ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆแนะนำร้านติดตั้ง turbo หน่อยครับ  (อ่าน 4747 ครั้ง)

ออฟไลน์ ZEANTON.

• Jr. Member
  • **
พอดีได้เจ้า td05h มาสักระยะนึง ยังไม่มีโอกาสได้ไปติดครับรบกวนพี่ๆแนะนำร้านหน่อยนะครับ
ตัวรถเป็น strada เครื่อง 2500 ครับ มีงบประมาณ 35k จะพอไหมครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2015, 22:06:39 โดย ZEANTON. »
HILUX REVO 2.8G 4x4 SUN4X4
CITY CNG 1.5 V 
Starda TD05H 12 mm

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: รบกวนพี่ๆแนะนำร้านติดตั้ง turbo หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 23:38:47 »
เครื่องเดิมไม่มีเทอร์โบ 

35K  เอาไม่อยู่  ถ้าเอาของมือหนึ่ง    หรือถ้าเอาของมือสองบ้าง 1บ้าง  ปนกันๆอาจจะพอไหว   
เครื่องตัวนี้ตามดีๆของแต่งซิ่งออกมาเรื่อย   อีกอย่าง35K ที่ว่าเนี่ยจะบูสต์ระดับไหน 1บาร์   1.5บาร์  2บาร์ หรือมากกว่านั้น
ต้องถามใจตัวก่อนว่าบูสต์เท่านี้แล้วจะหยุดไหม  ถ้าเลือกได้ว่าจะจบตรงไหนเลือกของจะง่ายขึ้น

ผมเริ่มจาก 1บาร์ ไป1.5 บาร์ ไป2บาร์   
ตอนนี้คงที  1.3 บาร์(ไม่ขยับไม่เพิ่ม แค่นี้แรงพอแล้วเกินใช้งาน)

เอาราคาคร่าวๆเบิกของมือหนึ่ง  ราคาตามนิตยสารแต่งรถกระบะทั่วไป โทรสั่งเตรียมส่ง
ค่าฝาปั๊มเลือกเอาระหว่างเทอร์โบฝาสูง  15K   ฝาธรรมดา 5K 
เดินท่ออินเตอร์+อินเตอร์ 10K
เฮดเดอร์  5K
ระบบหัวฉีด  5K  (ตามเก็บทีหลังได้)
คลัชต์  9K
เฟืองท้าย 10-14K   (ตามเก็บทีหลังได้)
หม้อน้ำ  8K 
เกจํวัด  5K  (เอาไว้ระวังเรื่องความร้อนผูกโบว์เองต้องพึงระวัง)
จิปาถะ  4K (เจาะแคร้ง กรองเปลือย ขยายอ่างน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนกรองโซล่าใหญ่ ฯลฯ)

เครื่องเทอร์โบแท้ฝาสูบไม่เหมือนกันด้วย  ฝาสูบเทอร์โบมีช่องระบายความร้อนได้ดีกว่า 

ร้านไม่อยากแนะนำ เพราะส่วนตัวเดินท่อก็ร้านนึง  ทำปั๊มก็ร้านนึง  เทอร์โบก็ร้านนึง  ช่วงล่างก็ร้านนึง
พวกเดินท่อผมไม่ค่อยซีเรียส เอาใกล้บ้านแก้งานได้ดีกว่า
ทำปั๊ม ร้านดีๆทำจบในครั้งเดียว   4-5 ปีอาจจะกลับไปแก้บ้าง ร้านดีเสริซ์เอา ผมวางใจแถวปากน้ำ
เทอร์โบตัวนี้ท่านเลือกมาเองรึเปล่า  มั่นใจไหมว่าเทอร์โบไม่รั่วไม่ซึม  แกนไม่ร้าว ใบไม่บิ่น ลูกปืนไม่คลอน  บางครั้งของไม่ดีร้านก็ทำให้จบไม่ได้นะครับ
ลองอ่านบทความพี่แพนดู   การเลือกเทอร์โบมือสองไม่ใช่เรื่องง่าย  เอาเป็นผมว่าคิดซะว่ามันดีสภาพใช้งานได้ดี
เลือกร้านที่คนในคลับรุ่นเดียวกับเราใช้กันบ่อย  เขาจะคุ้นเคยกับเครื่องกับรถมากกว่า การวางตำแหน่ง การเก็บงานอะไรพวกนี้ก็สำคัญ
เข้าไปหาอ่านในคลับก่อนดีกว่าครับ  แล้วลองดูผลตอบรับ ว่าเป็นยังไง ดีรึเปล่าศึกษาข้อมูลให้มากก่อน 

ของแบบนี้ต้องใจเย็น รีบร้อนไม่ได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2015, 23:45:15 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ ZEANTON.

• Jr. Member
  • **
Re: รบกวนพี่ๆแนะนำร้านติดตั้ง turbo หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 07:34:08 »
ขอบคุณครับจะได้ทำใจรอเลยละกัน ตอนนี้อยู่ระว่างรวบรวมข้อมูลและงบประมาณอีกสักหน่อยนึงครับ
ได้ไปแอบอ่านในกลุ่มและได้ข้อมูลมาพอสมควรครับ คาดว่าน่าจะได้ติดประมาณต้นเดือนหน้าครับเพราะประกันของเจ้า turbo หมดประมาณกลางเดือน
เดี๋ยวถ้ายังไงถ้าไปติดตั้งแล้วจะมาลงรายละเอียดนะครับ ว่าไปโดน + ได้ อะไรมามั่ง ยังไงก็ขอบคุณคุณ Weetting ที่มาให้คำแนะนำนะครับ
HILUX REVO 2.8G 4x4 SUN4X4
CITY CNG 1.5 V 
Starda TD05H 12 mm

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 10:45:26 »
ทำแบบlow boost สัก 7psi ไม่ติดอินเตอร์ พอเอาอัตราเร่ง
สตร้าด้าตัวนี้ปั้มสายใช่ไหมคับ ถ้าใช่ง่ายเลยไขปั้มเพิ่มหน่อยเอาหนาๆเข้าไว้ไม่พังแน่นอน
หาร้านท่อไอเสียที่รับงานเทอร์โบเขาสำเร็จเขียวแดง เดินท่อเหล็กพ่นสีดำถูกๆพอใช้งาน ต่อเข้ากรองเดิม จบไม่เกิน7พันคับ เมื่อ20ปีก่อนยุคมังกรทองสตร้าด้าออกใหม่ๆ
ชุดเทอร์โบเก่ารวมติดตั้งไม่เอาอินเตอร์9-12พัน ครับ