ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกฟอร์ดโฟกัสคลับ โดนชน มาดูกัน รถเค้าแข็งจริงๆพี่  (อ่าน 34087 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
ไม่ทราบมีคนเอามาลงหรือยังนะ อิอิ เอามาให้ดูกันอีกครั้ง

จากเหตุการ วิช มาชน โฟกัส TDCi  แล้วโฟกัสไปชน altil อีกต่อหนึ่ง ดูสภาพรถกันเองครับ

ซ้ายบน ชนคัน ขวาบนนะครับ

ลืมรูป อิอิ

ออฟไลน์ kopy081

• Jr. Member
  • **
เจ้าของ Focus เค้าเป็นไทยมุงเฉยๆมั้งครับ รถไม่เห็นจะเป็นอะไรเลย
หรือว่ารถญี่ปุ่นเค้าอาจจะเทคโนโลยีเหนือกว่า ออกแบบมาให้ชนแล้วยุบตัวทันที
เพื่อลดแรงกระแทก และปกป้องคนเดินถนน (ประชดนะครับ ไม่แน่อาจจะจริงแฮะ)

5555  อันนี้ชนกันเป็นทอดๆเลยครับ วิช ซัดโฟกัส ก็เลยไปซัดอัลติดแล้วก็ไปซัดอะไรต่อไม่ทราบเหมือนกันครับ

ลองอ่านรายละเอียดดู http://www.fordfiestathailand.com/index.php/topic,38.msg206/topicseen.html#new

ขออนุญาตคุณ พลอย เจ้าของโฟกัสมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ อิอิ

ออฟไลน์ KnoT

• Full Member
  • ??????????????+?????????????14????
ผมว่าคนขับไม่เป็นอะไรก็ดีแล้วครับ(อาจจะผวานิดหน่อยมั้ง).... ดูจากรูปในลิ้งค์ที่แนบมา ท้ายอัลติส(Taxi)เป็นรูปรอยกันชนของโฟกัสเลยแฮะ ส่วนท้ายวิชนี่ แทบไม่บุบสลาย แต่ไหนหน้าโคโรน่า ถึงยุ่ยขนาดนั้นล่ะครับ
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ simcity

ออฟไลน์ robert88

• Newbie
  • *
TDCI ด้วยหรอ

กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด สลบ !

ออฟไลน์ motion

เดาเล่นๆ ว่า

โฟกัสคันแรก
วิชคันที่สอง
อัลติสคันที่ 3
โคโรน่าคันที่ 4
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 11:01:07 โดย motion »

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ยังแดงๆอยู่เลย โดนเปิดซิงซะแล้ว  :P สงสารเจ้าของรถจังเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

jaesz

• บุคคลทั่วไป
อ่าน ๆ ดูคนขับFOCUS คอเคล็ด(Whiplash)ครับ ต้องดามคอ
ส่วนรถ ก็วิ่งไม่ได้ เห็นบอกว่าระบบล๊อกล้ออัตโนมัติทำงาน อันนี้ผมไม่เคยได้ยิน เพิ่งมารู้จักระบบนี้เหมือนกัน(อ่านเพิ่มเห็นว่าอาจจะเกี่ยวกับระบบเกียร์ Traction control และระบบอื่นด้วย)
ที่มันแข็ง เพราะมีคานเหล็กในกันชนหน้า หลัง แต่รถที่เขาชนและชนเขา ไม่มีครับ
ถ้า WISH และ Altis มีคานเหล็กเต็ม ๆ รับปลายChasis ก็น่าจะแข็งพอ ๆ กันครับ เหมือนรถกระบะเวลาถูกรถเก๋งชนท้าย

ไม่รู้คนขับ Taxi Whiplash ด้วยรึเปล่า แต่คงไม่ เพราะรับแรงน้อยกว่าเยอะ โดนต่อที่สอง

