ผู้เขียน หัวข้อ: แบรนด์หรูส่งผลต่อภาพลักษณ์ในชีวิตประจำวันมากน้อยแค่ไหน  (อ่าน 15130 ครั้ง)

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
เอาประเด็นอวดรวยที่ว่ากันมานะ  ..เมื่อก่อนก็ไม่เข้าใจครับว่าทำไมต้องขับ bmw  benz  lambo etc  ตอนนี้เข้าใจแล้ว คือ " คุณต้องมีเงินมากพอที่จะซื้อแล้วไม่เสียดายเงินและไม่กระทบการใช้เงินด้านอื่นเลย....ซึ่งบางคนบอกว่าอวดรวยแต่มุมมองผมไม่ใช่ เขาเรียกว่าพอเพียงต่างหาก  เขาสามารถหาเงินได้เป็นห้าสิบล้านร้อยล้านจะขับรถ3-4 ล้านมันก็เหมาะสมนะ10%เอง   ส่วนพวกเงินเดือนไม่ถึงหมืนถอยไอโฟนสองหมื่น กาแฟแก้วร้อยกว่า นั่นละอวดรวย."

ส่วนประเด็นหน้าที่การงานมันต้องแยกประเภทงานถ้าต้องเจอลูกค้าที่สนภาพลักษณ์แน่ละต้องใช้ ถ้าคุณขายของทางเน็ตก็ขับมีนาก็พอมั้ง

ออฟไลน์ TRcdi

ภาพลักษณ์เราสร้างเองได้  แต่เราควบคุมผลลัพธ์ไม่ได้
แค่ตัดผมทรงใหม่  ยังมีผลต่อชีวิตประจำวันเลย 55

ผมทำงานที่ต้องติดต่อพบปะผู้คนเป็นประจำ ทั้งคนจนคนรวย  คนแก่ คนหนุ่ม  คนกทม. คน ตจว.
ขอยกตัวอย่างที่เคยพบ

1.มีลูกค้าที่สนิทกัน เคยบอกว่า  "เนี่ย คนที่ผมติดต่อด้วย
   ก่อนหน้านี้  มาหาทีไรก็ขับรถเก่าๆ โทรมๆ มา   แล้ว
   เค้าจะมีปัญญาดูแลธุรกิจของผมมั้ยเนี่ย"

2.มีลูกค้าที่ไม่สนิท   ผมขับรถไปเก็บเงินเค้า เค้าเห็นรถ
   ของผม    เค้าบอกเลย ปีหน้าไม่ติดต่อด้วยละ  ท่าทาง
   จะฟันกำไรหัวแบะ  (เคยเจอ 2 ใน 1,000)

3.ลูกค้าชอบรถขอคำแนะนำ ขอเบอร์เซล ซื้อรถตามเลย
   แบบนี้คุยถูกคอ  ยิ่งสนิท  ต่อยอดงานได้ง่าย

4.ลูกค้าหยิ่ง รอบแรกไปหาไม่เห็นรถเรา  ถามคำตอบคำ
   อีกรอบไป จอดรถหน้าบ้าน  คราวนี้  สนิทยังกะเพื่อน
   สมัยอนุบาล 2  (คนแบบนี้ติดต่องานได้  แต่คบไม่ได้)

5.ลูกค้าที่แม้เราจะนั่ง bts แต่งตัวสบายๆ ไปพบ  เค้า
   ก็ยังให้เกียรติเรา  คุยงานกันด้วยเหตุผล ไมตรีจิต
   แบบนี้   น่ารักที่สุด

6.ฯลฯ   มีอีกมากมาย

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
เอาประเด็นอวดรวยที่ว่ากันมานะ  ..เมื่อก่อนก็ไม่เข้าใจครับว่าทำไมต้องขับ bmw  benz  lambo etc  ตอนนี้เข้าใจแล้ว คือ " คุณต้องมีเงินมากพอที่จะซื้อแล้วไม่เสียดายเงินและไม่กระทบการใช้เงินด้านอื่นเลย....ซึ่งบางคนบอกว่าอวดรวยแต่มุมมองผมไม่ใช่ เขาเรียกว่าพอเพียงต่างหาก  เขาสามารถหาเงินได้เป็นห้าสิบล้านร้อยล้านจะขับรถ3-4 ล้านมันก็เหมาะสมนะ10%เอง   ส่วนพวกเงินเดือนไม่ถึงหมืนถอยไอโฟนสองหมื่น กาแฟแก้วร้อยกว่า นั่นละอวดรวย."

ส่วนประเด็นหน้าที่การงานมันต้องแยกประเภทงานถ้าต้องเจอลูกค้าที่สนภาพลักษณ์แน่ละต้องใช้ ถ้าคุณขายของทางเน็ตก็ขับมีนาก็พอมั้ง

2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
ภาพลักษณ์ผมว่ามันไม่ค่อยเป็นประเด็นน่ะใครความคิดของผมที่บ้านซื้อรถยุโรปเพราะ
1.ซื้อเพราะอยากได้ Performance ของรถยุโรป
2.ความปลอดภัย (อันนี้เคยเจอกับตัว C class w204 เบียด 6ล้อดั้มตัวแข็งมากแทบไม่ต้องเปลี่ยนอะไรข้างในเทียบกับรถญี่ปุ่นที่ที่บ้านเคยใช้มาต้องซ่อมถึงภายใน)

