ผู้เขียน หัวข้อ: ประเทศไทย กำลังจะกลายเป็นประเทศที่การจราจรบนถนนอันตรายอันดับ 1  (อ่าน 7801 ครั้ง)

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
สืบเนื่องมาจากข่าวการตายของนักปั่นจักรยานชื่อดัง ซึ่งเสียชีวิตในประเทศไทยเป็นรายที่ 2
พวกเขาปั่นกันมาแล้ว เป็น ร้อยๆประเทศทั่วโลก แต่กลับมาเสียชีวิตจากการถูกรถชนในประเทศไทย สำนักข่าวทั่วโลกตีแผ่เรื่องนี้
พวกท่านว่ามีความเป็นไปได้ไหมว่า ไทยจะถูกจัดอันดับให้เป็นเบอร์ 1 จริงๆในเรื่องอันตรายบนท้องถนน ( ผู้ประกาศข่าวช่อง 7 กล่าวทิ้งท้ายไว้ว่าจากอุบัติที่เกิดขึ้นกับนักปั่นจักรยาน และอุบัติทั่วไปที่เกิดขึ้นบ่อยมากในช่วงปีที่ผ่านมา มีแนวโน้มจะถูกจัดอันดับให้เป็นเบอร์ 1 )

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
ประเทศไทยถือว่าอันตรายจริงครับ โดยเฉพาะตามพื้นที่ต่างจังหวัดไกลๆ

แต่...แนะนำว่า ลองไปเที่ยวเวียดนาม กับ อินเดีย ดูก่อนครับ

ออฟไลน์ H.

รายที่ 3 แล้วรึเปล่าครับ คราวก่อนเป้นคู่สามี-ภรรยา

ผมว่านะได้กลายเป็นอันดับ 1 แน่ครับ คิดดูสิสภาพถนนประเทศอื่นมันก็มีทั้งดีทั้งแย่พอๆกับเราหรือแย่กว่า แต่เขาปั่นมาได้ไม่ตาย มันคงไม่ใช่เพราะสภาพถนนแต่เป้นเพราะนิสัยคนขับรถในไทยแล้วละ คราวที่แล้วจะว่าดวงซวยหรืออะไรก็ช่าง

แต่นี้เกิดขึ้นมาแล้ว 2 ครั้งนี้ต้องพิจารณาตัวเองแล้วละว่าขับกันยังไงให้ชนคนที่ขับมาตั้งหลายประเทศผ่านอุปสรรคมาเยอะแยะจนตายได้ทั้ง 2 เหตุ 3 คน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 12:59:54 โดย H. »
H.

