ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้ มี สมาชิกใหม่ มาแนะนำสาเหตุเลือกรถรุ่นใหม่กันเพียบเลย  (อ่าน 5471 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member

อ่านมาหลายกระทู้แล้ว
รู้สึกแปลก ๆ มากครับ
มี สมาชิก ใหม่ สด ๆ มา ช่วย อธิบาย การเลือกรถ รุ่นใหม่ๆ
มีแนะนำ ข้อดี ข้อเสีย เปรียบเทียบไปมา ระหว่าง รถ  ในรุ่นเดียวกัน ได้ถึงพริกถึงขิงเลยทีเดียว

แต่ก็ถือ ว่ามีประโยชน์ในการเลือกรถได้ดีทีเดียวเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมว่าหลายคนมาจากแฟนเพจในเฟส มั้งครับเท่าที่อ่านคนติดตามมานานแล้วเพียงแต่ไม่เคยตอบในบอร์ดมากกว่า บางคนสมัครไว้แต่ไม่ได้ตอบ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kiwiwi

นั่นสิ แล้วยิ่งเรื่อง ktc มีส่วนลดนี่ ยิ่งน่าสงสัย
ผมก็ไม่อยากขัดนะ เห็นความเห็นมันไหลไปเรื่อยๆ เลยเฉยๆ

promt

• บุคคลทั่วไป
มองอีกแง่นึง เหมือนมาสุ่มตลาด

แต่ก็ดีกว่ามา seeding

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member
แอบแฝง คงมีแหละ  แค่จับไม่ได้
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ tuy_pisit

• Newbie
  • *
นั่นสิ แล้วยิ่งเรื่อง ktc มีส่วนลดนี่ ยิ่งน่าสงสัย
ผมก็ไม่อยากขัดนะ เห็นความเห็นมันไหลไปเรื่อยๆ เลยเฉยๆ

ผมขอใช้สิทธิ์พาดพิงนะครับ คุณ Kiwiwi
จากระทู้นี้ของผม
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=45781.msg772756#msg772756
ผมได้ใช้คำพูดตามที่คุณกล่าวถึงครับ

ผมยอมรับว่าผมเป็นติ่งปาเจโร่ครับเพราะขับอยู่ แต่ขอยืนยันว่าไม่ได้มีส่วนเกี่ยวของใดๆกับ Mitsubishi Thailand เลยครับ เชียรเพราะใจรักไม่ได้มีผลประโยชน์อะไรจากผู้ผลิตครับ หากพูดไม่จริง ขอให้ผมและครอบครัวไม่มีวันเจริญครับ   

หากคุณ Kiwiwi ยังมีข้อสงสัย สามารถ Add friend ผมใน เฟสบุ๊กได้ครับ เพื่อจะได้ทราบตัวตนที่แท้จริงของผมครับ ผมใช้ชื่อ Alan Pisit  ในเฟสบุ๊กครับ 

ทั้งนี้รบกวนบอกชื่อ คุณ Kiwiwi ในเฟสบุ๊กกับผมด้วยนะครับ ผมจะได้รับเพื่อนถูก ครับ ขอบคุณมากครับ หวังว่าเราจะได้สนทนากันฉันท์มิตรกันต่อไปครับ

ออฟไลน์ Monn

แอบแฝงคงมีบ้าง แต่หากสมาชิกได้ประโยชน์ ก็ไม่เห็นต้องมานั่งจับผิด หรือคิดมากใดๆ

บางที ความคิดเห็นบางอย่าง ก็จะทำให้คนดีๆ ที่อยากคุย หรืออยากช่วยเหลือเพื่อนๆ ในเวป หายไปเพราะกลัวโดนว่า เพราะบางคนก็แค่อยากแชร์ประสบการณ์หรือแชร์สิ่งที่รู้มาบอกกับทุกคน เผื่อเป็นประโยชน์ ก็แค่นั้น 
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ vinkavin

• Newbie
  • *
ใจเย็นๆ ครับ
เข้าใจสมาชิกทั้งสองมุม

บางคนมีไอเดีย มีมุมมองที่แปลกใหม่ เลยอยากเอามาแชร์ให้เพื่อนๆรับรู้ เผื่อเป็นประโยชน์

แต่มุมของสมาชิกผู้อ่าน หลายท่านรวมถึงผมด้วย ก็รู้สึกว่าบางที บางเรื่อง มันก็"เยอะ" เกินไปหน่อย บางทีบางเรื่องก็ไม่น่าต้องมาตั้งเป็นกระทู้

