ผู้เขียน หัวข้อ: ฮอนด้า ฟรีด หรือ คันอื่น ขนหมอบ 2-3 คัน แนะนำด้วยครับ  (อ่าน 5941 ครั้ง)

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
สวัสดีครับ นานๆจะตั้งกระทู้ถามสักที นอกนั้นแอบอ่าน
กำลังหารถมาใส่เสือหมอบ 2-3คันเอาไปปั่นสนามเขียว ตอนนี้ยัดลำบากลง สตาร์วิก/W202/มาสด้า2 ถอดชิ้นส่วนเสือหมอบเยอะเนื่องจาก มันเป็น size56 ลาดจอดไฟก็น้อยเสียเวลาปั่น 
เห็นคนที่ปั่นยกใส่ฮอนด้าฟรีดมา ไม่ต้องถอดอะไรเลย จอดปั้บเอาเสือหมอบลงพื้นไม่ต้องนั่งมาประกอบ เห็นแล้วอิจฉาจริงๆ งบล้านนึงครับ ไม่เถียงยี่ห้อและรุ่น ไม่ใช่รถใช้ทุกวัน 

มีคำถามว่า
1.ฮอนด้าฟรีดจะเปลี่ยนโฉมเมื่อไร โมเดลปัจจุบันมีปัญหาเยอะไหมครับ อัตรากินน้ำมันเท่าไหร่ 
2.คันอื่นมีไรแนะนำบ้างครับที่ยัดหมอบได้ทั้งคันไม่ต้องถอดเลย  แต่ไม่เอา แร็กท้าย กับ หลังคานะครับ กลัวหาย !!

ขอบคุณครับ
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

JONNY

• บุคคลทั่วไป
กระบะ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
สแกนอ่านเร็วๆตกใจคำว่า "ขนหมอบ" นึกว่าอะไร ที่แท้เป็นคำย่อ ขนเสือหมอบ :P

ออฟไลน์ yod artstu

รักจักรยานตัดกระบะออกครับ จอดแล้วเสี่ยงหาย

หมอบ size 50 เสียบกลาง Freedได้คันเดียวครับ
ถ้าถอดเบาะตอนกลางออก 1 ตัว ผมว่าขนได้อีกคันนึง
แบบถอดล้อ แต่ไม่มั่นใจนะครับไม่เคยถอด

ปกติผมเคยขนมากสุดแค่
หมอบsize  50
พับ dahon ล้อ 20 อีก 2 แค่นั้นครับ

ถ้า brompton Hardcase ได้ 4 คัน

ที่พุทธมณฑล ตรง track เสือภูเขา มีครอบครัวนึง
ใช้ StepWGN ผมว่า ขนแบบไม่ถอดล้อ ได้มากกว่าครับ
: )

ออฟไลน์ Fat Pig

• Jr. Member
  • **
นอกจากกระบะ
honda crv hrv(ไม่แน่ใจ) Mobilio (ไม่แน่ใจ)
Toyota Innova  
Nissan Xtail Livina (ไม่แน่ใจ)

แล้วก็ PPV ทุกยี่ห้อครับ

ดูแล้วงบน่าจะ ล้าน +/- ก็น่าจะเป็น HRV Mobilio Livina Innova และ มิซู ปาเจโร่สปอส ตัวล่างสุด(ราคาหลังจากมีส่วนลดแล้ว)

คิดออกแค่นี้ครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
StepWGN Spada ครับ เอาตัวก่อน MC ก็ได้ราคามือสอง ประมาณล้านนึดๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
กระบะติดหลังคาครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Guy y

ติดเเร็คบนหลังคาครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ H.

ฟรีดน่าจะอีกเป็นปี 2 ปีอะครับ กินน้ำมันประมาณ 11-12 โลลิตร นอกเมือง ในเมืองอย่าถาม มันเจ็บ

ที่มันใส่ได้เพราะพื้นห้องบรรทุกมันคือหพื้นรถเลย เอาเบาะแถว 3 ขึ้นก็ใส่ได้เลยสบายๆ แต่น่าจะแค่คันเดียว เพราะเสียบตรงกลางเอา
จริงๆถ้าถอดเบาะแถว 2 ออกด้วยนี้น่าจะใสได้ซัก 3-4 คัน
H.

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
รถตู้เปลือย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
forester ยัดไซส์53ได้แบบไม่ถอดล้อครับ ลองมากับมือ

แต่ถ้าเกินงบ XV น่าจะตอบโจทย์ได้

ออฟไลน์ ichok

ฮอนด้าฟรีดใช้มา 5 ปีเต็ม ไม่มีปัญหาใดๆกวนใจครับ อายุตลาดน่าจะอีกซัก ปีสองปีนะครับ ถ้ากลัวตกรุ่นเร็วไม่ซีเรียสหาซื้อมาสองราคาห้าแสนกว่าๆก็ได้ครับ เบาะแถวกลางถอดง่ายครับน็อตสี่ตัวผมถอดออกประจำเวลาใช้ขนของชิ้นใหญ่ๆครับ

ออฟไลน์ wolfdale

• Newbie
  • *
ถ้าขน 3 คันเลย ผมว่ามันจะจัดวางลำบาก เกรงว่ารถมันจะกะแทกกันเป็นรอยด้วยครับ อยากแนะนำให้ติดแร็คหลังคา สะดวกกว่าครับ ผมขนไปปั่นสนามเขียวกันประจำ แบบไม่ถอดล้อ มันล๊อคด้วยกุญแจได้นะ  ไปถึงยกลงปั่นได้เลยครับ

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
กะบะตอนเดียวใส่หลังคาตามรูปเลยครับ
ไม่ต้องเสียเวลามานั่งถอดล้อ
สกปรกมาก็น้ำฉีดล้างง่าย
ราคาถูกกว่า feed เยอะ
ไม่ต้องกลัวรถเลอะ
จอดไว้ตรงไหนก็ได้ไม่หายเเน่
ขนได้ 4-5 คัน ถ้าใส่ชั้น ได้อีก 3 คัน
ขึ้นลงง่าย
ดีทุกอย่าง

เสียอย่างเดียวไม่เทห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2015, 18:59:02 โดย Adamas »
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เหอๆ เอางั้นเลยนะซื้อรถมาเพื่อขนจักรยานไปปั่นสนามเขียว    ลงทุนจริงๆแฮะ

เป็นผมนะ เอารถตู้มือสองครับ  ถอดเบาะออก จักรยานไม่ต้องถอดอะไรเลยวางแล้วล้มรึเปล่าอันนี้ไม่ทราบ  

เห็นควรว่ายังไงๆก็คงต้องถอดล้อหน้าเพื่อยึดกับแร็คอยู่ดีนะครับ  

ใจจริงถ้าออกมือหนึ่งผมแนะนำกระบะนะ  แล้วให้ร้านท่อไอเสีย ร้านเชื่อมเหล็กอะไรก็ได้   ทำคานยึดกับหูไลน์เนอร์แล้วเอาตัววางล้อหน้ามายึดจบเลย  

หากขับไปต่างจังหวัดคนเดียวแล้วกลัวหายเวลาจอดทำธุระ ก็เอาโซ่คล้องครับไม่ใช่ปัญหาใหญ่ รึเท่าที่เห็นแล้วเวิร์คจริงๆก็

H1 ครับ 2 คันสบายๆ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ SM.

คงต้องรถตู้ละครับ

ออฟไลน์ simcity

StepWGN Spada ครับ เอาตัวก่อน MC ก็ได้ราคามือสอง ประมาณล้านนึดๆ

ตามนี้เลยครับ เบาะแถว3 พับราบ แถวสองดันสุดมาข้างหน้า พื้นที่เหลือเพียบ

หรือลองดู alphard มือสอง ครับ เอาเบาะแถว 3 ออก

แนะนำรถตู้ เพราะเวลาเปิดท้าย ขนจักรยานขึ้นง่ายมากครับ

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมตัดกระบะออกเลยครับ กลัวหาย!!

size 56 นี่ลำบากยัดจริงๆ  และลำบากชื้อใหม่

สงสัยต้องหารถตู้จริงๆๆแต่เกินงบไปเยอะอ่าๆ สนใจฮอนด้าตู้ปลา แต่เป็นตัว MC ใจจริงไม่อยากได้รถตู้เพราะว่ามีสตาร์วิกอยุ่แล้ว   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2015, 03:30:18 โดย มึน!! »
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ Ty ESC

Hyundai H1ครับ

เมื่อก่อนมีตัวถุกสุดเกียรเมน่วลล้านนิดๆไม่รู้ตอนนี้ยังมีมั้ย

ถอดเบาะออกสองแถวยัดได้เลย เหลือเบาะแถวหน้ากับแถวหลังอีกแถว

ออฟไลน์ WTF

ถ้า freed จะใส่เยอะๆต้องติดแร็คหลังคาครับ ใส่ในรถอีก1 ได้3คันพอดี จริงๆในรถใส่ได้2นะ(เพื่อนผมขนมาขี่ด้วยประจำ) แต่ต้องวางดีๆ แต่ถ้าจะใส่ในรถ3คันเลย ก็ไปซื้อถุงใส่จักรยานมาครับ พับเบาะแล้วยัดในรถนั่นแหละ ได้3คัน