ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเดิม เกียร์เดิม แล้วไงว๊าาาา  (อ่าน 14498 ครั้ง)

ออฟไลน์ boneshiro

• Sr. Member
  • M Power Addicted
Re: เครื่องเดิม เกียร์เดิม แล้วไงว๊าาาา
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 16:52:12 »
ผมเป็นแฟนคลับคุณ raygun มารอเสพ อิๆ
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
Re: เครื่องเดิม เกียร์เดิม แล้วไงว๊าาาา
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 16:56:26 »
.
.
.
สงสัยอย่างเดียวทำไมพิมพ์ถามดีๆไม่ได้
ทำไมต้องวะต้องเว้ย เหมือนคนไร้การศึกษานะครับ

เอ่อ... คุณชายครับโลกนี้ของคุณชายช่างสวยงามอะไรยิ่งครับ
ต้องประทานอภัยด้วยนะครับท่าน ที่อาจจะไม่ได้พูดจ๊ะจ๊า
จนท่านอาจไม่พอใจนะครับ แต่การกระแนะกระแหนว่าคนนั้นคนนี้
ทำอย่างนี้เหมือนไร้การศึกษา ผมว่ามันล้ำเส้นเกินไปนะครับ
ผมกลับว่าท่านเอง การพิมพิ์แบบนี้ เราไม่ได้รู้จักกัน
แล้วพูดแบบนี้ ท่านไม่มีมารยาทนะครับ แต่โลกที่ท่านอยู่
อาจพูดอะไรสุภาพๆ ท่านเองคงไม่เคยสบถกับเพื่อน
ต้องขออภัยด้วย แต่ผมไม่ชอบคำพูดของท่าน เข้าใจนะครับ

นี่มันบอร์ดสาธารณะ
เป็นการพิมพ์คุยกับคนไม่รู้จักกัน เราไม่รู้จักกัน และผมไม่ใช่เพื่อนคุณ
คุณเริ่มพิมพ์หัวข้อด้วยถ้อยคำแบบนี้เอง
การพูดจาด้วยภาษาแบบนี้ไว้ใช้กับคนที่บ้าน หรือเพื่อนโน่นครับ
หวังว่าคงเข้าใจ

เหมื่อนจะดูดีนะ

ถ้ามีปัญหาหลังไมค์มา

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 17:12:33 »
ถูกแล้วครับ อะไรที่ไม่เกี่ยวกับเรื่องเครื่องและเกียร์ ก็ไปนั่งคุยกันหลังไมค์ดีกว่า

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 17:51:44 »
3 Sky ทั้งคัน ยังแพ้ Focus 2.0 เลยนะครับ ถ้าเอาเครื่อง ecoboost 1.5 มาลงคงยิ่งกว่านี้  ;D

ออฟไลน์ Tuxedo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 18:35:58 »
อยากให้อวยเจ้าตลาด ก็ไปเว็บต้องห้ามดีกว่านะ ที่นั่นนะ เจ้าตลาดทุกรุ่นดีสุดในสามโลก ออกแนวองุ่นเปรี้ยว แตะต้องไม่ได้เลยว่างั้น ก็ไม่เห็นใครจะมารุมถล่มอย่างที่คุณคิดนะ ที่พูดกันก็ความจริงทั้งนั้น เทียบกับ city ดูสิ ที่นี่ดีก็ชม แย่ก็ว่าไปตามตรงก็แค่นั้น นี่ขับ toyota ยังมีปมขนาดนี้ ถ้ามาขับรถไม่ตลาดแบบผมที่คนด่าเช้าเย็นแบบผมจะขนาดไหน

