ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 2 ใช้งานจริงประหยัดระดับ20กม/ลิตร มันเรื่องจริงหรือว่าแค่อวยครับ สนใจจะออกรถหั้ยแฟน  (อ่าน 18731 ครั้ง)

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
คือตอนนี้ผมชอบเจ้า2มาก กับรูปล่างหน้าตา กำลังสนใจจะออกรถหั้ยแฟนไว้ขับไปทำงาน อยากได้รถประหยัดน้ำมัน อ่านรีวิวหลายเวบแล้ว เห็นอัตราสิน้เปลืองน้ำมันแล้วว้าววววว จริงๆครับ มีเพื่อนสมาชิกคนไหนใช้อยู่ ช่วยบอกหน่อยครับ ว่ามันประหยัดขนาด20-30กม/ลิตร จริงหรือเปล่า แฟนผมทำงานอยู่แถวบ่อวิน ไปกลับที่ทำงานวันละ50กิโลครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ขับใช้งานจริง กับตัวเลขจากการขับทดสอบ
ไม่เหมือนกันหรอกครับ การขับทดสอบจะได้
เยอะกว่าครับ

Mazda2 ผมไม่รู้แต่อย่าง march ผมที่โฆษณา
ว่าได้ 20 โลลิตร ใช้งานจริงได้ราวๆ 14-15 เองครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ bahamu

จริง 20กม. ทั้งในเมืองและนอกเมือง นั่งคนเดียว หรือสองคนไม่เกิน150กก.
ขับไม่เกิน60-120กม. ใช้ความเร็วตามกฎจราจร ไม่ใช่ติดไม่ขยับ เป็นชม. ได้ราว 15กม.ลิตร
1 ถัง วิ่งได้700กม.ขึ้นไป แต่มักวิ่งได้มากกว่า ตัวคำนวนที่รถคิดได้ใกล้กับมาคำนวนเอง

ขึ้นอยู่กับ มาตรฐานน้ำมันที่เติมด้วย ยูโร5 จะได้ระยะทางมากกว่า
การทำงานของระบบ dpf น้อยกว่า เหม็นควันน้อยกว่า คุ้มกับที่จ่ายไป

ขับใช้งานจริง กับตัวเลขจากการขับทดสอบ
ไม่เหมือนกันหรอกครับ การขับทดสอบจะได้
เยอะกว่าครับ

Mazda2 ผมไม่รู้แต่อย่าง march ผมที่โฆษณา
ว่าได้ 20 โลลิตร ใช้งานจริงได้ราวๆ 14-15 เองครับ
ใช้งานจริงได้16-17กม/ลิตร ก้อถือว่าประหยัดแล้วใช่มั้ยครับ สำหรับเจ้า2

ออฟไลน์ bahamu

ดีเซล ได้กินน้ำมันไม่ต่ำกว่าที่จขกท.ตั้งเป้าไว้ที่16-17กม.ลิตรแน่นอน
ภายใต้เงื่อนไขการขับขี่ที่แจ้งไว้ข้างต้น

ในกรณีนั่งสี่ห้าคน บรรทุกเต็มท้าย จะกินน้อยกว่าเบนซินมาก วิ่งเหนือ อีสาน
ไม่เหนื่อยเทียบกับเครื่องเบนซินขนาดเท่ากัน เร่งแซงไม่ต้องลุ้นมาก

ออฟไลน์ sk-non

เข้าไปดูในคลับมาสด้า 2 สิครับ
เห็นหลายๆคนถ่ายรูปหน้าจอให้ดูเลย

กระทู้ล่างๆ มีลิ้งค์อยู่
อัดๆหน่อยก็ 16-17 โลลิตร
เท้านิ่ง 90-110 ได้ 20-30 กว่า ก็มี

ให้
พิมพ์แบบนี้ครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
เอาความจริงนะครับ มันก็ประหยัดสุดของรถ B-Segment เดิมๆโรงงาน ของบ้านเราแล้วละครับ

เอาความจริงนะครับ มันก็ประหยัดสุดของรถ B-Segment เดิมๆโรงงาน ของบ้านเราแล้วละครับ
ที่ปมไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่เพราะผมใช้ BT50pro อยู่ ขับไปทำงานติดบ้าง ทางโล่งบ้างได้11กม/ลิตรเอง ขับกลับบ้านแฟนร้อยเอ็ดได้13-14กม/ลิตร

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ที่ปมไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่เพราะผมใช้ BT50pro อยู่ ขับไปทำงานติดบ้าง ทางโล่งบ้างได้11กม/ลิตรเอง ขับกลับบ้านแฟนร้อยเอ็ดได้13-14กม/ลิตร
เทียบกับ BT50 ไม่ได้หรอกครับ..
แบกน้ำหนักมากกว่าเยอะ รูปทรงก็ไม่ให้กับการทำอัตราสิ้นเปลือง
แต่มันคนละเรื่องกับมาสด้า 2 ครับ..

ผมเคยขับสั้นๆ..
ขับไม่เกิน 100 กม./ชม. ทางรถไม่ติด ได้ 20 กม./ล.แน่ๆครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
เอาไปเทียบกับ BT50 ได้ไงครับ ขนาด น้ำหนัก ไหนจะเทคโนโลยีอีก
ผมว่าขับเรื่อยๆ 90-110 ยังไงก็ 20กิโลลิตรแน่ๆครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ pangwong

• Jr. Member
  • **
 ซื้อเลยไม่ผิดหวัง...เพื่อนผมแนะนำมา มันใช้อยู่  2 ดีเซลตุวล่าง ประหยัดพอๆกะซิวิคติดแก๊สของมันเลย...

ออฟไลน์ koruru

ขับ 90-110 ไปเรื่อยๆความเร็วคงที่ รถไม่ติด ผมว่าได้แน่นอน 20กิโลเมตรต่อลิตร

ออฟไลน์ NoName__???

เทียบกันกับกระบะไม่ได้หรอกค่ะ รูปทรง  นน.ต่างกัน  เก๋งดีเซลนี่ประหยัดกว่าอีโคคาร์มีเยอะแยะไป แต่ส่วนใหญ่จะเป็นค่ายยุโรป
น่าดีใจที่มีของค่ายญี่ปุ่นมาขายในไทยแล้ว

ออฟไลน์ vsop5555

• Newbie
  • *
จากกระทู้นี้ครับ คนใช้งานจริงมาโพส   http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,43792.0.html

ถ้าเน้นประหยัดไป Mazda 2 ไม่ผิดหวังครับ อัตราการเร่งดีมากแล้วก็ประหยัดมากๆ ถ้าคนที่ไม่เชื่อว่าขับได้เกิน 20 km/l อันนี้ผมยืนยันครับว่าเกินแน่นอน ที่ความเร็ว 140 km/h กินประมาณ 18-20 km/l แค่นั้นเอง เป็นข้อดีที่ว่า Mazda ไม่ได้โฆษณาเกินจริงเลยครับเรื่องความประหยัด

ออฟไลน์ zeriw009

นอกเรื่องนิดนึงครับ (ค่ายเดียวกัน)สงสัยอยู่อย่างครับ bt-50pro 2.2 เอา สกายแอคทีฟ ของ cx-5 2.2 มาวาง จะประหยัดขึ้นกว่านี้มั้ย
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ tnp_super

เคยอ่านนิตยสาร นักเลงรถทดสอบความเร็ว 90-110 ในเมือง ได้ 17 นอกเมืองได้ 28 โลลิตร
แต่ของผมวีออสนอกเมืองเคยวัดจากการวิ่งไปสองร้อยกว่ากิโลแล้วเติมน้ำมันกลับความเร็วคง
90-100 วิ่งเรื่อยๆไม่บี้คันเร่งยังได้ 18 โลลิตร มาสด้าสองดีเซลด้วยถ้าขับเนียนๆ ไปตามจังหวะ
ผมก็เชื่อว่าน่าจะได้ยี่สิบขึ้นแน่ ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

เห็นคนใช้จริงอยู่ก็ถึงนะครับวิ่งทางไกล
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ wa330

ออนิวดีแม็กผมตอนออกมาแรกๆเดิมๆวิ่ง80-100ได้20-23โลลิตร
สำหรับmazda2 คันเล็กเบาเพรียวลมแบบนี้80-100ต้อง30โลลิตรขึ้น ในเมือง20ขึ้น

ออฟไลน์ Newhang

ผมจะเล่าเรื่องตอนเทสไดว์ให้ฟัง เอาเป็นว่าดูจากจอรถนะครับ
เวลาเทสมาสด้า3 sky ผมได้ตัวเลข 9กิโลลิตร  ตอนเทสมาสด้า2ดีเซลผมได้ 14เกือบๆ15กิโลลิตร
แน่นอนตัวเลขใช้จริงผมเชื่อว่าต้องดีกว่าที่ผมขับประมาณ30%เป็นอย่างน้อย บนการขับแบบทั่วๆไป

ลองเอาไปคิดต่อกันเองครับว่าประหยัดจริงมั๊ย
ส่วนเรื่องราคารถที่แพงกว่าคู่แข่งกับการประหยัด ก็ต้องไปคิดส่วนต่างค่าน้ำมันเอาครับว่าคุ้มมั๊ย ถ้าไม่วิ่งเยอะจริงๆกว่าจะคืนทุนก็นานอยู่ครับ

ออฟไลน์ chettaphong

• Jr. Member
  • **
ผมตอบตามใช้งานจริงแล้วกันนะครับ
ผมวิ่งในกรุงเทพ บ้านอยู่ ย่านวัชรพล ขึ้นทางด่วน มาลงพระรามเก้า ที่ทำงานอยู่ย่านรัชดา ไปกลับ ถังนึงวิ่งได้กว่า 600 กิโลเมตร (จริง ๆ จะเอาให้ถึง 700 ก็ได้แต่เสียวไปหน่อย)
เฉลี่ยได้ราว ๆ 17 km/l  ครับ ประหยัดกว่า Honda Freed ที่ผมใช้ก่อนหน้า เท่าตัว ( 7 - 8 km/l )

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG

เทียบกับ BT-50pro ไม่ได้หรอกครับ
- Concept  รถและเครื่องยนต์ คนละแนว / รูปทรงคนละแบบ
- BT50 2.2L  vs  Mazda 2 1.5L  >> แรงม้า+แรงบิด / น้ำหนักตัวก็ต่างกันแล้วครับ
- รูปทรง Mazda2 เอื้อต่อการประหยัดน้ำมันมากกว่า BT-50 ที่ต้านลมกว่ามาก

BT50 ที่คุณทำได้ 11-14 km/L ก็ไม่ได้ต่างกับเจ้าตลาดมากนักนะครับ

ออฟไลน์ Niceguy_C

ผมตอบตามใช้งานจริงแล้วกันนะครับ
ผมวิ่งในกรุงเทพ บ้านอยู่ ย่านวัชรพล ขึ้นทางด่วน มาลงพระรามเก้า ที่ทำงานอยู่ย่านรัชดา ไปกลับ ถังนึงวิ่งได้กว่า 600 กิโลเมตร (จริง ๆ จะเอาให้ถึง 700 ก็ได้แต่เสียวไปหน่อย)
เฉลี่ยได้ราว ๆ 17 km/l  ครับ ประหยัดกว่า Honda Freed ที่ผมใช้ก่อนหน้า เท่าตัว ( 7 - 8 km/l )

ดูจากเส้นทางแล้ว ได้ระดับ 17km/l นี่ก็ถือว่าประหยัดกว่าไฮบริดอีกครับ

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
แค่ผมใช้ Mazda 3 อยู่ ก็ประหยัดน้ำมันกว่ารถทุกคันในบ้านแล้วหละครับ ฮาาา

ออฟไลน์ extreme

• Newbie
  • *
อ่านมานานมากเว็ปนี้ เพิ่งจะสมัครได้ไม่นาน ขอตอบ กระทู้แรกเลยแล้วกันครับ  
 - ทริปแรก สระบุรี -ร้อยเอ็ด ไปกลับ 860 โล วิ่ง 100km/h  น้ำมัน1ถังพอครับ
 - ทริป2 เพิ่งกลับจากไปเที่ยวเชียงใหม่เมื่อวานนี้ จากสระบุรี - เชียงใหม่ 3วัน2คืน +ขึ้นดอย3ดอย  วิ่ง130-140 ตลอดทาง ขึ้นดอยก็อัดแซงรถช้าตลอด ระยะทางรวมทั้งหมด 1600กิโล ค่ามันน้ำ 2000บาท ครับ   คันเก่าใช้ city ไปเที่ยวเชียงใหม่ค่าน้ำมัน 6000บาท  คิดเสร็จผมยังไม่เชื่อเลย แต่เรื่องจริงครับ

• Newbie
  • *
อ่านมานานมากเว็ปนี้ เพิ่งจะสมัครได้ไม่นาน ขอตอบ กระทู้แรกเลยแล้วกันครับ  
 - ทริปแรก สระบุรี -ร้อยเอ็ด ไปกลับ 860 โล วิ่ง 100km/h  น้ำมัน1ถังพอครับ
 - ทริป2 เพิ่งกลับจากไปเที่ยวเชียงใหม่เมื่อวานนี้ จากสระบุรี - เชียงใหม่ 3วัน2คืน +ขึ้นดอย3ดอย  วิ่ง130-140 ตลอดทาง ขึ้นดอยก็อัดแซงรถช้าตลอด ระยะทางรวมทั้งหมด 1600กิโล ค่ามันน้ำ 2000บาท ครับ   คันเก่าใช้ city ไปเที่ยวเชียงใหม่ค่าน้ำมัน 6000บาท  คิดเสร็จผมยังไม่เชื่อเลย แต่เรื่องจริงครับ

เดี๋ยวนะ  2000 กับ 6000 นี่มัน!!!!!  3 เท่าเลยนะครับ  ไม่น่าเป็นไปได้  ผมก็ตามอ่านในคลับ มาสด้า2 มาพอควรเพราะสนใจรุ่นนี้อยู่  แต่ต่างกันขนาดนี้เชื่อลำบากจริงๆครับ  ถ้ามีหลักฐานยืนยันซักหน่อยก็น่าจะดีนะครับ เช่นรูปที่แสดงว่ามีทั้งสองรุ่นนี้จริงอะไรประมาณนี้  ถ้ามีหน้าจอแสดงการใช้เชือ้เพลิงในทริปนั้นมายืนยันก็ยิ่งดี(ถ้าได้ถ่ายไว้)

• Newbie
  • *

เดี๋ยวนะ  2000 กับ 6000 นี่มัน!!!!!  3 เท่าเลยนะครับ  ไม่น่าเป็นไปได้  ผมก็ตามอ่านในคลับ มาสด้า2 มาพอควรเพราะสนใจรุ่นนี้อยู่  แต่ต่างกันขนาดนี้เชื่อลำบากจริงๆครับ  ถ้ามีหลักฐานยืนยันซักหน่อยก็น่าจะดีนะครับ เช่นรูปที่แสดงว่ามีทั้งสองรุ่นนี้จริงอะไรประมาณนี้  ถ้ามีหน้าจอแสดงการใช้เชือ้เพลิงในทริปนั้นมายืนยันก็ยิ่งดี(ถ้าได้ถ่ายไว้)
  ผมก็ไม่้เชื่อเหมือนกันครับ แต่มันก็เป็นเช้นนั้นจริงๆ   เอาเป็นว่าผมแค่เล่าให้ฟังเฉยๆครับ  ไม่เชื่อไม่เป็นรัย  เพราะถ้าเป้นผมไม่ได้ขับเอง ก็ไม่เชื่อเหมือนกัน    city idsi 2005 ขายไปแล้ว  รูปไมไ่ด้เก็บไว้ครับ  เอารูปแค่ผมขับมาสด้า2และกัน อิอิ  ถ่ายบนดอยอินทนน เมื่อวานนี้ครับ ก่อนจะซิ่งกลับบ้าน  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2015, 23:08:05 โดย extreme »

• Newbie
  • *
นั่งไปกี่คนครับทริปเชียงใหม่  ขับทางไกลแล้วเหนื่อยไหม(ผมไปลองขับราวๆ 20-30โล ก็ชอบนะครับขับสนุกดี แต่ติดที่ขาซ้ายขัดๆหน่อย ขับบ่อยๆน่าจะชิน) ถ้ามีคนนั่งหลังไปด้วยบ่นอึดอัดหรือเหนื่อยหรือเปล่า (ตอนผมไปลองขับ แฟนผมนั่งหลังก็บอกว่าข้างหลังก็พอรับได้นะ ไม่ถึงกับอึดอัดมาก)

• Newbie
  • *
นั่งไปกี่คนครับทริปเชียงใหม่  ขับทางไกลแล้วเหนื่อยไหม(ผมไปลองขับราวๆ 20-30โล ก็ชอบนะครับขับสนุกดี แต่ติดที่ขาซ้ายขัดๆหน่อย ขับบ่อยๆน่าจะชิน) ถ้ามีคนนั่งหลังไปด้วยบ่นอึดอัดหรือเหนื่อยหรือเปล่า (ตอนผมไปลองขับ แฟนผมนั่งหลังก็บอกว่าข้างหลังก็พอรับได้นะ ไม่ถึงกับอึดอัดมาก)
ไปกับแฟน 2คนครับ นั่งแต่เบาะหน้า  ขับทางไกล ไม่เหนื่อยเท่าไหร่ครับ ถ้าเทียบกับ city ครับ city ขับไปเขาค้อก็เหนื่อยแล้ว ช่วงล่างต่างกันชัดเจน แต่เสียอย่างเดียว เบาะที่มาสด้าคุยว่าออกแบบเข้ากับสรีระดี และผมขับประมาณ 3 ชมต้องลงไปพักเดินแปปไม่งั้นปวดตูดซ้ายครับ(อาจเป็นเพราะขาซ้ายที่ติดๆแคบ) แต่ city ไม่เป็น  เบาะหลัง ยังไม่เคยมีใครนั่งไกลๆเลยครับ ส่วนใหญ่เอาไว้ของ ท้ายรถเก็บของได้น้อยเหลือเกิน แต่ city เก๋็บได้เยอะมาก  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2015, 23:33:44 โดย extreme »

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
วิ่งในเมืองติดแบบหลับได้ตอนเช้าและเย็น บางบัวทอง-แคราย-วิภา-พหล-อนุสาวรีย์ ทุกวัน

ถังนึงมี700+-20 โลครับ

รีวิวรถผมเอง http://www.mazda2thailand.com/index.php/topic,822.0.html ฮ่าๆ ผิดกฏลบได้เลยครับ
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก