ผู้เขียน หัวข้อ: แบรนด์หรูส่งผลต่อภาพลักษณ์ในชีวิตประจำวันมากน้อยแค่ไหน  (อ่าน 15004 ครั้ง)

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
คือพักหลังจะเห็นสมาชิกในนี้สนใจบีเอ็ม เบนซ์ เพราะอยากได้ภาพลักษณ์ ผมเลยสงสัยว่าภาพลักษณ์ที่ว่านี่มันส่งผลต่อชีวิตประจำวันยังไงบ้าง

ไม่ขอความเห็นแนวแบบหาที่จอดได้ง่ายขึ้น ยามรีบมาหาที่จอดให้อะไรแบบนี้นะครับ โดยส่วนตัวผมไม่รู้สึกถึงความต่างกลับคิดซะว่าเป็นแค่ความเชื่อซะอีกว่าแบบเราซื้อเบนซ์มา เราขับแล้วดูดี

หน้าที่การงานในความคิดของผมก็ไม่ได้ส่งผลกระทบเลย ของงี้ผมกลับมองที่ประสบการณ์และความสามารถล้วนๆไม่เกี่ยวกับรถยนต์ที่่ใช้แม้แต่น้อย

เลยอยากถามว่าแต่ละคนมีความเห็นยังไงเกี่ยวกับภาพลักษณ์สำหรับการใช้รถแบรนด์หรูบ้างครับว่ามันส่งผลกระทบอะไรต่อตัวเราบ้าง

ออฟไลน์ mick

ต่อจิตใจตัวเองแค่นั้นสำหรับผม การงานไม่เกี่ยว คนหมั่นใส่เอาได้อีก

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
ของผมมีผลมาก

ออฟไลน์ arya

หลักๆส่งผลต่อจิตใจตัวเองครับ หน้าที่การงานไม่เกี่ยว แต่ผมมองว่าชีวิตประจำวันของเรา ก็คือ การที่เรารู้สึกอย่างไรต่อตัวเอง ในแต่ละวันนะคับ

รู้สึกดีเวลาขับ รู้สึกชอบเวลามอง

ผมว่าแค่ส่งผลดีต่อจิตใจตัวเองก้อพอแล้วนะ เพราะมันจะส่งผลดีต่อส่วนอื่นๆในชีวิต ตามมาเองครับ (ไม่ว่าจะขับรถอะไร ถ้าคุณรู้สึกดี และ ชอบ เวลาขับไปไหน ก้อจะมั่นใจ และ ทำให้ชีวิตดีขึ้นอยู่แล้วคับ)

ดี ดึงดูด ดี
แย่ ดึงดูด แย่

ทำใจใสๆไว้ก้อพอคับ

ออฟไลน์ kumpol_c300

• Newbie
  • *
เกี่ยวมากครับ
ผมขับBMไปคุยงานกับลูกค้า ตอนกลับลูกค้าเดินมาส่ง
พูดแซวเราว่า ขับBMซะด้วย. สงสัยจะแพงแน่ๆเลย
หลังจากวันนั้น. ไปพบลูกค้า ถ้าไม่ขับกระบะไปก็G9เท่านั้น
รถยุโรปสำหรับผม คือการให้รางวัลชีวิต สนองNeedตัวเองล้วนๆครับ...
ใช้สมองให้น้อยลง ใช้หัวใจคิดแทนบ้าง...

ออฟไลน์ H.

เข้ามาเก็บข้อมูล จากคนนั่งรถเมล์ฟรี
H.

ออฟไลน์ scotch_fillet

backward logic
ขับรถหรู <-- ราคาสูง <-- มีตังค์เยอะ <-- หาเงินเก่ง/หน้าที่การงานดี <-- มีความสามารถ

ออฟไลน์ CookiE

มีผลแน่นอนครับ

1) เวลานั่งในรถรู้สึกภูมิใจนิดๆ (ถึงแม้ฟิล์มจะดำจนข้างนอกมองไม่เห็นก็ตาม  ;D)

2) เวลาไปห้างได้ที่จอดใกล้ประตูเสมอๆ หรือแม้แต่ที่จอดที่กั้นไว้ รปภ.ก็จะเปิดแล้วโบกให้จอด (ยกเว้นช่องคนพิการที่ผมโบกมือบะบ๊ายไม่ขอจอดครับ)

3) เวลาไปพวกอาคารบริษัท บางทีรถมันแน่นหรือทางขึ้นลงมันชันมาก ก็มักจะคุยกับ รปภ. ว่าขอจอดที่จอดพวกระดับผู้บริหารตรงหน้าตึกได้ง่ายกว่า