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 18:41:44 »
กระทู้แบบนี้อยากให้ admin ชิงลบก่อนเลยครับ ไร้สาระไร้ประโยชน์มาก ตั้งมาเพื่อสร้างและเสพดราม่าอย่างเดียว ทำลายบรรยากาศบอร์ดมากๆ อย่างกับมีขบวนการพยายามทำให้บอร์ดนี้เน่าเหมือนห้องถนนอาบอบนวดเยอะๆในเว็บต้องห้าม ที่วันๆมีแต่กระทู้ดราม่า มอเตอร์ไซต์ด่าจักรยาน สองล้อด่าสี่ล้อ สี่ล้อด่าสองล้อ แฟนบอยโตโยต้าด่ามาสด้า แฟนบอยยี่ห้ออื่นด่าโตโยต้า ETC  มันเลอะเทอะมาก สุดท้ายเว็บเสียเองนะ

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 19:53:19 »
ไม่แน่นะรุ่นต่อไป อาจจะได้เพิ่มแค่ e85 หรือไม่ก็เพิ่ม dual vvt-I
ส่วนเกียร์น่าจะไปทางหนังกะติ๊ก
ขนาดเครื่องอาจจะยุบรวมเป็น ecocar หมดเลย

ส่วนช่วงล่าง ความปลอดภัยอื่นๆ คงไม่เพิ่มให้ตามสไตล์เน้นดูแลถูก บกพร่องน้อย
ถ้าไม่โดนกฏเกณฑ์มาบังคับ

แซวในฐานนะที่เป็นสาวกค่ายตลาดๆ ไม่ว่ากันนะครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 21:11:36 »
Adminคงไม่ว่างวันเสาร์ ปิดไปเถอะครับกระทู้นี้

DoNg

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 21:52:37 »
ผมเจ้าของกระทู้เอง

อ่ะ คุณ Raygun คุณอยากพูดอะไร พูดให้หมดๆ
เอาให้ดูคุณเป็นดีนะ จะได้ดูหล่อๆ สมใจ
แต่ผมหยุดพูดถึงคุณต่อไปละ รำคาญ

ส่วนที่คนที่พูดแบบว่า กระทู้นี้สร้างมา ตั้งมาเอาดราม่า
ตอบเลย "ใช่" แต่มาดราม่าเรื่องรถ
ไม่ใช่มาจับผิดคำพูด

และผมว่ากลุ่มโอตาขุเว็ปนี้มีอยู่อย่าง
ซึ่งถ้าเป็นเพื่อน ถือว่าเป็นกลุ่มที่น่ารำคาญ
คือโลกสวยไปไหน อะไรก็ไม่ดีนะ ไม่น่าฟัง
เธออย่าหยาบคายสิ แล้วก็กลับมาแดกดันตามประสาผู้ดี
คือ กลุ่มเนี๊ยะ สิงอยู่ในเว็ปในคีย์บอร์ดเงี๊ยะ ดีละ
อย่าไปเจอโลกกว้างเลย

มาเรื่องรถนะครับ คราวนี้ผมเอาจริงจังละ
ไม่ใช่ว่าปฏิเสธใน technology นะครับ
แต่บางเทคโนโลยีสมัยใหม่ มันไม่ไหวจริงๆ
คือคิดสร้างมา แต่ลืมคิดแก้เวลามีปัญหา
หาช่างแก้ไม่ได้ ต้องเข้าศูนย์ เข้าไปแล้วก็บ่นกัน
ว่าซ่อมไม่ขาด อะไหล่นาน ยุ่งยาก แพง
คือนี่เรียกว่า สร้างมาแต่ลืมวิธีแก้ไขตอนมีปัญหา
กะรถบางรุ่น เครื่องเดิมนะ แต่จูนดี คือพัฒนาต่อไปได้
มันน่าจะโอเคกว่ารึปล่าว

แล้วบ้างก็จังเลยยยย อยากยัดให้คนที่คิดแบบผมเนี่ยะ
เป็นคนนิยมรถตลาด นิยมพี่โต ในกระทู้ก็เขียนแล้วว่ายกตัวอย่างเช่นวิออส
ที่คนชอบว่า คือพูดแค่นี้เนี่ยะ กลายเป็นผมใช้วิออสเหรอ ปล่าวนะ
บ้านผมมีหลากหลายยี่ห้อมาก ทั้งญี่ปุ่น ทั้งยุโรป และอเมริกาแบบฟอร์ด
แต่ที่คือพูดในกระทู้เนี่ยะ คือแค่สื่อ ว่าทำไมคนชอบพูดแขวะเกียร์เก่า เครื่องเก่า
คืออ่านแล้วตีความกันไปไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 22:04:09 โดย DoNg »