สงสารเจ้าของรถมากมาย เสียดายรถด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 11:53:10 โดย jaesz »

เอาข้อความมาโพสให้ครับ มาดูกันว่าใครชนใครบ้าง

ขออนุญาตคุณพลอยนะครับ

น้องเล่าเหตุุการณ์ดังนี้ค่ะ

====================================

>> PLoY << BB : 20F62FCC :: I wish you love says:

*คือพลอยโดนอีวิชก่อน มาไม่เบรค
*คือขับช่วงชะลอกันไปตามกระแสเลย
*รถมาเร็วกัน แล้วก็เป็นสะพานบางเขนข้างหน้า ตรงข้ามยาคูทล์
*ก็ช่วงที่เราเบรค มันก็ตูมแล้วพลอยก็บี้คันหน้า เลยอีกสองคัน
*คันหน้าเป็นแทกซี่ แล้วแทกซี่ก็ไปชนวอลโว่อีกที
*โคโรน่ามาเร็ว ตามไม่ทันก็ซ้ำวิชอีกที ห้าคัน
*คันในวิช คางแตก นิ้วหัก หรือแขนหักเนี่ยอ่ะ
*ไหลไปกระแทกเบาะหน้า โครงเบาะหักเลย
*ไมได้ถ่ายรูปในรถวิชไว้เดี๋ยวเค้าหาว่าจุ้จจ้าน
*ก็รถหวอมารับออกไป
*เป็นอาม่าแก่ๆ
*((หมอบอกกล้ามเนื้ออาจฉีกขาด นัดไปดูอาการอีกพรุ่งนี้))
*((แต่ถ้าอาเจียนมากจะถ่อสังขารไปนอนโรงพยาบาลเองละคืนนี้
*พี่แอมฝากขอบคุณ พี่ ทอมมี่ ลอคอิน Dozen_dogs จากเวบ ฟอร์ดโฟกัสคลับ.com ให้ในกระทู้ด้วยนะคะ เค้าตามมาที่สน. ทันทีที่ทราบข่าว แล้วก็เป็นคนช่วยขนย้ายสัมภาระ แล้วก็พอน้องสาวไปส่งที่บ้าน
*((ขอบคุณไปแล้วทีนึงแต่ อยากขอบคุณอีกทุกกระทู้อ่ะค่ะ))

หุๆ เห็นว่าแอร์แบคไม่ทำงานด้วยมั้ง wish อะ

ออฟไลน์ Chris Evn

เจ้าของ Focus Diesel เขาเล่นเว็บ พรานติ๊บ
เพิ่งทำรีวิวไปสดๆ พอรีวิวเสร็จไม่กี่วัน รถก็ชนกัน
คนขับเป็นสาวสาวด้วยนะครับ

Chariot

ที่น่าสนใจคือ โคโรน่า ชนท้าย วิช
โคโรน่าหน้ายู่ยับขนาดนั้น แต่ท้ายวิชแค่ถลอกๆ !!!

นึกถึงคดีที่บีเอ็ม E36 ชนกับซาฟิร่าอ่ะครับ E36 เยินมากแต่ซาฟิร่าถลอกๆแบบนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

เป็นไงล่ะคนที่ไม่คาดเข็มขัดในวิช เจ็บเลย ไม่รู้จะละเลยความปลอดภัยไปทำไมครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

ทำไมโรงงานไม่ติดคานด้านหลังมาให้ล่ะครับ?? ถ้าติดมันจะแข็งมากเลยนะ
JC TU #54

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมว่าเราต้องทำความเข้าใจกับระบบซับแรงกระแทกของบอดี้รถกันก่อนนะครับ

