ผู้เขียน หัวข้อ: มหากาฬเฉียดตายด้วยรถbmwใหม่ป้ายแดง ซีซั่น2!!  (อ่าน 16417 ครั้ง)

ออฟไลน์ stvai

• Jr. Member
  • **
หลังจากมหากาฬเฉียดตายด้วยรถbmwใหม่ป้ายแดงดับกลางถนนผ่านมาได้หนึ่งปีเต็มพอดี
ความเดิมจากกระทู้ :
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=37785.0

ตัวผมเองก็คิดว่าเจ้าดำน้อยของผมที่ผ่านการซ่อมมาเป็นอย่างดี โดยมีช่างไทยผู้ชำนาญงาน และช่างจากทางเยอร์มัน
ที่กำกับการซ่อมดูแลผ่านทางออนไลน์ น่าจะทำให้เจ้าดำน้อยของผมหมดโรคหมดภัยหมดทุกหมดโศกไปเสียที
เพราะหลังจากผ่านการซ่อมแล้ว เจ้าดำประหยัดน้ำมันขึ้นอย่างเห็นได้ชัด และวิ่งได้อย่างดีเยี่ยม

แต่!!!………..……..1ปีผ่านไป @#$%^&*

โรคเก่ากำเริบ มันกลับมาอีกครั้ง!!! เช้าวันเสาร์ที่ 28 กพ 58 วันสิ้นเดือน ขณะที่ผมเตรียมการจะออกเดินทางไปต่างจังหวัด
เหยีบเบร็ค กดปุ่มสตาร์ท วอร์มรถ ออกเดินทาง ผมพาเจ้าดำน้อยวนออกจากโรงจอดได้ไม่ถึง800เมตร

จึก….ๆ…..ๆ…..แฟ๊บ!!

เฮ้ย!!! ดับสนิทอีกแล้วตรู บร๊ะเจ้าคราวนี้มันไม่ใช่กลางสี่แยกเหมือนครั้งก่อน แต่ขวางลำกลางสามแยกทางวันเวย์ที่สิบล้อ
ใช้เป็นทางเข้าออกเป็นซะประจำด้วยสิ ตายห่x........กันหล่ะทีนี้

• **
Re: มหากาฬเฉียดตายด้วยรถbmwใหม่ป้ายแดง ซีซั่น2!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 16:05:58 »
ด้วยประสบการ์ณที่สั่งสมมา มือซ้ายกดไฟฉุกเฉิน มือขวารีบเปิดประตูลงจากรถอย่างรู้งาน
สองมือซ้ายขวาโบกสบัด ให้รถที่ตามหลังมาได้หักหลบเจ้าดำกันอย่างสนุกสนาน พร้อมๆกับโทรแจ้งศูนย์บีเอ็มอุดรให้ส่ง
รถลากมาให้ด่วน ซึ่งก็ได้รับการประสานงานให้เป็นอย่างดี

อาจเป็นเพราะบุญเก่าที่สั่งสมมา พี่ๆสิบล้อแถวระแวกได้แจกกรวย เฮ้ย!! ไม่ใช่ !! ได้ยกกรวยสีส้ม มาช่วยตั้งด้านหลัง
และด้านข้างให้กับรถของผม อีกทั้งเจ้าหน้าที่เทศบาลที่เดินเก็บเงินค่าที่จอดรถแถวนั้นก็ได้มาช่วยอำนวยความสะดวก
ให้กับรถที่สัญจรไปมา ต้องขอขอบพระคุณมา ณ โอกาสนี้อีกครั้งด้วยครับ

