ผู้เขียน หัวข้อ: คิดเช่นไรกับพฤติกรรม การขับรถช้ามากแช่เลนขวาสุด เพื่อที่จะกลับรถอีกไกล  (อ่าน 5068 ครั้ง)

ออฟไลน์ rega

• Sr. Member
ไม่ต้องคิดมากเลยครับ

ไปตามสถาพการจราจร คันข้างหน้าจะเลี้ยวก็เลี้ยวไป

เราคันตามหลังหากซ้ายพอผ่านได้ก็ไป

ขอเพียงให้สัญญาณไฟซึ่งกันและกัน

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member

อีก เสียงครับ

ถ้าจะกลับรถแล้วแช่ขวา ผมยินดีครับ รีบก็ออกซ้ายไปครับ

เพราะกฏ ขับช้า ให้ทาง รถเร็ว ใช้ไม่ได้ในกรณี นี้
เพราะ เลนขวา จะเป็นเลนกลับรถ ทุกคน สมควรระวัง

รีบก็ แซง ซ้ายไป สิครับ

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
คือต้องไม่ช้าจนเกินไปนะ   และระยะทางก็น่าจะต้องคำนวนไว้พอเหมาะหน่อย บางคนเขาขับไม่ค่อยเก่งนานๆขับที สภาพมันก็เงอะงะหน่อยแหละ

ออฟไลน์ ayeweb

• Jr. Member
  • **
    • รถรับจ้าง
ขับเร็ว แช่ขวาตำรวจยังจับ ช้าขวาจะเหลือรึ
ขวาไว้แซงเฉยๆอะครับ จริงๆ แล้ว
สาวกRanger
oer1981h

ออฟไลน์ GludMunZ

• Newbie
  • *
บางครั้ง หลงทางมาเจอป้ายบอก100เมตรมีที่กลับรถ แต่สุดท้ายกว่าจะได้กลับเกือบกิโลเพราะมันกั้นหมด :'(

ออฟไลน์ CJ.

1) ใช้ความเร็วที่พอเหมาะ ไม่ช้าเกินไป ชิดเลนขวาสุดในระยะทางตามสมควรก่อนถึงบริเวณกลับรถ ถ้ารถคันหลังใช้ความเร็วมากกว่า ก็ไม่ควรรีบชิดขวา

2) ขับด้วยความเร็วต่ำมาก ไม่เหมาะสมกับสภาพการจราจรบนถนน เช่น ขับความเร็วต่ำมาก บนถนนเส้นใหญ่ที่รถใชัความเร็วกลางๆได้ แล้วรีบชิดขวาสุด ขับแช่เลนนั้น ทั้งที่บริเวณกลับรถอยู่ห่างมาก

ใน 2 ข้อนี้มันเหมือนมีคำตอบอยู่นิดๆว่า รถรอบๆวิ่งกันกลางๆ-เร็ว  ดังนั้นเค้าขับช้า ขับไม่คล่อง ถ้าไม่รีบเข้า เค้าเข้าไม่ได้แน่ๆครับ

คหสต.สรุปว่าเคสจะเลี้ยว จะกลับรถนี้รับได้ครับ เปิดไฟให้รู้ก็พอละ จะได้หลบหลีก

ส่วนพวกที่จงใจแช่แล้วขอทางก็ไม่ให้เนี่ย ไม่พูดแล้วกันเบื่อมากจริงๆ

ปล.บางทีอยากพกตะกร้าลูกโป่งน้ำเอาไว้ปาใส่ตอนแซงพวกแช่ขวา
2005 Jaguar XJ Super V8
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2015 Honda City SV
2015 Toyota Land Cruiser V8
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury

ออฟไลน์ toonze

อยู่ที่จิตสำนึกครับ  ผมจะกลับถ้าเห้นรถหลังผมก็หลบให้ก่อนนะ

ออฟไลน์ Fly to dream

เจอประจำเวลากลับบ้านที่ต่างจังหวัด บางคันตัดหน้าเราเพื่อมาวิ่งแช่เลนขวาไปเลี้ยวกลับอีกเป็นกิโล

ถ้าเป็นผมขับก็เหยียบๆไป แล้วค่อยไปเบรคเปิดไฟเลี้ยวเอา ไม่ใช่แช่ 40-60 ยาวๆ บีบแตรด่าค่อยเปิดไฟเลี้ยว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ (ノ ´ ▽ ` )ノ

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณสำหรับความเห็นทุกท่านครับ ปกติผมก็แซงซ้ายนั่นล่ะ แต่ไม่ค่อยอยากแซงแบบนี้เท่าไหร่เพราะมันอันตรายกว่าแซงขวา หลายครั้งก็มีรถความเร็วเท่ากันกับคันที่แช่ขวาอยู่เลนทางซ้ายพอดี ก็ไปไหนไม่ได้ครับ แล้วคันที่ขับแช่ขวาหลายๆคัน ถึงเราจะเปิดไฟสูงกระพริบให้เห็น เขาก็ไม่ได้สนใจเท่าไหร่ แตรถ้าไม่จำเป็นก็ไม่อยากกด แล้วก็หลายคันที่ขับแช่ขวาไม่ยอมเปิดไฟสัญญาณเลี้ยวด้วย เลยไม่รู้ว่าจะเลี้ยวกลับรถหรืออะไร

เวลาผมกลับรถ ผมจะเปิดไฟเลี้ยวขวาไว้ก่อนนานๆเลย ใช้ความเร็วกลางๆปกติ ไม่ช้า ไม่เร็ว ชิดขวาก่อนถึงจุดกลับรถประมาณ 200-300 เมตร แล้วลดความเร็วรถแบบพอดี แล้วรีบชิดขวาให้เขาช่องเลนเลี้ยว ในกรณีที่มีเลนเลี้ยวที่เกาะกลางถนน เพื่อไม่ให้กีดขวางทางรถด้านหลังครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไกลแค่ไหนละครับ ถ้าเป็นกิโลก็ไม่ไหวมั้ง
แต่ก็เข้าใจ บางคนขับรถไม่เก่ง เวลาจะชิดขวายูเทิร์นก็กลัวจะเข้าไม่ได้ เพราะรถเลนขวาขับกันดุ
พอจะชะลอเข้าก็กลัวคันข้างหลังเสียจังหวะ พอกลัวมากๆทีนี้เลยไปไกลเลยกลับข้างหน้าเอา 55+

ออฟไลน์ Butterzai

ถ้าทางไหนที่ผมไม่ชำนาญจริงๆ  ถ้าต้องกลับรถ  เป็นผมก็แช่ขวาไว้ก่อนครับ (อาจจะไม่ถึงขนาดเป็นกิโล)  เพราะขับเลยไปแล้วมันหาที่กลับรถยาก  แถมไอพวกขาซิ่งวิ่งเร็วเกินกฎหมายกำหนดแถมแช่เลนขวา  น้ำใจไม่ค่อยจะมี  ไม่ค่อยจะเปิดช่องให้เข้าขวาตอนใกล้จะกลับรถจริงๆอะครับ  คือ1-2 ร้อยเมตร  บางทีเปลี่ยนเลนไม่ได้  ต้องเลยไปกลับข้างหน้า  เดือดร้อนเราที่ขับปกติๆ   

ยิ่งใน  กทม บางเส้น  ถ้าผมไม่รู้ทาง  ผมอาจจะแช่ขวาไว้เลย  เผื่อไปผิด  จะได้กลับรถได้ง่ายๆ  อยากรีบแซงซ้ายเอาเอง  เพราะปกติ วิ่งซ้า รถเลนส์ขวามักไม่ยอมให้เข้า (เห็นผมตบไฟขอเลี้ยวขอทางหน่อย เร่งเครื่องจี้ท้ายกันมาเชียว กะไม่ให้เข้า)  เคยครั้งนึงเลยไปเป็นกิโลเพื่อกลับรถ  เสียเวลาผมเหมือนกัน   :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2015, 01:11:47 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าจะช้าแช่ขวาเพื่อกลับรถ แล้วมีคันที่เร็วกว่ามาจ่อท้าย แล้วหลบไม่ได้เพราะไม่คุ้นทางหรืออะไรก็แล้วแต่
ควรให้สัญญาณไฟเลี้ยวขวาสักหน่อยครับ ว่ากำลังจะหาช่องกล้บรถ ผมยินดีจะออกไปแซงฝั่งซ้าย
อ่านกระทู้นี้มานานละเพิ่งมาตอบเพราะเมื่อหัวค่ำ
เจอมากับตัว ทางซุปเปอร์ไฮเวย์แช่ขวาอยู่ 60 ไม่ให้สัญญาณไฟ แถมแอบขับคร่อมเลนนิดๆ เหมือนจะหลบแต่ก็ไม่หลบ ยอมรับว่าหงุดหงิด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออนไลน์ dht_tubes

น่ารำคาญ แต่ผมยังอยู่ร่วมกับรถพวกนี้บนท้องถนนได้นะ เทียบกับพวกขับเร็วเกินกฏหมายกำหนดแล้วเอาไม่อยู่หรือพวกขับรถแข่งบนถนนหลวงแล้วขอเจอพวกช้าแช่ขวาดีกว่า เดี๋ยวชลอความเร็วแซงเอง  :-X

จริงครับ

ออฟไลน์ redsun

พอทำใจครับ

ปล.
ขอนิดหนึงกรุณาอย่าขับเป็นแผงหน้ากระดาน มันแซงลำบาก  :)

boymww

• บุคคลทั่วไป
กลับรถพอเข้าใจ แต่ถ้าถนนโล่งค่อยออกขวาก็ได้

เจอบ่อยครับ แช่ขวาควาใเร็ว50-60  บางทีเจอออกมาไม่ดูเลยไม่เปิดไฟเลี้ยว ไม่เปิดไฟหน้า พอเจอบีบบเเตรเเล้วทำไม่พอใจ ก็เเช่ตวามเร็ว50-60 ทำไม่รู้เรื่อง  ถ้าเเซงคันที่เเช่ขวา   จะเห็นความโล่ง500เมตร ถึง1กิโล 
บนถนนเกษตรนวมินช่วงเสนาไปลาดปราเค้า ช่วงเวลา19.30-ขึ้นไป

เจอเกษตรนวมินทร์บ่อยเหมือนกันครับ ผมเจอช่วงเช้ามากกว่า  - - จี้ไม่หลบด้วย คนจะรีบไป