ผู้เขียน หัวข้อ: คิดเช่นไรกับพฤติกรรม การขับรถช้ามากแช่เลนขวาสุด เพื่อที่จะกลับรถอีกไกล  (อ่าน 6543 ครั้ง)

ออฟไลน์ (ノ ´ ▽ ` )ノ

• Jr. Member
  • **
ในเขตกรุงเทพฯ และปริมณฑล หรือจังหวัดใหญ่ๆ พฤติกรรมแบบนี้ไม่ค่อยเห็นครับ แต่จะพบเห็นได้ทั่วไปที่จังหวัดเล็กๆที่อาศัยอยู่ อยากถามความเห็นท่านอื่นๆว่า วิธีการที่จะกลับรถแบบถูกต้องเหมาะสม ระหว่าง

1) ใช้ความเร็วที่พอเหมาะ ไม่ช้าเกินไป ชิดเลนขวาสุดในระยะทางตามสมควรก่อนถึงบริเวณกลับรถ ถ้ารถคันหลังใช้ความเร็วมากกว่า ก็ไม่ควรรีบชิดขวา

2) ขับด้วยความเร็วต่ำมาก ไม่เหมาะสมกับสภาพการจราจรบนถนน เช่น ขับความเร็วต่ำมาก บนถนนเส้นใหญ่ที่รถใชัความเร็วกลางๆได้ แล้วรีบชิดขวาสุด ขับแช่เลนนั้น ทั้งที่บริเวณกลับรถอยู่ห่างมาก

ผมก็อาจคิดผิดก็ได้ จึงสอบถามท่านอื่นดู แต่ความเห็นส่วนตัวของผมคือ แบบที่ 2 นั้นพฤติกรรมการขับขี่แย่มาก สร้างความเดือดร้อนรำคาญแก่ผู้ใช้ถนนคนอื่น และอาจก่อให้เกิดอุบัติเหตุได้

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
ถ้าจะกลับรถ ก็อภัยให้ได้ครับ คันหลังเดาได้ง่ายๆ ดูแล้วปลอดภัยดีด้วยซ้ำ

แต่บางคน พ่อแม่อบรมมาไม่ดี+ให้DNAมาห่วย คุยโทรศัพท์ เล่น line ช้าแช่ขวา ต้องโดนปาดพร้องแตรยาวๆๆ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
คหสต ครับ
ปกติผมไม่ชอบการกระทำขับช้าแช่ขวานะ
แต่เคสนี้ ผมมองว่า ผมให้อภัยได้ครับ แต่ถ้าเกิดอุบัติเหตุมาผมไม่ยอม

เพราะคนทุกคนไม่ได้เก่งเหมือนกันหมดครับ แล้วทุกคนก็ต้องกลับรถ เราก็ต้องระวังกันเองครับ ไม่รู้จะไปบอกยังไง ร้อยพ่อพันแม่ การรณรงค์หรือแม้แต่ขั้นตอนการสอบใบขับขี่ก็ไม่ได้ช่วยให้คนที่ขับรถไม่เก่งจะเก่งขึ้นได้

ไปเจอมอไซค์ บางทีมันไม่ทำแบบนี้ เล่นตัดออกมาโพร่งๆเลย

แต่ถ้าพวกขับช้าแช่ขวาแล้วไม่ได้จะกลับรถนี่ดิ น่า.....

ออฟไลน์ (ノ ´ ▽ ` )ノ

• **
ที่ผมเจอการขับรถแบบนี้บ่อยๆคือ เลนซ้ายมีรถคันอื่นที่วิ่งช้ากว่าอยู่แล้ว ซึ่งปกติ เพราะเป็นเลนช้า แต่คันที่จะกลับรถที่ที่กลับรถที่อยู่อีกไกล ก็ขับแช่ด้วยความเร็วที่ช้าพอๆกับคันทางเลนซ้าย ปิดทางรถทางด้านหลังหมดเลย บางครั้งก็ไม่เปิดไฟเลี้ยวขวาด้วย

