับไปเถอะครับ  จะไปซีเรียสอะไรก็มันจริง  ถ้าไปแย้งว่าไม่จริงก็ได้เป็นติ่งยี่ห้อนั้นไปเปล่าๆ งั้นคนที่ใช้ขวัญใจรถยกก็จะบอกว่าจะแขวะไรนักหนารถฉันไม่ได้ยกทุกวันแถมขับดีกว่าของพวกแกตั้งเยอะ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 11:35:25 »
จะแฟนใหม่ แฟนเก่า ก็มีข้อดีข้อเสียอยู่แล้วแหล่ะครับ แฟนใหม่อาจดีกว่าแฟนเก่า หรือแฟนเก่าอาจดีกว่าแฟนใหม่ ก็เป็นไปได้ทั้งนั้น
แล้วแต่คนเลือก ว่าจะยอมรับข้อดีข้อเสียของแฟนคนไหนได้มากกว่ากัน

ถ้าเรารู้ว่าเขากระแนะกระแหน๋ แล้วเราไปทำเรื่องให้มันยาวต่อ เราก็แย่ยิ่งกว่าเขาครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 11:39:28 »
เรื่องเครื่องยนต์เก่าใหม่ ผมไม่ค่อยสนใจนะ
ขอดูผลลัพธ์ออกมาที่ได้ มันน่าพอใจ ไม่ได้ด้อยกว่าใครมากก็พอ
ในทางกลับกันถ้าเครื่องใหม่ เทคโนโลยีใหม่ แต่กลับทำผลงาน
ออกมาสู้เครื่องเก่าไม่ได้ อันนี้น่าตำหนิมากกว่า

ของเก่าใช่ว่าจะไม่ดีเสมอไป กลับกันของใหม่ใช่ว่าจะดีเสมอไปเช่นเดียวกันครับ

แต่.........
เกียร์ออโต้ 4 สปีดน่ะ ควรเปลี่ยนได้แล้ว ให้มา 5 สปีดก็ยังดี

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 11:45:47 »
เครื่องเดิม เกียร์เดิม แล้วมันดีพอรึยังหละครับ
ผมเชื่อว่าเทคโนโลยีมันไปได้อีก
ลองนึกต่อครับ ไปได้อีกแล้วไปไหน
ประหยัดขึ้น แรงขึ้น มีระสิทธิภาพดีขึ้น น่าคิดน๊ะครับ
ถ้าไม่มีการเปลี่ยนแปลง วันนี้เราอาจจะยังใช้รถคาบู กินน้ำมัน 6 โลลิตร
รถผมเป็นแบบนั้นครับ เครื่อง 1800 4at 6-7โลลิตร
สมัยใหม่นี้ 1800 turbo 200 แรงม้า 10 กว่าโลลิตร
ถ้าเลือกได้ ชอบแบบไหนกันหละครับ
Case ที่ hi tech แล้วพัง อันนั้นถือว่าคิดดีแต่ทำไม่จบ
กรณีทำดีมีให้ดูเยอะครับ มาช่วยกันผลักดันบวกกดดันให้ผู้ผลิตขยันคิดขยันทำเพื่อพัฒนาดีกว่า
ลองสังเกตน๊ะครับ รุ่นไหน fail หรือขายไม่ออก รุ่นต่อมาจะดีขึ้นแบบผิดหูผิดตา
นั่นแสดงว่า สิ่งที่เราบ่น หรือแสดงออกว่าไม่ดีพอไม่ซื้อ มันไปถึงคนทำรถจริงๆ

ออฟไลน์ top3245

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 11:48:02 »
ก็มันโบราณไง แต่ราคามันมีแต่ขึ้นกับขึ้น

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 11:49:42 »
.
.
.
สงสัยอย่างเดียวทำไมพิมพ์ถามดีๆไม่ได้
ทำไมต้องวะต้องเว้ย เหมือนคนไร้การศึกษานะครับ

