ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อรถใหม่สอบถามความคิดเห็นระหว่าง Handa accord VS Nissan Teana หน่อยครับ  (อ่าน 7206 ครั้ง)

ออฟไลน์ wongpadoo

• Newbie
  • *
ผมจะซื้อรถใหม่แทนรถคันเดิมครับ คันเดิมผมใช้ Honda accord G7 V6 3.0 อยู่ครับ ตอนนี้ที่ผมดูอยู่คือ Honda accord G9 ตัว 2.4 tech sunroof  and Nissan teana 2.5 top sunroof อยู่ครับ ส่วนตัวแล้วเป็นคนชอบรถมี sunroof ครับ ผมถามท่านสมาชิกที่มีความรู้เรื่องรถของเจ้า 2 คันนี้หรือเป็นเจ้าของที่ใช้จริง ว่าสมถนะเป็นอย่างไรครับ สำหรับผม accord ชอบรูปทรง หนุ่มดี สปอรต์นิส ๆ แต่ผมลองขับของเพื่อน มันอืดไปหน่อย (หรือผมติดคันเก่าอยู่) ภายใน ของ accord สวยดูดี ออกแบบ สปอรต์ดี  ส่วนเจ้าตัว Nissan Teana ไม่เคยลองขับแต่ไปดูมาแล้วและไม่รู้อะไรมากกับเจ้าตัวนี้ แต่ ชอบเค้าในเรื่อง เครื่อง V6 2.5 น่าจะขับดี หรืออาจจะแรงกว่า accord และส่วนตัวเป็นคนชอบใช้เครื่อง ใหญ่ เพราะจะออกต่างจังหวัดไกล ๆบ่อยหรือไปเที่ยวกับครอบครัวบ่อยๆครับ เพราะขับคันเดิม เครื่องมันขับไกล ๆ ดีมาก ๆ ถึงแม้จะกินไปนิส ผมรับได้ครับ รูปรฃทรงก็ออกแนวหรูหน่อย ภายในผมว่ามันเรียบไปหน่อย แต่สมถนะ การขับหรือช่วงล่าง ผมไม่รู้เลยว่าเป็นอย่างไรใน เทียน่านี้ครับ ผมจึงขอความคิดเห็น ท่านสมาชิกในการตัดสินใจในการเลือกซื้อรถในครั้งนี้ครับ และไม่ทราบเพื่อนมี รถยี่ห้อไหน ไม่เกิน สองล้าน ไม่ไฮบริต ในเซกเม็นนี้ แนะนำบางไหมครับ ส่วนตัว โตโยต้า แคมรี่ ใหม่ ผมเฉย ๆ ครับ ขอขอบคุณในทุก ๆ คำตอบมาไว้ ณ ที่นี่ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2015, 12:24:31 โดย wongpadoo »

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
ก่อนอื่น เทียน่าตัวปัจจุบันไม่ใช่ V6 ครับ
สองล้านไม่ไฮบริดในเซกเมนต์นี้ ผมว่ามันก็มีแค่สองตัวนี้แหละ หรือคุณจะหันไปมองพวก Octavia?

เทียน่าตัวใหม่เอาใจคนขับมากขึ้น แอคคอร์ดตัวใหม่เอาใจคนนั่งมากขึ้น แต่เรื่องประหยัด แอคคอร์ดตามหลักน่าจะได้เปรียบนิดๆ
ผมว่าคุณขับสองคันนี้อารมณ์ก็ไม่ต่างกันมาก แต่ที่จะต่างก็คือ คนนั่ง เอาครอบครัวมาลองนั่งดูแล้วคุณจะเลือกรถได้ทันทีครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ถ้าเป็นตัว 2.4-2.5 ราคาล้าน5 ขึ้นนะครับ

ถ้าไม่ใช่ไฮบริด เครื่อง 2.5 อัตราเร่งดี เกียร์ดี ผมให้แคมรี่ 2.5 ครับ ดีทั้งออกตัวและเเรงปลาย

ออฟไลน์ CJ.

ส่วนตัวผมว่าภายนอกสวยสูสีกันนะ ภายในผมให้ Accord ไปเลย

รวมๆคือผมว่า Accord น่าจะตอบโจทย์กว่าครับ

จริงๆถ้าลองดู Accord hybrid ด้วยก้ดี ราคาไม่เกิน 2 ล้านด้วย
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับคุณแมวดราม่า
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 12:54:44 »
ก่อนอื่น เทียน่าตัวปัจจุบันไม่ใช่ V6 ครับ
สองล้านไม่ไฮบริดในเซกเมนต์นี้ ผมว่ามันก็มีแค่สองตัวนี้แหละ หรือคุณจะหันไปมองพวก Octavia?

