ผู้เขียน หัวข้อ: Review New Vellfire 2.5 ZG Edition !!! ที่นี่ที่เดียว !!!  (อ่าน 208366 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Review New Vellfire 2.5 ZG Edition !!! ที่นี่ที่เดียว !!!
« เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2015, 23:59:58 »
สวัสดีครับ เพื่อนๆพี่ๆน้อง ชาว HLM ทุกๆท่าน
ขออนุญาตินำรถใหม่ที่เพิ่งมีโอกาสได้เป็นเจ้าของกับเค้าซะที
หลังจากที่เล็งมานาน ตั้งแต่ตัวเก่า แต่ก็ยังไม่ตัดสินใจซื้อ
จนกระทั่งวันนี้ ได้ซื้อมาใช้เป็นของตัวเองแล้วครับ นั่นคือ

TOYOTA ALL NEW Vellfire 2.5 ZG Edition

ก่อนอื่นขอบอกก่อนนะครับ ว่าเป็นคนอธิบายอะไรไม่ค่อยจะเก่ง
ยังไงจะขอเล่าเรื่องด้วยภาพจะง่ายกว่านะครับ จะพยายามบอก
ข้อมูลต่างๆให้กับเพื่อนสมาชิกได้ทราบให้มากที่สุดนะครับ หาก
สงสัยยังไงก็ ทิ้งคำถามไว้นะครับ แล้วจะลองใช้งานและจะหาคำตอบให้ครับ

และเพื่อความสบายใจผมขอ ปิดทะเบียน และ ศูนย์บริการเกรย์
ที่ผมไปซื้อมาทั้งหมดนะครับ เพื่อไม่ให้มีผลทางด้านการโฆษณาแฝง

และภาพรวมทั้งข้อมูลทั้งหมด ผมจะลงไว้ที่ HLM ที่นี่ที่เดียวครับ
ไม่หวงแต่ประการใดหากท่านจะเอาไปใช้ในการอ้างอิงหรือพิจารณา
ซื้อเจ้ารถคันนี้มาใช้ หรือจะส่งต่อให้เพื่อนฝูง แต่ขอความกรุณาช่วย
ให้เครดิตกับ WEB HLM ด้วยนะครับผม จะเป็นพระคุณมากครับ

มาเริ่มกันเลยครับ

หน้าตาคันนี้เป็น New Vellfire รุ่น ZG EDITION ซึ่งจะไม่เหมือนตัวที่
TMT นำเข้ามาจำหน่ายนะครับ เพราะจะเป็นกันชนหน้าทรง sport
พร้อมด้วยกรอบโครเมี่ยมรูป 6 เหลี่ยม + ไฟตัดหมอกอยู่ที่มุมกันชนหน้า
ทั้ง 2 ข้างครับ ถ้าเห็นหน้าตาแบบนี้ ฟันธงได้เลยครับว่าเป็นรถที่นำเข้า
มาทั้งคัน ผ่านเกรย์มาร์เก็ตแน่ๆ เพราะ TMT ไม่มีนะครับ

ไฟหน้าเป็นแบบ 2 ชั้นตามแบบฉบับของ Vellfire แต่ไหนแต่ไรมา
โดยที่ชั้นบนจะเป็นไฟน้าแบบ LED แบบ HIGH Beam และ LOW Beam
และไฟ Daytime Running Light รูปทรงสวยทีเดียวครับ ( ชอบมาก )
ส่วนชั้นล่างของไฟนั้นจะเป็นที่อยู่ของ ไฟเลี้ยว
และซ่อนไฟ LED Cornering Lamp ซึ่งมันจะคล้ายๆไฟใน Benz
ที่สามารถเลี้ยวตามการหมุนของพวงมาลัยได้ แต่เจ้านี่จะแตกต่างหน่อยคือ
ของ Benz ไฟมันจะเลี้ยว แต่ ไฟ LED Cornering Lamp  มันจะเหมือน
สปอตไลท์ย่อมๆ ถ้าเปิดไฟเลี้ยว หรือ หักเลี้ยวพวงมาลัย เจ้าไฟ ไฟ LED Cornering Lamp
ก็จะติดขึ้นมาเอง แบบอัตโนมัติครับ ช่วยได้มากทีเดียวครับ ในช่วงเวลามืด
ไฟตัดหมอกก็เป็น LED ด้วยนะครับ เรียกได้ว่า LED ทั้งคันเลยก็ว่าได้ครับ

ช่วงเวลาเปิด DRL จะเป็นแบบนี้ครับ สวยไหม สำหรับผมชอบมาก

ถ้ามืดๆหน่อยจะเป็นแบบนี้ครับ

รุ่นนี้ที่ผมเลือกเพราะ Option ตัวนี้ครับ
ระบบควบคุมความเร็วแบบปรับความเร็วอัตโนมัติ ACC
PRE-COLLISION SAFETY & RADAR CRUISE CONTROL
พร้อมทั้ง ระบบป้องกันการชน Pre-crash safety
เรียกกันภาษาชาวบ้านเข้าใจง่ายๆก็คือ

มี Option เรด่าห์ ซึ่งใช้งานร่วมกันกับ CRUISE CONTROL
ทำให้เวลาใช้งานรถเราจะสามารถส่งสัญญาณไปที่รถคันหน้า
โโยที่เราจะล๊อคความเร็วและระยะห่างจากคันหน้าได้ครับ
ถ้าคันหน้าเร่งรถเราก็จะเร่งตาม ถ้าคันหน้าเบรครถเราก็จะเบรคตาม
ผมลองใช้แล้วก็สนุกและสะดวกดีมากๆครับ ทีแรกกะว่ามันจะเบรคให้
แค่นิดๆแค่ชะลอตัว แต่ไม่ใช่เลยครับ รถเรามันจะตามคันหน้าไปเรื่อยๆ
จนถึงขนาดคันหน้าเบรคแบบหยุดสนิท รถเราก็จะเบรคจนหยุดสนิทด้วย
เช่นเดียวกันครับ เป็นอะไรที่ผมทึ่งอยู่ และก็คิดไม่ผิดที่เพิ่ม Option นี้ครับ

อีกอย่างตัวระบบ ป้องกันการชน Pre-crash safety ในกรณีที่เราเหม่อ
จนรถเราเข้าใกล้วัตถุใดๆมากเกินไป รถมันจะส่งเสียงเตือนและทำการเบรคให้เอง
แบบอัตโนมัติครับ ผมได้ใช้งานวันแรกเลยครับ ถอยรถขึ้นบ้านเกือบชนเอากับตู้วางรองเท้า
นี่ถ้ารถมันไม่เบรคให้เอง คงได้ริ้วรอยมาแล้วล่ะครับ ( ระบบนี้จะเบรคให้เองทั้ง ด้านหน้า
ด้านข้าง และด้านหลังเลยนะครับ )

หน้าตา RADAR CRUISE CONTROL
พร้อมทั้ง ระบบป้องกันการชน Pre-crash safety
จะเป็นแบบนี้ครับ สังเกตุง่ายๆคือ ตรง LOGO จะเต็มครับ
ไม่มีช่องยุบลงไป ตรงนี้ละครับเป็น เรด่าห์ ล่ะ

และก็จะมีเซ็นเซ่อร์แบบนี้เพิ่มขึ้นมาอีก 2 จุด ทั้ง ซ้าย และ ขวา ครับ
คาดว่าน่าจะเป็นส่วนของระบบป้องกันการชน Pre-crash safety น่ะครับ
สังเกตุง่ายๆ รถคันไหน กระจังหน้า LOGO เต็มๆ กับมีได้เซ็นเซ่อร์ 2 ตัวนี้
นั่นแปลว่ารถคันนี้มี เรด่าห์และ ระบบป้องกันการชนแน่ๆครับ

ด้านล่างในส่วนของช่อง 6 เหลี่ยม นอกจากจะเป็นที่อยู่ของไฟตัดหมอกแบบ LED
แล้วมันยังเป็นที่ซ่อนของช่องต่อพ่วงห่วงลากจูงรถด้วยนะครับ ซึ่งจะมีมาให้ทั้ง 2 ฝั่งเลย

ทีนี้มาดูภาพภายนอกรอบๆตัวรถกันบ้างนะครับ

รถของผมได้ Max 18 นิ้ว ลาย 20 ก้าน
รัดด้วยยาง TOYO Tranpath R30 ไซด์ 235/50/18

กระจกผู้โดยสารตอนหลังมีการเคลือบสีดำแบบ UV Cut
พร้อมม่านบังแดด แต่แค่นั้นมันเอาแดดเมืองไทยไม่อยู่
ผมเลยเลือกติดติดฟิล์มกรองแสง 3M Crystaline เบอร์ C40 เข้มสุด
ทำให้มองจากด้านนอกตัวรถในส่วนของผู้โดยสารจะมืดหน่อย
แต่ถ้ามองจากในรถออกมาจะสบายตามากครับ (เรื่องฟิล์มกรองแสง
แนะนำเลยครับ อย่าไปเสียดายติดมันรุ่นที่ดีสุดๆไปเลยครับคุ้ม)