เอ่อ... คุณชายครับโลกนี้ของคุณชายช่างสวยงามอะไรยิ่งครับ
ต้องประทานอภัยด้วยนะครับท่าน ที่อาจจะไม่ได้พูดจ๊ะจ๊า
จนท่านอาจไม่พอใจนะครับ แต่การกระแนะกระแหนว่าคนนั้นคนนี้
ทำอย่างนี้เหมือนไร้การศึกษา ผมว่ามันล้ำเส้นเกินไปนะครับ
ผมกลับว่าท่านเอง การพิมพิ์แบบนี้ เราไม่ได้รู้จักกัน
แล้วพูดแบบนี้ ท่านไม่มีมารยาทนะครับ แต่โลกที่ท่านอยู่
อาจพูดอะไรสุภาพๆ ท่านเองคงไม่เคยสบถกับเพื่อน
ต้องขออภัยด้วย แต่ผมไม่ชอบคำพูดของท่าน เข้าใจนะครับ

นี่มันบอร์ดสาธารณะ
เป็นการพิมพ์คุยกับคนไม่รู้จักกัน เราไม่รู้จักกัน และผมไม่ใช่เพื่อนคุณ
คุณเริ่มพิมพ์หัวข้อด้วยถ้อยคำแบบนี้เอง
การพูดจาด้วยภาษาแบบนี้ไว้ใช้กับคนที่บ้าน หรือเพื่อนโน่นครับ
หวังว่าคงเข้าใจ

ออฟไลน์ soklong

• Full Member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 11:53:54 »
เคยพาป้าไปดูรถ B segment ยี่ห้อต่างๆ พอไปถึง Toyota
ป้า : เครื่องรุ่นนี้เป็นแบบไหม? เครื่องรุ่นใหม่หรือรุ่นเก่า
เซลล์ : เครื่อง 1.5 ครับ ยังเป็นเครื่องเดิม เพราะทาง Toyota วางใจเครื่องรุ่นนี้มาก จึงเลือกใช้เครื่องรุ่นนี้มานาน เครื่องมีความเสถียรภาพไม่มีปัญหาเหมื่อนรุ่นใหม่ๆ
          ซ่อมบำรุ่งก็ง่าย อะไหล่เยอะ ช่างซ่อมถ้าซ่อมรุ่นนี้ไม่ได้ก็ไม่ต้องไปซ่อมเครื่องรุ่นอื่นเลย ครับ
ป้า หันมามองผมแล้วก็บอกว่า : กูจะเอารุ่นนี้ละ  :o :o :o :o

คนเราเลือกรถไม่เหมื่อนกันจริงๆ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 11:58:44 »
ตราบใดที่มันยังพอแข่งขันกับเจ้าอื่นได้ โตโยต้ามันก็ไม่เปลี่ยนเครื่อง+เกียร์ชุดนี้หรอกครับ ซึ่งผมว่ามันก็ไม่แปลกเลยในมุมของนักธุรกิจ
ส่วนลูกค้าก็ตัดสินใจเอาครับ .... แต่ก็น่ะ เรื่องเกียร์ออโต้ 4 สปีดหนะ โบราณมากแล้ว ถึงคุณภาพจะดีมากก็เถอะ

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 12:03:17 »

1 nz ยังไม่เห็นมีใครล้มได้เลยครับ เครื่องตัวนี้แก่ แต่บาลานซ์ดีมาก ยังยอดเยี่ยมอยู่

ติ ก็แค่เกียร์ 4 at เท่านั้นแหละ แค่นี้จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 12:20:17 โดย Ex_machina »

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 12:04:04 »
เรื่องเครื่องเดิมเกียร์เดิมผมไม่มีปัญหาถ้ามันไม่หลุดกลุ่มจากค่ายอื่นๆๆไปมากครับ ในแง่ของอัตราเร่งและอัตราสิ้นเปลือง และความทนทาน... เป็นไปได้ ผมก็อยากให้วีออส เป็น dual vvti + cvt 7 speed ครับ  ถ้าทำแล้วไม่มีปัญหา ก็จัดมาเลย  