รถแบบ Hatchback หรือท้ายตัดนั้น
โครงสร้างทางด้านหลังต้องออกแบบให้แข็ง มากกว่ายุบตัวเพื่อรับแรงกระแทก
เพราะถ้าด้านหลังยุบตัวเมื่อไหร่ คนนั่งหลังอันตราย และมีโอกาสตายสูงแน่นอน
ต่างกับรถ Sedan ซึ่งถ้าถูกชนท้าย ก็มักจะยู่เข้าไปพอสมควร
ดังนั้น ถ้าเกิดเหตุรถชน รถ Hatchback ทางด้านท้าย ก็จะเสียหายน้อยกว่าเป็นธรรมดา

ในส่วนด้านหน้านั้น ฝากระโปรง โครงสร้างรถ คานต่างต่าง
ออกแบบไว้ให้ดูดซับแรงกระแทก จึงย่นและยู่เข้ามาได้ง่ายกว่า

ส่วน Ford Focus นั้น ดีที่เค้าให้คานเหล็กใต้กันชนมาด้วย
เลยไม่ยุบเข้าไปมาก ทั้งๆ ที่เป็นฝาแฝดกัน แต่เข้าใจว่าในมาสด้า 3 เหมือนจะไม่มี

ออฟไลน์ superpock

• Jr. Member
  • **
มาสด้า3มีคานกันชนทั้งหน้าและหลังครับ ไปบอกว่าเค้าไม่มีนี่หาเรื่องชัดๆ ::)

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
MAZDA3 1.6V ผมก็มี คานหน้า+คานหลังเช่นกันครับ มาช่วยยืนยัน ^___^

ผมถอยไปจูบ CIVIC FD ก่อนไปภูกระดึง ท้ายบุบหน่อยนึง  แต่ก็ขับไปกลับภูกระดึงสบายๆครับ ไม่มีอะไรหลุด

แต่ CIVIC FD หน้าจะยู่เข้าไปเยอะ เหมือนจะหนักกว่า

อีกเคสนึง รถติดพระราม 2 ช่วงเช้าก่อนขึ้นทางด่วน ขับตามตูดกันไป City ZX คันหน้าดันเบรกกระทันหัน เลยจูบตูดไป ZX ตูดยุบเข้าไปเยอะอยู่ เหมือนะปิดกระโปรงหลังไม่สนิท แต่เจ้า3 ผมกระจังหน้าแตกนิดนึง แต่กันชนยังคงสภาพอยู่ ถ้าไม่ได้ตั้งใจดูเหมือนไม่ได้ไปชนใครมาครับ ขับได้ปรกติ..อีกครึ่งเดือนต่อมาค่อยเอาไปเครม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 15:41:36 โดย hong_G »

ออฟไลน์ sirisak_ac118

ล้อ 18 ด้วย...... :o

พี่ ohmmyPP  ครับ สงสัยเค้าคงจะลดต้นทุนน่ะแหละครับ แล้วก็ลด นน ด้วย

บ ที่ผมทำงานอยู่นี่ โดนสั่งให้ลด cost เอาๆ มันก็ต้องแลกกับคุณภาพที่(อาจจะต้อง)ด้อยลงตามไปด้วยนั่นแหละครับ เหอๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เจ้า giguru ใช่ไหม รถคันนี้?

ใครรู้จักเจ้าตัว ฝากเยี่ยมอาการด้วยนะครับ เป็นไรมากป่าวนั่น

อิอิ อาการเค้าดีขึ้นแล้วครับพี่จิม เห็นเค้ามาอัพเดทเอาไว้ในฟอร์ดโฟกัสคลับอะครับ

ตอนแรกคอเคล็ด เห็นเข้าเฝือกคอเลยอะ

ออฟไลน์ Dod

• Newbie
  • *
ล้อ 18 ด้วย...... :o

แถมล้อนำเข้า จากโรงงานฟอร์ดอังกฤษ   อีกตะหาก      แหะ ๆ     อยากด้ายยยย   จะอาวววววว  โฟกัสสสสสส

ออฟไลน์ 2k

ล็อกอิน giang au ครับ ที่แย่หนักก็คือสันนิฐานว่าเกียร์อาจจะมีปัญหาด้วย ราคาค่าตัวเกียร์นี่หลายแสนอยู่ อยากรู้เหมือนกันว่าคู่กรณีจะทำยังไง   :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ KKCP118

เสียดายรถจังเลยค่ะ...
แต่ด้านหน้าแข็งจิงๆ   ทำท้ายอัลติสบู้บี้ไปเลย

แงๆ  หนูอยากด้ายย  Focus TDCi

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
วัสดุ ชั่งต่างกันจริงๆครับ
 :) :) :)

..

