ผู้เขียน หัวข้อ: prius ราคาร่วงมาก ขายซื้อใหม่หรือใช้งานต่อไปดีครับ  (อ่าน 13804 ครั้ง)

ออฟไลน์ meenox

• Newbie
  • *
ขับ prius ปี 2011 อยู่ครับ มีความคิดอยากจะเปลี่ยนรถใหม่ ที่เล็งๆไว้ก็ camry accord xv pajerosport

เช็คราคาขายตอนนี้ราคาขาย 4 แสน จากที่ซื้อมาเกือบล้านสาม เลยรู้สึกเสียดายมากครับ ราคาตกมาก

เลยอยากทราบว่าถ้าผมจะขายซื้อรถใหม่ตอนนี้ กับใช้งานต่อไปอีกซัก 2 ปี แบบไหนจะคุ้มกว่ากันครับ กลัวเรื่องค่าซ่อมในอนาคตกับกลัวว่าอีก 2 ปี คงขายยาก ถ้าใช้ไปอีก 2 ปี ตอนนั้นราคาขายต่อจะเหลือเท่าไหร่ครับ

ถ้าเป็นเพื่อนๆพี่ๆในนี้จะเลือกแบบไหนดีครับ ขายหรือใช้งานต่อ เพราะอะไรครับ (ดูความคุ้มค่า)

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ^^

ออฟไลน์ mozart

• Hero Member
ใช้ต่อดีกว่าครับ ตัวรถก็ไม่ได้เก่าไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
รถไม่กี่ปีเอง ใช้ต่อไปก่อนคับ ใช้ซัก 7-8 ปี ค่อยเปลี่ยนยังได้เลย เอาให้คุ้มก่อน
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Tui_PSG

ของผมปีเดียวกัน 2011 แต่เป็นแคมรี่ไฮบริด ตอนนีั้เหลือหกแสนกว่า(จาก 1.6ล้านตอนออกใหม่) ผมกะเก็บไว้ใช้ต่ออีก2-3ปีครับ ผมเชื่อว่าราคาตกอีกไม่มากครับ แปลว่าคุ้มกว่าครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ใช้ไปเถิดครับ ถ้าไม่เดือดร้อนเงิน ถ้ารถไม่มีปัญหาใช้ครบสิบปีไปเลย ถึงเวลานั้นราคาเหลือสองแสนสามแสนก็เฉลี่ยปีละหกเจ็ดหมื่นก็นับว่ายังดีกว่าเปลี่ยนรถใหม่ รถใหม่ซื้อปุ๊ปปีแรกก็หายเป็นแสนอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าจ่ายได้แบบสบายๆ เปลี่ยนเถอะครับ
ถ้าไม่ได้เหลืออะไรมาก ขับคันเก่าต่อไปดีกว่า

promt

• บุคคลทั่วไป
ใช้จนมันพังครับ

ซึงมันจะไม่พังสักที

ออฟไลน์ JeansZ

ใช้ต่อไปดีแล้วครับ ตัวใหม่กำลังจะมา​แล้ว​ครับรอ​ตัวใหม่เลย​ดีกว่า
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ใช้ต่อไปดีแล้วครับ ตัวใหม่กำลังจะมาแล้วครับรอตัวใหม่เลยดีกว่า
ผมว่าคงไม่มี Prius คันต่อไปสำหรับ จขกท แล้วครับ :'(
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

ใช้จนมันพังครับ

ซึงมันจะไม่พังสักที

YESSSS Love it :-*

ออฟไลน์ apinui

ไหนว่า โตต้า ขายต่อราคาดี ...

นี่มันแย่กว่า มาสด้า3 ปีเดียวกันอีกนะ ....

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าเอาเรื่องความคุ้มค่าก็ใช้ต่อไปเถอะครับร่วงจนไม่ต้องสนใจแล้วว่าจะร่วงกว่านี้อีกมั๊ย 4 ปีหายไปเกือบ 9 แสนก็ตกปีละ 2 แสนละกัน ตอนนี้ได้ 4 แสนก็ใช้อีก 2 ปีได้เท่าไหร่ก็ถือว่ากำไรละกัน  :) :) :)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Monn

ทำไมถึงอยากขายครับ เพราะกลัวจะต้องซ่อมหรือป่าว ใช้จนซ่อมเยอะๆ แล้วค่อยกลัวก็ไม่สายครับ
หากตอนนี้ได้ 4 แสน ผมว่า อีก 2 ปี อาจจะยังได้ 3 แสน ราคาตกขนาดนี้ ใช้ต่อ ยังไงก็คุ้มกว่านะครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ reyeshenry

ใช้มันจนพังนั่นแหละครับ

ที่บ้านผม รถเก่าทุกคัน ไม่ขายเลย เก็บไว้ ได้ใช้ประโยชน์

เพราะขายไปไม่คุ้ม

ออฟไลน์ lufy

• Full Member
ราคาถูกมากจนผมอยากซื้อเลย ราคาร่วงโหดจังเลย  แต่ถ้าใจไม่อยู่กับพริอุสแล้วมันก้อน่าขายครับ ขับไปก็ไม่แฮปปี้เอาไว้มันก้อมีแต่ร่วงลงไป แต่ถ้าเป็นผมคงเก็บไว้ ทำใจไม่ได้ มันขาดทุนจนไม่เหลืออะไรแล้วถ้าไม่ร้อนเงินเก็บไว้ใช้ก้อยังหล่ออยู่เลย

ออฟไลน์ beebird

ใช้ต่อไปเถอะครับ รถก็ยังทันสมัยอยู่เลย จะไปหาหนี้ใหม่ทำไมล่ะคร๊าบ ไว้มันเริ่มจุกจิกค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ meenox

• Newbie
  • *
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากครับ ที่ผมรู้สึกอยากขายเพราะว่ากลัวค่าซ่อมในอนาคต กับกลัวขายไม่ออกครับน่าจะหาคนซื้อยาก

แต่ก็ลังเลเพราะเสียดายเงินแล้วมันก็ยังขับดีอยู่  ที่บ้านก็ไม่ได้มีเงินมากมาย เลยลองมาปรึกษาพี่ๆเรื่องความคุ้มค่าดูน่ะครับ ประกอบการตัดสินใจ

ออฟไลน์ AkE

ถ้าเปลี่ยนไหวตอนนี้ก้พอได้ครับเพราะก้ 4-5 ปีแล้วแต่ถ้าไม่สะดวกก้ใช้ต่อไปอีก 2-3 ปีก้ได้เรื่องราคาไม่ต้องพูดถึง สลบ ครับอย่าว่าแต่

ไฮบริดเลยรถอะไรก้ร่วงครับ สมัยนี้

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

ที่บ้านมีอยู่คันนึงเหมือนกัน ปีเดียวกับ จขกท. นั่นละครับ  ผมใช้งานมาประมาณ 8หมื่นกว่าโล ยังไม่เคยซ่อมหนักหรือโดนชุดใหญ่นะครับ 
 มีแค่ทำสีแค่นั้น แต่ต่อประกันป.1 ไว้ตลอดก็พอครับ เบี้ยถูกแพงชั่งมัน เพราะอะไหล่มันแพงจริงๆ โคม+ไฟตักหมอก เบิกห้าง เกือบ5 พัน  แทบช๊อกครับ

แต่ข้อดีของรถมีแค่ไม่กี่อย่างจริงๆ ประหยัดน้ำมันมากๆ  แค่นั้น
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ regal

• E90 320ise & E90 320dse
ใช้ไปเถอะครับ ถ้าไม่ได้ต้องการเปลี่ยนรถสนอง need ขนาดนั้น

ประกันแบตเค้าก็เพิ่มให้เป็น 10 ปีแล้ว  ไว้ซัก 8 ปีค่อยขายก็ยังไม่สายครับ
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ RL1234

• Jr. Member
  • **
ถ้าใจอยากเปลี่ยน และเงินไม่ใช่ปัญหา ขายไปก็ได้ครับ แต่ราคานี้เนี้ยคนซื้อยิ้มเลยนะครับ เพราะที่มันตกเนี่ยไม่ใช่เพราะรถมีปัญหาหรอกครับ แต่เป็นเพราะช่วงนี้รถปล่อยยากอยู่แล้ว คนซื้อเค้าก็ก็หาสารพัดเหตุผลมากดราคาไปเรื่อย คนรับซื้อก็อยากซื้อถูกที่สุดเป็นธรรมดา ยิ่งเป็น Hybrid มันหา story ง่ายอยู่แล้วครับ

ถ้าอยากเปลี่ยนเพราะกลัวซ่อม ระวังจะเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายนะครับ ขายไปก็ขาดทุนหลายแสนอยู่แล้ว ยังต้องไปจ่ายให้รถคันใหม่ที่พอซื้อปุ๊ปราคาก็ล่วงปั๊บปีแรกอย่างน้อยต้องมี สองแสนแน่ๆ ผมว่าท่านใช้ไปอีกห้าปียังไม่รู้ค่าซ่อม prius จะแพงกว่านี้รึเปล่า bat ก็รับประกันสิบปี inverter เนี่ย ในคลับ นับคันได้เลยครับที่เสีย ไม่ใช่เสียทุกคัน ดังนั้นถ้ากลัวซ่อมผมว่าทานออกจะวิตกไปหน่อย

รถผม camry acv40HV ผมใช้มา 3 ปีกว่า ให้น้องสาวใช้ต่อมาอีกถึงตอนนี้รวมอายุทั้งหมดก็ 4 ปีกว่า 12x,xxx ก็ไม่เห็นอะไรมันจะเสียอะไร น้องยังบอกแรงนิ่งนุ่มประหยัดเหมือนเดิม แต่ผมว่าถ้าใช้ 6 - 7 ปี 2xx,xxx โล ซ่อมเป็นแสนก็คงต้องซ่อมละครับ เพราะมันก็เห็นๆว่าคงไม่ได้ซ่อมบ่อยๆ ถ้าได้เปลี่ยนแล้วกว่าจะเสียอีกทีก็โน่นเลยอีก 4 - 5 ปี เทียบดูแล้วก็ไม่ได้หนักหนาอะไรนี่ครับสำหรับรถระดับนี้ 

สรุป ถ้าเอาประหยัดใช้ต่อครับ รถประหยัดน้ำมันไม่จุกจิกใช้ซักสิบปี ถ้าขายเทียบกับค่าเงินตอนนั้นก็ได้ราคาแถวๆนี้แหละครับ กำไรใช้ แต่ถ้าเห็นของใหม่แล้วอดใจไม่ได้ ก็เลือกดีๆ เอาแบบที่เราชอบยาวๆ แล้วก็จัดไปเลยครับ เจ็บแต่จบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2015, 17:40:33 โดย RL1234 »

ออฟไลน์ yod artstu

อายุประกันแบตยังไม่หมดก็ช่างมันเลยครับ
ผมใช้ camry hv ราคาก็ตก แต่กะใช้ไปเรื่อยๆครับ
3 ปีแล้ว ยังปกติ
วิ่งให้คุ้มค่าน้ำมันที่เคยคำนวณไว้ตอนซื้อแหละครับ
อย่าขายเลยครับ
: )

ออฟไลน์ Terng

รถไม่ได้มีปัญหาจะเปลี่ยนทำไมครับ สิ้นเปลืองเงินมากกว่าการจ่ายค่าดูแลรักษาคันเก่า คิดรวมค่าราคาตกให้แล้วด้วยนะครับ ใช้ยาวๆไป 6-8 ปีน่ะไม่น่าห่วงหรอกครับ บ้านผมก็มีพรีอุสสองคัน รถก็ยังใช้ดี ที่ไม่ดีก็แค่ราคาขายต่อ ถ้าคุณขายตอนนี้ก็หายไปเกือบล้าน รถใช้มาแค่ 4 ปี ปีละ 300,000เลยนะนั่น ถ้าใช้ต่ออีกราคามันก็ลงไม่เร็วกว่านี้แล้วหละครับ ใจเย็นๆ รถใหม่ที่อยากได้ ราคาก็ตกเท่าๆกับพรีอุสนั่นแหละครับ ลองดูให้ดีๆ เดี๋ยวกลายเป็นเสียเงินเกือบสองล้าน (ค่าราคาตกคันใหม่คันเก่ารวมกัน)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Siamtech

ปีที่แล้ว ก็ 4แสนครับ
ปีนี้ก็ 4แสน นิดๆ (ขึ้นมาหน่อย)
ซึ่งผมก็คิดว่า อีก 2-3 ปี ก็ยัง 4แสนครับ

ออฟไลน์ musicman1892

ใช้ต่อเป็นทางเลือกที่ดีที่สุด

ออฟไลน์ focus2012

ใช่ต่อไป เพราะอีกหน่อยราคามันก็จะลงไม่มาก จะคุ้มกว่าครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
น่าเสียดายรถดีๆแต่ต้องมาห่วงเรื่องซ่อมนะครับ ใช้ต่อไปครับ อีก2ปีขายทิ้งไป
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ต่อ ป.1 ไว้หรือเปล่าครับ
จุดธูป บนบานสานกล่าวเลยครับ ขอให้ขโมยมาขโมยรถข้าพเจ้าเถอะๆ  เดียวจะเอา หัวหมูถวาย
เป็นอีก 1 ทางเลือกนะครับ จะได้ทุนประกันมากกว่าขายต่ออีกครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ chettaphong

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากครับ ที่ผมรู้สึกอยากขายเพราะว่ากลัวค่าซ่อมในอนาคต กับกลัวขายไม่ออกครับน่าจะหาคนซื้อยาก

แต่ก็ลังเลเพราะเสียดายเงินแล้วมันก็ยังขับดีอยู่  ที่บ้านก็ไม่ได้มีเงินมากมาย เลยลองมาปรึกษาพี่ๆเรื่องความคุ้มค่าดูน่ะครับ ประกอบการตัดสินใจ

ถ้ามันไม่ได้มีปัญหาจนอยากเปลี่ยน ผมว่าใช้จนมันพังแบบซ่อมไม่คุ้ม แล้วทิ้งซาก ไปเลยยังคุ้มกว่าเปลี่ยนตอนนี้ครับ
เพราะซื้อใหม่ตอนนี้ อีกสามปีคุณขายไปออกรถใหม่ที่คุณซื้อก็หายไปมากกว่าราคา Prius ที่คุณใช้ตอนนี้อีก

ออฟไลน์ CK5

ผมว่าราคาคงตกหมดหละครับ Yaris คันเก่าผมใช้ได้ปีเดียว วิ่งหมื่นโล ขายราคาเหลือครึ่งกว่าๆ เอง