ดีกว่าพัฒนาอะไรเยอะแยะ แต่ทำออกมาแล้วต้องมาคอยแก้ไขก็ไม่ไหวครับ  รถก็เป็นยานพหนะเท่านั้น ถ้า เยอะแล้วต้องแวะศูนย์บ่อยๆเซงเลยครับ  ^^

ส่วนเรื่องคำพูดต่างๆในที่สาธารณะ ผมว่ามันขึ้นอยู่กับบุคคลครับ  ผมรับฟังได้หมด555 ไม่ถืออะไรเป็นสิ่งวุ่นวายใจ   คนเหมือนกัน  เขาก็เป็นเขาแบบนั้น เราก็เป็นเราแบบนี้เท่านั้นเอง วางลงก็หมดปัญหาเนอะครับ  แต่ถ้าจะให้ดีเราก็คงทำอะไรให้เป็นกลางๆ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 12:09:04 โดย csamabat »
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 12:18:06 »
ข้อแรก หวังว่าเจ้าขอกระทู้คงเข้าใจ การใช้คำบางคำอาจจะเกิดทำให้อะไรต่อมิอะไรเกิดขึนตามมา เหมือนกับสังคมในเวปจะดีต้องช่วยกันสร้างครับ
ข้อสอง เรื่องเทคโนโลยีเก่าใหม่ ก็เห็นด้วยกับ เจ้าของกระทู้ บางส่วนก็ชอบของเก่าบางส่วนก็ชอบของใหม่
ส่วนตัวเช่น พวงมาลัยไฮดรอลิคผมก็ชอบมากกว่าไฟฟ้า คันเร่งแบบสายก็ชอบมากกว่าไฟฟ้า
แต่เทคโนโลยีใหม่ๆที่ดีๆ มันมักจะมากับตอนที่ซ่อมบำรุง เสียคือทิ้งเปลี่ยนใหม่ และระบบเซนเซอร์และระบบอิเล็คทรอนิคส์ที่มากขึ้น

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 12:20:17 »
ผมว่า Prius เจ๊ง เลยไปถอนทุนคืนกับ Vios ซึ่งเป็นของตายใครๆ ก็ใช้
เซฟค่าประกอบเครื่องยนต์ตัวใหม่เป็นร้อยล้าน
ส่วนแอร์ก็ไม่ต้องใส่ฮีตเตอร์ลงไปเด็ดขาดเหมือนเดิมนะ
ให้แอร์ออโต้มันเป่าอากาศเย็นได้ก็พอ ปรับไม่ได้ช่างมัน เสียดายไม่น่าใส่ให้ Prius เลยๆ
เสียค่าฮีตเตอร์ให้ลูกค้าเลย ค่าเซนเซอร์ ค่ากล่องควบคุมนี่เป็นหมื่นนะ
รวมหลายๆ รุ่นยกเว้น Camry ไปก็เซฟไปได้อีกหลายร้อยล้าน ถ้าถอดของ Camry ด้วยได้ก็ดี
แต่ไม่กล้าเสี่ยงกลัวโดนลูกค้าโวย  ;D ขำๆ นะครับ

ข้อดีของ Vios คือปัญหาน้อยดีครับ ให้ส่วนลดเงินสดเยอะๆ ก็น่าใช้  ;)

ออฟไลน์ wooot

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 12:24:10 »
เคยพาป้าไปดูรถ B segment ยี่ห้อต่างๆ พอไปถึง Toyota
ป้า : เครื่องรุ่นนี้เป็นแบบไหม? เครื่องรุ่นใหม่หรือรุ่นเก่า
เซลล์ : เครื่อง 1.5 ครับ ยังเป็นเครื่องเดิม เพราะทาง Toyota วางใจเครื่องรุ่นนี้มาก จึงเลือกใช้เครื่องรุ่นนี้มานาน เครื่องมีความเสถียรภาพไม่มีปัญหาเหมื่อนรุ่นใหม่ๆ
          ซ่อมบำรุ่งก็ง่าย อะไหล่เยอะ ช่างซ่อมถ้าซ่อมรุ่นนี้ไม่ได้ก็ไม่ต้องไปซ่อมเครื่องรุ่นอื่นเลย ครับ
ป้า หันมามองผมแล้วก็บอกว่า : กูจะเอารุ่นนี้ละ  :o :o :o :o

