ผู้เขียน หัวข้อ: BMW ทำผมเจ็บจี๊ดดดด...  (อ่าน 20946 ครั้ง)

ออฟไลน์ maya_java

• Newbie
  • *
BMW ทำผมเจ็บจี๊ดดดด...
« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 10:59:58 »
เรื่องมีอยู่ว่า ผมกำลังอยากได้รถใหม่ ที่เล็งไว้ ก็
Benz C300 Bluetec Hybrid AMG ราคา 3090000 ดอกเบี้ย 2.75 รับรถประมาณปลายปี
กับ BMW 320d Sport 2899000 ดอกเบี้ยพอๆกัน รับรถเร็วกว่ามาก
พอได้ไปดูรถจริง ทั้งสองคัน ใจอยู่ที่ C300 เลยครับ ชอบทั้งภายนอก ภายใน ออฟชั่นมากกว่า 320

อ๋อ ต้องบอกก่อนนะครับ ตอนที่ไปดูรถ ไม่ได้ทดลองขับ ทั้งสองคันเลยครับ ไปดู BMW ก่อน รู้สึกชอบมาก
แต่ดูไป Benz จิตใจอยู่ที่ C300 Blue AMG เลยครับ ติดที่เสียดายค่า ดอกเบี้ย กับ รับรถช้ามากๆๆๆ
เลยคิดว่า ต่อรองดอกเบี้ยให้น้อยลงซักหน่อยก็ยังดี

แต่บ่ายวันก่อน บังเอิญไปศูนย์ BMW ไปเจอเจ้าของศูนย์ เลยได้คุยกัน พี่เค้าบอกว่า ตอนนี้ BMW มีโปรโมชั่นใหม่ ครับ ตัว 320i Luxury จากเดิม 2679000 เป็น 2349000 แถม ดอกเบี้ย 0% ฟรีประกันอีก
ราคาเบ็จเสร็จรวมค่าดอกเบี้ย BMW ถูกกว่า Benz ราวๆ 1 ล้านบาทแถม BMW ยังมี BSI 5 ปีอีก เกิดอาการ ลังเล เลยครับ
ก็เลยจอง 320i Luxury ไปในเย็นวันนั้น พอกลับมาถึงบ้านมาดูข้อมูลรถจริงๆ จังๆ พระเจ้าจอร์ส............
รุ่นที่ผมจอง จริงๆ แล้วมันคือ 320i Base ใส่ชุดแต่ง Luxury + ไปหน้าโปรเจคเตอร์ + แม็ค 17 ครับ ซึ่งตัวผมอยากได้ออฟชั้นดีๆครับ (บ้าออฟชั่น) แต่สำหรับ คนที่เล็งตัว Base ไว้ คุมมากๆ ครับ

พอเช้าวันรุ่งขึ้นผมจึงไปขอถอนจองโดยบอกกับพี่เค้าไปตรงๆเลยว่า 320i Luxury ที่ผมจองไป ไม่เหมือน Luxury ตัวที่ผมเช็คเสป็คมา
เซลล์คนขายก็ไม่บอกผมว่ามันคือ Base ใส่ชุดแต่ง ตอนก่อนจอง โดยบอกแค่ว่า ตัว Luxury ต่างกับ ตัว M Sport แค่ชุดแต่งกับไม่มี Navi ซึ่งตัวใหม่นี้ โดยตัดออฟชั่นจาก Luxury ตัวก่อนแทบหมดไม่เหลือ
แต่พี่เค้าบอกว่า ให้ถอนจองไม่ได้ เพราะสั่งจองรถไปแล้ว (เวลา 24 ชั่วโมง BMW เค้าทำงานเร็วจริงๆ) ผมก็เลยพูดอะไรไม่ออก...
ผมบอกพี่เค้าไปว่าอยากได้ Luxury ตรงที่มันมี ออฟชั้น พี่เค้าเลยเสนอ 320i M Sport ให้แทนในราคา 2599000

