ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามท่านที่ล้างรถเองครับ  (อ่าน 5314 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
เรียนถามท่านที่ล้างรถเองครับ
« เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 07:53:13 »
   ไปเดินงานมอเตอร์โชว์....ตั้งใจจะไปซื้อเคลือบ gc   มาใช้แทน mg แต่เดินเข้าบูท ซอฟท์99  แล้วไปได้เจ้านี่มา  ราคาครึ่งหมื่น...

ใครเคยใช้บ้าง  หากเทียบกับ mg 21 .....mg135   พอได้ไหมครับ  เห็นบอกว่าทนกว่า mg ซึ่งล้างสองสามเที่ยว ก็ต้องลงใหม่ 

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
Re: เรียนถามท่านที่ล้างรถเองครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 08:53:58 »
เรียนตามตรงว่าไม่รู้จักยี่ห้อนี้นะครับ เห็นแต่เคยทำเครื่อง DA ขาย ไม่รู้ว่าคุณภาพเป็นยังไง ลองดูก่อนก็ได้ครับ แต่ผมขอทายว่าไม่น่าจะ OK เท่าไหร่
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ crucifixzz

Re: เรียนถามท่านที่ล้างรถเองครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 08:58:32 »
mg 21 กับ mg135 มีจุดประสงค์ต่างกัน แล้วเจ้าตัวที่ว่าเนี่ยเทียบ mg21 หรือ mg135   เรื่อง wax sealant การที่ bead น้ำไม่ดีไม่ได้แปลว่า wax หลุดหมดนะครับ

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 09:06:14 »
ไม่น่าโอ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 10:13:46 »

ขอบคุณทั้ง 3 ท่านครับ  สงสัยต้องมนต์......ของญี่ปุ่น....

ตอนนี้ลงไปแล้ว ทั้ง 3 คัน  ดูผ่าน ๆ ก็ใช้ได้  แต่ไม่รู้ว่าประสิทธิภาพแค่ไหน   เห็นบอกลงครั้งหนึ่งแว็คจะอยู่ไปได้ 3 เดือน  ส่วนช่วงที่ไม่ลงแว็ค  ก็ล้างปกติ...

ออฟไลน์ F

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 10:30:51 »
wax ไม่เคยลองครับ ของยี่ห้อนี้ที่เคยใช้เป็นปั้มลมไฟฟ้าอ่ะครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 10:43:42 »
แปลกใจว่า ทำไมเข้าบูธ soft99 แล้วได้ My and Carr มา ถ้าของ soft99 โดยรวมผมเคยใช้ตัวเคลือบ ใช้ได้เลย แต่หากเป็น My and Carr ไม่ทราบจริงๆ

ส่วนตัวคิดว่า ครึ่งหมื่นแพงมากนะครับ ขอให้ใช้ได้ดีนะครับ ผมใช้ zino รวม 3 ตัว ก็ประมาณครึ่งหมื่นมั้งครับ ผมชอบ เงานานดี
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 12:42:00 »
แปลกใจว่า ทำไมเข้าบูธ soft99 แล้วได้ My and Carr มา ถ้าของ soft99 โดยรวมผมเคยใช้ตัวเคลือบ ใช้ได้เลย แต่หากเป็น My and Carr ไม่ทราบจริงๆ

ส่วนตัวคิดว่า ครึ่งหมื่นแพงมากนะครับ ขอให้ใช้ได้ดีนะครับ ผมใช้ zino รวม 3 ตัว ก็ประมาณครึ่งหมื่นมั้งครับ ผมชอบ เงานานดี

ใช้ครับ งง นึกว่าจะเอาSoft99 ซึ่งราคาไม่ได้แพงมากน่ะ พอๆกับMG

แค่ถ้าทำเอาลอง Zaino ซิครับ มันไม่ลื่นมากแต่ทนคุ้มค่า

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 12:49:39 »
ถ้าจะเอาตรงไปตรงมากว่านี้ ครึ่งหมื่นไปซื้อ Swissvax ตัวกลางๆ หรือ Polish Angle - Master Sealant ซึ่งสองตัวนี้ผลงานน่าประทับใจอย่างมากเลยนะครับ

เสียดายแทน  :-\ :-\
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 13:05:05 »

ใช้ครับ งง นึกว่าจะเอาSoft99 ซึ่งราคาไม่ได้แพงมากน่ะ พอๆกับMG

แค่ถ้าทำเอาลอง Zaino ซิครับ มันไม่ลื่นมากแต่ทนคุ้มค่า

ผมเองก็งงเหมือนกัน  แวะเข้าไปดู  แต่กลับไปได้ตัวนี้มา  ซึ่งยังไม่พะยี่ห้อ soft99  ......สงสัยต้องมนต์....

ปริมาณมันเยอะครับ  2 ลิตร  เมื่อวานล้าง ลงไปทั้งสามคัน  ใช้ไปไม่เยอะนะ

ง่ายดี  ล้างเช็ดเสร็จ   ลงน้ำยา  ผ้าลูบ  เสร็จ....แต่ดีไม่ดีไม่รู้....ลองของใหม่...

ออฟไลน์ benzz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 13:55:08 »
เมื่อวาน  my and  carr นี่เลยคับ
ไปถามราคาผ้าชามัวมาคับ เลยทดสอบการใช้เช็ดแล้วมันฝืดมาก และมีแบบเดียว
คิดไว้แล้วว่าไม่ชอบ แต่ถามราคาดูก่อน บอกมาเจ็ดร้อยกว่าคับ
สักพักบอก ลด30% เหลือ 433
ก่อนออกจากร้าน ตะโกนตามหลัง 200 เอาไหมพี่
กรี๊ดดดด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2015, 13:58:10 โดย benzz »

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 14:25:34 »
ยี่ห้อ MY And Carr ไม่ได้มีซื่อเสียงด้านแว็กครับ
เห็นขายตั้งแต่สายไฟ ยัน กรอบป้ายทะเบียน จับช่ายไปหมด

สำหรับผมเล่นที่เค้ามีชื่อยู่แล้วอย่าง Mg ก็ดีอยู่แล้วครับ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 14:29:55 »
ใช้แล้วเป็นไงบ้างครับ

ออฟไลน์ Cheercheers

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 14:46:42 »
ถ้าชอบเคลือบ Wax 

แนะนำลองของ Wolfgang ดูมั้ยครับ

ของผมใช้กับรถสีขาว เงาใสวิ๊ง เงาฉ่ำเลย พอใจมาก

จัดมาทั้งชุดน่าจะเลยครึ่งหมื่นอีกนิด

Cheercheers

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 16:08:07 »
ใช้แล้วเป็นไงบ้างครับ

เพิ่งใช้ครั้งแรกเองครับ   ทำแบบ mg 135 ก็ได้  หรือชุบผ้าเช็ดก็ได้  รอบเดียว ไม่ต้องลูบผ้าซ้ำเหมือน  mg เบอร์ 21   ถามถึงความสวยฉ่ำ  กำลังดี พอ ๆ กับ  mg 21ครับ ไม่มันวับ....  ตอนนี้รอดูล้างแชมพูสักสามรอบ  ยังดีอยู่หรือเปล่า   ก็ต้องสักเดือนสองเดือนโน่นแหละครับ....

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 16:12:56 »
เมื่อวาน  my and  carr นี่เลยคับ
ไปถามราคาผ้าชามัวมาคับ เลยทดสอบการใช้เช็ดแล้วมันฝืดมาก และมีแบบเดียว
คิดไว้แล้วว่าไม่ชอบ แต่ถามราคาดูก่อน บอกมาเจ็ดร้อยกว่าคับ
สักพักบอก ลด30% เหลือ 433
ก่อนออกจากร้าน ตะโกนตามหลัง 200 เอาไหมพี่
กรี๊ดดดด

โห   ราคาบอกผ่านแบบนั้น  นี่ไม่ใช่ผมโดนฟันหัวแบะแล้วหรือ.....

ยี่ห้อ MY And Carr ไม่ได้มีซื่อเสียงด้านแว็กครับ
เห็นขายตั้งแต่สายไฟ ยัน กรอบป้ายทะเบียน จับช่ายไปหมด

สำหรับผมเล่นที่เค้ามีชื่อยู่แล้วอย่าง Mg ก็ดีอยู่แล้วครับ

ของ   mg   ล้างน้ำสามรอบ  เคลือบหมดแล้ว  ต้องลงใหม่   ตอนนี้เริ่มแก่  หาง่าย ๆ เข้าไว้  ตอนลงเที่ยวแรกนี่  พอใจในความง่ายครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 19:29:09 »
เริ่มที่ MG ก็ดีครับ No.21 ขวดนึง 700กว่า
ถ้าติดใจการเคลือบรถด้วยตัวเองค่อยขยับสเต็ปไปหายี่ห้ออื่น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ imachi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 19:33:38 »
ถ้าชอบเคลือบ Wax 

แนะนำลองของ Wolfgang ดูมั้ยครับ

ของผมใช้กับรถสีขาว เงาใสวิ๊ง เงาฉ่ำเลย พอใจมาก

จัดมาทั้งชุดน่าจะเลยครึ่งหมื่นอีกนิด

ถูกต้องคราบ     

wolfgang ppe  +  dgss3.0 +  fuzion   หาในเว็บ   3  ตัว รวมกัน ครึ่งหมื่น พอดีเลย

ออฟไลน์ 29784

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 20:00:59 »
มีตัวไหนคุณภาพดี  เหมาะกับรถสีขาว แบบลงง่าย เช็ดออกได้ง่ายๆ พอๆกับMG no.21บ้างครับ  (ใช้มือล้วนไม่มีเครื่องนะครับ)  ช่วยแนะนำด้วยครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 11:04:48 »
มีตัวไหนคุณภาพดี  เหมาะกับรถสีขาว แบบลงง่าย เช็ดออกได้ง่ายๆ พอๆกับMG no.21บ้างครับ  (ใช้มือล้วนไม่มีเครื่องนะครับ)  ช่วยแนะนำด้วยครับ

ผมก็แบบคุณนี่แหละ  มือล้วน ๆ หลายคันมันเหนื่อย  หาที่ง่ายที่สุด  เบอร์ 21  ก็ใช้อยู่   ก็ต้องลงครีม   แห้งแล้วเช็ด   

ส่วนตัวนี้  เทียบความง่าย ทำเหมือน เบอร์ 135  ได้เลย  อยากประหยัดก็ชุบผ้าเช็ดเอา..ลื่นกว่าเบอร์ 21   เหลือแต่ความทน ... หากทนกว่าเบอร์ 21  ก็พอใจครับ   หากสามเดือนลงที  ผมคงใช้ สองปี.ถึงจะหมด...

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 11:12:00 »
มีตัวไหนคุณภาพดี  เหมาะกับรถสีขาว แบบลงง่าย เช็ดออกได้ง่ายๆ พอๆกับMG no.21บ้างครับ  (ใช้มือล้วนไม่มีเครื่องนะครับ)  ช่วยแนะนำด้วยครับ
[/quote]

ลองชุดนี้ดูมั้ยครับ เช็ดง่ายทุกตัวสำหรับผม (ไม่ได้เป็นพ่อค้านะครับ)
Wolfgang ppe --------->cleaner
Wolfgang dgps 3.0---->sealant
Wolfgang fuzion------->wax
Wolfgang dgss--------->spray wax

อันนี้พิสูจน์ด้วยตัวเอง มีรถสีขาว 2 คัน ลงไป 3 Coat ไป 1 คัน

เปรียบเทียบกับคันที่ไม่ได้ลงรถดูขาวกว่าอย่างเห็นได้ชัด ผลงานพอใจมาก

ผมข้ามมาใช้ wolfgang เลยไม่ได้ลอง mg เบอร์ 21

เครดิต:thaiwashercarclub เค้าว่ากันว่า wax ของ wg ฝุ่นเกาะน้อยกว่า mg 21

ปล.ผมลงเองครั้งแรกเหนื่อยแทบคลานเข้าบ้าน แนะนำใช้เครื่อง DA ช่วยดีกว่าครับ
Cheercheers

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 11:15:11 »
ถูกต้องคราบ     

wolfgang ppe  +  dgss3.0 +  fuzion   หาในเว็บ   3  ตัว รวมกัน ครึ่งหมื่น พอดีเลย
[/quote]

fuzion ผมจัดแบบแบ่งกระปุกเล็กมาน่ะครับ ไม่งั้นงบไม่พอ ;D
Cheercheers