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 22:07:09 »
คุณไม่ชอบให้คนอื่นมายัดเยียดความคิดให้คุณ คุณเองก็อย่าเอาความคิดคุณไปยัดเยียดให้คนอื่น
จะว่าคนอื่นก็อย่าลืมดูตัวเอง

คุณรับได้ก็เรื่องของคุณ คนอื่นรับไม่ได้ก็เรื่องของเขา เวลาคุยถกปัญหาว่าเป็นเครื่องเก่าเกียร์เก่า มันก็จริงทั้งนั้น ไปเดือดร้อนแทนมันทำไม

แล้วไปว่ารถทำมาลืมซ่อม จะบอกว่ามันขายหลายประเทศมันก็หาซ่อมกันได้นะครับ
งานนี้ไม่ใช่ที่รถกับฝ่ายพัฒนาเทคโนโลยีแล้วละ มันอยู่ที่ศูนย์

หลายประเทศ VW ซ่อมง่ายกว่าโตโยต้า หลายประเทศ LADA, Dacia,Proton ซ่อมง่ายอะไหล่หาง่ายมาก ราคาถูกมาก
มันขึ้นกับความนิยมและอะไหล่หมุนเวียนในประเทศนั้นๆ จะเอาคำว่ามาตรฐานแบรนด์ในไทยนั้นแบรนด์นี้บอกว่าทำมาให้ซ่อมยากก็คงไม่ใช่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 22:10:09 โดย H. »
H.

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 22:13:06 »

1 nz ยังไม่เห็นมีใครล้มได้เลยครับ เครื่องตัวนี้แก่ แต่บาลานซ์ดีมาก ยังยอดเยี่ยมอยู่

ติ ก็แค่เกียร์ 4 at เท่านั้นแหละ แค่นี้จริงๆ
ถ้ามอง AT กันเอง แพ้หลุดลุ่ยเลยนะครับ แต่ถ้ามอง MT เห็นมีอยู่แค่ 2 รุ่น น่าจะมี City MT มาฉะซะหน่อย
H.

DoNg

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 22:21:21 »
เว็ปนี้คุณจิมมี่ เป็นเว็ปที่ดีนะ คุณจิมมี่ตั้งใจทำออกมาให้ดี
แต่ผมรู้ละ ว่าทำไมคนมันน้อยลงๆ
คงอารมณ์เบื่อเจ้าพ่อเจ้าแม่ที่มาตอบกระทู้ คือถ้าตั้งไม่โดน
ตอบไม่โดน ก็เอาละ โดนเล่นละ

ต่อไปนี้ผมเป็นคนอ่านก็พอละ ให้พวกคนซ้ำๆ
เดิมๆ วนมาตอบกันเอง แล้วเรื่องรถในเว็ป
ความคิดมันก็จะหยุดแค่คนกลุ่มนี้แหละ

ถึงว่าไง รถในเว็ปนี้ที่บอกว่าดีๆ
ขายไม่ดีซักรุ่น เพราะมันไม่เคยจะฟังความเห็นใหม่จาก
คนที่มาใหม่ๆ

แล้วก็ไปบอกว่าคนอื่น เป็นชาวบ้าน ไม่รู้เรื่องรถ
น่าเบื่อ

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 22:32:59 »
กระทู้นี้ไม่ใช่ดราม่าเรื่องรถนะ   จขกท ตั้งมาเพื่อบ่นๆๆๆๆ เรื่องที่คนอื่นมาว่ามาแขวะรถที่เปลี่ยนโมเดลแล้วไม่เปลี่ยนเครื่องกับเกียร์  คือเหมิอนมาต่อว่าคนที่ซีเรียสเรื่องเครื่องกับเกียร์อะไรประมาณนี้ตามความรู้สึกผมนะ

