ผู้เขียน หัวข้อ: สมาคมธุรกิจก๊าซรถยนต์ไทย กำลังล่า 1,000,000 รายชื่อคัดค้านการยกเลิก LPG ในรถยนต์  (อ่าน 6633 ครั้ง)

ออฟไลน์ st_citroen

• Sr. Member
ถ้า CNG ดีจริง ทำไมประเทศอื่นๆเค้าใช้แต่ LPG ครับ

การยกเลิก LPG ควรมีเหตุผลที่ดีกว่านี้ ตอนนี้ตอบคำถามทีนึงสีข้างแหกกันตลอด 

LPG มีการนำเข้ามาจากเพื่อนบ้านเยอะอยู่จริงๆครับ พี่ชายทำงานด้านนี้อยู่ วันๆอยู่แต่ไซส์งานที่พม่า  แต่มันไม่ใช่เหตุผลที่จะยกเลิก LPG ในรถยนต์เนื่องจากคุณเองก็ไม่ได้อุดหนุนราคา LPG อยู่แล้วในตอนนี้ 

กลุ่มเดียวที่ได้ผลประโยชน์จากการยกเลิก LPG คือไอ้บริษัทพลังไทยเพื่อใครนั่นแหละครับ ลงทุนทำ CNG ไว้เยอะ แต่ไม่ยอมมีใครใช้ จนต้องบังคับรถสาธารณะให้ของมัน  ลองไปถามคนขับแท๊กซี่ดูมั้ยว่าใจจริงเค้าอยากใช้พลังงานจากอะไรกันแน่

ปล.CNG มีเยอะมากในบ้านเรา ไม่ต้องนำเข้าเพราะอะไรน่ะหรอ ก็เพราะชาวบ้านต่างประเทศเค้าไม่ใช้กันครับ บริษัทนี้ก็เลยกลุ้มใจ ขายใครก็ไม่ได้  ใช้ในประเทศก็ยังไม่เยอะพอ  ผลิตมาก็ล้นตลาด เลยต้องหาทางบีบทุกรัฐบาลให้บังคับประชาชนมาใช้ CNG

รัฐบาลไหนไม่แคร์เกี่ยวกับเงินทุนอุดหนุนพรรคก็จะไม่ค่อยสนใจ  แต่รัฐบาลไหลบ่อจี้ก็ต้องทำตามคำสั่งบริษัทนี้มันแหละครับ
พูดถูกใจครับ
แต่ๆๆรถแท็กซี่เขาไม่ได้บังคับนะครับ เขาขอความร่วมมือเฉยๆ
เคยถามคนขับแท็กซี่แล้ว แต่แท็กซี่ก็ยังใช้ CNG ก็เพราะว่าราคามันถูกกว่าครับ เค้าให้เหตุผลไว้
วันๆนึงรถพวกนี้วิ่งเยอะมากครับ CNG คุ้มกว่าครับ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
ผมว่าจริงๆ ไม่ต้องไปยกเลิกหรอกครับ .... ทุกวันนี้ คนใช้ก็น้อยลงเรื่อยๆแล้ว ....

ราคาจะ 15บาท/ลิตรอยู่แล้ว และเชื่อเถอะ คนที่รถใช้ LPG อยู่ ใช้ไม่นาน เดียวก็เปลี่ยนรถ และ รถใหม่ ที่ทำมาประหยัดน้ำมันดีมากสมัยนี้ คนใช้จะลืม LPG ไปเลย ... และรวมถึงคนที่ใช้รถ LPG บางคน อาจจะเข็ดรถใช้แก็สที่จุกจิก ก็ได้ ..... จนไม่กล้ากลับไปใช้อีก ....

ผมคนนึงที่เคยใช้รถติด LPG ครับ .... ก็ประหยัด แต่รถมันพังตามอายุ ตามสภาพ ก็เลยขายคันเก่า ซื้อคันใหม่ และคันใหม่ก็ไม่ได้ติด LPG และก็ไม่อยากกลับไปใช้ อีก เพราะรู้แล้วว่า มันจุกจิก เดียวสดุด เดียวรอบสวิง สต๊าทยาก ความร้อนขึ้น ฯลฯ ....

