ผู้เขียน หัวข้อ: ขอมาสะด้าอีกซักมู้  (อ่าน 11140 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: ขอมาสะด้าอีกซักมู้
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 09:23:38 »
^
^
ใจเย็นๆครับ ทั้ง 2 ท่าน เดียวกระทู้โดนล๊อก ครับ ... อิอิ

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 09:56:13 »
มาสด้าขับดีกว่า vios ครับ (yaris ไม่ต้องเทียบเพราะคนละsegment)
ขับช้า ขับเร็ว 110-120 บูรพาวิธี vios นี่feelling พวงมาลัยไม่ค่อยมั่นใจ ช่วงล่างกระตัวถัง
เจอลมแรงๆขับเครียดเหมือนกัน แต่ mazda 2 ยังโออยู่

ประหยัดกว่า น่าใช้กว่าครับ ขับแล้วอุ่นใจไม่เครียด
ณ ตอนนี้ผมว่าน่าขับสุดละใน b segment ถ้าเป็นคนทีมี passion การขับจะชอบครับ

แต่ถ้าคนไม่คิดอะไรมาก ไปtoyo hon คับ เพราะยังไงรถก็เลือกคุณครับ (ไม่ใช้ไคุณเลือกรถนะ)
เพราะคนที่เลือกtoyo hon โดยเฉพาะtoyo คุณเลือกรถยี่ห้ออื่นไม่ได้หรอกคับชีวิตนี้ เพราะคุณคือ mass
เค้าผลิดรถอะไรมาให้ ก็ต้องซื้อครับ ผลิตตัวที่น่าใช้หน่อยก็ดีไป และเมื่อคุณเลือกไม่ได้ คุณก็จะไม่รู้ว่ารถรุ่นอื่นในsegment ที่คุณกำลังเล่นอยู่ ดีกว่ารถคุณแค่ไหน แต่คุณจะได้ อะไรที่มันกลางๆ พอใช้ ไม่ได้ดีไปใดด้านใดด้านหนึ่ง

ทำไมผมแยกไม่ออก ว่า mazda 2 ตัวเก่า ขับดีกว่า vios yaris ที่ความเร็ว 120 ปกติผมขับ B segment ผมก็ขับไม่เกินนี้ครับ
แล้วขับ 120 แช่ นี่ผมไม่คิดว่ารถเล็กมันจะประหยัดต่างกันเท่าไหร่นะครับ
ส่วน yaris  นี่  segment เดียวกับ mazda 2 มันก็ B-segment เหมือนกันละครับ แค่เครื่องคนละขนาด

ถ้าจะรู้สึกว่ามี b segment ที่ขับดีๆ สักคัน ผมยกให้ เฟีสต้าครับ รู้สึกได้ชัดเจน

แต่ มาสด้าสอง ตัวใหม่ผมเห็นแค่ option ควบคุมรถมาเต็มกว่าชาวบ้านยังไม่ได้ไปลองขับตัว ดีเซล

แปลกดีครับ ประเทศไทย รถเลือกคนได้ด้วย Toyota honda เค้าเลือก เจ้าของรถเองได้ครับ ถึ่งรู้

การทดลองขับเองจะดีที่สุดนะครับ มาสด้า2 ดีเซลจากรีวิวตอนนี้ก็ขึ้นแท่นเป็นเบอร์1 ของbเซกเมนท์แซงเฟียสต้าไปแล้วครับ แต่รถมันก็มีข้อด้อยในตัวมัน ต่อจากนั้นไปลองเองจะชอบหรือไม่ชอบอันนี้ก็แล้วแต่คนซื้อครับ           

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 10:14:42 »
^
^
ใจเย็นๆครับ ทั้ง 2 ท่าน เดียวกระทู้โดนล๊อก ครับ ... อิอิ

แฮะ ๆ โทดทีครับ
พอดี เจอคำพูดแนว ดูถูก บุคคลอื่น
 ก็เลย ขึ้นนิดหน่อย

ออฟไลน์ TG333

• Full Member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 10:36:06 »
มาสด้าขับดีกว่า vios ครับ (yaris ไม่ต้องเทียบเพราะคนละsegment)
ขับช้า ขับเร็ว 110-120 บูรพาวิธี vios นี่feelling พวงมาลัยไม่ค่อยมั่นใจ ช่วงล่างกระตัวถัง
เจอลมแรงๆขับเครียดเหมือนกัน แต่ mazda 2 ยังโออยู่

ประหยัดกว่า น่าใช้กว่าครับ ขับแล้วอุ่นใจไม่เครียด
ณ ตอนนี้ผมว่าน่าขับสุดละใน b segment ถ้าเป็นคนทีมี passion การขับจะชอบครับ

