ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น First Impression ทดลองขับ Ford Everest ใหม่ ! //  (อ่าน 32188 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Benz  BMW  บ้านเราฟันกำไรค่าแบรนด์คันนึงเป็นล้านบาทหรือเปล่าครับ         เมื่อถึงเวลาก็จัดโปรลดราคา 2- 4 แสนบาท แต่ก็ยังกำไรอีกบาน  ขายได้ 1 คันก็กำไรเหนาะ ๆ  5 แสน -1 ล้านบาท  ศูนย์ได้ไม่กี่แสน แต่บริษัทแม่เอาไปเยอะ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
เอาราคา Everest ที่ออสเตเรียมาฝากครับ

ทำไม Range Rover ในเมืองไทยถึงได้แพงปวดจิตนัก

เครื่องตัว2.2 ของrange rover ก็ไม่ได้โดดเด่นอะไร

ออฟไลน์ TOA!

• Newbie
  • *
Benz  BMW  บ้านเราฟันกำไรค่าแบรนด์คันนึงเป็นล้านบาทหรือเปล่าครับ         เมื่อถึงเวลาก็จัดโปรลดราคา 2- 4 แสนบาท แต่ก็ยังกำไรอีกบาน  ขายได้ 1 คันก็กำไรเหนาะ ๆ  5 แสน -1 ล้านบาท  ศูนย์ได้ไม่กี่แสน แต่บริษัทแม่เอาไปเยอะ

ขออ้างถึงนะครับ ถูกผิดอย่างไร รบกวนช่วยกันมาแก้นะครับ ขอลองตอบเป็นประเด็นนะครับ

เท่าที่ผมเข้าใจ Benz / BMW มีแต่โรงประกอบครับ เป็น CKD จริง แต่ชิ้นส่วนของรถส่วนมากนำเข้ามา ใช้ Supplier ในไทยไม่มาก จนไม่น่าจะถึง % ที่จะได้ประโยชน์ทางภาษีเท่ารถญี่ปุ่นครับ แต่แน่นอนครับ CKD ยังไงก็ต้องถูก / ประหยัดภาษีได้มากกว่า CBU แน่นอน

ส่วนเรื่องกำไร เชื่อว่ายังไง ผู้ผลิต / Distributor ต้องมีกำไรไม่น้อยกว่า XX%(เดาว่ามากกว่า 25% ครับ และแน่นอนรัฐก็ได้กำไรครับจากภาษี ก็ไม่น้อยกว่า 20% หมายถึงรวม ทั้ง VAT ทั้ง สรรพสามิต) เพราะต้องใช้ในการทำการตลาด(อัดฉีด หรือแม้แต่ PR) รวมถึง ความเสี่ยง + จ่ายให้ผู้จำหน่ายตามบรรทัดล่าง รวมถึงนำกลับไปบริษัทแม่ เพื่อลงทุนต่อใน R&D  และก็เรื่องอื่นๆ ครับ
ว่าด้วยเรื่องของผู้จำหน่าย เชื่อว่ายังไงก็ไม่น่าเกิน 4-5% ครับ

อันนี้ คหสต. นะครับ :)
ถูกผิดอย่างไร รอผู้รู้มาช่วยแก้ไขครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2015, 11:29:25 โดย TOA! »

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
คุณหมูลง คำอธิบายของ TMS ทั้ง4โหมด ได้หรือป่าวครับ

ออฟไลน์ ipong

• Jr. Member
  • **

ขออ้างถึงนะครับ ถูกผิดอย่างไร รบกวนช่วยกันมาแก้นะครับ ขอลองตอบเป็นประเด็นนะครับ

เท่าที่ผมเข้าใจ Benz / BMW มีแต่โรงประกอบครับ เป็น CKD จริง แต่ชิ้นส่วนของรถส่วนมากนำเข้ามา ใช้ Supplier ในไทยไม่มาก จนไม่น่าจะถึง % ที่จะได้ประโยชน์ทางภาษีเท่ารถญี่ปุ่นครับ แต่แน่นอนครับ CKD ยังไงก็ต้องถูก / ประหยัดภาษีได้มากกว่า CBU แน่นอน

