ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อไม่ให้รถโทรมเร็ว ขับสัปดาห์ละครั้งพอมั้ยครับ  (อ่าน 10017 ครั้ง)

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
พอดีมีรถเกินในบ้านอยู่ 1 คันครับ
ที่บ้านไม่ให้ขาย  แต่ก็อยากให้เอามาขับบ้าง
รถคันนี้อายุ 2 ปีกว่า ไมล์เกือบ 4 หมื่นโล

คำถามคือถ้าผมเอามาขับช่วงเสาร์ อาทิตย์  ขับแค่วันเดียวก็พอแล้ว หรือขับทั้งเสาร์ อาทิตย์ดีครับ

ปล. ผมพอใจที่จะขับรถตัวเองมากกว่านะครับ

ออฟไลน์ Mike:D

• Full Member
ผมว่าใช้น้อยเกินไปก็พังเร็วคับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
อย่างน้อยอาทิตย์ละวันก็ดีครับ แต่2ย่อมดีกว่า1

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
อาทิตย์ละวัน หรือ สองวันก็ได้ แต่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์+เครื่องให้ตรง อะไหล่บางชิ้นมีอายุขัยของมัน ถึงขับหนักๆ หรือ ไม่ขับมันก็พัง เพราะฉะนั้นถ้ามีโอกาสก็เอามาขับบ้าง

รถของผมบางคันไม่ได้วิ่งเป็นเดือนๆแต่ก็ไปสตาททุกอาทิตย์ อย่าปล่อยให้นิ่งนานๆ อะไหล่ที่จะเสียเวลาทิ้งนานๆมีแค่ไม่กี่อย่าง ส่วนใหญ่จะเสียพวกระบบน้ำมันถ้าจอดนานๆ

แล้วไม่สตาทเลย ระบบไฟก็มีบ้าง ถ้าจะจอดนานๆแนะนำให้ถอดขั้วแบต แบตจะไม่เสื่อมไว แต่เห็นรุ่นใหม่บางรุ่นถอดขั้วแบตไม่ได้ อันนี้ก็ไม่รู้รุ่นไหนเหมือนกัน

ออฟไลน์ Auto

ใช้น้อยยังไงก็พัง  แต่ที่ให้ออกมาวอร์มเครื่องบ้างเพราะจอดกับที่ยางก็เสื่อม ไม่กลม แบตก็เสื่อม ลูกสูบอยู่กับที่แหวนจะตายหมดซีลวาล์ว   ซีลยาง ซีลเบรคอื่น ๆ มันจะเสื่อมสภาพหมด        น้ำมันของเหลวเปลี่ยนตามเวลาไม่ใช่ดูที่หลักกิโลเมตร จำง่าย ๆ คือ 1 ปีเปลี่ยนทิ้งทุกอย่าง  ไม่ต้องดูหลักกิโล

ออฟไลน์ mamaman

ใช้ เกิน  4 วันต่อ สัปดา กีกว่าครับ
แต่ไม่ต้องขับไกลๆ ก็ได้

jomyoot

ก็ยังดีที่จะเอามาขับครับ ดีกว่าจอดทิ้งเอาไว้เฉยๆ

ออฟไลน์ PunTam

เอามาใช้สลับกะรถที่ใช้ทุกวันครับ น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีครับ รถจอดมากกว่าใช้ โทรมว่าใช้แบบถนอมๆทุกวันนะครับ อะไรมันพังเพราะจอดนี่ เสียดายตังค์เวลาซ่อมแล้วจะเอาไปใช้ด้วยครับ

ออฟไลน์ mick

ผมว่า วิ่งน้อยก็ไม่เสียหรอกครับ ไม่เป็นอะไรหรอก ประสบการตรง

ออฟไลน์ Dubee

ใช้น้อยพังเร็วครับ ผมก็คล้ายๆกับคุณ ส่วนตัวใช้สวิฟท์ แต่ที่บ้านมีรถคุณพ่อเป็นรถมาร์ชเหลืออยู่คันนึง ส่วนคุณพ่อตอนนี้ใช้ฟอร์จูเนอรืประจำแล้ว คันนี้เลยจอดอยู่กับที่ครับ ผมก็กลัวพัง ตอนนี้เลยพยายามบำรุงรักษาเข้าศูนย์ 6 เดือนครั้ง ละพยายามถ้าหลังจากทำงานกลับบ้านมาแล้ว เกิดอยากกินอะไรที่ตลาด หรือ 7-11 หรืออยากไปโลตัส อยากเดินห้างเซ้นทรัลละแวกบ้าน ผมก็พยายามใช้เจ้ามาร์ชคันนี้แหละครับไป ถือว่าวอมเครื่องบ้าง ไป-กลับไม่เกิน 10 โล ก็ยังดีครับ อย่าไปกะเกณฑ์อะไรมากอาทิดนึงใช้กี่วันๆ เอาเปนว่าลองทำตามสูตรผมดูครับ เวลาส่วนตัวใช้คันรอง เวลาทำงานหรือไปเรียนใช้คันหลักครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

