ผู้เขียน หัวข้อ: Review New Vellfire 2.5 ZG Edition !!! ที่นี่ที่เดียว !!!  (อ่าน 208367 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: Mini Review !!! New Vellfire 2.5 ZG Edition !!! ที่นี่ที่เดียว !!!
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 06:51:40 »
ขอบคุณมากครับ ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ
ขอสอบถามว่าหน้าจอ trip computer ที่บอกความเร็วเฉลี่ย กับ บอกอัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน ตอนนีี้ได้ค่าเท่าไหร่ครับ
แล้วค่าทั้ง 2 นี้ ได้ตั้งให้เริ่มวัดพร้อมๆกันหรือเปล่าครับ
ขอบคุณมากครับ

ความเร็วเฉลี่ย กับ อัตราสิ้นเปลือง บอกค่าพร้อมกันได้ครับ
ตอนนี้รถเพิ่งวิ่งไปแค่ 300 กม. ค่าอัตราสิ้นเปลืองน่าจะยังไม่เข้าที่
น้ำมันหมดไปครึ่งถัง เดี๋ยวถ้าได้ตัวเลขแน่นอนแล้วจะมาแจ้งนะครับ

ขอบคุณมากครับ ขอสอบถามเพิ่มเติมนะครับ
- พวงมาลัยปรับระดับ 4 ทิศทาง (บน-ล่าง-เข้า-ออก) เป็นปรับมือหรือไฟฟ้าครับ
- เกรย์นี้ให้คู่มือรถภาษาไทยหรืออังกฤษหรือเปล่าครับ (ผมอ่านญี่ปุ่นไม่ออก :D)

พวงมาลัยปรับมือครับ
คู่มือภาษาญี่ปุ่นแท้ๆเลยครับ
แต่พวก option ลองเล่นแปปเดียวก็เข้าใจ
แล้วครับใช้งานง่ายดีครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ vasin

• Jr. Member
  • **
Re: Mini Review !!! New Vellfire 2.5 ZG Edition !!! ที่นี่ที่เดียว !!!
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 08:18:40 »
คันนี้มียางอะไหล่ไหมครับ

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 09:19:25 »
คันนี้มียางอะไหล่ไหมครับ

มีครับ เป็นยางแม็คเหลืิองครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ bandom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 12:43:05 »
ขอบคุณมากครับ รถสวยมากครับ รอตามอัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน และความนุ่มนวลของช่วงล่างครับ ถ้าไม่รบกวนมากไป ผมรบกวนขอ PM ศุนย์ที่ซื้อได้ไหมครับ  :D :D

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 13:51:05 »
ติดจอเอง แบบนี้ แสดงว่า   ไม่ได้สั่งอ๊อฟชั่น กล้องรอบคันใช่ไหมครับ  360 องศา เพราะเท่าทีทราบ หากเอาอ๊อฟชั่นนี้  ต้องใช้ฟร๊อนมาจากโรงงาน ซึ่งมาบ้านเรามันจะมีแต่ภาษาอังกฤษกับญี่ปุ่น

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 14:34:17 »
ภายในดูดีมากๆเลยครับ ไม่ทราบว่ารุ่นนี้เหมือนรุ่นที่แล้วที่ต้องเข้าเกียร์ P ถึงจะกดเปิดประตูเลื่อนไฟฟ้าได้หรือไม่ครับ?
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ artart

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 17:01:09 »
รุ่นก่อนเปิดได้นะครับ ถ้าเข้าเกียร์ D แต่ต้องเหยียบเบรคค้างไว้ครับ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 17:14:08 »
ขอบคุณมากครับ รถสวยมากครับ รอตามอัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน และความนุ่มนวลของช่วงล่างครับ ถ้าไม่รบกวนมากไป ผมรบกวนขอ PM ศุนย์ที่ซื้อได้ไหมครับ  :D :D

เรื่องอัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน ขอติดไว้ก่อนนะครับ
เพราะรถเพิ่งวิ่งได้แค่ 300 กม. เองครับ คิดคร่าวๆ
ตอนนี้ได้ราวๆ 11-12 กม./ลิตร ครับ ซึ่งตัวเลขในถังต่อไป
ผมว่าน่าจะดีขึ้นกว่านี้นะ เดี๋ยวไงมาแจ้งครับ