และที่ไม่เห็นด้วยกับ จขกท ก็คือ คำว่าโลกสวย  ถ้าท่านไม่ช่วยสร้างให้โลกมันสวยท่านก็อย่าทำลายมันเลย  เพราะคิดแบบนี้สังคมมันถึงแย่ลงทุกวัน

ถ้าจะให้พูดง่ายๆ ตามแบบที่ จขกท ต้องการก็ ประมาณว่า   มือไม่พายก็อย่างเอาตีนมาลาน้ำ  
หรือ อีกแนวก็
 อะไรว้าาาาาาาาาา จะเป็นจะตายหรือไง ที่มีคนมาว่ารถที่ไม่เปลี่ยนเครื่องกับเกียร์ หรรือว่าถือหุ้นอยู่ในบริษัทรถยนต์นั้นแว้เเววววววว

ขออภัย ที่ต้องพูดแบบนี้เพราะ จขกท เขาน่าจะชอบแบบนี้นะ  พูดดีๆเด๋วหาว่าโลกสวยอีก

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 22:42:19 »
เว็ปนี้คุณจิมมี่ เป็นเว็ปที่ดีนะ คุณจิมมี่ตั้งใจทำออกมาให้ดี
แต่ผมรู้ละ ว่าทำไมคนมันน้อยลงๆ
คงอารมณ์เบื่อเจ้าพ่อเจ้าแม่ที่มาตอบกระทู้ คือถ้าตั้งไม่โดน

ต่อไปนี้ผมเป็นคนอ่านก็พอละ ให้พวกคนซ้ำๆ
เดิมๆ วนมาตอบกันเอง แล้วเรื่องรถในเว็ป
ความคิดมันก็จะหยุดแค่คนกลุ่มนี้แหละ

ถึงว่าไง รถในเว็ปนี้ที่บอกว่าดีๆ
ขายไม่ดีซักรุ่น เพราะมันไม่เคยจะฟังความเห็นใหม่จาก

แล้วก็ไปบอกว่าคนอื่น เป็นชาวบ้าน ไม่รู้เรื่องรถ
น่าเบื่อ
ถ้าคุณตั้งใจจริงทีจะมาถกกันเรื่แงนี้   คุณไปตั้งชื่อกระทู้ใหม่ซะ  แค่ชื่อกระทู้ที่ตั้งมาก็อ่านดูกวนตีนแล้ว     ถ้ามีความตั้งใจจริงเกียวกับคำตอบในเรื่องนี้
ถ้าเป็นผมจะตั้งว่า     ข้อดีของรถที่ใช้เครื่องเดิมเกียร์เดิม มีอะไรบ้าง  

ไม่ใช่มาแนวกวนตีนแบบนี้     (เขียนในสไตล์ จขกท นะ  ไม่กล้าเขียนดีๆ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 22:48:23 โดย Koong »

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 22:47:48 »
คำถามมันคือทำไมต้องแขวะเทคโนโลยีเก่า? จะให้เค้าตอบว่าไรกันล่ะครับผมก็ไม่เข้าใจว่า จขกท ต้องการคำตอบแบบไหนจะสังคม ต้องการให้คนชื่นชมเทคโนโลยีเก่าๆ หรือ เฉยๆไม่ต้องพูดอะไรพอใจก็ซื้อไม่พอใจก็ไม่ต้องซื้อ สุดท้ายมันก็คือกระทู้ชี้นำความคิดซึ่งไม่ได้ประโยชน์อะไรเลย

ปล.เรื่องภาษาสุดท้ายคุณก็ใช้ภาษาสุภาพ ตกลงจุดยืนอยู่ตรงไหนครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 23:02:55 »
ผมว่าให้อภัยกันเถอะครับ
คนที่สบายใจ คนที่มีความสุขคนแรก ก็ไม่ใช่ใครหรอกครับ คือตัวเราเองครับ