ส่วนเรื่องกำไร เชื่อว่ายังไง ผู้ผลิต / Distributor ต้องมีกำไรไม่น้อยกว่า XX%(เดาว่ามากกว่า 25% ครับ และแน่นอนรัฐก็ได้กำไรครับจากภาษี ก็ไม่น้อยกว่า 20% หมายถึงรวม ทั้ง VAT ทั้ง สรรพสามิต) เพราะต้องใช้ในการทำการตลาด(อัดฉีด หรือแม้แต่ PR) รวมถึง ความเสี่ยง + จ่ายให้ผู้จำหน่ายตามบรรทัดล่าง รวมถึงนำกลับไปบริษัทแม่ เพื่อลงทุนต่อใน R&D  และก็เรื่องอื่นๆ ครับ
ว่าด้วยเรื่องของผู้จำหน่าย เชื่อว่ายังไงก็ไม่น่าเกิน 4-5% ครับ

อันนี้ คหสต. นะครับ :)
ถูกผิดอย่างไร รอผู้รู้มาช่วยแก้ไขครับ

ผมก็คิดว่าอย่างนั้นเหมือนกันครับ

แต่ค่อนข้างแปลกใจกับบริษัทที่ได้ส่วนลดทางภาษีแล้วยังตั้งราคาสูงมากกว่าครับ

ส่วนตัวอยากให้ยี่ห้อรองๆๆ ขายได้ดีขึ้นครับ จะได้มีการบริการที่ดีขึ้น ในสมัยช่วงรถคันแรก Suzuki ก็เป็นอีกค่ายที่โดนโจมตีเรือ่งนี้ ส่วนปัจจุบัน ยอดขายอันดับ 2 ในส่วนของ eco car

ผู้บริโภคจะได้รับผลประโยชน์มากขึ้นเสี่ยที

ออฟไลน์ vachirapoly

• **
ไปดู fortuner มา ก็ติดตรงดิส4ล้อไม่มี ฟังก์ชั่นมาไม่สุด กลัวช่วง minor change จะเปลี่ยนเยอะเกิน จนตัวแรกดูต่ำต้อยไปเลย

หันมาดูฟอร์ด ดูดีกว่าเกือบทุกด้าน แต่เบาะแถว2พับได้น้อย แถว3นั่งไม่สบาย และเริ่มกลัวว่าระบบไฟฟ้ายิ่งเยอะ มันก็มีความเสี่ยงมากขึ้นที่จะพัง ไหนจะเรื่องบริการหลังการขายที่ยังเป็นจุดอ่อน

ต่อไปรอ PJS ...

ปล.ทำไมไม่เอาข้อดีมาเขย่ารวมกันหนอ
- ปรับเบาะได้แบบ FTN
- พับเรียบแบบ EV
- 4WD full time แบบ FTN old
- ช่วงล่างดีดีแบบ PJS
- disc 4ล้อแบบ EV
ฯลฯ

ตอนนี้ดูแต่ละตัว ขาดๆเกินๆไปกันหมด

ออฟไลน์ CNX_CM

• Newbie
  • *
ไปดู fortuner มา ก็ติดตรงดิส4ล้อไม่มี ฟังก์ชั่นมาไม่สุด กลัวช่วง minor change จะเปลี่ยนเยอะเกิน จนตัวแรกดูต่ำต้อยไปเลย

หันมาดูฟอร์ด ดูดีกว่าเกือบทุกด้าน แต่เบาะแถว2พับได้น้อย แถว3นั่งไม่สบาย และเริ่มกลัวว่าระบบไฟฟ้ายิ่งเยอะ มันก็มีความเสี่ยงมากขึ้นที่จะพัง ไหนจะเรื่องบริการหลังการขายที่ยังเป็นจุดอ่อน

ต่อไปรอ PJS ...