แต่ถ้าคนไม่คิดอะไรมาก ไปtoyo hon คับ เพราะยังไงรถก็เลือกคุณครับ (ไม่ใช้ไคุณเลือกรถนะ)
เพราะคนที่เลือกtoyo hon โดยเฉพาะtoyo คุณเลือกรถยี่ห้ออื่นไม่ได้หรอกคับชีวิตนี้ เพราะคุณคือ mass
เค้าผลิดรถอะไรมาให้ ก็ต้องซื้อครับ ผลิตตัวที่น่าใช้หน่อยก็ดีไป และเมื่อคุณเลือกไม่ได้ คุณก็จะไม่รู้ว่ารถรุ่นอื่นในsegment ที่คุณกำลังเล่นอยู่ ดีกว่ารถคุณแค่ไหน แต่คุณจะได้ อะไรที่มันกลางๆ พอใช้ ไม่ได้ดีไปใดด้านใดด้านหนึ่ง

ทำไมผมแยกไม่ออก ว่า mazda 2 ตัวเก่า ขับดีกว่า vios yaris ที่ความเร็ว 120 ปกติผมขับ B segment ผมก็ขับไม่เกินนี้ครับ
แล้วขับ 120 แช่ นี่ผมไม่คิดว่ารถเล็กมันจะประหยัดต่างกันเท่าไหร่นะครับ
ส่วน yaris  นี่  segment เดียวกับ mazda 2 มันก็ B-segment เหมือนกันละครับ แค่เครื่องคนละขนาด

ถ้าจะรู้สึกว่ามี b segment ที่ขับดีๆ สักคัน ผมยกให้ เฟีสต้าครับ รู้สึกได้ชัดเจน

แต่ มาสด้าสอง ตัวใหม่ผมเห็นแค่ option ควบคุมรถมาเต็มกว่าชาวบ้านยังไม่ได้ไปลองขับตัว ดีเซล

แปลกดีครับ ประเทศไทย รถเลือกคนได้ด้วย Toyota honda เค้าเลือก เจ้าของรถเองได้ครับ ถึ่งรู้

ถ้ายังไม่ลองขับ 2 ตัวใหม่ ผมแนะนำให้ไปลองก่อนเลยครับ เพราะ 2 ใหม่มันต่างจากเดิมมาก  ผมว่ามันดีกว่า 2 เดิมมากๆ ครับ มากจนเด่นสุดในเซ็กเม้นต์มันไปแล้วในด้านการขับขี่ เน้นน่ะครับ ในเรื่องการขับขี่ ทั้งพวงมาลัย การบังคับที่แม่นยำ และประหยัดกว่าเฟียสต้า อิโคบูทพอสมควร ที่สำคัญ ผมรู้สึกว่าเกียร์มันตอบสนองได้ดีกว่า แม้ว่าคันเร่งมันจะหน่วงๆ เล็กน้อย ส่วนเครื่องแรงกว่ามั้ยผมไม่รู้น่ะ แต่ขับใช้งานทั่วไป ผมว่าเหลือๆ ทั้งสองคัน

All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 10:39:36 »

อ้าว ทำไมละครับ

ถ้า A ขับขี่ดี 90 นั่งสบาย 40
     B ขับขี่ดี 60 นั่งสบาย 60

ซึ่งผมต้องการขับขี่ดี 55 นั่งสบาย 70 แล้วทำไมผมต้องเลือก A ด้วยละแม้ตัวเลขโดยรวมจะด้อยกว่าแต่ตรงความต้องการกว่า แต่กับอีกคนเค้าต้องการขับขี่ดี 80 นั่งสบาย 50 เค้าจะเลือก A ก็ไม่แปลก คุณต้องการสื่ออะไรครับผมตีความไม่เข้าใจ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 11:00:54 »

อ้าว ทำไมละครับ

ถ้า A ขับขี่ดี 90 นั่งสบาย 40
     B ขับขี่ดี 60 นั่งสบาย 60

ซึ่งผมต้องการขับขี่ดี 55 นั่งสบาย 70 แล้วทำไมผมต้องเลือก A ด้วยละแม้ตัวเลขโดยรวมจะด้อยกว่าแต่ตรงความต้องการกว่า แต่กับอีกคนเค้าต้องการขับขี่ดี 80 นั่งสบาย 50 เค้าจะเลือก A ก็ไม่แปลก คุณต้องการสื่ออะไรครับผมตีความไม่เข้าใจ