Twin Moonroof ครับ ส่วนหน้าจะใช้หลักการยกกระดก
ส่วนตอนหลังสามารถสั่งเปิดได้สุดเลยครับ รถที่โคตะระโปร่ง
ก็จะโคตะระ โปร่งมากขึ้นไปอีกครับ

ด้านท้ายรถก็ได้โครมใสรมดำมาครับ สวยทีเดียว
ไฟท้ายเป็นแบบ LED เช่นเดียวกันครับ

มองจากด้านท้ายจะมองไม่เห็นชุดใบปัดน้ำฝนหลังนะครับ
เพราะมันซ่อนอยู่ในสปอยเล่อร์ท้ายครับ (เหมือนตัวเก่าแหละ)

ทิ้งท้ายไว้ด้วยกุญแจของเจ้า New Vellfire ก่อนนะครับ
กุญแจของตัวนำเข้าจะไม่เหมือนตัวที่ TMT นำเข้านะครับ
สังเกตุจะมีปุ่ม SET เพิ่มมากจากตัว TMT ครับ

ความสามารถของมันก็คือ เวลาเราลงรถจอดรถเรียบร้อย
เราะสามารถกด SET ที่รีโมท เพื่อตั้งค่าให้ว่า เมื่อเวลาที่เรากลับ
มาที่รถ ประตูที่เรา SET ค่าไว้ ( สามารถเลือกได้ว่าจะซ้ายหรือขวา )
พอเรามายืนข้างๆประตูที่เราทำการ SET ไว้ เจ้าประตูบ้านนั้นๆ
ก็จะเปิดอ้าอล่างฉ่างให้เราโดยอัตโนมัติ ไม่ต้องกด ไม่ต้องแตะอะไรทั้งสิ้น
(สามารถกำหนดเวลาที่รอให้ประตูเปิดได้ด้วยครับ) เจ๋งมากๆ เหมาะมากเลย
ถ้าหิ้วของพะรุงพะรังเต็มมือ มาถึงรถเดินขึ้นเลยไม่ต้องเอื้ิอมมือเปิดหรือกดรีโมทเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2016, 23:27:05 โดย Nikle_pk »
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

Re: Mini Review !!! New Vellfire 2.5 ZG Edition !!! ที่นี่ที่เดียว !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 00:01:19 »
วันนี้ดึกแล้ว ขอไปนอนก่อนนะครับ พรุ่งนี้มีงานเช้า
แล้วว่างจะมาต่อให้ครับผม ขอบคุณที่ติดตามครับ
สงสัยตรงไหนถามไว้นะครับ จะพยายามมาตอบให้ครับ
ขอบคุณครับ

;D ;D ;D ;D ;D
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

Re: Mini Review !!! New Vellfire 2.5 ZG Edition !!! ที่นี่ที่เดียว !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 00:10:47 »
แปะ Option ทั้งหมดไว้ให้ดูก่อนนะครับ
ประมาณนี้ครับ แต่อาจมีอะไรซ่อนอยู่ ถ้ารู้จะมาเพิ่มให้ครับ