คนเราเลือกรถไม่เหมื่อนกันจริงๆ

ผมชมเซลล์คนนี้มากๆครับ สมกับเป็นนักขาย

มีรุ่นพี่ผมเคยบอกว่า "อย่าเอาทุกข์ของคนอื่นมาใส่ตัว"  
หลายครั้งเราขุ่นมัวเพราะไปรับรู้ทุกข์ของคนอื่นแล้วคิดตาม ใส่อารมณ์ตาม มันก็จะกลายเป็นทุกข์ของเราทันที
ตอนผมซื้อพรีอุสใช้ใหม่ๆ เห่อรถ ตามไปอ่านในเวปต่างๆ เจอคนชมรถก็ยินดี เจอคนว่าไม่ไดีก็แย้งทันที เถียงทันที (ในใจนะครับ...ไม่กล้า) ไม่คุ้มบ้างละ ซื้อถูกกว่าเอาตังค์ส่วนต่างไปเติมน้ำมันได้อีกหลายปี ฯลฯ

หลายๆส่วนมันก็จริงของเขานะ มันก็แล้วแต่มุมมอง แล้วแต่ว่าใครจะเปรียบเทียบกับอะไร เขามีประสบการณ์ยังไง หรือเขาแค่ "รับรู้" มายังไง
ใช้ไปๆ ถามตัวเองว่าเราใช้รถของเราแล้วเราเองน่ะทุกข์ตรงไหน ก็ตอบว่าไม่นะ มีความสุขดี มันก็คลายความขุ่นมัวได้เอง (เหลือแต่ความกังวลว่า กุจะขายใครต่อวะเนี่ย)

อย่ามีอารมณ์เพราะคำวิจารณ์ถึง "รถ" เลยครับ  

ออฟไลน์ Untouchable

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 12:37:59 »
ผมว่าเรื่องแบบนี้อยู่ที่มุมมองของแต่ละคนครับ เครื่องเก่าแต่ทนทานซ่อมง่ายเสียที่ไหนก็ซ่อมได้ไม่จุกจิกก็ไม่มีความจำเป็นอะไรที่ต้องรีบเปลี่ยนขอแค่คอยอัพเดตอะไรใหม่ๆเข้ามาบ้างไม่ให้น่าเบื่อ   เครื่องใหม่เทคโนโลยีใหม่ได้ลองอะไรใหม่ๆมันก็ได้ความรู้สึกสนุกไปอีกแบบหนึ่ง

รถมันก็จอดของมันเฉยๆล่ะครับ  มีแต่คนเราไปเอามาเป็นประเด็นในการทับถมกัน  ใครชอบอะไรก็ใช้ไปเถอะครับ

ออฟไลน์ beercs

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 12:40:20 »
บางรุ่นเปลี่ยนแล้วดีขึ้นเยอะจริง ๆ
อย่าง mazda 3 หรือ cx5 ถ้าไม่เปลี่ยนก็อยู่ไม่ได้
แต่ กับ civic ผมว่าไม่ต้องเปลี่ยนเป็น cvt หรอก