4) เห็นชัดๆ เวลาไป MBK เนี้ย ที่จอดรถโรงแรมปทุมวันฯ เวลาขับเบนซ์หรือบีเอ็มไปแค่วนลงมายังไม่ทันเปิดไฟกระพริบ รปภ. ก็รีบวิ่งมาเปิดให้แล้วครับ แต่เมื่อวานขับแอคคอร์ด G9 ไป วนลงมาเปิดไฟกระพริบ พี่ท่านไม่ยอมเปิดครับ แต่เดินมาเคาะกระจกถามว่ามาโรงแรมหรือเปล่าก่อน โฮะๆ  ;D

ออฟไลน์ GRIMDONUT

• Full Member
ขับแล้วเห็นดาวที่พวงมาลัยมันก็ทำให้มีความรู้สึกดี,รู้สึกภูมิใจในตัวเราเองทำให้ชีวิตมีสุขเล็กๆเพิ่มขึ้นในแต่ละวันครับ และชอบเวลามองเงาสะท้อนตามกระจกริมถนนเห็นรถตัวเองวิ่งอยู่แล้วรู้สึกชอบทั้งรูปทรง,ล้อแม็ก,และอื่นๆครับ
^^MY LOVE MB^^
[/img]

ออฟไลน์ fishfinger

บอกเลยว่ารถหรูๆ ใครเห็นก็ชอบแต่มันไม่ใช่ทั้งหมด
คนบางคันมีรถหรูหลายคันแต่ส่วนใหญ่นั่งแท็กซี่ก็มี
บางคนขับรถหรู แต่ลงมานี่โทรมเลย หรือ ไม่ก็ดูรู้ว่าทำอะไรผิดกฏหมายก็มี

จริงๆภาพลักษณ์อยู่ที่ตัวเอง กับ ใจมากกว่าครับ
ถ้ารถส่งผลกับภาพลักษณ์แสดงว่าใจเรายังไม่หลุดพ้น

นอกเรื่องไปไกล
ขับ MB ไป ยามโบกให้จอดง่ายกว่า

ออฟไลน์ CJ.

น่าจะเป็นเรื่องกาละเทศะด้วยครับ เรื่องภาพลักษณ์ตัวรถผมว่าแค่บางโอกาส

ตัวเราในแต่ละสถานการณ์ก็มีส่วน แต่ไม่ได้สำคัญอะไรมาก เช่นไปคุยงานแต่งตัวดีนิดนึง ก็ดูสมกับรถไปในตัว หรือวันหยุดจะไปกินข้าวต้มปากซอย หัวฟูชุดนอนก็ไปได้ไม่เกรงใจรถเช่นกัน

สรุปคือของผมเรื่องภาพแค่ตอนออกสังคมมั้ง นอกนั้นหลักๆเป็นความรู้สึกมากกว่า ว่าเราทำงานหนัก ซื้อรถดีๆมาใช้ คือภูมิใจและใช้รถอย่างมีความสุขอะครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ musicman1892

• Full Member
คนบางคนเวลาใช้รถใช้ถนน เมื่อเห็นเป็นรถหรูจะเกิดอาการ เกรงใจ ให้เห็นเช่นให้ทางบ้าง ไม่กล้าขับเบียดบ้าง
คนทั่วๆไปจะเห็นเรา เป็นคนรวยบ้าง ผู้ดีบ้าง ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่ค่อยนะครับ ถ้าแบบชีวิตประจำวันแบบ จขกท ว่ามา แต่จะส่งผลกับคนที่ไม่เกี่ยวกับเรามากกว่า ด้านลบด้วย ขี้ปากคนครับ

ส่วนถ้าตามแบบบวก ผมว่าไม่รู้สิ ถ้าเห็นเราขับรถหรูใน ตจว เค้าเกรงใจเรามากขึ้นครับจริงๆเลย ทางใต้เรียกนายหัวเฉย  ;D ;D ;D

แต่ถ้าอยู่ในเมืองกรุงฯ ระวังไว้เถอะ จอดผิดนิดเดียวจะโดนประนามยังกะไปฆ่าใครมา ทั้งๆที่รถที่ไม่ใช่แบรนด์หรูทำผิดแบบเดียวกัน ดังนั้นมีข้อดีข้อเสียครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
ซื้อมาขับแล้วสบายใจ ไม่ทำให้ตนเองหรือครอบครัวลำบาก
หรือต้องมาแบกรับหนี้สินเพิ่มเพื่อแลกกับภาพลักษณ์ ก็ขับไปเถอะครับ