 ล้ออัลลอยด์ขนาด 18” ลายขัดเงา 20 ก้าน
 เหล็กกันโคลง หน้า-หลัง
 ระบบป้องกันรถลื่นไถล S-VSC
 เบรค ABS+EBD+BA
 Hill Start Control
 ระบบเบรคมือไฟฟ้า
 ฟังก์ชั่น Break Hold
 ระบบป้องกันการออกตัวผิด Drive Start Control
 กระจกหน้าลดเสียงรบกวนจากภายนอกแบบ UV Cut และ IR Cut
 กระจกห้องโดยสารหน้าแบบป้องกันหยดน้าเกาะแบบ Super UV Cut และ IR Cut
 กระจกห้องโดยสารหลังเคลือบสีดาแบบ UV Cut พร้อมม่านบังแดด
 กระจกมองข้างปรับด้วยไฟฟ้าพร้อมไฟเลี้ยวแบบ LED
 ชุดแต่งรอบคันจากโรงงาน
 ไฟหน้าโคมดาเปิด-ปิดอัตโนมัติแบบ LED High & Low Beam พร้อมปรับระดับไฟอัตโนมัติ
 ไฟท้ายแบบโคมดา
 ไฟ LED Cornering Lamp
 ไฟ Daytime Running Light
 ไฟตัดหมอกแบบ LED
 ระบควบคุมความเร็วอัตโนมัติ Cruise Control
 ใบปัดน้าฝนแบบอัตโนมัติปรับความเร็วตามปริมาณฝน
 กระจกมองหลังแบบปรับลดแสงอัตโนมัติ
 กระจกมองข้างปรับเอียงลงเมื่อเข้าเกียร์ถอยหลัง
 ประตูสไลด์แบบ One Touch พร้อมระบบ WELCOME SLIDE DOOR
 พวงมาลัยมัลติฟังก์ชั่นหุ้มด้วยหนังแท้ และ ลายไม้
 หัวเกียร์หุ้มด้วยหนังแท้และลายไม้
 หน้าปัทม์เรืองแสง Optitron
 หน้าจอ Multi information Display แบบ TFT 4.2 นิ้ว
 ไฟหลังคาแบบ LED ปรับ 16 สี
 เครื่องปรับอากาศแบบดิจิตอลแยกโซน
 ระบบกรองอากาศเสียจากภายนอกอัตโนมัติ
 ระบบฟอกอากาศ NANOe หน้า และ หลัง
 เบาะ 7 ที่นั่ง หุ้มด้วยหนังสังเคราห์และ Fabric
 เบาะคนขับปรับด้วยระบบไฟฟ้าปรับ 8 ทิศทาง
 เบาะผู้โดยสารหน้าปรับด้วยไฟฟ้า 4 ทิศทาง
 เบาะคู่กลางแบบ Executive Power Seat ปรับด้วยระบบไฟฟ้า
 คอนโซลกลางแบบ Large High grade
 ระบบ Push Start & Smart Entry
 กุญแจอิมโมบิไลเซอร์
 เซนเซอร์ หน้า-หลัง 6 จุด
 ถุงลมนิรภัยคู่หน้า+ข้างเบาะคู่หน้า+บริเวณหัวเข่า
 ถุงลมนิรภัยแบบม่าน
 เข็มขัดนิรภัยแบบ ELR 3จุด
 ระบบเครื่องเสียง 8 ลาโพง
 มูนรูฟคู่
 ระบบควบคุมความเร็วแบบปรับความเร็วอัตโนมัติ ACC
PRE-COLLISION SAFETY & RADAR CRUISE CONTROL

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 00:38:58 »
สวยมากครับ ค่าตัวเท่าไหร่ครับผม

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 07:43:18 »
ยินดีกับรถใหม่ครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 08:24:17 »
# ยินดีกับรถใหม่ด้วยนะครับ........รถสวยมากเลยครับ............น่าใช้มากครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 08:36:28 »
สวยมากครับ ค่าตัวเท่าไหร่ครับผม

คันนี้ผมเพิ่ม ระบบควบคุมความเร็วแบบปรับความเร็วอัตโนมัติ ACC

และไม่เอา Auto Start Stop เพราะไม่ชอบ อารมณ์ ติดๆดับๆน่ะครับ

Option ละ 50,000 บาทครับ

พร้อมกับเพิ่มจอจาก 7 นิ้วที่แถมทั่วไปในจอหน้า และ 12 นิ้วในจอกลางเป็น
จอหน้า Alpine ขนาด 8 นิ้ว + Navi และ จอกลางขนาด 15.6 นิ้ว ครับ

ฟิลม์ที่แถม 3 M ธรรมดา ก็เพิ่มเป็น Crystaline

เบ็ดเสร็จจบราคาที่ 3.3 M ครับผม

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 08:38:00 »
ยินดีกับรถใหม่ครับ
ขอบคุณครับ

# ยินดีกับรถใหม่ด้วยนะครับ........รถสวยมากเลยครับ............น่าใช้มากครับ
ขอบคุณครับ รถใช้ดีครับ ไม่ผิดหวังเลย
E-Class ได้จอดเฝ้าโรงรถล่ะครับทีนี้อิอิ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 08:45:34 »
เอาล่ะมาต่อให้อีกนิดครับ

กำลังจะขึ้นรถแล้ว สิ่งแรกที่ต้องเจอคือมือเปิดประตู อิอิ
กุญแจที่เห็นไปก่อนหน้าจะเป็นกุญแจรีโมทอิมโมบิไลเซอร์
และมีระบบ Keyless Go + Push start

เพียงแค่เราพกกุญแจไว้กับตัว ก็เอื่้อมมือเปิดประตูได้เลยครับ
( ยกเว้นถ้าเรา SET ที่ตัวกุญแจไว้ จะไม่ต้องเอื้อมมือมาเปิดนะครับ
แค่มายืนข้างw ประตูรถก็จะเปิดให้เอง เลือกได้จะให้ฝั่งไหนเปิดด้วย)

