ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมชื่อ Toyota Hilux Revo ในไทยถึงออกเสียงว่า "รีโว่"  (อ่าน 11358 ครั้ง)

ออฟไลน์ (ノ ´ ▽ ` )ノ

• Jr. Member
  • **
Toyota Hilux Revo คำว่า Revo น่าจะมาจาก Revolution เพราะเห็นโฆษณาถึงการปฏิวัติวงการรถกระบะ

แต่ว่า Revo เนี่ย ภาษาอังกฤษอ่านออกเสียงว่า "เร็ฟ-โว" นะครับ ไม่ใช่ "รี-โว่"
- rev ออกเสียงควบรวมว่า เร็ฟ
- ไม่ได้ word stress (เน้นเสียง) ตรงพยางค์ vo แต่ stress ตรง rev ดังนั้นออกเสียง "โว" ไม่ใช่ "โว่"

ได้ยินการตลาดโตโยต้าให้เรียกอย่างนี้แล้วฟังตลกๆยังไงไม่รู้ ไม่ได้ถึงขนาดต้องการให้ใช้สำเนียงแบบ native speaker นะครับ แต่การออกเสียง อย่างน้อยก็น่าจะให้ถูกต้องหรือใกล้เคียงบ้าง เพราะผมคิดว่าการออกเสียงผิดๆแบบนี้ อาจมีผลให้คนที่ไม่ชำนาญภาษาอังกฤษเท่าไหร่ จำไปใช้กับการออกเสียงคำว่า revolution ผิดนะครับ

ท่านอื่นมีความเห็นเรื่องนี้อย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
Re: ทำไมชื่อ Toyota Hilux Revo ในไทยถึงออกเสียงว่า "รีโว่"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 13:08:33 »
ตอนเปิดตัว ปธ.อ่าน เรฟ-โว่
ฮี ฮี่

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Re: ทำไมชื่อ Toyota Hilux Revo ในไทยถึงออกเสียงว่า "รีโว่"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 13:12:47 »
สำหรับความเห็นผมนะครับ
ถ้าพูดตามตรงก็คือ จะอ่านอย่างไร ขึ้นอยู่กับผู้ผลิตครับ
" ชื่อ ก็คือชื่อ ไม่ใช่คำศัพท์ " ครับ เหมือน Emquartier
ที่เจ้าของเค้าให้อ่าน เอ็มควอเทียร์ นั่นแหละครับ
ผมไม่แน่ใจคำว่า Revo เฉยๆ มีความหมายในภาษาอังกฤษรึเปล่า

REVO

R: Robust นิยามใหม่แห่งความแกร่ง
E: Elegant ความงามสง่าแห่งยนตกรรมอนาคต
V: Visionary วิสัยทัศน์ที่ล้ำหน้า สู่เทคโนโลยีอัจฉริยะ
O: Optimum ที่สุดแห่งประสบการณ์ขับขี่ ท้าทายไร้ขีดจำกัด

โตโยต้า คงตั้งใจให้อ่านว่า รีโว่ เพราะคล้ายกับ วีโก้ ครับ
จะได้ไม่ต้องจำยาก หรือจำการอ่านแบบใหม่ๆ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 13:13:44 »
บางคนยังออกเสียงเป็น เรฟ โว่ โอ เลย  :) สำเนียงอ่านแบบนี้คุ้นๆไหม  ;D
 ผมอ่านเป็น เรโว่  ;D

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 13:23:11 »
แล้วถ้าจะกะสดคำว่า "รีโว่" ในภาษาอังกฤษให้ถูกต้อง ต้องสะกดอย่างไรครับ ?

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 13:27:25 »
รถรุ่นนี้ขายทั่วไทย
ดังนั้นการที่ตั้งใจให้ชื่อออกมาคล้ายรุ่นแรก เพื่อให้คน"ทั่วไป"จำง่าย ผมก็ว่าไม่ใช่เรื่องแปลกครับ

สระที่ออกมา เลยออกมาเหมือนกัน คือ "อีโอ้"

ทางการตลาดแล้ว ยิ่งเรียกยากยิ่งมีปัญหาครับ

ผมไม่แปลกใจในชื่อกระบะเท่าไหร่
แต่ผมกำลังสับสนว่า(รถเก๋ง)

พี่โตจะให้เรียก "อีสปอร์ท" หรือ "เอส-พอร์ท" ดีละเนี่ย

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 13:41:58 »
พี่โตจะให้เรียก "อีสปอร์ท" หรือ "เอส-พอร์ท" ดีละเนี่ย

ในคำอ่านภาษาไทย ที่โตโยต้าส่งมา เขียนมาว่า "เอสสปอร์ต" เลยครับ

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 13:42:17 »
ผมและคนใน บ. เรียกมันว่า """ไดโว"""  จำง่ายกว่าเยอะ  ;D ;D ;D
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ TDCI

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 13:44:45 »
ก็คงแค่ให้คนไทยได้เรียกชื่อง่ายๆ  "รีโว่-วีโก้" 

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 13:47:25 »
แต่ทำไมผมฟังในโฆษณา พยายามฟังหลายๆรอบ ได้ยินเป็น วีโว่ ตลอดเลย

ออฟไลน์ Tui_PSG

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 13:48:26 »
ไม่มีอะไรซับซ้อนครับ
อ่านแบบไทยๆครับ

ออฟไลน์ regal

• E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 13:55:03 »
ลักษณะการอ่านมันก็ตามมาจาก วีโก้ นั่นแหละคับ
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 14:07:49 »
โตโยต้าจะเรียกยังไงก็ช่าง แต่ลูกค้าเรียกได้หลากหลายมากครับ เท่าที่คุยกับหลายๆท่านนั้นมีการเรียกที่หลากหลายดังนี้

รีโว้
รีโว
เรพโว้
เรพโว
เรโว้
เรโว

เป็นไงครับ 5555+ หลากหลายดีนะ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 14:16:34 »
.
.
.
ชื่อสินค้าเป็นคำเฉพาะครับ ไม่ใช่คำศัพย์
เจ้าของเค้าจะเรียกว่าอะไรก็ได้ครับ
เหมือนเราตั้งชื่อหมาเราว่า รีโว่ น่ะ
จะสะกดภาษาอังกฤษยังไงครับ?

