ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนใช้จริงครับ 3M FXR10 กับ Hikool R60 เปลี่ยนฟิล์มหลายรอบแล้ว ขอแบบจบๆ  (อ่าน 22217 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
รถ City 2012 SV ครับ

เดิมทีป้ายแดงติด Lamina
บานหน้า        ANL35NSRPS ลดความร้อนจากแดด 57 % แสงส่องผ่าน 32 % >>> แสบหน้า แสบแขน ร้อนบรรลัย ทั้งๆที่ % กันความร้อนต่างจาก ANL05 นิดเดียว
รอบคันที่เหลือ ANL05NSRPS ลดความร้อนจากแดด 66 % แสงส่องผ่าน 11 % >> > ใช้ดีมาก กันร้อนดีเยี่ยม คุ้มราคา

ปี 2014 เสือกอยากหล่อ ตามแระแส บานหน้าเขียวๆใสๆ เลยไปลอก คู่หน้าทิ้งแล้วติด Lamina L75 แทน ประสิทธิภาพ ลดความร้อนจากแดด 40 % แสงส่องผ่าน 73 %
บอกเลยว่าอยู่ไม่สุข แต่จะสุกเอา  :-\ แสบยิ่งกว่า ANL35 แต่ทัศนวิศัยดีเยี่ยม (แหง่ดิ ใสแจ๋วขนาดนั้น) ตอนแดดส่องด้านข้าง ลองเปิดกระจก ปิดกระจก แทบไม่ต่าง!! ร้อนเหมือนกัน สัมผัสได้นิดๆๆๆๆ นิดดดดดมาก ว่าต่าง

ไม่รู้ว่า Hikool R10 จะเป็นยังไง  :-[

ประสบการสอนให้รู้ว่า ถ้าคิดจะฟิล์มใส คงต้องฟิล์มพรีเมี่ยมละมั้ง(ยังไม่เคยลองกับรถตัวเอง แต่เคยลองรถเพื่อน รถญาติ) แต่ถ้าฟิล์มราคาบ้านๆ ต้องโลหะ!! เยอะๆเท่านั้น

บังเอิญกระจกบานหน้าร้าวจากหิน เลยไปเคลม และถือโอกาส เปลี่ยนฟิล์มบ้านหน้าใหม่ เลยสั่งติด ANL05 แน่นอนกันร้อนดีเยี่ยม แต่กลางคืนขับไม่มั่นใจเลย ต้องเพ่งๆๆ

เลยมานั่งเปิดหา กะว่าจะลอง  :) 3M FXR10 กับ Hikool R60
บานหน้า ระหว่าง
3M FXR20 ลดความร้อนจากแดด 69 % แสงส่องผ่าน 16 %
Hikool R60 ลดความร้อนจากแดด 84 % แสงส่องผ่าน 22 %

รอบคันยกเว้นบานหน้า ระหว่าง
3M FXR10 ลดความร้อนจากแดด 70 % แสงส่องผ่าน 11 %
Hikool R60 ลดความร้อนจากแดด 84 % แสงส่องผ่าน 22 %

โดยส่วนตัว เชื่อมั่นใน 3M FXR เนื่องจากใช่ FXR20 กับ Isuzu คันที่บ้าน ก็กันร้อนดีเยี่ยม สมราคา
แต่ 3M FX เฉยๆ สีดำนี่ อย่าติดเลยครับ ร้อนและแสบมาก ใช้กับ New Ranger ที่บ้านอยู่

อยากจะลอง Hikool แต่แอบไม่เชื่อมั่น เรื่องตัวเลข % กันความร้อน
พูดมาซะยาว เลยอยากขอคำปรึกษาครับ ว่าตามเงื่อนไขด้านบน อันไหนตอบโจทย์กันร้อน ดีที่สุด
หรือ มีตัวอื่นจากประสบการณ์ตรง จะแนะนำครับ

เอ๊ะ!! หรือเพราะภายใน City SV และ Ranger เป็นสีดำ และสีด้านนอก ก็ยังดำ เลยดูดความร้อนดีกว่าชาวบ้านเค้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2015, 14:09:45 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Lamina ตระกูล L. l60,L75. ราคาแพงแต่สู้Vkool ไม่ได้แถมสนิมอีก

FLR เป็นปรอท สะท้อนแสงกว่าFX เลยร้อนน้อยกว่า

ถ้าอยากได้ใสกันร้อนไม่แสบ C50

ออฟไลน์ 0%

ใข้มาหมดแล้ว ทั้ง hikool lamina

คิดว่าร้อน ทั้งๆทีเ่ป็นรุ่นปรอท ฮิต เชียร์กันเยอะๆในเนต

แต่ผมว่า  3m ปรอท 40 60 เย็นกว่าเยอะ กลางคืนขับง่าย

np72

• บุคคลทั่วไป
ปกติติด 3M วันนั้นจะติดรถถูกๆหน่อย เลยเลือก hi kool

เสียใจมาก น่าจะติด 3M เย็นกว่าใสกว่าด้วย ปกติผมติด 3M ตัวไม่ปรอท

arttie

• บุคคลทั่วไป
แนะนำจัด V-kool ไปเลยครับ
รหัส VK ทั้งคันครับ รับรองทั้งใสทั้งเย็น แถมสีจะออกอมเขียวนิดๆ น่าจะถูกใจครับ
City น่าจะราคา 1x,xxx ปลายๆครับ

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
เอาอยู่ในระดับที่รับได้ละกันครับ

Huper optic

ผมติดมามีดังนี้ครับ

1. บานหน้า C30 ตัวทอป

2. คู่หน้า K20 รองท๊อป ในใสๆ นอกมืดๆ

3.คู่หลัง บานหลัง KB05 เย็นเจี๊ยบ มืดตึ๊บ

อาจจะดูคล้ายรถซิ่งแต่ลงทุนคุ้มค่าที่สุด ในส่วนที่เราได้ใช้ประโยชน์

ทั้งหมดนี้เพียง 8500 บาท โปรโมชั่น !! ปลายปีที่ผ่านมา   ขอบอกว่าสัมผัสได้ในช่วงหน้าร้อนแบบนี้ 3m hi kool เทียบยากเลยครับ

ออฟไลน์ Notez

• Full Member
เอาอยู่ในระดับที่รับได้ละกันครับ

Huper optic

ผมติดมามีดังนี้ครับ

1. บานหน้า C30 ตัวทอป

2. คู่หน้า K20 รองท๊อป ในใสๆ นอกมืดๆ

3.คู่หลัง บานหลัง KB05 เย็นเจี๊ยบ มืดตึ๊บ

อาจจะดูคล้ายรถซิ่งแต่ลงทุนคุ้มค่าที่สุด ในส่วนที่เราได้ใช้ประโยชน์

ทั้งหมดนี้เพียง 8500 บาท โปรโมชั่น !! ปลายปีที่ผ่านมา   ขอบอกว่าสัมผัสได้ในช่วงหน้าร้อนแบบนี้ 3m hi kool เทียบยากเลยครับ

สูตรบานหน้าตัวท๊อป รอบคันธรรมดา แบบนี้คุ้มจิงนะ

ใช้ Huper รอบคันเหมือนกัน ชอบเลย ของผม

หน้า C30 ตัวท๊อป ข้างนอกจะดูเข้มหน่อย มองจากข้างในค่อนข้างชัด กันร้อนน่าพอใจ
รอบคัน KB15 กันร้อนโอเค สีสวยผโทนเทาเข้มเข้ากะรถสีเทา

ขับตอนเที่ยง บ่ายไม่เคยรู้สึกแอร์ไม่เย็น แสบหน้าหรือร้อนระอุ แม้ว่าจอดตากแดดมาก้อตาม

กลับมาตอบคำถาม

ถ้าตาดีและไม่แคร์ปรอท FXR20  บานหน้า คุ้มสุดๆกันร้อนดีมากเมื่อเทียบกะราคา

แต่ส่วนตัวเคยขับ FXR35  แล้วไม่ชอบทัศนวิสัย ส่วนตัวว่ามืดไปหน่อย FXR20 ยิ่งเข้ม แต่ถ้าตาดีอาจไม่เปนปัญหาแบบผม