ส่วนเรื่องภาพลักษณ์เอาจริงๆผมว่า Accord G9 2.0 ตัวเริ่มต้นวิ่งเทียบกับ E200 ผมว่ามันก็พอๆกันน่ะ (คหสต) ขนาดญาติที่บ้านผมไปทำงานวันแรกเอา Accord G8 ไปคนที่ทำงานยังตกใจเลย  ;)

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: แบรนด์หรูส่งผลต่อภาพลักษณ์ในชีวิตประ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 13:04:21 »
ส่งผลมากบ้างน้อยบ้างแล้วแต่จังหวะและโอกาศ

การมีรถเหมาะสมกับการงานถ้าไม่เป็นภาระจนเกินไปก็ควรจะซื้อไว้ใช้

ยกตัวอย่างไปประชุม คนอื่นทุกคนเอารถส่วนตัวมา Camy Accord Teana Mu-X หรือX-trail แต่หัวหน้าผมไม่สนใจจ่าย35บาทนั่งTaxi มาซะงั้น มันไม่เหมาะสมเท่าไหร่เป็นถึงผู้จัดการ(แกเป็นคนติดนิสัยขี้งก)

ดีที่สุดผมว่ามันต้องพอดีๆ เหมาะสมกับกาละเทศะ อย่าให้มันดูขี้เหนี่ยวหรือฟุ่มเฟือยเกินไป

ออฟไลน์ aobness

มีมาก เช่นคนขายของมีค่า เครดิตในการซื้อของ หลายอย่าง
ต้องอาศัยภาพลักษณ์ ความน่าเชื่อถือ ด้วยวัตถุพวกนี้ประกอบกับอื่นๆด้วย

กลับกันในความคิดผม เครดิตในการซื้อของมาจากน่าเชื่อถือและประวัติของบุคคลนั้นๆเป็นหลักมากกว่ารถที่ใช้ แบบมีประวัติดีซื้อของกันมาหลายปี จ่ายเงินตรงเวลาครบทุกครั้งอะไรประมาณนี้ไม่เกี่ยวกับว่าเราใช้รถ

อะไร ยกตัวอย่างเช่น นายA กับ นายB ซื้อของจากร้านXYZ มาเป็นเวลาเกิน10ปีทั้งคู่ นายAขับรถ Honda นายBขับ Mercedes ร้านXYZจะให้credit termนายB มากกว่านายAเนื่องจากขับMercedes แบบนี้รึเปล่า

ผมคิดว่าไม่น่าใช่ เลยคิดว่ารถยนตร์มันไม่น่ามีผลต่อการทำงานในชีวิตประจำวัน หรือใครเคยมีประสบการณ์จากด้านนี้ช่วยแชร์ให้ผมฟังด้วยนะครับ

ผมค่อนข้างเฉยๆกับ Stereotype เรื่อง ภาพลักษณ์ต้องหรูหรา ของ Mercedes และ Bimmer ครับ

ส่วนตัวชอบพวก retro อย่าง 500SL Panzerwagen (R107), 280SL Pagoda (W113), M635CSi (E24) มากกว่าพวกยุคปัจจุบัน ซึ่งพวกรุ่นเก่าพวกนี้ในบ้านเราไม่มองว่าเป็นรถหรูแน่นอน

อยากจะบอกว่ารถพวกนั้นมีค่ากว่ารถหรูหรือซูปเปอร์คาอีกนะครับ บางคันมีเงินอย่างเดียวไม่ได้แต่ต้องมีเวลาให้มันด้วยและรู้เรื่องรถพอสมควรเลย รถพวกนี้ไม่ใช่รถที่เอาเข้าศูนย์แล้วออกมาซ่อมเสร็จ

ส่งให่ช่างแล้วมันจะซ่อมเสร็จออกมาวิ่งได้เลย รถพวกนั้นถ้าสภาพสวยๆสีเงา คนคนทั่วไปมาเจอก็คงมองคลาสสิค ถ้าคนเล่นรถมาเห็นก็คงบอกสุดยอด ยิ่งถ้าเป็นป้ายทะเบียนรุ่นมีตัวเลขนำหน้าแบบ 1ก-xxxxก็คงจะ

คิดว่าเป็นผู้ดีเก่าหรือลูกหลานนักการเมืองแน่ๆ

ผมไม่ได้จะบอกว่าตัดสินเครดิตคนที่รถ 100% นะครับมีบอกอยู่ว่า ประกอบกับอื่นๆด้วย

ออฟไลน์ localgame

ผมไม่ได้จะบอกว่าตัดสินเครดิตคนที่รถ 100% นะครับมีบอกอยู่ว่า ประกอบกับอื่นๆด้วย

ผมพยายามยกตัวอย่างเฉยๆครับว่าถ้าทุกอย่างเหมือนกันหมดต่างกันที่รถ credit term ในการซื้อของจะต่างกันรึเปล่า ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ส่วนตัวผมซื้อเพราะชอบแค่นั้น
ถ้าอยากได้ภาพลักษณ์ ผมไปซื้อนาฬิกาดีกว่าลูกค้าเห็นง่ายกว่ารถ

ส่วนพวกที่บอกว่าซื้อมาอวดรวยนี่องุ่นเปรี้ยวปี๊ดดเลยครัช
คนเราจนได้นะครับ แต่ไม่ควรขี้อิจฉาครับ  ;D

ออฟไลน์ kiwiwi

เวลาผมยืมตราดาวแม่มาขับ
ยังไงมันก็ดีกว่า ฟรีด กะสเปซแวกอนที่ผมใช้อยู่แล้วครับ

เรื่องที่จอด มันแน่นอนเลย
เรื่องความเกรงใจที่ได้จากเพื่อนร่วมถนน ก็มีมากกว่า

แต่เรื่องการงาน ผมกลับมองว่าเป็นภาระนะครับ สำหรับบางที่
ต้องดูครับว่า เราไปในฐานะของ supplier หรือ customer??? มันช่างต่างกันราวฟ้ากับดิน
เถ้าแก่บางคนก็อยากจะคุยกับคนที่ด้อยกว่า
บางคนก็อยากคุยกับคนที่มีฐานะเดียวกัน
แต่เชื่อว่าเถ้าแก่ส่วนใหญ่ ไม่ค่อยอยากคุยกะคนที่มีฐานะสูงกว่า ยกเว้นว่าจะขับรถหรูไปสั่งซื้อวัตถุดิบ
...เขาอาจคิดว่าคุณมีตังค์มาก อาจลดราคาเพื่อให้คุณสั่งของมากๆได้

ส่วนความโก้หรู สำหรับผมเฉยๆครับ ผมค่อนข้างติดดิน

ออฟไลน์ frame@kk

ภาพลักษณ์ในชีวิตประจำวันนี่ไม่ส่งผลมากครับผู้ใหญ่ที่ผมรู้จัก เงินเดือนหลายแสน ปกติมาทำงานไปไหนมาไหนก็รถกระบะ ฟอร์จูเนอร์ เก๋งญี่ปุ่นขับชิลๆแกไป
แต่เวลาไปพบลูกค้า ไปคุยงาน ไปประชุม ไปงานต่างๆแกก็เอาตราดาวออกไป กลับมาก็เอามาจอดไว้
แกบอกผมว่า แต่เอาจริงๆรถมันก็ไม่ได้เสริมอะไรขนาดนั้นเพราะสุดท้ายก็จอดที่จอดรถอยู่ดี เขาจะชื่นชมเราก็มาจากความสามารถของเราล้วนๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไล่เป็นคนๆเป็นเคสๆไปง่ายกว่าเยอะครับ

สำหรับผมไม่ได้มีผลตรงๆ เพราะยังเรียนอยู่ ขับรถเกินล้านก็ถือว่าสุดๆแล้วไม่ต้องนับพวกหลายๆล้าน

แต่ผมก็ชอบพวกรถยุโรปอยู่ดีอ่ะ ชอบการออกแบบ ชอบการขับขี่ ชอบเครื่องยนต์ เกียร์ และอื่นๆ ถ้าไม่เคยสัมผัสจะไม่รู้เลยว่าทำไมมันถึงแพง

ส่วนการอวดรวยนี่ไม่เสมอไปนะครับ คนเราต่างก็ต้องการสิ่งที่ตัวเองคาดหวังทั้งนั้นแหละ อยู่ที่ว่าใครจะมีกำลังถึงแค่ตรงไหน

เคยเจอบางคนแขวะไปทั่ว ขับ2ล้อก็หาว่าก็แค่2ล้อไม่ใช่4ล้อ ขับรถยุ่นก็หาว่าไม่ใช่เยอรมัน ขับเยอรมันก็หาว่าไม่ใช่อิตาลี ไรเงี้ย เพลียจริงๆ จะเยอะไปไหนวะ

สำหรับผม ณ ตอนนี้ไม่มีผลครับ ไม่มีไม่ตาย เฉยๆ แต่ก็อยากได้นะ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ aobness

ผมพยายามยกตัวอย่างเฉยๆครับว่าถ้าทุกอย่างเหมือนกันหมดต่างกันที่รถ credit term ในการซื้อของจะต่างกันรึเปล่า ประมาณนี้ครับ

ออ ครับบ ผมเป็นคนขายของ ยอมรับเลย เวลาเห็นลูกค้าขับรถหรูๆแพงๆ เกิดอาการกระตือรือร้น อยากขายเป็นพิเศษ
555 ถึงจะรู้ว่าวัดกันแค่ที่รถไม่ได้ก็ตาม :)

ออฟไลน์ dht_tubes

ผลมันมีสองด้านนะ ของแบบนี้ไม่ลองไม่รู้

แต่ส่วนใหญ่ การอยากได้ของเหล่านี้มาครอบครอง ความคิดผมคือเรื่องการได้รู้สึกว่า ได้รับการยอมรับจากผู้อื่น ซึ่งในที่นี้หมายถึงในสังคมหมู่มากในปัจจุบันนั้น ถูกบ่มเพาะให้มองกันที่ภายนอก (ก่อน)

แล้วจึงเริ่มพิจารณาว่า คนนั้น (ซึ่งอาจจะเป็นเรา หรือ เค้า ก็ได้) น่าคบหามั๊ย หาประโยชน์ได้มั๊ย

ซึ่งมันก็ไม่แปลก คนไม่รู้จักกันก็เป็นกันแบบนี้ทั้งนั้นนะ คนเราก็ต้องทำทั้งเพื่อความอยู่รอด ความมั่งคั่ง เกียรติยศ ฯลฯ

แต่..ที่สำคัญในความคิดผมคือ อย่าให้มันกลืนเราเข้าไป จนเราเริ่มกลายเป็นคนที่ไม่เห็นคุณค่าของคนอื่น เพียงเพราะสิ่งประกอบภายนอกเหล่านี้ ผมเชื่อว่า ถึงวันนึง เมื่อชีวิตของเราเดินมาถึงจุดที่ เราต้องการรู้คุณค่าของตัวเอง และอยากให้มีใครซักคน สองคน ก็ตามเห็นในคุณค่าตรงนี้ แล้วมันหาไม่มี เพราะอดีตที่ผ่านมา เราเอาแตี่สกรีนคนที่ภาพลักษณ์แบบที่เป็นกันอยู่นี้

ถึงวันนั้นแหละ มันจะมีผลกับชีวิตเรา อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ แต่คนที่ต้องรับผลก็ไม่ใช่ใครที่ไหน

เเล้วเราจะเข้าใจว่า การมีความสุข ด้วยการเลี้ยงดูปูเสื่อ เจ้ากิเลสเนี่ย

วันนึงพอเลี้ยงมันโตเต็มที่ มันนั่นแหละ กินเราก่อนเป็นคนแรกเลยหล่ะครับ

ขออภัยถ้าออกจะนอกเรื่องไปบ้างครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ดีทุกอย่าง ยกเว้นดีลงานขายของ...

ถ้าลูกค้ามองบวกก็คือ เราเก่ง ดูแลลูกค้าดี ได้งานเยอะ

แต่ถ้าลูกค้ามองลบ ... "แม่ง ที่คิดกูแพงเนี่ย กำไรเท่าไรวะ"

ออฟไลน์ localgame

Re: แบรนด์หรูส่งผลต่อภาพลักษณ์ในชีวิตประ
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 18:40:47 »
ถ้าสำหรับคนทั่วไปไม่คุ้นเคย หรือรู้จักสนิดสนมกัน มีผลอยู่แล้วล่ะค่ะ มากด้วย  ก็ไม่รู้จักกันเลยไม่เห็นจะแปลกที่จะดูกันแค่ผิวภายนอก

แต่สำหรับคนรู้จักคุ้นเคย ของพวกนี้มันไม่ได้มีผลอะไรเลย  ตัวตนของเราต่างหากที่เป็นของจริง  ภาพลักษณ์อยู่ที่ตัวเราไม่ใช้ของนอกกาย

ธรรมดาสามัญของโลก

ส่วนตัวก็เลือกอะไรที่เหมาะกะตัวเรา  สบายๆ ไม่ปวดหัว

คนเราเลือกได้ว่าจะแคร์ตัวเอง หรือแคร์คนอื่น

แต่ในบางครั้งคนเรามันก็ต้องตามกระแส เพื่อความอยู่รอด ก็แล้วแต่ข้อจำกัดของแต่ละบุคคล นานาจิตตังจร้า

อย่างเช่นข้างบ้านขายทอง เพชร พลอย เค้าก็ขับ BMW จาให้ขับรถญี่ปุ่นก็อยากอยู่เพราะลดค่าใช้จ่ายได้เยอะ แต่มันมีผลต่อภาพลักษณ์ที่ลูกค้ามอง

กับอาแป๋ะอีกคนรวยกว่ามีห้องเช่าร่วม 100 ห้องใกล้สถานศึกษารายได้ต่อเดือนหลายแสน ขับกระบะอีสุสุ คันละ 8-9 แสน แกก็พอใจ เพราะไม่ต้องไปแคร์ภาพลักษณ์อะไรมากมาย

อันนี้ผมพอเข้าใจเลยครับ ถ้าใส่แหวนเพชร สร้อยคอแต่ถ้าขับรถราคาถูกหน่อยอาจจะดูว่าของที่สวมใส่อยู่มันไม่แท้ ประมาณนี้ปะครับ

ส่งผลมากบ้างน้อยบ้างแล้วแต่จังหวะและโอกาศ

การมีรถเหมาะสมกับการงานถ้าไม่เป็นภาระจนเกินไปก็ควรจะซื้อไว้ใช้

ยกตัวอย่างไปประชุม คนอื่นทุกคนเอารถส่วนตัวมา Camy Accord Teana Mu-X หรือX-trail แต่หัวหน้าผมไม่สนใจจ่าย35บาทนั่งTaxi มาซะงั้น มันไม่เหมาะสมเท่าไหร่เป็นถึงผู้จัดการ(แกเป็นคนติดนิสัยขี้งก)

ดีที่สุดผมว่ามันต้องพอดีๆ เหมาะสมกับกาละเทศะ อย่าให้มันดูขี้เหนี่ยวหรือฟุ่มเฟือยเกินไป

ผมว่าถ้าลองมองอีกด้านคนภายนอกอาจจะคิดว่าหัวหน้าคุณรู้จักใช้เงิน และหันมาสนับสนุนรถสาธารณะนะครับ(ถ้าไม่ได้มองถึงนิสัยที่ว่าขี้งก)  อย่างที่ผมเคยเจอคือระดับหัวหน้าเงินเดือน300,000+ แต่ก็ยังขับHonda City ทั้งๆที่เงินเดือนระดับนี้ขับรถหรูได้หลายรุ่นเลย เจ้าตัวบอกว่าซื้อที่พอขับก็พอ