ออฟไลน์ acc4444

• Jr. Member
  • **
ต้องผ่าน เวียดนาม จีน อินเดีย ก่อนครับถึงจะขึ้นที่ 1

ออฟไลน์ Staples

ผมว่า ไม่ต้องอ้างผระเทศอื่นหรอก

ประเทศไทย ขับโคตรแย่ แถมขับเร็วอีกต่างหาก

ประเทศอื่น อาจขับแย่ แต่เขาไม่ขับเร็ว เคยนั่งรถทัวร์ของเขา เจอแย่ๆ ก็เบรคทัน

ถ้าไม่ลงโทษสถานหนัก ถ้าเคสนี้ไม่ติดคุก ผมว่าหมดหวังกัยประเทศไทยแล้ว

ขนาดไปขับรถที่ญี่ปุ่นยังเมาแล้วขับชนคนที่นั่นตายได้

ผมขอด่าคนไทยนี่แหละ ขับแย่โคตรๆ

ออฟไลน์ 2k

ผมว่า ไม่ต้องอ้างผระเทศอื่นหรอก

ประเทศไทย ขับโคตรแย่ แถมขับเร็วอีกต่างหาก

ประเทศอื่น อาจขับแย่ แต่เขาไม่ขับเร็ว เคยนั่งรถทัวร์ของเขา เจอแย่ๆ ก็เบรคทัน

ถ้าไม่ลงโทษสถานหนัก ถ้าเคสนี้ไม่ติดคุก ผมว่าหมดหวังกัยประเทศไทยแล้ว

ขนาดไปขับรถที่ญี่ปุ่นยังเมาแล้วขับชนคนที่นั่นตายได้

ผมขอด่าคนไทยนี่แหละ ขับแย่โคตรๆ

ตามนี้ครับ สันดานการขับขี่ขอบคนไทยเลวลงทุกวันแล้วมันไม่มีใครควบคุมด้วย!!! ประเภทที่ขับขี่ระรานคนอื่นไปทั่วแล้วยังลงมากกร่างชาวบ้านเค้าอีก ปัญหาใหญ่คือคนไทยขับรถเลวมากแต่ไม่สำเหนียกว่าที่กำลังทำอยู่มันคือสิ่งที่เลว  :-\ มีรายที่เป็นเด็กมหาลัยเมาแล้วขับชนพ่อคนตายแถวพืชสวน โลกเชียงใหม่แล้วหนี พอโดนตามเจอมันมาขู่อีกบ้านมันใหญ่มันไม่มีความผิด!!!  >:(

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ coolcarrera

ถ้าตาม study นี้ก็เป็นที่ 2 แล้วล่ะ  ตามที่ 1 อยู่อีกนิดเดียวจริงๆ

เทียบแล้วเรื่องสุขอนามัยประเทศไทยนั้นพัฒนาไปไกลแล้ว ทำให้จำนวนคนที่เสียชีวิตจากโรคต่างๆนั้นลดน้อยลงไปมาก
แต่!!! ถ้าเอาเรื่องการเสียชีวิตจากอุบัติเหตุทางท้องถนนเข้าไปรวมด้วย อันดับจะพุ่งสูงขึ้นมาทันที

ที่ 2 ในที่นี้หมายถึงคิดแค่อัตราการเสียชีวิตจากอุบัติเหตุรถยนต์ : ประชากร 100000 คนครับ

อ่านแล้วก็ God/Buddha Bless us ครับ

https://autos.yahoo.com/news/10-most-dangerous--and-safest--countries-for-driving-200422236.html
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ mamaman

ผมแนะนำให้ยึดใบขับขี่ ตลอดชีพให้หมดครับ
ควรทำทางจักรยาน ทั่วประเทศ ลดการใช้น้ำมัน หันมาปั่นๆ กันบ้างครับ

ออฟไลน์ bravo

ตามนี้ครับ สันดานการขับขี่ขอบคนไทยเลวลงทุกวันแล้วมันไม่มีใครควบคุมด้วย!!! ประเภทที่ขับขี่ระรานคนอื่นไปทั่วแล้วยังลงมากกร่างชาวบ้านเค้าอีก ปัญหาใหญ่คือคนไทยขับรถเลวมากแต่ไม่สำเหนียกว่าที่กำลังทำอยู่มันคือสิ่งที่เลว  :-\ มีรายที่เป็นเด็กมหาลัยเมาแล้วขับชนพ่อคนตายแถวพืชสวน โลกเชียงใหม่แล้วหนี พอโดนตามเจอมันมาขู่อีกบ้านมันใหญ่มันไม่มีความผิด!!!  >:(

ส่วนนึง(แค่บางส่วนนะ) ก็มาจากการเลี้ยงลูกแบบโยนความผิดให้กับสิ่งต่างๆ รอบตัว เช่น
ลูกหกล้ม หัวกระแทกพื้น แม่ก็จะตีพื้นแล้วพูดว่า นี่แน่ะ นี่แน่ะ ไอ้พื้นไม่ดี มาทำลูกแม่ โอ๋ไม่ต้องร้องนะลูก แม่ตีมันให้แล้ว
พอโตขึ้นมา ขับรถเฉี่ยวชน ก็ไม่โทษตัวเอง แต่โทษดวง สีรถ เลขทะเบียน เคราะห์กรรม โทษไปยันแก๊สโซฮอล
ต้องเริ่มจากยอมรับว่าตัวเองผิด และก็แก้ไขในสิ่งที่ผิด เพราะไม่มีใคร ไม่เคยพลาดครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
RIP ครับ เพิ่งดูข่าวเมื่อซักครู่นี้เอง เฮ้อ......เศร้า