Hi kool ไม่มีข้อมูลครับ

ออฟไลน์ SZG

• Jr. Member
  • **
บ้านผมคนเยอะ มีรถ 9 คัน มีแต่ฟิล์มเกรดกลางๆ ติดรอบคัน 3-5 พันบาท (ไม่ใช่เกรดล่างใช่มั๊ย)
ระดับราคานี้ ถ้าเรื่องกันแดด ประทับใจ 3M มากที่สุดครับ
คันผมเองก็ 3M ถ้าจำไม่ผิด บานหน้า 55 ข้าง 45 เวลาไปขับรถคนอื่น จะร้อนกว่าแบบรู้สึกได้ 
หลังๆคันใหม่ๆมา ก็จะเชียร์ให้ติด 3M กันหมด
แต่ Lamina กลางคืนจะดีกว่า 3M ที่เป็นเห็นริ้วลายจางๆ เวลาสะท้อนไฟส่องถนน

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ในงบฟิลม์แถมจากศูนย์ผมเลือก 3M ครับ

ส่วนตัวติด 3M FXR20รอบคันให้ VOLVO กันร้อนเวลาขับแดดจัดๆ นับเฉพาะบ้านหน้าเวลาขับรถ ผมว่ามันกันร้อนดีกว่า V KOOL VK70 ที่ติดใน MB ซะอีก

แต่แดดบ้านเราแรงมากจริงๆ ถ้ามีโอกาสว่าจะเปลี่ยนเป็น FXR10 ละครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ TorTy

ผมติดทั้ง V-kool 3M Crystalline Lamina Hi-kool Cardinal Huper Optik สรุปคร่าวๆให้แบบนี้ครับ
ถ้าจะเล่นพรีเมี่ยมเลยไป V-Kool หรือ 3M สองตัวนี้กันร้อนพอกันต่างกันที่ 3M จะไม่ติดปรอทเท่า V-kool การสะท้อนแสงจะต่ำกว่า

อันนี้แล้วแต่ชอบเลยถ้าถามเรื่องความทนทานผมว่าผมประทับใจ 3M Crystalline มากกว่า V-kool ติดคันไหนเข้าปีที่ 4-5 ชอบลอกหรือมีรอยที่ขอบๆ
หลังๆมาเลย 3M Crystalline ตลอด

lamina ข้อเสียที่เจอกันคือฟิล์มเสื่อมเร็วอายุการใช้งานน้อยผมว่าที่ราคาเขยิบขึ้นเพราะหมดไปกับค่าโฆษณาน่าจะเยอะสุดแล้วเห็นบ่อยมากทางทีวี
ยี่ห้อนี้ผมไม่ประทับใจครับอันนี้ความเห็นส่วนตัวเคยติดครั้งเดียวแล้วเลิกเลย

Hi-kool กันความร้อนได้โอเคเลยในระดับฟิล์มเกรดกลางๆด้วยราคาถ้าอยากได้กันร้อนดีๆเนื้อฟิล์มก็จะเข้มหน่อยจริงๆเจ้านี้มีตัวท็ิปคือ ice เคยดังอยู่พักนึงแล้วเงียบไปเ้วยราคาที่พอๆกับ  V-kool 3M Crystalline
เลยไม่ค่อยมีคนเล่นเบอร์ฟิล์มรู้สึกว่าจะมีเบอร์เดียวเลยในรุ่น ice

Huper Optik ผมติดมาได้ 1 อาทิตย์เพิ่งลอกออกไปไม่ใช่ไม่ดีนะครับได้แถมมาด้วยราคาผมว่าก็ถือว่าโอเคเลยครับแต่เป็นแบบติดปรอทเยอะรับรถมาแทบช็อคเลยไปเปลี่ยนเป็น 3M Crystalline มาตัวฟิล์มกันความร้อนได้
พอๆกับ V-kool 3M Crystalline ครับแต่ติดปรอทและจะกันได้ดีในรุ่นที่ฟิล์มเข้มรุ่นใสๆนี่ไอร้อนเข้ามาพอสมควรเวลาแดดแรงๆช่วงเที่ยง

ฟิล์มเกรดกลางๆถ้าจะหาที่กันความร้อนดีๆต้องติดแบบปรอทหรือแบบดำมากๆหน่อยครับถึงจะกันได้ดีถ้าเขยิบราคาขึ้นมาอีกนิดจะมีพวกที่ขั้นระหว่างเกรดธรรมดากับพรีเมี่ยมล่าสุดผมลองยี่ห้อ Cardinal ประทับใจดีครับตอบโจทย์ผม
พอดีคันนี้อยากได้แบบฟิล์มดำๆหน่อยแต่กันร้อนดีด้วยเลยลองหาข้อมูลดูผมว่าโอเคเลยรับประกัน 15 ปีด้วยนายกว่าเจ้าอื่นมากติดรุ่น tuxedo มาครับเป็นฟิล์มดำเซรามิคโดยรวมผมว่าคุ้มเงินที่จ่ายไปครับราคารอบคันหมื่นต้นๆถ้ารถเก๋งนะ

สรุปอยากให้ลองหาข้อมูลดูครับเชียร์ cardinal ถ้าเทียบกับเงินที่จ่ายไปราคาไม่เว่อร์มากเป็นเซรามิคเหมือนกันส่วนตัวผมไม่ชอบฟิล์มปรอทครับมันดูไม่เข้ากับรถทุกสีเลย
ถ้าชอบดำๆไป Cardinal tuxedo ไม่ผิดหวังชอบใสๆไป 3M Crystalline หรือ V-kool ครับแต่หลังๆมาผมคงไม่ได้ติด v-kool แล้วเมื่อก่อนที่บ้านแฟนพันธ์ุแท้มาพบรักกับ cardinal tuxedo กับ 3M Crystalline

Cardinal tuxedo มี 3 เบอร์ tux40 tux60 tux80
ตัว 40 ใสพอสมควรครับกันร้อนโอเคอยู่เหมาะกับบานหน้าสว่างหน่อยหรือจะบานหน้า 60 ก็ได้ยี่ห้อนี้ตัว 80 นี่มองจากข้างนอกมาข้างในไม่เห็นเลยแต่ข้างไหนออกไปไม่มืดมากครับโอเคเลย

พอดีคันที่ผมเอาไปติดมาติดแบบ privacy glass หน้า 3 บานใสติด tux40 หลัง 3 บานดำ tux80 ถ้าใครชอบดำๆแต่กลัวขับลำบากไปลองเทสดูครับใสกว่ายี่ห้ออื่นเวลามองงออกมาสำหรับเทียบเฉพาะฟิล์มดำนะครับอันนี้เพิ่มเทคโนโลยีเซรามิค
ในฟิล์มแบบพวกฟิล์มใสเลยแพงกว่าฟิล์มดำทั่วไปในตลาดยังไม่ค่อยมีหรือไม่มีคู่แข่งที่ทำฟิล์มโทนดำเป็นเกรดพรีเมี่ยมคราวนี้ใครชอบฟิล์มดำอยากได้กันร้อนเลยมีทางเลือก
ส่วน 3M Crystalline ตัด C70 ไปเลยครับใสและกันร้อนต่ำไปหน่อยเหลือ C50 C40 ติดบานหน้าได้ทั้งคู่ผมแนะนำ C40 ไปเลยมืดกว่านิดเดียวยังถือว่าเป็นฟิล์มใสครับ

ถ้า V-kool จัด VK30 หรือ VK40 ไปเลยครับผมเคยติด VK70 VK40 VK30
VK70 ร้อนไปหน่อยได้สวยครับพอดีรถที่ติดกระจกเป็น privacy glass มาหน้าใสหลังดำจริงเทียบกับความใสของฟิล์มถือว่าดีมากแล้วครับกันได้ขาดนี้แต่ไม่เหมาะกับบ้านเราแล้วแดดแรงมาก
VK40 รุ่นในตำนานถ้าเป็นเมื่อก่อนตอนยังไม่ออก VK30 มาตัวนี้กันดีสุดในตระกูลรุ่นท็อป VK ถ้าตอนนี้ไป VK30 เลยครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ผมใช้แค่บานหน้า FXR35 รอบคัน FXR20 เวลากลางคืนก็แทบขับไม่ได้ละนะถ้าทางมืดๆ
ที่สำคัญ มัน "สะท้อน" รุนแรงใช้ได้เลย แค่กระจกหน้านี่คอนโซลก็ขึ้นพอสมควรละครับ

กระจกข้างไม่ต้องพูดถึง ผมต้องคอยทำความสะอาดนั่นแหละ
กระจกข้างต้องเอา Glaco เคลือบ ไม่งั้นกลางคืนฝนตกเปลี่ยนเลนยังดูลำบาก

ยิ่งถ้าต้องถอยนี่ เอากระจกลงสถานเดียว
FXR10 มันแทบไม่เห็นอะไรเลยล่ะครับ ขอบอก...

ทางที่ดี ขยับเกรดฟิล์ม เพิ่มงบ ได้กันร้อนเท่ากันดีกว่า

* พิมพ์ตกคำว่าฝนตก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2015, 18:52:46 โดย แมวดราม่า »
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ shikimaru

ผมไม่เคยคิดจะติดฟิมล์ปรอทเลย เห็นแก่ตัวไปหน่อย กลางวัน แดดเปรี้ยงๆนี่สะท้อนเข้าตามากๆ แทบจะอยากขับไปปาดหน้า ต้องขับหนีตลอด

เท่าที่เคยติดมานะครับ

lamina ลาก่อนทุกรุ่น 2 ปีเสื่อมสภาพหมด ตั้งแต่ pop ยั้น anl ผมว่าไม่เวิคทั้งนั้น

3m fx20 มืดไปนิดสำหรับผม ขับกลางคืนมองไม่ค่อยเห็น เหมาะสำหรับบานข้าง+หลังมากกว่า แดดแรงๆตอนกลางวันเลย ยังมีร้อนนิดๆ แต่มันไม่สะท้อนทั้งในรถและนอกรถ

3m fx35 ใสๆหน่อย ผมว่าได้แค่บานหน้า แต่มันค่อนข้างร้อน

solar gard ch32 ประมาณฟิมล์ 50 มืดนิดๆ ผมใช้ติด 3 บานหน้ากันร้อนได้ค่อนข้างดีสำหรับผมนะ มันไม่มืดแบบ fx20 ด้วย ขับสบายตาหน่อย

solar gard gr10 ออกแนวมืดเลย ด้านนอกนี่ fxr10 ได้แต่ข้างในมองออกนี่ สว่างกว่าในระดับนึงเลย กันร้อนได้ดีครับสำหรับเบอร์นี้ สบาย ผมใช้ติดบานข้าง+หลัง แต่ฟิมล์ solar gard มันจะหนาๆกว่าฟิมล์ยี่ห้ออื่นเวลาติด ต้องให้มันเซทตัวค่อนข้างนานหน่อยนะครับ ของผมนี่เป็นอาทิตย์เลยกว่าไข่ปลาจะหาย

ออฟไลน์ thawakorn

• Newbie
  • *
ตอนนี้ผมใช้อยู่ บานหน้า FXR 20 รอบคัน FXR 10 ขอบอกตอนกลางวัน กันร้อนดีเยี่ยมขับสะบาย แต่กลางคืนปวดตามาก แถวบ้านผมไม่ค่อยมีไฟถนนนะครับ แต่ถ้าในบริเวณที่มีไฟถนนก็พอรับได้ครับ แต่ถ้าให้ดีบานหน้าติด FXR 35 ดีกว่าครับ ขับสบายตากว่า (เพิ่งเปลี่ยนมา) กันร้อนได้พอๆกัน ครับ

ออฟไลน์ tate_27

• Full Member
ผมเองเพิ่งได้รถมาใหม่  เลยขอเซลล์เปลี่ยนฟิล์มแถมจาก 3m  เป็นเงินสดไปติด Solar gard ซะเลย