ผู้เขียน หัวข้อ: PPV หรือ Mini Van จำเป็นมั้ยครับ สำหรับครอบครัว พ่อ แม่ ลูก  (อ่าน 10318 ครั้ง)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้ภรรยากำลังจะคลอดครับ ลูกคนแรก เลยมีประเด็นถกเถียงกันว่าต้องเปลี่ยนรถมั้ย

ตอนนี้มี Jazz E39 แล้วก็ E60 ครับ ซึ่งส่วนตัวผมคิดว่าไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน เพราะ E39 E60 ก็น่าจะบรรทุกของได้สบายๆ แถมยังนั่งสบายกว่า ช่วงล่างนิ่มหนึบ มั่นใจกว่า

แต่ภรรยาเหมือนจะตามกระแสรถครอบครัว ซึ่งผมได้ไปลอง Ertiga  Spacewagon ของเพื่อน แล้วก็ Fortuner ตัวเก่าของญาติ ก็ไม่ประทับใจช่วงล่างเท่าไหร่ เมื่อเทียบกับรถที่ใช้อยู่ บวกกับสภาพเศรษฐกิจตอนนี้ไม่ค่อยจะสู่ดีนัก ครั้นจะไปออก X1 ก็น่าจะเล็กไป X3,X5 ก็กลัวจะหาภาระทางการเงินมาให้เครียด (แต่จริงๆตอนนี้ก็ไม่ภาระอะไรนะครับ แต่ไม่อยากหาเรื่องใส่ตัว ทั้งๆที่ของเดิมมันก็ใช้ได้)

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆชาว HLM ที่มีครอบครัว รถเก๋งซีดานใส่ Car Seat รถเข็น และของจุกจิก มันพอมั้ยครับ แล้วประเด็นนี้ผมจะคุยกับภรรยายังไงดีครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ลองใช้คันเดิมไปก่อนึครับปลอดภัยด้านการเงินกว่าถ้าไม่เหมาะก็ค่อยพิจารณาใหม่ แต่ถ้าอยากเปลี่ยนจริงๆหละก็ปล่อย Jazz ออก Mobilio เน้นขนของสะใจก็เอาตัว S ไปเพิ่มเงินไม่น่าจะเยอะมากนัก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
ถามว่าจำเป็นมั๊ย ตอบว่าไม่ครับ แต่...
มีมันสะดวกกว่า(มาก)ครับ

PKS8

ลองใช้คันเดิมไปก่อนึครับปลอดภัยด้านการเงินกว่าถ้าไม่เหมาะก็ค่อยพิจารณาใหม่ แต่ถ้าอยากเปลี่ยนจริงๆหละก็ปล่อย Jazz ออก Mobilio เน้นขนของสะใจก็เอาตัว S ไปเพิ่มเงินไม่น่าจะเยอะมากนัก

ขอบคุณครับ ผมยังไม่ได้ลอง Mobilio เลยครับ เพราะขับ Jazz แล้วก็พอเข้าใจอารมช่วงล่าง และการเก็บเสียง เลยคิดว่าไม่น่าต่างกันมาก แต่ลองดูในเว็ปแล้วก็น่าสนใจครับ

ถามว่าจำเป็นมั๊ย ตอบว่าไม่ครับ แต่...

อันนี้ก็เป็นที่ถกเถียงระหว่างสามีและภรรยาครับ เราผู้ชายใช้เหตุผล (มันก็ไม่จำเป็น) แต่ภรรยาใช้อารม(หรือเปล่า) มันสะดวกกว่านะ ถึงตอนนี้ผมก็ยังไม่เข้าใจคำว่า "สะดวก" ครับ ใช่ที่ว่าเวลาหยิบรถเข็นออกจากท้ายหรือเปล่าครับ หรือพับเบาะแล้วเก็บของได้มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Tui_PSG

ขอบคุณครับ ผมยังไม่ได้ลอง Mobilio เลยครับ เพราะขับ Jazz แล้วก็พอเข้าใจอารมช่วงล่าง และการเก็บเสียง เลยคิดว่าไม่น่าต่างกันมาก แต่ลองดูในเว็ปแล้วก็น่าสนใจครับ

อันนี้ก็เป็นที่ถกเถียงระหว่างสามีและภรรยาครับ เราผู้ชายใช้เหตุผล (มันก็ไม่จำเป็น) แต่ภรรยาใช้อารม(หรือเปล่า) มันสะดวกกว่านะ ถึงตอนนี้ผมก็ยังไม่เข้าใจคำว่า "สะดวก" ครับ ใช่ที่ว่าเวลาหยิบรถเข็นออกจากท้ายหรือเปล่าครับ หรือพับเบาะแล้วเก็บของได้มากกว่าครับ
ทั้งการเข้าออกรถที่ง่ายกว่า, นั่งสบายกว่าไม่ต้องชันเข่า, ความเหมาะกับกิจกรรมของคุณแม่ที่นั่งคู่กับลูกที่อยู่ใน Car Seat ในที่นั่งแถว2, การเอาของซึ่งมีมากกว่ายามปกติ(ทุกอย่างรวมถึงรถเข็นเด็ก)เข้าออกรถ เป็นต้น ทั้งหมดมันทำได้ง่ายกว่าและสบายกว่ารถเก๋งครับ แต่ถ้าถามว่าจำเป็นมัีย ก็อย่างที่ตอบ ว่าไม่จำเป็น เพราะเก๋งก็ทำได้เช่นกัน

ออฟไลน์ kiwiwi

แล้วแต่คนชอบเลยครับ
ส่วนตัว ผมเลิกขับซีดานมากว่า 10ปีแล้ว
ให้กลับไปใช้อีกก็คงไม่เอาแล้วครับ

จากอดีต ใช้ e34 และ w202 คันละ7ปี

มันเป็นอะไรที่ฟินมากเลยนะครับที่ พอถึงรถแล้วก็ใส่รถเข็นลูกเข้าไปท้ายโดยที่ไม่ต้องพับ

ออฟไลน์ Auto

จริง  ๆ ผมว่ามันไม่จำเป็นหรอก    แต่ที่ซื้อกันเพราะมันใหญ่กว้างดี นั่งสบายขนของได้เยอะ 
ผมซื้อมาผมขับคนเดียว นั่งคนเดียว   ก็ไม่ได้จำเป็นอะไร แต่ชอบมันกว้างใหญ่ดี

ออฟไลน์ nonp

เข้ามารอฟังด้วยคนครับ
โดนภรรยาไซโคมาเหมือนกัน
คันต่อไปปีหน้า ต้องเป็น SUV

T T

PKS8

ทั้งการเข้าออกรถที่ง่ายกว่า, นั่งสบายกว่าไม่ต้องชันเข่า, ความเหมาะกับกิจกรรมของคุณแม่ที่นั่งคู่กับลูกที่อยู่ใน Car Seat ในที่นั่งแถว2, การเอาของซึ่งมีมากกว่ายามปกติ(ทุกอย่างรวมถึงรถเข็นเด็ก)เข้าออกรถ เป็นต้น ทั้งหมดมันทำได้ง่ายกว่าและสบายกว่ารถเก๋งครับ แต่ถ้าถามว่าจำเป็นมัีย ก็อย่างที่ตอบ ว่าไม่จำเป็น เพราะเก๋งก็ทำได้เช่นกัน

ขอบคุณครับ พอจะเห็นภาพเลยครับ

แล้วแต่คนชอบเลยครับ
ส่วนตัว ผมเลิกขับซีดานมากว่า 10ปีแล้ว
ให้กลับไปใช้อีกก็คงไม่เอาแล้วครับ

จากอดีต ใช้ e34 และ w202 คันละ7ปี

มันเป็นอะไรที่ฟินมากเลยนะครับที่ พอถึงรถแล้วก็ใส่รถเข็นลูกเข้าไปท้ายโดยที่ไม่ต้องพับ

รถเข็นเด็กไม่พับ เข้าได้เลยหรือครับ ไม่ติดหลังคาหรือครับ

ส่วนตัวผมตอนรถซ่อมได้มีโอกาสยืม Fortuner กับ Trailblazer ของญาติมาใช้ประมาณ 7 วัน ตอนได้ E60 ซ่อมเสร็จกลับมาดีใจจนน้ำตาไหลเลยครับ

เพราะทางไปที่ทำงานผมมันเป็นถนนปูน ไม่ลาดยางครับ PPV นี่เด้งๆเต้นๆไม่หยุดตลอดทางเลยครับ ผมเลยไม่อยากใช้รถสูงอีกเลยครับ ไม่ทราบว่าอาการแบบนี้ น่าจะแก้ได้ด้วยเปลี่ยนโช้ค สปริงหายหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ tierak

ลองเปลี่ยนมาใช้รถอีกประเภทดูก็ดีนะครับ เพราะที่มีอยู่มันก็เหมือนจะซ้ำซ้อนกัน

อีกอย่างความสะดวกที่เพิ่มขึ้นอาจจะช่วยให้สภาวะทางอารมย์ในการเลี้ยงลูกดีขึ้น และส่งผลถึงสวัสดิภาพของคุณพ่อด้ยนะครับ(อันหลังขำๆนัครับ ;D ;D ;D)

ออฟไลน์ beerrl

ถ้าลูกคนเดียว ผมว่าไม่ได้จำเป็นขนาดต้องเปลี่ยนรถครับ
แต่ถ้ามี คนที่ 2 อันนี้ ควรจะเปลี่ยนครับ เพราะ ของจะมากขึ้น รถเข็น car seat อีก แนะนำเป็น mpv หรือ รถตู้ครับ ถ้ามีลูก 2 คนขึ้นไป
แต่ถ้ามีคนเดียว รถเก๋ง พอครับ ยกเว้น เผื่อของเยอะมากๆในการเดินทางแต่ละครั้ง อันนี้ อาจจะไม่พอครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ rojsak2021

มี ppv 1 คัน แค่ของลูกก็เต็มแล้ว ว่าจะออกรถหกล้อ  :D

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
คือรถเอนกประสงค์มันสุขกว่าแน่ๆสำหรับครอบครัวลูกอ่อนครับ

ก็อาจปล่อยรถที่ไม่จำเป็นออกไปแทน

PKS8

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ ท่าทางจะได้เสียตังแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ Devill_PRO

• Jr. Member
  • **
ลองดู Mobileo ดูครับ ใหญ่กว่า Jazz นิดนึง
เมื่อก่อนผมใช้ Altis กับ Freed มีกัน 3 คนครับ
เด๋วนี้พอโตหน่อยเปลี่ยนจากเก๋งเป็น SUV แทน
จะได้พาลูกไปเที่ยวได้สะดวกขึ้น

ออฟไลน์ yod artstu

ประเด็นไม่ได้อยู่ที่รถเข็น หรือของใช้ครับ

- ปกติ เด็ก 1-2 เดือนแรก ที่ๆต้องไปมีแค่ รพ ครับ ส่วนมากลูกจะติดมือครับ รถเข็นมีไว้ขนของ
- ถ้าเลี้ยงเองไม่มีพี่เลี้ยงช่วย รถ ซีดานที่มีอยู่ หรือกระทั่ง. Jazz ก็พอแล้วครับ
- เด็กนั่ง Carseat คู่กับแม่ ของไว้หน้ารถ แค่นั้นพอครับ
- กรณี คุณปู่ย่าตายาย ถ้าติดหลาน จะไปไหนมาไหนด้วยกัน และมีพี่เลี้ยงประจำ
นั่นก็จำเป็นครับ และคงไม่ใช่ PPV เพราะขึ้นลงยาก
- รอให้พ้น 3 เดือนก่อนก็ได้ครับดูว่าลูกมีลักษณะนิสัยอย่างไร รวมถึงปู่ย่าตายายด้วยครับ
แล้วค่อยตัดสินใจซื้อก็ไม่สายครับ
เพราะเดือนแรก อยู่บ้านโยเยทั้งวันแน่ๆ ไม่ได้ไปไหน ถ้าติดหลานกันทั้งบ้านเกิน 7 คน ก็ไม่พ้นรถตู้แน่ๆ

ส่วนตัวมีลูกอ่อน เวลาหาหมอ เอา Camry  ไป
ทั้งๆ Freed มีอยู่ ก็นั่งไม่สบาย ช่วงล่างเด้ง (ทั้งที่แก้ไขแล้วทั้งเปลี่ยนโช้ค ยาง) เลยไม่ใช้
เอาไว้จำเป็นจริงๆไปกันหลายคนค่อยใช้