ซึ่งตัวนี้ไม่มีโปร 0% เพราะรถพึ่งมาใหม่ ราคารวมดอกเบี้ยแล้ว ไม่ห่างจาก C300 AMG ซักเท่าไหร่ ผมก็ไม่ ok ก็เลยยืนยันอยากจะถอนจอง ลืมบอกไป เจ้า 320i M Sport ตัวนี้ออฟชั่นน้อยกว่า 320i Sport มาก เพราะมันก็คือ Base ใส่ชุดแต่ง M + ออฟชั่นอีกนิดหน่อย
ราคาถูกกว่า ตัว Sport 80000 บาท แม้กระทั้ง ปุ่มล็อครถ ตรงมือจับด้านนอก ยังโดนเอาออก เวลาล็อครถต้องกดที่รีโมท แต่ยังดีที่มี Navi มาให้ในตัว M แล้วพี่เค้าก็ใจดีมากๆ เสนอ 320i M Sport ดอก 0% (ดาวน์ 1159000 ผ่อน 3ปี)+ ประกันชั้น1 2ปี ซึ่งผมก็ต้องขอบคุณพี่เค้าที่พยายามหาทางออกให้อย่างดีที่สุด ในขอเสนอนี้ผมยังขัดใจอยู่ตรง ต้องใช้รีโมทล็อครถอย่างเดียวอยู่ดี  ตอนนี้ผมใช้ Almera ยังกดล็อคประดูได้เลย รถราคาเกือบ 2.6 ล้าน กับ รถราคาไม่ถึง 6 แสน ทำใจไม่ได้จริงจุดนี้ นอกนั้นพอจะหลับตา กัดฟัน ทำใจได้
สิ่งที่โดนตัดออกไปเท่าที่ผมรู้มี ครูซคอนโทน เซ็นเซอร์หน้า เตะท้ายเปิด ไฟเรืองแสงภายใน โดยได้ชุดแต่ง M ล้อ 18 พวงมาลัย M
แต่พี่เจ้าของศูนย์ยังใจดีสุดๆ บอกว่าเด๋วจะใส่ Comfort Access ให้แต่รถจะได้ช้าหน่อยนะ ประมาณไม่เกินเดือน ตุลา ซึ่งผมก็พอใจกับขอเสนอนี้ แต่ก็ยังหวั่นใจเรื่อง ออฟชั่น ว่ามีจุดไหนที่โดนตัดออก แล้วผมยังไม่รู้บ้าง
เพราะผมถาม พี่เค้าก็บอกว่าจำไม่ได้เหมือนกัน เพราะเปลี่ยนบ่อยมาก ผมต้องยอมรับเลยครับว่า พี่เจ้าของศูนย์เค้าเป็นนักการตลาดที่เก่งมากๆ
แถมยังใจเย็นอีกต่างหาก

แต่ที่ผมเจ็บจี๊ดดด ตรงที่ต้องทำงานหาเงินผ่อน 36 งวด แล้วก็ต้องเก็บเงินใหม่เพื่อที่จะได้ครอบครอง MB .....T-T จะอีกกี่ปีเนี่ย
อุสา...ใช้น้อง อัลเมร่า มาตั้งหลายปีประหยัดสุดๆ

แต่ผมไม่ได้ผิดหวังนะที่ได้ขับ 320 ภูมิใจด้วยซ้ำ แค่เสียความรู้สึกนิดหน่อยตรงที่ BMW ไม่น่าลดเกรดตัวเองแบบนั้น ผมหน่ะอยากขับ BMW ตั้งแต่สมัยเริ่มทำงานใหม่ๆ ประมาณว่า ไม่มีเงิน มือสองก็ยังดี...เลยหล่ะครับ ผมว่านะ เจ้า 320 F30 เนี่ยเป็นรถที่ดีคันนึงเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2015, 23:57:04 โดย maya_java »