นี่คือเหตุผลที่ภรรเมียที่บ้านยื่นคำขาดว่า ห้ามซื้อจักรยานไปปั่นนอกบ้านเด็ดขาด!!
ถ้ายังจะดื้ออยู่อีกก็ให้เซ็นต์โอนทรัพย์สมบัติที่เป็นชื่อผมทั้งหมดไปให้เธอซะ เธอว่า
ถ้าผมตาย เธอจะไม่ได้ยุ่งยากเรื่องมรดก สุดท้ายก็ได้ spin bike เอามาปั่นในบ้านแทน
สรุปว่าปั่นในบ้านกลับทำความเร็วได้คงที่และต่อเนื่องกว่าปั่นนอกบ้านอีก ไม่ต้องห่วงหน้า
ห่วงหลัง แถมปั่นไปดูทีวีฟังเพลงไปด้วยก็เพลินดี เมียก็แฮปปี้

จริงๆอยากให้คนไทยมีวินัยในการใช้รถใช้ถนนซักครึ่งนึงของคนญี่ปุ่นหรือคนยุโรป ผมก็พอใจละ
แต่นับวันมันยิ่งแย่ลงทุกที ทำใจครับ กฎหมายก็ทำอะไรไม่ได้ ถ้าคนใช้รถไม่มีสามัญสำนึก

Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ปั่นจักรยานแม่บ้านในหมู่บ้าน ออกไปซื้อกับข้าว ข้างๆหมู่บ้าน หวาดเสียวยิ่งกว่าเล่นรถไฟเหาะอีกครับ ถนนเข้าหมู่บ้านผมพึ่งมีข่าวรถพ่วง สิบล้อ เหยียบหัวคนขับรถมอไซค์ส่งหมูกะทะไปไม่กี่เดือนนี้เอง
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เป็นไปได้ไหมว่าเขาประเมินสภาพการจราจรถนนบ้านเราดีเกินไป เพราะปั่นที่อื่นอาจจะระวังมากกว่านี้ แต่มาบ้านเราคิดว่าสยามเมืองยิ้ม
ไม่คิดว่ารถบนถนนจะขับกันได้ช้างยิ้มขนาดนี้

ออฟไลน์ TheZero

สืบเนื่องมาจากข่าวการตายของนักปั่นจักรยานชื่อดัง ซึ่งเสียชีวิตในประเทศไทยเป็นรายที่ 2
พวกเขาปั่นกันมาแล้ว เป็น ร้อยๆประเทศทั่วโลก แต่กลับมาเสียชีวิตจากการถูกรถชนในประเทศไทย สำนักข่าวทั่วโลกตีแผ่เรื่องนี้
พวกท่านว่ามีความเป็นไปได้ไหมว่า ไทยจะถูกจัดอันดับให้เป็นเบอร์ 1 จริงๆในเรื่องอันตรายบนท้องถนน ( ผู้ประกาศข่าวช่อง 7 กล่าวทิ้งท้ายไว้ว่าจากอุบัติที่เกิดขึ้นกับนักปั่นจักรยาน และอุบัติทั่วไปที่เกิดขึ้นบ่อยมากในช่วงปีที่ผ่านมา มีแนวโน้มจะถูกจัดอันดับให้เป็นเบอร์ 1 )

สาเหตุก็มาจาก พวกคุณและตัวผม นั้นแหละครับ ไม่ต้องโทษใคร! ไม่ต้อง Drama!  มันมาจาก ความมักง่าย,ความเห็นแก่ตัวพวกเราทั้งนั้น!