มือเปิดคนขับหรือผู้โดยสารด้านหน้า สามารถล้วงมือเข้าไปได้เลยเพื่อทำการ
เปิดประตูทุกบาน ส่วนมือเปิดผู้โดยสารตอนหลัง นอกจากจะสามารถดึง เพื่อ
เปิดการทำงานประตูสไลด์ไฟฟ้าได้แล้ว ยังสามารถกดปุ่มที่มีมา แทนการ
ดึงขึ้นแบบเก่าได้อีกด้วยครับ

สังเกตุเจ้า ขีดๆ 2 ขีด เหมือนเครื่องหมาย = ที่อยู่ในมือเปิดประตูของ
คนขับและผู้โดยสารตอนหน้า ถ้าเราแตะ มันจะเป็นการ Lock รถครับ
หรือจะ Lock ผ่านรีโมทก็ได้ครับ แต่ผมเลือกแตะเอา กุญแจนอนในกระเป๋าตลอด

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 08:57:15 »
ประตูก็เปิดได้กว้างมากครับทั้งหน้าและหลัง
รู้สึกว่าเหมือนจะกว้างกว่าตัวเก่าเล็กน้อยนะครับ ในด้านประตูหลัง
อาจมีผลมาจากการขยายฐานล้อด้วยหรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ

ไว้มาต่อนะครับ ทำงานก่อน

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 11:42:36 »
ขอถามแบบไม่รุเรื่องรถระดับนี้หน่อยค่ะ
คือสงสัยว่า มันต่างจากอัลพาท ยังไง
ที่เราสังเกตเห็นคือ หน้าตาต่างกัน กับเหมือนว่าตัวนี้จะหรูกว่า ??

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 11:48:38 »
ขอบคุณมากครับ ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ
ขอสอบถามว่าหน้าจอ trip computer ที่บอกความเร็วเฉลี่ย กับ บอกอัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน ตอนนีี้ได้ค่าเท่าไหร่ครับ
แล้วค่าทั้ง 2 นี้ ได้ตั้งให้เริ่มวัดพร้อมๆกันหรือเปล่าครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ bmw fin

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 12:28:29 »
รถน่าใช้มากๆครับ กำลังมองอยู่เหมือนกัน  อยากทราบว่าออกจากที่ไหนครับ เพราะดูแล้วราคาดีกว่าออกจากTMTมาก optionก็เยอะกว่ามาก พอดีอยู่ต่างจังหวัดครับ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาไปดูหลายที่ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 12:41:12 »
ชอบเรด้าห์มากเลยครับ ตัดปัญหารถเป็นรอยเพราะเราขับไม่ดีเองไปได้แทบจะหมดจด

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 14:10:36 »
รถสวย ออปชั่นเพียบ ราคาดีมากครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 14:32:58 »
ฟิล์มกรองแสงสีนี้ ขับกลางคืนหรือเข้าห้าง ขับยากไหมครับ

ปล. รอชมฟีลลิ่งการขับขี่ และสมรรถนะ ครับ

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 14:46:41 »
ตัวนี้ เครื่องเบนซิลหรือดีเซล ครับ ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 18:06:17 »
ตัวนี้ เครื่องเบนซิลหรือดีเซล ครับ ;D
เบนซินสิครับ Dual VVTi 180 แรงม้า

ปล. อยากเห็นไฟหลังคา 16 สีครับ  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Envil

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 19:26:36 »
ขอถามแบบไม่รุเรื่องรถระดับนี้หน่อยค่ะ
คือสงสัยว่า มันต่างจากอัลพาท ยังไง
ที่เราสังเกตเห็นคือ หน้าตาต่างกัน กับเหมือนว่าตัวนี้จะหรูกว่า ??
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,43524.0.html

ออฟไลน์ dusttar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 21:15:24 »
เกาะขอบจอเลยครับ มาต่อไวไวนะ
ขอมุมมองฟิล์ม C40 จากด้านในด้วยนะฮะ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 21:33:54 »
ราคาจบที่ 3.3 ล้านกับ option ขนาดนี้น่าคบกว่าของ TMT เยอะเลยครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 22:57:29 »

แตกต่างกันที่หน้าตาด้านหน้าและด้านหลังครับ
นอกนั้นเหมือนกันหมดครับ ทั้งภายใน + ช่วงล่าง
เพื่อเจาะกลุ่มลูกค้าเป้าหมายที่ต่างกันครับ ตามภาพ
เครดิตจาก www.thairath.co.th