ออฟไลน์ Spada_Valess

ถ้าในชีวิตประจำวันผมว่าก็มีผลกับคนรอบข้างบนท้องถนน ที่จอดรถมั้งนิดหน่อยขึ้นอยู่กับคนด้วย
แต่เพื่อดีลงานไม่น่าเกี่ยวโดยตรงคับ เพราะถ้าคนมีจริงๆ เค้าไม่สนหรอกว่าอีกฝ่ายขับรถไรดูที่ภายนอกไม่ได้จริงๆ
อย่างคนใกล้ๆตัวผมนี่รายดายต่อเดือน 7 หลักก็ยังขับรถญี่ปุ่นไปไหนก็ต้อนรับทุกที  ;)

ออฟไลน์ CarameLon

สำหรับเรา เราว่าไม่เกี่ยวกันเลย เพราะเราอยู่ในสังคมที่ไม่ได้มองคุณค่าของคนที่รถขับ
หรือไม่ได้ทำอาชีพที่มันต้องอวดรถกันไปมาหนะครับ

อีกอย่างที่เลือกใช้BM เพราะพวกรถญี่ปุ่นในบ้านเราไม่มีรถที่สมรรถนะ+อารมณ์ขับ เถียบเท่าได้อะครับ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ bahamu

รถหรูที่ว่า ก็ทำรถแท๊กซี่ แมงไซค์ขายคนทั่วไปที่จ่ายไหวทั้งนั้น
ส่วนที่ทำขายแบบสูงส่ง ก็เป็นรถเช่า รับจ้างราคาแพง ว่าไปก็ไม่ต่างกัน
แค่ค่าเช่าต่างกัน มีคนเช่าไปหลอกชาวบ้านว่ารวยก็มี

สมัยก่อน มีคำกล่าวว่า

ขับเบนซ์ไป กู้ตังค์ไม่ยาก

เพราะสมัยก่อน ผจก.สาขามีอำนาจปล่อยกู้เองได้ และไม่มียี่ห้ออื่นมาขายแข่ง
ทั้งที่จริงตั้งแต่สมัยเสี่ยเล็ก ก็นำเข้ามาขายหลายยี่ห้อแล้ว
บีเอ็ม สมัยเบนซ์หางปลา ทำรถใหญ่สู้ไม่ได้ ต่อมาสมัยฝากเงินกินดอกสบาย
บีเอ็มนั่งหลังไม่สบายเท่า เสียบ่อย หน้าตาสวยสู้ไม่ได้ พอยุคw126 ก็นำโด่ง
จนอื่นห้ออื่นๆ แก้ทางไม่ได้ แต่มาแพ้ภัยตนเอง

ถ้ามองในแง่พ่อค้า เวลามีประชุมหอการค้า มีคนกล่าวว่า
ถ้าขับรถยี่ห้อระดับเดียวกันก็ไม่ต้องมาตั้งแง่มาก คุยเรื่องงานได้เลย

ถ้ายังไม่รู้จักหัวนอนปลายตีน ตามแบบผู้ดีบางบ้าน เวลาไปขอลูกสาว
ถ้าไม่ขับรถที่ผู้ดีรู้จัก หรือคิดว่าแพง คงเป็นขี้ปากพวกสาระแน เพราะต้องได้หน้าได้ตา
คนจีน อินเดีย อาหรับบางกลุ่ม ในสายตาผํู้ดีสมัยก่อน ไม่ได้ดูดีแบบสมัยนี้
การขับรถยี่ห้อแพง แค่เห็นก็ไม่ต้องบรรยายสรรพคุณ จะได้จ่ายสินสอดไหว
เดี๋ยวจะเป็น ซื้อของเก่า ยืนยาม เฉือดวัว ในสายตาคนพวกนี้
ที่ไปดองๆกัน ก็จะหลายเหตุผล ไม่มีเมียเดียวก็เยอะ จึงมีวลีเด็ดว่า

เมียหลวงขับเบนซ์ เมียน้อยขับบีเอ็ม

เกิดสมัยซี่รีย์3 นิยมแล้ว เหมาะกับเอ๊าะๆขับ เบนซ์ดูแก่มีแต่อีคลาสขึ้นไป
ป๋าก็ตามใจ ช่างซ่อมเจอเมียน้อยเร่งประจำ แล้วเก็บเงินกับเสี่ย ต่อมาหลายเป็น

เมียหลวงขับเบนซ์ เมียน้อยขับพอร์ช

คงมาจากอยากจะเหนือกว่าเมียหลวง รถสวย แพง แรงกว่า
แต่ที่เห็นป๋าๆมักขับเอง และใช้ไปเยี่ยมเด็กๆ อ้างว่ามีสัมนาตจว.
ยุคนั้นไม่มีมือถือ ไปไหนตามยาก แต่เจอรถเมื่อไหร่ ตัวใครตัวมัน

ระดับประมุขรัฐ ใช้รถยี่ห้อในประเทศ ไม่ซื้อยี่ห้อนอก
เป็นศักดิ์ศรี หน้าตา แบบยอมกันไม่ได้
น่าแปลกstate limousine  ที่ผ่านมามีแต่ปีกบิน ไม่เป็นนางฟ้า

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
สำหรับเรา เราว่าไม่เกี่ยวกันเลย เพราะเราอยู่ในสังคมที่ไม่ได้มองคุณค่าของคนที่รถขับ
หรือไม่ได้ทำอาชีพที่มันต้องอวดรถกันไปมาหนะครับ

อีกอย่างที่เลือกใช้BM เพราะพวกรถญี่ปุ่นในบ้านเราไม่มีรถที่สมรรถนะ+อารมณ์ขับ เถียบเท่าได้อะครับ

