ผู้เขียน หัวข้อ: ไปดูมาแบบจริงจังๆ สำหรับ FTN 2.4V 2wd 1.369ล. กับ PJS 2.4GT 4wd เลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 19424 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
ภาพ
คู่นี้ผมมอง FTN แบบไม่คิด เหตุผลหลักคือ
1. มองย้อนไปเจนก่อนภาพจำในหัวคือ PJS ราคาประมาน 9 แสน กระบะดัดแปลงชัดๆ / FTN ต่ำๆต้องมีล้านสอง เออเหมือน SUV. (ภาพในหัวสมอง FTN ดูดีกว่าทุกประตู)
2. มองในเจนปัจจุบัน มอง PJS ทำไมนึกถึง sport rider แบบยาวๆโย่งๆ คืออารมกระบะใส่หลังคาท้าย ประมาณรถของไทยรุ่ง (แม้หน้าจะสวยหยด ท้ายริวจะไม่พูด) ลูกเล่นเยอะ แต่ภาพรวมคือธรรมดามากสำหรับจิตใจผม / FTN ออกแบบมา โหว เล็กซัสชัดๆ หรูสวยมาก (ถึงจะออฟชั่นโล้นๆ+แพง)

ปล. ผมเลือกซื้อรถที่ขับแล้วเสริมภาพลักษณ์ผมด้วย จะมีกี่คนที่มองแล้วรู้ว่ารถคันนี้มีออฟชั่นอะไรบ้าง คนทั่วไปรู้เพียงแค่เราขับรถรุ่นอะไรสวยมั้ย หรูมั้ยเท่านั้นเอง

ไม่ขอพูดถึงข้อ1-2 ที่คุณกล่าวมา
แต่เห็นด้วยกับ  ปล.ที่คุณว่า "จะมีกี่คนที่มองแล้วรู้ว่ารถคันนี้มีออฟชั่นอะไรบ้าง คนทั่วไปรู้เพียงแค่เราขับรถรุ่นอะไรสวยมั้ย หรูมั้ยเท่านั้นเอง"

คำพูดนี้ล่ะ ที่ทำให้ผมตัดสินใจลำบากระหว่าง options กับ image
ภาพลักษณ์ของคน 10 ปีที่แล้ว กับปัจจุบันไม่เหมือนเดิมแล้วน่ะครับ เมื่อก่อนผู้ใหญ่เลือกใช้รถด้วยเหตุผลจากข้อมูลและปัจจัยหลายอย่างจำกัด จำเป็นต้องเลือกเจ้าตลาดไว้ก่อน และก็ถ่ายทอดให้คนรุ่นลูกๆมาเหมือน DNA ว่ารถแบบไหนดีขับแล้วดูดี ขายต่อได้ราคา มันถูกซึมซับมาแบบนี้ 
  แต่วันนี้ ภาพลักษณ์ ผมมองว่า อะไรที่ทำให้คนมองเห็นภาพแล้วดูดียังไม่พอ ต้องให้เค้าได้สัมผัสด้วย คนทุกวันนี้ไม่เชื่อแล้วชื่นชอบอะไรง่ายๆแล้ว เพราะมีให้เลือกเยอะ ที่สำคัญหาข้อมูลง่ายมาก
   โดยส่วนตัวผม  เห็นว่ารถสวยไม่พอ ต้องได้มานั่งหรือสัมรสเราแล้วบอกว่า ว้าว.. มากกว่าสวยดี ... ก็โอเคน่ะ ...อะไรทำนองนี้  แล้วเราก็จะรู้สึกดีมากกว่า

+1 อีกเสียงครับ รถกลุ่มเดียวกันแบร์นก็ระดับเดียวกัน ผมก็ไม่เห็นว่ามันจะหรูกว่ากันถึงขนาดแตกต่างขนาดนั้น

เพราะคุณศึกษามาเป็นอย่างดีครับ มีความชื่นชอบในเรื่องยานยนต์ ลองไปถามสาวๆออฟฟิศดูสิครับ ถามคนขายข้าวแกงก็ได้ คุณจะได้คำตอบครับ

ออฟไลน์ pongsak_877

• Sr. Member
ผมว่าไปทดสอบให้มันเห็นตัวเลขจริงๆดีกว่าไหม ไม่ใช่มามโนอัตราเร่งอะไรแบบนี้

ออฟไลน์ the kit

• Hero Member
ภาพ
คู่นี้ผมมอง FTN แบบไม่คิด เหตุผลหลักคือ
1. มองย้อนไปเจนก่อนภาพจำในหัวคือ PJS ราคาประมาน 9 แสน กระบะดัดแปลงชัดๆ / FTN ต่ำๆต้องมีล้านสอง เออเหมือน SUV. (ภาพในหัวสมอง FTN ดูดีกว่าทุกประตู)
2. มองในเจนปัจจุบัน มอง PJS ทำไมนึกถึง sport rider แบบยาวๆโย่งๆ คืออารมกระบะใส่หลังคาท้าย ประมาณรถของไทยรุ่ง (แม้หน้าจะสวยหยด ท้ายริวจะไม่พูด) ลูกเล่นเยอะ แต่ภาพรวมคือธรรมดามากสำหรับจิตใจผม / FTN ออกแบบมา โหว เล็กซัสชัดๆ หรูสวยมาก (ถึงจะออฟชั่นโล้นๆ+แพง)

ปล. ผมเลือกซื้อรถที่ขับแล้วเสริมภาพลักษณ์ผมด้วย จะมีกี่คนที่มองแล้วรู้ว่ารถคันนี้มีออฟชั่นอะไรบ้าง คนทั่วไปรู้เพียงแค่เราขับรถรุ่นอะไรสวยมั้ย หรูมั้ยเท่านั้นเอง

ไม่ขอพูดถึงข้อ1-2 ที่คุณกล่าวมา
แต่เห็นด้วยกับ  ปล.ที่คุณว่า "จะมีกี่คนที่มองแล้วรู้ว่ารถคันนี้มีออฟชั่นอะไรบ้าง คนทั่วไปรู้เพียงแค่เราขับรถรุ่นอะไรสวยมั้ย หรูมั้ยเท่านั้นเอง"

คำพูดนี้ล่ะ ที่ทำให้ผมตัดสินใจลำบากระหว่าง options กับ image
ภาพลักษณ์ของคน 10 ปีที่แล้ว กับปัจจุบันไม่เหมือนเดิมแล้วน่ะครับ เมื่อก่อนผู้ใหญ่เลือกใช้รถด้วยเหตุผลจากข้อมูลและปัจจัยหลายอย่างจำกัด จำเป็นต้องเลือกเจ้าตลาดไว้ก่อน และก็ถ่ายทอดให้คนรุ่นลูกๆมาเหมือน DNA ว่ารถแบบไหนดีขับแล้วดูดี ขายต่อได้ราคา มันถูกซึมซับมาแบบนี้ 
  แต่วันนี้ ภาพลักษณ์ ผมมองว่า อะไรที่ทำให้คนมองเห็นภาพแล้วดูดียังไม่พอ ต้องให้เค้าได้สัมผัสด้วย คนทุกวันนี้ไม่เชื่อแล้วชื่นชอบอะไรง่ายๆแล้ว เพราะมีให้เลือกเยอะ ที่สำคัญหาข้อมูลง่ายมาก
   โดยส่วนตัวผม  เห็นว่ารถสวยไม่พอ ต้องได้มานั่งหรือสัมรสเราแล้วบอกว่า ว้าว.. มากกว่าสวยดี ... ก็โอเคน่ะ ...อะไรทำนองนี้  แล้วเราก็จะรู้สึกดีมากกว่า

+1 อีกเสียงครับ รถกลุ่มเดียวกันแบร์นก็ระดับเดียวกัน ผมก็ไม่เห็นว่ามันจะหรูกว่ากันถึงขนาดแตกต่างขนาดนั้น

เพราะคุณศึกษามาเป็นอย่างดีครับ มีความชื่นชอบในเรื่องยานยนต์ ลองไปถามสาวๆออฟฟิศดูสิครับ ถามคนขายข้าวแกงก็ได้ คุณจะได้คำตอบครับ

ใช่ บางครั้งรู้เยอะก็ไม่ดีครับ
"Make It Count"

ผม จขกท.นะ

ผมได้ปรึกษากับที่บ้านอย่างละเอียดเลย ทั้งภายนอก-ภายใน  แต่ไม่เอาเรื่อง Technology มาคุย โดยทำแบบสอบถาม (แบบง่ายๆ)
โดยแบ่งเป็น 2 ชุด ชุดแรกถามจากการดูโบรชัวร์ของทั้ง 2 รุ่น  ชุดสองคำถามเดียวกันโดยเปิดภาพเคลื่อนไหวจาก Youtube ให้ดู
และสุดท้ายคือสรุปจากคำพูดว่าจะเลือกอะไร

โดยคำถามเกี่ยวกับความพึงพอใจมีคร่าวๆ ดังนี้
1.ด้านหน้า
2.ด้านข้าง
3.ด้านท้าย
4.สีภายใน
5.หน้าตาของคอนโซล-เรือนไมล์-ของตกแต่งเท่าที่เห็นจากภาพ

กลุ่มตัวอย่างในบ้านรวมถึงตัวผมเอง 8-74ปี  จำนวน 6 คน(การตอบแบบสอบถามเป็นไปด้วยความสนุก)
ถึงคนอายุ  8, 72 และ 74 ปี การศึกษาไม่สูงมาก แต่ก็นั่งรถ เห็นรถมาเยอะมาก

แบบสอบถามชุดแรกถามจากการดูโบรชัวร์ของทั้ง 2 รุ่น   ให้ นน.ไปที่ FTN ส่วนใหญ่มาจากข้อ 1,3 และ 5
แบบสอบถามชุดสองคำถามเดียวกันโดยเปิดภาพเคลื่อนไหวจาก Youtube ให้ นน. ไปที่ PJS มาจาก 1,2,3,4และ5

สุดท้ายคือสรุปจากคำพูด สมาชิกในบ้าน
ลูกผมอายุ  8 ปี เลือก PJS --> ดูหน้ามันสวย มันไม่มี ขีดๆ ตรงด้านหน้า, ท้ายแดงๆยาวๆดูเหมือนเสาไฟ christmas,
เบาะสีดำเผื่อหนูเขียนอะไรไปแล้วป่าป๊าจะมองไม่ค่อยเห็น, มี TV กลางเหมือน estima

ป้า แม่ อายุ 72-74 ปี เลือก PJS --> ชอบหน้ามัน ดูมันมนๆ, ไม่ชอบสองขีดด้านหน้าและขีดๆ 3เส้น (FTN),
ด้านข้างเส้นมันทำไมต้องขยึกๆ (ขดไป-ขดมาFTN), ท้ายอันนี้มันเหมือน Volvo (PJS), ด้านในสีดำมันเปื้อนยากดี (PJS),
หน้าปัทม์ (ทั้งคอนโซลหน้า)ไฟมันเยอะไป (สีสัน) แล้วก็มีอะไรแปะข้างส้มๆ มันดูไม่สวย (FTN)

ผบทบ.เลือก PJS --> ชอบรูปลักษณะโดยรวม, สีภายใน, สีไฟของเรือนไมล์และคอนโซลกลาง, เบาะนั่งคู่หน้าที่ปรับไฟฟ้า,
กล้องรอบทิศทาง น่าจะทำให้ขับง่ายขึ้น เพราะเธอใช้ estima อยู่มีเฉพาะกล้องหลัง บางครั้งก็ทำให้กะลำบากเวลาเข้าที่จอด,
มีจอกลางไม่ต้องติดเพิ่ม ประหยัดไปอีกเกือบหมื่น

โดยส่วนตัวผมที่ยังตัดสินใจลำบากในตอนแรก คือเหมือนรักพี่เสียดายน้อง เพราะ
PJS มี options และ technology ทุกอย่างสำหรับระยะ 10 ปีข้างหน้า  คืออีก 10ปีก็ยังร่วมรุ่น
ผมชอบ 8เกียร์, เบรคไฟฟ้า (ที่บ้านยังไม่เคยมี), เบาะไฟฟ้าคู่หน้า, ดิสค์หลัง, ระบบ pre safe ต่างๆ,
คอนโซลหน้า, ภายในสีดำ ประมาณนี้
ส่วน FTN ก็ใช่จะขี้ริ้วขี้เหล่ หน้าตาก็สวยไม่เป็นรอง แม้ option จะน้อยไปหน่อยเมื่อเทียบกับค่าตัว
แต่ชื่อชั้น toyota ก็เบอร์หนึ่งของรถญี่ปุ่นอยู่แล้ว ศูนย์บริการหายห่วง

แต่คิดโดยรวมในทุกด้านๆแล้ว
ครอบครัวผมเลือก   PJS GT-Premium ครับ
จบมหากาพย์ FTN กับ PJS สำหรับครอบครัวผมครับ...
(ไม่เคยคิดและเลือกซื้อรถอะไรที่นานขนาดนี้มาก่อนเลย ในชีวิต)

ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาร่วมแสดงความคิดเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2015, 10:06:19 โดย the kit »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
อ่านแล้วเป็นครอบครัวที่น่ารักดี  :)
เบาะสีดำดูเปื้อนยากจริงครับ แต่มันก็ทำให้อึดอัด (จริงๆไม่ได้อึดอัดไรหรอก เพราะโทนสี)
บีเอ็มพี่สาว เบาะครีม เปื้อนง่ายมาก ยิ่งมีเด็ก ยิ่งขนของเล็กๆน้อยๆ เป็นดวงๆเลย น่าเกลียด
ทุกอย่างล้วนมีทั้งข้อดีและข้อเสีย ขอให้ได้รถที่โดนใจครับ โดยไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
โห สุดยอดครับ ทึ่งกับวิธีวิเคราะห์และนำเสนอให้ทุกคนในครอบครัวช่วยกันเลือก ขอให้มีความสุขกับรถคันใหม่เร็วๆนะครับ เห็นยอดจองพุ่งพรวดๆเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ chompoojarb

• Newbie
  • *
ชอบการทำแบบสอบถามของจขกท. น่ารักดี   :)

ออฟไลน์ dekdemo

ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ tierak

ยินดีด้วยครับ

ตอนผมจะซื้อผมก็ไม่ได้เปรียบเทียบละเอียดขนาดนี้ สุดยอดขริงๆ

ผมว่าเป็นทริกของ จขกท.ด้วยแหละ ถ้าเกิดรถที่เลือกมามีปัญหาอะไร จะได้แชร์ความผิดให้คนที่ร่วมเลือกด้วย ขำขำนะครับ ;D ;D ;D

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับทุกๆ คำตอบครับ  :D