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 23:01:16 »
ขอบคุณมากครับ ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ
ขอสอบถามว่าหน้าจอ trip computer ที่บอกความเร็วเฉลี่ย กับ บอกอัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน ตอนนีี้ได้ค่าเท่าไหร่ครับ
แล้วค่าทั้ง 2 นี้ ได้ตั้งให้เริ่มวัดพร้อมๆกันหรือเปล่าครับ

ความเร็วเฉลี่ย กับ อัตราสิ้นเปลือง บอกค่าพร้อมกันได้ครับ
ตอนนี้รถเพิ่งวิ่งไปแค่ 300 กม. ค่าอัตราสิ้นเปลืองน่าจะยังไม่เข้าที่
น้ำมันหมดไปครึ่งถัง เดี๋ยวถ้าได้ตัวเลขแน่นอนแล้วจะมาแจ้งนะครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 23:01:53 »
รถน่าใช้มากๆครับ กำลังมองอยู่เหมือนกัน  อยากทราบว่าออกจากที่ไหนครับ เพราะดูแล้วราคาดีกว่าออกจากTMTมาก optionก็เยอะกว่ามาก พอดีอยู่ต่างจังหวัดครับ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาไปดูหลายที่ ขอบคุณมากครับ

ขอตอบทาง PM นะครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 23:17:08 »
ชอบเรด้าห์มากเลยครับ ตัดปัญหารถเป็นรอยเพราะเราขับไม่ดีเองไปได้แทบจะหมดจด

ใช่ครับ เป็น Option ที่ผมตั้งใจเพิ่มเป็นพิเศษเลยครับ
จากแค่เซ็นเซ่อร์รอบคันมันอาจไม่พอสำหรับรถไซด์นี้
เลยอยากให้มีระบบช่วยเบรคให้เลยครับ เพื่อความมั่นใจ
  ;D

รถสวย ออปชั่นเพียบ ราคาดีมากครับ

ฟิล์มกรองแสงสีนี้ ขับกลางคืนหรือเข้าห้าง ขับยากไหมครับ

ปล. รอชมฟีลลิ่งการขับขี่ และสมรรถนะ ครับ

ฟิล์มตัวนี้มองข้างนอกเข้าไปจะเข้มมากครับ
แต่ถ้ามองออกมานี่ใสปิ้งเลยครับ ขับกลางคืนสบายๆครับ
ฟิลลิ่งการขับ+สมรรถนะ จะทยอยเล่าให้ฟังครับ
สรุปง่ายๆ ช่วงล่างดีมาก นุ่มนวลชวนฝัน ไม่โยนเหมือนตัวเก่า
และเรี่ยวแรงตีนต้นผมว่าทำได้ดีเหมือนขับรถ D-segment ครับ
กระฉับกระเฉงใช้ได้ แต่ เกิน 140 แล้วก็รู้สึกอืดหน่อยครับ แต่ยัง
ไม่ได้ลอง Top Speed นะครับ ถ้าได้ลองจะมาเล่าให้ฟังครับ

เบนซินสิครับ Dual VVTi 180 แรงม้า
ปล. อยากเห็นไฟหลังคา 16 สีครับ  ;D

คันนี้เบนซิลครับ เครื่อง 2500
แต่เป็น Spec ญี่ปุ่นจะมีแรงม้าที่ 182 แรงม้าที่ 5,700 รอบครับ
แตกต่างจาก Spec ที่ TMT นำเข้า ที่มี 180 แรงม้าที่ 6,000 รอบครับ น่าจะ
หายไปเพราะทำให้เติม E20 ได้ล่ะมั้งครับ
ส่วนไฟเพดาน 16 สีก็ประมาณนี้ล่ะครับ สวยเชียว
ผมชอบสีฟ้าอ่อนที่สุดครับ

เกาะขอบจอเลยครับ มาต่อไวไวนะ
ขอมุมมองฟิล์ม C40 จากด้านในด้วยนะฮะ

กำลังพยายามต่อให้เรื่อยๆครับ
C40 มองออกไปภายนอกรถผมถือว่าใสมากครับ
ออกแนวสีชาหน่อยๆครับ ตามภาพเลยครับ

ราคาจบที่ 3.3 ล้านกับ option ขนาดนี้น่าคบกว่าของ TMT เยอะเลยครับ

ครับทีแรกผมก็รอราคา + Option TMT ล่ะครับ
แต่พอออกมาแล้วผิดหวังทั้ง 2 อย่าง เลยเลือกคันนี้แทนครับ
ไม่ผิดหวังจริงๆครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 23:28:23 »
เอาล่ะ .......... มาต่อกันอีกนิดนะครับ

