ผู้เขียน หัวข้อ: ไปลอง Everest 2.2 มายังไม่ว้าวเท่าที่คิดครับ (อยากลอง 3.2+ศุนย์ไหนมีบ้างครับ??)  (อ่าน 14407 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
เช็คลมยางดีๆครับ อย่าไปเชื่อเซลมันก็ตอบไปเรื่อยเปื่อย
ผมรับรถมา กำชับดิบดีว่าเช็คลมยางด้วย หลังจาก pdi รถแล้ว ใบส่งมอบรายการก็ยังมีระบุตรวจเช็คลมยาง 35 psi ผมก็สะบายใจไป พอขับรู้สึกกระด้างจังวะ ตัวที่ลองใน big มันนิ่มกว่านี้
เลยเลี้ยวเข้าร้านยาง เปลี่ยนเป็นลมไนโตร้จนด้วย และลองเช็คลมยางดู มันมา 44-46 psi ทุกล้อเลย

และผมก็ลองไปดูรถเทสที่ 0 มา 3 ที่เซลก็ยืนยัน 35 psi คะพี่ทั้งนั่นครับ เอาที่วัดลมยางไปเสียแค่นั่นหละ 40 ขึ้นทุกคัน มันน่าตบกระบาลช่างมี่ศูนย์และเซลจริงๆ มึงจะใส่ใจรายละเอียดบ้างไม่ได้หรือยังไง

แสดงให้เห็นถึงมาตรฐานของความเอาใจใส่ ของศูนย์บริการได้เหมือนกันนะครับ ขนาดเรื่องเล็กๆง่ายๆ ที่จะทำให้ตัวเองขายของได้ยังไม่ใส่ใจเลย ผมก็สนใจ EV มากเหมือนกัน แต่ไม่เคยไปลองขับ ลึกๆในใจก็ยังแอบหวั่นใจกับศูนย์บริการ Ford เหมือนกัน

ถ้าท่านใดสนใจจริงๆ ผมว่าควรลงทุนพกที่วัดลมยางไปลองวัดเองให้เห็นกับตาตัวเอง จะได้ไม่ต้องคาใจว่ามันเด้งเพราะรถออกแบบมาได้เท่านี้จริงๆ ไม่ได้เด้งเพราะเติมลมยางสูงเกินไป

เพื่อนๆในกลุ่มที่ได้ตัวท๊อปกันมาหลายคัน แทบทุกคันครับที่ช่างมันไม่เช็คลมยางให้ ตื่นตระหนกมาคุยกัน ทำไมมันเด้งจัง แต่พอเช็คลมยางแค่นั่นแหละ โอละพ่อ 555+

แต่การพึ่งลมยางให้อ่อนเพื่อให้ช่วงล่างตอบสนองเรื่องการช่วยซับแรงดีดโยนไปมาก็ไม่ใช่ซะทีเดียวนะครับ มันต้องอยู่ที่การเซ็ท การวางจุดลิงค์ให้เหมาะสม การวางตำแหน่งของสปริง โช้ค รวมถึงค่าความแข็งของสปริงด้วย การใส่ลมยางอ่อนทำให้การขับรถในย่านความเร็วสูงรวมถึงการเข้าโค้งอัดโค้งได้ไม่ดีนัก อย่างนิวฟอร์ ยังเซ็ทมาให้นุ่มหนึบได้เลยคนไปลองก็ไม่ได้สนใจเรื่องลมยางเท่าไร

พึ่งตรงไหนเหรอครับลมยางเนี่ย แค่เติมตามเสปกที่ โรงงาน เขียนกำกับไว้เท่านั้นเอง เพราะช่างที่ 0 มันไม่ปรับให้ ไม่ใช่ว่าอยากให้นุ่มแล้วลดลมยางซะหน่อย ผมก็แค่มาแชรข้อมูลให้ฟังเรื่องลมยางแข็งกว่าเสปก

ผมไม่ได้เถียงว่าคันนี้จะดีกว่าคันนั่น ผมแค่สงสัยคอมเม้นต์ของคุณ ต้องการอะไรครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
เรื่องลมยางผมเพิ่งเจอกับตัวเลยครับ ถามเซลว่าเติมลมยางให้ตามคู่มือแล้วใช่มั๊ย เซลบอกว่าตามคู่มือเลย
ยางผม 185/65/15 คู่มือบอกใ้ห้เติม 36/33 ขับออกจา 0 ขึ้นทางด่วน ปรากฏว่าขับๆแล้วย้วยครับ อาการเหมือนขับรถบนทางด่วนตอนลมแรงๆช่วงฤดูหนาว
ลงทางด่วนแวะเข้าปั๊ม เช็คลมยังปรากฏว่า 0เติมให้ หน้า32 หลัง34 ฉะนั้นอย่าไปเชื่อเซลครับ บางทีก็ตอบไปงั้นๆ ขี้เกียจเติมใหม่
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ azx001