ออฟไลน์ น้าโตมร

• Newbie
  • *
...ผมอยู่ต่างจัวัด ถ้าเห็นเปิดไฟเลี้ยวขวา วิ่งช้าแช่่ยาวก็แซงซ้ายออกไปครับ  แต่ถ้าช้าขวาอย่างเดียวไม่ได้คิดจะเลี้ยวหรือมองไปข้างหน้าไม่เห็นยูเทริ์น  ผมก็ใช้วิธีแซงซ้ายไปแล้วตีคู่พร้อมกับลดความเร็วให้เท่ากับเขา เพื่อให้รถคันอื่นแซงไปไม่ได้ ไปไม่ก็โลหรอกครับเดี๋ยวก็เข้าเลนกลางเองเพราะรถหลังติดเยอะ อายครับ...

ออฟไลน์ mongolias

ผมตอบตรงๆว่า เกลียดมาเลย พวกช้าแช่ขวา แม้ว่าจะกลับรถก็ตาม เพราะมันทำให้รถที่กำลังขับติด
หลักการผม ถ้าผมจะวิ่งขวา ความเร็วรถผมต้องพอๆกับรถคันหน้า พอจะถึงจุดกลับรถเปิดไฟเลี้ยวล่วงหน้าสัก 100-200 เมตรแล้วถึงจะเริ่มชลอความเร็วครับ และชิดขวาที่สุดที่จะชิดได้ครับ เพื่อให้คันหลังสามารถฉีกออกซ้ายได้ง่ายๆ
ตัวผมเลนขวามีไว้แซงเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ nemus

• **
อย่าไปเครียดครับ เราแซงได้ก็ไปเลย เดี๋ยวอารมณ์ก็ผ่านไปแล้วครับ
สมัยก่อนผมหงุดหงิดนะ แต่เดี๋ยวนี้ช่างมัน
ให้สัญญานไฟนิดนึง แตรเบาๆ ถ้ายังนิ่ง
เว้นระยะให้เหมาะสม ไม่ไปจี้ รอจังหวะแล้วแซงไป
ยิ่งจี้ ยิ่งใกล้ ยิ่งหาจังหวะแซงลำบาก
บางทีไปเจอ พวกเกรียนพวกมาลัย เบรคใส่อีก
มองทางยาวๆ ค่อยๆ ลัดเลาะ ไป ชิวๆ สบายใจกว่าครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

ขับเลนขวาแล้วมีรถมาจี้จูด ผมมองว่าเป็นการแช่ขวาหมด ไม่ว่าจะขับเร็วขาดไหนก็ตาม เป็นการกระทำที่ค่อนข้างเห็นแก่ตัว

ออฟไลน์ reyeshenry

ขับ ราว 60-80 Km/่h แล้วแช่ขวาเจอบ่อย   
เพราะไปจี้ตูด มันไม่หลบ ดริฟไฟมันไม่หลบ  ไอ้ครั้นจะบีบแตรก็เกินไป แต่เคยทำทุกอย่าง ทั้งบีบแตร เปิดไฟ จี้ตูด มันไม่สนใจ ขับขวาสบายใจ
เข้าใจว่าเลนซ้ายถนนบ้านเรา มันไม่ดี เพราะรถบรรทุกวิ่งเยอะ หรือทำไม่ดีไม่รู้นะ  แต่ผมแซงออกซ้ายเลยครับ ไปเร็วกว่า ถ้าไปจี้ มันไม่หลบ
เราก็เสียเวลาเรา

ออฟไลน์ 2k

น่ารำคาญ แต่ผมยังอยู่ร่วมกับรถพวกนี้บนท้องถนนได้นะ เทียบกับพวกขับเร็วเกินกฏหมายกำหนดแล้วเอาไม่อยู่หรือพวกขับรถแข่งบนถนนหลวงแล้วขอเจอพวกช้าแช่ขวาดีกว่า เดี๋ยวชลอความเร็วแซงเอง  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Equcha

คหสต ครับ
ปกติผมไม่ชอบการกระทำขับช้าแช่ขวานะ
แต่เคสนี้ ผมมองว่า ผมให้อภัยได้ครับ แต่ถ้าเกิดอุบัติเหตุมาผมไม่ยอม