GTR กับ 370Z ไม่นับเหรอครับ

Stroke8

สอบถามหน่อยครับ Porsche 930 ที่อังกฤษราคาโหดมากมั้ย หรือรถไม่ค่อยมีครับ ผมจะไปเรียนต่อที่โน่นสิ้นปีนี้ครับ

พอเจอค่าประกันประจำปีที่เป็นของบังคับของที่นั่นเดี๋ยวก็ไม่พอเองละครับ เรื่องราคาตัวรถก็ไม่ได้ถูกแบบเมื่อก่อนแล้วครับ ถามว่าตัวรถเองหายากไหม มันก็ไม่ได้หายากขนาดนั้นหรอก แต่ถ้าเกิดไม่เงินถังจริงผมว่าก็เป็นไปได้ยากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2015, 21:46:46 โดย Stroke8 »

ออฟไลน์ FyGI

ชีวิตประจำวัน รถแบรนด์หรูที่ว่าไม่ส่งผลอะไรต่อชีวิตประจำวันผมเลยครับ

เมื่อก่อนเคยคิดว่ามีผล เลยถอยรถยุโรปมาใช้ เอาไว้พบเจอลูกค้า

สรุปสุดท้าย ลูกค้าไม่ได้เลือกเราที่รถ แต่เลือกเราที่ผลงานมากกว่า

วันที่ผมขับรถยุโรปไป กับวันที่ขับรถญี่ปุ่นไป การพฤติกรรมตัวของลูกค้าและผู้อื่น ไม่ต่างกันเลย

ที่ต่างจะมีก็แค่พฤติกรรมของผู้ขับขี่บนท้องถนนแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ Mark_UK

• Full Member
ผมมองว่า ภาพลักษณ์ที่ได้มา(ตามที่คนส่วนใหญ่มองกัน)ถือว่าเป็นของแถมครับ ถ้ามีคนเกรงใจ ในท้องถนน ตามห้าง หรือในหน้าที่การงาน ก็ดีครับ แต่ไม่มีก็ไม่เป็นไร
แต่สำหรับผม มองที่ตัวรถล้วนๆครับ ถ้ารถดี มีสมรรถนะและอุปกรณ์ต่างๆดีเยี่ยม(ที่คนส่วนใหญ่ต้องการ) ศูนย์บริการไม่ใช่ปัญหา มันจะเป็นเป้าหมายของผมเสมอ (ตอนนี้ยังไม่มีรถเป็นของตัวเอง 100% ยังติดภารกิจการเรียน)

ทีนี้ ในเมื่อสิ่งที่ผมต้องการมันสูง ราคามันก็สูงไปด้วย และราคาสูงก็มักจะเป็นแบรนด์หรู และรถราคาที่ต่ำกว่ามักจะให้ไม่ได้ ผมเลยชอบมองแบรนด์หรูครับ ไม่ใช่มองเพราะแบรนด์มันหรูหรือภาพลักษณ์มันดี แต่แบรนด์หรูเหล่านั้นให้ในสิ่งที่ผมต้องการได้ ในขณะที่แบรนด์ไม่หรูโดยส่วนใหญ่ให้ไม่ได้ ถ้าให้ได้ผมก็มองเช่นกัน อย่างฟอร์ด มาสด้า ส่วนภาพลักษณ์ผมไม่ค่อยใส่ใจครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2015, 03:02:02 โดย Mark_UK »

ออฟไลน์ Carrera

จาก BMW มา Camry

-ขับมาเร็วๆ คนเห็นจมูกสองรู  รู้เลย BMW คนชิดซ้ายหลบให้แต่ไกลเลย .... Camry ไม่หลบ อยากแซงก็รอ  เผลอๆไม่เปิดช่อง แซงซ้ายเอาเอง ไม่ก็ตบไฟสูง
(เพราะไม่ค่อยเห็นคนขับ BMW ขับช้าๆ)  วิ่งทางไกล  รถคันอื่นหลบให้มันวิ่งสบายนะผมว่า  ;D

-ขับ BMW เพื่อนร่วมถนนเกรงใจมากกว่าหน่อยๆ  ไม่กล้าเบียดไม่กล้าปาดหน้า

-ติดต่องาน หน้าตา  ถ้ารถระดับ Camry กับ BMW ผมว่าไม่ต่างกันมาก  ดูดีมีเครดิตทั้งคู่ (แต่ Vios Altis นี่ยังภูมิฐานไม่พอ)  เพราะหลายคนไม่ไป Benz BMW  เพราะเคยใช้มาแล้วและไม่ได้ชอบไม่ได้สนใจเรื่องรถอะไรมากมาย  ก็อยู่แค่  Camry Accord ก็เกินพอละ

---------------
ถ้าให้ผมซื้อเหรอครับ  BMW สิ  พวงมาลัยก็มันส์  เบรคก็แจ่ม  ช่วงล่างก็มันส์  เครื่องก็เสียงหวานน  ภาพลักษณ์ผมไม่สนใจเท่าไหร่ ;D

ออฟไลน์ Monn

ขับแล้วเห็นดาวที่พวงมาลัยมันก็ทำให้มีความรู้สึกดี,รู้สึกภูมิใจในตัวเราเองทำให้ชีวิตมีสุขเล็กๆเพิ่มขึ้นในแต่ละวันครับ และชอบเวลามองเงาสะท้อนตามกระจกริมถนนเห็นรถตัวเองวิ่งอยู่แล้วรู้สึกชอบทั้งรูปทรง,ล้อแม็ก,และอื่นๆครับ

