ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องพ่นสีแดงMazda3  (อ่าน 6157 ครั้ง)

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
สงสัยเรื่องพ่นสีแดงMazda3
« เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 12:50:22 »
คือชอบMazda3อะครับ แต่ต้องสีแดงเท่านั้นOnlyชอบมากๆๆๆ

แต่ติดปัญหาที่อ่านในโบรชัวร์ เขียนไว้ว่า "สีเมทัลลิกที่ใช้วิธีการพ่นแบบพิเศษถึง 3 ชั้น ให้เงางามเป็นพิเศษแม้อยู่ในที่ร่ม"

อีแบบนี่เกิดชนมาใครจะซ่อมให้ได้อะครับ หรือ ช่างไหนๆก็พ่นได้ (แล้วมันจะพิเศษตรงไหน เพิ่มตั้ง15,000)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
Re: สงสัยเรื่องพ่นสีแดงMazda3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 14:10:41 »
ช่างที่ไหนก็ซ่อมได้

ใช่ครับ

แต่กรรมวิธีมันซับซ้อนกว่าปกติ ถ้าให้ช่างพ่น เขาก็คิดแพงกว่าปกติฮะ  ;)

ออนไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 14:17:23 »
พวกสีเอฟเฟค สวยๆ ยังทำได้เลยครับ สบายๆ แต่ต้นทุนอาจจะสูงกว่าธรรมดา พอดูครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 14:34:08 »
ในคลับ สีแดงทำสีไม่เหมือนซักคันเลยครับ เพี้ยนๆนิดหน่อย ทำยากอ่ะ

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 15:39:46 »
เพี้ยนง่ายครับสีพวกนี้ ผมทำอู่มาก่อน ขนาดเข้าศูนย์โตต้าสีบรอนซ์ธรรมดายังเพี้ยน

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 21:42:06 »
สีของมาสด้า ผมชอบอยู่ 2 สีเอง คือ สีแดง(ชอบมาก) และสีน้ำตาล ครับ

สุดท้าย จบที่น้ำตาลครับ เพราะว่าไม่ต้องเพิ่มเงิน และอีกข้อคือ ที่บ้านบอกว่าสีแดงมันแว๊นไป

จากประสบการณ์ทำสีของผมกับสีน้ำตาลนะครับ ช่วงเสาหลังด้านขวาที่โดนลูกหินจนบุบ เค้าจะพ่นสีเลยขึ้นไปถึงเกือบๆถึงเสากลาง รอยต่อระหว่างสีเก่าและใหม่ หาไม่เจอเลยครับ เนียนมากๆ ผมว่าแล้วแต่ฝีมือของอู่ด้วยครับ

ส่วนสีแดงตอบไม่ได้ครับ แต่คิดว่าถ้าทำจริงๆมันทำได้ครับ แค่โอกาสเกิด defect จากงานซ่อมมันเยอะกว่าครับ

ออฟไลน์ OHMMY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 23:05:47 »
คหสต. นะครับ ผมว่าสีแดง soul red สำหรับ 3 ตัวนี้ ถ้ารถมันยังเงาอยู่ ก็สวย แต่ถ้าฝุ่นจับหน่อยล่ะแหม่ หมองหม่นบอกไม่ถูก
ผมว่ามันไม่แดงแจ๋เหมือน true red ที่ใช้กับมาสด้า 2 ตัวเก่า และเฟียสต้าน่ะครับ อันนั้นโดนฝุ่นหน่อยก็ยังแดงสด

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 17:55:06 »
คือชอบMazda3อะครับ แต่ต้องสีแดงเท่านั้นOnlyชอบมากๆๆๆ

แต่ติดปัญหาที่อ่านในโบรชัวร์ เขียนไว้ว่า "สีเมทัลลิกที่ใช้วิธีการพ่นแบบพิเศษถึง 3 ชั้น ให้เงางามเป็นพิเศษแม้อยู่ในที่ร่ม"

อีแบบนี่เกิดชนมาใครจะซ่อมให้ได้อะครับ หรือ ช่างไหนๆก็พ่นได้ (แล้วมันจะพิเศษตรงไหน เพิ่มตั้ง15,000)

ผมก็เคยคิดสงสัยเหมือนคุณ จขกท.เลยคับ เรื่องสีแดงมาสด้าสามใหม่ ว่าถ้าไปชนมาทำสีใหม่ ช่างเค้าจะทำได้เหรอหนาตั้งสามชั้น
หรือว่าต้องเอาเข้าไปทำที่มาสด้าเท่านั้น แต่ใจจริงผมก็ชอบนะสีแดง และผมยังชอบสีนำ้ตาลอีกด้วยคับ ดูดีเหมือนรถยุโรป
อ้อ ที่ว่า 15000 พิเศษ ตรงไหน ก็มันแพงเป็นพิเศษไงฮะ มันก็เลยพิเศษตรงนี้แหละผมว่านะ ;)