รอดู Subaru Levorg (wagon) หรือ X1 ตัวใหม่ปลายปีครับ
: )

ออฟไลน์ decptt

ส่วนตัวผม ครอบครัวใหญ่ ลูก2 พ่อแม่ปู่ย่าอา รวมอีก 5 ใช้ Teana ครับ ลำบากครับ
ลูกเล็ก ของเยอะมาก ยิ่งเวลาไปเที่ยวด้วย ขวดนม กระติกน้ำร้อน ผ้าอ้อม ประมาณ 3กระเป๋า (ถ้าผู้ใหญ่ไปเที่ยวใช้ 1 กระเป๋า) มันมีหลายอย่างที่ต้องใช้ ถ้าจะค้างคืน

ถ้าไปเที่ยว รถเข็นเด็ก เข้าออกกระโปรงท้ายไม่สะดวกครับ (ผมชอบให้น้องชายมีVigo4ประตูมารับ เพราะโยนของไว้หลังรถ ง่ายกว่า ถ้ารวมครอบครัวน้อยด้วย ก็11คนครับ

ถ้ากลัวเรื่องช่วงล่าง มีครอบครัวไม่เกิน 5 คน ลองดู SUV แบบ XV Xtrail CRV ดูครับ อาจจะตอบโจทย์กว่า ช่วงล่างของ Mobilio หรือไม่ก็Freed ครับ
ไม่ต้องถึงระดับ PPV หรอกครับ ^^

ถ้าผมย้อนเวลากลับไปได้ คงออก Hatchback แทน Sedan ครับ ^^

ออฟไลน์ 2k

อย่าให้ค่านิยมฟุ่มเฟือยของคนอื่นมาสร้างหนี้ให้คุณครับ มีซีรี่5ที่นั่งสบายกว้างขวางคันนึงและมีแจ๊สพับเบาะได้สำหรับใช้งานอีกคันนึงเรียบร้อยแล้วมันไม่จำเป็นเลยที่จะต้องวุ่นวายหารถที่ใหญ่ขึ้นไปอีก สิ่งที่เหมาะสมกับการรับมือเด็กอ่อนคือการจัดการสัมภาระเด็กมากกว่าที่จะเอาของใช้ทุกสิ่งทุกอย่างที่มีโยนโครมเข้าไปหลังรถโดยที่ไม่ได้ใช้ทุกอย่างครับ หลายครอบครัวใช้อีโคคาร์เดินทางกัน4คนไปทั่วประเทศยังได้สบายบรื๋อ เอาเงินที่จะลงทุนกับเรื่องรถซ้ำซ้อนไปใช้อย่างอื่นดีกว่า
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

PKS8

ประเด็นไม่ได้อยู่ที่รถเข็น หรือของใช้ครับ

- ปกติ เด็ก 1-2 เดือนแรก ที่ๆต้องไปมีแค่ รพ ครับ ส่วนมากลูกจะติดมือครับ รถเข็นมีไว้ขนของ
- ถ้าเลี้ยงเองไม่มีพี่เลี้ยงช่วย รถ ซีดานที่มีอยู่ หรือกระทั่ง. Jazz ก็พอแล้วครับ
- เด็กนั่ง Carseat คู่กับแม่ ของไว้หน้ารถ แค่นั้นพอครับ
- กรณี คุณปู่ย่าตายาย ถ้าติดหลาน จะไปไหนมาไหนด้วยกัน และมีพี่เลี้ยงประจำ
นั่นก็จำเป็นครับ และคงไม่ใช่ PPV เพราะขึ้นลงยาก
- รอให้พ้น 3 เดือนก่อนก็ได้ครับดูว่าลูกมีลักษณะนิสัยอย่างไร รวมถึงปู่ย่าตายายด้วยครับ
แล้วค่อยตัดสินใจซื้อก็ไม่สายครับ
เพราะเดือนแรก อยู่บ้านโยเยทั้งวันแน่ๆ ไม่ได้ไปไหน ถ้าติดหลานกันทั้งบ้านเกิน 7 คน ก็ไม่พ้นรถตู้แน่ๆ

ส่วนตัวมีลูกอ่อน เวลาหาหมอ เอา Camry  ไป
ทั้งๆ Freed มีอยู่ ก็นั่งไม่สบาย ช่วงล่างเด้ง (ทั้งที่แก้ไขแล้วทั้งเปลี่ยนโช้ค ยาง) เลยไม่ใช้
เอาไว้จำเป็นจริงๆไปกันหลายคนค่อยใช้

รอดู Subaru Levorg (wagon) หรือ X1 ตัวใหม่ปลายปีครับ

อันนี้น่าจะตรงกับผมเลยครับ คือของผมเองเวลาไปไหนมาไหน จะมีแค่พ่อแม่ลูก น่าจะให้แม่ลูกนั่งหลังของใช้ข้างหน้า น่าจะเพียงพอตามท่านนี้เลยครับ

ส่วนปู่ ย่า นี้ท่านมีรถตู้ของท่านเองครับ ผมก็มาคิดๆดู ไปไหนมาไหนแค่สามคนครับ

ออฟไลน์ Auto

อย่าให้ค่านิยมฟุ่มเฟือยของคนอื่นมาสร้างหนี้ให้คุณครับ มีซีรี่5ที่นั่งสบายกว้างขวางคันนึงและมีแจ๊สพับเบาะได้สำหรับใช้งานอีกคันนึงเรียบร้อยแล้วมันไม่จำเป็นเลยที่จะต้องวุ่นวายหารถที่ใหญ่ขึ้นไปอีก สิ่งที่เหมาะสมกับการรับมือเด็กอ่อนคือการจัดการสัมภาระเด็กมากกว่าที่จะเอาของใช้ทุกสิ่งทุกอย่างที่มีโยนโครมเข้าไปหลังรถโดยที่ไม่ได้ใช้ทุกอย่างครับ หลายครอบครัวใช้อีโคคาร์เดินทางกัน4คนไปทั่วประเทศยังได้สบายบรื๋อ เอาเงินที่จะลงทุนกับเรื่องรถซ้ำซ้อนไปใช้อย่างอื่นดีกว่า
  จริงครับผมว่าเป็นค่านิยมมากกว่า     

PKS8

ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมก็ได้แต่ไซโคภรรยาว่า ถ้าซื้อรถใหม่ ผ่อนเดือนล่ะ 2 หมื่น ถ้าเราไม่ซื้อ ผมก็เอาเงินนี้ไปซื้อกองทุนเก็บให้ลูกทุกเดือนๆ 4ปี น่าจะมีเงินส่งลูกเข้าโรงเรียนสบายๆเลยนะ ต้องมาทำ PV กับ FV ให้ภรรยาดูครับ

แต่ในฐานะสามี และอนาคตพ่อคนนึง ไม่อยากให้เค้าคิดว่าเรางก หรือไม่คิดถึงลูก (คำนี้โดนมากกก) แต่ถ้ามองจริงๆที่มีอยู่มันก็น่าจะเพียงพอแล้ว แต่จะทำยังไงให้เค้าเข้าใจ ทางฝั่งบ้านเค้าอีกไซโคน่าดู ยิ่งช่วงนี้ PPV ออกใหม่เพียบ ถึงกับเอาโบรชัวร์มาเผื่อภรรยาผมด้วย

ออฟไลน์ mongolias

ตอบในฐานะ คนมีครอบครัว แต่ยังไม่มีลูกนะครับ
ส่วนตัว เมื่อ 2-3 ปีก่อนเคยตั้งเป้าไว้ว่า มีลูกเมื่อไหร่ จะเปลี่ยนรถเป็น SUV กะเอาไว้ขนของโดยเฉพาะครับ
แต่พอมาดูเศรษฐกิจตอนนี้แล้ว เลยย้อนกลับมาดู รถที่มีอยู่ทั้ง 2 คัน แทบจะนับครั้งได้ ที่มีผู้โดยสารด้านหลังครบ 4 คน

เลยชะลอการเปลี่ยนรถไปยาวๆเลยครับ กะว่าถ้ามีลูกคงใช้คันเดิมไปอีกสัก 2 ปี
จากนั้น ถ้าข้าวของเยอะเกินที่รถคันปัจจุบัน(Jazz,CITY) จะรับไหว ค่อยขยับเป็น SUV แทนครับ