ปล.ทำไมไม่เอาข้อดีมาเขย่ารวมกันหนอ
- ปรับเบาะได้แบบ FTN
- พับเรียบแบบ EV
- 4WD full time แบบ FTN old
- ช่วงล่างดีดีแบบ PJS
- disc 4ล้อแบบ EV
ฯลฯ

ตอนนี้ดูแต่ละตัว ขาดๆเกินๆไปกันหมด

ทั้งหมดนี้อาจจะมีมาใน PJS  ผมก็รอ จะตัดสินใจ ถ้ามีมาครบ ก็จบที่ PJS....(ความหวัง :)-)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

คุณหมูลง คำอธิบายของ TMS ทั้ง4โหมด ได้หรือป่าวครับ

จริงๆก็เหมือนกับที่ลงไว้ในรีวิวแหละครับ เพียงแต่ผมสรุปและตัดคำฟุ่มเฟือยออกไป

ออฟไลน์ HLRx

หน้าตาภายนอก ผมให้ Fortuner ชนะ
Everest มาได้ในเรื่องของ ภายในและ option ที่เยอะกว่า
ถ้า PJR มาครบ มีโอกาส คว้าไปกินได้สูง

ออฟไลน์ Fly to dream

สีสวยๆ ไม่ขายอีกล่ะ  :o

ปล. อยากทราบข้อมูลมากครับ ส่วนของแผงระบายความร้อน ทั้งอินเตอร์คูลเลอร์ และหม้อน้ำ เหมือนกับตัว เรนเจอร์ไหมครับ

จากที่ดูในรูป และรถที่จอดแสดงตามห้างต่างๆ มันไม่เหมือนอ่ะครับ ตำแหน่งการวางอินเตอร์คูลเลอร์ หม้อน้ำ ไม่เหมือนกัน  ??? ??? ??? ???

เอาเป็นว่าส่วนที่มี ดีเฟคในเรนเจอร์เดิมเปลี่ยนหมดครับ ทั้งท่อทางอินเตอร์ แต่อินเตอร์ เรนเจอร์MC กับ EV ไม่เหมือนกันแต่เปลี่ยนทั้งคู่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ madboy

สีสวยๆ ไม่ขายอีกล่ะ  :o

ปล. อยากทราบข้อมูลมากครับ ส่วนของแผงระบายความร้อน ทั้งอินเตอร์คูลเลอร์ และหม้อน้ำ เหมือนกับตัว เรนเจอร์ไหมครับ

จากที่ดูในรูป และรถที่จอดแสดงตามห้างต่างๆ มันไม่เหมือนอ่ะครับ ตำแหน่งการวางอินเตอร์คูลเลอร์ หม้อน้ำ ไม่เหมือนกัน  ??? ??? ??? ???

เอาเป็นว่าส่วนที่มี ดีเฟคในเรนเจอร์เดิมเปลี่ยนหมดครับ ทั้งท่อทางอินเตอร์ แต่อินเตอร์ เรนเจอร์MC กับ EV ไม่เหมือนกันแต่เปลี่ยนทั้งคู่

ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลครับ  ;)

ออฟไลน์ ipong

• **
http://manager.co.th/Motoring/viewNews.aspx?NewsID=9580000083839

ขนาดหน้าปัดยังโชว์ 8L/100 km กับการวิ่งรถไม่ติด (แต่มีการขึ้นเขา ลงเขา)

วิ่งในเมืองอาจจะหนักกว่าที่คิด เพื่อนๆคิดว่าจะประมาณเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ 4D56

• Newbie
  • *
ถามหน่อยสิครับพวกราวแร็คหลังคาที่แนบหลังคาแบบนี้จะมีช่องใหใสคานขวางไหมครับแล้วจะเป็นแบบไหน :)