สำหรับอาชีพผม ผมต้องติดต่อลูกค้าต่างประเทศบ้าง มีรถยุโรป ก็มีส่วนช่วยให้น่าเชื่อถือ เป็นมืออาชีพ แต่มันก็ไม่ใช่ทั้งหมด

อันนี้แล้วแต่ทัศนคติของแต่ละคนครับ

นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ rega

มองว่า เจ้าของมีความสามารถในการหาเงินมากกว่าชาวบ้านทั่วไปครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ sukhontha

อยู่ที่การดำเนินชีวิตของคนนั้น ๆ    ซึ่งบางคนต้องใช้เพื่อส่งเสริมการงานตัวเอง  และมีเหตุผลอีกสารพัด

แต่สำหรับผม ชอบคันไหน ก็ใช้คันนั้น   ไม่สนภาพลักษณ์  จึงใช้มือสองเก่า ๆ.....

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
ไม่เกรงใจ ก็หมั่นใส้ แหละครับ
N/A  

ออฟไลน์ Auto

มันมีภาพลักษณ์เกิดขึ้นทุกคนนั่นแหละ  แต่อยู่ที่ว่าเราจะเอาภาพลักษณ์นั้นไปใช้ทำอะไร 
บางคนขับรถหรูเพือใช้นำมันไปต่อยอดธุรกิจ  หรือความเหมาะสมในหน้าที่การงาน อันนั้นก็เป็นเรื่องดีครับ
แต่ว่าภาพลักษณ์ของคนทั่วไปขับแล้วไม่ได้ตังค์เปล่าประโยชน์กับภาพลักษณ์ที่ว่ามาครับ    ผมเองก็เลยไม่สนภาพลักษณ์นั้นเลย เพราะไม่มีประโยชน์ ผม นิยมขับTOYOTA  มากกว่าเน้นเฉพาะรถแนวลุย ๆ  PPV  หรือปิคอัพ  คือเน้นเอามาใช้งาน ทนทานจริง ๆ ซ่อม     
ง่ายราคาถูกไม่จุกจิก 

ออฟไลน์ Golfpy

• Jr. Member
  • **
ซื้อมาก้อวดรวยกันทั้งนั้น เชิดคอตั้งเลย

MacH1

• บุคคลทั่วไป
ผมค่อนข้างเฉยๆกับ Stereotype เรื่อง ภาพลักษณ์ต้องหรูหรา ของ Mercedes และ Bimmer ครับ

ส่วนตัวชอบพวก retro อย่าง 500SL Panzerwagen (R107), 280SL Pagoda (W113), M635CSi (E24) มากกว่าพวกยุคปัจจุบัน ซึ่งพวกรุ่นเก่าพวกนี้ในบ้านเราไม่มองว่าเป็นรถหรูแน่นอน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2015, 08:37:05 โดย Ivy Modernist »

ออฟไลน์ CATM96

ซื้อมาก้อวดรวยกันทั้งนั้น เชิดคอตั้งเลย

เอิ่ม...จำเป็นด้วยเหรอครับว่าต้อง อวดรวยกันทุกคน?

ออฟไลน์ kumpol_c300

• Newbie
  • *
สำเนียงส่อภาษา กริยาส่อสกุล...(อยากบอกเท่านี้จริงๆ)
ใช้สมองให้น้อยลง ใช้หัวใจคิดแทนบ้าง...

ออฟไลน์ aobness

มีมาก เช่นคนขายของมีค่า เครดิตในการซื้อของ หลายอย่าง
ต้องอาศัยภาพลักษณ์ ความน่าเชื่อถือ ด้วยวัตถุพวกนี้ประกอบกับอื่นๆด้วย

ออฟไลน์ localgame

มีมาก เช่นคนขายของมีค่า เครดิตในการซื้อของ หลายอย่าง
ต้องอาศัยภาพลักษณ์ ความน่าเชื่อถือ ด้วยวัตถุพวกนี้ประกอบกับอื่นๆด้วย

กลับกันในความคิดผม เครดิตในการซื้อของมาจากน่าเชื่อถือและประวัติของบุคคลนั้นๆเป็นหลักมากกว่ารถที่ใช้ แบบมีประวัติดีซื้อของกันมาหลายปี จ่ายเงินตรงเวลาครบทุกครั้งอะไรประมาณนี้ไม่เกี่ยวกับว่าเราใช้รถ

อะไร ยกตัวอย่างเช่น นายA กับ นายB ซื้อของจากร้านXYZ มาเป็นเวลาเกิน10ปีทั้งคู่ นายAขับรถ Honda นายBขับ Mercedes ร้านXYZจะให้credit termนายB มากกว่านายAเนื่องจากขับMercedes แบบนี้รึเปล่า