• **
Re: มหากาฬเฉียดตายด้วยรถbmwใหม่ป้ายแดง ซีซั่น2!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 16:07:01 »
ขี้โม้มาเยอะแล้ว เข้าประเด็นกันเสียที :
จากความเดิมปีที่แล้ว เมื่อเจ้าดำผมได้ถูกซ่อมเสร็จ ก็ได้รับบัตรสมน้ำหน้าคุณจากทาง BMW THAILAND มา10,000 บาท
เพื่อปลอบขวัญและให้กำลังใจ แต่ไม่ว่าผมจะพูดอย่างไรก็ไม่ได้หนังสือสัญญา หรือรับประกันว่าถ้าเกิดเหตุการณ์เช่นนี้ขึ้นอีก
ทางบีเอ็มไทยจะรับผิดชอบกับผมอย่างไรบ้าง ซึ่งจากการพูดคุยผ่าน Hot Line Bmw ปลอบขวัญ ก็มีแต่ได้รับคำตอบว่า
เหตุการณ์เช่นนี้จะไม่เกิดขึ้นอีกแน่นอน เพราะเป็นความผิดพลาดเล็กน้อยที่ระบบปั๊มติ๊ก จึงไม่ต้องมีสัญญาอะไรให้กันและกัน

ครับ 1 ปีผ่านไป มันเกิดขึ้นอีกแล้วครับ ขนาดรถที่ออกใหม่ ไม่เกิน 8 วัน ยังไม่ได้เคลมรถใหม่ให้ผม แล้วทีนี้ผมขับมาได้
1 ปีเต็มๆ กับระยะทางกว่า 13,000 Km ทาง BMW THAILAND จะดำเนินให้กับผมอย่างไรบ้างในทีนี้? จะบอกเล่าสู่กัน
ฟังในโอกาสต่อๆไป ที่ทางบีเอ็มไทยแลนด์ได้อัพเดตข้อมูลมานะครับ

เพื่อเป็นแนวทางสำหรับผู้ที่รักและชื่นชอบรถ BMW ในประเทศ จะได้รู้แนวทางการปฏิบัติต่อผู้บริโภคกัน

ภาพปลากรอบ "บรรยายกาศบนรถยก วิวดีจริงๆ"

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 16:08:54 »
เงาในกระจก  ;D

จะรายงานสดเป็นระยะเมื่อได้อัพเด็ตข้อมูลใหม่มานะครับ

PS : ตอนนี้ทางศูนย์อุดรได้ให้ 320D GT มาเป็นรถสำรอง ในตอนที่ซ่อม แจ่มมากมาย!!

ออฟไลน์ singha2517

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 16:18:08 »
เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้ และจะติดตามข้อมูลครับ
ขอบคุณที่มาแบ่งปันกันครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 16:24:49 »
ขอบคุณเช่นเดียวกันครับคุณ singha2517

เท่าที่แอบคุยกับช่างซ่อมในศูนย์อย่างไม่เป็นทางการ สรุปอาการคร่าวๆคือปัํมติ๊กไม่ทำงาน
น้ำมันจ่ายไม่ถึง รถมันก็เลยดับ เป็นอาการเดียวกันที่เคยเกิดขึ้นเมื่อปีที่แล้ว ....

ผมก็แปลกใจตรงที่ว่า ทำไมอะไหล่ที่นำมาเปลี่ยนให้ลูกค้า QC มันถึงแบบว่า.....เข้าใจตรงกันนะครับ

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 16:26:05 »
เชื่อไหมครับว่า จากเหตุการของ จขกท ในภาคที่ 1 ทำให้ผมได้ย้อนกลับมาดูตัวเอง เพราะรถผมก็เจอปัญหาจุกจิกเหมือนกัน ในขณะที่ จขกท ซื้อรถราคาแพงกว่าผมถึง 2 เท่า แต่ก็ยังเจอปัญหา เมื่อเทียบกับรถผมราคาถูกกว่า 2 เท่า ถ้าเจอปัญหาก็คงไม่แปลกเหมือนกัน ทำให้ผมได้กลับมาสู้อีกครั้งครับ จากที่ผมท้อจนจะขายรถทิ้ง ตอนนี้ผมโอเคขึ้นมาก ทำให้ผมได้รู้ด้วยว่า รถ มีปัญหา ไม่ใช่เรื่องแปลก ขอแค่ให้ช่าง สามารถ แก้ไขได้ ก็โอเคแล้ว

ผมมารอติดตามผล และเป็นกำลังใจให้นะครับ  ;)

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 16:31:50 »
เป็นกำลังใจให้คุณ HELIFETEC เช่นเดียวกัน ขอให้รถสุดที่รักหายดีจะได้กลับมาซิ่งกันนะครับ

