ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเรียกสินไหมทดแทนครับ  (อ่าน 1586 ครั้ง)

ออฟไลน์ KarnP_Photo

• Full Member
สวัสดีครับ วันนี้มีข้อสงสัย (อีกแล้ว) ครับ เมื่อเกิดอุบัติเหตุ แล้วเราเป็นฝ่ายถูก ในกรณีที่ คู่กรณี ไม่ได้ทำประกันภัย เราสามารถ เรียกค่าขาดประโยชน์ในการใช้รถจากคู่กรณีโดยเรียกผ่านบริษัทประกันของเราได้ไหมครับ หรือเราต้องเรียกจาก คู่กรณีอย่างไร เหรอครับ เคยเจอแต่ชนแล้วมีประกันทั้งคู่จึงไม่ทราบ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการเรียกสินไหมทดแทนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 08:57:47 »
ผมไม่รู้ว่ากับบริษัทประกันจะเรียกได้ไหม แต่บริษัทประกันเขาก็ไปเรียกค่าซ่อมรถให้เราจากคู่กรณีอยู่แล้ว(ถ้าจำไม่ผิด)ส่วนถ้าเราจะเรียกค่าเสียฯ จากคู่กรณีในกรณีที่เราเป็นฝ่ายถูกได้ แต่มันก็ต้องไปใช้สิทธิทางศาลนี่แหละครับ แล้วค่าเสียประโยชน์ฯ มันจะคุ้มกับค่าทนายไหมล่ะครับ

ออฟไลน์ moo

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเรื่องการเรียกสินไหมทดแทนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 10:00:11 »
เคยเรียกแต่กับประกันของคู่กรณีอ่ะครับ แต่ถ้าจะเรียกกับเจ้าตัวคู่กรณีเหมือนจะต้องฟ้องศาลเองอ่ะครับ

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 10:16:38 »
ถ้าประกันเราคุ้มครองครอบคลุมถึงค่าขาดประโยชน์ เราก็เรียกจากประกันเราได้ แล้วประกันของเราก็จะไปเรียกร้องจากคู่กรณี แต่ถ้าไม่คุ้มครองถึงเราต้องไปเรียกจากคู่กรณีเอง หลักๆก็ประมาณนี้ครับ
อยู่ที่ประกันเราด้วยว่าประเภทไหน คุ้มครองอะไรบ้าง

ออฟไลน์ KarnP_Photo

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 11:20:19 »
ชั้น 1 วิริยะ ครับ

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 15:19:04 »
เมื่อไหร่กฎหมายบ้านเราจะบังคับให้รถทุกคันต้องมีประกันภัยสักที