ออฟไลน์ JiNX

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 12:41:02 »
1.   เหตุผลประกอบการตัดสินใจซื้อรถของแต่ละคนไม่จำเป็นต้องเหมือนกันเสมอไป
2.   รถแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อบุคลิกแตกต่าง ความรู้สึกแต่ละคนที่ขับรับรู้ได้ไม่เท่ากัน
3.   แต่ละคนคิดไม่เหมือน คิดต่างได้ไม่มีใครผิด ไม่มีใครถูก ขอให้อยู่ในกรอบ ในศีลธรรมอันดี ไม่ทำให้ใครเดือดร้อนเป็นพอ
4.   คุณไม่จำเป็นต้องนอยด์ที่ทำไมรถรุ่นหนึ่งรุ่นใด คนถึงบ่นเยอะ ด่าเยอะ ตามเหตุผลดังข้อที่กล่าวมาด้านบน
5.   ในงานบริการ คำบ่น คำติชม คือสิ่งที่คนขายบริการต้องการมากที่สุด มันเป็นสิ่งที่ดีนะครับ
6.   การตั้งหรือการตอบกระทู้ควรคำนึงถึงคำที่ใช้ รูปประโยคที่ใช้ อารมณ์ที่สื่อออกไป หน้าของคุณ เสียงของคุณ ไม่ได้ใส่รวมไปด้วย เพราะฉะนั้นการตีความออกมาอาจคลาดเคลื่อนได้
7.   ในโลกความเป็นจริง คุณไปพูดคำว่า วะ เว้ย เฮีย เฮ้ย ไร้การศึกษา กับคนที่เพิ่งพบเจอกัน คุณคิดว่าเค้าจะมองคุณ หรือมีปฏิกริยาตอบกลับคุณอย่างไร ทำนองเดียวกัน action = reaction นะครับ ดังนั้นคำเหล่านี้ กรุณาเก็บไว้ใช้กับญาติสนิท มิตรสหาย ใช่...เพราะที่นี่คือบอร์ดสาธารณะสามารถแสดงความคิดเห็นได้ แต่ขอให้อยู่ในขอบเขตและเคารพสิทธิส่วนบุคคลด้วย ยิ่งไปกว่านั้นใครๆ ก็เข้ามาอ่านได้ เด็กๆ เยาวชนเค้าจะได้ไม่ต้องอ้างว่าทีผู้ใหญ่ทำไมทำได้ สังคมที่ดีเริ่มได้จากตัวเราเองครับ

ส่วนเรื่องรถ ความเห็นส่วนตัวผมมองว่าในเมื่อผลงานของรถทั้งคันที่ออกมา เมื่อเทียบกับคู่แข่งในตลาด Segment เดียวกันแล้วไม่แตกต่างกันราวฟ้ากับเหว และการตอบรับจากลูกค้าก็ดีมากซะด้วยซ้ำ คงไม่จำเป็นต้องปรับอะไร เพราะผมว่ายอดขายนี่แหละคือสิ่งที่พิสูจน์เหตุผลที่คนซื้อรถเขาคำนึงถึงกัน

ราคาทำไมไม่ถูกลง.. ปั๊มขายมาเป็นสิบปี สามสี่เจนผ่านมาแล้ว อันนี้ก็ไม่ทราบนะครับคงต้องถามกลับไปที่บริษัท แต่ถ้าคิดในแง่เดียวกันทำไมราคาปากกา ดินสอ ที่ขายกันเกลื่อนกลาดราคาไม่ถูกลงเรื่อยๆ บ้าง ขายมาตั้งแต่เรียนประถมเริ่มหัดใช้ปากกา ยันทำงานหัวจะเริ่มหงอกอยู่แล้ว  ;D

ออฟไลน์ blade

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 12:59:08 »
.
.
.

นี่มันบอร์ดสาธารณะ
เป็นการพิมพ์คุยกับคนไม่รู้จักกัน เราไม่รู้จักกัน และผมไม่ใช่เพื่อนคุณ
คุณเริ่มพิมพ์หัวข้อด้วยถ้อยคำแบบนี้เอง
การพูดจาด้วยภาษาแบบนี้ไว้ใช้กับคนที่บ้าน หรือเพื่อนโน่นครับ
หวังว่าคงเข้าใจ