การโวยวายไม่ใช่ทางแก้ไข ผมเลือกที่จะไม่โวยวายกับทางศูนย์ฯ (แต่ทางภรรยาผม เจ๊แกจะบู๊ล้างผลาญเพียงอย่างเดียว)
เมื่อเราคุยดี ทางเซลล์ก็คุยดีด้วย ทางช่างที่ดูแลเราก็คุยดีกับเราด้วย ผู้ที่ประสานงานก็จะสามารถดำเนินงานได้อย่างสุขใจ
เคสก็จะได้จบง่ายๆ ไม่ว่าผลลัพท์ออกมาจะดีหรือร้าย ก็น่าจะจบได้อย่างไม่หมางใจกัน

ออฟไลน์ Dr.Jones

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 16:32:51 »
 :-X :-[ :'(

ผมจะเล่าว่า 318i E46 ("N42") คือรุ่นที่เลื่องลือกันนักหนาว่าจุกจิก อย่าซื้อมือสองเลยนะ ท่านจะต้องซ่อม ฯลฯ

ปั๊มตื๊กเสีย สร้างวีรกรรมให้ข้าพเจ้าหน้าแตก ด้วยไปจอดแล้วแป๊กเมื่อใช้ไปได้  "8 ปี" เต็มนะครับ
วิ่งไปราวๆ 75000 กิโล ยังดีไม่ไปแป๊กตอนพาเด็กเที่ยวไกลๆนะ
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 16:40:16 »
5555 ใช่ครับคุณ Dr.Jones

แต่ก็ถือว่าเป็นโชคดีของผมเหมือนกันนะครับที่มาดับก่อนออกนอกเมือง เพราะว่าวันนั้นผมจะเดินทางไปนากลางพอดี
ทางที่จะไปก็หลายโค้งซะเหลือเกิน ถ้าไปดับกลางป่า ทางโค้งเยอะ คงจะสนุกพิลึกไปอีกแบบนะครับ อิ อิ อิ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 16:43:15 »
 8) :o

ทำไมไม่ลองคุยกับ BMW Thailand ขอเทร์นไปเป็น 320i ตัวล่างสุดล่ะครับ หรือจะรอตัวหลัง LCI ก็ยังน่าจะไหว

ได้รถคันใหม่ด้วยและมั่นใจได้เลยล่ะว่าไม่มีปัญหา (มั๊ง)

ถ้าไม่นับย้ายค่ายนะ ... ฮิๆๆ
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 16:49:59 »
ย้ายค่าย .......... อืม........ดาวสามแฉก ไฮโซ แต่ แก่....... อืม กลับมาตายค่าย ใบพัดสีฟ้าเหมือนเดิมดีกว่าครับ 55555

ตอนนี้ก็หวังลึกๆเหมือนกันว่า BMW Thailand จะเห็นใจเด็กน้อยตาดำๆอย่างผม เทรินรถให้ผมเป็น 320d GT ที่ทางศูนย์ฯ
ให้มาใช้แก้ขัดอยู่ตอนนี้จักเป็นพระคุณมาก ถือว่าเป็นค่าปลอบขวัญที่สมน้ำสมเนื้ออยู่นะครัช คริๆๆ

แต่ครั้งที่แล้วขนาดพี่จิมมี่ช่วยพูดให้ก็ยังคืบหน้าไปไม่ถึงไหน งวดนี้ขอลองดูอีกสักรอบว่าผลจะออกมาเป็นยังงัยเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ aod

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 16:50:48 »
เอาใจช่วยขอให้รถหายป่วยเร็วๆครับเฮีย  ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 17:15:21 »
สู้ๆ ครับท่าน ;)

ออฟไลน์ toonnazaone

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 17:16:13 »
ผมก็ไม่คอยรู้ระบบเครื่อง แต่เอาใจช่วยให้ได้ข้อสรุปที่วินๆทั้น2ฝ่าย
หายไวๆนะคับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 17:20:24 »
 :-\ ::) 8)

ไม่ๆครับ ค่ายสตูตการ์ดไม่ได้แก่ยังงั้นนะครับหลังๆนี้ จี๊ดพอๆกับค่ายมิวนิคเลยล่ะ

ค่ายตราดาวปัญหาปั๊มติ๊กมีน้อยกว่าค่ายใบพัดนะครับ (เอาเครือง" M271" เทียบกับสาย "N")