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 14:18:30 »
ก็แค่ออกเสียงสำเนียงไทย ไม่เห็นมีอะไรต้องคิดมาก

จะมีคนไทยกี่คนที่สามารถออกเสียงภาษาอังกฤษได้ถูกต้องเหรอครับ  เจอแค่ "R", "L", "TH" ก็ตายเกลื่อนละครับ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 14:24:47 »
อ่านแบบไทยๆ หึหึหึหึ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 14:26:00 »
ผมว่ามันเป็นเรื่องของการตลาด ไม่ใช่เรื่องไวยากรณ์ถูกผิดครับ

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 14:26:11 »
เขาต้องการให้มันพ้องกับ  วีโก้

ออฟไลน์ add9na

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 14:39:16 »
 ;D ;D ;D ;D ;D
เขาต้องการให้มันพ้องกับ  วีโก้

ออฟไลน์ Immortal6

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 14:53:43 »
ขนาดโมบิลิโอ ยังอ่าน โมบิลิโอ่ะโอะโอ้ เลยครับ  ฮีฮี
Honda Jazz GK               owned 2015
Kawasaki Ninja se 250cc. owned 2013
Honda Air blade 110cc.    owned 2010

ออฟไลน์ (ノ ´ ▽ ` )ノ

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 14:56:46 »
อ่านความเห็นแต่ละท่านแล้วฮามากครับ ขอบคุณที่ช่วยตอบครับ ฮ่าๆๆ :D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 15:06:26 »
สิ่งที่เค้าคำนึงเป็นที่สุดก็คือการเข้าถึงผู้บริโภคนี่แหละครับ ในใจชาวไทยเรามีคำว่าวีโก้สถิตย์มานานแล้ว ถ้าเอาคำใหม่ต้องเรียกง่ายๆเข้าใจง่ายๆการพ้องเสียง รีโว้/วีโก้ ผมว่าเป็นทางเลือกที่ดีมากๆแล้วเพราะไม่เอาชื่อเดิมแต่เปลี่ยนซับเนมตามธรรมเนียมที่เคยทำมา   

ต่อไปก็คง วีโว้/ปีโบ้/ดีโด้/.....มั้ง  ;D ;D ;D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ moroccoco

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 15:40:27 »
ถึงจะมาจากคำว่า revolution แต่พอเป็น REVO มันคือชื่อเรียกเฉพาะ ตอนแรกผมก็ไม่ชิน เรียกเรฟโว่ แต่ได้ยินได้อ่านบ่อยๆก็คุ้นหูคุ้นตาไปเอง เข้าใจว่าโตโยต้าคงอยากให้ออกเสียงคล้ายๆกับ วีโก้ ด้วย ไฮลักซ์วีโก้-ไฮลักซ์รีโว่

promt

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 15:59:01 »
มีหลายคำเลยครับที่ออกผิดๆ

ที่ได้ยินบ่อยๆ
Shang hai : เซี่ยงไฮ้
Beijing : ปักกิ่ง

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 16:53:48 »
ให้พ้องเสียงกับ " วีโก้ " คือคำตอบสุดท้ายครับ

np72

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 18:20:13 »
รู้ครับว่า revolution อ่านว่าเรฟโว

แต่นี่จะอ่านรีโว่อะ

ออฟไลน์ Tee+...Lek

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 18:30:05 »
มีหลายคำเลยครับที่ออกผิดๆ

ที่ได้ยินบ่อยๆ
Shang hai : เซี่ยงไฮ้
Beijing : ปักกิ่ง

ภาษาอังกฤษเป็นภาษาที่ดิ้นได้ครับ การออกเสียงจะต่างกันไปตามแต่ท้องถิ่นด้วย เช่น ในสหรัฐก็มีภาษาอังกฤษหลายสำเนียงทั้ง New Yorker ทั้ง Southern มีสำเนียงแบบ California ก็มี ในอังกฤษก็มีทั้ง Londoner, Ireland, Scottish ที่มีสำเนียงแตกต่างกันออกไป ไม่มีใครผิด ใครถูกครับ ต้องดูต้นทางว่าเค้าต้องการให้ออกเสียงอย่างไร

อย่างชื่อเมืองในประเทศจีนไม่ได้ออกเสียงผิดนะครับ แต่เราได้ยินการออกเสียงจากคนจีนมา  แต่เวลาเขียนเป็นภาษาอังกฤษ ก็จะค่อนข้างมีปัญหา เป็นกันทุกประเทศที่มีภาษาเป็นของตนเองครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 18:44:01 »
ชื่อไม่เกี่ยวกับศัพท์ครับ
ถ้ายังงั้นห้าง MAYA ทำไมเจ้าของเค้าให้อ่านว่า เมญ่า ล่ะครับ  :P
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 19:10:19 »
รีโว่ ก็สะกด reevo ไงครับ แต่มันดูยังไงไม่รู้แฮะ

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 20:05:47 »
ก็เจ้าของเขาจะอ่าน รีโว่