ตามนี้ครับ ผมชอบ BM มาแต่เด็ก โดยไม่รู้แพงไม่แพง ชอบทรง เคยนั่งรถเพื่อน ชอบมาก เคยลองขับรถเพื่อน อยากได้มาก พอทำงาน เห็นสัจจะธรรม เงินเดือน จะซื้อ BM ได้ไงหว่า แต่พอเวลาผ่านไป เมื่อเรามีความสามารถ ก็ซื้อเพื่อตัวเอง ไม่ได้ซื้อมาเพื่อให้ยามโบก ไม่ได้ซื้อมาให้เพื่อนรัก ไม่ได้ซื้อมาอวดคนบนถนน เมื่อเราอยู่กับสิ่งที่เราชอบ เรารัก เราจะสบายใจ มีความสุข สนอง need ตัวเองล้วนๆ ครับ  ;D

ปล. เรื่องความปลอดภัยด้วย ผมเคยหมุนและพังรถมาแล้ว 2 คัน (ญี่ปุ่นทั้งคู่) ทิ้งซากทั้งคู่ ความปลอดภัยเป็นสิ่งแรกที่ผมถามหาเวลาซื้อรถในปัจจุบัน หากซื้อไหว ก็ขอให้ดีที่สุด หากใครยังไม่เคยเจอเหตุการณ์ที่จวนตัว ที่รถสามารถช่วยชีวิตคุณและคนที่คุณรัก คุณอาจจะไม่คิดถึงจุดนี้เท่าไหร่ สำหรับผม มันใช่มากๆ ครับ
S3 - F30
X1 - E84

MacH1

มีมาก เช่นคนขายของมีค่า เครดิตในการซื้อของ หลายอย่าง
ต้องอาศัยภาพลักษณ์ ความน่าเชื่อถือ ด้วยวัตถุพวกนี้ประกอบกับอื่นๆด้วย

กลับกันในความคิดผม เครดิตในการซื้อของมาจากน่าเชื่อถือและประวัติของบุคคลนั้นๆเป็นหลักมากกว่ารถที่ใช้ แบบมีประวัติดีซื้อของกันมาหลายปี จ่ายเงินตรงเวลาครบทุกครั้งอะไรประมาณนี้ไม่เกี่ยวกับว่าเราใช้รถ

อะไร ยกตัวอย่างเช่น นายA กับ นายB ซื้อของจากร้านXYZ มาเป็นเวลาเกิน10ปีทั้งคู่ นายAขับรถ Honda นายBขับ Mercedes ร้านXYZจะให้credit termนายB มากกว่านายAเนื่องจากขับMercedes แบบนี้รึเปล่า

ผมคิดว่าไม่น่าใช่ เลยคิดว่ารถยนตร์มันไม่น่ามีผลต่อการทำงานในชีวิตประจำวัน หรือใครเคยมีประสบการณ์จากด้านนี้ช่วยแชร์ให้ผมฟังด้วยนะครับ

ผมค่อนข้างเฉยๆกับ Stereotype เรื่อง ภาพลักษณ์ต้องหรูหรา ของ Mercedes และ Bimmer ครับ

ส่วนตัวชอบพวก retro อย่าง 500SL Panzerwagen (R107), 280SL Pagoda (W113), M635CSi (E24) มากกว่าพวกยุคปัจจุบัน ซึ่งพวกรุ่นเก่าพวกนี้ในบ้านเราไม่มองว่าเป็นรถหรูแน่นอน

อยากจะบอกว่ารถพวกนั้นมีค่ากว่ารถหรูหรือซูปเปอร์คาอีกนะครับ บางคันมีเงินอย่างเดียวไม่ได้แต่ต้องมีเวลาให้มันด้วยและรู้เรื่องรถพอสมควรเลย รถพวกนี้ไม่ใช่รถที่เอาเข้าศูนย์แล้วออกมาซ่อมเสร็จ

ส่งให่ช่างแล้วมันจะซ่อมเสร็จออกมาวิ่งได้เลย รถพวกนั้นถ้าสภาพสวยๆสีเงา คนคนทั่วไปมาเจอก็คงมองคลาสสิค ถ้าคนเล่นรถมาเห็นก็คงบอกสุดยอด ยิ่งถ้าเป็นป้ายทะเบียนรุ่นมีตัวเลขนำหน้าแบบ 1ก-xxxxก็คงจะ

คิดว่าเป็นผู้ดีเก่าหรือลูกหลานนักการเมืองแน่ๆ

ที่อังกฤษนี้ รถพวกนี้ราคาปัจจุบันอย่างโหดครับ

R107 ราคาเริ่มๆที่ 20,000 ปอนด์ ยิ่งตัวปลายยุค 80s วิ่งน้อยๆ ราคายิ่งแรง ไปที่ราวๆ 40,000-50,000 ปอนด์

W113 ยิ่งหลุดไปไกล เอาช่วงราคาของ R107 คูณสองเอาครับ

สอบถามหน่อยครับ Porsche 930 ที่อังกฤษราคาโหดมากมั้ย หรือรถไม่ค่อยมีครับ ผมจะไปเรียนต่อที่โน่นสิ้นปีนี้ครับ

