ผู้เขียน หัวข้อ: คิดเช่นไรกับพฤติกรรม การขับรถช้ามากแช่เลนขวาสุด เพื่อที่จะกลับรถอีกไกล  (อ่าน 6544 ครั้ง)

ออฟไลน์ rega

• Sr. Member
ไม่ต้องคิดมากเลยครับ

ไปตามสถาพการจราจร คันข้างหน้าจะเลี้ยวก็เลี้ยวไป

เราคันตามหลังหากซ้ายพอผ่านได้ก็ไป

ขอเพียงให้สัญญาณไฟซึ่งกันและกัน

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member

อีก เสียงครับ

ถ้าจะกลับรถแล้วแช่ขวา ผมยินดีครับ รีบก็ออกซ้ายไปครับ

เพราะกฏ ขับช้า ให้ทาง รถเร็ว ใช้ไม่ได้ในกรณี นี้
เพราะ เลนขวา จะเป็นเลนกลับรถ ทุกคน สมควรระวัง

รีบก็ แซง ซ้ายไป สิครับ

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
คือต้องไม่ช้าจนเกินไปนะ   และระยะทางก็น่าจะต้องคำนวนไว้พอเหมาะหน่อย บางคนเขาขับไม่ค่อยเก่งนานๆขับที สภาพมันก็เงอะงะหน่อยแหละ

ออฟไลน์ ayeweb

• Jr. Member
  • **
    • รถรับจ้าง
ขับเร็ว แช่ขวาตำรวจยังจับ ช้าขวาจะเหลือรึ
ขวาไว้แซงเฉยๆอะครับ จริงๆ แล้ว
สาวกRanger
oer1981h

ออฟไลน์ GludMunZ

• Newbie
  • *
บางครั้ง หลงทางมาเจอป้ายบอก100เมตรมีที่กลับรถ แต่สุดท้ายกว่าจะได้กลับเกือบกิโลเพราะมันกั้นหมด :'(

ออฟไลน์ CJ.

1) ใช้ความเร็วที่พอเหมาะ ไม่ช้าเกินไป ชิดเลนขวาสุดในระยะทางตามสมควรก่อนถึงบริเวณกลับรถ ถ้ารถคันหลังใช้ความเร็วมากกว่า ก็ไม่ควรรีบชิดขวา

2) ขับด้วยความเร็วต่ำมาก ไม่เหมาะสมกับสภาพการจราจรบนถนน เช่น ขับความเร็วต่ำมาก บนถนนเส้นใหญ่ที่รถใชัความเร็วกลางๆได้ แล้วรีบชิดขวาสุด ขับแช่เลนนั้น ทั้งที่บริเวณกลับรถอยู่ห่างมาก

ใน 2 ข้อนี้มันเหมือนมีคำตอบอยู่นิดๆว่า รถรอบๆวิ่งกันกลางๆ-เร็ว  ดังนั้นเค้าขับช้า ขับไม่คล่อง ถ้าไม่รีบเข้า เค้าเข้าไม่ได้แน่ๆครับ

คหสต.สรุปว่าเคสจะเลี้ยว จะกลับรถนี้รับได้ครับ เปิดไฟให้รู้ก็พอละ จะได้หลบหลีก

ส่วนพวกที่จงใจแช่แล้วขอทางก็ไม่ให้เนี่ย ไม่พูดแล้วกันเบื่อมากจริงๆ

ปล.บางทีอยากพกตะกร้าลูกโป่งน้ำเอาไว้ปาใส่ตอนแซงพวกแช่ขวา
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ toonze

อยู่ที่จิตสำนึกครับ  ผมจะกลับถ้าเห้นรถหลังผมก็หลบให้ก่อนนะ

ออฟไลน์ Fly to dream

เจอประจำเวลากลับบ้านที่ต่างจังหวัด บางคันตัดหน้าเราเพื่อมาวิ่งแช่เลนขวาไปเลี้ยวกลับอีกเป็นกิโล

ถ้าเป็นผมขับก็เหยียบๆไป แล้วค่อยไปเบรคเปิดไฟเลี้ยวเอา ไม่ใช่แช่ 40-60 ยาวๆ บีบแตรด่าค่อยเปิดไฟเลี้ยว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ (ノ ´ ▽ ` )ノ

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณสำหรับความเห็นทุกท่านครับ ปกติผมก็แซงซ้ายนั่นล่ะ แต่ไม่ค่อยอยากแซงแบบนี้เท่าไหร่เพราะมันอันตรายกว่าแซงขวา หลายครั้งก็มีรถความเร็วเท่ากันกับคันที่แช่ขวาอยู่เลนทางซ้ายพอดี ก็ไปไหนไม่ได้ครับ แล้วคันที่ขับแช่ขวาหลายๆคัน ถึงเราจะเปิดไฟสูงกระพริบให้เห็น เขาก็ไม่ได้สนใจเท่าไหร่ แตรถ้าไม่จำเป็นก็ไม่อยากกด แล้วก็หลายคันที่ขับแช่ขวาไม่ยอมเปิดไฟสัญญาณเลี้ยวด้วย เลยไม่รู้ว่าจะเลี้ยวกลับรถหรืออะไร