ก่อนจะเข้าไปในรถ แวะพามาวนด้านท้ายรถอีกสักทีนะครับ
มีบางอย่างที่ผมไม่แน่ใจว่า รถจาก TMT มีไหม เดี๋ยวจะบอกครับว่ามันคืออะไร

ในส่วนของช่วงกรอบป้ายทะเบียนหลังเป็นที่อยู่ของกล้องมองหลังตัวจิ๋ว
ซึ่งผมไม่แน่ใจนะว่ายี่ห้ออะไร ทางโชว์รูมแจ้งว่าเป็นของ Toyota
แต่ไม่รู้ว่าแท้ไหมผมดูไม่เป็น ที่ตัวกล้องก็มี คำว่า Toyota ปั๊มอยู่เหมือนกัน

ส่วนอันนี้ล่ะครับ ผมไม่แน่ใจว่าของ TMT จะมีไหม แต่เดาว่าน่าจะเหมือนกัน
คือตรงใต้ LOGO Toyota มันจะมีปุ่มกดอยู่ 2 ปุ่ม คือ ปุ่มสี่เหลี่ยมผืนผ้า
กับปุ่มวงกลมครับ ซึ่ง ปุ่ม สี่เหลี่ยมผืนผ้า จะเป็นปุ่มปลดล๊อคฝาท้าย
แต่ถ้าเปิดด้วยการกดปุ่มนี้ ตัวฝาท้ายจะเปิดเองแบบธรรมดานะครับ
ถ้าจะให้เปิดแบบไฟฟ้าจะต้อง เปิดจากในรถ หรือจาก รีโมทเท่านั้น
และการเปิดจากรีโมทด้วยไฟฟ้าได้นั้น จะต้องปลดล๊อครถก่อนนะครับ ก็ถือว่ารอบคอบดี

ส่วนปุ่มวงกลมจะเป็นปุ่มกด Lock รถครับ ในกรณีกุญแจอยู่ในกระเป๋า
เอามือแตะเจ้าปุ่มกลมนี้แล้วกดเบาๆ ก็จะเป็นการล๊อครถและประตูทุกบาน
รวมทั้งพับกระจกให้เรียบร้อยเลยครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 23:32:10 »
ฝาท้ายไฟฟ้า ถ้าจะปิดก็กดปุ่มนี้ครับ (เหมือนรุ่นเก่าเป๊ะๆ)  ;D
อ้อ....แล้วฝาท้าย และ ประตูไฟฟ้าทั้ง 2 ขั้างนั้น ถ้ามันเจอสิ่งกีดขวาม
มันจะหยุดและส่งเสียงร้องขึ้นด้วยนะครับ ส่วนฝาท้ายจะดีดกลับไปที่
ตำแหน่งสูงสุดตามเดิมครับ ปลอดภัยดีมากครับ ไม่ต้องกลัวโดนหนีบ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 23:47:56 »
เมื่อเปิดประตูเข้ามาในรถ ก่อนจะออกเดินทาง
ก็ต้องติดเครื่องก่อน ด้วย ปุ่ม Push Start ที่อยู่
ด้านขวามของพวงมาลัย พร้อมด้วย Switch ตัดการทำงาน
ของระบบประตูไฟฟ้า และ พวงมาลัยอุ่น ซึ่งลองแล้วอุ่นจริงไรจริง
แต่บ้านเราคงไม่ได้ใช้ล่ะครับ เหมาะสำหรับเมืองหนาวๆ
หรือไม่ก็หน้าหนาวเวลาขึ้นเหนืออาจได้ใช้บ้าง

คอลโซลกลางก็จะพบกับ จอขนาด 8 นิ้ว ของ Alpine
ที่ถูกสั่งพิเศษให้ใส่เพิ่มเข้าไปพร้อมด้วย Navi และความสามารถ
ใรการต่อ Smartphone ไปแสดงผลด้านหน้าจอได้ผ่าน HDMI

ส่วนอันนี้เป็นจอเพดานครับ ที่ถูก Upside จาก
12 นิ้ว เป็น 15.6 นิ้ว เอาแบบเต็มๆตากันไป
ข้อเสียคือบังกระจกหลังนะครับเวลาขับจะมองหลังไม่เห็น
แต่แลกกับความสุขของลูก........อ่ะยอม

จะถูกติดไว้บนเพดานติดกับปุ่มควบคุม
ไฟเพดาน แอร์ และปุ่มเปิด moonroof ในตอนหลังครับ
หน้าตาสวิตซ์ก็อย่างที่เห็นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2015, 23:49:28 โดย Nikle_pk »