เพราะคนทุกคนไม่ได้เก่งเหมือนกันหมดครับ แล้วทุกคนก็ต้องกลับรถ เราก็ต้องระวังกันเองครับ ไม่รู้จะไปบอกยังไง ร้อยพ่อพันแม่ การรณรงค์หรือแม้แต่ขั้นตอนการสอบใบขับขี่ก็ไม่ได้ช่วยให้คนที่ขับรถไม่เก่งจะเก่งขึ้นได้

ไปเจอมอไซค์ บางทีมันไม่ทำแบบนี้ เล่นตัดออกมาโพร่งๆเลย

แต่ถ้าพวกขับช้าแช่ขวาแล้วไม่ได้จะกลับรถนี่ดิ น่า.....

ชอบตรงนี้ครับ ทุกคนไม่ได้เก่งเหมือนกันหมด
จะกลับรถแต่ยังเปลี่ยนเลนไม่คล่องทำไงดี ไปข้างหน้าก็กลัวเข้าไม่ทัน

ออฟไลน์ somsak

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ mamaman

ผมว่า ขึ้นอยู่กับ การจราจรด้วยครับ
แต่ก่อนผมขับ รถไม่เก่ง ก็ต้องเข้าเลน กลับรถไว้แต่เนินๆ แต่ก็เปิดไฟเลี้ยวนะ
คำว่าไกลมากนี่ไกลแค่ไหนละครับ
ผมว่า 500 m พอทนอยู่นะครับ ถ้าเปิดฟเลี้ยวด้วย

ยิ่งคนขับรถ ถ้าเห็น ป้าย กลับรถ ผมว่านั้นละ ควรจะแช่ ขวาได้แล้ว
แล้ว ปกติ คนขับรถจะต้งเห็นป้ายกลับรถ จุดนั้นก็ ควรขับช้า ไม่ชิดขวา

เพราะในความเห็นผม

จากป้ายกลับรถ ถึง จุดกลับรถ เลนขวา นั่นคือ ต้องระวังแล้ว ใครไม่กลับรถ ก็ ต้องไม่ขับขวาครับ
ใครไม่กลับรถ ตีออกเลนกลางได้เลยครับ

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
ตามความคิดผมมันไม่ผิดอะไรแม้แต่นิดเดียวเลยครับ

ถ้าคุณรู้ว่าเขากำลังจะกลับรถ แปลว่าคุณก็รู้ว่าข้างหน้ามีที่กลับรถและรถคันนั้นก็เปิดไฟเลี้ยวขวาแล้ว ซึ่งมันก็ถูกต้องแล้วที่คนกำลังจะกลับรถต้องขับช้า

คุณขับรถเร็ว ไม่ได้แปลว่าคุณมีสิทธิ์ขับเลนขวาตลอดนะครับ คนที่จะกลับรถก็มีสิทธิ์ใช้เหมือนกัน

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ

ผมต้องกลับรถบนถนน บายพาสชะอำ-ปราณ เกือบทุกวัน ถ้าใครเคยผ่านจะรู้ว่าเลนขวารถจะวิ่งเร็วมาก 140++ ก็มี ส่วนเลนซ้ายจะเป็นรถบรรทุกที่ชอบปาดกันเหลือเกิน แถบไม่สนใจรถเล็กๆเลย >:( >:(

ซึ่งวิธีที่ผมใช้คือ ปกติผมจะขับเลนซ้ายไปเรื่อยๆประมาณ 100 กม./ชม. พอใกล้ถึงจุดกลับรถประมาณ 500 เมตร ผมจะมองกระจกหลังกับข้างดูรถเลนขวาก่อนว่ามีตามมาเยอะมั้ย เร็วมั้ย ถ้าว่างก็จะออกเลย ถ้าไม่ว่างก็จะรอจังหวะที่ปลอดภัย ซึ่งเวลาจะออกนั้น ผมจะเปิดไฟเลี้ยวขวาทุกครั้งแล้วจะเปิดข้างไว้จนกว่าจะถึงที่กลับรถ เพราะจะทำให้คันหลังรู้ว่าข้างหน้าจะมีที่กลับรถนะ แล้วเรากำลังจะกลับรถ ซึ่งรถส่วนใหญ่จะทราบและแซงซ้ายไปในที่สุด พอใกล้ถึงจุดกลับรถแล้วก็จะค่อยๆเบรคแล้วพอรถพ้นจากเลนเข้าสู่ที่กลับรถก็จะเบรคเพิ่ม