PKS8

ตอบในฐานะ คนมีครอบครัว แต่ยังไม่มีลูกนะครับ
ส่วนตัว เมื่อ 2-3 ปีก่อนเคยตั้งเป้าไว้ว่า มีลูกเมื่อไหร่ จะเปลี่ยนรถเป็น SUV กะเอาไว้ขนของโดยเฉพาะครับ
แต่พอมาดูเศรษฐกิจตอนนี้แล้ว เลยย้อนกลับมาดู รถที่มีอยู่ทั้ง 2 คัน แทบจะนับครั้งได้ ที่มีผู้โดยสารด้านหลังครบ 4 คน

เลยชะลอการเปลี่ยนรถไปยาวๆเลยครับ กะว่าถ้ามีลูกคงใช้คันเดิมไปอีกสัก 2 ปี
จากนั้น ถ้าข้าวของเยอะเกินที่รถคันปัจจุบัน(Jazz,CITY) จะรับไหว ค่อยขยับเป็น SUV แทนครับ

ขอบคุณครับ ขอให้สมหวังได้เจ้าตัวน้อยเร็วๆนะครับ ของผมช่วยฮันนีมูล ไปขอหมดเลยครับ ทั้งที่ญี่ปุ่น และฮ่องกง ส่วนตัวผมว่าผมมาได้ที่ฮ่องกงนะครับ

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
ถ้ามีลูก 1 คน รถอะไรก็ได้ครับ  ใส่ของพอทุกคัน ผมใช้รถซีดานตลอด  ก็ไม่เคยรู้สึกว่ามันไม่พอ หรือ ไม่สะดวกตรงไหน
เด็กตัวเล็กนิดเดียว  ใส่คาร์ซีดให้เค้าก็พอแล้ว  ของใช้ของเด็กไม่ได้กินที่อะไรมากมาย  เต็มที่ก็รถเข็นที่ใหญ่หน่อย
แต่จริง ๆ รถเข็นน่ะจะใช้ก็แค่ตอนไปห้างเท่านั้น   แล้วตอนลูกเล็ก ๆ ก็ไม่ค่อยไปหรอก  เพราะไม่สนุก  เด็กก็ยังไม่รู้เรื่อง
พอเดินได้เด็กก็ไม่นั่งรถเข็นอยู่ดี  เค้าก็อยากเดินเอง 

ออฟไลน์ H.

จำเป็นมั้ย ไม่จำเป็นครับ แต่นึกภาพแบก Car seat แบกรถเข็น แบกกระโถน เปลี่ยนผ้าอ้อม ชงนม เช็ดอ้วก พับผ้าในรถ จะเข้าใจทันทีว่าเออ...ถ้ามีตังค์ก็เปลี่ยนเถอะ ลำบากชิบหาย เอื้อมไปเอื้อมมา หันหน้าหันหลัง

เด็กไม่รู้เรื่องหรอกครับ อะไรก็นั่งได้ แต่คนทำหน้าที่ดูแลเด็กเนี่ย จะเครียด

แต่จริงๆ Jazz ก็ตอบโจทย์นะครับ หลักๆผมมองว่ารถที่หลังคาสูงและที่เก็บของด้านหลังเยอะ+เอื้อมไปหยิบของด้านหลังได้ เวิร์ค ไม่จำเป็นต้อง MPV
H.

ออฟไลน์ H.

จริงๆแล้ว Jazz น่าจะตอบโจทย์กว่ารถ MPV บางคันด้วยเพราะเบาะพับพื้นเรียบได้ จุดนี้ได้เปรียบมาก จอดปูที่นอนหลังรถให้ลูกนอนได้สบายๆเลย พอหลับค่อยอุ้มมาใส่คาร์ซีท แถมเบาะหน้าก็ปรับเอนต่อกับเบาะแถว 2 ได้สบายๆ ผมว่ามันคล่องตัวสุดๆนะ

ได้ข่าวว่าเอาที่กั้นสัมภาระทำเป็นโต๊ะกินข้าวให้เด็กได้ด้วย
H.