• Newbie
  • *
Everest  ต้อง 3.2 ครับ 

ออฟไลน์ sukhontha

หากมีอาการมึนหัว ...เมา....แสดงว่านุ่ม และย้วยเกินไป  มันเลยทำให้หัวโยก ด็อกแด็ก ๆ  เมาเลย....

ออฟไลน์ Doctorpook

• Full Member
อ่านcommentของแต่ละคนทำไมมันไม่เหมือนผมเลย
ปรกติผมจะเมารถที่มีอาการโยนมากหรือเครื่องบินที่นุ่มคล้ายhydrolic เคยลองใช้CRV genแรกและgen2 ซึ่งภรรยาผมเขาใช้ลักษณะนี้บ่อย
แต่ผมไม่เคยชอบเลยไม่สามารถปรับตัวเข้ากับรถได้ จะกลัวทุกครั้งที่ต้องขับ มันรู้สึกสูงและไม่มั่นคง
เวลาไปสุวรรณภูมิต้องเช่ารถจากAOTตั้งแต่Mu7จนมาMuX ก็ไม่ชอบแต่มันนั่งระยะใกล้ๆ
ตอนนี้อยากได้PPVมาใช้งานจึงได้จองEverestไป2แห่งเพราะติดตามอ่านข่าวคราวมาตลอดแต่ไม่เคยเห็นตัวจริง สุดท้ายไปดูที่Central บางนา ก่อนจะได้ลองขับที่งานBIG1รอบ ภรรยาขับ1รอบและผมเป็นคนนั่ง
คันที่ได้ทดลองขับเป็นรุ่น3.2Titanium plus สีแดงsunsetรุ่นเดียวกับที่จองไว้ ทั้งผมและภรรยาประทับใจมากทั้งความสวยของตัวรถและการง่ายต่อการบังคับควบคุม
ตอนลองผมใช้sport modeและแม้เพียง1รอบแต่ผมก็อัดเต็มที่ช่วงสลาลอมและบั้มพ์เนิน จนคนควบคุมที่นั่งมาด้วยถูกว.มาเตือนให้ขับช้าลง พอดีผมก็กลายเป็นผู้โดยสาร ความเงียบสบายแอร์เย็นทำให้อยากจะหลับไปเลยถ้าทำได้