ออฟไลน์ zhalvia

• Full Member
Re: BMW ทำผมเจ็บจี๊ดดดด...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 11:22:23 »
ถ้าไม่พอใจลองคุยเรื่องคืนเงินจองดูครับ เพื่อนผมเคยลองคุยดู อ้างเรื่องที่พูดมานั่นเเหละครับ

C300 ผมดาว 50 % ได้ส่วนลด 110000 บาท + ผ่อน 2ปีดอกเบี้ย 2.2% ครับ ถือว่าลดลงมาเยอะเลย รับรถปลายปี ช่วง พย

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 11:23:28 »
ผมว่ามันไม่เห็นจะเกี่ยวกับบีเอ็มตรงไหนเลยนะครับ

ก่อนจะซื้อหรือจองก็ควรจะศึกษาข้อมูลให้ดีๆก่อน อย่าไปฟังเซลมากครับ

รอเสพดราม่าต่อ

ออฟไลน์ ADS

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 12:19:50 »
ผมว่ามันไม่เห็นจะเกี่ยวกับบีเอ็มตรงไหนเลยนะครับ

ก่อนจะซื้อหรือจองก็ควรจะศึกษาข้อมูลให้ดีๆก่อน อย่าไปฟังเซลมากครับ

รอเสพดราม่าต่อ

เห็นด้วยครับ  เพราะตอนออก 316i เซลก็เชียร์ตัว Luxury นี้เหมือนกัน แต่เซลจะบอกชัดเจนว่าเป็น ตัว Base + option บางส่วนของ Luxury ครับ
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 12:21:38 »
พิมให้จบก่อนแล้วค่อยตั้งกระทู้ดีกว่ามั้ยครับ เท่าที่อ่านมานี่เหมือนคุณศึกษาข้อมูลไม่ดีเองมากกว่านะครับเนี่ย

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 12:48:45 »
รับรถยังครับ

ถ้ายังไม่รับ ก็ไม่เจ็บนี่ครับ

เปลี่ยนได้

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 13:34:15 »
ถ้ายังไม่รับรถก็ขอเปลี่ยนได้นี่ครับ ตอนนี้มี 320i m sport มาแล้วนี่ ราคาก็ไม่แรงด้วย แถม full opt อีกน่าจะขอเปลี่ยนได้นะครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 13:54:36 »
ยอมรับว่าอ่านแล้วงงครับ รุ่น Base แต่ตกแต่งเทียบเท่ารุ่น Luxury ในราคาที่ถูกกว่า

ก็สมใจ จขกท. นี่ครับ แล้วเจ็บยังไงครับ ก่อนจองไม่ได้ดูรายละเอียด Option ก่อนเหรอครับ :-\ :-\
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ voyager

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 14:30:13 »
เข้าใจว่า luxury เทียมจะไมมี cruise control ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 14:44:31 »
.
.
.
ผมเข้าใจ จขกท ครับ เป็นผมก็โกรธ
และจะไม่ยอมซื้อรถที่ไม่ชอบเด็ดขาด
อย่าไปเอาครับ ไป c300 เลย ใหม่กว่าสดกว่า

ออฟไลน์ FlyMe

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 14:54:26 »
ก่อนเซ็นชื่อ จ่ายเงินค่าจองรถต้องอ่านให้ถี่ถ้วน ไม่ว่าจะรถยี่ห้ออะไร ดีลเลอร์ไหน หรือเซลล์คนไหนก็ตาม  ถ้าไม่เข้าใจหรือไม่แน่ใจ อย่าจอง  รถบางรุ่นไม่ต้องจอง มีเลยในสต็อค  ฉะนั้นต้องดูให้ดีก่อนซื้อ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 14:54:44 »
ยกเลิกขอเงินจองคืนสถานเดียวครับ
ถ้ายังเอา BMW ต่อก็ย้ายศูนย์ครับ
ส่วนนึงเกิดจากความผิดพลาดที่ไม่เช็คให้ดีก่อน
แต่อีกส่วนคือเซลบอกไม่หมดว่ารุ่นที่จองคือตัวไหน
ผิดกันคนละครึ่ง แต่สำหรับเราที่เป็นคนจ่ายเงินผมให้คะแนนมากกว่า
ถ้าเป็นผมเสียความรู้สึกแล้วยังไงก็ถอนจองครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 15:14:55 »
จริงๆ จขกท ก็ผิดพลาดด้วยส่วนนึงนะครับ 320i Luxury ตัวนี้มีรายละเอียดแจ้งออกมาให้ทราบสักพักแลัว
พื้นฐานออพชั่นจากรุ่น Base Line + Luxury trim + ไฟหน้า Bi-Xenon