ออฟไลน์ Nikle_pk

จากประสบการณ์ตรง " จำเป็น " ครับ
ของใช้เด็กเยอะมากครับ การใช้รถ sedan เป็นอะไรที่ลำบากมากครับ
มันคาดเดาอะไรไม่ค่อยได้ครับ ว่าเค้าจะถ่าย จะกิน จะอาเจียร เมื่อไหร่
การใช้รถ MPV หรือ SUV ดีกว่ามากๆครับ

ถ้าไม่มีปัญหา " ซื้อ " เลยครับ ผมรับรองว่าคุ้มแน่ๆ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
จาก ปสก. ตรงอีกคน ผมก็ว่าจำเป็น

แต่ถ้าจะมามองทางแจ๊สหรือว่า mobilio อะไรพวกนี้ ผมว่าไม่ต้องเปลี่ยนครับ

ถ้าจะเปลี่ยนควรเปลี่ยนให้ใหญ่ขึ้นมากกว่า เป็นพวก CRV หรือ ppv ทั้งหลายครับ

ตอนนี้ผมยังเจอปัญหาเลยครับ มีลูกหนึ่งคนใช้พวก space wagon มาก่อน จะมองหา
คันใหม่นี่ยากมาก เพราะติดรถแบบนี้ไปแล้ว

ออฟไลน์ Monn

ประสบการณ์ผม ตอนนั้นผม accord แฟน civic พอลูกคลอด ประมาณ 1 ขวบ ค่อยเปลี่ยนจาก accord เป็น crv

เอาแบบตรงๆ ชอบขับ accord มากกว่า ตอนใช้ระหว่างลูก 0-1 ขวบ ไม่ได้มีอะไรไม่ดีเลย ขับดี นั่งสบาย ใช้ carseat
พอเป็น crv ก็ขับห่วยลงเยอะ แต่จุของ แบบสะใจมาก แล้วก็อย่างที่หลายๆ ท่านว่า หากเราจัดการของได้ดี ตามรถที่มี ก็พอเพียงนะครับ
ตอนใช้ crv บอกเลย ยัดทุกอย่าง ยัดจนหลัง crv เต็ม เผื่อไว้ทุกอย่าง จนเรียกว่า บ้านที่ 2 ได้เลย

มาวันนี้ ผมว่า มันไม่จำเป็นเลย สำหรับ suv เพราะที่บ้านก็ไป 3 คนตลอด เก๋งก็สบายๆ ละครับ ตอนนี้ไป F30 ยังสบายๆ ของคุณ E60 ยิ่งสบายกว่า บอกเลย ไม่ต้องซื้อ โดยเฉพาะการไป mobilio หรือ suv ญี่ปุ่น ก็ต้องบอกเลย ขับสู้ไม่ได้อย่างมากนะครับ

ปล. ไม่ได้เวอร์ แต่เชื่อเถอะว่า ใช้ E60 ต่อไป แล้วทำแบบที่คุณบอก เอาเงินเข้าบัญชี คุณจะ happy กว่ามากมายครับ น้องผม ซื้อ crv มาปีนึง ตอนนี้ขายทิ้งไป c class แล้ว เพราะจอดไว้เฉยๆ (อีกคัน e class) บอกขับสู้ไม่ได้จริงๆ เลยใช้แต่ e class ตลอด
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ huhu515

• Jr. Member
  • **
เท่าที่มีอยู่เพียงพอแล้วครับ ถ้าไม่มีปู่ย่าตายายมานั่งด้วยนะครับ

สำหรับครอบครัวที่มีลูกเล็ก รถจำพวก 5ประตูจะเหมาะกว่าซีดานครับ เพราะสามารถหยิบของของลูกน้อยจากด้านหลังได้อย่างง่ายดาย อนาคตคุณจะต้องมีกระเป๋าพิฆาตใบนึงครับ สำหรับใส่ของลูกน้อยต่างๆเช่นขวดนมผ้าอ้อม ยังไม่รวมรถเข็น ในกรณีที่คุณแม่นั่งกับลูกน้อยด้านหลัง คุณแม่จะสามารถเอื้อมหยิบที่ช่องเก็บสัมภาระได้ง่ายครับ สุดท้ายต้องดูว่า jazz จะจุได้หรือไม่ครับ แต่ถ้าเป็นเก๋ง ชีวิตก็จะลำบากตะกุกตะกักนิดนึงครับ