เหมื่อนจะดูดีนะ

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 13:17:12 »
จากข้อความของ จขกท
ผมไม่แน่ใจว่า จขกท ถามเพื่ออยากรู้เหตุผลจริงๆ  หรือถามเพื่อเหน็บแนม
เอาเป็นว่าผมจะคิดว่า จขกท อยากรู้จริงๆละกัน      เหตุผลมันไม่มีอะไรมาก อย่างที่ จขกท กล่าวไว้นั่นเลย   sense ความรู้สึกจับต้องได้ของแต่ละคน ในแต่ละเรื่อง มันไม่เหมือนกัน    ท่านเคยเจอคนที่บ้าฟังเพลง บ้าเครื่องเสียงไหม คนกลุ่มนี้จะมี sense ด้านการฟังสูง  เราๆ คนธรรมดาก็แค่ฟังๆไป  แต่ถ้าไปตั้งคำถามกับพวกเขาในแบบ ที่ จขกท ตั้งมานี้ เมื่อไหร่ก็ทะเลาะกัน  
หรือเรื่องรถ คนที่ชอบการขับรถรักการขับรถจริงๆ  เขาก็จะสมารถสัมผัสได้ถึงความแคกต่างเพียงเล็กน้อย ที่รถแต่ละคันมี  และถ้ารุ่นใหม่ออกมาโดยที่จุดหลักคือเครื่อง เกียร์ ไม่เปลี่ยน ก็คงมีบ่นกันบ้าง  แต่ใช่ว่าจะบ่นทุกรุ่น  อย่างตระกกูลฮอนด้า ของเดิมเขาค่อนข้างดีอยู่แล้ว ลากใช้ 2 รุ่นก็ไม่มีใครบ่น  แต่มาสด้า 3 เจนแรก กับเจนสอง  เขาก็บ่นกันทั่วเมือง ทั้งที่เกียร์ก็ได้เพิ่มเป็น 5 สปีดด้วยซ้ำ

เมื่อก่อนเว็ปนี้ สมาชิกเริ่มแรก ส่วนใหญ่ผมเชื่อว่าเป็นคนที่ชอบขับรถ  หลังๆสมาชิกที่ต้องใช้รถ เข้ามามากขึ้นๆ   ความคิดเห็นมันก็เลยแตกต่างกันระหว่างคนสองกลุ่มนี้   ฉะนั้นท่านอย่าไปซีเรียสกับคนที่คิดแบบที่ท่านถามมาจะดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 13:23:16 โดย Koong »

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 14:50:21 »
เทคโนโลยีใหม่ ก็อาจสู้ของเก่าไม่ได้นะครับผม ตัวอย่างมีให้เห็นเยอะแยะ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 15:19:03 »
จะเก่าจะใหม่ ขอให้วิ่งได้ดีพอสมควร ประหยัด ก็พอใจครับ

อยากได้ เครื่อง NR 1.2-1.3 เกียร์ 4 หรือ 5 speed No VVT-I ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 16:01:47 โดย G...G »

ออฟไลน์ Tha10050

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 15:23:51 »
ตอบในส่วน  ที่เป็นปัญหาในการขับ ของกระผม นะครับ (อัสติส 2.0 dual vvti เกียรออโตก่อนจะเป็น CVT wonder 7 )
ผมว่า เกียร์อัตโนมัติเดิม 4 เกียร์  เพิ่ม เป็น 5 เกียร์ นี่แจ่มเลยครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 15:59:21 »
รถสำหรับคนไทยต้อง คันใหญ่ นั่งสบาย เครื่องเทอร์โบ เกียร์คลัทคู่ ช่างล่างดี มาตรฐานยุโรป

เค้าศึกษามาแล้วเลยออกมาเป็นนี่เลย รถสำหรับคนไทย MG6

กร้าก 5555 ล้านไลท์เพ่
ใน บอร์ดนี้ ชอบเทคโนโลยี
แต่คนนยอกบอร์ดนี่ ไม่สนงับ ถูก ทน ถึก เจอ แอร์ ไม่มีฮีดเตอร์เลย แฮร่ๆ  ใส่เสื้อหนาวเอางะผม