จากนั้นไม่นาน 2อาทิตย์ที่แล้วได้ไปรับรถ ภรรยาขอเป็นคนขับกลับบ้านผมก็ตกลงเพราะเธอชอบคันนี้มาก ผมกะจะลองขับในหมู่บ้านเมื่อมาถึงพอดีฝนตกก็เลยอดขับ
วันรุ่งขึ้นก็ตื่นมาตี3เพื่อเตรียมตัวไปเที่ยวสังชละบุรี ผมแวะเติมน้ำมันและเพิ่มลมยางเป็น40จากที่เดิม37ปอนด์(ยางเย็นน่าจะลบออก2ปอนด์ครับ) แทบไม่ต้องปรับตัวเลยผมก็ควบคุมรถได้อย่างมั่นใจและดูGoogle mapsนำทางไป
ได้ทดลองใช้ทุกระบบที่รถมี เพราะเส้นทางมันก็เอื้ออำนวยพอควรยกเว้นไม่ได้ลองMode Terrain Management Systemเพราะทางไม่ได้เลยร้ายขนาดนั้น ใช้HDCกับBrake assist
ผมเดินทางกลับในวันเดียวกันเพราะต้องกลับมาทานข้าวกับลูกชายเพราะนัดกันไว้6โมงครึ่งตอนเย็นที่กรุงเทพชานเมืองแถวบรมสายสอง
สรุปผมขับรถครั้งแรกวันแรกประมาณ700กิโล ภรรยาผมเป็นคนนั่ง ไม่มีใครเวียนหัว จะหน้ามืดเป็นลมหรืออาเจียนใดๆทั้งสิ้น อาการดีดเด้งมีบ้างเล็กน้อยไม่ได้เป็นปัญหาใดๆทั้งสิ้น
Option Moon Roof ซึ่งปรกติผมไม่เคยให้ความสนใจแม้เคยมีใช้ในรถBenzคันก่อนๆนี้ เพราะรถsedanเปิดแล้วผมไม่ค่อยเห็นประโยชน์ของมัน แต่สำหรับEverestมันช่วยให้โปร่งมากๆด้วยความที่รถมันคันใหญ่และสูง สีของเบาะเป็นสีโทนสว่างทำให้มันรู้สึกอิสระและการเดินทางท่องเที่ยวสนุกสนานขึ้นมาก ระยะยาวยังห่วงว่าจะเกิดเสียงดังก๊อกแก๊กจากหลังคาเหมือนที่เคยเจอกับBenzมาหลายคันหรือไม่
ปรกติรถที่ผมใช้ตอนนี้มีBenz E komW211,E coupe 250CDI,C coupe180และHonda Civic FDปี2006ซึ่งได้ขายHondaไปก่อนจะมาซื้อEverestเพราะผมไม่ชอบFDในเรื่องการขับขี่เลย
กลับมาผมอ่านคู่มือแล้วไปลดลมยางออกเหลือ36ก็ไม่เห็นมีอาการที่จะแตกต่างอะไรมาก ที่ผมเติมลมมากตอนแรกเพราะยังไม่มีเวลาอ่านคู่มือเลย ตอนใช้E Coupeล้อมัน19นิ้วเติม40ก็เลยเข้าใจว่า
Everestล้อ20น่าจะเติมไม่น้อยกว่านี้
ทั้งหมดนี้เป็นประสบการณ์จริงจากผู้ที่ใช้จริง ไม่ได้ลองขับกันแค่ไม่กี่กิโล ตอนนี้วิ่งไปประมาณ1500กม.แล้วประทับใจทุกครั้งที่ได้ขับ จนคันอื่นๆจอดโรงรถเฝ้าบ้านเลย รถสูงๆแต่มั่นคงทำให้รู้สึกว่าขับง่ายเพราะทัศนวิสัยมันดีกว่ารถเตี้ยๆ
ข้อที่เปรียบไม่ได้กับรถที่ผมขับก่อนหน้าซึ่งส่วนใหญ่คือE Coupe CDIคือแม้ว่าแรงม้าจะมากกว่าEverestเพียง4ตัว แรงบิดมากกว่าเพียง30นิวตัน แต่เพราะขนาดและน้ำหนักที่น้อยกว่าย่อมจะไม่สามารถได้อัตราเร่งที่ดีเท่่าได้
แต่ก็ไม่ได้ทำให้รู้สึกว่ามันช้าแต่อย่างใด และความเร็วเดินทางปรกติคอยจะเผลอเร็วไปด้วยซ้ำเพราะมันเงียบเก็บเสียงได้ดี ตอนเร่งออกตัวจากหยุดนิ่งหรือความเร็วต่ำๆเสียงจะเงียบกว่าE Coupeด้วย
แต่เสียงลมประทะจะดังกว่าเล็กน้อย
รอบเดินเบามีสะดุดนานๆครั้งไม่นิ่งเหมือนBenz และเมื่อพัดลมไฟฟ้าทำงานเต็มSpeedเวลารถติดๆ ความสะท้านจากตัวรถBenzจะทำได้ดีกว่าเล็กน้อย
ผมไม่ได้ลองขับFTNเพราะเคยขับตัวเก่ามันแย่มาก พอมาตัวใหม่การออกแบบไม่ตรงรสนิยมของผมและภรรยา(ย้ำว่าของผมและภรรยา) ก็เลยผ่านเลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
อ่านcommentของแต่ละคนทำไมมันไม่เหมือนผมเลย
ปรกติผมจะเมารถที่มีอาการโยนมากหรือเครื่องบินที่นุ่มคล้ายhydrolic เคยลองใช้CRV genแรกและgen2 ซึ่งภรรยาผมเขาใช้ลักษณะนี้บ่อย
แต่ผมไม่เคยชอบเลยไม่สามารถปรับตัวเข้ากับรถได้ จะกลัวทุกครั้งที่ต้องขับ มันรู้สึกสูงและไม่มั่นคง
เวลาไปสุวรรณภูมิต้องเช่ารถจากAOTตั้งแต่Mu7จนมาMuX ก็ไม่ชอบแต่มันนั่งระยะใกล้ๆ
ตอนนี้อยากได้PPVมาใช้งานจึงได้จองEverestไป2แห่งเพราะติดตามอ่านข่าวคราวมาตลอดแต่ไม่เคยเห็นตัวจริง สุดท้ายไปดูที่Central บางนา ก่อนจะได้ลองขับที่งานBIG1รอบ ภรรยาขับ1รอบและผมเป็นคนนั่ง
คันที่ได้ทดลองขับเป็นรุ่น3.2Titanium plus สีแดงsunsetรุ่นเดียวกับที่จองไว้ ทั้งผมและภรรยาประทับใจมากทั้งความสวยของตัวรถและการง่ายต่อการบังคับควบคุม
ตอนลองผมใช้sport modeและแม้เพียง1รอบแต่ผมก็อัดเต็มที่ช่วงสลาลอมและบั้มพ์เนิน จนคนควบคุมที่นั่งมาด้วยถูกว.มาเตือนให้ขับช้าลง พอดีผมก็กลายเป็นผู้โดยสาร ความเงียบสบายแอร์เย็นทำให้อยากจะหลับไปเลยถ้าทำได้

จากนั้นไม่นาน 2อาทิตย์ที่แล้วได้ไปรับรถ ภรรยาขอเป็นคนขับกลับบ้านผมก็ตกลงเพราะเธอชอบคันนี้มาก ผมกะจะลองขับในหมู่บ้านเมื่อมาถึงพอดีฝนตกก็เลยอดขับ
วันรุ่งขึ้นก็ตื่นมาตี3เพื่อเตรียมตัวไปเที่ยวสังชละบุรี ผมแวะเติมน้ำมันและเพิ่มลมยางเป็น40จากที่เดิม37ปอนด์(ยางเย็นน่าจะลบออก2ปอนด์ครับ) แทบไม่ต้องปรับตัวเลยผมก็ควบคุมรถได้อย่างมั่นใจและดูGoogle mapsนำทางไป
ได้ทดลองใช้ทุกระบบที่รถมี เพราะเส้นทางมันก็เอื้ออำนวยพอควรยกเว้นไม่ได้ลองMode Terrain Management Systemเพราะทางไม่ได้เลยร้ายขนาดนั้น ใช้HDCกับBrake assist
ผมเดินทางกลับในวันเดียวกันเพราะต้องกลับมาทานข้าวกับลูกชายเพราะนัดกันไว้6โมงครึ่งตอนเย็นที่กรุงเทพชานเมืองแถวบรมสายสอง
สรุปผมขับรถครั้งแรกวันแรกประมาณ700กิโล ภรรยาผมเป็นคนนั่ง ไม่มีใครเวียนหัว จะหน้ามืดเป็นลมหรืออาเจียนใดๆทั้งสิ้น อาการดีดเด้งมีบ้างเล็กน้อยไม่ได้เป็นปัญหาใดๆทั้งสิ้น
Option Moon Roof ซึ่งปรกติผมไม่เคยให้ความสนใจแม้เคยมีใช้ในรถBenzคันก่อนๆนี้ เพราะรถsedanเปิดแล้วผมไม่ค่อยเห็นประโยชน์ของมัน แต่สำหรับEverestมันช่วยให้โปร่งมากๆด้วยความที่รถมันคันใหญ่และสูง สีของเบาะเป็นสีโทนสว่างทำให้มันรู้สึกอิสระและการเดินทางท่องเที่ยวสนุกสนานขึ้นมาก ระยะยาวยังห่วงว่าจะเกิดเสียงดังก๊อกแก๊กจากหลังคาเหมือนที่เคยเจอกับBenzมาหลายคันหรือไม่
ปรกติรถที่ผมใช้ตอนนี้มีBenz E komW211,E coupe 250CDI,C coupe180และHonda Civic FDปี2006ซึ่งได้ขายHondaไปก่อนจะมาซื้อEverestเพราะผมไม่ชอบFDในเรื่องการขับขี่เลย
กลับมาผมอ่านคู่มือแล้วไปลดลมยางออกเหลือ36ก็ไม่เห็นมีอาการที่จะแตกต่างอะไรมาก ที่ผมเติมลมมากตอนแรกเพราะยังไม่มีเวลาอ่านคู่มือเลย ตอนใช้E Coupeล้อมัน19นิ้วเติม40ก็เลยเข้าใจว่า
Everestล้อ20น่าจะเติมไม่น้อยกว่านี้
ทั้งหมดนี้เป็นประสบการณ์จริงจากผู้ที่ใช้จริง ไม่ได้ลองขับกันแค่ไม่กี่กิโล ตอนนี้วิ่งไปประมาณ1500กม.แล้วประทับใจทุกครั้งที่ได้ขับ จนคันอื่นๆจอดโรงรถเฝ้าบ้านเลย รถสูงๆแต่มั่นคงทำให้รู้สึกว่าขับง่ายเพราะทัศนวิสัยมันดีกว่ารถเตี้ยๆ
ข้อที่เปรียบไม่ได้กับรถที่ผมขับก่อนหน้าซึ่งส่วนใหญ่คือE Coupe CDIคือแม้ว่าแรงม้าจะมากกว่าEverestเพียง4ตัว แรงบิดมากกว่าเพียง30นิวตัน แต่เพราะขนาดและน้ำหนักที่น้อยกว่าย่อมจะไม่สามารถได้อัตราเร่งที่ดีเท่่าได้
แต่ก็ไม่ได้ทำให้รู้สึกว่ามันช้าแต่อย่างใด และความเร็วเดินทางปรกติคอยจะเผลอเร็วไปด้วยซ้ำเพราะมันเงียบเก็บเสียงได้ดี ตอนเร่งออกตัวจากหยุดนิ่งหรือความเร็วต่ำๆเสียงจะเงียบกว่าE Coupeด้วย
แต่เสียงลมประทะจะดังกว่าเล็กน้อย
รอบเดินเบามีสะดุดนานๆครั้งไม่นิ่งเหมือนBenz และเมื่อพัดลมไฟฟ้าทำงานเต็มSpeedเวลารถติดๆ ความสะท้านจากตัวรถBenzจะทำได้ดีกว่าเล็กน้อย
ผมไม่ได้ลองขับFTNเพราะเคยขับตัวเก่ามันแย่มาก พอมาตัวใหม่การออกแบบไม่ตรงรสนิยมของผมและภรรยา(ย้ำว่าของผมและภรรยา) ก็เลยผ่านเลย