เทียน่าตัวใหม่เอาใจคนขับมากขึ้น แอคคอร์ดตัวใหม่เอาใจคนนั่งมากขึ้น แต่เรื่องประหยัด แอคคอร์ดตามหลักน่าจะได้เปรียบนิดๆ
ผมว่าคุณขับสองคันนี้อารมณ์ก็ไม่ต่างกันมาก แต่ที่จะต่างก็คือ คนนั่ง เอาครอบครัวมาลองนั่งดูแล้วคุณจะเลือกรถได้ทันทีครับ

ขอขอบคุณแมวดราม่า มาก ๆ ครับ ที่ไห้ความรู้ด้านเครื่องยนต์ของเทียน่า เพราะผมดูแต่รูทรง และไปติดกับตัวก่อน ๆ เลยคิดว่าเป็นเครื่อง V6 ครับ แต่รถประเภท SUV or MPV นั้นผมไม่ได้มองเลยครับ ผมต้องการรถ เก๋งซีดาน มากกว่าครับ ไม่ทราบว่าเจ้า Accord g9 นั่งแบบครอบครัว ไปกัน 5 คน ต่างจังหวัด จะดีกว่าตัวเดิม G7 V6 3.0 ไม่ครับ เดิมทั้งคู่นะครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 12:59:55 »
ถ้าเป็นตัว 2.4-2.5 ราคาล้าน5 ขึ้นนะครับ

ถ้าไม่ใช่ไฮบริด เครื่อง 2.5 อัตราเร่งดี เกียร์ดี ผมให้แคมรี่ 2.5 ครับ ดีทั้งออกตัวและเเรงปลาย
ขอบคุณครับ ส่วนตัวผมต้องการรถมี ซันรูฟ อ่ะครับ แต่ถ้า แคมรี่ ที่จะออกมาใหม่ มีซันรูฟมาด้วย ผมก็สนใจครับ แต่ตัวที่กำลังขายนี้ ผมขอผ่านก่อนครับ ขอบคุณ secrecyguy  มากครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
เอาตัวธรรมดา

อัตราเร่ง Teana กินทั้ง 0-100 กับ 80-120    ( 80-120 ของ Tean ใส่ DS มี เลข 5 นำหน้านะครับแรงพอกับพวก Turbo )

การประหยัดน้ำมัน Accord ชนะนิดหน่อย

การขับขี่ ยังไง Teana ก็เหนือกว่า ยิ่งความเร็วสัก 140 ขึ้นไปนี้ยิ่งแตกต่างทั้งความนิ่งของช่วงล่างและพวงมาลัย

ปล. สุดท้ายลองต้องลองไปขับเองครับ แล้วจะรู้ ฟิลลิ่ง ของแต่ละคันครับผม

ออฟไลน์ AkE

Accord 2.4 ละกันครับ ตัวรถค่อนข้างดูดีลงคัวกว่า ภายในสวยกว่าเยอะ มีเรื่องเครื่องยนต์ที่จะอืดกว่าชัดเจน ช่วงล่างก้ไม่ห่างกันเยอะ พวงมาลัยเบาๆของ G9

ถ้าชินละล่ะก้ขับมันนะครับ ผมติดแค่เรื่องเครื่อง 2.4 เก่าไปหน่อยแต่ใช่ว่า 2.5 ของเทียน่าจะดีกว่ามาก ที่ได้อัตราเร่งขนาดนี้เกียร์ cvt มีส่วนเยอะมากแถมเครื่อง

ก้กินน้ำมันมากกว่าครับ

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
Teana ครับ ช่วงล่างดีกว่ามาก การเก็บเสียงก็ดีกว่า ตอนไปทดลองขับนึกว่า E-Class

ออฟไลน์ ADS

• Full Member
ปลายปีที่แล้วมีงบ 1.5 ล้าน มองไปที่ Accord 2.4  Teana 2.5  Camry 2.5     2 คันแรกได้ลองชับแต่ Camry ไม่มีให้ลอง
แต่ได้ลองนั่งทุกคัน ทั้งเบาะหน้าและเบาะหลัง  สรุปว่า สำหรับผม Camry นั่งสบายที่สุด โดยเฉพาะนั่งหลัง 3 คน  ส่วนเรื่อง
อัตราเร่งเท่าที่อ่านในตารางที่ คุณ Moo สรุปมา Camry ก็ดีกว่าเพื่อน  แต่ช่วงนั้นกระแส 316i เครื่อง 1600 Turbo มาเข้าหูบ่อยๆ  
ก็เลยจะไปลองขับดูเล่นๆ  แต่ดันไม่มีรถให้ลอง ต้องลองเป็น 320i แทน  ให้ภรรยาขับก่อน ส่วนผมนั่งหลัง ก็ ok นั่งสบายแต่ไม่ได้
กว้างขวางแบบ 3 คันข้างบน  และที่สำคัญนั่ง 3 คนเดินทางไกลไม่ไหวแน่ๆ  แต่ที่ต้องตะลึงคือ อัตราเร่ง  และความนุ่มหนึบแน่น
ของตัวรถ  โดยเฉพาะเรื่องการเบรค  อันนี้ต้องไปลองแล้วจะเข้าใจเลย  