ว่าแต่ว่า BMW TH เคลมว่าเกี่ยวกับชนิดนำ้มันที่เติมไหมครับ
ไม่ใช่ไปเผลอเติม "E85" เข้านะ มันไม่ใช่ All new Accord นะคร้าบบ ... 55555

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 17:24:09 »
สอบถามครับ ปกติเติมน้ำมันอะไรครับ เป็นตัวประกอบใน หรือ ประกอบนอกครับ
ผมยังไม่เคยมีอาการครับ ขับมา 20,000 โลแล้ว (ตัวประกอบนอก) เติมน้ำมันแต่ Gas 91 (ไม่เติม E20 เพราะฝาถึงบอกได้ E10 Max แม้คู่มือจะบอกให้เติมได้ครับ)

ออฟไลน์ Onelove7

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 17:25:53 »
ผมซื้อ 0 อุดรเหมือน ท่าน จขกท เลยครับ อาการรถผมฝาท้ายเปิดขึ้นไม่ได้ผมไปแก้มา3รอบถึงแก้ได้ครับ วันนั้งบังเอิญเจอกับเจ้าของโชว์รูมซึ่งพ่อผมพอรุ้จักกับเค้า เค้าก็เล่าให้ฟังว่ามีรถสีดำคันนึงออกรถป้ายแดงใหม่ๆ  ว่ารถท่านซื้อไปแปปเดียวมีอาการดับ เค้าก็ซัพพอตเต็มที่  ไม่คิดว่าจะเป็นรถท่าน บังเอิญจริงๆครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 17:39:09 »
เอาใจช่วยครับ

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 17:42:49 »
คุณ aod : ขอบคุณมากครับ

คุณ G...G : ขอบคุณเช่นเดียวกันครับ สู้ต่อไป

คุณ toonnazaone : เครื่องไม่ห่วง แต่ห่วงดีเลอร์ว่าจะดูแลเราอย่างไร ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ

คุณ Dr.Jones : ไปดูค่ายสตู๊ดการ์ดมาหลายรอบแล้ว เห็นดีไซน์กิ๊บเก๋ยูเรก้ามากขึ้น แต่ก็ยังรับ
ไม่ได้ กับภายในครับ แบบว่าชอบแนวเหลี่ยมๆ เดิมๆ แอร์ทรงผืนผ้าน่ะครับ แต่ผมเติม E20 นะครับ
อย่างนี้ต้องโทษแก๊ซโซฮอล 85 ซะแล้ว 5555+

คุณ mothsan :  ปกติเติมแต่ E20 ครับ ไม่เคยเติมอย่างอื่นตั้งแต่ซื้อมาเลยครับ และเป็นตัวประกอบใน
ประเทศรุ่นแรกๆเลยครับ

คุณ Onelove7 : ไม่คิดว่าจะได้เจอผู้ใช้ BMW ในอุดรด้วย ยินดีที่ได้รู้จักครับ และดีใจที่แก้อาการได้ครับ
ส่วนเคสผมเจ้าของโชวร์รูมคงปวดหัวไปนานเลย กลายเป็นเคสฝังใจเฮียวิชัยไปเลย ตอนนี้แกไปคุยงาน
ที่โปรตุเกส คงกินไม่ได้นอนไม่หลับแน่ๆ อิ อิ อิ

คุณ sukhontha : ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 17:51:15 »
 :-\ 8) :o

ผมก็ว่ายังงั้นล่ะ ตกแต่งภายใน SLK ไม่ได้ต่างไปจากรถ Mainstream ของเขาเลย "เชยซะไม่มี"เมื่อเทียบกับ Z4

แต่ช่างของค่ายเขา เคลมว่าปั๊มติ๊กเขาทนกว่านะ ...