ความนุ่มนวลของช่วงล่าง เทียบกับอะไรดีหว่า
เอางี้ครับ สำหรับผมขอเทียบกับตัวเก่านะครับ เพราะเคยใช้
ของญาติมาบ้างครับ ตอบได้เลยว่า นุ่มนวลกว่า และรู้สึกว่า
รถมันหนักกว่า เกาะถนนได้ดีกว่า อาการโคลงเคลงยวบย้วย
ในตัวเก่า พอมาเป็นตัวนี้ปรับปรุงแก้ไขได้ดีขึ้นมาก สำหรับผมให้ผ่าน
อาจยังมีโคลงบ้างจากลักษณะของรถ แต่ทุกคนในบ้านประทับใจ
เอาว่าดีกว่า E-class แบบเทียบกันไม่ได้ในเรื่องความนุ่มนวลเลยล่ะครับ

ส่วนที่ซื้อและเบอร์เซล PM ให้แล้วครับ
สนใจต่อรองกันเองตามสะดวกเลยครับ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 17:17:53 »
ติดจอเอง แบบนี้ แสดงว่า   ไม่ได้สั่งอ๊อฟชั่น กล้องรอบคันใช่ไหมครับ  360 องศา เพราะเท่าทีทราบ
หากเอาอ๊อฟชั่นนี้  ต้องใช้ฟร๊อนมาจากโรงงาน ซึ่งมาบ้านเรามันจะมีแต่ภาษาอังกฤษกับญี่ปุ่น

ใช่เลยครับ Option กล้องรอบคันจะมากับ Font ของญี่ปุ่นเท่านั้นครับ
ถึงจะสามารถใช้งานกล้อง 360 ได้ครับ ที่ไม่เลือกเพราะ ไม่สามารถรับคลื่นไทยได้
ไม่สามารถใส่ Navi map Thai ได้ และ ถ้าเสียขึ้นมางานเข้าแน่ๆครับคงหาที่ซ่อมไม่ได้
เพื่อนผมโดนมาแล้วในตัวเก่าที่มี 16 ลำโพง หรือไงเนี่ย มีลำโพงมาบนเพดานด้วย
มีระบบช่วยจอด และอีกหลายอย่าง เห็นเพื่อนต้องแปลง font อีกตัวนึงใส่เจาะคอนโซล
เพื่อใส่อีกตัว ทำให้ไม่สวยเลยครับ และใช้ๆไปจอรวน หาที่เครมที่ซ่อมไม่ได้เลยครับ
เลยกลัวไม่เอาดีกว่าน่ะครับ เสียดาย ถ้าใช้กับจอทั่วไปได้น่ะมีโดน อิอิ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 17:25:44 »
ภายในดูดีมากๆเลยครับ ไม่ทราบว่ารุ่นนี้เหมือนรุ่นที่แล้วที่ต้องเข้าเกียร์ P ถึงจะกดเปิดประตูเลื่อนไฟฟ้าได้หรือไม่ครับ?

555 บอกตรงๆไม่ได้สังเกตุเลยครับ พอเจอคำถามนี้ปุ๊บ
คว้ากุญแจไปที่รถลองให้เลยครับ สดๆร้อนๆ อิอิ
สรุปว่าสามารถเปิดได้ทุกเกียร์ครับ จะ P R D เปิดได้หมด
แต่ต้องเหยียบเบรค หรือ ดึงเบรคมือไว้ครับผม
ขอบคุณสำหรับคำถามครับ ไม่งั้นก็ไม่รู้เหมือนกันครับ

รุ่นก่อนเปิดได้นะครับ ถ้าเข้าเกียร์ D แต่ต้องเหยียบเบรคค้างไว้ครับ

ขอบคุณครับ แสดงว่าเหมือนตัวปัจจุบันเลย

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 17:40:38 »
มีเวลานิดหน่อย ขอมาต่อกันอีกนิดนะครับ
คราวนี้มาถึงเรื่องการ Start เครื่องยนต์

ทุกครั้งที่มีการดับเครื่องยนต์ เบาะคนขับที่สามารถ MEMORY ได้ 3 ตำแน่ง
จะถอยตัวเบาะออกไปจากพวงมาลัย เพื่อให้คนขับ (ผมเอง 555 เพิ่งโดนเพื่อน
แซวมาว่าเดี๋ยวนี้เป็นคนขับรถตู้ไปแล้ว เหอๆๆๆ คิดในใจ กรูขับทุกคันแหละไอ้สลัดผัก)
ต่อๆ เบาะก็จะถอยเพื่อให้คนขับสามารถเข้าออกได้สะดวกมากขึ้นนั่นเองครับ
Welcome seat มั้ง ถ้าผมจำไม่ผิดเค้าเรียกกันแบบนี้อ่ะนะ