Photo Credit: FB BMW Executive Club
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 15:48:31 »
c เหอะ ใหม่สดกว่า ผมสาวกbmw แต่เชียร์ c

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 17:19:39 »
จะถอนจองแบบ Clean ได้ต้องดูด้วยว่ามีระบุข้อกำหนดอะไรบ้าง ไม่งั้นก็เสียเงินจองฟรี หรือ กลั้นใจใช้รถแบบมีคำถามตลอดระยะเวลาของการใช้คันนี้

ธรรมชาติครับไม่ใช่แค่เซลล์ โลกของธุรกิจต้องคิดให้ดีก่อนที่จะตัดสินใจอะไรลงไป ขอให้โชคดีกับรถที่ใช่ครับ

ออฟไลน์ E.P.W

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 18:31:18 »
ถ้าทาง BMW บอกมาว่า "ตอนนี้ BMW มีโปรโมชั่นใหม่ ครับ ตัว 320i Luxury จากเดิม 2679000 เป็น 2349000 แถม ดอกเบี้ย 0% ฟรีประกันอีก"

เท่านี้เลยจริงๆ ผมว่าประโยคนี้มันก็เป็นกุศลโลบายในการพูดเพื่อทำให้คนฟังที่ไม่รู้ข้อมูล มีแนวโน้มเข้าใจผิดว่า "ตัวรถมันถูกลดราคาจากเดิมลง" ได้นะครับ

เพราะ 2,679,000 ก้เป็นราคาตอน F30 320i เปิดตัวนะครับทั้ง Sport, Luxury and Modern ออฟชั่นเหมือนกันหมดต่างที่การตกแต่งและตัว sport มี mode sport+  (ถ้าจำไม่ผิด)

ซึ่งโดยส่วนตัวผมเกลียดวิธีการหลอกล่อแบบนี้มากๆ มันทำให้เหมือนกับว่า...เห้ยอะไรผมไมไ่ด้หลอกคุณนะ ก็คุณไม่ถามให้ครบเองผมไม่ได้โกหกหรือปิดบังนะ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น จขกท ต้องโทษตัวเองครับที่ไม่เฉลียวใจและถามรายละเอียดให้ครบแต่แรก ไม่เป็นไรครับถือเป็นประสบการณ์ไว้ใช้ครั้งหน้า

ส่วนเรื่องนี้วิธีแก้ถ้าขอถอนจองไม่ได้จริงๆ ก็ลองหาวิธีอื่นให้เราไม่สามารถซื้อรถได้และเป็นไปตามเงื่อนไขการคืนเงินจองครับ เช่น "ไฟแนนซ์ไม่ผ่าน" แต่ทำอย่างไรอันนี้ควรปรึกษาผู้เชียวชาญครับ

หรือไม่ถ้ายังจะเอา BMW อยู่ก็เจรจาเปลี่ยนรุ่นครับ แนะนำให้มีสตินะครับอย่าโมโหคนๆเดียวแล้วทำให้เป็นอคติกับกับรถ เพราะจริงๆพอใช้ไปแล้วอยู่กับรถมากกว่าไอคนนั้นครับ

