ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร MZ skyactive คือเกียรประเภท?  (อ่าน 5569 ครั้ง)

ออฟไลน์ yourturle

• Hero Member
เกียร MZ skyactive คือเกียรประเภท?
« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 23:32:44 »
เห็น mazda แจ้งว่า เป็น skyactive
แล้วเป็น sequentail, cvt or........?
พอดีหาข้อมูลไม่เจอ  ขอคำชี้แนะด้วย
One Day.

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: เกียร MZ skyactive คือเกียรประเภท?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 23:38:18 »
เป็นประเภท torque converter ธรรมดานี่แหละ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

Re: เกียร MZ skyactive คือเกียรประเภท?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 01:21:07 »
6สปีดธรรมดาทดรอบ 1 2 3 4 5 6
ส่วนตัวเคยเจอเซลบอกเกียร์ Ranger เป็น CVT 6สปีด ผมนี้เงิบเลยเป็นเซลขายรถแต่ดันไม่รู้ข้อมูลเรื่องรถสะงั้น  :-\

ออฟไลน์ imvile

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 02:05:56 »
เกียร์ AT ธรรมดาครับ
แต่ตามที่หาข้อมูลมา (ปล.ผมไม่ใช่วิศวะนะ) ที่ไม่ธรรมดากว่า AT ทั่วไปคือ มัน lock up กับ torque converter ตลอดเวลา ไอเจ้า torque converter นี้ เดิมคือคล้ายตัวฟรีเกียร์ตอนอยู่นิ่ง ความเร็วต่ำ หรือเปลี่ยนเกียร์ ทำให้นุ่มนวลมากขึ้น แต่มันจะส่งผ่านกำลังไปได้ไม่หมด เสียกำลังงานไปฟรีๆประมาณ 10% กับเจ้านี่ พอมัน lock up ทุกเกียร์ เลยทำให้ส่งกำลังไปได้ 100% มากขึ้น รู้สึก direct กับเครื่องยนต์มากขึ้น

http://www.mazda.co.th/mazda-spirit/skyactiv-technology/skyactiv-drive/
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 08:21:55 »
เกียร์ AT ธรรมดาครับ
แต่ตามที่หาข้อมูลมา (ปล.ผมไม่ใช่วิศวะนะ) ที่ไม่ธรรมดากว่า AT ทั่วไปคือ มัน lock up กับ torque converter ตลอดเวลา ไอเจ้า torque converter นี้ เดิมคือคล้ายตัวฟรีเกียร์ตอนอยู่นิ่ง ความเร็วต่ำ หรือเปลี่ยนเกียร์ ทำให้นุ่มนวลมากขึ้น แต่มันจะส่งผ่านกำลังไปได้ไม่หมด เสียกำลังงานไปฟรีๆประมาณ 10% กับเจ้านี่ พอมัน lock up ทุกเกียร์ เลยทำให้ส่งกำลังไปได้ 100% มากขึ้น รู้สึก direct กับเครื่องยนต์มากขึ้น

http://www.mazda.co.th/mazda-spirit/skyactiv-technology/skyactiv-drive/

^^^
นี้เลยครับ เพิ่มนิดนึงก็คือเกียร์ออโต้แบบ Torque Convertor ทั่วๆไปก็มี Lock Up แต่มันจะทำงานแค่บางเกียร์ (ส่วนใหญ่จะเป็นเกียร์ 5 และ 6) และทำงานแค่บ่างช่วงของความเร็วและรอบเครื่อง แต่ Skyactiv เค้าจะตั้งให้ระบบ Lock Up ทำงานแทบทุกเกียร์ และทำงานแทบตลอดเวลา ยกเว้นเวลาเปลี่ยนเกียร์ เพื่อลด Loss ให้น้อยและเพิ่มความควบคุมของคนขับให้มากที่สุด

ออฟไลน์ cherubian

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 08:57:30 »
ผมรบกวนถามต่อนะครับ
ในเมื่อถ้า Lock ทุกเกียร์ทำให้เสีย Loss น้อยลง
แล้วทำไมเจ้าอื่นที่ทำเกียร์นี่ถึงไม่ทำเหมือนกันครับ

ต้นทุนเพิ่มขึ้นหรือครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 09:11:21 »
6 speed auto นี่แหละครับ ชื่อ skyactive เป็นแค่ชื่อที่ใช้ทาง marketing