ผมคิดว่าไม่น่าใช่ เลยคิดว่ารถยนตร์มันไม่น่ามีผลต่อการทำงานในชีวิตประจำวัน หรือใครเคยมีประสบการณ์จากด้านนี้ช่วยแชร์ให้ผมฟังด้วยนะครับ

ผมค่อนข้างเฉยๆกับ Stereotype เรื่อง ภาพลักษณ์ต้องหรูหรา ของ Mercedes และ Bimmer ครับ

ส่วนตัวชอบพวก retro อย่าง 500SL Panzerwagen (R107), 280SL Pagoda (W113), M635CSi (E24) มากกว่าพวกยุคปัจจุบัน ซึ่งพวกรุ่นเก่าพวกนี้ในบ้านเราไม่มองว่าเป็นรถหรูแน่นอน

อยากจะบอกว่ารถพวกนั้นมีค่ากว่ารถหรูหรือซูปเปอร์คาอีกนะครับ บางคันมีเงินอย่างเดียวไม่ได้แต่ต้องมีเวลาให้มันด้วยและรู้เรื่องรถพอสมควรเลย รถพวกนี้ไม่ใช่รถที่เอาเข้าศูนย์แล้วออกมาซ่อมเสร็จ

ส่งให่ช่างแล้วมันจะซ่อมเสร็จออกมาวิ่งได้เลย รถพวกนั้นถ้าสภาพสวยๆสีเงา คนคนทั่วไปมาเจอก็คงมองคลาสสิค ถ้าคนเล่นรถมาเห็นก็คงบอกสุดยอด ยิ่งถ้าเป็นป้ายทะเบียนรุ่นมีตัวเลขนำหน้าแบบ 1ก-xxxxก็คงจะ

คิดว่าเป็นผู้ดีเก่าหรือลูกหลานนักการเมืองแน่ๆ

MacH1

• บุคคลทั่วไป

กลับกันในความคิดผม เครดิตในการซื้อของมาจากน่าเชื่อถือและประวัติของบุคคลนั้นๆเป็นหลักมากกว่ารถที่ใช้ แบบมีประวัติดีซื้อของกันมาหลายปี จ่ายเงินตรงเวลาครบทุกครั้งอะไรประมาณนี้ไม่เกี่ยวกับว่าเราใช้รถ

อะไร ยกตัวอย่างเช่น นายA กับ นายB ซื้อของจากร้านXYZ มาเป็นเวลาเกิน10ปีทั้งคู่ นายAขับรถ Honda นายBขับ Mercedes ร้านXYZจะให้credit termนายB มากกว่านายAเนื่องจากขับMercedes แบบนี้รึเปล่า

ผมคิดว่าไม่น่าใช่ เลยคิดว่ารถยนตร์มันไม่น่ามีผลต่อการทำงานในชีวิตประจำวัน หรือใครเคยมีประสบการณ์จากด้านนี้ช่วยแชร์ให้ผมฟังด้วยนะครับ

อยากจะบอกว่ารถพวกนั้นมีค่ากว่ารถหรูหรือซูปเปอร์คาอีกนะครับ บางคันมีเงินอย่างเดียวไม่ได้แต่ต้องมีเวลาให้มันด้วยและรู้เรื่องรถพอสมควรเลย รถพวกนี้ไม่ใช่รถที่เอาเข้าศูนย์แล้วออกมาซ่อมเสร็จ

ส่งให่ช่างแล้วมันจะซ่อมเสร็จออกมาวิ่งได้เลย รถพวกนั้นถ้าสภาพสวยๆสีเงา คนคนทั่วไปมาเจอก็คงมองคลาสสิค ถ้าคนเล่นรถมาเห็นก็คงบอกสุดยอด ยิ่งถ้าเป็นป้ายทะเบียนรุ่นมีตัวเลขนำหน้าแบบ 1ก-xxxxก็คงจะ

คิดว่าเป็นผู้ดีเก่าหรือลูกหลานนักการเมืองแน่ๆ

ที่อังกฤษนี้ รถพวกนี้ราคาปัจจุบันอย่างโหดครับ

R107 ราคาเริ่มๆที่ 20,000 ปอนด์ ยิ่งตัวปลายยุค 80s วิ่งน้อยๆ ราคายิ่งแรง ไปที่ราวๆ 40,000-50,000 ปอนด์