ทีนี้มา Start เครื่องกันเถอะ เวลา Start ก็ไม่ต้องทำอะไรครับ แค่เหยียบเบรค
และกดปุ่ม Push Start ที่ฝั่งขวาของพวงมาลัย เครื่องยนต์ก็ตะติดขึ้นมา
แต่ที่เด็ด.... คือที่มิเตอร์ และจอ ตรงกลาง จะมีการแสดงผลที่สวยงาม เข็มความเร็ว
และเข็มวัดรอบก็จะกวาดโชว์พร้อมๆตัวเลขก็จะติดขึ้นมา
ส่วนจอ Display ตรงกลางหน้าจอก็จะมีภาพกราฟฟิกด้านข้างรถ พร้อมคำว่า Vellfire
ขึ้นมาให้ดูกัน สวยทีเดียวครับ ผมพยายามถ่ายรูปแต่ไม่ค่อยทันน่ะครับ
ลองจินตนาการต่ออีกหน่อยนะครับ iphone 5 เก่าๆ ทำได้เท่านี้ล่ะครับ 5555

ลองดูนะครับ เรียงตามภาพเลย

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 17:47:36 »
เรื่องแผงควบคุม Switch ต่างๆของรถคันนี้
ทำออกมาได้อย่างเนียนเลยทีเดียวครับ
แผงควบคุมฝั่งคนขับจะมีปุ่มปรับกระจกมองข้างซ้ายขวา
และการพับกระจกข้าง (ปกติทุกครั้งที่ Lock รถ กระจกข้าง
ก็จะพับเก็บให้เรียบร้อยเลยครับ ปลกล๊อกก็กางออกเองอัตโนมัติเช่นกัน)
ปุ่มล๊อกกระจก และ ปุ่มควบคุมกระจกรอบคันมาให้ครับ ซึ่งกระจก
รอบคันทั้งหมดเป็นแบบ Auto ทุกบานและ มีระบบ Jamprotection
มาในทุกบานเช่นกันครับ ที่ชอบคือไฟเรืองแสงสีน้ำเงินเข้ม ในยามค่ำคืน
มันเข้ากับภายในสีดำมากๆเลยครับ

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 17:54:20 »
คอลโซนหน้า ขนาดบึ้มมากๆ และ หุ้มหนังเดินตะเข็บอย่างดี
เรียบเนียลมากๆ นุ่มมือ พวงมาลัยก็หุ้มหนังสลับลายไม้ นุ่มมือเวลาขับ
ผมว่าความละเอียดในการเลือกใช้วัสดุบางตัวมันดีพอๆกับ Lexus เลยนะ
โดยเฉพาะกำมะหยี่หุ้มเพดานหลังคา ใครมีโอกาสอยากให้ลองเอามือลูบดูครับ
มันเนียนมือมากเลยจริงๆ ลายไม้ก็เข้มขรึมดีครับ เข้ากับภายในดำดีจริงๆ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 17:59:14 »
ช่องใส่ของต่างๆ โดยเฉพาะที่วางแก้วน้ำวางขวดน้ำเนี่ยเยอะมากๆ
ลองนับดูคร่าวๆ ได้ราวๆ 13 จุดแน่ะ นี่ยังไม่นับพวกช่องใส่ของจุกจิกอีกนะครับ
และก็มีการเก็บซ่อนที่วางแก้วน้ำในบางจุดไว้อย่างเรียบร้อยดีทีเดียวครับ
มีฝาปิดเรียบร้อยเชียว

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 18:02:04 »
ที่เก็บของตรงคอนโซลกลางนี่มาแปลกครับ
สามารถเปิดได้ 2 ด้าน ทั้ง ซ้ายและขวา
พยายามลองหาตัว Lock แล้วว่ามันทำงานยังไง
ออกแบบการทำงานได้ดีมากเลยครับ อยากจะงัดดู
แต่ก็กลัวประกอบกลับไม่ได้ล่ะยุ่งเลย ภายในมีปลั๊กจ่ายไฟซ่อนอยู่ด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 18:08:33 »
พวงมาลัย Multi Function ขนาดไม่เล็กไม่ใหญ่
ทรงภูมิฐาน หุ้มหนังสลับด้วยลายไม้ ใช้งานก็
คล่องตัวดีครับ น้ำหนักเบา รถวิ่งช้างๆนี่หมุนนิ้วเดียวสบายๆ

สังเกตุปุ่มบนพวงมาลัยจะมีในส่วนของปุ่มระยะห่างการตั้งค่าของเรด่าห์ไว้ด้วยนะครับ
(ขวามือด้านล่างปุ่มย้อนกลับ) หากไม่มีเรดห่าห์ พวงมาลัยจะไม่มีปุ่มนี้ครับ
และแน่นอนครับ ไฟเรืองแสงสีน้ำเงิน เข้ากั้นเข้ากัน

วันนี้ฝากไว้เท่านี้ก่อนนะครับ ไว้มาต่อครับ
อยากรู้อะไรถามไว้ได้นะครับ จะพยายามตอบให้ครับ
ถ้าไม่ได้ก็อย่าว่ากันนะครับ 5555

ออฟไลน์ bmw fin

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 19:14:15 »
รถน่าใช้มากๆครับ กำลังมองอยู่เหมือนกัน  อยากทราบว่าออกจากที่ไหนครับ เพราะดูแล้วราคาดีกว่าออกจากTMTมาก optionก็เยอะกว่ามาก พอดีอยู่ต่างจังหวัดครับ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาไปดูหลายที่ ขอบคุณมากครับ

ขอตอบทาง PM นะครับ

ยังไม่ได้รับ PM เลยครับ   ขอบคุณครับใ

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 19:46:31 »
รถน่าใช้มากๆครับ กำลังมองอยู่เหมือนกัน  อยากทราบว่าออกจากที่ไหนครับ เพราะดูแล้วราคาดีกว่าออกจากTMTมาก optionก็เยอะกว่ามาก พอดีอยู่ต่างจังหวัดครับ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาไปดูหลายที่ ขอบคุณมากครับ

ยังไม่ได้รับ PM เลยครับ   ขอบคุณครับใ
Pm ให้แล้วคับ ขอโทษที่ช้านะครับ

ออฟไลน์ Fericire

• **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 21:15:11 »
เก็บข้อมูล

hybrid vellfrie จะช่วยเรื่องอะไรบ้างครับ
hybrid ปัญหาจะเยอะไหม หรือแล้วแต่ดวง ^^

ระบบเรด้าที่วิ่งตามรถคันหน้า กับ ระบบที่เบรคให้เวลามีอะไรขว้าง ออฟชั่นเดียวกันรึเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2015, 22:51:44 โดย Fericire »
2018 TAXI

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 22:52:17 »
ขอบคุณมากครับ ภายในสวยดีครับ ยิ่งกลางคืนยิ่งสวย

ออฟไลน์ bmw fin

• **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 23:24:19 »

Pm ให้แล้วคับ ขอโทษที่ช้านะครับ
ได้รับแล้วครับ   ขอบพระคุณมากครับ  แล้ว
ราคาจบที่3.3ถ้วนพร้อมออปช้นที่เพิ่มเลยหรอครับ

ออฟไลน์ Ben_BEnz

• Full Member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 23:53:50 »
สเปคกับราคาค่อนข้างโอเลย รอติดตามอยู่นะครับ

ปล. ถ้าไม่เป็นการรบกวนอยากรบกวนขอข้อมูลด้วยครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 09:07:34 »
เพื่อนผมเขาสนใจ แต่ยังชั่งใจระหว่างรถเกรย์ กับ รถศูนย์
เพราะรถเกรย์ เลือก อุปกรณ์ได้ตามใจ
ที่สำคัญ กันชนหน้าดูดีกว่ามาก  ;D

รบกวนช่วยส่ง PM เกรย์ที่ซื้อให้ด้วยครับ

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 09:58:53 »
เก็บข้อมูล

hybrid vellfrie จะช่วยเรื่องอะไรบ้างครับ
hybrid ปัญหาจะเยอะไหม หรือแล้วแต่ดวง ^^

ระบบเรด้าที่วิ่งตามรถคันหน้า กับ ระบบที่เบรคให้เวลามีอะไรขว้าง ออฟชั่นเดียวกันรึเปล่าครับ