ขอบคุณประสบการณ์ดีๆครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Pranhirun

• Jr. Member
  • **

Comment แต่ละท่านส่วนใหญ่เป็นประสบการณ์การ test drive ตัว 2.2 ครับ

นี่ล่ะครับเป็นเหตุว่าทำไม ผมถึงมาตั้งกระทู้ถามว่ามีศูนย์ไหนให้ลอง 3.2+ บ้างครับ

ยินดีที่ได้รถถูกใจด้วยนะครับ  ;)

ยิ่งอ่านยิ่งอยากเทสจัง  ;D
Honda Civic EK 1.6VtiL 1997 (Sold)
Honda Civic FD 2.0EL 2008 (Sold)
Volkswagen Passat B5.5 TDi 2003 (Sold)
Nissan X-Trail T32 2.5V 2015 (For my family)
Mercedes Benz C300 W205 2015 (For my wife)
Toyota Camry ACV40 2.4V 2008 (For my work)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
พวกอาการมึนๆเนี่ยผมว่ามันก็มีส่วนที่มาจากพื้นฐานกระบะและยกสูง ผมขับกระบะเตี้ยยังรู้สึกดีกว่า ในแง่ของการมึนๆนะครับ
ส่วนโคลงๆเนี่ยเป็นที่รถสูงนะผมว่า อย่างพวกSUV BMW บางคนก็ยังเป็นเลย
ผมว่าจะไปลองขับEVเหมือนกัน ถ้าโคลงน้อย มึนน้อย ซับแรงสะเทือนได้ดี อาจจะได้เจอกันตัวMC

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
3.2 +คงไม่มีให้เทสครับ รถขายหมดเเล้วสำหรับปีนี้

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
จากที่อ่านมา สรุปคือ
มาตรฐานความชอบกับความไวต่อความรู้สึก ของคนเราไม่เหมือนกัน บางคนที่เคยใช้เก๋งมาก่อนบอกไม่ชอบ หลายคนบอกชอบจนลืมเก่งไปเลย  อันนี้ก็แล้วแต่ชอบของแต่ละบุคคลแล้วละ

ปล.ถ้า จขกท.อยากลองตัว 3.2 เพื่อให้แน่ใจจริงๆ ลองเข้าไปในเวปคลับสิครับ เผื่อมีคนใจดีให้ลอง หรืออาจขอลองกับ สมาชิก HLM ก็ได้เพราะได้รถมาใช้กันหลายคนแล้ว :D :D ;D