สุดท้ายแล้วก็คงต้องขึ้นอยู่กับวิจารณญานของแต่ละท่านล่ะครับ

ยังไงก็ใจเย็นๆ ให้กันและกันไปก่อนครับ

ออฟไลน์ JAAP01

• Sr. Member
แต่ผมว่ามีเยอะก็ดีนะครับ บอร์ดจะได้ไม่เหงา แต่ขอสาระหน่อย ทำการบ้านมาเยอะๆเช็คดีๆก่อนตั้งกระทู้ ดูตัวอย่างการตั้งกระทู้ได้จากแอดมิน HLM คครับ 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2015, 06:20:09 โดย JAAP01 »

ออฟไลน์ ipong

• Jr. Member
  • **
เรื่องส่วนลด ถ้าใครจองปาเจโร่ในงาน เซลล์คงแจ้งทุกคนมั้งครับ (เคสผมเค้าก็แจ้งนะ)

เท่าที่จำได้มี 2 แบงค์ที่ทำโปรคือ BBL , KTC ได้คืนเงินสูงสุด 2000 บาท แล้วก็มีดอก 1.99 (ดาวน์ 30% 48งวด จ่ายงวดแรกวันรับรถ)

ส่วน EV รู้สึกจะมีโปรเฉพาะ 2 รุ่นล่าง ที่แถมประกัน ส่วน3.2+ ไม่แถมไรเลย (555+) แล้วดอกก็ยังไม่รู้ว่าเท่าไหร่

น่าจะเป็นการแชร์ข้อมูลมากกว่าครับ

ออฟไลน์ pong_pjj

• Newbie
  • *
ผมถึงไม่กล้าcommentเลย

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
บอร์ดนี้มันน่ากลัวอยู่อย่างเดียวเรื่องนี้แหละ คนที่มีกระทู้น้อย ๆ ต้องคอยระมัดระวังในการพิมพ์

ผมเคยจะตอบหลายกระทู้นะ แต่คำตอบของผมถ้าลองหลับตานึก หรือเข้ามาอ่านมันจะมองเป็นอีกแง่นึง

เลยขอไม่ตอบดีกว่า นั่งอ่านเฉย ๆ พี่จิมมี่ หรือ คุณหมู เอามารีวิว ผมก็อ่านอย่างเดียว ไม่ค่อยอยากจะตอบหนัก บอกตรง ๆ "กลัว"

ออฟไลน์ ps000000

บอร์ดไหนคนเยอะๆก็มีแผนกการตลาด/การขาย ของแต่ละยี่ห้อ เข้ามาอยู่แล้วครับ ทุกบอร์ด

ออฟไลน์ gf260

• Full Member
ชอบแอบอ่านเหมือนกันครับ 8) 8)

ออฟไลน์ Jiraia

• Newbie
  • *
ผมว่าพื้นที่นี้ เป็นพื้นที่ที่รวมคนที่สนใจในรถเหมือนกันไม่ใช่หรอครับ ถึงได้เข้ามาพูดคุยกันในพื้นที่นี้

ไม่ว่าจะเป็นสมาชิกเก่า ใหม่ หรือเเม้กระทั้งเซลล์ที่เข้ามาโปรโมทรถค่ายของตน  ก็มีความสนใจในรถเหมือนกัน

ยากครับที่เราจะเชียร์กันในพื้นที่นี้ แล้วจะส่งผลให้ ส่วนแบ่งตลาด ของรถเเต่ละค่ายเปลี่ยน

ของอย่างงี้ มันขึ้นอยู่กัน ตัวรถ การบริการ การโฆษณา เจ้าไหนทำได้ดีกว่า ถูกใจความส่วนใหญ่มากกว่า ค่ายนั้นก็ได้ไปครับ

อย่าคิดกันในเเง่ลบดีกว่าครับ  8)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันก็ไม่ทุกคนหรอกครับ อย่าไปคิดเยอะ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ที่ผ่านมา บริษัทรถยนต์มีการ Seeding โผล่มาบ้าง แต่มันเกิดจากการพลาดเรื่องการสื่อสารนโยบาย
บริษัทรถยนต์เกือบทุกค่ายในตลาดจะทราบดีว่าเมื่อถูกจับได้ว่าเป็น Seeding ก็จะมีระเบิด
หน้าตาเหมือนโดเรม่อนอดนอนไปลงถึงสำนักงานของ PR และการตลาด ดังนั้นพวกเขาก็พยายามจะไม่ทำ
และเตือนเอเจนซี่ทุกรายว่า อย่าเสี่ยง อย่าทำ ..แต่ถ้าใครทำงานองค์กรใหญ่มาก่อนจะรู้ดีว่าต่อให้
พยายามกันทุกอย่าง มันก็ยังมีคนประเภทพาบื้อพาซื่อกูทำงานของกูคนเดียวสอนไม่จำ คอยสร้างความเดือดร้อนให้เสมอ