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
ผมคิดว่าถ้าจะปั่นจักรยานรอบโลก อย่ามาปั่นที่ประเทศไทย

ไม่งั้นจะไม่ได้ไปรอบโลก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อยากให้สอบใบขับขี่ยากกว่านี้เยอะๆหน่อย ต้องเรียนที่โรงเรียนสอนขับรถที่ได้มาตรฐานด้วย ครูสอนขับรถต้องผ่านการอบรมและการันตีจากขนส่ง โดยเฉพาะอาชีพขับรถสาธารณะยิ่งต้องเข้มรองลงมาก็รถรับจ้างและส่งของ พอยากๆคนขับได้น้อยๆรายได้ก็จะเยอะตามมาเองและจะหวงใบขับขี่ไม่ให้โดนยึด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ MUK

เห็นด้วยเลยครับ  คนขับรถทุกวันนี้ ไม่มีวินัยในตัวเองเอาซะเลยครับ  ท่านจะเห็นบ่อยๆ คือขับแช่ขวา ตลอด  ขับปาดหน้าปาดหลัง ขับย้อนศร กันแบบไม่ได้คิดว่าคนอื่นเขาจะเกิดอันตราย
 :)  ผมว่า คนที่ทำแบบนี้นอกจากจะเอาโทษทางกฎหมายแล้ว ผมว่าควรจะพักใช้ใบขับขี่ สัก 5 ปี และก็เข็มงวดกันไปเลย หรือมีระบบเบอร์โทร ติดต่อแจ้งป้ายทะเบียนรถแบบสายตรงไปเลย
จะได้เข็ดหลาบกัน

• Hi!!!!
ผมคิดว่าถ้าจะปั่นจักรยานรอบโลก อย่ามาปั่นที่ประเทศไทย

ไม่งั้นจะไม่ได้ไปรอบโลก

หรือให้ปั่นที่ไทยก่อน ถ้าพ้น ก็จะได้ไปรอบโลก...

ออฟไลน์ kan.kom

อินเดีย จีน ไม่เคยไป
แต่เวียดนามจากที่สัมผัสจากการนั่งรถบัส จากการข้ามถ.
ผมว่า โหดกว่าบ้านเราเยอะ มอ'ไซค์ขี่กันได้มั่วมาก ข้ามถนนในเมืองใหญ่ทีไร ผมกลัวมาก
ส่วนรสบัสขับโหดจนบ้านเรานี่เด็กๆไปเลยเพราะถนนตามชนบทยังเป็นสองเลน ขับสวนเลนแซงจนเราเครียดเลย

บ้านเรา เวลาผมขับรถ ผมคิดแค่อย่างเดียว เราต้องขับดีๆ ใครขับแย่ๆ ปาดไปมาก็ปล่อยเค้า
เวลาขับช้าก็อยู่ซ้าย เวลาแซงเสร็จก็อย่าแช่ขวา
ขับรถเจอคนขับแย่ๆ ก็ใจเย็นๆ อย่ามีอารมณ์ หน้าที่เราขับไปให้ถึงจุดหมายก็พอ

ออฟไลน์ acc4444

• Jr. Member
  • **
วิธีแก้ไม่ยากต้องช่วยกัน แทบทุกคนมีกล้องมือถือหรือกล้องติดรถถ่ายคลิปคนทำผิดไว้

คนทำผิดโดนปรับส่วนคนถ่ายคลิปได้เอาไปขึ้นเงิน เพราะตำรวจจราจรมีเท่าไรก็ไม่พอกล้องในมือทุกคนเนี่ยแหละ น่าจะเกิน 10ล้านเครื่อง ไม่รู้ทำไมไม่ทำกัน win win ทั้งคนถ่ายและรัฐ คนทำผิดจะได้ไม่กล้าทำกลัวโดนถ่าย

• Hi!!!!
อินเดีย จีน ไม่เคยไป
แต่เวียดนามจากที่สัมผัสจากการนั่งรถบัส จากการข้ามถ.
ผมว่า โหดกว่าบ้านเราเยอะ มอ'ไซค์ขี่กันได้มั่วมาก ข้ามถนนในเมืองใหญ่ทีไร ผมกลัวมาก
ส่วนรสบัสขับโหดจนบ้านเรานี่เด็กๆไปเลยเพราะถนนตามชนบทยังเป็นสองเลน ขับสวนเลนแซงจนเราเครียดเลย

บ้านเรา เวลาผมขับรถ ผมคิดแค่อย่างเดียว เราต้องขับดีๆ ใครขับแย่ๆ ปาดไปมาก็ปล่อยเค้า
เวลาขับช้าก็อยู่ซ้าย เวลาแซงเสร็จก็อย่าแช่ขวา
ขับรถเจอคนขับแย่ๆ ก็ใจเย็นๆ อย่ามีอารมณ์ หน้าที่เราขับไปให้ถึงจุดหมายก็พอ

ผมเคยข้ามถนนที่เวียดนามครับ ทริกง่ายๆ "เดินไปอย่าหยุุด" คนขับเขาจะวิ่งอ้อมหลังเราเองครับ

ไกด์แนะนำมา

ออฟไลน์ forty-two

• Newbie
  • *
ผมว่ากฎหมายบ้านเราควรจะเข้มข้นมากกว่านี้
พวกมอไซค์กลับรถฝ่าไฟแดงนี่ไม่โดนไรเลย รถมาตรงๆนี่ต้องเบรคคันหลังแทบชน ถนนลาดพร้าวนี่บ่อยมาก
อีกอย่างช้าแช่ขวาก็น่าจะมีกฎหมายนะ แบบคุมเลย เช่นเล่นขวาในเมืองต้อง 70-90 km/hr ถ้ารถโล่ง กรณีถนนไม่เอื้ออำนวยค่อยละเว้น

ออฟไลน์ Fly to dream

ข่าวเวอร์ไปงั้นแหละครับ ถนน ต่างจังหวัดให้ไปปั่นจักรยานยังไงก็ไม่ปลอดภัย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ holahola66

ครับ สันดาร ไทยๆของเราๆนี่แหละ  ผมเองก้อนักปั่น ไม่รู้เหมือนกันจะโดนเข้าวันไหน

เบื่อ ไม่รู้จะแก้ยังงัย เปนกันหมด ชาย-หญิง เด็ก-แก่ รวย-จน  เพื่อนผมคนมีการศึกษาเปนวิศวกร บ้านมีฐานะดี เค้าก้อแทรกคอสะพาน ผมนั้งข้างก้อทัก เค้าแม่งดันขำ เหมือนว่าไม่ผิดอะไร ภูมิใจนิดๆที่แทรกได้

จะบ้าตายจริงๆ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ trumpetx

ผมก็เป็นคนปั่นเหมือนกัน แต่จะปั่นที่พุทธมณฑล เพราะดูแล้วน่าจะปลอดภัยกว่าทางหลวง

:::อินเดีย เวียดนาม จีน

สุดๆครับ ผมไปมา แตรดังตลอดเวลา แล้ว 4แยกไฟแดง บางที่ไม่มี ก็ขับพุ่งเข้าหากันอย่างกับว่าไม่มีอะไรขวางอยู่ข้างหน้านะ

จะข้ามถนน ยากมาก วิธีข้ามคือ เดินไปเลย ให้รถหลบเอง พยายามไม่ตกใจเสียงแตรก็พอ

ออฟไลน์ Lammerison

ตอบในฐานะที่ปั่นจักรยานมาเป็น 10,000 กม. ในตจว.นะครับ ตจว.ที่ขับรถได้แย่ๆจะเป็นตจว.เส้นหลักครับ เส้นวิ่งระหว่างอำเภอ ทางหลวงเลข 3 หลัก 4 หลัก  ไม่มีได้แย่แบบในข่าวครับ

ออฟไลน์ tierak

ถ้าคุยเรื่องนี้ยาวเลยครับ
อันดับแรก มาจากการปลูกฝังของสังคมหรือครอบครัว ต้องให้ตระหนักและรับผิดชอบต่อคนอื่นบนท้องถนน อยู่กรุงเทพฯ เบื่อบวกเบียดแทรกตามแยกหรือคอสะพานมากๆ
สองการมีใบอนุญาตขับรถ สมัยก่อนตามต่างจังหวัดยัดเงินเจ้าหน้าที่เกือบทั้งนั้น ความรู้เรื่องกฎและวินัยจราจรมีน้อยมาก พอได้มาก็ขับได้ทั่วประเทศ มันต้องให้เหมือนต่างประประเทศที่ต้องมีชั่วโมงการขับที่มากพอจึงจะขับนอกพื้นที่ได้ เป็นต้น
สุดท้าย ก็กฎหมายที่บังคับยังไม่รุนแรงมากพอ ยกตัวอย่างเช่น พวกเมาแล้วขับนี่แค่ปรับคนไม่ค่อยกลัว

ออฟไลน์ Yangyang

โทษเบาเกินไปครับ
ฝ่าไฟแดงแค่ 1,000 เองมั้ง เทียบกันไม่ได้กับความเสียหายที่จะเกิดขึ้นกับการฝ่าไฟแดง

ออฟไลน์ kira&friend

• Full Member
ในอาเซียนนะครับ ความคิดเห็นสมองส่วนตัวนะครับ

ขับได้พฤติกรรมการขับน่าเกิดอุบัติเหตุที่สุด  ผมยกให้ลาว ไม่งั้นคุณลองไปสัมผัสดูรนัครับ

แต่เรื่องรถติดเนี่ย ผมว่าไทยยังเป็นรองอินโดนีเซียนะครับ

ส่วนเวียตนาม ผมยังโอเคเวลาข้ามบ้าง ไม่ค่อยกล้ว แม้ว่าเวลาข้ามจะลำบากก็ตาม 5555555
สวัสดีครับ ผมเป็นผู้ชาย นะครับ ขับรถเป็น มีใบขับขี่แล้ว ก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่รู้จะบอกอะไรมากกว่านี้ดี

ออฟไลน์ Pat.Lee

ผมมองเห็นอีกประเด็นนึงครับ คือทางหลวงเมืองไทยมีหลายเลนทำให้ทำความเร็วได้ดี แต่มักจะมีแยกตัดผ่านหรือยูเทิร์นที่เกาะกลางบ่อยๆ  ในทางกลับกันถ้าใครได้เคยไปขับรถที่ เยอรมัน อิตาลี ออสเตรีย โปแลนด์ ญี่ปุ่น ออสเตรเลีย อเมริกา ทางหลวงเค้าจะไม่มีแยกหรือยูเทิร์นเกาะกลางให้เห็นเลยนะครับ นอกจากนั้นเส้นทางหลวงเค้าจะไม่มีบ้านคนหรือตึกแถวอยู่ข้างถนนอีกด้วย เรียกว่าแทบไม่เปิดโอกาสให้มีรถตัดขวางกันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ Fly to dream

อีกอย่างขอเพิ่มเรื่องถนนหลวงระหว่างจังหวัด การออกแบบถนนเพื่อความปลอดภัย เข้าใจนะว่างบประมาณน้อยสร้างถนนได้ แต่ไม่สามารถทำได้แบบดีๆเต็มร้อยแบบทางหลวงหลักๆ
แต่จะให้ดี ควรออกแบบสร้างเพิ่มสำหรับรถ 2 ล้อไปเลยเพิ่มไปต่างหาก หรือแบ่งเส้นไว้ รถใหญ่ที่มาชนในเส้นนี้ ผิดไว้ก่อน สอบสวนค่อยว่ากัน

-*-*- เพิ่ม
เดี๋ยวนี้ถนน 4 เลนต่างจังหวัดที่มีที่กลับรถกลางถนนควรทำสะพานให้หมดได้แล้ว เกาะกลางแน่นหนาไปเลยด้วย กันพวกลักไก่ แต่จะให้พูด ทางหลวงดันทำถนนแบบตีเส้นเหลืองเป็นเกาะกลางแทนเยอะขึ้น ซึ่งสร้างแบบมักง่ายมาก ถนนแบบนี้รถตัดหน้าได้ทุกจุด

-*-*-

อีกอย่างจากข่าวที่บอกนั้น จากเหตุการที่รถที่วิ่งเลนขวา ไม่หลบ หรือขับตีคู่รถเลนซ้าย  ควรเพิ่มโทษอันนี้เหมือนกันช้าแช่ขวาเนี่ย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย