ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อมาจับเข่าคุยกันในบ้านเรื่องรถ  (อ่าน 7337 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  คุยกันมาไม่ต่ำกว่า 3รอบสำหรับรถคันต่อไปของที่บ้าน ตกลงกันไม่ได้สักที 555 กลายเป็นสงครามน้ำลาย
แม่บอกไม่ชอบยี่ห้อฟอร์ด กะ เชพฯ (ฟอร์ด-ศูนย์,อะไหล่,ขายต่อ) ชอบโตต้ากะอีสุและฮอนฯ เหตุผลน้ำเน่า 555 ยี่ห้ออื่นเฉยๆ
พ่อบอกอะไรก็ได้ โตต้าชอบมาก อื่นๆก็เฉยๆ
ผมกะแฟน อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่โตต้า อีสุ ฮอนฯ
  ที่บ้านใช้โตต้า 2คัน อีสุ 2คัน ฮอนฯ 2คัน (ไม่รวมโตกะฮอนฯและอีสุที่เคยใช้มาแล้วขายไปอีก) สรุปคืออยากลองของใหม่ อยากได้รถที่ขับดี นั่งสบาย ใช้นานเกิน 8ปี อะไหล่ไม่แพงเว่อร์ ไม่นานเว่อร์ อย่าจุกจิก PPV รอได้อีก1ปีเต็ม (ยากไปไม๊ครับ  ;D)
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
Re: เมื่อมาจับเข่าคุยกันในบ้านเรื่องรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 14:07:17 »
อ่านเงื่อนไขแล้ว ใกล้เคียงที่สุด ดูยังไงก็โตโยต้านะ
รถ Gen นี้ของโตโยต้าก็ถือว่าการขับขี่โอเคแล้ว เครื่องแรง ประหยัด อาจจะไม่ถึงกับมาสด้าหรือฟอร์ด แต่ไม่ขี้เหร่หรอก
แต่พอต้องเป็น PPV มันกลายเป็นฟอร์จูนเนอร์ใหม่ ซึ่งไม่มีใครตอบได้ว่าเป็นยังไง

ผมว่าถ้าตัดลองของใหม่กับ PPV ไป อัลติสตรงทุกข้อเลย

ออฟไลน์ kowit1

Re: เมื่อมาจับเข่าคุยกันในบ้านเรื่องรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 14:13:05 »
คนรุ่นเก่าๆก็ฝังหัว ยี่ห้อเดิมๆตลาดๆ คนรุ่นใหม่ก็ฝังหัวต้อง ไม่ใช่ยี่ห้อเกลื่อนเมือง  สุดท้าย จบ ที่ คนออกตังค์

ออฟไลน์ McLatz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 14:31:53 »
Pajero Sport ล่ะครับ น่าสนใจมั้ย

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 14:51:13 »
ใครออกตัง คนนั้นเลือกครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 14:59:16 »
ผมว่าสุดท้ายจบที่ มาสด้า หรือนิสสัน หรือ Mitsu ครับ

อยู่ตรงกลางระหว่างรถตลาดกับรถบ้านๆ ;D

ออฟไลน์ PedF001

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 15:04:29 »
ลองเลือกๆแล้ว พาไปลองที่โชว์รูมดีมั้ยครับ บ้านผมเคยมีประสบการณ์แบบนี้เหมือนกัน สุดท้ายพอไปลอง ก็ถูกใจกันครับ

แต่อ่านรายละเอียดเงื่อนไข ก็น่าจะเอียงไทางเจ้าตลาดนะครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 15:17:33 »
คนออกเงิน เป็นคนตัดสินครับ

keanetona

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 15:40:21 »
รอดูโตโยต้าไฮลักซ์.........(ผมว่ารุ่นใหม่เขาเปลี่ยน suffix ต่อชื่อแน่นอน) ตัวใหม่ก่อนครับ