ถ้าสิ่งที่ทำไปเกิดจากเจตนาดี การกระทำดี ก็มีความสุขตั้งแต่เราคิด และขณะเราปฎิบัติครับ
หากเราพยายามอย่างดีแล้ว ผลลัพท์จะออกมาเป็นอย่างไรก็เป็นเรื่องของผลลัพท์ครับ

เป็นเรื่องธรรมดาปรกติครับในความคิดที่มีหลากหลายด้าน
เราเอาสิ่งที่เป็นประโยชน์และโทษของมัน นำมาประยุกต์ใช้ประโยชน์ดีกว่าครับ
ผมว่าหลายๆท่านก็มีความคิดเห็นน่าสนใจนะครับ ^ ^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 23:05:47 โดย redsun »

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 00:06:25 »

น่าเบื่อ

คนที่ที่เล่นเว็ปมีกี่คนเอง อ่านกระทู้เฉลี่ยนกี่พันคนเอง มันจะเอาไปเปรียบเทียบกับยอดขายทั้งประเทศได้ยังไง ผมเชื่อว่าทุกคนพร้อมฟังความเห็นจากสมาชิกใหม่ แต่ขอคำที่สุภาพและมีเหตุผลกว่านี้หน่อย

ไม่ใช่กระทู้แนวบ่น พูดลอยๆ อย่าตั้งกระทู้แนวก่อดราม่า สุดท้ายคนมาอ่านกระทู้ไม่ได้สาระ ได้ดราม่าไปอ่านแทน ถ้าผมเป็นคนทำเวปบ่อยๆเจอแบบนี้เข้าไปก็มีเซงเหมือนกัน

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 00:19:30 »
เราเปลี่ยนบรรยากาศในนี้ ให้เป็นกระทู้สอนธรรมมะดีกว่าไหม อีกอย่าง จขกท.ก็ระเบิดตัวเองเรียบร้อย ไหนๆก็ไหนๆแล้ว พลิกวิกฤตให้เป็นโอกาส สาธุครับ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 00:54:51 »
ข้อความนี้ผมไม่ทราบนะว่าจขกท.จะเห็นหรือเปล่าเพราะเห็นลบแอคเคาต์ไปแล้ว

ที่คุณ Raygun มาเตือนเรื่องการใช่คำพูด เขามาเตือนเพราะหวังดี ไม่ได้เป็นเพราะว่าเขาเป็นคนรับคำหยาบไม่ได้ พูดไม่เพราะไม่ได้
เพราะที่นี่คือโลกโซลเชียล บอร์ดสาธารณะ ใครที่ไหนมาโพสมาคุยกันก็ได้ ร้อยพ่อพันแม่ ต่างคนต่างนิสัย ไม่รู้จักหน้าค่าตากัน ไม่รู้นิสัยกัน ไม่รู้อายุ ไม่ใช่คนรู้จักกัน
เวลาคุยกันเราพิมพ์กันแบบตัวหนังสือ มันบอกอารมณ์ไม่ได้ มาถึงก็จะมา โว๊ย มาว้าย มาเว้ย มันก็ไม่ใช่ จริงมั้ยลองคิดดูดีๆ
ถ้าเปรียบกับในโลกความจริง คนไม่รู้จักกันมาคุยอย่างงี้มันก็ไม่ใช่อ่ะคับ
ยกตัวอย่าง ให้คนที่ชอบเรื่องรถ แต่ไม่รู้จักกันมาอยู่ในห้องประชุม แล้วก็มีคนพูดหัวห้อข้อมา แล้วก็แบบเนี้ยโว๊ยๆเว้ยๆมาเนี้ย คุณจะชอบมั้ย
มันก็เหมือนกันแหละครับ เราก็อยากจะคุยกันแบบไม่มีอารมณ์ใส่กัน เพราะมันจะพาลทะเลาะกัน
อีกทั้งถ้าเราคุยดีๆ แล้วดันมีคนมาตอบคำถามคุณกวนๆ หยาบๆ คุณก็คงไม่ชอบเช่นกัน
คุณเห็นในเว็บนั้นมั้ยครับ เวลามีคนโพสถามอะไร มันก็จะมีคนมาคอมเม้นแขวะ ด่า หรืออะไรต่างๆนาๆ มันลุกลามจนมันแก้อะไรไม่ได้แล้ว
บางคนมาถามเพราะความไม่รู้ กลับโดนสวนว่าโง่ ก็มี มันไม่โอเคเลยใช่มั้ยครับ
ในชีวิตจริงเราจะพูดยังไงกับ เพื่อน คนรู้จัก ยังไงก็ตามสะดวก
อย่างน้อยก็เกรงใจกันบ้างก็ดีครับ