อาทิตย์ ละวัน เหลือๆครับ แต่ขอซัก30โลขึ้นไปครับ ;D

จอดในร่มนะครับ ;D

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
2ปีกว่า 4 หมื่นโล ยังใช้เยอะกว่าผมอีกครับ ฟอร์ดเรนเจอร์ออกม่ปี 2013 กุมภาพันธ์ 2ปีนิดๆแล้ว เพิ่ง 2หมื่นโลเอง
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Alcatraz

เป็นผมจะเอาไปปรับแต่งให้ตอบโจทย์ให้ต่างจากที่ใช้อยู่ประจำ จะได้ไม่น่าเบื่อ

จะเป็นพวกกระบะ อาจจะเอาไปแต่งยกสูงออกทริปลุยๆ หรือเป็นรถเก๋งทั่วไปก็อาจไปโมเครื่องให้แรงขึ้น ทำช่วงล่างให้แข็งเกาะขึ้น แน่นอนว่ารถเดิมๆใช้งานสบายที่สุดแล้ว แต่ถ้ามีอยู่แล้ว เอาอีกคันมาทำเพิ่มถือเป็นการเพิ่มประสบการ์ณในชีวิต ถ้าไม่คิดจะขายอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
วิ่งน้อยๆใช่จะดีเสมอไปนะครับ รถมันก็เสื่อมลงทุกๆวันหล่ะ

ออฟไลน์ TorTy

ลองดูในคู่มือก็ได้ครับหลายๆยี่ห้อจะเขียนตีเป็นรถใช้งานหนักถ้าน้อยมากๆพวกยาง
ส่วนที่ต้องการความยืดหยุ่นซับแรงต่างๆจะไปไวและควรถ่ายของเหลวตามกำหนดตลอดครับ

ออฟไลน์ H.

อย่างน้อย วันเว้นวันก็ยังดีครับให้รถออกไปวอร์มรอบต่ำๆ รถที่จอดไว้นาน เสื่อมเยอะเหมือนกัน
H.

ออฟไลน์ Sit: )

รถภรรยา จอดมากกว่าวิ่ง โทรมและพังกว่ารถวิ่งครับ
จอดใต้หลังคาแต่มีแดดส่องเฉียงข้างหน้า แค่วันละ 3-4 ชม
แต่โดนทุกวัน อาการทีเห็นๆคือยางคู่หน้าแตกลายงา ทั้งๆที่ยางหลังยังดูดี
กรอบกระจกหน้าขอบยางแห้งเริ่มแตก ภายในสีเบาะแต่ละชิ้นดูเริ่มเป็นคนละสี
ส่วนระบบเกียร์ไม่ราบลื่น ช่างบอกรถวิ่งน้อยแผ่นคลัชจะจุ่มน้ำมันไม่ทั่ว
ส่วนที่จมจะยุ่ย ส่วนลอยก็แห้ง ฯลฯ พอไม่ค่อยได้ใช้ก็จี้เกียจล้าง สีก็แย่
เป็นแบบนี้มา 3 ปี ตอนนี้ต้องมาไล่เก็บม เอามาวิ่งสัก 2-3วันน่าจะดีกว่า
บางคนจอดในโรงรถมิดชิด ไม่โดนแดดจะเจอพวกสัตว์เลื้อยตลานไปนอนในเครื่องอีก

JONNY

รถที่ไม่ใช้เลยหรือใช้หน่อย
ยางหรือทอย่างจะแตกลายงาเสื่อมสภาพเร็ว
เพราะจอดไว้นานอยู่ๆก็มาเจอความร้อน
รถที่ใช้ประจำ จะให้ความรัอนนวดพวกนี้อ่อนอยู่เสมอ
ความไปถึงน้ำมันหล่อลื่นฟันเฟืองต่างๆก็มีผลเช่นกัน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เดี๋ยวเอามาให้ผมช่วยใช้ให้ครับขาดอยู่ 1 คันพอดีรับรองว่าใช้เกิน 1 วัน/สัปดาห์  ;D ;D ;D ;D ;D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YZA

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ
จอดรถที่ทำงานใช้ได้แค่คันเดียว ตามที่ลงทะเบียนไว้  เลยเหลือแต่วันหยุดครับ

ออฟไลน์ WTF

รถผม3ปีกว่าวิ่งมา3หมื่นโลเอง(ติด lpg ด้วยตอน18000โล) ก็ยังฟิตเปรี๊ยะนะ ไม่พังง่ายๆหรอกครับ อาทิตย์นึงวิ่งวันนึงก็เหลือๆแล้ว วันธรรมดาใช้อีกคันนึง(2ปี 60000 กว่าโลแล้ว สภาพโทรมกว่าเยอะ) อีกคันรถพ่อผม 7-8ปีแล้ว ไมล์น่าจะไม่เกิน 40000 เพิ่งให้น้องไปปีที่แล้ว ใช้มาก็เห็นสภาพใหม่มาก ไม่เคยต้องซ่อมอะไรนะครับ

ปล.จอดในร่มนะครับ แต่ก็มีแดดส่องถึงช่วงเวลาบ่ายครับ(แสงเฉียง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

รถผมบางคันขับแค่เดือนละครั้ง (200 กม.)
ผ่านมาหลายปีแล้ว ก็ไม่มีปัญหาใดๆครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ laempiab

มีรถหลายคัน ไม่ค่อยได้ใช้
ควรชาร์จไฟแบตเตอรีให้เต็มไว้นะครับ
ขับไปโฉบบางแสน..
เดินชายหาดกลับมา-- รถสตาร์ทไม่ติด แป่วววว..

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
ถ้าสลับใช้ไม่สะดวก ก็อุ่นเครื่องนานหน่อย ล้อทีกดที่เดียวนานๆ ก็ขยับบ้าง เติมลมแข็งขึ้นหน่อย
ส่วนภายนอกก็ให้อยู่ในที่ร่ม แต่มิดชิดมากก็ระวังหนู หรือสัตว์อื่นเข้าไปอาศัยครับ

จริงๆ ขายหรือเก็บไว้ต้องดูค่าเสื่อมดีๆ นะครับบางทีขายอาจจะคุ้มกว่า

ออฟไลน์ yoyoyo

• Jr. Member
  • **
ถ้าระหว่างสัปดาห์ ดูแลดีๆ อย่างเช่นตรวจลมยางอย่าให้อ่อน  คอยดูน้ำกลั่น ไม่ให้มีสัตว์ไปทำรังโดยเฉพาะหนู  ไม่ตากแดด  คลุมผ้ากันฝุ่น เคลือบสี เคลือบเบาะ ฯลฯ   ขับสัปดาห์ละครั้ง สัก30-50โล ให้มันชาร์ตไฟเข้าบ้าง แบบนี้มันก็ไม่โทรมนะครับ

ทุกวันนี้ผมใช้cbr250ขี่ไปทำงาน ทุกวันมา 3ปีแล้ว รถยนต์2คันใช้น้อยมากๆ ผมก็ดูแลอย่างที่บอกแหละครับ เพราะที่บ้านอยู่กันแค่2คนกับภรรยา ที่ไม่ยอมไปเรียนขับรถสักที

ออฟไลน์ 2k

แล้วรถตามศูนย์ต่างๆที่จอดตากแดดตากฝนไม่ได้ติดเครื่องเป้นเวลาหลายๆเดือนล่ะครับ? จัดอยู่ในข่ายนี้ไหม?
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ localgame

แล้วรถตามศูนย์ต่างๆที่จอดตากแดดตากฝนไม่ได้ติดเครื่องเป้นเวลาหลายๆเดือนล่ะครับ? จัดอยู่ในข่ายนี้ไหม?

คือรถมันไม่ได้พังง่ายๆครับ ยิ่งเป็นรถใหม่ด้วย ก่อนส่งลูกค้าก็เช็ครถให้ดีก่อน ทำความสะอาดทั้งภายในภายนอกอีกทีแค่นี้ก็ใหม่แล้วครับ

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
     เสียเร็วกว่าปกติครับ เคยลองมาแล้ว 2 คัน คันหนึ่ง เบนซ์ อีกคัน honda ใช้อาทิตย์ละวัน

เท่าที่ใช้ ขับอย่างน้อยวันเว้นวัน จะดีกว่าครับ ( ในความหมายใช้รถปกตินะครับ )
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ S6

เสียเร็วกว่าปกติครับ เคยลองมาแล้ว 2 คัน คันหนึ่ง เบนซ์ อีกคัน honda ใช้อาทิตย์ละวัน

เท่าที่ใช้ ขับอย่างน้อยวันเว้นวัน จะดีกว่าครับ ( ในความหมายใช้รถปกตินะครับ )

ที่เสียแล้วซ่อม เป็นส่วนไหนครับ

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
เอาออกมาวิ่งอาทิตย์ละ 1 วันยืดอายุรถได้พอสมควรกว่าจอดแช่ออกวิ่งแค่เดือนละครั้ง R34 ผมออกแว๊นๆอาทิตย์ละครั้ง ถ้าอาทิตย์นั่นไม่ว่างจริงๆก็ติดเครื่องเดินเบาไว้สักพัก แต่ที่สำคัญสารหล่อลื่นเปลี่ยนตามกำหนดทุกตัว ถึงแม้จะไม่ค่อยขับก็ตาม ส่วนกะบะ Offroad ก็ออกทิปเดือนละครั้ง
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand