ผู้เขียน หัวข้อ: เบรค 4pot กับ 6pot แตกต่างกันเยอะไหมครับ  (อ่าน 29011 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mon8118

• Sr. Member
อยากทราบว่าระหว่างเบรค 4pot. กับ6pot. ประสิทธิภาพมันต่างกันเยอะไหมครับสำหรับการขับทั่วๆไป ส่วนตัวผมค่อนข้างขับรถเร็วและเบรคหนักๆบ่อยครับ อีกอย่างอยากเบรคมันดูเต็มๆด้วยครับ555 ;D
แล้วพอดีผมไปเจอเบรคมา2ชุดครับ ระหว่างชุดแรก Brembo  F40 4 pot. กับ ATS 6pot ทั้งคู่ใส่จานของ ATS 355mm ครับ ไม่ทราบว่าผมควรเลือกชุดไหนดีครับ (f40 ถูกกว่า5000บาท) ใจผมตอนนี้ชอบ F40 มากกว่าแต่ติดตรงที่ตัวคาลิปเปอร์มันดูเล็กไปหน่อยครับ :'( 

แล้วถ้าเปลี่ยนเฉพาะชุดหน้าแต่หลังยังเดิมๆอยู่จะเป็นอะไรป่าวครับ
ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆทุกคนล่วงหน้าครับ ;D
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
Re: เบรค 4pot กับ 6pot แตกต่างกันเยอะไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 22:39:51 »
รถแรงกี่ม้าถึงต้องใส่? ถึงต้องใช้ 6 POT

อิมเพลสซ่า 300 ม้า 4pot โรงงาน ยังเหลือๆเลย แค่เปลี่ยนผ้าดีๆหน่อย

ออฟไลน์ Mon8118

Re: เบรค 4pot กับ 6pot แตกต่างกันเยอะไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 23:09:41 »
รถแรงกี่ม้าถึงต้องใส่? ถึงต้องใช้ 6 POT

อิมเพลสซ่า 300 ม้า 4pot โรงงาน ยังเหลือๆเลย แค่เปลี่ยนผ้าดีๆหน่อย

รถผม Teana J32 2.5 ทำท่อ กล่อง นิดหน่อยครับ จุดประสงค์หลักๆ คืออยากให้ตรงล้อมันดูเต็มขึ้นครับ แต่ก็อยากให้เบรคมันดีขึ้นด้วยครับ ;D
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 23:34:02 »
6 pot เกินความจำเป็นแต่ถ้าชอบก้จัดไปคับ 4 pot ใช้ได้สบายๆเปลี่ยนเฉพาะหน้าหลังเดิมๆได้สบายมากครับ

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 23:46:20 »
ถ้าเอาแค่เต็มล้อ JBT 6 POT ก็พอแล้ว

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 00:00:10 »
เห็นหลายคนเบรคเดิมจากโรงงานเหลือ ผมว่ามันแล้วแต่กรณีนะครับ

ขับในเมืองยังไงก็พอ 

แต่ถ้าขับต่างจังหวัดแล้วเหยียบ 140+ ยังก็ไม่พอ

ประสบการณ์ตรง เวลาลงเขาพวกนี้แทบเขาไม่อยู่เลยครับ กรณีฉุกเฉินมีก็เหมือนไม่มี  ยิ่งบรรทุกหนักยิ่งเบรคไม่ค่อยอยู่

เพราะเกือบเอาไปลงข้างทางมาแล้ว L33 ซิ่งลืมโค้งไปหน่อย จังหวะ ทางลงเขาเตี้ยๆ แถวทางกลับจาก เชียงรายมาเชียงใหม่ ไม่นึกว่าเบรคมันจะเอาไม่อยู่ขนาดนี้

ถ้ามีเงินจัดเลยครับแนะนำเพราะระยะเบรคต่างกันนิดหน่อยก็อาจจะเกิดอุบัติเหตุได้แล้ว   ;D

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 00:23:32 »
4 pot ก็พอแล้วครับ 6 pot หนักเกินความจำเป็น

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 00:23:45 »
เห็นหลายคนอธิบายเรื่องเบรกไปแล้ว ขอเตือนเรื่องยางหน่อยละกันครับถ้ายางไม่ดีเบรคไปล้อก็ล็อก abs ทำงาน
ต่อให้เบรกดีก็ไม่มีประโยชน์ครับ รวมถึงขนาดความก้าวของหน้ายางด้วยนะครับ เบรกใหญ่ขึ้นควรเป็นแม็กและยางให้ใหญ่ขึ้นด้วยนะครับ ;D

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 00:35:36 »
แชร์ประสบการณ์ครับ
ผมใช้ AP Racing 4 POT  จาน 355 มม ในฟอร์ดโฟกัส สิ่งทีเกิดขึ้น
1. เบรคได้ดีกว่าเดิมมาก  วิ่ง ตจว เหยียบ 160 ได้แบบมั่นใจกว่าเดิม ของเดิมนี่ต้องระแวงเตรียมยกตลอดเวลา
2. แปลกใจ  ทำไมเบรคมันตื้นกว่าเดิม  แตะนิดเดียวจับตัวแล้ว  ทั้งที่ถ้าตามทฤษฏี  เบรคมันจะต้องลึกกว่าเดิม ถ้าคาลิปเปอร์ใหญ่ขึ้น   หรือpot มันเยอะ แต่พื้นที่ลูกสูบมันน้อยกว่าเดิมก็ไม่รู้
    แต่สรุปเบรคดีกว่าเดิมก็พอใจแล้ว   ของ จขกท ใช้ 4 pot น่าจะพอ  แต่ถ้าจะเน้นสวยด้วย 6 pot ก็อลังการดี    
     หรือแบบประหยัดๆ ก็คาร์ลิปเปอร์เดิม ใส่แต่จานขยายก็ใช่ให้เบรคดีขึ้นได้
ข้อเสีย ที่เจอเมื่อใส่จานใหญ่ๆคือ เหมือนมันคดง่าย กว่าจานเล็กๆ  ที่สำคัญคิอร้านที่จะติดตั้งต้องชำนาญและมีมาตรฐาน

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 00:42:19 »
6 pots ครับ เต็มๆ ล้อ สวยงามมาก

ออฟไลน์ leenawat_sri

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 07:16:49 »
4 VS  6 pot  ..ต่างที่การกระจายแรงกดไปที่จานครับ

Stopping power โดยรวม เมื่อขนาดจานเท่ากัน ขึ้นกับผลรวม พื้นที่ ลูกสูบเบรคคับ

**** 4pot 6/8 /12 ไม่เกี่ยวเลย****

เปลี่ยน ควรหน้าและหลังครับ ผมลองมาหมดแล้ว
ถ้าใส่อต่หน้าอย่างเดียว จะไม่เฟอเฟค จะเบรคดีบางลักษณะ
แต่บางลักษณะ แย่ลง   สำคัญอยู่ที่ biasเบรค หน้าหลัง

จขกท. ท่าทางยังไม่ค่อยเข้าใจ เรื่อง คำนวน bias เบรค หน้าหลังใหม่
หลังไมค์ได้คับ  แต่ผมขอ ข้อมูล ขนาด ลูกสูบเบรคและจำนวน ของเบรคหน้าหลัง
กับขนาดจาน หน้าหลังคับ   (ถ้าจะเปบี่ยนหม้อลมเบรค กะแม่ปั้มบอกด้วย)

มันมีผลทางการค้าเยอะคับ คนขายเบรคเค้าก้ออยากขายก้อบอกว่าติดไดๆๆ
ซื้อผิดไปนี่ อย่างเซ็ง ราคาไม่ถูก แถมต้องพยายามมากกว่าจะติดได้ คนใช้ไป
บางทีก้อองุ่นเปรี้ยว มะนาวหวาน น้ำท่วมปาก จ่ายตังไปแล้วได้แต่บอก ดีๆๆ

****สิ่งที่เบรครถคือยางกับพื้นถนนคับ
.....จานเบรคกะลูกสูบเบรคมีหน้าที่แค่..ซับพบังงานส่วนเกินไปในรูปความร้อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2015, 07:30:22 โดย leenawat_sri »

ออฟไลน์ leenawat_sri

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 07:40:44 »

ในแง่การกระจายแรงเบรค im ขับสี่นี่ ดีมากคับ ลดภาระให้เบรคได้มากมาย

ขัยหน้าเนี่ย การกระจายแรงแบรคแย่สุดคับ  แอคคอดผมเมื่อก่อน ต้องใส่ 6pot/4pot
จานหน้าหบัง380ถึงเบรคสบายใจคับ

ทุกวันนี้ ใชXV เบรคในเมือวดีมาก จะผมคิดว่าอาจไม่ต้องทำเยรคเพิ่มเลย
ทั้งที่ลูกสูบเบรคเอยจานเอยไม่ใหญ่เบย 

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 09:24:56 »

ในแง่การกระจายแรงเบรค im ขับสี่นี่ ดีมากคับ ลดภาระให้เบรคได้มากมาย

ขัยหน้าเนี่ย การกระจายแรงแบรคแย่สุดคับ  แอคคอดผมเมื่อก่อน ต้องใส่ 6pot/4pot
จานหน้าหบัง380ถึงเบรคสบายใจคับ

ทุกวันนี้ ใชXV เบรคในเมือวดีมาก จะผมคิดว่าอาจไม่ต้องทำเยรคเพิ่มเลย
ทั้งที่ลูกสูบเบรคเอยจานเอยไม่ใหญ่เบย 

จานเดิม 294 ผมว่าถ้ายก  Brembo ทองจาก STI ตัวก่อนๆมาใส่ก็จบครับ
หน้าไม่ต้องรอง หลังรองหน่อย สวยเลย ราคาไม่แพงมากด้วย

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 14:40:47 »
ไม่แตกต่างกันมากครับ
ชอบ 4 pot มากกว่า ตอนเปลี่ยนผ้าเบรคก็ถูกกว่ากันมากด้วย เรื่องของจานเบรคก็ต้องตามไปด้วย
4 pot กับ 6 pot จับได้เหมือนกัน ที่เหลือก็เป็นประสิทธิภาพของยาง

ผมลอง 8 pot กับ 4 pot จับเหมือนกัน แต่ 8 pot คุมน้ำหนักเท้าได้เนียนกว่า สบายเท้ากว่า แต่เหยียบลงไปหนักๆ จับพอๆกัน
ตอนเปลี่ยนผ้าเบรค แพงมาก รอสินค้านาน ถอดออก มาใส่ 4 pot ก็รู้สึกไม่ต่างมากครับ อันนี้ลองในสนาม circuit เลยนะครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 16:10:37 »
4 VS  6 pot  ..ต่างที่การกระจายแรงกดไปที่จานครับ

Stopping power โดยรวม เมื่อขนาดจานเท่ากัน ขึ้นกับผลรวม พื้นที่ ลูกสูบเบรคคับ

**** 4pot 6/8 /12 ไม่เกี่ยวเลย****

เปลี่ยน ควรหน้าและหลังครับ ผมลองมาหมดแล้ว
ถ้าใส่อต่หน้าอย่างเดียว จะไม่เฟอเฟค จะเบรคดีบางลักษณะ
แต่บางลักษณะ แย่ลง   สำคัญอยู่ที่ biasเบรค หน้าหลัง

จขกท. ท่าทางยังไม่ค่อยเข้าใจ เรื่อง คำนวน bias เบรค หน้าหลังใหม่
หลังไมค์ได้คับ  แต่ผมขอ ข้อมูล ขนาด ลูกสูบเบรคและจำนวน ของเบรคหน้าหลัง
กับขนาดจาน หน้าหลังคับ   (ถ้าจะเปบี่ยนหม้อลมเบรค กะแม่ปั้มบอกด้วย)

มันมีผลทางการค้าเยอะคับ คนขายเบรคเค้าก้ออยากขายก้อบอกว่าติดไดๆๆ
ซื้อผิดไปนี่ อย่างเซ็ง ราคาไม่ถูก แถมต้องพยายามมากกว่าจะติดได้ คนใช้ไป
บางทีก้อองุ่นเปรี้ยว มะนาวหวาน น้ำท่วมปาก จ่ายตังไปแล้วได้แต่บอก ดีๆๆ

****สิ่งที่เบรครถคือยางกับพื้นถนนคับ
.....จานเบรคกะลูกสูบเบรคมีหน้าที่แค่..ซับพบังงานส่วนเกินไปในรูปความร้อน

ตามนี้เบยครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 20:31:50 »
4 VS  6 pot  ..ต่างที่การกระจายแรงกดไปที่จานครับ

แต่บางลักษณะ แย่ลง   สำคัญอยู่ที่ biasเบรค หน้าหลัง

หลังไมค์ได้คับ  แต่ผมขอ ข้อมูล ขนาด ลูกสูบเบรคและจำนวน ของเบรคหน้าหลัง
กับขนาดจาน หน้าหลังคับ   (ถ้าจะเปบี่ยนหม้อลมเบรค กะแม่ปั้มบอกด้วย)

แชร์ความรู้ที่นี้ได้ไหมครับ จะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ อีกเยอะเลยนะผมว่า เพราะผมก็กำลังคิดจะขยับอยู่เหมือนกัน ดิสหลังเดิมคดแล้ว

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 17:06:25 »
4 VS  6 pot  ..ต่างที่การกระจายแรงกดไปที่จานครับ

แต่บางลักษณะ แย่ลง   สำคัญอยู่ที่ biasเบรค หน้าหลัง

หลังไมค์ได้คับ  แต่ผมขอ ข้อมูล ขนาด ลูกสูบเบรคและจำนวน ของเบรคหน้าหลัง
กับขนาดจาน หน้าหลังคับ   (ถ้าจะเปบี่ยนหม้อลมเบรค กะแม่ปั้มบอกด้วย)

แชร์ความรู้ที่นี้ได้ไหมครับ จะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ อีกเยอะเลยนะผมว่า เพราะผมก็กำลังคิดจะขยับอยู่เหมือนกัน ดิสหลังเดิมคดแล้ว
Pot เยอะกระจา่ยแรงบนผ้าได้ดีกว่า  แต่หลักๆก็คือขนาดกระบอกสูบของคาลิปเปอร์และขนาดจาน  อย่าลืมคำนึงถึง master cylinder ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 18:14:48 »
รถไม่ได้เค้นม้าเกิน 500 ม้า เอา 6 pot มาเกินความจำเป้นครับ ไปเพิ่มน้ำหนักใต้สปริงซะเปล่าๆ

จริงแค่ 4 pot มันก็มีแบบครอบโตเหมือนกันนิครับ
H.