ดังนั้นเพื่อหลีกเลี่ยงการถูกจับได้ว่าเป็น Seeding บางครั้งเราก็จะเจอรูปแบบการมาแบบแฝงๆ
ทีเนียนลึกเข้าไปอีกขั้น วิ่งบนดินโดนจับก็จะวิ่งใต้ดิน ผลที่ตามมาคือสมาชิกก็จะระแวง บางครั้งระแวงถูก ระแวงผิด
ผมเองก็ไม่อยากจะเคร่งมากจนทำให้สมาชิกใหม่ๆไม่กล้าโพสท์

ดังนั้นผมบอกง่ายๆ สำหรับบางท่านอาจจะยังไม่รู้ ..เราคลิกที่ชื่อคนตอบ แล้วกด "แสดงกระทู้"
วิธีการตอบ และสิ่งที่ตอบหรือตั้งกระทู้มาตลอดนั้นมันพอจะบอกได้ว่าเป็นคนแบบไหน บางคนอาจจะตอบมาน้อย
แต่ไม่ได้ระรานใครก็โอเค

เวลาจะโพสท์ข้อความที่สวนกระแส มันมีวิธีพูดให้น่าฟังเยอะแยะในโลกนี้
บางคนสวนกระแส แต่ขวานผ่าซาก ก็ไม่แปลกที่จะโดนรุมสวด ลองนึกดูง่ายๆ พูดให้มันเหมือนเวลา
คุยกับคนไม่รู้จักแล้วเพิ่งเจอกันครั้งแรก อะไรที่สงวนคำไม่จำเป็นได้ก็สงวน เราคุยกันได้โดยไม่ต้องจิกกัด
โลกให้ถ้อยคำกับภาษาดีๆมามากจนเราสมควรที่จะเอามาใช้อย่างเป็นประโยชน์ได้ ก็ใช้ให้คุ้มครับ
บางคนผมอ่านแล้วรู้เลยว่ากัดตามกระแส ด่าตามกระแส ทั้งๆที่ไม่เคยได้เห็นรถตัวจริง อันนี้ก็ควรจะลองคิดบ้าง
ว่ายุติธรรมกับทุกฝ่ายหรือไม่ ขนาดผมพิมพ์ย่อหน้าไม่กี่ย่อหน้าประกอบกับกระทู้ The Clip บางทีก็ต้อง
ันั่งเขียนเป็นชั่วโมง คิดแล้วคิดอีกว่ามันใช่หรือไม่ใช่ หรือถ้าเป็นน้องๆในทีมผมพิมพ์บทความ
บางทีผมก็ต้องชี้ให้เห็นเหมือนกันว่า คำแบบนี้ เขียนแบบนี้ มันแฟร์มั้ย มันมีจุดแย้งได้มั้ย แต่ไม่ได้บังคับ
ว่าต้องเปลี่ยนตามที่ผมสั่ง ถ้าไม่เชื่อผม ก็พิมพ์ไปแล้วดูผลที่ตามมา มันจะสอนเราให้คิดมากขึ้น

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
บอร์ดนี้มันน่ากลัวอยู่อย่างเดียวเรื่องนี้แหละ คนที่มีกระทู้น้อย ๆ ต้องคอยระมัดระวังในการพิมพ์

ผมเคยจะตอบหลายกระทู้นะ แต่คำตอบของผมถ้าลองหลับตานึก หรือเข้ามาอ่านมันจะมองเป็นอีกแง่นึง

เลยขอไม่ตอบดีกว่า นั่งอ่านเฉย ๆ พี่จิมมี่ หรือ คุณหมู เอามารีวิว ผมก็อ่านอย่างเดียว ไม่ค่อยอยากจะตอบหนัก บอกตรง ๆ "กลัว"

ถูกต้องแล้วครับ การที่เราเป็น unknown จะพูด จะพิมพ์อะไร ไม่มีใครทราบได้ครับ ว่าพื้นเพดั้งเดิมเราเป็นอย่างไร มีเจตนาดี หรือเจตนาแอบแฝง

โดยทั่วไป คนที่เข้ามา seeding จะดูออกง่ายมากครับ เพราะถ้าเราไม่ใจรักจริงๆ การมานั่งสนทนาไร้สาระ(คือไม่ชอบรถ แต่ต้องทำงานโฆษณา จะมานั่งคุยทำไม เสียเวลา = ไร้สาระสำหรับเขา)

ก็จะส่อเจตนาออกมาแต่แรกเลย ว่าต้องการอะไร ไม่มีมานั่งรอให้กระทู้ตัวเองปั่นไปจนถึงหลักร้อย สองร้อย แล้วค่อยมา seeding เล็กๆ

ถ้าเป็นแบบนั้นก็เนียนมากครับ ปล่อยผ่าน และถือว่าเป็นเพื่อนสมาชิกคนนึง ยินดีรับฟังงานของเขา  :)