สรุป  ยอมเพิ่มอีก 4 แสน จาก Camry 2.5 ที่ตั้งใจจะออกแน่ๆ เพราะเบาะหลังที่นั่งสบาย และอัตราเร่งที่ดี ไปออก 316i เพราะเรื่อง
การขับขี่ที่แตกต่างจากรถญี่ปุ่นที่เคยขับมาตลอด  สำหรับ จขกท. ผมไม่อยากให้ทิ้ง Camry 2.5 ไปครับ  และเห็นด้วยเรื่องไม่เอา
hybrid   .... ส่วน BMW ก็จะเปิดตัว 318i น่าจะเป็นเครื่อง 1800 turbo ราคา 2 ล้าน  แค่ 1600 Turbo สำหรับผมก็เหลือๆ แล้วครับ
อัตราเร่ง ก็พุ่งได้ดีพอๆกับ Teana 2.5 ตอน Mode S เลยครับ  ผมอยากให้ลองขับดูหลายๆ ตัวเลือก จะได้รถที่ถูกจริตเรามากที่สุด
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ Pat.Lee

เอาอัตราเร่ง Accord หลายๆ รุ่นมาให้ดูเผื่อจะเปลี่ยนใจไปดูตัว Accord Hybrid G9 ที่มีอัตราเร่งดีกว่า 3.0 V6 G7 ชัดเจน โดยเฉพาะอัตราเร่งแซงช่วง 80-120 ทิ้งกันเป็นช่วงตัวเลยทีเดียว แถมมาพร้อมกับอัตราสิ้นเปลืองที่ดีเยี่ยมที่ 20 กิโล/ลิตร ผมว่ามันเป็นรถที่ดีนะ ส่วน Teana เท่าที่ผมรู้คือ Head Room เบาะหลังค่อนข้างน้อยผมนั่งแล้วหัวชนเพดานแต่ทีมงานของ HLM เค้าสรุปไว้ว่าการขับขี่มันดีสุดใน Segment แถมดีกว่า E300 เสียอีก

ออฟไลน์ BlueMan69

accord 2.4 ตอนนี้ลด 2 แสน ถ้าสีทองลดอีกเป็น 2.5 แสน

ผมว่ามันคุ้มนะรถดูวัยรุ่นกว่าเทียน่า

ออฟไลน์ sukhontha

จริง ๆ ผมไม่ได้ใช้ทั้งคู่  แต่ให้ไปดูยอดขาย ของ เทียน่า....ร้อยละเจ็ดสิบ เป็น  2.5  นะครับ  แสดงว่า 2.5 ตัวนี้มันมีดีบางอย่างซ่อนอยู่นะ  คุณจิมมี่ยังให้อยู่ในท็อปเท็นอีกด้วย...เบสท์ไดรว์ 2014...  

ยังไงให้คนอื่นไปลองนั่งด้วยครับ....

ออฟไลน์ leenawat_sri

• Full Member
มอง 2ตัวนี้ แปลว่า ควไม่ลากราคาไปแตะะ ตัวไฮบริด อะไรก้อได้แหบะคับคนในบ้าน ชอบไรมากกว่าก้อเอาตัวนั้นมันคงไม่ต่างกันมาก

ปล.ไฮบริด คัมรี่ โตต้า รุ่นที่แล้ว คนรู้จักแบตเจ้งไป2คันละ เคลมได้ แต่..ก็น่าคิดว่าไฮบริดใช้รถน่าจะได้ไม่นานลากยาวเป็น10ปีอาจไม่เหมาะ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ผมเคยใช้ J32. 2.5. ส่วนตัวแล้วชอบมากกว่า Accord G9 2.4. อีก

มีเพื่อนก็ออกL33. 2.5 เพราะช่วงนั้น accord ยังไม่ออกHB แถมถูกกว่า

แต่เพื่อนบ่นอยู่บ่อยๆเรื่องคุณภาพวัสดุ ดูไม่สมเป็นNissan เลย

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ผมเคยใช้ J32. 2.5. ส่วนตัวแล้วชอบมากกว่า Accord G9 2.4. อีก