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 00:03:12 »
ใต้จอหน้าก็เป็นที่อยู่ของปุ่มควบคุมแอร์ภายในรถแบบ " สัมผัส "
ซึ่งสามารถควบคุมได้ทั้งแอร์หน้าแบบแยกอิสระซ้าย+ขวา
และยังสามารถควบคุมแอร์ตอนหลังได้ด้วยนะครับ

เกียร์เป็นแบบขั้นบันได ก็สวยดีครับ การเข้าเกียร์ผิด
โอกาสน้อยมากเพราะต้องลากผ่านเป็นขั้นๆไปครับ
และตัวนี้เป็นเกียร์ CVT 7 Speed มีโหมด +/- มาให้ด้วยครับ
ด้านข้างของเกียร์ จะเป็นที่อยู่ของ Switch option ต่างๆ
ประกอบไปด้วย

1.เบรคมือแบบไฟฟ้า ซึ่งเราสามารถเลือก ล๊อค และ ปลดล๊อคเองได้
และที่ชอบมากก็คือ ทุกครั้งที่คุณเข้าเกียร์ P เจ้าเบรคมือไฟฟ้าก็จะทำการ Lock
ให้เองโดยอัตโนมัติครับ พอขยับ ก็ปลดล๊อคให้อัตโนมัติเช่นกัน

2. ปุ่ม Hold เบรค ก็เหมือนๆกับของ Benz ล่ะครับ
ที่ของเบนซ์ต้องกดย้ำ 2 ครั้ง แต่กับตัวนี้ถ้าเรากดปุ่ม Hold เบรคไว้
ทุกครั้งที่เราเหยียบเบรคจนรถหยุดสนิท เบรคมันจะล๊อคให้เอง
สามารถเอาเท้าออกจากแป้นเบรคได้เลย ถ้าจะขับต่อก็แค่กดคันเร่งไปเลยครับ
ระบบก็จะปลดล๊อคเบรคให้และเดินหน้าต่อไปได้เลย

3. ปุ่มที่หายไปคือปุ่ม idle Start Stop ครับ ซึ่งผมไม่ค่อยชอบ
รถที่ติดๆดับๆอยู่แล้ว ขับแล้วมันไม่มั่นใจยังไงไม่รู้ แอร์ก็ไม่เย็นด้วยถ้าเครื่องดับ
ถ้าเป็นตัว Hybrid แอร์ก็น่าจะเย็นอยู่ เพราะมีไฟฟ้ามาทำงานแทน แต่นี่เครื่องดับ
ก็ไม่เห็นจะมีประโยชน์อะไร เลยไม่เอา ประหยัดไปได้อีก 50,000 บาท  ;D

4. ปุ่มปรับระบบควบคุมเสถียรภาพ

5. ECO MODE กดปุ่มนี้แล้ว คันเร่งจะหน่วงขึ้นมาแบบทันตาเห็นเลยล่ะครับ
เอาไว้ขับเล่นๆแบบไม่เร่งรีบ น่าจะช่วยด้านการประหยัดได้อีกหน่อย

ซึ่งพอเป็นกลางคืนแล้วก็สวยดีครับ กับไฟเรืองแสงสีฟ้าเข้ม
ที่ Toyota เลือกเอามาใช้ผมว่าสวยและลงตัวมากๆ ภาพเบลอหน่อยนะครับ

วันนี้พอก่อนนะครับ ไว้มาต่อใหม่ ดึกแล้วขอตัวก่อนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2015, 00:08:42 โดย Nikle_pk »

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 00:30:20 »

ความเร็วเฉลี่ย กับ อัตราสิ้นเปลือง บอกค่าพร้อมกันได้ครับ
ตอนนี้รถเพิ่งวิ่งไปแค่ 300 กม. ค่าอัตราสิ้นเปลืองน่าจะยังไม่เข้าที่
น้ำมันหมดไปครึ่งถัง เดี๋ยวถ้าได้ตัวเลขแน่นอนแล้วจะมาแจ้งนะครับ

ขอบคุณมากครับ ขอสอบถามเพิ่มเติมนะครับ
- พวงมาลัยปรับระดับ 4 ทิศทาง (บน-ล่าง-เข้า-ออก) เป็นปรับมือหรือไฟฟ้าครับ
- เกรย์นี้ให้คู่มือรถภาษาไทยหรืออังกฤษหรือเปล่าครับ (ผมอ่านญี่ปุ่นไม่ออก :D)