และอีกอย่างผมไม่ชอบคำว่าโลกสวยเลย ใช้กันพร่ำเพ้อมาก แค่เห็นคนที่ไม่เห็นตรงกับตัวเอง คนนั้นก็คือคนโลกสวยแล้ว
เวลามีคนตื่นเรื่องนั้นเรื่องนี้ เขาไม่ได้โลกสวยเสมอไปหรอกครับ เขาห่วงโลกมากกว่า เพราะแค่นี้มันก็แย่เกินพอแล้ว
อย่าเอาตัวเองเป็นศูนย์กลางว่าที่เราคิด ที่เราทำมันถูกทุกอย่างครับ แบบนั้นมันไม่ดีเลย

ขอโทษพี่จิมมี่ไว้ล่วงหน้านะครับถ้าที่ผมเม้นนี้มันไม่เหมาะสม

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 01:00:51 »
หลัง ๆ เจอกระทู้แบบนี้แล้วเพลีย

อยากแว้น อยากสะก๊อย ได้ฟีลเต็ม ๆ เว็บต้องห้าม Facebook ก็มีนะครับ จัดเต็มกันได้ ใครพูดอะไร ศอกกลับกันได้เลยตามสบาย

ยังไงขอเว็บนี้ไว้ซักเว็บเถอะครับ พูดคุยกันแบบสุภาพแบบคนไม'รู้จักกันคุยกันแบบให้เกียรติกันบ้างมันยากนักหรือไง

สมาชิกเค้าประคองกันมาขนาดนี้ไม'อยากให้มันเละไปอีกบอร์ดนึง

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 01:04:07 »
ข้อความนี้ผมไม่ทราบนะว่าจขกท.จะเห็นหรือเปล่าเพราะเห็นลบแอคเคาต์ไปแล้ว

ที่คุณ Raygun มาเตือนเรื่องการใช่คำพูด เขามาเตือนเพราะหวังดี ไม่ได้เป็นเพราะว่าเขาเป็นคนรับคำหยาบไม่ได้ พูดไม่เพราะไม่ได้
เพราะที่นี่คือโลกโซลเชียล บอร์ดสาธารณะ ใครที่ไหนมาโพสมาคุยกันก็ได้ ร้อยพ่อพันแม่ ต่างคนต่างนิสัย ไม่รู้จักหน้าค่าตากัน ไม่รู้นิสัยกัน ไม่รู้อายุ ไม่ใช่คนรู้จักกัน
เวลาคุยกันเราพิมพ์กันแบบตัวหนังสือ มันบอกอารมณ์ไม่ได้ มาถึงก็จะมา โว๊ย มาว้าย มาเว้ย มันก็ไม่ใช่ จริงมั้ยลองคิดดูดีๆ
ถ้าเปรียบกับในโลกความจริง คนไม่รู้จักกันมาคุยอย่างงี้มันก็ไม่ใช่อ่ะคับ
ยกตัวอย่าง ให้คนที่ชอบเรื่องรถ แต่ไม่รู้จักกันมาอยู่ในห้องประชุม แล้วก็มีคนพูดหัวห้อข้อมา แล้วก็แบบเนี้ยโว๊ยๆเว้ยๆมาเนี้ย คุณจะชอบมั้ย
มันก็เหมือนกันแหละครับ เราก็อยากจะคุยกันแบบไม่มีอารมณ์ใส่กัน เพราะมันจะพาลทะเลาะกัน
อีกทั้งถ้าเราคุยดีๆ แล้วดันมีคนมาตอบคำถามคุณกวนๆ หยาบๆ คุณก็คงไม่ชอบเช่นกัน
คุณเห็นในเว็บนั้นมั้ยครับ เวลามีคนโพสถามอะไร มันก็จะมีคนมาคอมเม้นแขวะ ด่า หรืออะไรต่างๆนาๆ มันลุกลามจนมันแก้อะไรไม่ได้แล้ว
บางคนมาถามเพราะความไม่รู้ กลับโดนสวนว่าโง่ ก็มี มันไม่โอเคเลยใช่มั้ยครับ
ในชีวิตจริงเราจะพูดยังไงกับ เพื่อน คนรู้จัก ยังไงก็ตามสะดวก
อย่างน้อยก็เกรงใจกันบ้างก็ดีครับ