มีเพื่อนก็ออกL33. 2.5 เพราะช่วงนั้น accord ยังไม่ออกHB แถมถูกกว่า

แต่เพื่อนบ่นอยู่บ่อยๆเรื่องคุณภาพวัสดุ ดูไม่สมเป็นNissan เลย

โดยเฉพาะเบาะหนังครับ เกลียดเบาะตัวนี้จริงๆ

ออฟไลน์ PREM

เทียบสองคันนี้ Teana อัตราเร่งดีกว่า นุ่มกว่า ขับสบายกว่า เงียบกว่า แต่อัตราสิ้นเปลืองด้อยกว่าครับ
พาครอบครัวไปลองนั่งลองขับดู รับได้มั้ยกับพิ้นที่ภายในแคบกว่า Accord นิดหน่อย และการตอบสนองของเกียร์ CVT
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
ถ้าถามเมื่อปีที่แล้วคงเชียร์ teana แต่ปีนี้ผมเอา Camry 2.0 MC ดีกว่า เหลือตังไว้แต่งได้อีก
N/A  

ออฟไลน์ FyGI

ดูเหมือน จขกท ต้องการ sunroof ด้วย

แล้วเคยขับ V6 3.0 มาก่อน

ถ้ามองถึงขนาด 2.4 Tech แล้ว ยังว่าอืดไป

แนะนำ 2.0 Hybrid ตัว top ครับ

อัตราเร่งหายห่วง แถมมี sunroof ด้วย

ออฟไลน์ rojsak2021

รอ teana mc 2016 อีกหน่อยไหมครับ  รออยู่เหมือนกัน, option น่าจะจัดเต็มเพื่อกระตุ้นยอดขายที่ไม่ค่อยดีนักกับตัวปัจจุบัน

ออฟไลน์ sk-non

อีกไม่กี่วัน
รอดูคัมรี่ก็ดีนะครับ
งวดนี้น่าทำการบ้านมาละ

ออฟไลน์ yoyoyo

• Jr. Member
  • **
ขับ Teana 2.5 xv มาครบ1ปีครับ ก่อนจะซื้อก็ได้ไปลองขับ Accord 2.4  มาด้วย

Accord ผมชอบความคมของพวงมาลัย ที่ความเร็วประมาณ120(ไม่กล้าเร็วเกรงใจเซลครับ) ยังควบคุมได้สบาย ไม่ว่าจะเข้าโค้ง หรือเปลี่ยนเลน  ภายในดูหรูหราอลังการกว่า  เบาะหลังนั่งสบายกว่า

Teana ถ้าชอบขับรถ และเป็นคนขับรถเร็ว ไม่ผิดหวังครับ

- แค่เกียร์D ก็เพียงพอที่จะเร่งแซงได้แบบไม่ต้องลุ้นใดๆแล้วครับ  ส่วนDS+sportนี่ออกตัวล้อฟรีได้สบายๆ
- ช่วงล่าง แน่น ไม่โยนเวลาเปลี่ยนเลน  เข้าโค้งได้นิ่งมาก
- เก็บเสียงได้ดีมาก 140  เสียงลมเกือบไม่ได้ยินเลย  แต่เสียงยางบดถนน ค่อนข้างดังทุกช่วงความเร็ว
- เครื่องเสียงติดรถ ถ้าไม่ซีเรียสมาก ถือว่าดีทีเดียว
- เคยตั้งใจขับ 90-110 ระยะทาง 80กม. ถนนกาญจนาฯ  วัดการกินน้ำมันจริงได้ 15.6 กม./ลิตร

- เบาะหลังใครนั่งก็บ่นว่าไม่สบายไม่สมกับรถD segment
- พวงมาลัยนิ่งจริงที่ความเร็วสูง แต่ขับไม่สนุก มันไม่ทันใจ
- ทัศนวิสัย ดีมาก เพราะคอนโซลหน้าต่ำ เรีบยง่ายไม่มีจุดสนใจ ไม่น่ามอง เลยต้องมองถนนอย่างเดียว
- การประกอบ การทำสี  คุณภาพชิ้นส่วน แย่กว่า Toyota กับ Honda ค่อนข้างมากครับ  ถ้าเป็นคนจุกจิก แล้วแก้ไขเล็กๆน้อยๆไม่เป็น มีจิตตกครับ