โมโหคนแป๊ปเดียวก็หายครับ เลือกรถผิดนี่เซ็งจิตไปอีกนาน

แต่ถ้าใจชอบ C300 มากกว่าจริงๆก็อย่างที่แนะนำไปข้างบนครับแล้วลองไปคุยขอส่วนลดดูครับ อาจจะได้ส่วนลดเพิ่มจาก MB เป็นการชดเชยเงินจองที่เสียให้ BMW ครับ
ไม่แน่ครับเซล MB ที่อยากขายเราอาจจะยอมให้ส่วนลดเพื่อดึงลูกค้าครับ

เป็นผมซื้อรถถ้าคิดว่าออฟชั่นที่ติดรถมามันได้ใช้ผมก็อยากได้ครับ เพราะมันคือความภูมิใจในความเป็นเจ้าของ ไม่งั้นซื้อมาแล้วตะขวิดตะขวงใจก็ไม่เอา

เสียเงินแล้วต้องสบายใจครับ

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 19:43:20 »
1. ถ้าเป็นกรณีที่เซลล์ไม่ได้แจ้งก่อน ก็ควรจะเปลี่ยนได้ครับ ปกติที่อื่นก็ให้เปลี่ยนนะครับ เรายังซื้อรถกับเค้าอยู่แค่เปลี่ยนรุ่น จริงอยู่ผู้ซื้อควรศึกษาก่อน แต่การที่เราซื้อกับเซลล์ ถือเป็นพนักงานให้คำแนะนำในการขายของตัวสินค้า ไม่ใช่ของวางอยู่แล้วเราหยิบมาเอง แบบนี้โทษใครไม่ได้เลย เซลล์เองควรแก้ปัญหาให้ด้วย
2. การเข้าใจผิดในสาระสำคัญตามกฎหมายแล้ว กฎหมายคุ้มครองและถ้าคนขายไม่บอกไม่แจ้งในสิ่งที่เค้ารู้ อันนี้ก็ผิดกฎหมายครับ ฟ้องได้ ถ้าจำเป็น
3. ถ้ารุ่นที่จะเอาราคาใกล้เคียงกับ C300 ผมว่า เอา C300 ดีกว่า สดใหม่กว่ามาก (อันนี้อยู่ที่ชอบนะ แต่โดยส่วนตัวผมขับBMW แล้ว มันเหมือนไม่สุดยังไงไม่รู้นะ สุดท้ายก็ซื้อ Benz อีก เพื่อนผมก็เป็น)
4. C300 ผมว่าคุณได้ดอกมาแพงไป มันควรจะอยู่ช่วง 2.2 -2.5 นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2015, 20:04:42 โดย DTAC56 »

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 22:16:30 »
ถอนจอง หรือเปลี่ยนจองรุ่นได้หมดนะครับ หากไม่ยอม โทรหา BMW Thailand เลย ไม่เคยมี หรือหากจะทำเรื่องขอเงินคืน ก็ควรทำได้ หลาย 0 ตอนนี้ยอดตกลงมาก เขาก็ต้องพูดทุกอย่างที่ทำให้คุณไม่ยกเลิกการซื้อ ตอนนี้ F30 มีรุ่นย่อยเยอะมาก ขนาดพวกสาวก อย่างกลุ่มผมยังงงงวยกับมันเลย แต่สิ่งหนึ่งที่อยากให้จำไว้เลยครับ มันไม่มีทางตั้งราคาถูกลง หากถูกลงคือ option หายแน่ๆ ราคาจะคงเดิมแต่ให้ส่วนลดเพิ่ม อันนี้มีครับ เอาเป็นว่า เพิ่มเงินให้เขาอีกหน่อย แล้วรับตัวเต็มมาเลย คุยไม่รู้เรื่อง ก็ BMW Thailand ครับ รับรอง 0 จะเป็นคนเต้นเองหากเรื่องถึงบริษัทแม่
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ moo36

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 23:32:03 »
สองสามสัปดาห์ก่อน แวะไปโชว์รูมบีเอ็ม เซลล์พาเดินดูซีรี่ส์ 3 คันนึง จอดเด่นเป็นสง่าอยู่

"ตัวนี้ sport ค่ะ ... ออปชั่น  1....2.....3..................."