โทดทีที่ตอบช้าครับ  ค่าตัว 930 และพวก classic 911 รุ่นอื่นๆ อย่าง Carrera RS, Carrera SC ค่อนข้างแรงไม่แพ้ old school Merc กับ Bimmer ครับ ลองดูในเว็บนี้

http://www.pistonheads.com/classifieds/used-cars/porsche/911-pre-89

ถ้าจำไม่ผิดเคยเห็น 930 สีเงืนคันนึง แถวอารีย์ไม่แน่ใจว่าเป็น 3.0 หรือ 3.3 

ออฟไลน์ PunTam

คือพักหลังจะเห็นสมาชิกในนี้สนใจบีเอ็ม เบนซ์ เพราะอยากได้ภาพลักษณ์ ผมเลยสงสัยว่าภาพลักษณ์ที่ว่านี่มันส่งผลต่อชีวิตประจำวันยังไงบ้าง

ไม่ขอความเห็นแนวแบบหาที่จอดได้ง่ายขึ้น ยามรีบมาหาที่จอดให้อะไรแบบนี้นะครับ โดยส่วนตัวผมไม่รู้สึกถึงความต่างกลับคิดซะว่าเป็นแค่ความเชื่อซะอีกว่าแบบเราซื้อเบนซ์มา เราขับแล้วดูดี

หน้าที่การงานในความคิดของผมก็ไม่ได้ส่งผลกระทบเลย ของงี้ผมกลับมองที่ประสบการณ์และความสามารถล้วนๆไม่เกี่ยวกับรถยนต์ที่่ใช้แม้แต่น้อย

เลยอยากถามว่าแต่ละคนมีความเห็นยังไงเกี่ยวกับภาพลักษณ์สำหรับการใช้รถแบรนด์หรูบ้างครับว่ามันส่งผลกระทบอะไรต่อตัวเราบ้าง

ถ้าทำตัวไม่ดี หยิ่งไป ก็มีคนหมั่นไส้เอาครับ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ

แต่ผมกลับไม่ได้มองเรื่องเลยครับ จากที่เคยมีโอกาสขับเบนซ์วันเดียวพร้อมกัน 5 รุ่น เพราะไปเรียนแล้วรถยี่ห้อนี้สนับสนุนรถยนต์ในการใช้อบรม (A250 GLA200 E300 BluetecHybrid CLS250 Shooting Break C180 Coupe) ผมกลับรู้สึกว่า ถ้าเรามีเงินพอที่จะซื้อและดูแลเขาไหว ซื้อเถอะครับ รถขับดีจริงๆ แต่ A250 กับ GLA200 เบามันแข็งจริงๆครับ ฮ่าๆๆๆๆ

ออฟไลน์ arlao

• Jr. Member
  • **
ขอคั่นโฆษณา อาจะไม่เกี่ยวกับกระทู้หน่อยนะครัช
มีคนรู้จักของผมท่านนึง เป็นประเภทรวยเงียบๆ
เมียขี่ฮอนด้าตรีม (อยู่ตจว.)แต่งตัวปกติ ธุรกิจค้าส่งสินค้า
ส่วนตัวเองขี่ยามาฮ่า ที่ยังเป็นเครื่องสองจังหวะอยู่
ปิดร้าน(โกดัง)ตอนบ่าย เพื่อนับเงินสดในกระสอบ

รถยนต์ที่ใช้งานอยู่2-3คัน ส่วนใหญ่จอด ถึงจอดมาก
คันนึงเป็นCRVรุ่น10ว่าปีแล้ว วิ่งไป4หมื่นโล อีกคันเป็นรถเก่าๆ
ที่ได้มาเพราะเพื่อนขอให้ช่วยซื้อไว้ ก็ซื้อไว้ แล้วนำมาบูรณะเก็บไว้
เพราะมีไม่กี่คันในเมืองไทย
ชอบซื้ออสังหาฯ มีทั่วทุกภาคของไทย
ล่าสุดไปซื้อโรงแรมที่ภูเก็ตขนาด79ห้องด้วยเงินสด
โดยไม่ไปรับโอนเอง มอบอำนาจให้ผู้ขายจัดการ
เมียก็ซื้อแต่เพชร ว่างๆก็ไปนั่งวิปัสนา
มักเลี่ยงการออกชื่อใดๆ ด้วยเกรงการติดตามภาษี
บัตรเครดิตไม่เคยทำ แต่ธนาคารนำบัตรวิสด้อมมามอบให้ถึงบ้าน
เพราะธนาคารเองก็เช่าอาคารแกอยู่

พออยู่ตจว.เห็นผ้าขี้ริ้วห่อทองเยอะ
ตั้งแต่มาอยู่ตจว.ผมชักชอบแนวๆนี้เข้าให้

ออฟไลน์ V221

ผมชอบรถที่ขับแล้วมั่นใจส่วนเรื่องภาพลักษณ์ไม่ได้มีผลอะไรกับการตัดสินใจเลือกซื้อสำหรับผม แต่จากประสบการณ์ถ้าขับ Benz จะหาที่จอดสะดวกสุด ถ้าเป็น BMW หรือ Audi ก็ต้องรุ่นใหญ่ๆหน่อยนึงยามก็จะหาที่จอดให้เหมือนกัน
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
ชอบคห คุณ Raygun จังตรงๆสั้นๆได้ใจความ
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ WASADM

แล้วแต่อาชีพการงานครับผมว่า ประสบราณ์ตรงจากคุนพ่อผม
acv40 รายได้ต่อเดือนระดับนึง
w207 กระโดดไป 3 เท่าตัวครับ และยังขึ้นไม่หยุด