อ่านเงื่อนไขแล้ว ใกล้เคียงที่สุด ดูยังไงก็โตโยต้านะ
รถ Gen นี้ของโตโยต้าก็ถือว่าการขับขี่โอเคแล้ว เครื่องแรง ประหยัด อาจจะไม่ถึงกับมาสด้าหรือฟอร์ด แต่ไม่ขี้เหร่หรอก
แต่พอต้องเป็น PPV มันกลายเป็นฟอร์จูนเนอร์ใหม่ ซึ่งไม่มีใครตอบได้ว่าเป็นยังไง

ผมว่าถ้าตัดลองของใหม่กับ PPV ไป อัลติสตรงทุกข้อเลย

ผมว่าตั้งแต่เปลี่ยนประธานบริษัทนี่โตโยต้าเปลี่ยนไปมาก ไม่ใช่แค่รถที่ทนทานอะไหล่ถูก แต่ให้ความรู้สึกที่ดีในการนั่งและการขับมากขึ้น

จขกท.ลองค่อยๆตะล่อมดูนะครับ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 16:13:12 »
งั้นรอall new pajaero sportก็น่าจะผโอเคนะครับ การซ่อมไม่เลวร้ายแบบฟอร์ดกับเชฟ

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 16:18:20 »
ถ้ารอ PPV 1 ปีได้ รอ Pajero ครับ

แต่ถ้าตอนนี้ หวด XV ไปเลย อยากลองของใหม่ ราคากำลังเร้า

ออฟไลน์ testmaster

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 16:43:13 »
ผมว่าเล่น โตโยต้า หรือ อิสุสุ ดีกว่านะครับ เห็นว่าจะเอา ppv จาก ปสก ส่วนตัวยีห้อไม่ตลาดมันจุกจิก แถมศูนย์ ก็ไม่ค่อยจะดีนะครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 16:59:27 »
อยากได้ซ่อมง่าย ซ่อมถูก รอไม่นาน     มันก็มีคำตอบในตัวอยู่เเล้วครับ

จะไปต่อต้านเเบรนด์เจ้าตลาดทำไม ในเมื่อมันตอบโจทย์เราได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 17:23:25 »
เข้าใจอารมณ์นี้เลยครับ 5555+

แต่ผมเองเฉยๆครับ แบรนด์ไหนก็ได้ขอแค่รถไม่มีปัญหามาก ที่เหลือมองที่ภายนอกล้วนๆ

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 18:05:07 »
อยากได้ซ่อมง่าย ซ่อมถูก รอไม่นาน     มันก็มีคำตอบในตัวอยู่เเล้วครับ

จะไปต่อต้านเเบรนด์เจ้าตลาดทำไม ในเมื่อมันตอบโจทย์เราได้

ไม่ได้เจาะจงว่าถูกที่สุด ง่ายที่สุดนะครับ แค่ไม่ใช่ราคาต่างกัน 5,000 : 10,000 แบบนี้ไม่ไหว แต่ถ้า 5,000 : 7,000 อันนี้รับได้ ซ่อมแซมแล้วจบ ไม่เรื้อรัง ยาวนานแบบ จาก 7วันเป็น 14วัน อันนี้รับได้ ถ้าไม่ใช่1-2เดือน แถมไม่จบ แล้วผมก็ไม่ได้ต่อต้านแบรนด์ครับ แค่เบื่อและอยากลองรถที่ขับยี่ห้ออื่นที่มีดีบ้าง ไม่ใช่จะซื้อรถคันนึงก็จิ้มยี่ห้อไปเลย (แบบที่บ้านผู้ปกครองผมทำกันอยู่) ไม่ลองขับกันเลย กางสเปคดูแล้วจองครับ ทำมาแล้ว 8คัน พอผมเริ่มอ่านและดูจากเวปนี้เลยอยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมช่วยในการตัดสินใจ เพราะคนใช้อยู่และเคยใช้ให้ข้อมูลจริง สุดท้ายผมต้องไปทดลองขับแหงมๆ กันพลาด ผมว่ามีอีกหลายท่านที่อยากได้รถคล้ายๆกับผมนะครับ แต่ยังตัดสินใจไม่ถูก. อิอิ