"เอ๊ะเดี๋ยวนะคะ ทำไมคันนี้ไม่มีออปชั่นนี้ใส่มานะ......"

"เดี๋ยวนะคะ รุ่นนี้ไม่ใช่ราคานี้นี่คะ สงสัยป้ายผิดรึป่าว........"

หลังจากสับสนอลหม่านกันสักพัก  สุดท้ายเซลล์ต้องเดินไปหาผู้ช่วยอีก 2 คน มาสรุปว่าคันนี้ มันรุ่นย่อยรุ่นไหน (ผมก็ลืมไปแล้วว่ารุ่นอะไร งงไปกับเซลล์ด้วย)

สุดท้าย เซลล์บอกว่า "ขอโทษค่ะ หนูสับสน รุ่นย่อยเปลี่ยนบ่อย จำออปชั่นไม่ค่อยได้ค่ะ

ป.ล. เซลล์ที่พาผมทัวร์นี่ไม่ใช่เซลล์มือใหม่นะครับ ระดับท้อปเซลล์สาขาเลย แกยังงง  :)
2017 Honda Civic Turbo RS
2016 Volvo XC90 T8
2015 Volvo XC60 D4
2009 Toyota Estima Hybrid
1993 Bmw E36

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2015, 00:15:32 »
ถ้าไม่พอใจลองคุยเรื่องคืนเงินจองดูครับ เพื่อนผมเคยลองคุยดู อ้างเรื่องที่พูดมานั่นเเหละครับ

C300 ผมดาว 50 % ได้ส่วนลด 110000 บาท + ผ่อน 2ปีดอกเบี้ย 2.2% ครับ ถือว่าลดลงมาเยอะเลย รับรถปลายปี ช่วง พย

ถ้าผมได้ขอเสนอนี้ตั้งแต่แรก ก็จบไปแล้ว ดราม่าคงไม่เกิด

ออฟไลน์ MCZ

• **
  • I'M C-HR
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2015, 01:02:32 »
320d Luxury Base ก็มีครับ ภายในเป็นตัว Base ข้างนอกเป็น Luxury Line ทีแรกก็สงสัย ทำไมตัดออฟชั่นกันดื้อๆงี้ ที่ไหนได้ ตัว Highline ก็มีเหมือนเดิม ราคาปกติ แต่ตัวรุ่นล่างมาใหม่ แต่ไม่ได้ประชาสัมพันธ์ออกสื่อ

ป.ล.ศูนย์ที่ผมรู้จัก ตอนนี้มีโปร 0% 48 เดือน ของซีรี่ย์ 3 อยู่นะครับ ถ้าจำไม่ผิดคือเข้าร่วมทุกรุ่นย่อยด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2015, 01:05:19 โดย MCZ »
W205TH
Mercedes AMG Petronas Formula One Team

ออฟไลน์ MCZ

• **
  • I'M C-HR
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2015, 01:08:11 »

ของผมจองในงานมอเตอร์โชว์วันแรก ดาว 50% ผ่อน 2 ปี ได้ส่วนลด 50000 + ประกัน + ของแถมทั่วไปปกติ ดอก 2 กว่าๆ รับรถคิวแรกคันแรก แต่รถยังไม่มาสักทีเลยครับ เลื่อนนัดหลายรอบมาก
W205TH
Mercedes AMG Petronas Formula One Team

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2015, 01:24:56 »
ไม่รู้ไม่ผิดครับ จขกท. ไปศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยแล้วถอนเงินจอง ละจะไปBM MBก็แล้วแต่เลยครับ :)

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2015, 03:12:19 »