AnubisTT

ใครบอกว่า Altis ไม่มีคานหลัง   ;D ;D

มีนะ แต่ว่ามันเป็นอย่างนี้ก็เลยยุบไปเยอะ

AnubisTT

รถพิกันนี้ที่มีแน่ๆทั้งหน้าและหลังคือ FOCUS MAZDA3 และ OPTRA  ส่วน ALTIS ก็อย่างที่ใหน ในขณะที่ CIVIC โล้นๆ (EX กับ TIIDA ไม่รู้)  ;D ;D

ไปเจอรูปนี้มาที่ชาว city เขาแอบน้อยใจเลยเอามาให้ดู

รูปจากคุณ oyooyo นะคับ

ออฟไลน์ Terng

อัลติสคานท้ายรถจะสั้นครับ ความยาวของมันยังไม่ถึงระยะของไฟทับทิมกลมๆสองอันนั้นเลย (คานยาวแค่ประมาณเมตร 20 เองมั้ง) เป็นคานที่วางตั้งไว้บนโฟมอีกทีครับ ตอนแรกผมว่ามันดูลดต้นทุนแถมดูไม่มั่นคงเลยอะ

จนกระทั่งมาโดน Pajero Sport พุ่งชนท้ายด้วยความเร็ว 140 กว่าตอนที่ผมขับอยู่ซัก 100-110 นิดๆได้ เท่านั้นล่ะครับ เห็นประโยชน์ของการใช้โฟมของโตโยต้ามันเลย

เพราะโฟมนั้นยุบตัวบู้บี้ ซึ่งทำให้ตัวคานเหล็กแทบไม่เสียหาย รวมไปถึงตัวถังรถด้านในที่โฟมยันเอาไว้อยู่

ความเสียหายในตอนนั้นคือแค่กันชนพลาสติกที่คุณเห้นมันยุบไปเป็นรูปกันชนโฟกัสนั่นหละครับ เปลี่ยนทั้งชิ้นโดยไม่ต้องทำอะไร สิ่งที่ต้องเปลี่ยนก็มีอีกชิ้นคือโฟมที่ว่านั่นแหละครับ เข้าใจว่าโฟมเป็นตัวกระจายแรงปะทะหรือดูดซับเอาไว้ได้ค่อนข้างเยอะครับ (ส่วนปาเจโร่สปอร์ทคันนั้นก็แผลถลอกๆ ไฟตัดหมอกแตกไปข้างนึงแค่นั้นอะครับ)

กรณีกลับกัน แอคคอร์ดใหม่ของรุ่นพี่ โดนกระบะถอยชนด้านหน้าอย่างจัง แผลดูจากภายนอกไม่เป็นอะไรนอกจากถลอกกับทะเบียบยุบตัวครับ แต่พอไปเข้า 0 ถึงได้รู้ว่ามันช้ำในครับ ทำไปสองอาทิตย์ได้ (รอคิวทำสามวัน) สิ่งที่เกิดคือคานเหล็กด้านในหัก และดันให้ตัวถังที่เชื่อมกับคานอยู่ยุบตัวเข้าไปด้วย ต้องไปดึง ไปทดสอบกันอีกวุ่นวายเลยครับเท่าที่ฟังพี่แกเล่ามา ก็ได้อย่างเสียอย่างล่ะเนอะ

=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ kritphakhin

ของเค้าดีจริงครับ