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 19:45:51 »

ผมกะแฟน อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่โตต้า อีสุ ฮอนฯ

5555555 อารมณ์เดียวกับผมเลยครับ ไม่เอาเลย พี่โต กะ พี่ฮอน

แต่ตามโจทย์ที่ ลองดู โฉมใหม่ของพี่โตหน่อยก็ได้ครับ ผมว่าน่าจะตอบโจทย์ แล้วอีกตัวเลือก พี่ New Pajaero sport ใหม่ ครับ 55555

ออฟไลน์ chettaphong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 19:59:55 »
Mazda CX-5 ครับสวยขับดีรอ minor change สักรอบน่าจะนิ่งละครับ

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 20:26:38 »
Mazda CX-5 ครับสวยขับดีรอ minor change สักรอบน่าจะนิ่งละครับ

คันนี้ติดแค่เรื่องจำนวนที่นั่งครับ แต่ชอบตัวรถ สวยดี ส่วน MPV ไม่ผ่านเพราะลุยไม่ได้เพราะมีโอกาสเข้าสวนแน่ ยังไงก็ต้อง PPV 7ที่นั่งครับ  ;D ส่วนตัว ช๊อบชอบ Everest (ตั้งแต่โฉมก่อน มาโฉมใหม่แจ่มแจ๋วเลย) แล้วก็ชอบ TrailBlazer (อันนี้ไม่เอาเพราะกลัวเรื่องรถ) แล้วก็สนใจ Pajero (หวังว่า new pajero จะออกก่อน motor show ปีหน้านะครับ) สุดท้ายก็รอดู new fortuner (คิดว่าตัวใหม่น่าจะประทับใจ เพราะโฉมปัจจุบันผมไม่ชอบเบาะ3แบบยกแขวน) ส่วน Mu-X ไว้เป็น Last Choise จริงๆ เพราะไม่ชอบรูปทรงเลย  :'(

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 20:43:16 »
บางบ้าน,,, ก็พูดลำบากนะ ว่าใครออกตัง

อย่างญาติผม,,, ทำปั๊ม ทำโรงสี, ก็อยู่กันทั้งครอบครัว ตังก็ใช้ด้วยกันหมด
....จะใช้อะไรเยอะหน่อย,,, เค้าก็ต้องมาประชุมกันแบบนี้แหละ

ถ้าอยากทำตามใจ,,, ก็คงต้องขอกันเป็นพิเศษจริงๆ
....ประมาณว่า,,, คันนี้ขอเลือกเอง, คันนี้ให้แม่เลือก ไรงี้

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 21:28:29 »
พ่อกับแม่ผมตอนแรกก็แอนตี้ ranger
ผมเลยให้เขาลองขับ ลองนั่งดู สุดท้ายชอบทั้งคู่ครับ
พวกเขาบอกช่วงล่างดี นั่งสบาย

ลองใช้แผนนี้ดูครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 21:46:05 »
พ่อกับแม่ผมตอนแรกก็แอนตี้ ranger
ผมเลยให้เขาลองขับ ลองนั่งดู สุดท้ายชอบทั้งคู่ครับ
พวกเขาบอกช่วงล่างดี นั่งสบาย

ลองใช้แผนนี้ดูครับ

แกไม่ชอบเจ้าของศูนย์ครับ หนักเข้าไปอีก 555 แต่ยื่นข้อเสนอไปว่าจะช่วยผ่อนคันนี้ (แต่ต้องให้เราเลือกน๊ะ 555) ประเด็นคือ ใช้ชีวิตกับรถตลาดมายาวนานเกิน 30ปี แล้วพอได้ไปลองขับรถลุง รถพี่ รถอา ฯลฯ ยี่ห้ออื่นๆ ford ranger, chev colo, chev cap, x3, e250 ฯลฯ มันรู้สึกเลยว่าคนละแนว มันขับสบาย ไม่กระโดด มันหนึบๆ แฟนก็บอก เลยคิดอยากให้ผู้ปกครองและคนรอบข้างได้นั่งสบาย คนขับก็ happy แต่ต้องไม่ sad เพราะเรื่องอื่นๆมากนัก