ของผมจองในงานมอเตอร์โชว์วันแรก ดาว 50% ผ่อน 2 ปี ได้ส่วนลด 50000 + ประกัน + ของแถมทั่วไปปกติ ดอก 2 กว่าๆ รับรถคิวแรกคันแรก แต่รถยังไม่มาสักทีเลยครับ เลื่อนนัดหลายรอบมาก

เหมือนกันเลยครับ ผมจองคันที่ 3 ของศูนย์ สีขาวเบาะแดง จองก่อนงาน motor show ตอนแรกตกลงไว้ไตรมาส 2 ตอนนี้ ไม่มีวี่แววจะได้รถเลย ไม่รู้เขาตั้งใจจะผลิตขายไหมรุ่นนี้ รถไม่ออกเลย งงมาก

ส่วนเรื่อง จขกท ผมว่า จขกท ไม่ผิด เพราะคนขายสับขาหลอกข้อมูลลูกค้า อันนี้คนขายไม่มีจรรยาบรรณ
แต่จะบอกว่าผมเชียร์ c300 นะครับ ไม่ใช่เพราะผมจองไปแล้ว แต่ต้องลองไปขับดูก่อนครับ
ผมว่ามันแรงมากๆ และขับสนุกกว่า 320i แต่ถ้าเป็น 320d 325d อันนี้เชียร์เลยครับ

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2015, 08:04:25 »
ถ้าทาง BMW บอกมาว่า "ตอนนี้ BMW มีโปรโมชั่นใหม่ ครับ ตัว 320i Luxury จากเดิม 2679000 เป็น 2349000 แถม ดอกเบี้ย 0% ฟรีประกันอีก"

เท่านี้เลยจริงๆ ผมว่าประโยคนี้มันก็เป็นกุศลโลบายในการพูดเพื่อทำให้คนฟังที่ไม่รู้ข้อมูล มีแนวโน้มเข้าใจผิดว่า "ตัวรถมันถูกลดราคาจากเดิมลง" ได้นะครับ

เพราะ 2,679,000 ก้เป็นราคาตอน F30 320i เปิดตัวนะครับทั้ง Sport, Luxury and Modern ออฟชั่นเหมือนกันหมดต่างที่การตกแต่งและตัว sport มี mode sport+  (ถ้าจำไม่ผิด)

ซึ่งโดยส่วนตัวผมเกลียดวิธีการหลอกล่อแบบนี้มากๆ มันทำให้เหมือนกับว่า...เห้ยอะไรผมไมไ่ด้หลอกคุณนะ ก็คุณไม่ถามให้ครบเองผมไม่ได้โกหกหรือปิดบังนะ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น จขกท ต้องโทษตัวเองครับที่ไม่เฉลียวใจและถามรายละเอียดให้ครบแต่แรก ไม่เป็นไรครับถือเป็นประสบการณ์ไว้ใช้ครั้งหน้า

ส่วนเรื่องนี้วิธีแก้ถ้าขอถอนจองไม่ได้จริงๆ ก็ลองหาวิธีอื่นให้เราไม่สามารถซื้อรถได้และเป็นไปตามเงื่อนไขการคืนเงินจองครับ เช่น "ไฟแนนซ์ไม่ผ่าน" แต่ทำอย่างไรอันนี้ควรปรึกษาผู้เชียวชาญครับ

หรือไม่ถ้ายังจะเอา BMW อยู่ก็เจรจาเปลี่ยนรุ่นครับ แนะนำให้มีสตินะครับอย่าโมโหคนๆเดียวแล้วทำให้เป็นอคติกับกับรถ เพราะจริงๆพอใช้ไปแล้วอยู่กับรถมากกว่าไอคนนั้นครับ

โมโหคนแป๊ปเดียวก็หายครับ เลือกรถผิดนี่เซ็งจิตไปอีกนาน

แต่ถ้าใจชอบ C300 มากกว่าจริงๆก็อย่างที่แนะนำไปข้างบนครับแล้วลองไปคุยขอส่วนลดดูครับ อาจจะได้ส่วนลดเพิ่มจาก MB เป็นการชดเชยเงินจองที่เสียให้ BMW ครับ
ไม่แน่ครับเซล MB ที่อยากขายเราอาจจะยอมให้ส่วนลดเพื่อดึงลูกค้าครับ