W113 ยิ่งหลุดไปไกล เอาช่วงราคาของ R107 คูณสองเอาครับ

ออฟไลน์ vasin

• **
เรื่องยามโบกให้นี่มีผลแน่นอน เจอมากับตัวหลายรอบเลย เคยขับ b segment ไป โดนปฎิบัติอีกแบบ ถ้าขับ d segment ไป ก็ดีขึ้นมาหน่อย ยิ่งถ้าเอารถยุโรปแบรนด์ดังไปนี่ หึหึ แถมจะเชิญให้เข้า

ยังมีอีกเยอะครับ ที่ดูคนจากการแต่งตัว หรือ สิ่งของที่ใช้

ส่วนเรื่องการติดต่อ เจรจาธุรกิจ ผมแทบไม่เห็นความต่าง ต่อให้เป็นลูกค้าใหม่ๆ ก็เถอะ ถ้าสินค้า และการบริการเราดี ต่อให้ผู้ขายนั่ง taxi ไปหาลูกค้า  ลูกค้าเขาก็โอเคครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2015, 09:48:08 โดย vasin »

ออฟไลน์ mxmx

อยู่ที่คุณคับ คุณไม่คิดก็ไม่เป็นไรแต่คนอื่นที่คิดมีแน่ๆ และคนอื่นที่คิดเนี่ยเค้าจะต้องมาเกี่ยวข้องกับคุณหรือเปล่า ส่วนผม จากประสบการณ์มีแน่ๆคับ เอาแค่ไปบางสถานที่ขับรถหรูๆไปก็ได้จอดที่ดีๆขับรถธรรมดาไปก็ไล่ไปจอดที่ไกลๆ ฝนตก แดดออกก็ต้องเดินมา

ออฟไลน์ poon japan

• **
ถ้าสำหรับคนทั่วไปไม่คุ้นเคย หรือรู้จักสนิดสนมกัน มีผลอยู่แล้วล่ะค่ะ มากด้วย  ก็ไม่รู้จักกันเลยไม่เห็นจะแปลกที่จะดูกันแค่ผิวภายนอก

แต่สำหรับคนรู้จักคุ้นเคย ของพวกนี้มันไม่ได้มีผลอะไรเลย  ตัวตนของเราต่างหากที่เป็นของจริง  ภาพลักษณ์อยู่ที่ตัวเราไม่ใช้ของนอกกาย

ธรรมดาสามัญของโลก

ส่วนตัวก็เลือกอะไรที่เหมาะกะตัวเรา  สบายๆ ไม่ปวดหัว

คนเราเลือกได้ว่าจะแคร์ตัวเอง หรือแคร์คนอื่น

แต่ในบางครั้งคนเรามันก็ต้องตามกระแส เพื่อความอยู่รอด ก็แล้วแต่ข้อจำกัดของแต่ละบุคคล นานาจิตตังจร้า

อย่างเช่นข้างบ้านขายทอง เพชร พลอย เค้าก็ขับ BMW จาให้ขับรถญี่ปุ่นก็อยากอยู่เพราะลดค่าใช้จ่ายได้เยอะ แต่มันมีผลต่อภาพลักษณ์ที่ลูกค้ามอง

กับอาแป๋ะอีกคนรวยกว่ามีห้องเช่าร่วม 100 ห้องใกล้สถานศึกษารายได้ต่อเดือนหลายแสน ขับกระบะอีสุสุ คันละ 8-9 แสน แกก็พอใจ เพราะไม่ต้องไปแคร์ภาพลักษณ์อะไรมากมาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2015, 10:04:24 โดย poon japan »

ออฟไลน์ PedF001

• **

ที่อังกฤษนี้ รถพวกนี้ราคาปัจจุบันอย่างโหดครับ

R107 ราคาเริ่มๆที่ 20,000 ปอนด์ ยิ่งตัวปลายยุค 80s วิ่งน้อยๆ ราคายิ่งแรง ไปที่ราวๆ 40,000-50,000 ปอนด์

W113 ยิ่งหลุดไปไกล เอาช่วงราคาของ R107 คูณสองเอาครับ

สอบถามหน่อยครับ Porsche 930 ที่อังกฤษราคาโหดมากมั้ย หรือรถไม่ค่อยมีครับ ผมจะไปเรียนต่อที่โน่นสิ้นปีนี้ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

หน้าที่การงานในความคิดของผมก็ไม่ได้ส่งผลกระทบเลย ของงี้ผมกลับมองที่ประสบการณ์และความสามารถล้วนๆไม่เกี่ยวกับรถยนต์ที่่ใช้แม้แต่น้อย

คิดแบบนี้ ถูกแล้ว ไม่ต้องถามหาความเท็จหรอกครับ