และอีกอย่างผมไม่ชอบคำว่าโลกสวยเลย ใช้กันพร่ำเพ้อมาก แค่เห็นคนที่ไม่เห็นตรงกับตัวเอง คนนั้นก็คือคนโลกสวยแล้ว
เวลามีคนตื่นเรื่องนั้นเรื่องนี้ เขาไม่ได้โลกสวยเสมอไปหรอกครับ เขาห่วงโลกมากกว่า เพราะแค่นี้มันก็แย่เกินพอแล้ว
อย่าเอาตัวเองเป็นศูนย์กลางว่าที่เราคิด ที่เราทำมันถูกทุกอย่างครับ แบบนั้นมันไม่ดีเลย

ขอโทษพี่จิมมี่ไว้ล่วงหน้านะครับถ้าที่ผมเม้นนี้มันไม่เหมาะสม

+1 ชอบความเห็นนี้มากโดนใจครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 01:42:10 »
อันนี้ผมไม่พาดพิงถึงใครนะ เรื่องพูดเพราะไม่เพราะหนะคือผมเองก็เป็นนะเรื่องคำหยาบอะมันติดในกมลสันดานไปละแต่ก็ไม่ได้ถึงขนาดต้องขึ้น ก. ขึ้น ม. ตลอด
แต่ถ้าใครอยากจะพาวใช้คำหยาบกับคนอื่นแบบเต็มเหนี่ยว ผมว่าไปคุยในบอร์ด ปม. ดีกว่ามั้ย น่าจะเต็มเหนี่ยวสะใจกว่า เพราะแต่ละแห่งเขาก็มีมารยาทการใช้งานไม่เหมือนกันคนที่ใช้งานก็มีลักษณะพื้นเพมาต่างกัน วัตถุประสงค์การพูดคุยก็ต่างกัน

ก็ไม่ใช่ว่าเข้ามาตะหลิวต้องตะหลิวตามใคร แต่มันเป็นเรื่องมารยาทการอยู่ร่วมในสังคมเดียวกันเนอะ
H.

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 02:12:40 »
คนเรานี่ตอนซื้อรถคันไหนก็คิดว่าตัวเองเหมาะกับมัน (ถ้าคุณไม่ไปเจอปัญหากับมันมากเกินไปหรือทำการบ้านเลือกไม่ดีเอง) แล้วมันก็เป็นของที่นานๆจะตัดสินใจที และใช้เงินมาก พอเป็นแบบนี้มันก็ทำให้เราหลงจนเกิดอีโก้ง่ายๆ

วางกันบ้างเถอะครับ บอร์ดจะได้น่าอ่าน น่าตามมากขึ้น ผมรักที่นี่ไม่อยากให้บอร์ดันี้่เป็นแบบพันทิพย์

ออฟไลน์ Kawaei

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 02:43:49 »
ผมไม่เห็นจะคุยเรื่องรถกันเท่าไหร่เลย กระทู้นี้มีเรื่องรถนิดนึง ที่เหลืออีก 90% ด่า จขกท  ด่า P_NT__  อุตส่านั่งอ่านมา 3 หน้า