พอกลับรถได้ปุ๊ปผมจะเข้าซ้ายไว้ก่อนเสมอ แต่ถ้ารถซ้ายมาค่อนข้างเร็ว ก็อาจจะเข้าไหล่ทางซ้ายนิดๆเพื่อหลบให้แซงไปก่อนและเร่งความเร็วปกติครับ

ผมทำแบบนี้มาประมาณปีกว่าๆแล้ว ยังไม่เคยโดนบีบแตรหรือเปิดไฟสูงแต่อย่างใดนะครับ (แต่จริงๆก็ไม่รู้ว่าปฏิบัติทุกรึเปล่า) :)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ไกลนี่แค่ไหนครับ บางทีผมไปในเส้นทางไม่คุ้นเคยหรือหลงทางต้องกลับรถแต่ก็ไม่รู้ว่าที่กลับรถอยู่ตรงไหนก็ต้องเลาะไปเลนขวาจะขับเร็วเกินไปก็กลัวจะเลยหรือชะลอกระทันหันก็โดนชนท้ายอีก ป้ายกลับรถบางทีก็อย่าหวังอะไรมากเห็นป้ายปุ๊บจุดกลับรถก็อยู่ห่างป้าย 10 เมตรนั่นแหละ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mozart

กลับรถไม่ว่าครับขอแค่เปิดไฟเลี้ยว แต่ถ้าแช่ขวาตลอดทางนี้ไม่ไหว วิ่งไม่ดูใครเลย คนพวกนี้ผมขอเปิดไฟสูงใส่ครับ

ออฟไลน์ cefboy

ขับรถเมืองไทยต้องทำใจคับ ทำใจเท่านั้นจริงๆ ไปบีบแตร์ อาจจะเจอสิ่งที่ไม่คาดฝันกว่าเดิม เข็ดแล้วจริงๆ ไม่หลบเราหาช่องแซงไปคับ มีน้ำใจให้กัน

ใบขับขี่เรามันได้ง่ายเกินไปครับ คนมีมารยาทก็มีน้อยกว่าไม่มี บางคนสอบได้จริงๆ แต่ประสบการณ์ขับยังมีน้อย หรือจำเหตการณ์ต่างๆบนถนน ซึ่งมันผิดมาใช้

ยิ่งพวกขับรถโดยสาร หรือ รถเจ้านายบริษัท ทั้งหลายชนแล้วไม่กลัว ไม่ต้องพูดถึง

อีกแง่นึง ประเทศเราก็ยังดีกว่าพวก อินโด อินเดีย หรือ บังคลาเทศคับ

ออฟไลน์ akewizard

จากหัวข้อที่ถามว่า "คิดเช่นไร" นะครับ

ความเห็นส่วนตัว ผมก็ไม่ได้ชอบรถช้าแช่ขวาเหมือนกับคนอื่นๆ
แต่มีรถอีกประเภทที่ผมก็ไม่ชอบเช่นเดียวกัน  คือรถที่ขับเร็วกว่าคนอื่นมากๆ หรือขับเกินกว่าที่กฏหมายกำหนดมากๆ

เอาเรื่องรถแช่ขวารอกลับรถก่อน  ถ้ารถที่รอจะกลับรถขับไม่ช้าจนเกินไป คือไม่ช้าจนขนาดรถที่มาเลนขวาต้องคอยเบรคตัวโกร่งแล้วหักออกซ้ายกระทันหัน และเปิดไฟเลี้ยวขวาไว้เพื่อบอกคันหลังอย่างถูกต้อง
ผมก็ไม่ว่าอะไร เราก็แค่เปลี่ยนเข้าเลนซ้ายเพื่อแซงไป