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 21:57:19 »
ซื้อไปเลยครับ พอซื้อมาเด๋วก็ชอบเอง

ผมไม่ค่อยสนใจ โตต้า มองผ่านตลอด
ฮอนด้าขับอยู่ แต่รู้สึกหลังๆมา ทำคุณภาพดรอปลงไปเยอะ
อิซูซุ ถ้าเทียบ ก็เทียบได้แต่รถกระบะ

ไปลอง cx-5 หรือดูในคลิปก่อนก้ได้ครับ น่าสนใจมากๆ ทั้ง3รุ่น
หรือ รอ Everest เด๋วก็มา

ถ้ายังไม่รีบ ยังไงๆก้ได้รถที่เราได้ลองได้ขับ จะได้ซื้อแล้วไม่เสียความรุ้สึก
เรื่องอะใหล่ ราคาไม่ต่างกันมากหรอกครับ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 22:05:50 »

สุดท้ายแล้ว เมื่อไปที่โชว์รูมอะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ ผมก็เงี้ย เถียงกันซะแบบแทบจะเปิดศึก พอให้ไปดูรถจริงๆแค่นั้นแหละผมชนะ ทั้งที่เสียงในบ้านตอนนั้น 2:1 (ผมคือ 1 นะ)

ดูโจทย์แล้ว New Fortuner เหมาะดีครับ ถึงมันจะขัดกับอารมณ์ จขกท ก็เถอะ
ไม่ก็ New Everest ไม่รู้จะมาเมื่อไหร่กันแน่ เรื่องความทนทานก็น่าจะใช้ได้ เพราะถึงตอนนี้ยังไม่ได้ยินเสียงบ่นจากผู้ใช้ Ranger เท่าไหร่

ผมก็เบื่อ Toyota นะ ขับไม่มัน พวงมาลัยไร้ชีวิต เกียร์โบราณแต่มันดันทำงานดีอย่างงงๆ แถมทนตายสุดๆ ขับไปเหอะ ไม่ซวยจริงไม่พัง
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 01:26:27 »
อยากได้รถที่ขับดี นั่งสบาย ใช้นานเกิน 8ปี อะไหล่ไม่แพงเว่อร์ ไม่นานเว่อร์ อย่าจุกจิก

ยังไงมันก็โตโยต้า แต่รอให้ฟอจูนตัวไหม่ออกมาก่อนละกันแล้วค่อยว่ากันอีกทีว่าจะตอบโจทย์มั้ยในเรื่องของขับดี แต่นั่งสบายอะยังไงโตต้าก็นั่งสบาย ยกเว้นอแวนซาตัวเดียว
H.

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 05:09:14 »
ขับเยอะ พี่โต ครับ

ขับน้อย เน้นหล่อ ก็อะไรก็ได้ที่ชอบครับ

;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 08:58:48 »
คนที่เค้ามีตังค์เยอะ จะซื้ออะไรก็ได้ครับ เบื่อก็ทิ้ง ไม่ชอบก็เปลี่ยน

ส่วนเราๆ ท่านๆ ที่ตังค์มีน้อย เลี่ยงยากที่จะเล่นรถตลาด เพราะหน้าที่หลักของรถคือการพาเราจากจุดที่ 1 ไปจุดที่ 2

ถ้าเครื่อง เกียร์ ไม่ทน เสียซ่อมนาน อะไหล่แพง กินน้ำมัน มันกระทบเราตรงๆ

สมรรถนะ สิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆ รูปทรง เป็นเรื่องรองครับ มี ไม่มี ดี ไม่ดี มันไม่มีผลกับหน้าที่หลักเลย

เจ้าตลาดเค้าทำหน้าที่หลักมาดีมากๆ และยาวนาน ก็ต้องยกเครดิตให้เค้าครับ

ส่วนเจ้ารองๆ ก็ต้องใช้เวลาสะสมกันไป แต่บางครั้งดิสเครดิตตัวเองทำหน้าที่หลักได้แย่มากซะอีก กรรมมมมม..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2015, 09:02:16 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 10:39:02 »
คนที่เค้ามีตังค์เยอะ จะซื้ออะไรก็ได้ครับ เบื่อก็ทิ้ง ไม่ชอบก็เปลี่ยน

ส่วนเราๆ ท่านๆ ที่ตังค์มีน้อย เลี่ยงยากที่จะเล่นรถตลาด เพราะหน้าที่หลักของรถคือการพาเราจากจุดที่ 1 ไปจุดที่ 2

ถ้าเครื่อง เกียร์ ไม่ทน เสียซ่อมนาน อะไหล่แพง กินน้ำมัน มันกระทบเราตรงๆ

สมรรถนะ สิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆ รูปทรง เป็นเรื่องรองครับ มี ไม่มี ดี ไม่ดี มันไม่มีผลกับหน้าที่หลักเลย

เจ้าตลาดเค้าทำหน้าที่หลักมาดีมากๆ และยาวนาน ก็ต้องยกเครดิตให้เค้าครับ

ส่วนเจ้ารองๆ ก็ต้องใช้เวลาสะสมกันไป แต่บางครั้งดิสเครดิตตัวเองทำหน้าที่หลักได้แย่มากซะอีก กรรมมมมม..

เห็นด้วยกับท่านครับ บางทีก็ได้ยินว่าทดสอบบนทุกสภาพถนนหลายแสนกิโลเมตร แต่ก็มีปัญหาที่ไม่น่าจะเกิดให้ผู้บริโภคได้ปวดหัวกันต่อ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

GreenG

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 10:50:02 »

เห็นด้วยกับท่านครับ บางทีก็ได้ยินว่าทดสอบบนทุกสภาพถนนหลายแสนกิโลเมตร แต่ก็มีปัญหาที่ไม่น่าจะเกิดให้ผู้บริโภคได้ปวดหัวกันต่อ

เห็นด้วยครับ

คันต่อไป ผมคงเอาเจ้าตลาด

ถ้าเป็นกระบะ PPV ผมคงเอา Toyota หรือ Isuzu

ถ้าเป็นเก๋ง (หรือ เก๋งยกสูง) ผมคงเอา Toyota หรือ Honda

ผมว่าเดียวนี้ ฮอนด้าเอง ก็น่าสนใจเพราะหลายๆ รุ่นรับประกัน 5 ปี ส่วนลดบางรุ่นเยอะมาก ;D

ส่วน Toyota ก็น่าสนใจครับ ;D ส่วนลดเยอะเหมือนกัน

ออฟไลน์ franky

• Full Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 11:40:45 »
ถ้ารอ ppv ได้ 1 ปี
ผมคงรอ pa กะ for กะ everest ออกมาครบ แล้วค่อยลงมติกันอีกที หรืออาจจะมี mu เครื่องใหม่ มาร่วมพิจารณาด้วย

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 11:55:17 »
ถ้าผมเป็น จขกท ผมคงเอียนกับ To Hon Isuzu แบบสุดๆ ไปเลยล่ะครับ แต่ก็ เข้าใจผู้ใหญ่อะเนอะ ว่าเค้ายังยึดติบกับความเชื่อเดิมๆ

สรุป ถ้าเป็นเงินเค้า รอ Fortuner ตัวใหม่

แต่ถ้าเงินเรา ก็แล้วแต่ชอบเถอะครับ ซื้อมา เค้าอาจจะบ่นๆ หน่อย แต่พอได้ลอง น่าจะติดใจ