ผมมองตาม fact
Play save - เทคโนโลยีที่เสถียร์ ช่างมีความรู้ ในที่นี้ไม่ใช่คำว่าเก่านะ เรื่องช่างมันอยู่ทีองค์ความรู้ว่าซ่อมได้หรือซ่อมไม่ได้ ถ้ามีอบรมณ์ มีสอนก็ซ่อมกันได้อยู่แล้ว มันยากไหม มันจะไม่ยากถ้ามีที่ปรึกษาที่ดี พวกเทคโนโลยีใหม่ ๆ ผมอยากให้เทรนช่างของตัวเองไปเลย แล้วส่งไปอยู่ตามดีลเลอร์ เป็นที่ปรึกษาให้กับทีมช่างในดีลเลอร์ อาการนี้แก้ไม่ได้ เรียก pro มาทำ มาให้ความรู้ ซ่อมงี้ ๆ นะ ทำบ่อย ๆ เด่วมันก็ทำได้เอง ของแบบนี้ต้องมีลงทุน เครื่องโตโยต้ามันเป็นเครื่องที่เขาใช้เรียนกันในคลาสช่างยนต์ นั่งคือคำตอบว่าทำไมมันถึงซ่อมกันจบได้ทั่วไป หรือไม่ ford หรือ mazda ก็ต้องส่งทีมลงไปสอนตามวิทยาลัยอาชีวะดู ขอบแบบนี้คนมาทีหลังต้องลงทุน ให้องค์ความรู้กับฐานราก แล้วมันจะออกดอกออกผลยั่งยืนกินได้นาน ๆเองแหละ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 02:46:55 »

ประเด็นบ้าๆ แบบนี้ ยังไม่จบกันอีกเหรอ?

ผมเขียนสรุปเอาไว้ตั้งแต่ Full Review Toyota Vios เมื่อ ปีกระโน้นแล้วนะ!!!

คุณ Dong ก็ตัดสินใจ อัปเปหิตัวเอง ขอไปเป็นแค่คนดูแล้ว
ผมคงไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม แต่สำนวนของคุณ มันก่อดาราม่า มาตั้งแต่ตั้งกระทู้แล้วครับ
ขอให้ทราบทราบไว้ด้วย แต่ยังยินดีที่คุณจะยังนั่งอ่านเว็บของเราต่อไป

ส่วนพี่ Raygun นี่ก็อีกคนนึง ยิ่งในฐานะ เรารู้จักกัน ยิ่งต้องด่าให้หนัก

ทำไมจะต้องไปซัดกลับเขาแบบนั้นด้วย
ที่นี่ บอร์ดสาธารณะ หรือไม่ ก็ตาม แต่มันเป็นบอร์ดของผม ครับพี่
โปรดคิดถึงใจเขาใจเรากันบ้าง ต่อให้เราจะไมชอบสำนวนโวหารของใคร
พี่ก็แจ้งมาหลังไมค์ ผมสิครับ เดี๋ยวจัดการดุแลให้

นี่อะไรกัน มาถึง ก็เปิดเวทีราชดำเนินกลางบอร์ดผมเลย
แถมสุดท้าย มีบอก "มีปัญหา หลังไมค์มา"

เฮ้ย พี่เรย์ พี่เอง ก็หน้าที่การงานดีนะพี่ ขอร้องละ อย่าทำแบบนี้ในบอร์ดผมเลย
คุยกันดีๆ พูดจากันดีๆหน่อยเหอะ ที่นี่ไม่ใช่พันทิบเหมือนที่เราเคยเจอกันมานะพี่

ผมไหว้ละนะครับ!

เอาละ เพื่อยุติปัญหา ไม่ให้วุ่นวายในกระทู้นี้

ผมจะล็อกกระทู้นี้ไว้เพียงแค่นี้

นับจากกระทู้นี้ ถ้าใครก่อดราม่าอีก...ไม่เตือน ไม่แจกใบเหลืองแล้วนะ
จะแบนทิ้ง ลบทิ้ง ลบเมมเบอร์ทิ้ง และบล็อกอีเมล์ที่ใช้ในการสมัครเมมเบอร์ สถานเดียว!!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 02:50:43 โดย J!MMY »