รถน้ำมันเดิมๆนี่ละครับสุขี สุดแล้ว ....
ตามนั้น

ออฟไลน์ mothsan

• Hero Member
ผมใช้ LPG มานานครับแต่เห็นด้วยที่จะให้ยกเลิก เพราะอะไรหรอครับ
1. ปัจจุบันราคา LPG บ้านเรายังถูกกว่าเพื่อนบ้าน ลาว เขมร พม่าอยู่การเปิด AEC จะทำให้เกิดการลักลอบขน LPG จากบ้านเราออกไปเพื่อนบ้านมากขึ้นแน่นอนซึ่งปัจจุบันเราก็ผลิตไม่เพียงพอต่อความต้องการอยู่แล้ว ต้องไปนำเข้า กลายเป็นภาระเพิ่มขึ้น
2. ในอนาคตเช่น 2-3 ปีข้างหน้าหากราคาน้ำมันกลับมาที่ 100 เหรียญเหมือนเดิม LPG คงไม่ได้ราคาเท่านี้แน่ คงต้องขึ้นไปอีกไม่ต่ำกว่า 6 บาทต่อลิตร แล้วจะยังให้รัฐเอาเงินมาอุดหนุนเหมือนเดิมกลับสู่วังวนเดิมๆอีกเหรอครับ

ผมว่าทางออกหนึ่งคือขึ้นราคา LPG เพื่อเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมันเหมือน gasohol 95 91 ไปก่อนเลยเผื่อเกิดเหตุฉุกเฉิน ให้ค่าใช้จ่ายต่อการวิ่ง 1 กม. ใกล้เคียงกัน เป็นการทำให้คนประหยัดพลังงานใช้รถน้อยลง ทุกวันนี้จะไม่มีถนนให้วิ่งอยู่แล้ว ไอ้พวกรถติดแก๊สก็ซิ่งกันเหลือกินคงเพราะพลังงานมันถูกไป ผมยังจำได้ช่วงน้ำมันแพงเกิน 40 กว่าบาทต่อลิตรนี่ชีวิตมีความสุขขึ้นเยอะ

ในความคิดผมถ้าจะประท้วง ปากท้องค่าใช้จ่ายนี่แนะให้ไปประท้วงพวกร้านข้าวแกงสินค้าอื่นจะดีกว่าไหมครับ ทุกวันนี้ข้างแกงจานนึง 50 บาทแล้วทั้งๆที่น้ำมันก็ถูกลงมากราคาขึ้นอย่างเดียว ไม่มีลง ผมยังนึกภาพไม่ออกเลยถ้าน้ำมันกลับมาที่ 100 เหรียญ แล้วข้าวแกงจะราคาจานละเท่าไร

ผมเห็นด้วยนะครับ คือบางคนที่ใช้ LPG เนี่ย ไม่มีจิตสาธารณะนะครับ แบบว่ามันถูกก็ตะบี้ตะบันใช้ มันก็ยิ่งเป็นภาระของส่วนรวมเข้าไปใหญ๋
อย่าปฏิเสธครับ ผมเห็นคนที่ใช้ส่วนใหญ่เป็นแบบนี้
น้ำมันดิบ เอามากลั่นเป็นวัตถุดิบอื่นๆ ดีกว่าไหมครับ ดีกว่าต้องเอามาผลิต Gas LPG ซึ่งต้นทุนเราก็ไม่มีทรัพยากรน้ำมันดิบ

ส่วน CNG ที่เราพอมีทรัพยากรบ้าง หรือ ซื้อจากเพื่อนบ้านมาได้ เราก็ควรสนับสนุนให้ใช้ มันก็ถูกแล้วนิครับ จะไปนำเข้าน้ำมันดิบมาเพื่อผลิต LPG ทำไมให้เป็นภาระหนี้สินของประเทศที่เพิ่มขึ้น
LPG นะเอาไว้ใช้ในครัวเรือน เท่าที่จำเป็นดีกว่าไหมครับ ที่เหลือกลั่นออกมาเป็นน้ำมันดีกว่านะ

ออฟไลน์ opor

• Jr. Member
  • **
เดี๋ยวนะครับ ตามความเข้าใจของผม LPG คือ ก๊าซโปรเปนและบิวเทน นำมารวมกัน
     และแหล่งที่มาของก๊าซ 2 ตัวนี้ มันได้มาจากการกลั่นน้ำมันดิบ หรือ จากโรงแยกก๊าซธรรมชาติ ไม่ใช่หรือ
         งั้นตราบใดที่มีการกลั่นน้ำมันมาใช้งาน มักก็ยอมได้ โปรเปนและบิวเทน ออกมาด้วย
             แล้วทีนี้ภาครัฐฯ บอกว่าจะไม่ส่งเสริมการใช้ แล้วจะเอาก๊าชที่ว่านี้ ไปให้ใครใช้เหรอครับ  ??? ??? ???

ออฟไลน์ Kosmos

• Newbie
  • *
ง่ายมากครับ   ก็ปล่อยราคา LPG ลอยตัวไปเลยครับ แล้วใครจะเอาไปหุงต้มหรือเติมรถยนต์ก็แล้วแต่สะดวกเลย ไม่ห้าม 8)