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 09:16:28 »
ล็อกอัพเยอะจริงครับ ความรู้สึกคล้ายขับเกียร์ DSG แต่เปลี่ยนนุ่มกว่าและออกตัวลื่นกว่า
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 09:22:44 »
skyactive เพิ่มชื่อเข้าไปให้ดู ว่าเป็นเทคโนโลยีใหม่ล่าสุดของค่าย เหมือนเครื่องยนต์นั้นละครับ

จริงๆมันก็คือเกียร torque converter ทั่วๆไปในยุคนี้นั้นละครับ ซึ่งการทำงานของเกียรฉลาดพอสมควร

ซึ่งแต่ละค่ายรถอื่นๆ ก็มีชื่อเรียกแตกต่างกันไป  ตามแต่จะเกทับ กันไป

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 10:01:17 »
ไอ่ lock up ที่ว่านี่คือ เรากดๆอยู่ ละถอนรอบเครื่องก็จะค้างอยู่แล้วค่อยๆหน่วงลงมาใช่มั้ยครับ ไม่ใช่แบบว่าบางรุ่น ต่อให้ชิฟกียร์เองพอถอนคันเร่งรอบก็ตกลงแบบวืดพอแตะคันเร่งรอบถึงตวัดขึ้นมาใหม่ ผมเข้าใจถูกใช่มั้ย ?
ถ้างั้นคงเซตมาให้มีการทำงานคล้ายๆพวก ดูอัลคลัช ?

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 13:17:55 »
.
.
.
คงคล้ายๆพวกดูอัลคลัชต์ ที่เวลาเราถอนคันเร่งแต่มันจะล็อครอบไว้ให้
แต่ผมมีปัญหากับเกียร์ของ MB นิดหน่อย เพราะเวลาถอนคันเร่งในหมวด S
ผมว่ามันค้างไว้ให้สูงเกิน

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 13:38:41 »
ไอ่ lock up ที่ว่านี่คือ เรากดๆอยู่ ละถอนรอบเครื่องก็จะค้างอยู่แล้วค่อยๆหน่วงลงมาใช่มั้ยครับ ไม่ใช่แบบว่าบางรุ่น ต่อให้ชิฟกียร์เองพอถอนคันเร่งรอบก็ตกลงแบบวืดพอแตะคันเร่งรอบถึงตวัดขึ้นมาใหม่ ผมเข้าใจถูกใช่มั้ย ?
ถ้างั้นคงเซตมาให้มีการทำงานคล้ายๆพวก ดูอัลคลัช ?
ใช่ครับ
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 14:17:03 »
มันก็เกียร์ออโต้ 6 จังหวะเหมือนทั่วๆไปละครับ เพียงแต่เซ็ทสมองเกียร์ให้ทำงานไวขึ้น ปรับอุปกรณ์ข้างในให้ลดการสูญเสียน้อยลง

---------------------------------------

ในยุคที่ CVT กำลังจะครองเมือง ผมกลับชอบเกียร์ออโต้ธรรมดาแบบ Mazda / Toyota มากกว่า อย่างน้อยมันก็ทนทานดี

ไอ่ lock up ที่ว่านี่คือ เรากดๆอยู่ ละถอนรอบเครื่องก็จะค้างอยู่แล้วค่อยๆหน่วงลงมาใช่มั้ยครับ

ประมาณนั้นละครับ เพียงแต่ความรู้สึกคือ เหมือนมีอีกครึ่งเกียร์คอยช่วยเราอยู่

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 14:34:21 »
 Toyota  หลังๆก็หันไปคบ cvt แล้ว

ออฟไลน์ TG333

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 15:33:39 »
ถ้าไปศึกษารายละเอียดของเกียร์ skyactiv ตัวนี้ดูดีๆ ผมว่ามันไม่ใช่แค่ชื่อทางการตลาดเลยน่ะครับ เพราะข้างในมันเปลี่ยนไปจากเกียร์อัตโนมัติธรรมดาเยอะพอสมควรเลย

ถ้าได้ลองขับแล้วจะยิ่งชัดเจนถึงความรู้สึกแตกต่างจากเกียร์อัตโนมมัติธรรมดา ที่ผมเคยเจอครับ
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 16:13:01 »
ไม่รู้ประเภทไหน แต่ขับแล้วชอบจุง

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 16:46:42 »
เป็น  torque converter ธรรมดาที่โมจนสุดๆหละ

แต่ในพวกเกียร์ออโต้  torque converter  ผมชอบ INVECS ของ Mitsu สุดเพราะมันจำการขับครั้งท้ายเอาไว้ (ตามที่มิตซูโฆษณานะ) ถ้าสลับคนขับกันสสักอาทิตย์หนึ่งแล้วกลับมาขับใหม่รถมันจะแปลกๆไปเลย 8)

แต่กับใน Skyactiv-Drive ผมไม่เห็นความต่าง หรือความรุ้สึกผมต่างไป-..-
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 17:05:40 »
เท่าที่ได้อยู่กับมันมาปีครึ่ง ผมว่ามันฉลาดเป็นรองแค่ ZF 8 จังหวะของบีเอ็มครับ รายนั้นทำทั้งอัตราทด ความสัมพันธ์ของรอบเครื่องกับความเร็วได้เยี่ยมยอดจริงๆ ชิพท์เกียร์เองมันส์สุดติ่ง

ส่วน DCT ของค่ายโฟล์ค ผมได้แค่ลองนั่ง ไม่ได้ขับ ยังรู้สึกว่ามันไม่สมูทมากนัก แต่อัตราทดชิดดี ชิพท์ได้ไว กระนั้นความลงตัว ผมว่า SkyActiv กลมกล่อมกว่าครับ

ปล. นอกเรื่องนิด เห็นที่อเมริกา ชื่นชมเกียร์ 8-speed torque converter ของ Acura TLX และ ILX รุ่น 2.4 ว่าฉลาดและสมูทดีมาก เหนือกว่าเกียร์ DCT 9-speed ตัวใหม่ของพี่ฮอนซะอีก ฮอนด้าไม่สนใจเอาลงแอคคอร์ดจับคู่กับเอิร์ทดรีมแทนซีวีทีบ้างเหรอ

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 22:08:29 »
ผมรบกวนถามต่อนะครับ
ในเมื่อถ้า Lock ทุกเกียร์ทำให้เสีย Loss น้อยลง
แล้วทำไมเจ้าอื่นที่ทำเกียร์นี่ถึงไม่ทำเหมือนกันครับ

ต้นทุนเพิ่มขึ้นหรือครับ
อยากจะบอกว่า auto 5 speed ใน civic fd 2.0 ก็มี lockup torque converter ทั้ง 5 gear เหมือนกันครับ

http://asia.vtec.net/Engines/K20Z/

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 22:41:19 »
เท่าที่ได้อยู่กับมันมาปีครึ่ง ผมว่ามันฉลาดเป็นรองแค่ ZF 8 จังหวะของบีเอ็มครับ รายนั้นทำทั้งอัตราทด ความสัมพันธ์ของรอบเครื่องกับความเร็วได้เยี่ยมยอดจริงๆ ชิพท์เกียร์เองมันส์สุดติ่ง

ส่วน DCT ของค่ายโฟล์ค ผมได้แค่ลองนั่ง ไม่ได้ขับ ยังรู้สึกว่ามันไม่สมูทมากนัก แต่อัตราทดชิดดี ชิพท์ได้ไว กระนั้นความลงตัว ผมว่า SkyActiv กลมกล่อมกว่าครับ

ปล. นอกเรื่องนิด เห็นที่อเมริกา ชื่นชมเกียร์ 8-speed torque converter ของ Acura TLX และ ILX รุ่น 2.4 ว่าฉลาดและสมูทดีมาก เหนือกว่าเกียร์ DCT 9-speed ตัวใหม่ของพี่ฮอนซะอีก ฮอนด้าไม่สนใจเอาลงแอคคอร์ดจับคู่กับเอิร์ทดรีมแทนซีวีทีบ้างเหรอ

เห็นด้วยครับ ZF 8 speed สุดยอดจริงๆ ขับเรื่อยก็เปลี่ยนเกียร์ไวนุ่ม ขับเต็มๆ ชิฟเกียร์เองนี่ไวน้องๆ DCT เลย ชิฟแรงด้วย

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 14:59:29 »

เห็นด้วยครับ ZF 8 speed สุดยอดจริงๆ ขับเรื่อยก็เปลี่ยนเกียร์ไวนุ่ม ขับเต็มๆ ชิฟเกียร์เองนี่ไวน้องๆ DCT เลย ชิฟแรงด้วย

อ่านแบบนี้แล้ว อยากปล่อย ZF 6 สปีดผมไปคบ ZF 8 สปีดมั่งจัง

แต่งบไม่มี............. :'( :'( :'(
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2015, 12:40:40 »
เดิมใช้ DSG ใน Scirocco
แต่พอมาใช้ Mazda2 Diesel รู้สึกว่า เกียร์ฉลาดน้องๆ DSG นะ (ความรู้สึกเวลาขับ) คงเพราะได้เครื่องเทอร์โบมาช่วยด้วย
นุ่มนวลระดับนึงนะครับผมว่า ขับสนุกนี้ได้เลย