เวลาผมกลับรถ ผมจะเปิดไฟเลี้ยวขวาไว้ก่อนนานๆเลย ใช้ความเร็วกลางๆปกติ ไม่ช้า ไม่เร็ว ชิดขวาก่อนถึงจุดกลับรถประมาณ 200-300 เมตร แล้วลดความเร็วรถแบบพอดี แล้วรีบชิดขวาให้เขาช่องเลนเลี้ยว ในกรณีที่มีเลนเลี้ยวที่เกาะกลางถนน เพื่อไม่ให้กีดขวางทางรถด้านหลังครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไกลแค่ไหนละครับ ถ้าเป็นกิโลก็ไม่ไหวมั้ง
แต่ก็เข้าใจ บางคนขับรถไม่เก่ง เวลาจะชิดขวายูเทิร์นก็กลัวจะเข้าไม่ได้ เพราะรถเลนขวาขับกันดุ
พอจะชะลอเข้าก็กลัวคันข้างหลังเสียจังหวะ พอกลัวมากๆทีนี้เลยไปไกลเลยกลับข้างหน้าเอา 55+

ออฟไลน์ Carrera

ถ้าทางไหนที่ผมไม่ชำนาญจริงๆ  ถ้าต้องกลับรถ  เป็นผมก็แช่ขวาไว้ก่อนครับ (อาจจะไม่ถึงขนาดเป็นกิโล)  เพราะขับเลยไปแล้วมันหาที่กลับรถยาก  แถมไอพวกขาซิ่งวิ่งเร็วเกินกฎหมายกำหนดแถมแช่เลนขวา  น้ำใจไม่ค่อยจะมี  ไม่ค่อยจะเปิดช่องให้เข้าขวาตอนใกล้จะกลับรถจริงๆอะครับ  คือ1-2 ร้อยเมตร  บางทีเปลี่ยนเลนไม่ได้  ต้องเลยไปกลับข้างหน้า  เดือดร้อนเราที่ขับปกติๆ   

ยิ่งใน  กทม บางเส้น  ถ้าผมไม่รู้ทาง  ผมอาจจะแช่ขวาไว้เลย  เผื่อไปผิด  จะได้กลับรถได้ง่ายๆ  อยากรีบแซงซ้ายเอาเอง  เพราะปกติ วิ่งซ้า รถเลนส์ขวามักไม่ยอมให้เข้า (เห็นผมตบไฟขอเลี้ยวขอทางหน่อย เร่งเครื่องจี้ท้ายกันมาเชียว กะไม่ให้เข้า)  เคยครั้งนึงเลยไปเป็นกิโลเพื่อกลับรถ  เสียเวลาผมเหมือนกัน   :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2015, 01:11:47 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าจะช้าแช่ขวาเพื่อกลับรถ แล้วมีคันที่เร็วกว่ามาจ่อท้าย แล้วหลบไม่ได้เพราะไม่คุ้นทางหรืออะไรก็แล้วแต่
ควรให้สัญญาณไฟเลี้ยวขวาสักหน่อยครับ ว่ากำลังจะหาช่องกล้บรถ ผมยินดีจะออกไปแซงฝั่งซ้าย
อ่านกระทู้นี้มานานละเพิ่งมาตอบเพราะเมื่อหัวค่ำ
เจอมากับตัว ทางซุปเปอร์ไฮเวย์แช่ขวาอยู่ 60 ไม่ให้สัญญาณไฟ แถมแอบขับคร่อมเลนนิดๆ เหมือนจะหลบแต่ก็ไม่หลบ ยอมรับว่าหงุดหงิด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ dht_tubes

น่ารำคาญ แต่ผมยังอยู่ร่วมกับรถพวกนี้บนท้องถนนได้นะ เทียบกับพวกขับเร็วเกินกฏหมายกำหนดแล้วเอาไม่อยู่หรือพวกขับรถแข่งบนถนนหลวงแล้วขอเจอพวกช้าแช่ขวาดีกว่า เดี๋ยวชลอความเร็วแซงเอง  :-X

จริงครับ

ออฟไลน์ redsun

พอทำใจครับ

ปล.
ขอนิดหนึงกรุณาอย่าขับเป็นแผงหน้ากระดาน มันแซงลำบาก  :)

boymww

• บุคคลทั่วไป
กลับรถพอเข้าใจ แต่ถ้าถนนโล่งค่อยออกขวาก็ได้

เจอบ่อยครับ แช่ขวาควาใเร็ว50-60  บางทีเจอออกมาไม่ดูเลยไม่เปิดไฟเลี้ยว ไม่เปิดไฟหน้า พอเจอบีบบเเตรเเล้วทำไม่พอใจ ก็เเช่ตวามเร็ว50-60 ทำไม่รู้เรื่อง  ถ้าเเซงคันที่เเช่ขวา   จะเห็นความโล่ง500เมตร ถึง1กิโล 
บนถนนเกษตรนวมินช่วงเสนาไปลาดปราเค้า ช่วงเวลา19.30-ขึ้นไป

เจอเกษตรนวมินทร์บ่อยเหมือนกันครับ ผมเจอช่วงเช้ามากกว่า  - - จี้ไม่หลบด้วย คนจะรีบไป