กระทู้นี้ฮอตติดอันดับแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Onelove7

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 17:58:30 »
อาการรถผมเป็นตั้งแต่วันแรกที่รับรถเลยครับ แต่ผมสะเพราะเองเช็คไม่ครบ เพราะไม่คิดว่ารถระดับนี้ ราคาเกือบ 3ล้านไม่น่าทำให้ผมผิดหวัง  ผมนี่เสียความรุ้สึกมากๆเลยครับ bmw ป้ายแดงคันแรกในชีวิต จิตตกเลยครับ ผมเข้าใจ จขกท เลยครับว่าเสียความรุ้สึกขนาดไหน ของผมกว่าจะแก้ได้ก็ปาเข้าไป 4-5เดือน  ยังไงผมเอาใจช่วยนะครับ ผมว่าเจ้าของเค้าน่าจะดูแลเต็มที่ครับผม เฮียวิชัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2015, 18:01:11 โดย Onelove7 »

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 18:14:31 »
สู้ๆๆครับผมเองก็ชอบbmwนะครับโดยเฉพาะเจ้า110iครับขอให้กลับมาเปนเหมีอนเดิมครับบบ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 18:42:56 »
เป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้หายเร็วๆแต่เท่าที่ดูศูนย์ที่อุดรก็เซอร์วิสใช้ได้นะครับ แต่ปั้มติ้กมันจะเปราะไปไหน

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 18:51:08 »
E34 525i ผมมีปั๊มติ๊ก ท่อยางน้ำร้อน ฝาพักหม้อน้ำ สกรูไล่ลม ฟิวส์ และรีเลย์ อยู่ท้ายรถครับ 5555
ว่าแต่อะไหล่ปั๊มติ๊กมันจะไม่เสียง่ายไปหรอครับ ไฟที่จ่ายมาที่ปั๊มติ๊กกระแสปกติไหมครับ
: )

ออฟไลน์ guyver

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 19:09:40 »
เคยมีประสบการณ์คล้ายๆกันกับ BMW x3 วันแรกที่รับรถ ขับๆแล้วดับกลางถนน สตาร์ทเท่าไรก็ไม่ติด
ช่างรื้อเบาะหลังออก จะเป็นด้านบนถึงน้ำมัน แล้วก็แกะไปแกะมา ช่างบอกว่าอะไหล่ซักอย่างเสีย
เป็นตัวทำหน้าที่ถ่ายน้ำมันจากแทงค์ซ้ายไปแทงค์ขวา ประมาณนี้ครับ
ช่างเลยแก้ปัญหาให้สามารถขับรถกลับไปซ่อมที่ศูนย์โดยการเติมน้ำมันเพิ่มไป ก็วิ่งกลับไปได้
ผมให้เอาไว้เป็นข้อมูลน่ะครับ เห็นอาการใกล้เคียงกัน

ปล. ผมยังเก็บจดหมายขอโทษจาก BMW Thailand ไว้เลยครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 19:29:54 »
F10 ผมรับรถมาประตูก็มีเสียงกรอบแกร็บตอนนี้ช่างแก้ไขให้แล้ว ยังเหลือช่วงล่างที่ช่างยืนยันว่าผิดปกติยังต้องหาทางแก้ไขกันต่อไป ตกลง bmw นี่ก็มี defect เยอะเหมือนกันนะครับ

ขอให้ จขกท แก้ปัญหาได้ไวๆ นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2015, 20:10:08 โดย Pat.Lee »

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 19:32:24 »
เป็นกำลังใจให้ครับ ถนนเส้นนี้เป็นอะไรที่น่าหงุดหงิดมากครับ ถนนเเคบๆแถมมีห้างด้วย ไหนจะมีรถเข้ามาซื้อของอีก แล้วยังมีสิบล้อมาลงของกันเพียบ

ขอให้แก้ปัญหาได้โดยเร็วนะครับ  :)

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 21:30:22 »
ขอให้ซ่อมเสร็จไวๆครับ

ชื่นชม จขกท. ดูเป็นคนใจเย็นและมองโลกในแง่บวกมากๆ แต่เป็นผมนี่ปรี๊ดแตกไปแล้วครับ 5555
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ forty-two

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 21:40:24 »
ขอบคุณครับที่มาแชร์ และขอให้รถเป็นปกติเร็วๆนะครับ
ตามไปอ่านกระทู้เก่าแล้ว BMW THAILAND ชดเชยน้อยไปนะ :(