ถ้าเป็นระบบ hybrid หลักก็จะเรื่องประหยัดน้ำมันล่ะครับ
และก็จะได้เรี่ยวแรงที่มากกว่าด้วยครับเพราะมีทั้งกำลังจาก
เครื่องยนต์และมอเตอร์ไฟฟ้ามาช่วยกันครับ

ส่วนปัญหา Hybrid ผมใช้ E300AMG อยู่อีกคันเป็นดีเซลไฮบริด
ยังไม่เจอปัญหาใดๆ แต่คันต่อไปจะไม่เอาไฮบริดอีกแล้วเพราะ
เวลาบอกขายแล้วโดนกดราคาอย่างน่าเกลียดครับ อ้างว่าไฮบริด
เลยพอกันที ค่าบำรุงรักษาถ้าชุดไฮบริดเสียแพงแน่นอนครับ

เรด่าห์กับระบบป้องกันการชน แตกต่างกันเล็กน้อยครับ
เรด่าห์จะทำงานร่วมกันกับครูซคอนโทรล ส่วนระบบช่วยเบรค
จะใช้เซ็นเซ่อร์ครับแต่ก็น่าจะใช้ร่วมกันในบางกรณีมั้งครับ

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 10:10:46 »
สเปคกับราคาค่อนข้างโอเลย รอติดตามอยู่นะครับ

ปล. ถ้าไม่เป็นการรบกวนอยากรบกวนขอข้อมูลด้วยครับ

เพื่อนผมเขาสนใจ แต่ยังชั่งใจระหว่างรถเกรย์ กับ รถศูนย์
เพราะรถเกรย์ เลือก อุปกรณ์ได้ตามใจ
ที่สำคัญ กันชนหน้าดูดีกว่ามาก  ;D

รบกวนช่วยส่ง PM เกรย์ที่ซื้อให้ด้วยครับ

PM ให้ทั้ง 2 ท่านแล้วครับ

ออฟไลน์ lookchid

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 12:10:43 »
ขอสถานที่ซื้อ ทาง pm ด้วยจ้า
รถสวยมากครับ ปกติไม่ค่อยได้ชอบรถเเนวนี้ เเต่เห็นเเล้ว คงต้องเปลี่ยนความคิด
ขอบคุณ สำหรับรีวิว ที่ทำให้หน้าสนใจขึ้นมาครับ
คงต้องไปลอง ดูตัวจริงหน่อยครับ ^^

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 15:05:18 »
ขอสถานที่ซื้อ ทาง pm ด้วยจ้า
รถสวยมากครับ ปกติไม่ค่อยได้ชอบรถเเนวนี้ เเต่เห็นเเล้ว คงต้องเปลี่ยนความคิด
ขอบคุณ สำหรับรีวิว ที่ทำให้หน้าสนใจขึ้นมาครับ
คงต้องไปลอง ดูตัวจริงหน่อยครับ ^^

PM ให้แล้วครับผม
แนะนำว่าโจทย์คือความต้องการรถใหญ่
ไว้เดินทางกับครอบครัว ไม่ผิดหวังแน่ๆครับ
บ้านผมปลื้มกันทุกคนเลย

ออฟไลน์ tanadecha

• **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 15:32:50 »
ขอบพระคุณมากครับ

:D

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 16:07:41 »

555 บอกตรงๆไม่ได้สังเกตุเลยครับ พอเจอคำถามนี้ปุ๊บ
คว้ากุญแจไปที่รถลองให้เลยครับ สดๆร้อนๆ อิอิ
สรุปว่าสามารถเปิดได้ทุกเกียร์ครับ จะ P R D เปิดได้หมด
แต่ต้องเหยียบเบรค หรือ ดึงเบรคมือไว้ครับผม
ขอบคุณสำหรับคำถามครับ ไม่งั้นก็ไม่รู้เหมือนกันครับ

ขอบคุณครับ แสดงว่าเหมือนตัวปัจจุบันเลย

ลองแล้วเหมือนกันครับ รถที่บ้านผมเปิดไม่ได้ครับ ต้องเข้าเกียร์ P อย่างเดียว สงสัยเพราะเป็นรถ Toyota Motor Thailand มั๊งครับ คันผมเป็นเครื่อง V6 3.5L
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Fericire

• **
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 21:50:46 »
navi ของอะไรครับ
2018 TAXI