เห็นด้วยครับ

ทางมาสด้าก็ต้องทำใจไว้แล้วแหล่ะ ว่ารถของพวกเค้าคงไม่ใช่คันหลักของบ้าน
รถคันหลักของบ้านควรจะเน้นอัตถประโยชน์ กว้าง นั่งสบาย การบริการดีในภาพรวมครับ
ถ้าจะยึดเป็นคันแรกและคันเดียวของบ้าน ตัวรถแบบที่เป็นอยู่นี้ยังไม่เหมาะด้วยประการทั้งปวงครับ

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 11:48:46 »

ใจเย็น ๆ ก่อนนะครับ ทุกท่าน
มาสด้า มาทีไร ร้อนทุกที

;D ;D

สรุปว่า รถทุกคัน มี ดีครับ
ดีหมดเลย แล้วแต่คันไหน โดน
แต่เราไม่ควร ไปตำหนิ คน ที่ คิดเห็นไม่ตรงกัน
เอาเหตุผลแบบ จริงๆ มาคุยกัน ครับ แลกเปลี่ยนความคิดเห็นแบบ สร้าง สรรค

ว่าแต่ยังเคือง คำเรียกคน เป็น MASS
กับ รถเลือกคน ยังไม่หาย

:P :P :P :P

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 13:50:03 »
ผมว่าทำรถให้ขับสนุก ขับดี ควบคุมรถได้ดั่งใจ มันยากกว่าทำรถให้กว้าง ยาว และใหญ่น่ะครับ

ซึ่งหากต้องการทั้งสองอย่าง เราอาจจะต้องควักเงินมากกว่า 1.5 - 2.0 หรือมากกว่านั้นอะครับ

ใครต้องการแบบไหน ทุกคนมีคำตอบในใจอยู่แล้วล่ะครับ

แค่อยากให้เข้าใจว่าทำไมเขาต้องตั้งราคาแบบนั้น เงินเรา เราเลือก ไม่ใช่ให้สังคมเลือก หรือคนรอบข้างเลือกครับ

เลือกเอง อาจจะมีเซ็งเองบ้าง แต่เราก็ได้เลือกเองครับ  ;D ;D ;D

Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 05:00:19 »
ทำไมคนเชียร์มวยรองชอบใช้คำดูถูกคนชอบรถตลาดจัง

บางคนก็บอก เลือกรถตลาดคือไม่กล้าเลือกคันอื่น รถเลือกคนต่างหาก
บางคนก็บอก ถ้ามาสด้าเจาะกลุ่มผู้มีความรู้ เอ่อคือรถตลาดนี่เจาะกลุ่มคนไร้การศึกษาหรอครับ?

สังเกตดู คนชอบรถตลาดเวลาวิจารณ์แบรนด์อื่นมักจะมุ่งเป้าไปที่ตัวรถ รถไม่ดีงู้นงี้
แต่พวกชอบแบรนด์รองชอบโจมตีไปที่ตัวบุคคล บอกว่าไม่กล้าบ้าง ไม่มีความรู้บ้าง บางคนถึงกับใช้คำว่าโง่

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 07:59:31 »
ทำไมคนเชียร์มวยรองชอบใช้คำดูถูกคนชอบรถตลาดจัง

บางคนก็บอก เลือกรถตลาดคือไม่กล้าเลือกคันอื่น รถเลือกคนต่างหาก
บางคนก็บอก ถ้ามาสด้าเจาะกลุ่มผู้มีความรู้ เอ่อคือรถตลาดนี่เจาะกลุ่มคนไร้การศึกษาหรอครับ?

สังเกตดู คนชอบรถตลาดเวลาวิจารณ์แบรนด์อื่นมักจะมุ่งเป้าไปที่ตัวรถ รถไม่ดีงู้นงี้
แต่พวกชอบแบรนด์รองชอบโจมตีไปที่ตัวบุคคล บอกว่าไม่กล้าบ้าง ไม่มีความรู้บ้าง บางคนถึงกับใช้คำว่าโง่

ใช่ครับผมก็สังเกตุ มาหลายครั้งแล้ว
แต่ส่วนใหญ่ที่มาแรงๆ จะไม่ใช่  user ปกติ จะเป็น พวก User ที่สมัครมานาน แล้วโพสไม่กี่โพส
เหมือนเป็น อวตาร เอาไว้เขวาะโดยเฉพาะ แล้วก็หายไป
อยากให้เอาข้อมูล ว่าไม่ดีตรงไหน อย่างไร มากน้อยแค่ไหน มาคุยกันมากกว่า
รถตลาด ผมไม่ชอบอย่างเดียวตรงกั๊ก option ก็ระบุไปตรงๆ เลยว่า Heater และระบบควบคุม ซึ่งตอนนี้เริ่มมาแล้ว