เป็นผมซื้อรถถ้าคิดว่าออฟชั่นที่ติดรถมามันได้ใช้ผมก็อยากได้ครับ เพราะมันคือความภูมิใจในความเป็นเจ้าของ ไม่งั้นซื้อมาแล้วตะขวิดตะขวงใจก็ไม่เอา

เสียเงินแล้วต้องสบายใจครับ

+1 ไป C300 เลยครับขอส่วนลดเพื่ม ไหนๆ ก็ชอบ C300 อยู่แล้ว ส่วนใบจองขายต่อถูกๆ ไป

ออฟไลน์ ivalice

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2015, 11:07:56 »
พึ่งได้ c300 เบาะแดงประกอบใน มาเมื่อสองวันก่อนครับ รถขับโอเคอยู่นะ

ออฟไลน์ Bonds_

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2015, 15:15:40 »
ถอนจอง หรือเปลี่ยนจองรุ่นได้หมดนะครับ หากไม่ยอม โทรหา BMW Thailand เลย ไม่เคยมี หรือหากจะทำเรื่องขอเงินคืน ก็ควรทำได้ หลาย 0 ตอนนี้ยอดตกลงมาก เขาก็ต้องพูดทุกอย่างที่ทำให้คุณไม่ยกเลิกการซื้อ ตอนนี้ F30 มีรุ่นย่อยเยอะมาก ขนาดพวกสาวก อย่างกลุ่มผมยังงงงวยกับมันเลย แต่สิ่งหนึ่งที่อยากให้จำไว้เลยครับ มันไม่มีทางตั้งราคาถูกลง หากถูกลงคือ option หายแน่ๆ ราคาจะคงเดิมแต่ให้ส่วนลดเพิ่ม อันนี้มีครับ เอาเป็นว่า เพิ่มเงินให้เขาอีกหน่อย แล้วรับตัวเต็มมาเลย คุยไม่รู้เรื่อง ก็ BMW Thailand ครับ รับรอง 0 จะเป็นคนเต้นเองหากเรื่องถึงบริษัทแม่
ถูกต้องตามนี้ครับ ผมเคยเจอความเขี้ยวและเฉื่อยชาของศูนย์นึงพอเรื่องถึงบริษัทแม่ศูนย์เต้นผางเลยครับ รีบติดต่อหาเราทันที
ป.ล.ดูก็รู้ว่าใจจขกท.ชอบ MB แต่เจอลูกหลอกล่อราคาและโปรโมชั่นเลยทำให้เขว ขอให้ได้รถที่ถูกใจจริงๆครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2015, 18:26:09 »
ขอบคุณทุกท่านนะครับที่ให้ข้อเสนอแนะต่างๆ ผมจะลองหาทางดูอีกทีครับ ถ้าไม่ได้จริงๆ ก็คงต้อง หลับตากัดฟันทำใจหล่ะครับ  :'(

ออฟไลน์ MCZ

• **
  • I'M C-HR
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2015, 19:57:17 »
พึ่งได้ c300 เบาะแดงประกอบใน มาเมื่อสองวันก่อนครับ รถขับโอเคอยู่นะ

รถสีอะไร ศูนย์ไหนครับ ของผมทางศูนย์จะโทรมาแจ้งพรุ่งนี้ว่ารถมาวันไหน
W205TH

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 00:17:18 »

รถสีอะไร ศูนย์ไหนครับ ของผมทางศูนย์จะโทรมาแจ้งพรุ่งนี้ว่ารถมาวันไหน

คุณ MCZ จองสีอะไรอะครับ ของผมขาว เซลส์ไม่มีแจ้งอะไร update เลย :'(