ออฟไลน์ Untouchable

ถ้าชอบสบายเอาaccordครับ นั่งก็สบายภายในก็หรูหราที่สุด
ถ้าชอบขับรถเอาteanaครับ แต่ภายในl33ใช้วัสดุไม่เหมาะเป็นd-segเลยครับ สู้ตัวj32ไม่ได้

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าไม่ใช่ตัว Hybrid ก็ไม่มีรุ่นไหนแรงสู้ 3.0 V6 ได้เลยครับ แต่ถ้าเรื่องช่วงล่าง ผมว่าสู้ได้นะ
สรุป ถ้าจะไม่เอา Hybrid ก็ต้องทำใจเรื่องอัตราเร่งหน่อย หรือไม่ก็ หนีไปเล่น รถยุโรปมือสอง

ออฟไลน์ MUK

เอาความชอบ ผมชอง Teana  แต่ซื้อผมซื้อ accord ครับ
 :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขับทางไกลบ่อย ใช้ G7 V6 มาก่อน

ไป Teana 2.5 เลยครับ อัตราเร่งยังไงก็กินAccord 2.4 แต่ไม่ถึงขั้น G7 V6(แต่ก็ประหยัดกว่าเยอะนะ)

ถ้าไม่ไฮบริดหาที่สู้ G7 V6 ยากครับในเซ็กเม้นนี้

ออฟไลน์ peterW

ผมเคยลอง Teana ขับดีครับ ตัวเครื่อง 2.5 นี่ เหยียบแซง เรียกกำลัง มาทันทีครับ รอไม่นาน  แต่ คนที่ไปด้วย ทั้ง นั่งข้าง นั่งหลัง  ไม่ชอบเลยครับ

พอไปขับ Accord ผมว่าขับสู้ไม่ได้  แต่ไม่ได้แย่กว่า มากมายอะไร   คนที่ไปด้วย กับชอบ นั่งสบาย ข้างในสวย โปร่งโล่ง
(แต่คนนั่งหลังมีบ่นเหมือนกันว่า มันนิ่ม แต่เด้ง)

หลังจากลอง 2 คัน แล้ว  คนรอบข้าง ที่มีสิทธิ์ร่วนตัดสินใจด้วย  โหวต ร่วมกัน ว่า ซื้อ Accord

โดยเฉพาะ ทุกคน มีความเห็นเอกฉันท์  ว่า  Teana  มันไม่สวยเลย  แก่มาก   ทั้งๆที่ ผมคิดว่า ความสวย มันเป็นรสนิยมของแต่ละคน

ถ้าเป็น ตอนนี้ผมซื้อ CAMRY Minorchange  ไม่ซื้อ Accord หรอก     เบื่อ "honda"   แค่เบื่อ ไม่ได้หนี

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 12:05:05 »
ผมเคยลอง Teana ขับดีครับ ตัวเครื่อง 2.5 นี่ เหยียบแซง เรียกกำลัง มาทันทีครับ รอไม่นาน  แต่ คนที่ไปด้วย ทั้ง นั่งข้าง นั่งหลัง  ไม่ชอบเลยครับ

พอไปขับ Accord ผมว่าขับสู้ไม่ได้  แต่ไม่ได้แย่กว่า มากมายอะไร   คนที่ไปด้วย กับชอบ นั่งสบาย ข้างในสวย โปร่งโล่ง
(แต่คนนั่งหลังมีบ่นเหมือนกันว่า มันนิ่ม แต่เด้ง)

หลังจากลอง 2 คัน แล้ว  คนรอบข้าง ที่มีสิทธิ์ร่วนตัดสินใจด้วย  โหวต ร่วมกัน ว่า ซื้อ Accord

โดยเฉพาะ ทุกคน มีความเห็นเอกฉันท์  ว่า  Teana  มันไม่สวยเลย  แก่มาก   ทั้งๆที่ ผมคิดว่า ความสวย มันเป็นรสนิยมของแต่ละคน

ถ้าเป็น ตอนนี้ผมซื้อ CAMRY Minorchange  ไม่ซื้อ Accord หรอก     เบื่อ "honda"   แค่เบื่อ ไม่ได้หนี

ขอบคุณมากครับ ผมมองเห็นภาพลาง ๆ ครับ ส่วนตัวและเจ้าตัวเล็กชอบรถมี ซันรูฟ ผมเลยมองเจ้าสองตัวนี้ จริง ๆ camry ผมก็ชอบนะ แต่ผมต้องการรถมี ซันรูฟ (ชอบเป็นการส่วนตัว) ผมว่าจะรอ new camry ถ้ามี ซันรูฟ (คิดว่าไม่น่าจะมี) ผมอาจเลือก camry ก็ได้ครับ