แต่ในความเป็นจริงเนี่ย..........ทางหลวงทั่วไปในต่างจังหวัด มันมีรถหลากหลายประเภทที่ต้องการเข้าขวาเพื่อกลับรถ
ทั้งรถกระบะขนของหนักๆ รถบรรทุกเล็กใหญ่ รถขนผัก รถอิแต๋น รถมอเตอร์ไซด์บ้านๆ รถคนแก่ขับช้า ฯลฯ มากมาย ครั้นจะให้ทุกคันวิ่งให้เร็วเพื่อจะได้ทันรถเลนขวา มันก็เป็นเรื่องยาก
บางคันเห็นจังหวะรถว่าง ก็เลยเสียบเข้าเลนขวามารอก่อน เพราะกลัวจะไม่มีจังหวะเข้า (ผมว่าดีกว่าจะทิ่มเข้าเลน ตอนใกล้ๆจวนตัวจะถึงที่กลับรถ แบบนั้นอันตราย)

แต่การแช่ขวารอไว้แบบนี้  มันจะมีรถประเภทที่สองที่ผมพูดถึงคือพวกที่ขับเร็วมากๆมาทางเลนขวา (ไม่ผิดที่แช่ขวา แต่ผิดที่ขับเร็วเกินกำหนด)
พอมาจ๊ะเอ๋กับรถที่ช้ารอกลับรถ ถ้าเบรคไม่ทันก็ชนท้ายกันตรงนั้นเลย หรือบางทีก็หักซ้ายมาปาดหน้ารถที่วิ่งซ้ายมาปกติอีก
แถมบางคันเป็นพวกยอมใครไม่เป็น หรือทนไม่ได้กับการโดนแซง ขับแข่งขับจี้ท้ายกันมา สุดท้ายก็มาประสบอุบัติเหตทำคนอื่นเดือดร้อนไปด้วย

ที่ผมเล่ามา เข้าใจว่าไม่ค่อยเกี่ยวกับหัวกระทู้เท่าไหร่ แต่อยากจะบอกแค่ 2 ข้อนี้เท่านั้น
1. การขับรถแช่ขวา ผิดทั้งในแง่กฏหมายและมารยาทในการใช้ถนนร่วมกัน เพราะเป็นการกีดขวางการจราจร  ถ้าไม่จำเป็นไม่ควรทำ (โดยเฉพาะคนที่ขับแช่ขวา และยังกดโทรศัพท์ไม่รู้ไม่ชี้อีก มันหน้าหมั่นไส้นะ)
2. การขับรถเร็วกว่ากำหนด ก็ผิดทั้งในแง่กฎหมาย และเป็นอันตรายแก่เพื่อนร่วมถนน  ถ้าถนนมันโล่งจริงก็เหยียบไปเถอะไม่มีใครว่า  แต่บางเวลาที่รถเยอะ ก็ควรขับให้มันสัมพันธ์กับการจราจรบนถนนด้วย

ปล. บางคนอาจจะทักว่า ถ้าผมมีเหตุจำเป็นล่ะเช่น เมียจะคลอดลูก หรือมีคนเจ็บต้องรีบไปส่งโรงพยาบาล
      ผมอยากจะบอกแค่ว่า  ไม่ว่าคุณจะเร่งขับรถเร็วเพื่อสิ่งใดก็ตาม  มันเป็นการแลกความเสี่ยงที่คุณจะไปไม่ทัน กับการเสี่ยงที่จะเกิดอุบัติเหตและอาจเสียชีวิตบนถนนแทน ...ครับ

ออฟไลน์ boogie2020

ถ้าเคยขับรถบรรทุกหนัก, รถมอไซค์แม่บ้าน แล้วจะเข้าใจครับ ว่าทำไมหลายๆ  คนถึงรีบมาเข้าเลนขวาตอนกลับรถ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ tierak

คหสต ครับ

ชอบตรงนี้ครับ ทุกคนไม่ได้เก่งเหมือนกันหมด
จะกลับรถแต่ยังเปลี่ยนเลนไม่คล่องทำไงดี ไปข้างหน้าก็กลัวเข้าไม่ทัน

+1 ตามนี้ครับ ขึ้นอยู่กับสภาพการจราจรในบรเวณนั้นด้วย แต่ควรให้สัญญานไฟด้วย

ที่แย่กว่าคือแช่ขวายาวไม่ได้รอเลี้ยว ล่าสุดกลับจากเขาค้อวิ่งถนนสาย 21 รถขนผักจองเลนขวายาวๆเลย ใครจะแซงเชิญออกซ้าย :( :( :(

ออฟไลน์ YenChar

ช้าแช่ขวา รอกลับรอไกลๆ ไม่เป็นไร
แต่เปิดไฟเลี้ยวซักหน่อย จะเป็นอะไรไป

ปกติผมหาช่องทางแซงซ้ายไปเองครับ มันพอจะเดาได้
ยิ่งถนนที่เราคุ้นเคย เราจะรู้ว่าจะถึงทางกลับรถเมื่อไหร่ ก็หาจังหวะออกซ้ายไป

บางที มันก็ไม่ได้น่ารำคาญหรอกครับ ผมเห็นเส้นพระราม9 บ่อยๆ
ขับอยู่ 50-60 แช่ขวารอกลับรถเป็นกิโล ใจเขาใจเราครับ เค้าอาจขับรถไม่เก่ง เปลี่ยนเลนลำบาก
เข้าขวาไว้ก่อนปลอดภัย ได้กลับรถชัวร์ๆ

promt

• บุคคลทั่วไป

ปล. บางคนอาจจะทักว่า ถ้าผมมีเหตุจำเป็นล่ะเช่น เมียจะคลอดลูก หรือมีคนเจ็บต้องรีบไปส่งโรงพยาบาล
      ผมอยากจะบอกแค่ว่า  ไม่ว่าคุณจะเร่งขับรถเร็วเพื่อสิ่งใดก็ตาม  มันเป็นการแลกความเสี่ยงที่คุณจะไปไม่ทัน กับการเสี่ยงที่จะเกิดอุบัติเหตและอาจเสียชีวิตบนถนนแทน ...ครับ

เห็นด้วยทุกประการ

โดยเฉพาะอันสุดท้าย เมียจะคลอดลูก พ่อป่วย แม่ไม่สบาย ลูกไม่สบาย ไม่สามารถอ้างเพื่อทำผิดกฏหมาย

ขับเร็วให้พอดี ให้อยู่ในวิสัยที่จะหยุดรถได้ในระยะ 30 เมตร

ออฟไลน์ imvile

คหสต ครับ

+1 ตามนี้ครับ ขึ้นอยู่กับสภาพการจราจรในบรเวณนั้นด้วย แต่ควรให้สัญญานไฟด้วย

ที่แย่กว่าคือแช่ขวายาวไม่ได้รอเลี้ยว ล่าสุดกลับจากเขาค้อวิ่งถนนสาย 21 รถขนผักจองเลนขวายาวๆเลย ใครจะแซงเชิญออกซ้าย :( :( :(

เห็นด้วยตามนี้ครับ

บ้านผมอยู่พระราม 9 41 (ซอย the nine) เวลาจะเข้าเมือง ต้องไปกลับรถตรงเกือบถึงถนนศรีนครินทร์

พอกลับรถกลับมาแล้ว มักจะเจอรถที่อยู่เลนขวา รอกลับรถบ่อยๆ ซึ่งจริงๆแล้วมันปิดหมดแล้ว อันต่อไปก็ปิด ต้องไปกลับรถตรงหน้าเดอะมอลล์ราม
ซึ่งผมไม่ว่าอะไรนะถ้าเปิดไฟเลี้ยว ถ้าเราไม่ใช่เจ้าถิ่น เราก็ไม่รู้หรอกว่ามันปิด

แต่เบื่อขับช้าแช่ขวาที่โทว์เวย์/มอเตอร์เวย์มากกว่า

ปล.เรื่องขับช้าแช่ขวา กับขับเร็วเกิดกำหนด เห็นดีเบตต์กันมานานละ ผมไม่เห็นด้วยทั้งคู่ แต่คิดว่าก็ไม่จำเป็นต้องไปก้าวก่ายกันและกัน ถ้าเลนฝั่งซ้ายมันว่างอยู่หรือขับเร็วกว่า ก็ไม่ควรอยู่เลนขวา ถ้าขับเร็วตามกฏหมายแล้ว ออกแซงขวาพอดี รถที่ขับตามควรจะเข้าใจ และรอจนกว่าเค้าจะแซงพ้นแล้วเข้าเลนซ้ายด้วยตัวเอง ไม่เห็นต้องจี้หรือตบไฟ

J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ Harem

ถ้าจะแช่ขวากลับรถก็ไม่ควรขับช้าครับ

ออฟไลน์ yord

• **
เจอบ่อยครับ แช่ขวา แต่เข้าใจเขาครับ องค์ประกอบมันมีเยอะครับ ทั้งสภาพรถและสภาพคนที่อาจไม่สมบูรณ์ ถ้าเรารู้ว่าเขาช้าแช่ขวาสิ่งที่ผมว่าไม่ควรทำอย่างยิ่งคือขับรถจี้ตูดใกล้ๆเหมือนกดดันเขา อันนี้อันตรายกว่าเยอะครับคนพวกนี้ที่คิดว่าตัวเองถูกแต่กลับก่อความเสี่ยงต่อสังคมเพียงเพราะคิดว่าตนเองถูกเลยมองไม่เห็นสิ่งที่เรียกว่าเสี่ยงในสิ่งที่ตนเองทำครับ แต่จะยกในสิ่งที่ตนเองถูกขึ้นเป็นข้ออ้างเสมอเพื่อให้ทำในสิ่งที่เสี่ยงต่ออันตรายได้  ผมก็เคยเจอนะครับ ผมขับเลนขวาบ่อย 120 เจอจี้เจอสาดไฟประจำยังงงว่าผมช้าตรงไหนฟ่ะเนี่ย แต่ถ้าเจอจะหาจังหวะลงให้ทุกครั้งครับ

เป็นผู้ใหญ่สิ่งนึงที่ผมต้องคำนึงติดตัวเสมอครับคือ   ต้องช้าเป็นเย็นได้     แค่แช่ขวารอสักแปปนึงผมว่ายังใช้เวลาน้อยกว่าผมไปนั่งปลดทุกข์ในปั๊มอีกครับ

ออฟไลน์ plus

เจอบ่อยครับ แช่ขวาควาใเร็ว50-60  บางทีเจอออกมาไม่ดูเลยไม่เปิดไฟเลี้ยว ไม่เปิดไฟหน้า พอเจอบีบบเเตรเเล้วทำไม่พอใจ ก็เเช่ตวามเร็ว50-60 ทำไม่รู้เรื่อง  ถ้าเเซงคันที่เเช่ขวา   จะเห็นความโล่ง500เมตร ถึง1กิโล 
บนถนนเกษตรนวมินช่วงเสนาไปลาดปราเค้า ช่วงเวลา19.30-ขึ้นไป

ออฟไลน์ Sappe!

ปกติถ้าผมขับเลนขวา ก็เหยียบอยู่แล้ว ไม่ค่อยมีรถตามทัน 555
แต่ถ้าเห็นรถตามหลังมาเร็ว ก็หลบครับ ไม่ชอบโดนจี้  :)

ส่วนเรื่องกลับรถ ส่วนตัวผมจะเข้าขวาก่อนถึงป้ายเหลืองๆ กลับรถเล็กน้อยครับ
และจะเปิดไฟเลี้ยวไว้เลยตั้งแต่เข้าขวาเลย
คันหลังจะได้รู้ ไม่ด่าว่าขับช้าหรือแช่ จะได้แซงเราไปครับ
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Entropy

ไม่คิดอะไรมากครับ ทักษะการขับรถ ของคนต่างกัน เพศ อายุ ความชำนาญเส้นทาง หลายๆอย่าง ..ให้อภัยครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ต้องดูสภาพการจราจรนะ เวลาผมไปในกรุงผมก็วิ่งขวาแช่ในเส้นที่ไม่คุ้นเวลาหลง เพระาหาที่กลับรถ ::) ::) ;D ;D
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(